Ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Septemba 6 mwaka wa 2023. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Racom Bunagana DRC, Redio Baraka DRC, Mwananchi Redio Nakuru Kenya, Nuru FM Iringa Tanzania, RTR Radio Beni DRC, Sayari FM Eldoret Kenya, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Kwenye taarifa zetu hivi leo, siku ya pili ya mkutano mkubwa wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa yamalizika jijini Nairobi, wakati swala la Afrika kusamehewa madeni likitawala. Je, wataalamu wanasemaje? tunaomba kwa kwamba hata kama hii serikali uh, za nchi zilizoendelea zitawapa Waafrika ruzuku ama msamaha uh, wa, wa, wa haya madeni, lakini lazima pia tuwe na wajibikaji upande wa serikali za kiafrika ya namna ambavyo inatumia hizo fedha. Na katika taarifa nyingine, wakazi wa mkoa wa Mahara nchini Ethiopia walalamikia hali ngumu ya maisha kufuatia serikali kutangaza hali ya dharura kutokana na mapigano yanayoendelea. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Mridhi Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifua kwamba rais wa Kenya William Ruto amesema kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yanarejesha nyuma hatua za maendeleo ya kiuchumi ya Afrika na ni wakati wa kuwa na mazungumzo ya kimataifa kuhusu ushuru wa carbon kwa wachafuzi wa mazingira. Akizungumza katika siku ya pili ya mkutano wa kwanza wa hali ya hewa barani Afrika, Ruto alisema ni muhimu kwa nchi zinazozalisha gesi chafuzi kwa wingi zaidi duniani kuwajibika ipasavyo. wale wanaozalisha hewa chafuzi wanakataa kulipa bili zao, Ruto mwenyeji wa mkutano huo, alisema mbele ya hadhira iliyojumuisha maafisa wakuu kutoka China, Marekani na umoja wa Ulaya, baadhi ya wazalishaji wakubwa zaidi wa gesi chafuzi duniani. Bara la Afrika linalokua kwa kasi lenye watu zaidi ya bilioni 1.3 linapoteza asilimia tano hadi kumi na tano ya ukuaji wa pato la taifa kila mwaka kutokana na athari kubwa za mabadiliko ya hali ya hewa kulingana na Rais Ruto. Ruto alisema ni jambo la kufadhaisha sana, katika eneo lenye rasilimali nyingi ambalo linachangia kwa uchache zaidi katika ongezeko la joto duniani. Utapata habari zaidi kuhusu mkutano huo unaoendelea baadaye katika matangazo haya. Watu wasiopungua wawili waliuawa katika mji mkuu wa Guinea Conakry wakati vikosi vya usalama vilivyojihami viliposhambulia vitongoji vya wanaharakati wa kisiasa katika mkesha wa maandamano yaliyopangwa dhidi ya, ya serikali iliyonyakua mamlaka mnamo mwaka wa 2021 waandaaji wa maandamano hayo walisema Jumanne, kamati ya makundi ya upinzani, mashirika ya kiraia na wanaharakati wanaojulikana kama Forces Vives walikuwa wametoa wito wa kufanyika kwa maandamano ya amani kwa ajili ya kumbukumbu ya miaka miwili ya mapinduzi hayo. Maandamano ya hapa na pale yametokea dhidi ya rais wa Guinea Mamade Doumbouya tangu waingie madarakani. Mengi ya maandamano hayo huishia kuwa mapigano makali kati ya wanaoshiriki na polisi wa kutuliza ghasia, wakati mwingine wakisaidiwa na wanajeshi. