Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu leo Jumatatu Septemba 4 mwaka ni wa 2023 ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa, RFA, ya nchini Tanzania, pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu. Vilevile tunasikika kupitia Citizen Kenya pamoja na mtandao wetu VOASwahili.com. Karibu sana katika matangazo yetu hii leo. Wasomi nchini Tanzania wana matumaini kuwa mkutano mkuu wa mifumo ya chakula Afrika unaoanza kesho utakuwa na fursa ya kuongeza motisha Maombi ni nini kwenye kukuza kilimo? Tunachowaomba wawekeze nguvu nyingi kwenye kilimo, serikali iingie kwenye kuleta matrekta, iwainue migongo wa kulima. Lakini wanasema kwamba watanata wanataka kuilisha Afrika na dunia, jembe la mkono, jembe la mkono tairisha Afrika. Katika ripoti nyingine, ni kwamba rais wa Kenya William Ruto amefungua mkutano wa kilele wa hali ya hewa barani Afrika. Kilio cha wadau ni kipi? na tunataka ile fandi ya loss and damage iwekwe na pesa iwekwe pale kusaidia nchi za kiafrika kuweza kudhibiti hali ya kubadilika kwa hali ya anga. Hayo ni yale baadhi tu tuliyokuandalia katika matangazo yetu ya hivi leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa kijeshi wa Gabon Jenerali Brice Oligui Nguema alisema siku ya Jumatatu kuwa raia wa nchi hiyo watapata fursa ya kuwa na katiba mpya kupitia kura za maoni na pia kuwepo kwa adhabu na kanuni mpya za uchaguzi. Nguema, kiongozi wa kundi la maafisa wa jeshi walionyakua madaraka mwezi Agosti, dakika 30 baada ya rais Ali Bongo kutangazwa mshindi katika uchaguzi ambao walisema haukuwa wa kuaminika. Kiongozi huyo wa kijeshi alitoa hotuba mara tu baada ya kuapishwa kwa, kwa rais wa mpito na majaji wa mahakama ya kikatiba. Kiongozi huyo wa mapinduzi alishangiliwa na wafuasi wake siku ya Jumatatu katika sherehe zilizotangazwa kupitia televisheni sherehe zilizobumiwa waonyesha wanajeshi kama wakombozi wa jamii iliyokuwa imekandamizwa. Katika hotuba yake Ngwema pia alipendekeza mageuzi, ikiwemo katiba mpya itakayopitishwa kwa kura ya maoni, kanuni mpya za uchaguzi, na kuziba kipaumbele benki za ndani pamoja na makampuni kwa ajili ya maendeleo ya uchumi. Pia amesema wanasiasa waliohamishoni wanakaribishwa kurudi nchini na kufungwa kwa kisiasa na wafungwa wa kisiasa kuachiliwa. wow. Nigeria, nchi yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika na taifa lenye uchumi mkubwa barani humo linafikiria kuomba kujiunga na kundi la mataifa ya g ishirini rais wa nchi hiyo ameeleza. Rais Bola Ahmed Tinubu, ambaye aliingia madarakani mwezi Mei, anapanga kuhudhuria mkutano wa g ishirini nchini India wiki hii, ambapo masuala ya biashara, uchumi wa dunia, hali ya hewa na vita vya vi Ukraini yatakuwa kwenye ajenda. Tangu wachukua urais Tinubu ameanzisha mageuzi makubwa ambayo serikali yake inasema yatarudisha uchumi wa Nigeria katika njia nzuri na pia kuvutia uwekezaji wa kigeni unaohitajika sana. Katika taarifa siku ya Jumapili, msemaji wa rais Ajuri Ngelale alisema kwamba wanachama wa ji ishirini ulikuwa unahitajika, lakini serikali ilikuwa katika majadiliano kutathmini faida za kujiunga na kundi hilo. Mara baada ya mashauriano kukamilika, serikali itaamua ikiwa itaomba kujiunga au la, kama ikibidi, alieleza hivyo. Ushirika wa Rais Tinubu katika mkutano wa G20 nchini India kwa sehemu ni katika kuendeleza lengo hili. Niger Jumatatu ilifungua tena anga yake karibu mwezi mmoja baada ya kuweka marufuku kufuatia mapinduzi ya kijeshi