Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki sawa na saa tisa na nusu alasiri kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa tatu na nusu asubuhi leo ni siku ya jumanne ni septemba tano mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu hapa studio mimi ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick ndwimana leo mkamiti kwelikweli katika matangazo ya express kuna uh, mada muhimu au habari muhimu ambazo um, zitaelezewa leo kwenye matangazo ya Express kuhusu kwanza mifumo ya chakula. Ni kuhusu mkutano wa mifumo ya chakula ambao unaendelea kule Tanzania. Vilevile kuhusu swala zima la masuala ya hali ya hewa, ni mkutano ambao ulizinduliwa jana jijini Nairobi na unaendelea leo ikiwa ni siku ya pili haswa vilevile, tutakuwa na swali la leo tulilokuuliza: je, ni wakati mwafaka kwa Umoja wa Afrika kuwa na sauti kwenye kundi la G20? Tutakusomea maoni yako wewe msikilizaji, tutakushirikisha kwenye kipengele cha barazani. Je, unashiriki vipi katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa katika eneo lako? Hapo utatoa sauti yako wewe msikilizaji. Natumia fursa hii ndani ya VOA Express moja kwa moja, tuanzie kule jijini Dar es Salaam Tanzania, ambapo inaelezwa kwamba wajumbe zaidi ya elfu nne viongozi na wafumbuzi kutoka kote duniani wanakutana katika ardhi ya Dar es Salaam Tanzania, kujadili sera, mafanikio na ubunifu katika kilimo na mabadiliko ya mifumo ya chakula barani Afrika. Hili ni kongamano ambalo ni la kumi na tatu la kila mwaka la Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika na linafanyika kuanzia leo mpaka Septemba nane ndipo litakapokamilika ambao mwenyeji ni Tanzania chini ya uongozi wa Rais samia suluhu Hassan. Basi, ili kufahamu yale yote yanayozungumziwa humo, tunaye kijana Khadija Jabiri ambaye ni mmoja kati ya vijana wachache haswa walioshirikishwa na serikali katika mkakati wa kuboresha kilimo kwa vijana. Habari za wakati huu Khadija. Bila shaka unanisikia basi. Uh, ni namna gani mkutano huu utawasaidia nyinyi vijana katika mabadiliko ya mifumo ya chakula nchini? Uh, kwanza niseme ni tumefurahi sana Tanzania kuwa wenyeji wa mkutano huu mkubwa ambao unakutanisha wadau mbalimbali mbali na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Simu uh, kubwa ya mkutano wetu ni vijana pamoja na wanawake. Kwa kama kijana Mtanzania uh, nimefurahi kuona kwamba kwenye jukwaa hili watunga sera wanakutana uh, lakini Tanzania tunalo kubwa ambalo tunadhani dunia nzima inaweza kujifunza kutoka kwetu. Tanzania uh, imeamua kuandaa mkakati wa kuwashirikisha vijana kwenye kilimo biashara. Uh, tunafahamu wote vijana wanakabiliana na changamoto ya ajira kwenye bara letu la Afrika, lakini kilimo ni moja kati ya sekta ambazo zinaweza kutoa ajira nyingi kwa vijana. Kwao serikali iliamua kutengeneza mkakati ambao utatatua changamoto ambazo zimekuwa zikiwakabili vijana wasiingie na wasishiriki kikamilifu kwenye sekta ya kilimo. Na baadhi ya changamoto ambazo mkakati huu unazitatua ni pamoja na upatikanaji wa ardhi, serikali inaweka mashamba makubwa kwa ajili ya vijana uh, lakini upatikanaji wa