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Touadera alifanya mazungumzo ya siri na kiongozi aliyeteuliwa wa jeshi la Gabon mjini Libreville siku ya Jumanne baada ya jumuiya kuu ya kikanda kulaani mapinduzi hayo ya Agosti 30. Jumuiya ya Afrika ya Kati ECAS si imesimamisha uwanachama wa Gabon lakini hadi sasa haijaiwekea nchi hiyo vikwazo kufuatia jeshi kumwondoa madarakani bila vurugu Rais Ali Bongo katika mapinduzi ya nane ya Afrika Magharibi na Kati e, katika kipindi cha miaka mitatu. Hakuna taarifa yoyote iliyotolewa kwa vyombo vya habari baada ya mkutano huo wa faragha kati ya Tudera na Jenerali Brice Olugui Ngwema ambaye aliapishwa kama rais wa muda Jumatatu na kushangiliwa na wafuasi waliokaribisha kumalizika kwa kipindi cha miaka hamsini na sita cha familia ya Bongo madarakani. Tudera alikuwa amezuru Libreville kama mpatanishi kati ya jeshi na ECAS. Chanzo katika ikulu ya rais wa Gabon kilisema na baadhi ya wafanyakazi katika ofisi za serikali nchini Nigeria Jumanne waliondoka kwenye maeneo yao ya kazi kupinga kupanda kwa gharama ya maisha kutokana na kuondolewa ruzuku ya mafuta, wakitishia kusimamisha shughuli katika nchi hiyo ya Afrika yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika kama madai hayo hayatatekelezwa. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, maelfu ya wa wafanyakazi kutoka chama cha wafanyakazi cha Nigeria cha Labour Congress walianza mgomo wao wa, wa siku mbili wakisema ni onyo kwa serikali, ukiwa wa pili chini ya miezi miwili. Wiki iliyopita walikutana na kulalamikia hatua ya Rais wa Nigeria Bola Tinubu kuondoa ruzuku za mafuta hapo Mei, hatua iliyosababisha hali ngumu ya kiuchumi kwa wafanyakazi wa taifa hilo pamoja na umma kwa jumla. Vyombo vya habari vya ndani vinasema kwamba wawakilishi kadhaa kutoka vyama tofauti vya wafanyakazi waliomba wanachama wao wasiende kazini, huku baadhi wakifunga ofisi za serikali ili kuhakikisha wameshiriki kwenye mgomo. Hata hivyo, mgomo huo haukutekelezwa kote nchini na ulifanyika kwa kiwango kidogo. Juhudi za kuzuia mgomo zilishindikana Jumatatu jioni baada ya viongozi wa vyama vya wafanyakazi kukataa kuhudhuria mkutano ulioitishwa na wizara ya kazi. Rais wa chama cha wafanyakazi Joel Ajaero amesema kwamba wataliunga taifa kwa muda usiojulikana, watalifunga taifa kwa muda usiojulikana. Repeat. Rais wa chama cha wafanyakazi Joel Ajaero amesema kwamba watalifunga taifa kwa muda usiojulikana katika muda wa wiki mbili zijazo, iwapo serikali haitatimiza matakwa ya wafanyakazi, ikiwemo nyongeza ya mishahara. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wapiganaji wa Kiislamu katika jimbo la Yatenga nchini Burkina Faso waliwaua wapiganaji wa kujitolea 36 na wanajeshi 17. Jeshi la nchi hiyo lilithibitisha Jumanne mauaji hayo. Ni ishara ya serikali ya nchi hiyo kushindwa vibaya kimkakati tangu Rais wa mpito Ibrahim Traore kunyakuwa mamlaka kutoka kwa utawala wa zamani mwaka mmoja uliopita. Ni kitendo cha uoga wa kupindukia na waliokitekeleza ni lazima waadhibiwe. Kila juhudi zinafanywa kuwazima magaidi walosalia, jeshi lilisema katika taarifa yake, na kuongeza kwamba waasi kadhaa tayari wameuawa. Tangu mwaka 2015 jeshi la Burkina Faso limekuwa likipambana na makundi yenye itikadi kali katika jangwa lake la kaskazini. Baadhi ya makundi hayo yana uhusiano na makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Islamic State. Likiwa na idadi ndogo ya wanajeshi na wakati fulani likiwa limezidiwa nguvu, taifa hilo maskini la Afrika magharibi limelazimika kutegemea vuguvugu la wapiganaji wa kujitolea ambao pia yameshutumiwa na makundi waangalizi, ya waangalizi kwamba yameua raia wakiwemo watoto. Balozi wa Saudi Arabia nchini Iran aliwasili Jumanne katika jamhuri hiyo ya Kiislamu, huku mwenzake wa Iran nchini Saudia akitua mjini Riyadh, katika hatua ya