hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumaa tarehe 8 mwezi wa septemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu unalo jina langu harison kamau na mimi hapa ni bmj murithi tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo voice of africa korogwe tanzania drc nra baraka fizi drc na vilevile vile sasa redio kule bunga, bungoma kenya na Global Radio Dar es Salaam TZ, Radio Simoliki kule Beni DRC, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com Kwenye taarifa zetu hivi leo, mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa wamalizika jijini Nairobi kwa ahadi za kifedha kutoka serikali mbalimbali mbali, sekta binafsi na mashirika ya kimataifa ili kupambana na adhari za mabadiliko hayo. Lakini je, wanaharakati wa mazingira wameridhika na mkutano huo uliochukua siku tatu? Hatujaridhishwa kabisa na matukio ya huu. Mkutano ulikuwa umepangwa kuwaleta pamoja serikali za bara la Afrika, lakini tukiangalia wengi tu wa, wa, wa, wa tu wa bara la Ulaya wamekuja wakakuwa kama wao sasa ndio wanasema katika mkutano. Na katika taarifa nyingine, viongozi wa upinzani pamoja na wafuasi wao nchini Nigeria wapinga uamuzi wa mahakama ya uchaguzi ulioidhinisha ushindi wa Rais Bola Tinubu kwenye uchaguzi wa mwezi Februari ni vitokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Mridhi Kutoka chumba chetu cha habari. Wanahabari watatu wamekamatwa nchini Ethiopia mwezi mmoja tangu serikali itangaze hali ya hatari. Mapema mwezi Agosti, Ethiopia ilitangaza hali ya hatari ya miezi sita hapo tarehe nne mwezi Agosti ili kukabiliana na mzozo katika jimbo la kaskazini la Amhara. Baraza la wawakilishi wa nchi hiyo liliidhinisha hali ya hatari tarehe kumi na nne mwezi Agosti, ambayo inaipatia serikali mamlaka ya kuwakamata watu bila idhini ya mahakama kati ya nguvu zingine. Tangu wakati huo waandishi wa habari watatu wamekamatwa nchini Ethiopia kulingana na kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ. Kundi hilo la kutetea uhuru wa vyombo vya habari lilisema wanahabari wote watatu walichapisha maudhui kuhusu mzozo wa Amhara na hali hiyo ya hatari. Kukamatwa huko kumejiri baada ya vikosi vya usalama vya Ethiopia kuwakamata waandishi wa habari wengine wanane mwezi Aprili kutokana na habari walizochapisha kuhusiana na mzozo wa Amhara na vilevile vile mambo ya haki za binadamu kulingana na shirika la Reporters Without Borders RSF. Rais wa Marekani Joe Biden ameondoka mjini Washington DC Alhamisi kuelekea kwa mkutano wa kilele wa G20 nchini in India, akitumai kutumia nafasi ya kutokuwepo kwa viongozi wa China na Rasia ili kuimarisha ushawishi wa Marekani katika umoja huo uliogawanyika, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Biden atajaribu kuonyesha kwamba katika masuala makubwa ya kimataifa, Washington ni mshirika bora kuliko Beijing na Moscow, na kwamba G20 inasalia kuwa jukwaa muhimu, AFP iliripoti Alhamisi. Lakini mgawanyiko mkubwa kuhusu vita vya Russia nchini Ukraini na jinsi ya kusaidia mataifa yanayoibukia kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa unatarajiwa kutatiza makubaliano wakati wa mkutano huo wa siku mbili mjini New Delhi. Biden pia atazuru Vietnam siku ya Jumapili, ambapo anatarajiwa kuimarisha uhusiano na hasimu huyo wa zamani wa Marekani katika jitihada zaidi za kukabiliana na ushawishi wa China ambao unaongezeka. Ndege ya rais Biden Air Force One iliyoondoka Joint Base Andrews hapa karibu na Washington na inatarajiwa kuwasili nchini India siku ya Ijumaa. Na wachambuzi wa Afrika Kusini wameishauri serikali kufanya jitihada za kutatua suala la mgao wa umeme ili kuepusha ajali za moto zinazotokea nchini humo. Baadhi yao wamesema ukosefu wa umeme