mwezi Julai, shirika la habari la Niger ANP limeeleza. Baada ya kuchukua madaraka Julai 26, viongozi wa mapinduzi walifunga anga ya nchi hiyo kabla ya kuifungua tena Agosti 2, hatua ambayo ilibadilishwa Agosti 6 baada ya nchi za kikanda kutishia kuingilia kijeshi kurejesha utawala wa kiraia. Uwanja wa ndege wa Jamhuri ya Nija uko wazi kwa safari zote za ndege za kitaifa na kimataifa. Shirika hilo limemnukuu msemaji wa wizara ya uchukuzi akieleza akiongeza kwamba kwa huduma kwa njia za ardhini pia zimeanza tena ameongeza kuwa anga ya Niger bado imefungwa kwa ndege zote za kijeshi na zingine zinazohitaji idhini ya awali kutoka kwa mamlaka husika. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi za Afrika Magharibi imeiwekea vikwazo Niger baada ya kuondolewa madarakani kwa rais Mohamed Bazoum na jumuiya hiyo kutishia kuingilia kati kijeshi kama njia ya mwisho iwapo mazungumzo yatashindwa kurejeshwa utawala wa kiraia. Agosti mbili, Nija ilifungwa tena mipaka ya ardhini na angani kwa nchi tano jirani ambazo ni Algeria, Burkina Faso, Libya, Mali na Chad. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amesema baada ya mazungumzo na Rais wa Russia Vladimir Putin leo kwamba watarejea hivi karibuni kwenye mpango nafaka wa nafaka ambao Umoja wa Mataifa unasema unasaidia kuondoa upungufu wa chakula kwa kusafirisha nafaka ya Ukraine kwenye masoko. Rais Erdogan pia amesema kwamba Ukraine lazima ilegeze msimamo wake katika mazungumzo na Russia kuhusu kurejesha mpango wa usafirishaji wa nafaka. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Baada ya viongozi kukutana mjini Sochi, Rais Erdogan amewaambia wanahabari akiwa na Rais Putin kwamba Ukraini inahitaji kulegeza mikakati yake ili kufanikisha juhudi za pamoja ziweze kufanyika pamoja na Rusia. Amesema nafaka zaidi zinapaswa kusafirishwa Afrika kuliko mataifa ya Ulaya. Rais Putin aliwaambia wanahabari kwamba Rusia inakaribia kufikia makubaliano ambayo yatafanikisha mataifa sita ya Afrika kupata nafaka za bure kutoka Moscow baada ya kujiondoa kwenye mpango wa usafirishaji nafaka kupitia bahari ya Black Sea mwezi Julai. Amesema Russia itasambaza chakula na uchukuzi bure ikiongeza kwamba usafirishaji utaanza wiki kadhaa zijazo. Zote Ukraine na Russia zimewasilisha mipango tofauti ya kusafirisha nafaka nje ya mkakati wa nafaka ambao Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa ni muhimu katika usalama wa chakula duniani. Rais Erdogan ambaye alisaidia kufanikisha kwa makubaliano ya awali amekuwa akijaribu kurejesha makubaliano hayo na kuyatumia kama msingi wa masuala mapana ya mazungumzo ya amani. Rais wa Rusia Putin amesema nchi yake inaweza kurejea katika makubaliano kama mataifa ya Magharibi yatatimiza masuala yaliyoafikiwa na Umoja wa Mataifa ya uratibu wa usafirishaji wa chakula cha Rusia na mbolea. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Viongozi wa Asia kusini mashariki wakiongozwa na mwenyeji wao rais wa Indonesia Joko Widodo wanakusanyika kwa mkutano wao wa mwisho wa mwaka huku masuala mga ya mgawanyiko yakiwepo bila ya dalili ya kupatikana suluhisho. Mgogoro wa wenyewe kwa wenyewe ulioleta maafa huko Myanmar, mzozo mpya umeibuka katika South China Sea na upinzani wa muda mrefu wa Marekani na China. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema Jumapili kuwa jopo huru limegundua hakuna ushahidi kwamba meli ya Rasia ilikusanya silaha nchini Afrika Kusini kwa ajili ya Rasia. <mulia> Mara baada ya habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo rais wa taifa hilo William Ruto Jumatatu amefungua mkutano wa kilele wa hali ya hewa barani Afrika na kuwaomba wajumbe waliohudhuria kutumia mkutano huo kusaidia kutoa suluhu za Afrika kwenye mkutano wa hali ya hewa utakaofanyika Dubai mwezi Novemba. Ripoti kamili na Wandera. Rais Ruto and... amewaeleza wajumbe wanaojumuisha wakuu wa nchi, watunga sera, viongozi wa serikali, watoa maamuzi, wataalamu wa, wa mabadiliko ya tabia nchi, mashirika ya kimataifa na mashirika ya kiraia na sekta binafsi kuwa wakati umefika sasa bara la Afrika Kutafuta ufumbuzi wa mabadiliko ya tabia nchi. Ruto, kando na kuwataka viongozi wa Kiafrika na kimataifa, wafuatiliaji wa uvumbuzi, wa wataalamu, wawekezaji na wakuu wa tasnia mbalimbali kulitumia jukwaa hili kama ukumbi wa majadiliano, kuchunguza mawazo, kutathmini mitazamo na kufungua masuluhisho, kwa siku tatu zijazo, amewarai wajumbe kubuni mkakati wa kubadilisha utajiri wa rasilimali za Afrika kutoka kwa uwezo hadi kwenye fursa halisi kwa kuelekeza uwekezaji mkubwa ambao utafanikisha Aidha, amekariri kuwa Afrika inaweza kuendesha mahitaji yake yote ya nishati kwa rasilimali zilizopo, na lina uwezo wa kutosha wa kujitosheleza kabisa kwa mchanganyiko wa upepo, jua, joto ardhi, nishati ya uhakika endelevu na ya bei nafuu ya umeme wa maji. The nearly year-round sunshine makes Africa's solar potential particularly unique, perfectly suited to industrial energy demands hata hivyo hatua chache kutoka ukumbi wa mkutano huu katikati mwa jiji kuu la Nairobi, kando ya busani ya Uhuru, makundi ya kiraia yalikuwa yanaandamana na kuandaa mkutano sambamba, kulalamikia kile wanachokiita kuwa ni mazoea ya viongozi kutumia majukwaa kama haya kuzungumza sana, lakini vitendo havipo na utekelezaji wa maafikiano ni finyu au nadra. Ya tunataka climate adaptation financing na tunataka ile fund ya loss and damage iwekwe. Na pesa iwekwe pale kusaidia nchi za Kiafrika kuweza kudhibiti hali ya kubadilika kwa hali ya anga. Na nafikiri kwamba kama kijana sahizi ningetaka kuona serikali ikichukua uh, steps ku, ku adapt to climate change na ku, ku ensure that uh, wale watu ambao wanalala njaa maji ambayo wana, yanaua watu wengine yanadaivati watu tukiwa the Drought and, and other food issues. Priority kweli ni agroecology, family farming yani kilimo ya jamii ya investments iende kwa vitu kama hizo. Alafu, renewable energy. Hiyo ndio investment zinatakana iangatiwe sana kwa maserikali zetu yote. Mambo ya carbon credit ni ile ambayo tunaita kwa lugha ya kimombo false narratives ambayo haiwezi suluhisha ile majanga ambayo yanatupata kwa sasa hivi kwa sababu ya ubadilikaji wa hali ya anga. Mashirika haya kira ya kiraia yanaomba kujumuishwa kwa jamii zilizoathiriwa zaidi na mabadiliko ya tabia ya nchi na kuwapo kwa jitihada za pamoja za kujenga mifumo ya nishati mbadala na miundombinu ya umeme kwa kiwango ambacho kinanufaisha mamilioni ya Waafrika na kujikita katika msukumo wa nchi nyingine kuchukua hatua zinazozuia ongezeko la joto duniani. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Wasomi nchini Tanzania wana matumaini kuwa mkutano mkuu wa mifumo ya chakula Afrika utakaoanza kesho utakuwa na fursa muhimu ya kuongeza motisha kwa serikali ya Tanzania kuelekeza nguvu zake katika sekta ya kilimo na no uzalishaji wa pembejeo za kilimo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ametuandalia ripoti ifuatayo. Wasomi hao wamesema ili kukuza kilimo katika nchi, serikali inapaswa kutengeneza mipango kuanzia katika uzalishaji wa pembejeo ndani ya nchi ili kupunguza kasi ya uagizaji bidhaa za kilimo kutoka nje. Profesa Lusesia Johny kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam amesema bidhaa nyingi za kilimo zinaagizwa kutoka nje ya nchi, suala ambalo linapelekea uzalishaji wa mazao kuwa ghali, hivyo serikali inapaswa kuwekeza zaidi katika uzalishaji wa bidhaa za kilimo ndani ya nchi. Serikali imejikita sana kwenye hizi sehemu pamoja na sehemu zingine mbalimbali kuweza kuhakikisha kwamba sekta ya kilimo inainuka na tuweze ku reduce ile importation ya agricultural products, kwa sababu ukiangalia tunachukua vitu vingi sana kutoka nje kuliko vile ambavyo tunavitoa sisi nje. Aidha, mpango wa mataifa ya Afrika kutenga asilimia kumi ya bajeti katika kilimo ikiwa ni sehemu ya juhudi za kukuza sekta ya kilimo barani Afrika, lengo ambalo lilipendekezwa kwa mara ya kwanza katika azimio la Maputo mwaka elfu mbili na tatu. Hata hivyo, Tanzania ikiwa haijafikia lengo hilo, ilitenga asilimia tatu pekee katika bajeti ya mwaka uliopita. Mtutura Abdalla ambaye ni waziri kivuli wa kilimo maendeleo ya mifugo na uvuvi katika serikali kivuli ya ACT Wazalendo, amesema serikali inapaswa kuwekeza zaidi kwenye kilimo ili kufikia lengo la kulisha Afrika na dunia kwa ujumla, kwa vile jembe la mkono haliwezi kufikia malengo hayo. Tunachowaomba wawekeze nguvu nyingi kwenye kilimo, serikali iingie kwenye kuleta matrekta iwainue migongo ya wakulima, lakini wanasema kwamba watanata wanataka kuilisha Afrika na dunia. jembe la mkono jembe la mkono litalisha Afrika? Jembe la mkono linaweza kulisha Tanzania? Hata hivyo changamoto ya ushuru kwa wakulima wadogo wadogo ni suala la kawaida katika nchi za Afrika na inaweza kuwa moja ya vikwazo kwa maendeleo ya sekta ya kilimo na kujikwamua kiuchumi kwa wakulima hao, suala ambalo Dennis Konga, mhadhiri chuo cha diplomasia Dar es Salaam amesema ushuru uendane na mchango unaotolewa na serikali. Lakini ambaye anahangaika sana na hicho kilimo ni mkulima huyuhuyu mdogo ambaye tunamsema, na utaiona serikali inakuja pale ambapo huyu mkulima anataka kuuza haya mazao, ndio utaona sheria zinakuja, watu wanaanza kukamata mizigo, kuna ushuru mwingi. Unakuta mkulima anapotoa mazao maeneo ya pembezoni, kwa mfano vijijini, kuna mageti mengi. wageni zaidi elfu tatu wanatarajiwa kuwasili Tanzania katika mkutano huo unaotarajiwa kufanyika kwa siku nne kuanzia kesho hadi Septemba 8 wenye lengo la kujadili changamoto na fursa za kuboresha mifumo ya chakula barani Afrika kwa ajili ya maendeleo endelevu. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. tukielekea Goma, ambako serikali imeomba wakazi wa mji huo kuwa watulivu, kwani tayari serikali kupitia mahakama ya kijeshi imeanza kuwakamata makamanda waliohusika katika mauaji ya raia tarehe 30 mjini Goma. Auseri Malivika na ripoti kamili. Akizungumza na wanahabari katika mji wa Goma, waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Peter Kazadi Kakonde ameomba wakaazi pamoja na familia zilizopoteza ndugu jamaa na marafiki wakati wa maandalizi ya maandamano ya kupinga uwepo wa MONUSCO Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa watulivu kwani kamisheni ya serikali iliyotumwa na rais Felix Chisekedi kufanya uchunguzi kuhusu mauaji ya watu zaidi ya arobaini mjini Goma imeanza kuwakamata baadhi