mitaji, upatikanaji wa teknolojia, masoko, pamoja na elimu ya kilimo. Kwa hiyo kama vijana wa... Mm -hmm. Katika juhudi hizi mlizoziweka uh, za mkakati wa kuleta uh, mabadiliko ya mifumo ya chakula kwa vijana, je, lengo lenu kama vijana mmefikia kwa kuhamasisha vijana wengine katika swala la kilimo? Vijana wanahamasishwa, mkakati umeanza na tayari cohort ya kwanza imeshaingia kwenye program ya building a better tomorrow. Vijana mia nane walijiunga. Na wamesha graduate kwenye levu, wamehitimu kwenye levo ya mafunzo. Sasa wanaenda kupata mashamba, lakini vyombo vya habari vimekuwa vikieleza jinsi ambavyo vijana wananufaika kwenye kilimo, wale ambao tayari wanafanya. Kwa hiyo uhamasishaji unaendelea Tanzania. Shukrani sana Khadija kwa maelezo yako. Na katika kuelezea tu zaidi, ni kwamba mkutano huu pia ni katika harakati za kujenga kasi ya mazungumzo ya mabadiliko ya mifumo ya chakula kabla ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa COP 28 huko Dubai. Kwa hiyo ni mkutano ambao umegusa nyanja mbalimbali mbali. Kama walivyosikia vijana na wanawake, pia wameguswa katika mkutano huu ambao ndio hasa lengo la kuhakikisha kwamba wanajukumu katika, katika suala so zima la kuleta uh, mifumo ya mabadiliko katika chakula kwenye maeneo waliopo na ni kwa sababu wana mchango mkubwa sana katika yeah, sekta hiyo. Basi tupumzike kidogo, alafu baadaye tuelekee kule Nairobi, Kenya. Yeah. Yeah. Ebu smail, ebu smail, msikilizaji wetu, tunakuomba kuomba usmail na usmail nasi katika matangazo ya Vio Express. Ni wimbo wake fina smail. Basi moja kwa moja mkutano, um, kuhusu hali ya hewa ambao ulizinduliwa jana jijini Nairobi leo umeingia siku ya pili, na leo hasa ni marais au viongozi ambao wanashiriki mkutano huo. Uh, kando na hawa marais kuna wale wanaharakati wa masuala ya mazingira nao pia wamehamasishwa kabisa au wamekwenda nafasi ya mbele ili kuweza kutoa sauti au kutoa ujumbe kamili kwa wanaoshiriki mkutano huo. Na leo hasa kwa vile ni viongozi wa Afrika wanaoshiriki, basi Helen Dena ni mmoja kati ya wale wanaoshiriki mkutano huo, ni kutoka shirika la Greenpeace Africa. Helen hapa anasema leo kwa vile ni viongozi wa Afrika ambao wanashiriki zaidi kuna ujumbe maalum wao kama vile watetezi wa kulinda mazingira wanataka viongozi hao kufanya kuhusu swala zima la mazingira. Sisi kama wanaharakati wa mazingira, na mimi haswa nikitoka katika shirika lisilokuwa la kiserikali la Greenpeace Africa, tunataka marahisi ama serikali za Afrika zije pamoja na ziongee kwa msimamo mmoja na huo msimamo ni kuwa sisi hatutaki zile nishati ambazo zinaleta zina madhara katika bara raf la Afrika, zile nishati ambazo zinaleta madhara, kwa kimombo tunaziita fossil fuels. Kwa hivyo tunataka kuambia uh, serikali zetu za Kiafrika zitafute nishati zingine mbadala, ziweke mikakati pamoja, kwa sababu tukiangalia upande wa Ulaya wametumia sana sana nishati ambazo zinadhuru mazingira, ambazo pia zinaleta madhara haswa katika ile tunaita mabadiliko ya tabia nchi, yani climate change kwa uh, kimombo. Helen, unazungumzia kwamba unataka uh, nchi za Afrika, serikali za Afrika kuwekeza kwenye