Uh, moja kwa moja ukisikia vitu hivyo msikilizaji basi na hiyo sauti ya idi ligongo manake ni kwamba muda umefika wa kuanzisha vitu vizito kutoka hapa washington dc msikilizaji ni siku nyingine ya jumatatu septemba 4 uh, nimekusha jaa tena ndani ya studio za sauti amerika kama pishi la mchele langu jina ni sandey shomari na niko na mzee wa kazi hapa mimi wazazi wangu walinipa jina Idi alafu kwa ubini naitwa Ligongo. Nakukaribisha sana eh, katika VOA Express hapa hii leo Jumatatu, ikiwa ni siku kuu hapa Marekani, eh, siku ya wafanyakazi. Kama umezoea basi siku ya wafanyakazi ni Mei mosi, eh, ukija Marekani utakuwa umeingia chaka <laughs> ni kila Jumatatu ya kwanza ya mwezi Septemba hapa inakuwa ni siku ya kusherekea ama kuangazia kutafakari masuala ya kazi na wafanyakazi. Tutaangalia swala hili lakini vilevile eh, Sande Simba Shomari, kule nchini Kenya kuna mambo yanaendelea. Ah, mambo mazito, mambo mazito mm, mambo mazito sana kabisa. Mkutano mkubwa kabisa wa kwanza bara la Afrika kusema mabadiliko ya hali ya hewa unaendelea pale jijini Nairobi, Kenya. Sasa basi, umeangazia vitu vingi sana na vijana na wanawake wamepata nafasi kubwa kwenye mkutano huu kuangaziwa pia maswala yao. Basi tutaangalia na kumulika nini ambacho watafaidika vijana wanawake, kwa ujumla katika masuala haya ya hali ya hewa ambayo yanaendelea duniani. Vile vile, msikilizaji Idi, unajua yengi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii, mengi yanatamba hasa. Ligi ya uingereza ni mojawapo, mabao yalikuwa ya kutisha, mengine yameshtusha watu. Hatutaki kusema sana, lakini hayo pia ya, Idi, yanazungumzwa sana kwenye mitandao leo hii. Patrick dianajua mi ni jema yangu sana. Kwa hiyo wala usinipeleke huko na vurugu kabisa <laughs> <Bila. laughs> haya, bila shaka, lakini atakuwa anachekelea sana kwa wakati huu na swali la leo na barazani mm -hmm. Sisawe, barazani tumeuza ni wakati mwafaka kwa wasanii Afrika Mashariki kuwa na mfuko, eh, mfuko wa kusaidiana wakati wa shida wiki iliyopita ama mm -hmm. majuma mawili iliyopita walikuwa wanapigizana tu kelele hapa zile eh, Calligraph Jones alitoa ile video kichallenge <laughs> <haki challenge> <laughs> marapa <o> Tanzania sasa <laughs> je, yeah, kuna muda mwafaka sababu <laughs> unapigapiga kelele tu ikitokea mambo ya watu wanaumwa, <laughs> inaanza tena inakuwa tabu eh, kuna mambo ya msingi vilevile ya kujadili bila like, shaka shakana basi moja kwa moja ili tuende tuangalie masuala haya yanayojiri kule nchini Kenya. Huko nchini Kenya, wakati mkutano huo basi ukiendelea bara la Afrika kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ambayo inasemekana bara la Afrika ilivyo, na ndivyo ilivyo kwamba linaathiriwa kiasi kikubwa kuliko hata nchi zilizoendelea kuhusiana na mabadiliko hayo yanayosababishwa na vitu ambavyo vinafanyika kwenye nchi ambazo zimeendelea. Uingereza katika mkutano huo imetoa paundi milioni tisa ili kusaidia wanawake wakulima na jamii ambazo zimeathirika na mabadiliko haya ya hali ya hewa. Katika mkutano huo na nchi hizo wanaziangalia nchi 15 barani Afrika. Vilevile vile idi kuna paundi nyingine milioni 15 ambazo zitasaidia wafanya biashara wadogo wadogo katika maeneo ya afya teknolojia Vijana wamo humo sana kwenye afya na teknolojia hasa ndio, mm -hmm. Wako kabisa Instagram, Facebook, Google, LinkedIn, kila