Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, ni matangazo ya VOA Express hewani moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hapa ni saa 3 na nusu na kule Afrika Mashariki ni saa 10 na nusu alasiri, na Afrika ya Kati ni saa 9 na nusu. Studio leo manaodha ni wawili, naodha mkuu ni Idi Ligongo A uh, uh, wote tu manahodha wakuu <laughs> hapo <laughs> <laughs> Captain Idi Ligongo uh, uh. na Patrick Ndwimana. Basi leo tumekuandalia uh, mambo mengi tukianza kuhusu maswala ya ule mkutano wa hali ya hewa wa Nairobi. Idi Ligongo ulikamilisha uh -huh. kikao chake jana, na kuna mambo kadha wa kadha maadhimio yaliyochukuliwa na hasa tutauliza vijana, je, vipi msimamo wao, wameridhika na wanadhani kwamba wameshirikishwa au hata wanashirikishwa na hawa viongozi wa au, wenyewe au, tu wanakaa wanakutana kwenye vikao, wanafanya mambo yao, wanasonga mbele, mambo yanaishia, wanasubiri mkutano mwingine kabisa. Haya, pia kijana, kijana mtafiti wa masuala ya afya ambayo amejikita kwenye afya ya jamii kutoka kule Zanzibar naye atatueleza anafanya nini kuhakikisha afya ya jamii hasa ya watoto na vijana inakuwa ni afya bora, hasa kutotumia madawa kiholela. Vile vile, barazani tuliuliza ni kuhusu masuala ya hali ya hewa, umehamasishwa vya kutosha kuhakikisha hewa naivuta ni safi? mm -hmm. Tutasikia maoni wa ya wasikilizaji hapa. Naam, sasa tuanze moja kwa moja Patrick Ndwimana. Uh, unafahamu kwamba E, mkutano ule ambao tumegusia wa viongozi wa Afrika katika kuangazia namna gani dunia inaweza kujiepusha na hali hii ya mabadiliko ya tabia nchi au hali ya hewa. Sasa wajumbe wa mkutano wa hali ya hewa ambao ulikuwa unafanyika katika nchi ya Kenya katika jiji la Nairobi, wenyewe umeazimia azimio la Nairobi wanaita, ikiwa ni mkakati wa pamoja na msimamo wa Afrika kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na litakuwa ni msingi wa mazungumzo Uh, yao katika mkutano wa COP 28, 28 utakaofanyika Dubai mwezi Novemba. Ukumbuke kwamba marais wasiopungua kumi na watano kutoka nchi mbalimbali barani Afrika waliohudhuria pamoja na watunga sera, viongozi watu wa serikali, watoa maamuzi, wanasayansi, mashirika ya kimataifa na mashirika ya kiraia na sekta binafsi. Mapendekezo ni mengi kwelikweli, lakini kikubwa ni namna gani dunia inaweza kujiepusha na mabadiliko haya ya hali ya hewa. Lakini kwa upande mwingine vijana wakawa wanajiuliza, je, sisi tunaweza kushiriki vipi kwenye hili, hasa ukizingatia kwamba sisi ndi nguvu kazi ya bara la Afrika, iwe kujishughulisha, kujiajiri, kufanya kazi mbalimbali mbali. Katika kutekeleza majukumu yao wanaweza wakajikuta wanaharibu hali ya hewa ama mazingira kiujumla. Sasa nimeongea hapa e, na mmoja kati ya vijana ambao yeye anasema kwa namna moja ama nyingine, anataka kujua ni namna gani hawa viongozi wao wanaweza kuwashirikisha au kuona vijana kama ni sehemu muhimu ya kufanikisha hili. Jacob Alei, hebu tueleze, je, unadhani vijana mmeshirikishwa ipasavyo katika hili? Ni kwamba viongozi wanakaa tu bila kutushirikisha sisi vijana yaani, wangekaa wakatushirikisha na sisi tuelewe