nishati mbadala. Hebu unaweza kufafanua, ni nishati zipi ambazo unaona uh, inatakiwa uh, nchi hizo za Afrika ziwekeze sasa nishati mbadala sisi ambazo tunaambia waendelee wa kuwekeza ama kuinvest kwazo ni kama huo umeme wa jua, umeme wa upepo. Tukitazamia kama Kenya, kuna ile uh, uh, kile kiwanda cha shukana ambacho kinatumia upepo, tunasema shukana wind farm. Na haswa hata bara zima la Afrika kuna jua nyingi sana, yani kwa mwaka jua linatokezea siku nyingi kuliko hata baridi ama ama mvua. Kwa hivyo tunaweza tumia hilo jua kutengeneza umeme wa jua ambao huo, uh, utakuwa hauna madhara, lakini pia utaleta kazi, na hizo kazi zitakuwa nzuri, kwa sababu hawa watu ambao wanafanya katika haya uh, uh, hivi viwanda ambavyo vinatumia gesi ama vinatumia mafuta mara zingine pia wanapata madhara. Kwa hivyo tukitafuta, tukienda hizi hii nishati hizi nishati mbadala, tutakuwa na uwezo wa kupata zile kazi, lakini bila madhara yoyote. Basi ni Helen Dena kutoka shirika la Greenpeace Africa ambaye anashiriki mkutano kuhusu hali ya hewa unaoendelea kule jijini Nairobi, Kenya. Mkamiti, tumesikia nchi za Afrika ziwekeze zaidi kwenye umeme wa jua, tuna jua la kutosha. mm -hmm. Uh, kwa hiyo lazima tuwekeze zaidi sehemu hiyo bila, bila kusahau pia hewa. Hasa hewa. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Dunia inashindwa katika kinyang'anyiro cha kufikia malengo yake ya, ya mabadiliko ya hali ya hewa. Rais wa mkutano ujao wa COP 28 alisema leo Jumanne, wakati viongozi wa Afrika wakitoa wito wa mabadiliko kwa kile wanachosema ni mfumo usio wa haki wa kimataifa na ufadhili kwa hali ya hewa. Tathmini hiyo ya kusikitisha iliyotolewa na Sultan Al Jaber, ambaye ataongoza mkutano utakaofanyika Umoja wa Falme za Kiarabu mwishoni mwa mwezi wa Novemba, ilikuja siku tatu kabla ya Umoja wa Mataifa kuchapisha hesabu yake ya kwanza ya hisa za kimataifa, tathmini ya jinsi mataifa yanavyofanya juhudi katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Polisi wa Uganda wamewakamata watu wengine watano na kugundua vilipuzi vingine vitano karibu na mji mkuu Kampala, katika njama ya kulipua mabomu inayohusishwa na kundi la waasi wa Kiislamu, jeshi limesema. Wakiwa na makao yao katika misitu ya mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo, kundi la Allied Democratic Forces ADF liliahidi kuungana na vuguvugu -vugu la wanamgambo wa Islamic State, na kwa miaka mingi wamewashambulia raia na malengo ya kijeshi nchini Kongo na Uganda. Mamlaka nchini Uganda ilimkamata mshukiwa wa kwanza akiwa na bomu kwenye begi, kwenye begi nje ya kanisa moja lililojaa watu siku ya Jumapili. Mkuu wa zamani na mwenyekiti wa zamani wa kampuni ya mafuta ya Sweden alifikishwa mahakamani nchini Sweden leo Jumanne wakituhumiwa kuhusika na uhalifu wa kivita nchini Sudan kati ya mwaka 1999 na 2003, mashtaka ambayo wote wawili wanayakanusha. Waendesha mashtaka wanasema kuwa kampuni hiyo ya zamani ya mafuta ambayo awali ilikuwa ikijulikana kama Lundin Oil na imebadilisha jina lake mara kadhaa na mwaka 2022 kuuza sehemu kubwa ya biashara yake, waliomba Khartum kuwasaidia kupata eneo kinu cha