mwema kutoka hapa Washington DC. nam hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante mkamiti kwa habari za dunia karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani basi tunazungumzia juu ya kiongozi mpya wa kijeshi wa gabon na tofauti kati ya mapinduzi hayo na yale yaliyofanyika katika nchi za afrika magharibi na katika makala yetu ya pili tunazungumzia juhudi za baadhi ya nchi za afrika mashariki kubinafsisha mashirika ya umma Ungana nami Abdul Shakur Abud kwa undani nam. Basi mpendo msikilizaji, karibuni kwa undani kutoka hapa Washington DC. Kama nilivyosema katika utangulizi, ni kwamba dunia inaangalia na inazungumzia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea jana huko Gabon, yaliyomwondoa madarakani rais ali Bongo aliyekuwa madarakani kwa karibu miaka 14 na kufikisha kikomo utawala wake wa utawala wa miaka 56 ya ufalme wa familia ya Bongo. Kamradhi, kwanza habari tulizozipata hivi punde tunapokuja studio ni kwamba Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika limetangaza baada ya kukutana hii leo kwamba linasitisha mara moja wanachama wa Gabon kufuatia mapinduzi hayo kwenye ujumbe wa X, baraza hilo limesema linalaani vikali kunyakua madaraka kwa nguvu huko Gabon na ya kumwondosha madarakani ya rais Ali Bongo, na kwamba shughuli zote za Gabon katika umoja huo zimesitishwa. Na muungano mkuu wa upinzani vile hali kadhalika umewahimiza viongozi wa kijeshi huko Gabon kukamilisha hesabu za kura kutokana na uchaguzi wa Jumamosi na kutambua kwamba kiongozi wao ndiye mshindi wa uchaguzi huo uliokuwa na utata. Tume ya uchaguzi ilikuwa imemtangaza muda mfupi kabla ya mapinduzi kufanyika, Bongo kuwa ni mshindi akipata asilimia 64.27 za kura, na kiongozi wa upinzani Ondo Osa alipata asilimia 33. Sasa kiongozi mpya wa kijeshi ni nani aliyetajwa na baraza la mpito Brice Oligu Ngwema mwenye umri wa miaka arobaini na nane. Taarifa pia inamfikia punde ni kwamba ataapishwa Jumatatu kuchukua uongozi wa mpito na mahakama ya katiba. Ngwema anasemekana si mgeni katika siasa za Gabon, kwani baada ya kuhitimu masomo yake ya kijeshi katika chuo kikuu cha kijeshi cha Moroko, alirudi nyumbani na kuwa mlinzi wa Rais Omar Bongo babake Ali Bongo tangu mwaka elfu mbili na tano hadi kufariki kwa Bongo mwaka elfu mbili na tisa. Lakini Ngwema alitengwa na Ali Bongo baada ya kuchukua madaraka na kupelekwa katika nchi za nje kama mshauri wa masuala ya ulinzi katika ubalozi wa Gabon huko Morocco na Senegal. Kwa kipindi cha miaka kumi hakurudi nchini. Alirudi nchini na mara moja kuwa mshauri wa mashuhuri mwaka 2018 kama mkuu wa masuala ya ujasusi katika kikosi cha kumlinda rais akichukua nafasi ya kaka yake kambo wa Alibongo, Frederick Bongo, kabla ya kupandishwa cheo miezi sita baadaye na kuwa mkuu wa kikosi cha kumlinda rais. Mmoja kati ya kazi kuu aliyoanzisha ni kampeni ya kupambana na ulaji rushwa iliyofahamika kama mikono misafi, ambapo watu wa karibu na Bongo walikamatwa. Amekuwa karibu na Bongo tangu alipopata kiharusi mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nane hadi kuchukua madaraka jana kutokana na uamuzi wa wakuu wa vikosi vya majeshi ya Gabon. Viongozi hawa wa kijeshi, kinyume na wale waliochukua madaraka Niger, Mali na Burkina Faso, hawajatoa taarifa yoyote kupinga Ufaransa, wala hakuna chuki dhidi ya Ufaransa iliyotokeza huko