kinachoendelea duniani, kwa sababu vijana wengi tupo mtaani hatujui kinachoendelea. Vijana tukishirikishwa, tunaweza kupambana na majanga ambayo yapo duniani. Kwa mfano, sisi hapa tulipo, hali yetu ya hewa ni nzuri, tukaambiwa mwaka huu huu ni mwaka wa riziki wa, huu ni mwaka wa kilimo, tukawapewa pembejeo za kilimo, kutokana na wao wamesoma jiografia ya nani ya, ya hali ya hewa Tanzania nao kuna tunamudu kuishi maisha mazuri kutokana na tunatoa ushirikiano kutoka mwanzo wa mwaka mpaka mwisho wa mwaka. Sasa inafika mwisho wa mwaka tunalaumiana sisi wenyewe kwa wenyewe kwa sababu viongozi wetu hawatupi ushirikiano. Kiongozi kama kiongozi unamchagua akipata kura anaishilia kule, kule kule kwenye majengo ya serikali. Lakini sasa kama hali iko hivyo unadhani nini ambacho kinapaswa kufanyika? Eh, ndugu yale ili kuweka mazingira mazuri. E, wito wako wewe ni nini? Mimi wito wangu nasema umekaribia tena m uchaguzi, watakuja tena kwetu kutuomba kura sisi, sisi ambao ni Watanzania wa ambao ni vijana Kiongozi lazima atupiganie mwanzo mwisho. Alafu kingine hapo kwenye mabadiliko, sisi hapa kwetu hatuna viwanda vingi, kwa hiyo hatuna uchafuzi wa hali ya hewa. Ukishirikishwa tunaweza vijana, pia atu, tupewe nafasi za kugombea uongozi, manake wengi wetu ni wasomi, japo asilimia tuseme, katika 15 20%, kidogo wamepata elimu, na hao waliobaki pia wako mtaani. Tubebani kupitia waliopata elimu, watawapa ajira wasiokuwa wasiokuwa wasio walio waliosoma, watawapa ajira walio, Naam, umemsikiliza kijana huyo akieleza bayana yale ambayo anayaona e, katika mkutano huu pengine hawajayagusa au hawajawashirikisha wao vijana. Jinsi naam, tuende sasa kwenye ngoma ya muziki. Hapa ni Jay Melody anakuambia mbali nawe. mbali nawe, J Melody. Basi kama mtu wako yuko mbali nawe, kinachobaki ni kuimba tu. Unaimba alafu unakumbuka, unakumbuka ili uweze kutuliza mawazo, au sio, lidi <laughs> Ligongo, mm -hmm. <laughs> Lazima watu wawe karibu na karibu, lakini akiwa mbali nawe, basi ndio hivo, utafanya nini? Ndo inabidi tu kubali matokeo. Anasema basi, Ligongo, sasa tuelekee kwenye maswala ya afya. Tuelekee kule Zanzibar. Zanzibar kuna kijana Ligongo. hmm. Stori ya huyu kijana ni stori ambayo kabisa uh, stori nzuri sababu, hmm. kuona kijana ambaye anajali afya ya jamii halafu anafanya utafiti kujua je, kwa nini afya ya jamii hmm. inakuwa zaidi uh, ina, ina athiri watu sasa huyu ni kijana anaitwa Daniel Joshua mm -hmm. na hivi karibuni alikuwa hapa Marekani, alishiriki mkutano ule wa YALI wa viongozi mm -hmm. kutoka Africa, african, leaders, mm -hmm. african young leaders eh. Joshua anasema ana mradi, mradi hasa mm -hmm. mradi wake ni unajikita kwenye eh, magonjwa ya kuambukiza lakini hasa kujua je afya ya watoto vipi na za kuwapora Joshua anaeleza. Joshua, hebu tueleze huu mradi wako kwa kifupi, ni unazingatia maswala gani? Sisi tunafanya tafiti za afya kwa Zanzibar nzima, na mimi kama miongoni mwa watafiti nimejikita katika magonjwa ya kuambukiza na hasa. Kwa sahivi, ofisi yetu ina mradi ambao nia yake kubwa ni kupunguza usugu wa, wa vimelea vya magonjwa