kona. mm -hmm. Sasa basi, naye balozi balozi wa vijana nchini Kenya, huyo anaitwa Kevin Macharia anayejiita balozi wa vijana. Kwanza kabisa upande wako kama kijana, haya maamuzi, tuambie umeyapokea namna gani? Kuna mambo kadhaa ambayo wameweza kuchipuka katika mkutano huu wa Afrika, mojawapo ikiwa ni ile usaidizi ambao umetangazwa kwa vijana ambao wanazo project ama wanazo innovation zinazozingatia kuhifadhi hali nzuri ya climate ulimwenguni. Uh, hilo ni jambo nzuri kabisa, ili hali ya utimizaji peke yake ndo utaweza kuhalisha ku, kwamba huo usaidizi utakuwa wa maana kwa vijana so tunangojea tuone vile ambavyo usaidizi huu utakuja na vile utaweza kuchukia uh, wale vijana harali ambao wanahusika tofauti tofauti ya kuweza kuzingatia kuhu hali uh, njema ya ulimwengu mzima na pengine ungependa kuona nini kinafanyika na wito gani unao kwa vijana wenzao kwenye fursa kama hizi? Vijana ingezidi kupaa, vijana wito wa kuzidi kuwa wabunifu katika nyanja tofauti tofauti ambazo wako wako, na pia wazidi kujua ni vipi kabisa wangeweza kusaidia any topic or any issue concerning the climate change, kwa sababu kutokana na climate change tunaweza maana na tofauti katika climate change, tunaweza kusaidia shida kubwa kama shida ya ukosefu wa chakula, ambao imekuwa mojawapo ya shida kubwa sana haswa in Kenya. Ila ukikumbuka majuzi watu wamekuwa wakiandamana kwa ajili ya chakula, so kwa hivyo, vijana, tukiweza kujizatiti vilivyo na tukiweza kutumia mkazo na bidii katika ubunifu bidi wetu na kuhifadhi mazingira Uh, mingine, kwa njia moja au nyingine kwaweza vizuri sana kuweza kujilisha na kuweza kulisha wenzetu katika uh, mataifa mengine ya East Africa. Bila shaka, bila shaka. Kevin Macharia huyo msikilizaji anayejiita balozi wa vijana kutoka kule nchini Kenya, akizungumzia uh, suala hili mtambuka na muhimu. Kama unavyojua uh, idi kwamba sasa unapokuwa umepewa fedha nyingi kama hizi vijana ambao wanafanya masuala ya teknolojia hii ndio nafasi yao, ndio fursa yao ya kuja ya kuchukua nafasi. Basi moja kwa moja, si mwingine huyu anaitwa Jovial, anakuja na kili chake na hapa Kali hivyo, eh, kali hivyo mm. Anakwambia na hapa na hapa nini, eh, tutajua wenyewe ama Ay, utajua mwenyewe hapa kuzungumza nasi ya mambo mm -hmm. ene awezi kueleza mm. hii ngoma bwana da ndio yeah. So mchezo ngoja tubaki hapo hapo. Mapenzi mazuri lakini mapenzi machungu vile vile <laughs> <laughs> yana pande mbili sio? <laughs> yana yeah, pande mbili kama eh. panga vile. Hey, anaumiza kwelikweli, usiombe ya na kweli kweli, kutende utajuta. Eh, utakuwa, utakuwa na kujuta, mwana kulijuta. Tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express hapa kutoka Washington DC. Kama tulivyogusia hii leo eh, hapa Marekani ni siku ya siku kuu, yani kila mwaka Jumatatu ya kwanza ya Septemba Wamarekani huadhimisha siku ya wafanyakazi eh, likizo ambayo inaandaliwa ama inasimamiwa na serikali ya shirikisho iliyoanzishwa mwaka 1894 na, na Rais Grover Cleveland, unamjua wewe? Shamsikia lakini wa zamani sana, sio mchezo <laughs> asili ya uh, e, siku hii ni miaka 140 iliyopita iliadhimishwa kwa mara ya kwanza katika jiji la New York, kwa mujibu uh, wa muungano wa wafanyakazi wakati kulingana na idara uh, inayosimamia masuala ya kazi ya Marekani mwishoni mwa miaka 1800 vibarua wa Marekani walifanya kazi