mafuta katika eneo ambalo sasa ni sudani kusini, wakijua kwamba hiyo ingemaanisha kulichukua eneo hilo kwa nguvu. Hili liliwafanya watendaji hao kuwa washiriki katika uhalifu wa kivita ambao wakati huo ulifanywa na jeshi la Sudan na wanamgambo wa shirika dhidi ya raia, kulingana na mashtaka yaliyotolewa mwaka 2021. Mgogoro wa umwagaji damu wa kisiasa nchini Myanmar na kuongezeka kwa uchokozi wa China unagubika mkutano wa Jumuia ya Mataifa ya Asia Kusini Mashariki uliofunguliwa leo Jumanne katika mji mkuu wa Indonesia, Jakarta. Rais wa Indonesia, Joko Widodo, aliwaambia viongozi wenzake katika eneo hilo la kikanda lenye nchi wanachama kumi kwamba ASEAN imekubali kutokuwa wakala kwa mamlaka yoyote ile na kusema kuwa lazima wawe manahodha wa mili yao wenyewe ili kufanikisha amani. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka studio ya sauti ya america Washington DC. Na sasa tunaingia kwenye kile kipengele cha barazani. Kama ulivyosikia, tuliuliza, je, unashiriki vipi katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa katika eneo lako? Mm -hmm. Maoni yako mengi kweli, pamoja na simu. Haya basi tuanze naye huyu Pascalin Lucas Chambi, anasema yeye binafsi kwanza hata haelewi mabadiliko ya hali ya hewa ni vyema. Sasa mamlaka husika kutoa elimu ili waelewe namna ya mabadiliko ya hali ya hewa. Matiko Mwita yeye anasema, tumepewa miche ya kuzuia kaboni, tumepanda pia tumepewa miche ya matunda inayotoka toroli jembe, panga na rake. Huwa wanarudi baada ya miaka minne kuja kupima miche iliyopanda, imevuta kaboni kiasi gani, unalipwa. Malipo ni siri yangu. Nawaomba pandeni miche ya kuvuta kaboni, ni biashara na utunzaji mazingira. Waithaka Edwin yeye ameandika, waafrika wamepumbazwa eti kupanda miti kunazuia mabadiliko ya tabia nchi. Sikatai miti inanyonya kaboni, lakini kwa kiasi kidogo sana. Dawa kamili ni mataifa ya matajiri kubeba msalaba wao. Mwalimu Mipango Jumanne wa kutoka kule Biharamulo, Kagera, Tanzania anasema tuko pamoja katika kipindi hiki murua hadi tamati. Kikubwa ninashiriki kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa kuepuka kuchoma moto, bali kupanda miti. Bariki Ndulute yeye amesema hali ya hewa inabadilika, vyombo vya moto vinatoa moshi, madhara ni mabaya, mafuta yanapanda bei, hata elewi hapo nini kinafanyika. Lakini mabadiliko ya hali ya hewa ni muhimu katika uh, kuhamasisha jamii ili ifahamu. Kabla ya kusoma zaidi ujumbe mwingine, tayari tuna msikilizaji katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tutajia jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na toa mchango wako kupitia VOA Express Me. mimi naitwa Eliud Kasagara kutoka Shinyanga, Tanzania. Habari za huko Eliud, nachangia Nzuri, nzuri. Za huko Washington salama, tunamshukuru Mungu. Haya basi, toa mchango wako hivi sasa, nikumbushe kidogo mada yetu, tunasema unashiriki vipi katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa katika eneo lako liloko huko Shinyanga. Ah, tunaendelea tu kutoa elimu kuhusu kuhu, athari za sababu za za za, za, za kusababisha hali ya hewa ikawa mbaya hii za joto au baridi. Tunaendelea kutoa