ya makamanda wanaoshutumiwa kuhusika katika shambulizi mbaya lililosababisha mauaji ya raia zaidi ya arobaini na tatu na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati walikuwa wakiandaa maandamano ya kupinga MONISKO mjini Goma. Na watangazia kwamba baadhi ya makamanda wa kijeshi wamekamatwa na watafikishwa kwenye mahakama ya kijeshi, ikiwa ni mkuu wa kikosi kinachomlinda rais wa taifa katika maeneo haya pamoja na kamanda mwingine ambao watafikishwa mahakamani. Hey, miongoni mwa makamanda waliokamatwa ni Kanali Mike Mikombe ambaye ndiye mkuu wa kikosi kinachohusika na ulinzi wa rais wa taifa Kivu Kaskazini, ambaye ndiye alikuwa akisimamia operesheni za kijeshi zilizopelekea watu kadhaa kuuawa na wengine kujeruhewa na hata wengine kukamatwa huku waziri Kakonde akiomba watu waliopoteza familia kupita kuna kwa hospitali zilizopokea majeruhi. Kuhusiana na hatua hiyo, nimezungumza naye Espoir Aspirine kutoka Lucha. Kwetu sisi ni jambo nzuri ambalo tulipokea, ila hatujarizika, mio zetu hazijarizika sababu hawawezi wakashike kamanda moja. Aa, na kuna mkuu wa makamanda mbaye ndiye mtu anaendesha operation ndani ya, ya mji wa Goma na ndio maana sisi tunaomba utafiti uendeleshwe zaidi, ili waweze kushika watu wote ambao walichangia kwa maandalizi ya operation, hata watu wale ambao walikuwa wakitafutisha habari huku na huku, ili waweze kuandaa hii operesheni ambao walifanya iliyoua wakongomani wenzetu. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama wasemaje? Huyu hapa Nzanzu Masimeko. Mi nawaza kama ya kwanza ingepashwa fanyika, ule gavana wangepashwa mudemetre de ses fonctions na wanamutia a detention. Makamanda waliokamatwa watafikishwa mahakamani hivi karibuni baada ya uchunguzi kuhitimishwa. Polet dimanja io ilo kufunga wale wakamanda wawili inaweza ikaacha kwanza uh raia inashusha huko chini kwa kuona kama kunaanziwa e, uchunguzi kujua nini ilipitikana kwa kufikia hiyo mauaji ya watu wa, watu mingi kama vile bado kamisheni ikiendelea kusikiliza watu pamoja na mashirika ya kiraia. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika Goma. iliyoweka kambi ya muda huko Tunisia inayo kibarua cha kushinda katika mchezo huo ili iweze kukata tiketi ya kuchomoza katika fainali za Afcon. Iwapo itaondoka na ushindi katika mchezo utakaofanyika Alhamisi au kuondoka na sare yoyote, basi itakuwa imejihakikishia kwenda katika fainali hizo. Ama katika dirisha nyingine, timu za Simba na Yanga zimeanza maandalizi ya michuano ya kimataifa, huku Simba ndiyo yenye kibarua kigumu zaidi ikikabiliwa na michezo mwili ya kimataifa. Kwanza itashuka dimbani kuvaana na Power Dynamos ya Zambia katika mchezo wa klabu bingwa barani Afrika, na baadaye italazimika kubadilisha mwendo ikijitupa katika kombe jipya la Super League ikivaana na El Ahly kutoka Misri. Kutokana na umuhimu wa michezo hiyo, naibu waziri wa michezo Hamisi Mwenye Juma amezitumia salamu za matumaini timu zote mbili, Simba na Yanga. na lile goli la mama liko pale pale kwenye michezo ya kimataifa, na sisi tutawapa sapoti yote ambayo serikali inaweza kuitoa ili kuhakikisha tunafanya vizuri. Yanga itashuka dimbani katika kombe la klabu bingwa uvana na rmer yikianzia ugenini na kutoka huko nchini Tanzania tuluke hadi nchini Kenya, ambapo baada ya kushinda mechi zake mbili za ufunguzi wa ligi nchini humo ya KPL, baadhi ya wadau wa soka wanasema ni sharti kwamba wapinzani wa klabu ya Muranga Seal wawe makini sana na kilabu