antimicrobial resistance. Kwa hiyo katika katika mradi huo nia yetu kubwa ni kuona kwamba watoto hasa, kwa sababu tuwetegea sana watoto, watoto hasa hawapewi dawa za antibiotic, dawa za bakteria bila kupata utafiti kamili, bila kupata zile diagnostic results ambazo ni halisi na kuonyesha kwamba mtoto huyu anastahili apewe antibakteria, kwa sababu wazazi wamekuwa na tabia au jamii tuseme inatoa uh, dawa ambazo ni za bakteria kwa magonjwa ambayo hata sio ya bakteria. Ligongo hili umelishuhudia, nafikiri mm -hmm. Mzazi anaona tu mtoto anapoumwa kidogo, anakohoa, anahoma, sijui nini, anampa antibiotic, anajitibu mwenyewe anajitibu mwenyewe. hmm. Sasa na hii inakuwa na madhara zaidi kwa watoto, kunakuwa ule usugu yale hmm. magonjwa ya kuambukiza, ile bakteria, hata ukitumia ile antibiotic inakuwa haikuponyi, lakini vile vile kuna tabia ya watu kutumia madawa kiholela, hasa hmm. vijana anasikia maumivu ya kichwa anakimbilia kwenye duka la madawa. Sasa na hapa, Joshua anasema wana mradi pia wa kuhamasisha jamii hasa vijana kutotumia mm. madawa kiholela. Joshua tueleze. tafiti nyingi kwa miaka ya nyuma, tuseme, nadhani mpaka mwaka jana tunaokumbuka, imeshafanya ya kujaribu kupima uelewa, tunaita KAP study, knowledge, attitude and practice, na imeonyesha kweli jamii kwanza ina elimu ndogo kuhusiana na matumizi sahihi ya dawa na pia wana hiyo tabia yani, ile attitude ya kwamba mtu yeyote akiumwa homa basi anaweza kumpa dawa za, za antibakteria. kwa hiyo tuko tuko njiani sisi kama taasisi na katika mpango mkakati wetu wa miaka mitano ipo hiyo ambayo, uh, tunahitaji tuna nia yetu ni kutumia uh, media, kutumia TV na redio kujaribu kupata kipindi ambacho tunakuwa tunahamasisha jamii nzima, hasa tukirenga wazazi na vijana wanaokua, kwa sababu hao ndio waanga wakubwa watumiaji wakubwa wa dawa hizi. Daniel Joshua, mtafiti wa masuala ya afya hasa afya ya jamii. Uh, umesikia hapo Ligongo anasema katika mradi huo wa kuhamasisha vijana kutumia madawa kiholela, watatumia vyombo vya habari, televisheni, redio na vyombo vingine vya habari vili kuhamasisha jamii. Kazi nzuri sana, uh, Joshua Daniel. Basi muda mfupi tunakwenda kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, jeshi la Ukraini leo limesema kikosi chake cha anga kimetungua ndege zisizo na rubani 25 kati ya 33 ambazo Rusia imezitumia kushambulia maeneo ya Sumi na Odessa nyakati za usiku. Ole Kiper, ambaye ni gavana wa Odessa, amesema shambulizi lililenga eneo la Izmail kwa mara ya nne ndani ya siku tano na kumjeruhi mtu mmoja. Ameongeza kusema pia shambulizi liliharibu miundo mbinu ya bandari na jengo la utawala. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema imeharibu ndege mbili zisizokuwa na rubani za Ukraine katika mkoa wa Rostov pamoja na Biansk na nyingine katika vitongoji vya Moscow. Polisi wa eneo la Ethiopia lina lenye kuhofia vita la Tigrei wamekamata na kuwafungulia mashtaka viongozi wa upinzani na wafuasi wao kabla ya maandamano yaliyopangwa kufanyika leo, kwa mujibu wa mwandaji wa maandamano na mwandishi wa habari wa mjini humo. Muungano wa vyama vitatu vya upinzani uliitisha maandamano dhidi ya utawala wa muda wa mkoa huo unaoongozwa na Tigray People's Liberation Front, TPLF ambalo limeongozwa li siasa za Ethiopia kwa karibu miongo mitatu hadi mwaka 2018. Waziri na wa, wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitembelea mpaka wa Ukraine ambao unalindwa katika vitongoji vya Kiev leo hii alipokuwa akifungua siku yake ya mwisho ya ziara ya siku mbili ya kushtukiza. Ziara hiyo imejumuisha kuwasilishwa kwa magari yaliyotolewa na Marekani ya mfumo wa kuzuia mashambulizi ambayo ni sehemu ya magari 190 yatakayofikishwa nchini humo katika miezi kadhaa ijayo. Waziri Blinken pia alikutana na timu inayofanyia kazi e, ya kusafirisha nyuklia ya Rusia ambayo haikulipuka katika shamba la mahindi ambayo yangesafirishwa nje ya nchi. Kampuni ya usafirishaji ya Ugiriki imekubali kuwa na hatia ya kusafirisha kwa ulanguzi mafuta ghafi ya Iran ambayo yamewekewa vikwazo na kukubali kulipa faini ya dola milioni 2.4 kwa mujibu wa nyaraka mpya za mahakama ya Marekani ambazo zimeonwa na shirika la habari Associated Press, kesi ya sasa ya umma dhidi ya kampuni ya Ampaya Navigation, ambayo inakabiliwa na kipindi cha miaka mitatu cha uangalizi, ilikubali kuingia makubaliano kufanya kuwa kukiri kwa kwanza kwa waendesha mashtaka wa Marekani kwamba Marekani ilishikilia mapipa milioni moja ya mafuta kutoka meli ya mafuta ya Suez Rajani. Acababaya kutengana na wewe imenibadilisha sana, nimetamani na kunywa Haya, bien bien na wimbo wake, inauma Ligongo, inauma kweli ukiachwa ukiachwa, mm -hmm. na mpenzi ambao uh, mlikuwa mnapenda naye, inauma, lakini utafanyaje? Tena ndio mm hivyo -hmm. Anakumbuka mambo mengi, walikuwa wakichangia bata, nyama ya bata, nyama ya bata, ushakula nyama ya bata, Ligongo, nyama ya yani, bata ushaliwa sana imi bado haya, bieni nauma. Na ilikuwa ni kiashiria kwamba tunaingia kwenye mada ya barazani, na tuliuliza je, umehamasishwa vya kutosha kuhakikisha hewa unayovuta ni safi? Tayari tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, jitambulishe na utuambie unachangia vipi katika mada yetu ya leo. Halo? Naona msikilizaji amepotea Ligongo, pengine tutaendelea kutafuta wale ambao wanataka uh -huh. kuchangia kwa njia ya simu, lakini huyu anaitwa Same Munga anasema lahasha, hivi kwa nini jamii inayoishi katika vijisehemu kando ya viwanda viwanda wanapata madhara ila serikali hijumuiki? uh -huh. Uh, Super Rey anasema kiukweli, binafsi hajahamasishwa wala kuelezwa huyu hapa Justin Rugami Mukamu, inabidi utulie. Justin Rugai Mukamu eh, anakuambia hili eh, swala su, ni vizuri sana wakashirikishwa pia watu ambao wanavuta sigara uh, mitaani alafu wapewe eh, elimu ya kutosha, lakini kwao hapo walipo anasema kwamba wako wengi sana ni kweli uvutaji wa sigara mahali ambapo wamekusanyika watu nao pia unachangia kuleta hewa chafu au hewa mbaya na kudhuru afya ya binadamu. mm -hmm. Haya, namwona huyu jina uh, kubwa anasema yeye ni jina kubwa Boni Mutola. mm. La hasha, mengi zaidi yanastahili kutimizwa ili hewa safi patikane. Anasema yeye ni Boni