kwa saa kumi na mbili kwa siku kwa wastani, katika hali mbaya ambayo ilisababisha maandamano na kuundwa kwa vyama vya wafanyakazi eh. Hii ndo ikasababisha kwamba haiwezekani saa kumi na mbili watu wanafanya kazi, na pengine ndo leo tunazo hizi saa nane kwa siku eh. Sasa mwishoni mwa miaka elfu moja mia nane watu wakasema kwamba lazima tufanye mambo yanavyokwenda, lakini kwa mujibu wa takwimu mpaka hivi leo utafiti ambao umefanywa na jumuia ya marekani ofisi ya sensa eh, kutoka mwaka elfu mbili na ishirini na moja mpaka hivi sasa inakadiriwa kulikuwa na wafanyakazi wa kudumu eh, milioni mia moja nukta tano uh, wa mwaka mzima ambao walikuwa na umri kuanzia miaka kumi na sita unajua hapa marekani ya miaka kumi na sita tayari u ni mfanyakazi eh, makadirio maki haya, mm, haya yanaripotiwa kupungua kutoka kwa wafanyakazi wote ambao walikuwa ni milioni 113.9 ambao ofisi ya takwimu mwaka 2019 ilieleza. Sasa kiwango cha ukosefu wa ajira mpaka Julai 2023 eh, cha Marekani kilikuwa ni asilimia 3.5 ambayo ilikuwa ni sawa na Wamarekani milioni 5.8 wasio na kazi na wastani wa mapato kwa hapa Marekani mpaka hivi sasa, ofisi inaelezwa kwamba kiwango kimekuwa kikitembea kati ya e, dola elfu sabini mpaka dola elfu sabini na moja na zaidi kwa miaka kadhaa mpaka kufikia Januari elfu mbili na ishirini na tatu. E, wanachama wa vyama vya wafanyakazi ambao ni msukumo mkubwa sana kwa haki mbalimbali mbali za wafanyakazi e, wanachama wake mpaka hivi sasa wako milioni 14.5 wa vyama mbalimbali mpaka mwaka 2022 ambao ni ongezeko kidogo kutoka milioni 14 ambayo ilikadiriwa mwaka 2021. Katika jumla hiyo, takriban wanachama milioni 7.8 walikuwa ni wanaume wakati milioni 6.5 walikuwa ni wanawana, wanawake. Kwa maana hiyo mm, wanaume wanajiunga zaidi kwenye hivi vyama vya wafanyakazi. Yeah, yeah. No. Kwa hiyo ndio hali halisi ya mambo ya kazi hapa Marekani tukiangazia siku ya leo Labor Day. Ampapu, sana watu wamekula watu wamekuwa ni nyama sana hapa mjini ni utamaduni mm, kwamba ikifikia utama hivi dunia. Ile Jumapili yake kabla Jumatatu zinachomwa sana nyama na Jumatatu leo wataendea na nyama na watu wanasafiri sana mm. Tunaona wakitangaza kwenye viwanja vya ndege kwa vimejaa baada ya watu kusafiri maeneo mbalimbali. Sasa leo wengine ndo anarudi hapo, jana kulikuwa kuna nyama choma kali sana, na ikapigwa mtanange kati ya timu ya Watanzania wanaoishi hapa Kenya na Wakenya, lakini bahati mbaya mi sikuwepo, nasikia Watanzania wamepigwa goli tano mtungi. Eh, ilikuwa mechi kali sana, Watanzania wakapoteza ile mechi kwa goli tano, sio mchezo kabisa. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia <gulitano> viongozi wa Asia kusini mashariki wakiongozwa na mwenyeji wao rais wa Indonesia Joko Widodo wanakusanyika kwa mkutano wao wa mwisho wa mwaka huo huku masuala ya mgawanyiko yakiwepo bila ya dalili ya kupatikana suluhisho. Mgogoro wa wenyewe kwa wenyewe unaoleta maafa huko Myanmar, mzozo mpya umeibuka katika South China Sea na upinzani wa muda mrefu wa Marekani na China. Mikutano ya jumuiya ya kusini mashariki mwa Asia, Asian, itafunguliwa Jumanne katika mji mkuu wa Indonesia, Jakarta, chini ya ulinzi mkali. Naijeria, nchi yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika, taifa lenye uchumi mkubwa barani Afrika, inafikiria kuomba kujiunga na kundi ya mataifa ya