elimu tukate miti na mambo mengine. Eliudi, elimu hii mnaitoa kwa njia ipi hasa? Aa, njia ya video, mnaenda mlango kwa mlango kuzungumza na jamii ama mnaitoa katika mtazamo upi? Uh, mimi ni mwalimu wa shule za msingi, kwa hiyo ninafundisha somo la jiografia. Mara nyingi ninapokutana na wanafunzi wangu kwa mada za mazingira, basi tunajaribu kuangalia zile sababu za, za za hali ya hewa za joto kuongezeka, kupungua, nini kifanyike ili turudi kwenye hali ya hewa ya kawaida ambayo tumeizoea, ambayo ni rafiki kwa, kwa binadamu. Asante sana mwalimu Eliudi kutoka kule Shinyanga, Tanzania. Shukrani sana kwa mchango wako. Haya, tukiendelea na maoni mengine, naona huyu Goligota Magabe Mkono anasema kusema kweli kwa upande wake hakuna ushiriki wowote na hii ni kutokana na kukosa elimu. Maana hata taratibu zenyewe hawajui. Ifike mahala wawe wa kweli tu, waeleze mabadiliko ya hali ya hewa hawajui, ila wanamshukuru Mungu, siku zinakwenda. Huyu ni olemika akio kutoka Dandora, Nairobi, anasema Waafrika tuwache kujifanya, kila kitu hatujui. Uharibifu unaanzia kwako. Miti ya asili usikate, Otesha miti kwa wingi, tunza msitu pia, tuende na wakati, tumia gesi, tuachane na kuni. wenzangu wa Tanzania na wapa <laughs> haya, Vincent JJ ye, ye, kaji, yeye anasema anapatikana Dodoma, uh, manispaa ya Kahama Tanzania. Anasema kwamba kwa kweli anakabiliana na hali hiyo kwa kutumia mbinu zilizoelekezwa na mamlaka ya hali ya hewa, mfano kupanda miti kwa wingi. Hii ni njia muhimu sana ambayo yeye Vincent anadhani ni moja kati ya njia zitakazoleta nafuu ya kupata hewa safi katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Ni wengi mlioandika maoni kuhusu mada ya leo, na kweli mkamiti, navyoona ni kwamba wengi naonekana kwamba hili suala la mazingira mm -hmm. zaidi ni kama vile wanalizingatia kabisa. Basi moja kwa moja mziki wa leo, Nyako anakuambia Vini Flevo, ndio wana muziki Vini Flevo. Uh, haya. A, ni Loni Bway akishirikiana Mario, wimbo wao wewe hapo, uleniwezea moja moja. Wimbo wewe hapo Mario wakishirikiana na Loni Bway. Basi tuingie kwenye masuala ya ushauri. Katika siku za hivi karibuni, visa vya vijana kuwekewa dawa za kulevya au za kulala usingizi wakiwa kwenye maeneo ya burudani vimeongezeka sana. Katika baadhi ya matukio, hasara kubwa zimepatikana ikiwa za kiafya au hata za kiuchumi. Basi kufuatia visa hivyo, Kelvin Osiemo hapa anatoa ushauri kwa vijana wenzake akiwa katika mji wa Naivasha nchini Kenya amezungumza na mwenzetu Harison Kamau. Uh, ushauri wangu kwa vijana especially uh, wakati ambapo wanaenda katika hizi hafla ama tamasha mbalimbali ni kuweza kujichunga, kwa maana kumekuwa na visa ambapo uh, vijana wanaweza kuwekiwa madawa ya kulevya kwenye vinywaji na chakula. Kwa hivyo wasia wangu kwa vijana, vijana, vijana, vijana, vijana wenzangu ni kuambia kila wakati unapoenda mweze kujichunga kwa sababu um, kwa muda mrefu e, kumekuwa na ile changamoto ambapo unaenda peke yako, hauna mtu wa, uh, labda kukuangalia. So inakuwa ni vizuri wakati ambapo unaenda kuwa na rafiki yako yule ambaye pia kuchunga e, kumchunga ili usiweze kujipata katika hali