kuimarisha kurejeshwa kwa uhusiano kati ya wa wapinzani hao wa Guba ya Wajemi, baada ya kuvunjika kwa uhusiano miaka saba iliyopita. Iran inayotawaliwa na Washia na Saudi Arabia inayotawaliwa na Waislamu wa dhehebu la Suni walikubali kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na kufungua tena balozi zao kufuatia makubaliano yaliyosimamiwa na China yaliyotangazwa mwezi Machi mwaka huu. Riyadh na Teheran zilivunja uhusiano mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya wajumbe wa kidiplomasia wa Sudan nchini Iran kushambuliwa wakati wa maandamano ya kupinga hukumu ya Riyadh dhidi ya kiongozi wa kishia Nimro al Nimro na mahakama ya juu ya Israeli imeahirisha kesi ambayo ni ya kwanza kati ya tatu muhimu zinazohusu uhalali wa mageuzi ya mfumo wa mahakama yanayoongozwa na serikali ya mrengo mkali wa kulia yake Benjamin Netanyahu baada ya mwanasheria mkuu wa nchi hiyo kupinga vikali mpango huo. Kesi hiyo ya Jumanne ilishughulikia uhalali wa hatua ya waziri wa sheria Yariv Levin ya kukataa kuundwa kwa kamati ambayo itachagua majaji wote kote Israeli. Ucheleweshwaji huo utampa Levin, ambaye ni mhasisi mkuu wa mageuzi hayo, muda wa kutafuta wakili huru baada ya mwanasheria mkuu wa Israeli kusema kwamba anapinga vikali msimamo wake. Mawakili wa mwanasheria mkuu Gel Baharavumiara sasa watapambana na mawakili wa waziri wa sheria mahakamani, hali ambayo wataalam walisema ni ya aina yake. Mahakama Kuu imeahirisha kesi hiyo hadi Septemba 19 mwaka huu unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa kenya william ruto ameomba nchi za afrika zisamehewe kulipa madeni kwa muda mrefu ili zikabiliane ipasavyo na athari za mabadiliko ya hali ya hewa Akizungumza Jumanne katika siku ya pili ya mkutano wa hali ya hewa jijini Nairobi, Ruto ameomba mabadiliko kwenye mfumo wa kifedha ulimwenguni, akilalamika kwamba nchi za Afrika zinalipa mabilioni ya dola kwa taasisi za kimataifa za kifedha na hivyo kushindwa kushughulikia suala la mabadiliko ya hali ya hewa. Mwenzetu Patrik Duima amezungumza na, na Daktari Dan Naburi, mtaalam wa mabadiliko ya hali ya hewa, na kwanza kutaka kujua msimamo wake kuhusu pendekezo hilo la rais. Naliunga kabisa mkono kwa sababu ukitazama yale ambayo yanahitajika, serikali za kiafrika zitende zi, zi ama kufanya vipoza zikabilia na yale mabadiliko ya tabia nchi, unatazama kwamba, ama unaona kwamba unahitaji mabilioni ya fedha na climate change ama mabadiliko ya hali ya anga, sio tu swala peke yake la kufadhili, ukitumia zile rasilimali chache ambazo ziko katika nchi hizi. Kwa hivyo naliunga mkono, lakini lazima kuwa pia na ule utaratibu ambao wataweza pia fatwa katika kusamehea haya madeni ama ya postpone, kwa sababu eh, kuna pia yale ambayo sisi kama wataalamu tumetazama hapa kwamba wakati wa majanga ama wakati wa harakati za kupambana na yale ambayo climate change imeeneta in, Afrika, viongozi wetu pia wanahusika katika ubadhirifu wa hizo fedha. Kwa hivyo tunaomba kwamba hata kama hizi serikali eh, za nchi zilizoendelea zita wapa Waafrika ruzuku ama eh, msamaha wa haya madeni, lakini lazima pia tuwe na wajibikaji wa upande wa serikali za Kiafrika ya namna ambavyo inatumia na, eh, hizo fedha. Wawe kama mtaalamu wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, iwapo kweli pendekezo hilo au maombe hayo yatasikilizwa yata na hawa wafadhili wa kimataifa, unaona pesa hizo ambazo watakuwa wamesamehewa za madeni zitumiwe