G20, rais wa nchi hiyo amesema. Rais Bola Ahmed Tinubu, ambaye aliingia madarakani mwezi Mei, anapanga kuhudhuria mkutano wa G20 nchini India wiki hii, ambapo masuala ya biashara, uchumi wa dunia, hali ya hewa na vita vya Ukraine yatakuwa kwenye ajenda. Tangu achukua urais, Tinubu ameanzisha mageuzi makubwa ambayo serikali yake inasema yatarudisha uchumi wa Nigeria katika njia nzuri na pia kuvutia uwekezaji unaohitajika sana. <muchilis> mambo ya kusa akitemka taratibu na kitu chake wa sasa anakwambia bwana huyu wa sasa hidi sasa mm. Sitaki hata kufungua macho. Yani, ameshaona huyu ndo mwenyewe. Wengine wote taki kabisa kusikia kabisa kwenye maswala hayo, usema ya mapenzi. Ukiingia umeingia kisawasawa, basi nakwa sio mchezo, ni hatari kwelikweli, ay sasa tunaelekea kwenye masuala yetu ya barazani. Msikilizaji, kama unavyojua kila wakati kwenye kipindi hiki, ni wakati wa kupa nafasi wewe, msikilizaji, pia kuwa sehemu ya matangazo haya, kutupa yale maoni yako ambayo unayo eh, na sisi moja kwa moja kuyarusha moja kwa moja hewani uyasikie na wengine, kuongea nasi kwa njia ya simu. Basi ili ligongo barazani yetu leo hii inamulika, inasema, je, ni wakati mwafaka kwa wasanii wa Afrika Mashariki kuwa na mfuko wa kusaidiana wakati wa shida? wengi wamezungumza zaidi, nini ambacho huyu hapa. mm -hmm. Ni Juma Hassan Jaka, anasema achana nao waendelee, eh, kuvuta shisha tu <laughs> <laughs> haya maoni yake hayo. <laughs> Mimi sielewa. Nakutana na Zakaria Nyerere, yuko kule Butiama, anasema anasema yuko ndani ya umoja wa Family Media, anasema wakifanya hivyo itakuwa vizuri kwao, itawapunguzia baadhi ya matatizo, kwani watakuwa wameongeza nguvu na kuwa kitu kimoja. Jambo hilo walipe uzito na kipaumbele zaidi, anakwambia Zakaria huyu hapa ni Henry Kideula, anasema anapatikana kule Njombe, Tanzania. Huko Njombe kuna baridi kwelikweli, lakini naamini usifanye mchezo huko bwana, huko mpaka snow inapiga huko, hatari <laughs> <laughs> anasema <laughs> ni sahihi kabisa, yafaa wasanii wawe na mfuko kwa pamoja, kwa kusaidia, kwa kusaidiana ili kuweza kutatua matatizo kama ugonjwa na kadhalika miongoni mwa wasanii. Haya, naye Juma Sagai anasema tabu ya wasanii wetu wanapenda sana sifa, ufahari, starehe na skendo chafu chafu, lakini sasa anasema wakipata wanasawa walikotoka. Kwa hiyo anasema sidhani kama hilo linawezekana kwa sababu ya ubinafsi na umimi uliojaa. Mobya kwa tabu anasema wasanii, kwa mwonekano wa nje, kwa kauli zao wenyewe, inaonekana wanapata riziki ya kutosha kwa kazi na vipaji vyao. Kwa umoja wao wangeweza kufanya makubwa sana, kama nia na uaminifu wanao. Tatizo binafsi, ushindani na kutokuwa na umoja na uaminifu. Wana uwezo hata wa kuwa na mradi mkubwa tu kwa mmoja wao, kama vile chuo cha sanaa au vinginevyo. Vingi ni anko eh, kutoka kochini huko. Haya basi, bila shaka na wengi Idi wametuma maoni yao. Kabla ya kukamilisha, twende kwenye kibao cha muziki. Namwona Kennedy Murkiki, Stecho John Edmund, Linsingilawa Malimao, Ramadhani Shija Washija. Basi santeni sana, endelea kutuma maoni yako lakini expressi, kama navyosema, bila muziki hujasukuma gurudumu. Msikilizaji, tuna ngoma nyingine safi kabisa kwa ajili yako. Huyu ni Huyo hioidihuyo mm, na taratibu. Akikuambia medicine, mambo hayo sio mchezo. Sasa dawa, sijui dawa ya nini hii, dawa ya penzi