hicho. Denis Wanyonyi anayo ripoti kamili kutoka Nairobi baada ya kusajili ushindi kwenye mechi zake mbili za ligi kuu ya soka nchini Kenya, KPL, ikiwemo kwacharaza waliokuwa wawakilishi wa Kenya katika kombe la mashirikisho barani Afrika, CAF club ya Kakamega Homeboys nyumbani. Sasa baadhi ya wadau wa soka nchini Kenya wametoa onyo kali kuwa uenda klabu ya murang'a Seals ikawashangaza wengi kwa kushinda au kuzilaza vilabu kubwa msimu huu. Kwa mujibu wa Jason Sageni, mchambuzi na mhakiki wa soka nchini Kenya, anasema sahini walizofanya limbukeni hawa ni za kutisha, na ni sharti timu pinzani zikaze mkanda watakapokutana na limbukeni h Mega homeboys mpiga bingo shirikisho si kitu rahisi, kwanza katika ardhi ya nyumbani. Still, wanaweza, wana uwezo mkubwa wa kusumbua timu kubwa, baadhi ya timu kubwa kama police gormaya FC kwenye mechi ofunguzi, ya ufunguzi ya ligi kuu nchini Kenya KPL msimu huu, klabu ya Murang'a Seals ilibamiza Shabana kibano cha goli moja bila jibu nyumbani, kabla ya kuwacha raza wanaKakamega Homeboyz goli moja kwa bila, na hivyo kushinda mechi zake zote msimu huu. Kwa niaba ya sauti ya Amerika mezi ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya, na moja kwa moja basi elekea hadi huko nchini Rwanda ambapo serikali ya nchi hiyo kupitia mradi wa Visit Rwanda baada ya kusaini makubaliano ya timu za Arsenal na Paris saint Germain, sasa umesaini mkataba wa ushirikiano timu ya soka ya Bayern Munich. Watajikita kwenye maendeleo ya soka katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Mwandishi wetu Christopher Karenzi aripoti zaidi kutoka Kigali. Rais wa shirikisho la soka nchini Rwanda, Mnye Nwara Alfonsi, amesema ushirikiano baina ya serikali ya Rwanda na timu kubwa za Ulaya ikiwemo Arsenal, Paris saint Germain pamoja na Bayern Munich utasaidia kwa namna moja au nyingine kuinua vipaji vya watoto wa Rwanda wanaosakata gozi kupitia mradi wa Visit Rwanda. Rais wa Ferwafa, Alfonsi, alikuwa na haya ya kueleza. Kwa upande wa Ferwafa tunafurahi sana haya makubaliano, tunayafurahia sana kwa sababu kutakuwa na manufaa soka ili tuweze kuiendesha mbele humu nchini inapaswa tuanzie kwa umri mdogo na kuendelea. Hayo ya kijiri. Elmerek ya Sudani itacheza mechi yake ya hatua ya pili ya CAF Champions League dhidi ya Young Africans ya Tanzania katika uwanja wa Pele Nyamirambo, Kigali, tarehe 16 mwezi huu. Elmerek iliomba itumie uwanja huu kutokana na kuhofia usalama mdogo nchini mwao. Kutoka kona ya michezo, VOA Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Nam, na baada ya kutoka Kigali tuelekea hadi huko DRC ambapo timu ya ligi klab bingwa barani Afrika ya michuano hiyo kwa upande wa wanawake, timu ya TP Mazembe ambayo inawakilisha DRC imeongeza wachezaji wa kulipwa. Na katika michuano ya Afcon, michuano ya kusaka tiketi ya mwisho wiki hii, timu ya DRC leopa inafanya maandalizi yake mjini Kinshasa. Kauzikosha ana taarifa kamili na tuanze na kandanda Afcon Cote d'Ivoire 2023 ambayo fainali itaanza kutifua vumbi ifikapo tarehe 13 mwezi Januari. Mw mechi ya mwisho kutaka tiketi Jumamosi mjini Kinshasa, Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo imeshika taji kwa muda kwenye kundi A, itapambana na timu ya taifa ya Sudani ambayo imeshika mkia na pointi nne. Kuhusu draw ya African League, makala ya kwanza ambayo itaanza kutifua vumbi mwezi Oktoba, timu nane bora ya Afrika imeshiriki wemo wazee wa kazi Tipi Mazembe ambao watacheza mechi yao ya