vipi? Zipelekwe kwenye sekta gani? Kwanza kabisa kutokana na yale ambayo tumekuwa tukijadiliana kuanzia hapo awali ni kwamba kuna zile sekta kama za za nishati, kuna zile sekta ambazo zinahitaji teknolojia ambayo, zina ambayo haipatikani katika bara la Afrika, ambayo pia inaweza kusaidia kupambana na, na hali ya eh, eh, mabadiliko ya hali ya anga Upande wa nishati, nchi za Kiafrika bado zinategemea zile nishati ambazo zinachangia pia katika kuchangia hii gesi ya kaboni kama vile fossil fuels. Kwa hivyo teknolojia ya upande huo inahitajika, na pia hutazama teknolojia ya upande ya kuzalisha vyakula. Unajua, baa la njaa ama ukosefu wa vyakula ama usalama wa vyakula ni shida kubwa sana katika bara hili la Afrika. Kwa hiyo teknolojia upande huu na namna ambavyo uzalishaji wa uza vyakula pia utakuwa uh, ule unaotazamia yale ambayo tunaongelea kwa sasa uh, smart agriculture kitu kama hicho. Ni Dan Naburi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, kenyaaam <muchas> naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mivutano imeongezeka katika mkoa wa Amhara nchini Ethiopia kutokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya vikosi vya serikali kuu na makundi wanamgambo wa mkoa huo wajulikanao kama Fano, na hivyo kusababisha uhaba wa chakula pamoja na kuathiri huduma za afya, kama anavyoripoti mwandishi wa Sauti Amerika Maya Misikir kutoka Adis Ababa. Katika ripoti hii inayosomwa hapa na Harison Kamau, shughuli kwenye miji mingi ya Mhara zimesimama kufuatia mapigano kati ya Fano na vikosi vya serikali vinavyodhibiti miji kadhaa mikubwa. Mfanyakazi mmoja wa afya katika mji wa Dembecha kwenye eneo la Gojam Magharibi amesema vikosi vya serikali kuu mwanzoni vilikita kambi katika hospitali ya mji huo na kufanya iwe vigumu kwao kutoa huduma za afya. Sasa wameondoka hospitalini, lakini bado wapo mjini. Ni vigumu sana, hatuna uhuru wa kutembea. Kila tunapokuwa na mgeni wanakuja kuangalia na kisha wanaondoka. Wapo mjini, lakini wameacha kutumia hospitali kama kambi yao. Tunashukuru Mola kwa hilo. Serikali ya Ethiopia ilitangaza hali ya dharura kwenye mkoa wa Amhara mwanzoni mwa Agasti, na hivyo kuathiri usafiri pamoja na kugeuza makao makuu ya kiutawala kuwa kamandi ya kijeshi. Katika mji wa Mezezo, takriban kilomita mia mbili kutoka kutoka Adisababa, kumekuwa na utulivu wa kiasi fulani, lakini ukosefu wa hali ya usalama umesababisha kupanda kwa bei za bidhaa za msingi. Bidhaa haziji kutoka Adisababa na baadhi ya bidhaa kama vile mafuta ya kula zimepanda bei. Hiyo ndio hofu kubwa zaidi miongoni mwa wakazi. Mapigano kati ya Fano na vikosi vya serikali yalifikia kilele mwanzoni mwa Agasti baada ya miezi kadhaa ya kasia kufuatia agizo la serikali la kuingiza wapiganaji wa kieneo kwenye mfumo rasmi wa kiusalama wa serikali. Ripoti ya Umoja wa Mataifa hivi karibuni imesema kwamba hali hiyo imepelekea zaidi ya vifo 180 tangu Julai. Ripoti hiyo inaongeza kuwa zaidi ya watu elfu moja wamekamatwa kote nchini tangu kutangazwa kwa hali ya dharura. Debre Tabor ambaye ni mkazi wa Amhara amesema kwamba bado wapo hatarini. Anasema kwamba kuna kituo cha polisi karibu na eneo linalojulikana kama nasema kwamba kuna vijana waliokamatwa ingawa hajui idadi yao, na polisi walikwenda nyumba kwa nyumba Jumatano Alhamisi wakiwasaka wapiganaji wa fano pamoja na silaha. Taarifa iliyotolewa Ijumaa na kamanda wa jeshi Field Marshal Banu Jula imesema kwamba hali kwenye