labda. <laughs> sawa moja <laughs> <laughs> moja kwa moja. Hii kama unasema tunakwenda kwenye maswala mengine, tunaangalia hii leo, ni swala la kero swala so, hili linaangalia kitu gani? Basi wanaangalia changamoto ya vijana wengi kukosa ajira, imeendelea pia kuwa kero kwa nchi nyingi duniani, sio tu ukanda wa Afrika ya Mashariki, lakini pia kwingineko Afrika, mambo yanayoonekana yako hivyo. Na kwenye makala yetu ya leo, basi tunaangazia hali ilivyo kule Afrika ya Kusini, na mzee wa kazi mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na mkazi wa jiji la Johannesburg, anaitwa Peter Bigenda ambaye anaeleza kile anachokiona kama kiini cha ukosefu wa ajira kwa idadi kubwa ya vijana kule Afrika Kusini. Wengi wao ni vijana, kwa sababu naweza nikasema kwamba eh, idadi kubwa ya wananchi wa Afrika ya Kusini eh, inatengenezwa na vijana. Sababu nyingine tena inayowaathiri hasa vijana ni kwa sababu naweza nikasema ni, ni sababu kubwa mbili. Moja, serikali imewaahidi kwamba tutawatimizia hiki na kile. Kwa hiyo imetengeneza mazingira tegemezi kwa raia hawa, hasa raia uh, weusi wametengenezewa mazingira tegemezi kwamba serikali ishaniahidi kwamba watanipa nyumba, watanipa kazi, watanipa kila kitu. Lakini la pili pia ni kwamba uh, ni kuna tatizo la kihistoria Itakumbukwa kwamba wakati wa, uto, uh, uh, wa system ya apartheid, siasa za kibaguzi wa enzi zile, ni kwamba elimu wa, watu weusi, hasa vijana, hawakuona sababu au maana ya kujikita hasa katika mambo ya kielimu kwa sababu eh, E, e, fyucha yao hawakuiona, kwa sababu walijikita hasa katika mambo ya kupigania e, uhuru wa kuwa sawa, uhuru wa kisiasa. Kwa hiyo hata wale ambao wa, walikuwa mashuleni, elimu ya watu weusi ilikuwa ni elimu duni ukilinganisha na elimu ya, wat, ya wazungu. Kwa hiyo utakuta kwamba mweusi wa sasa hivi hata baada ya kupata uhuru wa kisiasa walijikuta kwamba eh, soko la wafanyakazi linahitaji watu wenye ujuzi na elimu na hivi wakajikuta hawana huo ujuzi, na wengine walishakuwa wakubwa, hawakuwa na fursa tena ya kusema kwamba tutarudi tena shuleni ili tuweze kuji, kujiwezesha kupata elimu na ujuzi unaotatikikana katika soko la wafanyakazi. Na hivi wakajikuta wako katika hali ngumu, wanajikuta wanafanya kazi duni zenye mshahara mdogo. Kwa mfano kazi za ulinzi, kazi za kufa, kazi ndogondogo tu hizi. Kwa hiyo hii nayo inachangia katika kwao kuwa e, na kipato duni, na vijana hasa ndio waathirika wa wakubwa, kwa sababu ndio wengi zaidi. Asante sana Peter Bigenda, huyo msikilizaji kutoka kule Afrika ya Kusini, katika swala zima la kero. Basi hili tumesikia hayo. Mm -hmm. E, sasa wakati ni wetu, wakati wa kuangalia yale yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii, kabla ya kuangalia naswa letu la leo linasema kitu gani. Lakini Idi, umeniambia hapa mwanzo, tukiangalia kwenye mitandao mbalimbali mbali. mm. tiketi zimetisha huko za mpira hapa Marekani nini, eh, ambacho kinaonekana hapa Idi? Sasa kuna kinachovuma kwelikweli hapa Marekani hivi sasa ni namna uh, Lionel Messi amebadilisha uh, hali ya mambo ya soka. Unajua soka ni mchezo ambao mm -hmm. umekuwa hauna E, mshawasha mkubwa sana kwa hapa Marekani ukilinganisha yeah. na ile American football, basketball yeah. ama baseball. Sasa kinachotu ama, ama, ngumi, ama ngumi, yes. mm -hmm. na unajua watu wengi wanashindwa kuelewa baseball