nchini Gabon kama ilivyotokea huko nchi za Afrika Magharibi. Muhammed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Paris anasema hiyo inaweza kuwa inatokana na ushirikiano wa karibu zaidi uliopo kati ya Ufaransa na Gabon, inavyoonyesha kwamba hakuna nia ya kutaka kuleta matatizo na Ufaransa. Alafu tukumbuke kwamba huyu jenerali Nguema ni mtu ambaye anatoka katika duru zile zile za, za rais ambaye amepinduliwa hawa ni watu ambao wanatoka katika familia moja, kwa hivyo sijui, wapo watu pia ambao wanajaribu kutaka kuonyesha kwamba labda sasa hivi Ufaransa kutokana na mambo yaliyotokea sehemu nyingine huko Afrika uh, inajaribu kusoma alama za nyakati na kwamba wameona kwamba yule Ali Bongo kwanza ni mgonjwa, ameshakwisha na kwamba uh, wananchi hawamtaki, wananchi wanataka mabadiliko. Kwa hiyo wanajaribu labda, kwa njia moja au nyingine, kutaka ku kuepusha ile hali ambayo imejitokeza katika nchi kama Niger na Mali, ili huku, japokuwa jeshi ndio limechukua madaraka, lakini labda wakiwa karibu nalo na na kusaidia labda huu mchakato wa kuweza kuleta mabadiliko na kurudi kwa utawala wa kiraia utasaidia kupunguza hasira za, au wasiwasi zaidi, wasiwasi ambao umejitokeza katika zile nchi nyingine. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba wachambuzi au wewe unafikiri kwamba kama vile Fransa ilikuwa ikifanya zamani kwamba mapinduzi haya yametokana na ushirikiano fulani na Paris? Hicho, siwezi kusema kwamba ametokea kwa kushirikiana ame, ame kwa ushirikiano fulani na Paris. Wapo watu wanaofikiria hivyo kwamba labda yu, nyuma ya hawa wanajeshi iko Ufaransa, lakini pia hilo ni swala ambalo mtu unaweza ukali ukawa na swali nalo kwa sababu o, juzi Macron amesema kwamba kumetokea kama vile maradhi ya kuambukiza kule katika nchi za Afrika magharibi, ambavyo kumekuwa kuwa na mapinduzi ya kijeshi. Kwa hivyo itakuwa vigumu kwa wao pia ku, kuweza kwamba wawe nyuma ya, ya, ya majeshi, lakini pengine labda uh, walipoona hya mambo ndio yameshatokezea au tuseme, uh, maji yamezidi unga. Uh, imebidi waya wasishirikiane lakini waya waambatane nayo ili waweze kuokoa hali nam. Zaidi ya hayo, ushirikiano kati ya Gabon na Ufaransa pamoja na mataifa mengine kama Uchina na Marekani ni kubwa zaidi ukilinganisha na uhusiano uliopo kati ya nchi za Mali, Niger na Burkina Faso, anasema Muhammed. Kwanza nafikiri Gaboni ni nchi moja ambayo imekuwa na mahusiano ya karibu sana na, na Ufaransa na pia ni nchi moja ambayo imekuwa na utulivu tuseme, katika haya makoloni ya, ya Kifaransa na japokuwa, katika hizi nchi kumekuwa na unyonyaji, kumekuwa na ukoloni mambo leo, lakini hali tuseme, ya kiuchumi ya wananchi wa Gaboni sio mbaya sana kama katika zile nchi nyingine kama Mali na na Niger. Kwa hivyo pia Wagabon wa wamechanganya sana na Wafaransa na kuna Wafaransa wengi kule na makampuni mengi tu ya ya Kifaransa ambayo yanafanya na, ya kazi kwa kujitegemea wenyewe na anaajiri watu wengi ambao ni wananchi wa Wagabon. Kwa hivyo nafikiri vitu hivyo vyote vimechangia lakini, pia ni upinzani uliokuwepo ulikuwa zaidi uh, ukimpinga kuendelea kutawala kwa, kwa familia ya Bongo, sababu tukumbuke kwamba familia hii imekuwa madarakani kwa muda mrefu. Huyo uh, Ali Bongo amerithi madaraka kutoka kwa babake na alikuwa anamtayarisha pia mwanawe aje kuchukua baada ya yeye ku uacha hatamu za, za uongozi wa