mkoa wa mhara imeimarika na kwamba hakuna tena tishio la usalama the Emperor, the kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Zimbabwe yamesema yana wasiwasi kufuatia kukamatwa kwa mawakili wawili wa haki za binadamu waliokuwa wanawaelezea polisi waliowahoji wanaharakati wa upinzani kwamba walikuwa wamelazwa hospitalini ambao walidai walitekwa nyara na kuteswa. Harison Kamau anaisoma ripoti ya Columbus Mavunga kutoka Harare ambako mashirika ya kutetea haki yanaomba mashtaka dhidi ya mawakili hao yavutwe. Mawakili wa haki za binadamu wa Zimbabwe Douglas Coltet na Tapiwa Muchineripi wamefikishwa mbele ya mahakama mjini Harare. Wawili hao walikamatwa Jumatatu usiku baada ya kuomba polisi wasiwahoji tena wateja wao wawili waliokuwa wamelazwa hospitalini. Wateja wao Omberaishe Nende na Sonete Mukulani kutoka chama cha CCC wanasema kuwa waathirika hao walitekwa nyara, kuteswa, pamoja na kuwekewa dawa za usingizi mwishoni mwa wiki na watu wanaoshukiwa kuwa mawakala wa serikali. Jeremia Mbamu ambaye ni wakili wa haki za binadamu wa Zimbabwe alifanikiwa kuwalipia dhamana ya dola mia moja kila mmoja na kutolewa jela. Kile tulichowasilisha mahakamani ni malalamiko kwamba kukamatwa kwao ni sawa na kuharamisha kazi zao. Walichofanya ni kuwasilisha ushauri waliopokea kutoka kwa maafisa wa afya kuhusu hali ya afya ya wateja wao na uwezo wao wa kuhojiwa na polisi. Kutokana na hilo, wamekamatwa na kuwekwa ndani. Hilo ni shambulizi dhidi ya tasnia ya uwakili ni hatua inayolenga kuwazuia mawakili kutekeleza majukumu yao. Amesema kwamba Coltart na Mchineripi wanatarajiwa kufikishwa mahakamani tena Oktoba 20 ili kuangalia uhalali wa mashtaka dhidi yao na ya kuzuia na kuhujumu utekelezwaji wa sheria. Lucia Masuka ambaye ni mkurugenzi mkuu wa Amnesty International tawi la Zimbabwe anasema kwamba hakuna yeyote anayefaa kuadhibiwa kwa kutekeleza haki zao za binadamu zikiwemo haki za kuwakilisha wateja waliokamatwa. Everyone, regardless of their political affiliation, should be able to... Kila mmoja bila kujali msimamo wao wa kisiasa wana uhuru wa kushiriki wanaharakati wa amani bila hofu kutekwa nyara wala kuumizwa. Serikali ya Zimbabwe lazima ikomeshe mara moja kutumia taarifa zinazoweza kuchochea mashambulizi dhidi ya wanaharakati siyasa, wa kisiasa na watetezi wa haki za binadamu miongoni mwa wengine. Serikali pia ni lazima ihakikishe mazingira ya amani baada ya uchaguzi kwa kuheshimu Kulinda na na na kuhakikisha haki na uhuru wa mikusanyiko ya amani kutangamana pamoja na kujieleza. Juhudi za kupata majibu kutoka kwa kazembe Kazembe, waziri wa mambo ya ndani wa Zimbabwe, hazikufua dafu Jumanne kwa kuwa hakupokea simu alivyopigiwa. Kukamatwa kwa mawakili hao kulifanyika Jumatatu, siku ambayo rais Amason Mnangagwa aliapishwa kwa muhula wa pili na kuahidi ataheshimu katiba ya nchi. Mnangagwa alisema chini ya uongozi wake na serikali mpya ya ZANU PF watalinda demokrasia, utawala bora, utawala wa sheria pamoja na uvumilivu wa kisiasa kwa mujibu wa katiba ya sheria ya nchi. Ukosefu wa ustahimilifu pamoja na kutozingatia utawala wa sheria ni maswala ambayo serikali ya Zimbabwe imelaumiwa tangu kupata uhuru wake 1980. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika makala ya vijana hii leo, tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vijana wamejitokeza kwa wingi kuwa wagombea ubunge kufuatia uchaguzi unaopangwa kufanyika Desemba 20 mwaka huu, kwa lengo la kuleta mabadiliko, wakihisi kwamba watu wenye umri mkubwa walioongoza hapo awali wameshindwa. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu Mitima De La Chance ametuandalia makala ifuatayo vijana wengi walijitokeza na kuwa wagombea tangu pale tume ya uchaguzi seni ilipoanza harakati za kupokea fomu za wagombea kwenye bunge la taifa na bunge za majimbo 26 za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Akiwa na umri wa miaka ishirini na nane, Modestine Sifa Ocha anaishi na ulemavu, analenga pia kuwa mbunge jimboni Kivu Kusini. Yenye ilinisukuma ya kwanza ni kama kijana mwanamke sababu ndani uh, ya politiki wa vijana wanawake kwa wachache. Pili, sawa vile mtu ambaye anaishi na ulemavu tuonyeshe batu kama mlemavu haiko njeo kukua mwisho. Judith Baraka pia ni binti mgombea kwenye ubunge katika mtaa wa Lemba mjini Kinshasa. ili ni pambani na madawa ya kulevya kwa vijana wenzangu na kupambana usi juu ya ukosefu wa ajira na hasa ukabila ndani ya ajira yetu. Taarifa mbalimbali za kitaifa na kimataifa zinaonyesha kwamba asilimia zaidi ya sitini na sita ya raia wote wa Kongo ni vijana, ambapo asilimia hamsini na mbili kati yao ni wenye umri wa kufanya kazi, baadhi wakijaribu kuchukua fursa ya uchaguzi ili kufikia ngazi za uongozi. Daniel Murula Menge Abiri bado ni kijana mwanasiasa, akiwa pia mwalimu katika baadhi ya vyuo vikuu Kivu Kusini. Naye pia ni mgombea kwenye ubunge wa jimbo la Kivu Kusini ndani ya mji wa Bukavu. Anaeleza: leo tunakuwa na vijana wengi, ni milioni ya vijana ambao wameisha kumaliza masomo. Vijana wa leo ni Kongo ya leo, sababu ni vijana wenye ujuzi, ni vijana ambao wakati wanaingia kwenye madaraka wanakuwa na ile ujuzi na ile makapasiti ya kuambia government kama niliwali, kama ni waziri sisi kama wanabunge tunaona kama hii kazi haendeki, ndiyo maana tukasema hivi, wale wazee wote walishindwa, ni wakati ya kuikala pembeni, waambie vijana wapi walishindwa na wapi waliweza. Kama inavyoonekana vijana wagombea wana maono, ila je, wana uwezo na bahati gani kufikia lengo lao hilo la kuchaguliwa? Kwa mara nyingine, mwalimu Daniel Murula akiwa pia mgombea mjini Bukavu, anaeleza kama umesema experience ni kusema nao walijifunza wali siasa wapi, na kama ni experience, wakati tunaingia tutawaacha, tutakuwa naenda wauliza, tutawaulizia nje ya mainstitution ya nchi, hatutawaulizia ndani. Na pia kuna vijana wengine wanaotegemea wanasiasa ambao pia nao ni wagombea. Kama anavyoeleza Magi Katos, mkazi wa Bukavu, wabunge wa kitaifa ndio wako naongoza vijana mupolitike na kuwahimiza kusonga mbele, kwani kesho ni wao ndio wanaweza kuwa wabunge, waziri na kadhalika kwa nchi yetu ya Kongo ya kesho. Hata hivyo, baadhi ya vijana wa wagombea wanashuhudia baadhi ya changamoto mkiwemo, haswa zaidi ukosefu wa pesa na pia ukosefu wa uzoefu katika masuala ya kisiasa. Eni Mugaruka ni miongoni mwa vijana wa Bukavu wanaolenga nyazifa mbalimbali kwenye ngazi za uongozi. Sio rahisi, sio rahisi, kwani sisi wa vijana wagombeaji hatuna pesa, tunatoka huko kwenye shirika la raia hiyo. Eh, kukosa pesa ya imali tunaweza tukatia, ili hata kufanyisha mabango, kufanyisha mapicha kidogo, ambayo tunaweza tukapatia, eh, wa raia wachaguzi, ili wapate kuona kama sisi tuko hapo. Ni tatizo kubwa ambayo tuko napitilia lakini sisi tuko nasema tutaenda polepole pole, na miguu tutafika, nyumba kwa nyumba, mlango kwa mlango, tutakutana na waraia na wachaguzi