ndio mchezo ambao unatengeneza hela nyingi kuliko mchezo wote kwa hapa Marekani yeah. sasa kilichokuja kutokea ni kwamba kulikuwa kunafanyika mchezo huu kati ya timu ya Los Angeles pamoja na timu ya Inter Miami ya Lionel Messi, na tiketi ya kwenda kuangalia mchezo huu eh, mojawapo ilikuwa imefikia mpaka dola 789, lakini hmm, sasa timu ambayo inashiriki mchezo wa American football ya yeah. yeah, yeah, yeah, yeah, Los Angeles yeah, Rams yeah. wenyewe wanakuambia tiketi za mwaka mzima, za msimu mzima yeah. zipo tiketi zinafikia dola 775. Sasa mchezo mmoja wa Messi <laughs> kwenda kumwona Messi una thamani yeah. kubwa kuliko kuona michezo yote, yote ya timu ya American football, football na wanakwambia hiyo ndo ishara ambayo inaonyesha kabisa kwamba kweli eh, Wana, wanamwita mbuzi amefika mm, anabadilisha <laughs> <The goat. Got. laughs> <laughs> Jamani, mambo hapa Marekani sio mm -hmm. mchezo, nani alifikiria jambo kama hili mm? Leo Marekani leo wanatoa dola mia saba na kwenda kuangalia mchezo wa soka, mchezo ambao umekuwa huko chini kwelikweli kweli hapa Marekani, si kitu ambacho wengi walitegemea lakini wanakiona sasa hiyo mm -hmm. E, ndio genius wa ndani na nje ya uwanja, maana Messi wanamwita genius uwanjani, lakini hata nje ya uwanja, maana watu walimshangaa kwa nini ajenda Saudi Arabia, lakini sasa amekuja Marekani ni mmiliki wa timu na vilevile mchezaji anaingiza mm -hmm. fedha zake kingineko. Hatuwezi kuacha kusema, ingawa unasema uh, Patrick hatapenda, lakini ukweli ni kwamba mabao mawili ya dakika za mwisho jana ya timu yake au ya timu ya Manchester United ambayo ilikuwa imeonekana kwamba sasa imerudi mchezoni ikiwa inacheza na Arsenal, yaliacha hoi timu hiyo hasa. Lile bao la tatu onekana kana kwamba sasa basi mzizi umeingizwa wa mwisho kuvunja jeneza la Manchester United hmm. E, wakaanguka bao tatu kwa moja dhidi ya Arsenal. Mashabiki wa Arsenal wanajiona wako kwenye mbingu nyingine hivi sasa, wakifurahia kwelikweli, bila kusahau mashabiki wa Liverpool nao wakiwa kwenye mbingu nyingine baada ya kupata ushindi wa mabao mangapi? Matatu kwa bila dhidi mm -hmm. ya Aston Villa. Lakini pia kama umeona ili goli inayozungumza la pili la, goli la Liverpool la huyu kijana mpya Solsby, wanasema Mo Salah alikuwa ameotea au amemziba golkipa wa Aston Villa, kwa hiyo wamekuwa na, na mjadala mzito sana juu ya hilo goli kwamba halikuwa halali goli la Liverpool ambalo lilifungwa na Solsby, lakini mm -hmm. ukweli ni kwamba refa alikubali akasema bwana e Mosala hakuwa ofsaidi kumzuia golkipa wa, wa Aston Villa inabidi wakubali matokeo. Hakuna e, ujanja sasa ingine, inabidi ukubali tu, imebuma imeshindwa imeshindwa. Kwa hiyo mambo yanatamba kwa kilicho. Lakini hili pia swali letu la haraka haraka linasema nini? Je, ni wakati mwafaka wa wasanii Afrika Mashariki, hapo mambo yame ya mengi tena. yeah. kwa hiyo ndio hayo ambayo kwa kweli leo tumekuwa tukiwakusanyia eh, kuwaletea ndani ya matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa, eh, Washington DC. Naamini kabisa utakuwa umepata mengi, eh, umejifunza mengi vile vile wakati tunaendelea, eh, kujipanga kuendeleza hili gurudumu la ah, kuwaletea habari mbalimbali hapa VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Lisande Simba Shomari kutoka Washington DC tunakuambia shukrani kwa kuwa nasi.