Mutola kutoka kule Mumias, Kenya. Huyu hapa si mwingine ni Michael Myombe wa Morogoro, Tanzania, anasema hapana, maana leo tu jamaa akachoma tofali zake kwa kutumia pumba za mpunga karibu na dirisha langu. Unasikia hiyo <laughs> <laughs> nayo pia <yuna>. hiyo <laughs> inaleta tabu sana y mm ni -hmm. masuala ya mitaani huko. Darius George kutoka Bukoba, Tanzania, anasema hapana, hatupati elimu ya kutosha kuhusu hewa tunayovuta ni safi Huyapa si mwingine ni Sayenda Mabula Magesha, anakuambia ndio safi, maana haijapatikana madhara, japo wakati mwingine inabadilika, ila sio sana. Haya, eh... Benard Samike yeye anasema eh, yuko kule Mwanza Tanzania, anasema kwa upande wake anajihamasisha sana, sababu yeye anazingatia na kufuata maelekezo ya hali ya hewa. Aya, mambo ndio hayo eh, yanavyoelezwa ndani ya barazani hilo. Naamini kabisa popote pale ulipo na wewe utakuwa unachangia ili kuhakikisha kwamba hewa inakuwa safi. Basi yeah, VOA bila muziki yeah, inakuwa bado kuna kasoro fulani, lakini ndio hivyo tena. Leo tunaungana naye legramopa Kofi Olomide na huyu Diamond, kijana machachari na wimbo wao wow, Baba mm -hmm. Papa mobimba mobimba hey, papa Kofiro Kofiro. mide mobimba, baada ya kutoa kitu hicho wa ambacho kilivuma kwelikweli, wametoa kitu kingine kipi? mm hapa -hmm. kinaitwa achi Ach. Mm. Mwa achi tu <laughs> eh? Achi nikiona hapa kwenye YouTube uh, mm. Ndani ya wiki tatu tayari video hii ina views mm. milioni saba na nukta mbili sio? Yani 7.2 million views <laughs> so mchezo, idadi si ya watu wa nchi fulani yo, nchi fulani mm, kama gabon Gaboni ni milioni mbili na laki tatu mm, so ni mara tatu, yaani hapo ikiongezeka kidogo tu imefikia wakazi wa jiji lote la Dar es Salaam. Ndiyo mambo hayo ya mm, sana upande wa Diamond na Kofi Olomide wanaendelea kufanya vitu vizuri. Basi leo ni Alhamisi, tunakuwa na burudani ligongo. mm -hmm. Rolling Stones, Rolling songs wanasemaje? Uh, mwanamziki wa rock and roll alikwenda wiki hii kwenye wilaya Hackney jijini London ambako bendi ya The Rolling Stones wanatarajiwa kuzindua albamu yao mpya iitwayo Hackney Diamonds. Hawa ni wakongwe ligongo. Mimi mm -hmm. tangu niko mdogo mpaka nimekuwa mtu mzima hawa mm. jamaa hata ukiona kwenye show zao mm. ni watu wazima, lakini bado wanapiga wanapiga mambo kweli. Ah, wakongwe kweli. Mashabiki kindaki kindaki, tayari walikuwa wamepanga foleni Jumatano asubuhi nje ya eneo la Hackney Empire mm -hmm. ambapo Mick Jagger, unamjua Mick Jagger eh? Eh, yeah. Keith Richards na Ronnie Wood watafanyiwa mahojiano na mtangazaji wa kipindi maarufu cha TV cha Tonight Show Jimmy Fallon katika tukio litakalorushwa moja kwa moja kwa njia ya mtandao ndani ya jumba la kifahari la zamani la muziki la Edwardian ambako Charles Chaplin na Stan Laurel waliwahi kutumbwiza. Jaga mwenye umri wa miaka 80, Jaga, uh -huh. Mik Jaga na umri wa miaka 80 lakini bado anapiga ngoma, anapiga gita yake pale. Richards miaka 79, Wood miaka 76 walitarajiwa kutoa maelezo ya albamu ya kwanza ya Stones ya nyimbo mpya tangu A Big Bang Mwaka. Sasa tukiangalia mambo mwingine ni kwamba