nchi. Kulingana na takwimu rasmi za mwaka elfu mbili ishirini na moja za serikali ya Ufaransa na Gabon ni kwamba biashara kati ya nchi hizo mbili imeongezeka kufikia dola milioni mia nne sabini na moja ikiwa ni bidhaa zinazosafirishwa kutoka Ufaransa kuelekea Gabon. Nayo Gabon, bidhaa inazosafirisha hadi Ufaransa imefikia dola milioni mia moja sabini na mbili Hawa wote wanajaribu kutaka uh, wanapotaka kutaka kumabadiliko wanakuwa zaidi wanajiegemeza na na Paris. Tukumbuke kwamba uh, Gabon na Ufaransa uh, mahusiano yao ya siku nyingi, lakini pia katika hichi ambacho kinaitwa uh, sera za France Afrique, ni kwamba sio tu kwamba Ufaransa ilikuwa ina mkono wake kule Gabon, lakini pia na Gabon pia ilikuwa na mkono wake uku Ufaransa, kwa sababu mara kumeshatokezea mara mbili tatu au mara nyingi tu kwamba unapofanyika uchaguzi wa Ufaransa wa walikuwa wa, wa Gabon, kwa mfano Bongo Bongo baba babake huyu Ali alikuwa ana fedha zinatoka kule kwa ajili ya kufanya kampeni huku, na ndio maana hawa viongozi wa huku walikuwa hawana njia, hata kama walikuwa wakubaliani naye, lakini kwa sababu yeye kachangia katika kuwapeleka waweka wao madarakani, ilikuwa kwamba ni lazima wamuunge mkono. Kwa hivyo ilikuwa ni, ni kune mimi mgongo wangu na na mimi nitakukuna mgongo wangu, sio kama katika zile nchi nyingine, inakuwa ni Ufaransa ambayo yenye kuamua kuwaweka wale watu kwenye madaraka huku, kweli wanasaidia kukaa madarakani kwa utawala uliokuwepo, lakini kwa sababu ule utawala ule wa kina Bongo ulikuwa pia unatumia pesa ku, kusaidia hawa wanaotaka kutawala huku Faransa, wakati wa kampeni ya, ya uchaguzi. Tukumbuke kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita nafikiri wakati hilo swala la kupiga vita dhidi ya dhidi ya rushwa, ambapo huyu jenerali ambaye amekuja sasa hivi kwenye madaraka alikuwa amehusika, Ali Bongo alipoona kwamba wafaransa wanataka kumpa mgongo, na yeye aliwatishia kwa kusema kwamba ataitoa uh, Gabon kutoka kwenye mafrancofoni na kuipeleka kwenye Commonwealth na pia alitishia habari ya kutoka kwenye sarafu ya, ya CFA na kuingia kushirikiana na baadhi ya nchi ambazo zilikuwa tayari zimeanza kuzungumza habari ya kuachana na na sarafu ya CFA, pamoja na kutoka kwenye usimamizi wa fedha zao na hazina ya Ufaransa. Mhamed Saleh kuzungumzia swala la Gabon. Swala hili tutakuwa tunalifuatilia kwa karibu sana. Usikose kusikiliza katika Kumekucha kesho asubuhi. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, usiondoke kando ya redio yako kwa undani na mpendo msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika makala yetu ya pili, inahusiana na nchi kadhaa za Afrika Mashariki kutangaza mipango ya kubinafsisha mashirika ya umma ambayo yamekuwa mzigo mkubwa kwao mengi ya mashirika yaliorodheshwa yanatajwa kuzigharimu serikali fedha nyingi kila mwaka kwa kuwalipa mishahara wafanyakazi na kupitia ruzuku, ili kuyawezesha kuendelea kuwahudumia wananchi. Kwa undani hileo basi, Sauti ya Amerika huko Nairobi, Jason Nyakundi anaangazia baadhi ya changamoto zinazokumba mashirika ya umma Afrika Mashariki na iwapo kuuzwa kwao kunaweza kuleta tija kwa nchi husika. Serikali za Afrika Mashariki zimeongeza jitihada za kupunguza mashirika yanayomilikiwa na serikali yasiyo na ufanisi na yanayopata hasara katika hatua inayoonekana kuondolea walipa kodi mizigo isiyokuwa ya lazima. Serikali