wetu, tutawafasiria nini ambayo tutaleta mabadiliko ya nchini. Kwa bahati mbaya, uongozi wa watu waliowahi kutawala wakiwa bado vijana umekosolewa vibaya nchini Kongo tangu uhuru wake katika miaka ya elfu moja mia tisa na sitini Kongo iliongozwa na vijana kama vile waziri mkuu wa zamani Patrice Lumumba, kijana Joseph Desire Mobutu, kijana Joseph Kabila na wengineo ambao walituhumiwa kwa dhuluma kadhaa, ikiwa ni pamoja na ubadirifu wa mali ya umma na kadhalika. Hali hiyo imechangia pakubwa kutokuwa na imani na usimamizi wa vijana. Lakini kwa sasa baadhi ya vijana wamegundua kuwa mambo lazima yabadilishwe na kwamba inabidi sasa kufanya kazi kwa njia chanya. Loni Irenge Yoel ni mhariri wa matangazo ya kituo cha redio na televishen RTNCAM nchini Bukavu. Tunapashwa pata funzisho kwa ile makosa ya vijana wa mbele yetu waliweza kufanya. Vijana wanapashwa sasa kuangalia vijana wa mbele, nini ilituma wanashindwa Tukishajua alishindwa kwa nini, sisi vijana wa leo sasa tunapashwa kupata elimu kufatana na ile makosa alifa mbele ili nashie, tuweze kutumika sa vizuri na tukuwe mfano kwa vijana watakia nyuma yetu. Kumepita miaka ishirini tangu serikali ya Kongo ilipotangaza mageuzi ya utawala wa nchi nzima, mageuzi yaliyoibua zamira ya kufanikiwa pale ambapo yale ya awali yalishindwa kwa kuboresha ipasavyo na kutoa nafasi muhimu kwa vijana katika uongozi. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kabla ya kukamilisha matangazo haya ya leo, namkaribisha tena BMJ Muridhi kwa muhtasari wa habari. Kwa muktasari, ni kwamba rais wa Kenya William Ruto amesema kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yanarejesha nyuma hatua za maendeleo ya kiuchumi ya Afrika ni wakati mwafaka wa kuwa na mazungumzo ya kimataifa kuhusu ushuru wa carbon kwa wachafuzi wa mazingira. Wapiganaji wa Kiislamu katika jimbo la Yatenga nchini Burkina Faso waliwaua wapiganaji wa kujitolea 36 na wanajeshi 17. Jeshi la nchi hiyo lilithibitisha Jumanne. Mauaji hayo ni ishara ya serikali ya nchi hiyo kushindwa vibaya kimkakati tangu Rais wa mpito Ibrahim Trole kunyakuwa mamlaka kutoka kwa utawala wa zamani mwaka mmoja uliopita. Balozi wa Saudi Arabia nchini Iran aliwasili Jumanne katika jamhuri hiyo ya Kiislamu, huku mwenzake wa Iran nchini Saudia akitua mjini Riyadh, katika hatua ya kuimarisha kurejeshwa kwa uhusiano kati ya wapinzani hao wa Guba ya Wajemi baada ya kuvunjika kwa uhusiano miaka saba iliyopita. Mahakama ya juu ya Israeli imeahirisha kesi ambayo ni ya kwanza kati ya tatu zinazohusu uhalali wa mageuzi ya mfumo wa mahakama yaliyoongozwa na serikali ya mrengo mkali wa kulia ya Benjamin Netanyahu baada ya mwanasheria mkuu wa nchi hiyo kupinga vikali mpango huo. Watu wasiopungua wawili waliuawa katika mji mkuu wa Guinea Conakry wakati vikosi vya usalama vilivyojihami viliposhambulia vitongoji vya wanaharakati wa kisiasa katika mkesha wa maandamano yaliyopangwa dhidi ya serikali iliyonyakua mamlaka mnamo mwaka 2021. Na, na rais wa jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustin Todera, alifanya mazungumzo ya siri na kiongozi aliyeteuliwa na jeshi la Gabon mjini Libreville siku ya Jumanne baada ya jumuiya kuu ya kikanda kulaani mapinduzi yaliyofanyika tarehe 30 mwezi Agosti. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Edija Riami, produsa wetu Dadi Balawe, jina langu Harison Kamau na hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema, popote ulipo.