mwanamitindo Naomi Campbell alikuwa akitoa mtizamo wake katika eh, rangi ya fedha inayong'aa alipokuwa akitembea kwa maringo kwenye jukwaa la maonyesho ya nguo kuonyesha ushirikiano wake na chapa ya mitindo ya nguo Pretty Little eh, Thing mjini New York wiki hii. Onyesho hilo la mavazi huko Capriani Broadway katika eneo la Manhattan lilianzishwa wiki ya mtindo ya New York iliyoonyesha msururu wa wanamitindo katika mitindo ya nguo mbalimbali zilizotengenezwa kwa fedha zinazomeremeta, lakini aliyetamba na kuangaziwa zaidi alikuwa ni Kambo mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu ambaye alifunga onyesho hilo akiwa amevalia gauni maridadi la fedha na miondoko yake ya kuvutia. Mwanamitindo huyo maarufu kabisa wa zamani alifanya kazi na wabunifu wawili chipukizi Victor Anet anayeishi Nigeria, na mbunifu mwenye makazi yake mjini New York mzaliwa wa Jamaica Edwin Thompson na lebo ya E, Teofilio, ambao wote waliandamana naye kwenye jukwaa kwa ajili ya kuwashukuru wageni. Ligongo naijua densi na inaitwa tango mm -mm. Tango ni densi hasa kutoka kule Amerika uh, kusini hasa kule Brazil, lakini na Argentina. Basi inaelezwa kwamba mashindano ya dunia ya tango mm -hmm. yalifanyika wiki hii katika mji mkuu wa Argentina, Buenos Aires, na kuvutia zaidi ya washiriki elfu ishirini ambao walifurahia maonyesho bora ya ngoma ya kitamaduni ya Amerika Kusini. Jumla ya wa wachezaji wawili wana, wawili mwanamke na mwanaume 650 kutoka nchi 35 walishindana katika vipengele vikuu viwili katika shindano la mwaka huu, huku Argentina nchi mwenyeji ikiwakilishwa na wacheza densi kutoka miji 40 kutoka majimbo 18 na Bruna Estrelita na Julian Sanchez walishinda tuzo bora zaidi kwenye tango ya jukwani, huko Suyai Quirogo na Johnny Carvajal wakishinda tuzo ya uchezaji bora wa tango ni hayo tu kuhusu maswala ya burudani, na twende moja kwa moja kwenye swali letu ambalo, e, tuliuliza nini maoni yako kuhusu hatua ya kukiongezea muda kikosi cha afrika mashariki nchini DRC. Sasa naanza naye huyu Wangia Ependo Taka anasema kuongeza vikosi vya Afrika mashariki ndani ya nchi ya Congo ni kukubali kuendelea kwa mauaji ya raia nchini humo. Pasifiki Aniset Ndambaje, huyu nafikiri kutoka kule kwetu. Huyu wanapenda mm, tuzidi kufa na tunachoka andamana kwa ajili yao, hatuwapendi sana nchini mwetu. Alifaizi anasema kuwaongozea muda kwa nini, kazi yao kipi ni hipi ndani ya nchi hiyo? Tangu wamefika hakuna lolote ambalo wamefanya mpaka siku hizi e, wale ambao wamekuwa wakifanya mauaji ma, ma, ma wameongeza kasi na maadui yameongezeka. Kwa nini e, wasisaidie jeshi kupigana na hao maadui? Hawana chochote wanachokifanya, warudi kwao, waache jeshi la DRC lipambane kwa udi na uvumba lakini kumbushe kwamba katika mandeti ya hii kikosi hakuna kupambana, hakuna kupigana. Basi ni baadhi ya maoni kuhusu swali la leo Express. Tunakamilisha leo muda wa Express. Patrick Ndwimana, Idi Ligongo, Aida Isa pamoja na msimamizi wa matangazo Mbere Mgawe, kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia jioni njema, tunawacheni na hiki kibao cha bieni ina uma