zinataka kupunguza mashirika ya umma ili kuepusha uvujaji wa fedha, mpango unaoungwa mkono na shirika la fedha ulimwenguni IMF. Nchini Tanzania, utawala wa Rais Samia Suluhu unafanyia kazi mpango wa kurahisisha sekta ya umma unaohusisha kufuta baadhi ya mashirika yanayopata hasara na kuunganisha mengine ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi na faida. Na nchini Kenya, serikali imerekebisha sheria ya ubinafsishaji kwa kutoa mamlaka zaidi kwa hazina ya kitaifa kuuza mashirika ya serikali bila idhini ya Bunge. Sheria hiyo mpya inamruhusu waziri wa fedha, kwa kushauriana na mamlaka ya ubinafsishaji, kuamua ni mali gani serikali inapaswa kuuza na jinsi itauzwa. Mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania, Walter Nguma anasema uzembe wa wafanyikazi na kuitegemea serikali ndio imekuwa changamoto kubwa kwa mashirika ya umma ukweli. Uh, ni kwamba haya mashirika ya umma ni yamekuwa ni mzigo mkubwa kwa wananchi na ni mojawapo ya sehemu ambapo imepelekea kwa kiwango kikubwa eh, serikali kuwa inapoteza pesa nyingi sana. Sasa ukija kuangalia ni kwamba sababu mojawapo ni namna ambavyo mifumo ya mashirika haya jinsi yalivyo, kwanza kuitwa tu ni mashirika ya umma, yamepelekea kwamba watu wengi kuona kwamba hakuna ulazima wa wao kutengeneza faida, eh, lakini vilevile wanafanya biashara kana kwamba eh, ni tofauti na, na, na yalivyo mashirika binafsi. Kwa hiyo ndio maana unaona kwamba, ah, mashirika haya yamekuwa Eh, ni mashirika ambayo kwa kiwango kikubwa yanatengeneza hasara kubwa sana, na ndio mnakuta kwamba wanategemea sana kupata pesa kutoka serikalini ili waweze kuendesha hayo mashirika. Lakini kungelikuwa na utaratibu kwamba, eh, hakuna utaratibu wa, wa kwamba, eh, mashirika yanaposhindwa kujiendesha basi hakuna pesa takaotoka serikalini, nadhani kwamba mashirika haya basi kwa kiasi fulani yangelikuwa ya yamejikita katika kuweza kuona kwamba yanatengeneza faida, lakini ilipofunguliwa milango kwamba wanaweza kupata mapesa kutoka serikalini basi, eh, ndiko uzembe na uvivu na ubunifu mdogo ulikoanza kuonekana kwamba mashirika haya yameunganishwa na mawizara, yameunganishwa na mataasisi mengine ya kiserikali kiasi kwamba wao hawajioni kama ni mashirika ya kibiashara, wanajiona kama ni mashirika fulani ambayo eh, yapo tu kwa ajili ya kuweza kusaidia serikali kusimamia labda rasilimali fulani, lakini hayaoni kwamba yapo kwa ajili ya kuweza kutengeneza faida. Kwa hiyo ndiyo kazi ambayo Eh, ipo sana katika mashirika haya eh, ya, ya umma, na hiyo ndio inayotofautisha mashirika yetu na mashirika mengine ya nje, kwanzia sera zinazosimamia haya mashirika mpaka namna yanavyojiendesha mpaka utaratibu wake mpaka namna ambavyo watendaji wa mashirika haya wanavyopatikana, utaona kwamba kuna utofauti mkubwa na vile ambavyo ilivyo kwa Afrika ya Mashariki. Nchini Uganda, hatua kama hiyo ilichochewa na wasiwasi kuhusu kupanda kwa gharama ya kuendesha mashirika mbalimbali mbali ya serikali ambayo ilionekana ghali kwa hazina ya nchi kutokana na kupanda kwa gharama za usimamizi. Chini ya mpango huo, Uganda imetambua zaidi ya mashirika hamsini ya serikali kuvunjwa katika zoezi ambalo linaweza kusaidia katika kuweka akiba jumla thamani ya dola milioni 213 kwa mwaka kulingana data na data iliyokusanywa na wizara ya utumishi wa umma. Nchini Rwanda, Rais Paul Kagame