hii. Kuna wale ambao haya madawa ya kulevya wanalala hata siku tatu wiki mzima, ukitoka hapo uko na madhara ya afya ambayo huenda yakadumu kwa e, kipindi kirefu. So, kwangu, kwa vijana niuweze kuwa makini wakati ambapo unaenda jua mahali ambapo unaenda na pia uangalia reputation ya yale maeneo ya burudani ambayo unaenda. Ni ushauri mzuri kabisa huo ambao uh, tumeupata kutoka kwa kijana huko nchini Kenya. Na sasa hebu tuangalie katika swali la leo. Uh, tulikuwa tumekuuliza we msikilizaji, je, ni wakati mwafaka kwa umoja wa Afrika kuwa na sauti kwenye kundi la ji ishirini. Matiko Mwita ameandika viongozi wa Afrika hamna kitu, ni waramba miguu ambao huwa hawafanyi maamuzi yao wao wenyewe. Kakule Gabriel sana anasema sauti gani kama hawana sauti nyumbani kwao wenyewe vita vinazidi kuzuka kila siku na hakuna hata mmoja ambayo wanaweza wana, wana kuziwia. Abdul Karim Abdullah wa Warsami anasema umoja wa Afrika ni dhaifu sana, wala si muda mwafaka kuwa na sauti kwenye G20 kama inashindwa kujiamulia mambo yake kwenye bara lake, itawezaje kuwa na sauti kwenye nchi zingine au bara jingine? Umoja wa Afrika hujaweza tatua matatizo ya Afrika kiujumla Haya, huyo hop Abraham maoni yake anasema, eti wanataka mapinduzi ya kijeshi yaendelee barani Afrika. Kweli eti wapuuzi wote waondoke haraka madarakani. hmm. Pia naye Shadraki Nyamhoko anasema dem, anasema kwamba, uh, demi, kwa kweli hilo bado ni swala gumu sana. Shukran Nyangaka Omari, uh, Britney Baba Elijah, Alex Kulwa Masenga, Jeremy Keria, Simons Livingstone Amunga, hali kadhalika Jeffrey na Jacob Teo, nyote mlioshiriki kwa njia moja au nyingine, tunawashukuru. Tuangalie katika eneo vupa mitandaoni haraka haraka. Mkamiti ni hasara ya ushabiki, ule ushabiki wa kupindukia kule. Nchini Uganda, polisi katika wilaya ya shema ni Magharibi mwa Uganda wanamsaka kijana anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka ishirini na miwili anayetuhumiwa kwa mauaji ya shabiki wa Arsenal ambaye ni mkazi wa kata ya Nywa, wa mujojo katika wilaya hiyo ya Magharibi mwa Uganda ya Shema. E, taarifa ya polisi imeeleza kuwa kijana huyo ambaye jina lake halikufahamika anadaiwa kumuua Jackson Aine Ruhanga kwa kumchoma kisu muda mfupi baada ya ushindi wa Arsenal wa mabao matatu kwa moja dhidi ya timu ya Manchester United. Kumbe, ushabiki wa mpira unaweza ukafikia katika kiwango kibaya na hata kusababisha mtu kupoteza maisha. Nakumbuka hii nanikumbusha, kuna baadhi ya mashabiki walikuwa hata wanajiua kwa sababu eti timu yao imeshindwa. Sasa hapa huyu imefikia kiwango mpaka anamchoma kisu mwenzie, mm. mm. hadi kufa katika hayo masuala ya michezo. Ni kwamba kuna mchezaji wa timu ya taifa ya Panama Gilberto Hernandez, naye ameuawa kwa kupigwa risasi ni katika mji wa Colon, ilikuwa ni jana, na watu walio na silaha walishambulia kundi la watu ambao kati yao alikuwemo mwanasoka huyo, lakini uh, uchunguzi unaendelea. Haijafahamika hai wazi kwamba huyu mchezaji Fernandez au Hernandez Gilberto alikuwa analengwa na kundi hilo la majambazi. Tena kamilisha VOA Express kwa sasa. Hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.