kwanza ugenini dhidi ya timu ya Esperance ya Tunisia. Tipi Mazembe wa Kinadada inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika inaongeza wachezaji tisa wa kulipwa kutoka sehemu mbalimbali Afrika, kama anavyoeleza hapa katibu mkuu wa Tipi Mazembe wa Kinadada Bwana Etienne Mumba. tuko na ajikum perpetu yeni ganen kaozi shukran sana kosha, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio tunakamilisha kona ya michezo kwa siku ya leo. Ni mwanaspoti wako Sandey Shomari nakwambia kwaheri kwa sasa, alamsiki. Asante sana Sandey Shomari, na vilevile vile tunakumbusha usikose eh, kujiunga nasi katika matangazo mengine ya kwa undani hii leo itakapofika majira ya, yes, saa tatu usiku, ukiwa na Patrick Nduwimana akiangazia mkutano mabadiliko ya hali ya hewa. Kupata mengi juu ya hilo, usikose kujiunga naye. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi ni Abdul Shakur Abud, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa studio ni Mkamiti Kibayasi tukisema kwaherini, kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. Ta tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. Kila Jumatatu ya kwanza ya Septemba, wamarekani husherekea sikukuu ya siku wafanyakazi maarufu kama Labor Day. Leo watu wengi huchukulia sikukuu hii kama kumalizika rasmi msimu wa joto, wakisherekea kwa matamasha kama vile piknik, mikusanyiko ya kifamilia na wengine wanatembea mitaani. Lakini ni kwanza, ni siku hii ni ya kuwapa heshima wafanyakazi kwa mchango wao katika ustawi wa Marekani. Katika nusu ya pili ya karne ya 19 na kuendelea hadi robo ya kwanza ya karne ya 20, wanaume na wanawake hawa walipigania haki ambazo wengi wetu tunazichukulia kama kawaida tu hivi leo. Shukrani kwao, sasa tuna siku tano na saa 40 za kufanya kazi kila wiki, mazingira salama ya kazi, kulipwa wakati wa likizo au wakati tunapougua. Walielewa kwamba watoto wanahitaji muda wa kuwepo shule wakijiandaa kwa ajili ya maisha mema ya baadaye na wala sio kwenye viwanda wakibeba mapipa ya magodi ya makaa au kuvuna mazao mashambani au hata kufagia kwenye viwanda vya vyuma. Baba yangu alinifundisha tangu nikiwa na umri mdogo kwamba ajira ni zaidi ya mshahara unaopokea, amesema Rais Joe Biden. Ni kuhusu kuwa na uwezo wa kuangalia wako machoni na kuhakikishia kwamba kila kitu kitakuwa sawa. Wamarekani wanapokwenda kazini kila siku, sio tu kwa sababu ya kujikimu kimaisha, wanatafuta maisha mema kwa ajili ya siku za baadaye. Kwa kufanya hivyo, wanajenga, wanaendesha na wanahudumia na kukuza taifa letu. Tangu siku za mwanzoni za harakati, viongozi wa wafanyakazi walielewa kwamba bila ya uhuru wa kiuchumi kwa wafanyakazi, hakutakuwa na uhuru wa Marekani. Wengi walifahamu kwamba kwa kushirikiana kuchanganya juhudi zao na sauti zao kupitia kampeni moja pamoja na upinzani na mgomo, ndipo watashinda katika kupata malipo ya haki, hali nzuri makazini na heshima wanayostahili. Wamarekani wanaofanya kazi kwa bidii ni uti wa mgongo wa taifa letu, amesema Rais Joe Biden. Daraja la kati limeijenga Marekani na vyama vya wafanyakazi vilijenga daraja la kati kila kinachounga mkono maisha endelevu ya watu wa daraja la kati yaliwezekana kwa sababu ya kwa vyama vya wafanyakazi, na katika siku ya Labor Day, tunawapa heshima wafanyakazi hao wote pamoja na harakati zao za kudumu ambazo zinaufanya uchumi wetu ukiendelea kukua na kulifanya taifa letu kuwa lenye nguvu, amesema Biden. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.