amesisitiza uuzaji wa mashirika ya serikali yasiyo na faida kufuatia kuundwa kwa wizara ya uwekezaji wa umma na ubinafsishaji mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kuitaka wizara hiyo mpya kufanya kazi haraka ili kuweka baadhi ya mashirika ya serikali mikononi mwa watu binafsi. Rais Kagame alisema jukumu la serikali si kujihusisha na biashara inayolenga faida bali kuwezesha sekta binafsi kustawi na kukuza uchumi. Mwana uchumi James Shikwati kwa upande wake anasema ukosefu wa uwajibikaji ndio adui mkubwa kwa ufanisi wa mashirika ya umma. Mashirika ya serikali huwa na changamoto kubwa. E, moja ni kwamba sio kazi ya serikali kufanya biashara e, kazi ya serikali ni kupatia watu ile tunaita services, lakini unapata kwamba serikali inapoanzisha shirika fulani huwa ina lengo la kujaribu kuakisha kwamba inapata mapato e, kutokana na mashirika kama hayo na pia inahakikisha kwamba huduma zinapatiana kwa wananchi kwa njia ambayo inafaa, na ni ina, njia ambayo inaweza ikafanya wananchi kuwa na na furaha zaidi. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba um, serikali serikali ni kila mtu, sasa inakuwa vigumu kuwajibika kwa ajibika, sababu sasa, nani atawajibika? Sasa ukosefu wa uwajibikaji hapo inafanya, uh, inaleta changamoto kwenye mashirika ya serikali kuweza kupata ile tunaita profit uh, na hilo basi linachangia uh, mashirika kuanza kupata hasara uh, serikali inapouza ni kama inatoa mzigo wa kubeba hali ya kulipa wafanyikazi na pia inatoa mzigo ile ya aibu ya kusema kwamba tunapata hasara kila wakati, kila kunapokucha tunapata hasara. Kwa hivyo serikali inajiondolea aibu kama hiyo, lakini tukiangalia kwa upeo wa mbali, bado aibu inarudi kulenga serikali kwa sababu eh, wananchi wanaanza kuumia na kusema pengine huduma hazifai ama bei iko juu zaidi, na pia wanarudi kwa serikali kusema, tunaomba tena utusaidie kwa sababu tuna matatizo hapa na pale. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo uh, serikali lazima iangalie kiundani kabla haijakimbilia tu kuuza mashirika ya serikali nchini. Tanzania, Rais Suluhu anasema mashirika ya umma yanahitaji kukomesha utamaduni wa kutegemea ruzuku ya serikali na uokoaji kwa uendelevu. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu ya hivi karibuni nchini Tanzania inabainisha mashirika 45 ya umma ambayo yamekuwa yakipata hasara kwa miaka miwili mfululizo. Kumi na nane kati yao ni makampuni ya kibiashara ambayo yalipaswa kuripoti faida. Mashirika hayo ni pamoja na shirika la ndege la Air Tanzania, shirika la reli, shirika la maendeleo ya taifa, benki ya maendeleo ya TIB na mfuko wa taifa wa bima ya afya. Kenya ina mashirika 248 ya serikali, na mpango wa ubinafsishaji utalenga makampuni ya kibiashara ambayo yanachukua asilimia kumi na tisa ya haya. Uuzaji wa mashirika ya serikali unaweza kuingiza kati ya asilimia sufuri nukta tano na asilimia moja ya pato la taifa. Kuna ujanja ujanja mwingi ambao upo e, kwenye haya mashirika ya, ya umma pamoja na serikali kiasi kinachopelekea kwamba E, serikali wao ndio kila wakati wanakuwa wanapoteza, na inawezekana kwa kiwango kikubwa ikawa ni kwamba makampuni binafsi yanayoungia ubia na serikali yanatumia mashirika haya kukwapua pesa kutoka katika mfuko wa serikali na kuweza kuingia katika mifuko yao, kwa sababu kama kila kitu kinalipiwa na serikali pale au pale, e, shirika linapoandika kwamba limepata hasara, pesa inatoka serikalini, lakini mwisho wa siku bado hasara inaendelea kuonekana. Maana yake ni kwamba basi, huyu aliyeko hapo, huyo mbia, yeye anategemea zaidi kuchota fedha kutoka kwenye mifuko ya serikali. Zaidi ni kwamba wamekaa tu na kuandika vitabu vizuri na, na, na, na, na, na ripoti nzuri za kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani ya kuweza kuchukua eh, kuchukua fedha kutoka serikali, na pengine ni mfereji ambao tayari umetengenezwa vizuri kiasi kwamba hata yule anayetoa pesa pengine anaona kwamba eh, kuna namna fulani, na na yeye pia ananufaika na jambo kama hilo. Ukienda kwenye mashirika utashangaa, yana maprofesa, yana madokta, eh, maphd ya kutosha huko, lakini angalia kwenye ufanisi, ni mbovu hasa na ndio maana anasema mara nyingi kwamba uwezo wa mtu kusimamia shirika au taasisi ya umma usipimwe kwa msururu wa vyeti usipimwe kwa msururu wa veti, kwa sababu ukienda kwenye makampuni binafsi ambayo yanafanya vizuri duniani hivi sasa hata hapo Kenya, Tanzania, Rwanda, Uganda, makampuni binafsi e, hata makampuni ya simu, makampuni mengine ukienda, e, ambao wameajiriwa pale utakuta tu wana digri moja, lakini wana ueledi, wana uwezo, na unaona kabisa kwamba makampuni hayo yanatengeneza faida. Lakini haya tumeenda kuchukua malektura kwenye vyuo vikuu huko, tumewaleta huku. Eh, ndio wanakuwa ndio ma, ma CEO, ndio ndio wakurugenzi, lakini wanachokifanya nini unashindwa kuelewa. Eh, hawa watu wanafanya kazi gani? Wanasaidiaje wana, wanasaidiaje shirika hili katika kuweza kutengeneza faida? Kwa hiyo watu watizame watu ambao wanaweza kusaidia eh, kuendesha mashirika haya waondokane na ulimbukeni huu wa vyeti. Eh, kwamba mtu ana msururu wa vyeti kwamba atakuwa na uwezo mzuri zaidi, sio kweli. E, Mungu hayuko hivyo. Mungu amewajalia wa watu karama tofauti tofauti. Kwa hiyo vyeti visidanganye visi watu kwa sababu biashara ya, ya darasani na biashara ya kwenye field ni vitu viwili tofauti. Asiyekuwa na uwezo wa kuweza kufahamu biashara iliyoko kwenye kwenye mazingira ya kibiashara hata awe na, na, na PhD ngapi hawezi kuleta maendeleo wala hawezi kuleta eh, mabadiliko katika mashirika haya na mwisho wa siku mashirika yakawa na, na tija ya kibiashara ama tija ya kifaida kwa nchi zetu za Afrika ya Mashariki. Baadhi ya mashirika yanayoathiriwa nchini Uganda ni pamoja na mamlaka ya maeneo huria ya Uganda, mamlaka ya uwekezaji, bodi ya kukuza mauzo ya nje, mamlaka ya masoko ya mitaji, bodi ya michezo ya bahati nasibu na mamlaka ya kudhibiti umeme. Mashirika ya serikali ambayo ya yana majukumu nyeti ya kimataifa yaliyoondolewa kwenye ajenda ya ubinafsishaji Hizi ni pamoja na mamlaka ya ujasusi wa kifedha mamlaka ya usafiri wa anga ya Uganda na hazina ya kitaifa ya hifadhi ya jamii. Gharama ya jumla ya usimamizi wa mashirika ya serikali ya Uganda inachangia zaidi ya asilimia kumi ya bajeti ya serikali, kulingana na mashirika ya kiraia nchini Uganda. Uendeshaji wa mashirika yaliyoathiriwa yatashughulikiwa na wizara au idara zinazohusika katika mpangilio ambao unashughulikia kubakizwa baadhi ya wafanyikazi muhimu. Naam, asante sana nyekundi kutoka Sauti ya Amerika kwa niaba wenzangu wote mimi Abdushakuru Abu nikisema kwaherini hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. Je suis juste un homme qui est faible