umewafanya wakazi wengi hasa wa jiji kuu la biashara Johannesburg kutafuta nishati mbadala kama vile gesi kwa ajili ya kupikia, mishumaa na vibatari kwa ajili ya kumulika, hali ambayo imepelekea kutokea kwa ajali za moto katika maeneo mbalimbali mbali jijini humo. Kutoka Pretoria, Bryson Bichwa anayo taarifa zaidi. Majengo mengi ambayo umeme umekatwa yalitelekezwa na wamiliki, kisha watu wasiojiweza hasa wahamiaji wa kigeni kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika wakayavamia kwa lengo la kuishi. Kama wengine Kibwengo hakuwa na njia mbadala ya eneo la kuishi, aliamua kuhamia ndani ya jumba hili na ameishi humo kwa zaidi ya miaka kumi na tano. Ah, humu na miaka kama kumi na tano na kwa sababu ndo hivyo, hali yangu ya kimaisha sio mzuri, hmm. Umeona ya na kutokana na nyumba tunakaa bure, hatuwezi tukalipa kodi, ndio maana nakaa muda mrefu, ili mradi niweze kubalance riziki ambayo naitafuta, ili isaidie familia yangu. Hata hivyo, makazi ya namna hii ndiyo yamekuwa chanzo cha majanga ya moto nchini Afrika Kusini, kwani wengi wanaoishi ndani ya majumba hayo hutumia mishumaa na vibatari kama mbadala wa umeme. Fortunatus Kasomfi ni mchambuzi nchini Afrika Kusini, anadai karibu ajali zote za hivi karibuni zimesababishwa na nishati mbadala athari nyingi ya majanga ya moto katika ardhi ya Afrika ya Kusini hutokana na kipindi cha baridi ambapo watu wengi wanatafuta hifadhi ya joto au wanatafuta joto kupitia na wanaishi katika majumba labda majengo ambayo yana baridi sana. Matukio hayo ambayo yamekuwa yakisababisha maafa na uharibifu mwingi wa mali yameelezwa kuwa yanaweza kuzuilika ikiwa serikali ya Afrika Kusini itahakikisha inasimamia tatizo la kukatika kwa umeme Bryson, Bichwa Sauti ya Amerika, Pretoria, Afrika Kusini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba takribani raia 49 na wanajeshi 15 waliuawa nchini Mali siku ya Alhamisi, wakati wanamgambo wa Kiislamu waliposhambulia kambi ya kijeshi na chombo kimoja kaskazini mashariki mwa taifa hilo, serikali ya mpito ilisema wengine kadhaa walijeruhiwa. Serikali hiyo iliongeza katika taarifa iliyosomwa kwenye kituo cha televisheni ya taifa ikibainisha kwamba idadi ya waliofariki huenda ikaongezeka. Waasi walishambulia boti iliyokuwa imebeba raia katika maeneo yaliyofurika ambayo hutenganisha miji ya Gao na Mopti wakati wa msimu wa mvua. Boti hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Gao iliposhambuliwa. Washambuliaji hao pia walivamia kambi ya kijeshi katika eneo la Burem Sako lililo katika jimbo la Gao, kaskazini mashariki mwa Mali. Takriban washambuliaji 50 waliuawa katika makabiliano na, siku tatu za maombolezo ya kitaifa zilitangazwa, serikali ya mpito ilisema na mbinu za uvamizi wa kimtandao za Rusia huenda hazijafanikiwa kwa kiwango ambacho maafisa wengi wa Magharibi walidhania kufuatia uvamizi wa Moscow wa Februari mwaka 2022 nchini Ukraine, lakini maafisa wa Ukraine wanaohusika na maswala ya mitandao wanaonya kwamba Moscow itajaribu tena mbinu kama hizo. Shirika la upelelezi la Ukraine lilionya kwamba Russia inaendelea kuimarisha mbinu zake za kimtandao kama sehemu ya mbinu za kivita ustahimilivu wetu umeongezeka sana, ilia Vituk, mkuu wa usalama wa mtandao wa huduma ya usalama ya Ukraine, SBU, alisema Alhamisi katika mkutano wa kilele wa mtandao mjini Washington DC. Lakini tatizo ni kwamba Rasia daima pia inabadilika na kutafuta njia mpya za kushambulia, alisema Vituk na kuonya kwamba Moscow itaendelea kufanya mashambulizi makubwa kati ya 10 na 15 kwa siku, ambayo mengi yameonyesha dalili za kutekeleza kutekelezwa sambamba na kurushwa kwa makombora na mbinu zingine za kijeshi. Vituku alisema Russia imefanya mashambulizi elfu tatu ya mtandaoni dhidi ya Ukraine kufikia sasa mwaka huu na imefanya mashambulizi kama hayo yapatayo elfu nne mia tano tangu ilipoanza uvamizi wake nchini humo mwaka elfu mbili ishirini na mbili. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mkutano wa siku tatu wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa umemalizika alhamisi jijini nairobi wakati serikali sekta za kibinafsi na benki za kimataifa na wahisani wakiahidi jumla ya dola bilioni ishirini na tatu kwa ajili ya kuwekeza katika nishati mbadala na uchumi wa kijani ili kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Hata hivyo, baadhi ya wanaharakati wa mazingira wametoa maoni tofauti kufuatia kumalizika kwa mkutano huo. Mwenzetu Patrick Ndwiman alizungumza na mmoja wao, Helen Dela kutoka shirika la Greenpeace Africa, kwanza akitaka kujua iwapo ameridhika na mkutano huo. Hatujaridhishwa kabisa na matukio ya huu mkutano, na inasikitisha kwamba mkutano huu ulikuwa umepangwa kuwaleta pamoja serikali za bara la Afrika, lakini tukiangalia wengi tu watu wa, wa, wa bara la Ulaya wamekuja wakakuwa ni kama wao sasa ndio wanasema katika huu mkutano. Ukiangalia hata yale matokeo ma, matokeo ambayo wanaita declaration, sana sana ameongelea mambo ya fedha na mambo ya uh, kaboni ambazo mabara ma mengine yanataka kuja ku- kusema wacha tukuwe na hii soko la, la kaboni sisi kama wanaharakati tulitarajia kuwa wataongea mambo ya kawi mbadala ambayo tunaita ni renewable energy. Kwa hivyo tunaona ni jambo la kusikitisha, tumekaa siku tatu na hakuna matokeo ambayo yanatusaidia sana. Kama bara la Afrika, viongozi wa Afrika walichukua kauli moja hasa uh, upande wa kupewa fedha za kutosha ili kuweza kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa ndio, walipewa fedha, lakini mambo ambayo tunasema ni kuwa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ama tabia uh, ya nchi inahitaji fedha, lakini uh, mat, mazungumzo hayakufaa haya kuwa kuhusu fedha peke yake. Wanafaa pia waangalie mambo kadha wa kadha, ni nini haswa inaleta haya madhara na ni nani wanasababisha haya madhara, kwa sababu ukisema ni fedha peke yake basi mataifa mengine ya bara la Ulaya ama hata um, kwengine tu wanaweza kuja wakasema tutawapatia pesa, lakini mturuhusu kuendelea kutumia nishati ambazo zinaleta madhara kwa, lakini kando na fedha, hili kongamano pia lingeangazia mambo ambayo yangeleta ya, ya, ya manufaa zaidi kuhusu Uh, je, tuna- kama sisi kama watu wa wanabara wa, wa Afrika tunaona yani tunaweza kuendelea kivipi ama ku kivipi bila uh, kutotumia nishati ambazo zinaleta madhara. Inakadiriwa kuwa Afrika ina asilimia arobaini ya rasilimali za kuzalisha nishati safi duniani, lakini viongozi wa Afrika walioshiriki wa mkutano huo wa Nairobi wanasema ni dola bilioni sitini tu au asilimia mbili ya uwekezaji wa nishati safi wa dola trilioni tatu uliokuja barani Afrika katika muongo mmoja uliopita. Zile nishati zingine ambazo tayari zinaendelea na tayari zinaleta madhara hawakusema wanaenda kukatiza ama wanaenda kupunguza. Hawakusema, hawakusema, hawakupeana um, ile tunaita commitment kuwa wataenda kupunguza Uh, hizi nishati zingine tukitaka kuendeleza hii nishati mbadala lazima pia huku kwingine tupunguze ile ambayo inaleta madhara. Kwa hivyo huku kwingine hawajaongea sana. Ukiangalia kama Kenya kwa mfano tumekuwa na kiangazi, kiangazi tukimaliza kiangazi tunakuwa na mafuriko. Ukiangalia uh, kama Congo uh, DRC pia juzi juzi wamekuwa na mafuriko. Ni Helen Dela, mwanaharakati wa mazingira kutoka shirika la Greenpeace Africa, akizungumza nasi kutoka Nairobi. Bmj Mridhi anaendelea nazo habari za kimataifa. Wanamgambo wenye silaha walisimamisha na kuyachoma magari na kuwafyatulia risasi ya abiria wakati wa shambulio dhidi ya kijiji kimoja katika eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza la kusini eh, magharibi mwa Kamerun siku ya Alhamisi, wakazi na ripota wa shirika la habari la Roiters si walisema. Mahakama inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati Alhamisi imesema kwamba imemshtaki kiongozi wa zamani wa waasi Abdulaye Hiseni kwa uhalifu dhidi ya binadamu na vilevile vile uhalifu wa kivita. Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken zi, amekamilisha ziara yake ya Ukraine wakati akiahidi msaada wa kijeshi wa zaidi ya dola bilioni moja huku Pentagon ikitangaza msaada zaidi wa zaidi ya dola milioni mia sita. Kufuatia hilo basi, nimezungumza na mtaalamu wa maswala ya kisiasa kutoka Atlanta, Georgia, Timothy Sadera, kwanza kabisa nikitaka kujua kutoka kwake umuhimu wa ziara ya Blinken kwenye ngazi za siasa za kimataifa. Uh, kwenye lengo la siasa la kimataifa ni kwamba uh, rais Biden anataka kuonyesha kwamba angali angependa kuungwa mkono uh, kumuunga mkono rais wa Zelensky ambaye pia ana, ameomba msaada kwa watu wengi duniani, viongozi wengi duniani wamsaidia. Kwa hivyo upande ule mwingine ni kuthibitisha ya kwamba Marekani ingali ina utawala na sijui kama pengine Marekani ikionekana kama kiongozi wa maswala ya kimataifa. Je, unaona kama mataifa mengine yataongeza juhudi zaidi au bidii ya kusaidia Ukraine, vita vinapoendelea nchini humo. Kama vile Bwana Blinken alivyosema jana, dola bilioni kuongezea pale katika msaada, ni jambo ambalo linatia moyo sana kwa watu wengine ama mataifa mengine ambayo yanaonekana kuunga mkono Ukraine. Kwa hivyo siasa hizi zitaendelea tu kuonyesha kwamba kuna wanaomunga mkono na pia wengine wanakubaliana na sera kwamba huu ni uvamizi wa kimabavu, kwa hivyo unastahili kutupiliwa mbali. Vita hivi vilitarajiwa kwamba vitakuisha, na tunapoona misaada mikubwa ikipelekwa na taifa kama Marekani, ina maana kwamba bado safari ni ndefu kuendelea na vita. Au wewe kwako unaonaje vita bado vingali vingalipo? Maanake uh, tumeona mwaka umeenda wa pili, na walidhani Russia ilidhania kwamba ni kama vile walivyofanya Crimea pale chini, kunyakua eneo lile, lakini kwa sasa hivi Uh, baada ya kuungwa mkono sana uh, Ukraine na nchi zingine ni kumaanisha kwamba Russia walidhania kwamba watashinda, lakini sasa hiyo haionekani kuzoa ama kuzoa ile nafsi. Tumeona kwamba msaada ambayo Blinken ameahidi Ukraine hata imepita zaidi ya dola bilioni moja. Uh, unaona kama hatua hiyo itazua siasa za mgawanyiko hapa ndani ya Marekani, kwa kuwa kuna wale ambao wanasema kwamba ni wakati wa kuacha kusaidia Ukraine na kuna wale wangetaka msaada iongezwe. Je, hilo kwa siasa za ndani za Marekani, unaona kama uh, kuna adhari gani? Ni jambo ambalo litajichangia sana katika siasa haswa kwenye midahalo ambayo inayokuja, kwa sababu wengi wanasema ya kwamba zile pesa ni nyingi sana kupatiana kule nje, na ilihali deni ya taifa la Marekani na deni la taifa la Marekani kwamba ile juu zaidi. Kwa hivyo ikiwa wana madeni na badala ya kulipa lile deni, inaonekana ya kwamba ni kwenda kulipa ama kupatiana kusambaza misaada jambo lile linaweza kuwadhuru watu wengi. Unaona, kama ziara hii ya Blinken itakuwa na ushawishi wowote? wakati Blinken akiwa kule kwenye mkutano wa G20 New Delhi, India, bwana Biden anapokwenda kule India atakuwa na ushawishi ule pia wa kuweza kushawishi mataifa mengine yanayounga mkono NATO, ndiposa waweze kutoa misaada zaidi. Manake wanachokusudia ni kwamba hatutakubalia nchi moja kuivamia nchi nyingine ama kuikandamiza nchi nyingine lakini tukumbuke, bado huu ni mvuto wa vuta ni kuvute kati ya kati ya Marekani, China na pia Urusi. Manake katika ulimwengu wa siasa za, za biashara pale pia wanang'ang'ana pia. China inataka kuonyesha kwamba nasi tunaingia sasa katika usukani wa kutawala ulimwengu. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Timothy Sadera akizungumza nasi kutoka Atlanta, Georgia <tum> Ah, vitu vizito kabisa yana kambura pale, akiona fali ipupa mambo mazito mazito ndani ya kumekuu kumekucha, Afrika hapa Washington DC. Nakwambia mwenzangu VMJ anafurahia, ah, popote alipo pale, namwona tu anatabasamu ah, na basi ah, tuendelee na taarifa ambazo pia ni muhimu tufahamu mambo yanavyoendelea. Safi kabisa. Kamao ni kwamba vyama vya upinzani na wafuasi wao nchini Nigeria wamepinga uamuzi uliotolewa na mahakama ya uchaguzi kwa kukubaliana na ushindi wa Rais Bola Tinubu kwenye uchaguzi mkuu uliopita. Wapinzani wakuu wa Tinubu waliitaka mahakama kubadilisha matokeo ya uchaguzi huo wa Februari wakituhumu kulikuwa kwamba na dosari na wizi. Timothy Obiezu akiwa katika mji wa Abuja anaripoti kuwa uamuzi huo huenda ukazua maandamano nchini humo. Na hapa Harison Kamau mwenyewe anaisoma ripoti yake. Upinzani mkuu wa Bola Tinubu kwenye ushindi wa uchaguzi wa mwezi Februari ulitoka kwa wapinzani wake wakuu Atibu Abubakar wa Peoples Democratic Party au PDP na Peter Obi wa Labor Party. Vyama vyote viwili katika taarifa tofauti zilizotolewa Jumatano jioni vilipinga uamuzi wa mahakama ulioshikilia ushindi wa Tinubu. Chama cha Leba kilisema haki haikutendeka na kwamba majaji walivunja sheria ili kuhujumu uamuzi wa wananchi. Chama cha PDP kilikosoa uamuzi huo uliotolewa kwa msingi wa kiufundi na wala sio kwa kuzingatia ushahidi uliokuwepo na vipengele vya sheria. Wote Atiku na Obi walitaka ushindi wa Tinubu ubatilishwe, wakidai kuwa tume ya uchaguzi kwa makusudi ilitumia uwezo wake kutangaza ushindi wa chama tawala. Hata hivyo, jopo la majaji watano lilitupilia mbali malalamiko yao kwa misingi kwamba upinzani haukuwa na ushahidi wa kutosha kuunga mkono madai yao kwamba matokeo yalibadilishwa. Wanijeria kama vile Buchi Onel wamekuwa wakitoa maoni yao kuhusu uamuzi huo wa mahakama. Nimekasirishwa sana na uamuzi huo, na kama ilivyo hapa watu wengi wamekasirika pia. Unaweza kuona kwenye mitaa, unaona sherehe zozote? Hiyo ni ishara tosha kwamba watu hawajafurahia. Atiku na Obi walishika nafasi ya pili na, na ya tatu mtawaliwa kwenye uchaguzi wa Februari. Mahakama ya uchaguzi pia ilitupilia mbali tuhuma dhidi ya Tinubu kuwa alilipa dola elfu 460 kwa serikali ya Marekani kinyume cha sheria. Mahakama hiyo pia ilisema kwamba tume ya uchaguzi haikuwa na jukumu lolote kisheria la kutuma matokeo ya uchaguzi kwa njia ya kielektroniki kama ilivyodaiwa kwenye malalamiko yaliyowasilishwa na upinzani. Tinubu pamoja na chama chake tawala cha All Progressives Congress APC, walikaribisha uamuzi wa mahakama, huku wakiwasifu majaji kwa uadilifu wao. Felix Moka ni katibu mkuu wa chama tawala. Uh, ni dhahiri kwamba waliwasilisha kesi dhaifu mahakamani. Yeyote aliyesikiliza kwa makini uamuzi wa mahakama atagundua kwamba mahakama ilifanya kazi yake kikamilifu. Sisi ni nchi ya kidemokrasia na kila mmoja ana haki ya kupinga matokeo ya kesi kwa kuwa ni haki ya kikatiba. Wahusika wote wana haki ya kukata rufaa kwenye mahakama za juu nchini. Hapo Jumatano, wafuasi wa upinzani walikusanyika nje ya mahakama ya rufaa wakionya kuwa wangeanza maandamano ya barabarani iwapo uamuzi wa mahakama usingekuwa wa haki. James Mikel, mmoja wa waandamanaji, alisema kwamba tunaomba mahakama ifanye haki. Tunaomba isiwe demokrasia ndogo tuliyo nayo hapa nchini. Iwapo hilo litafanyika, mwisho wa siku kutakuwa na ghasia. Mimi nipo tayari kwa ghasia na wala siogopi, aliongeza. Tangu 1999 hakuna malalamiko ya uchaguzi yaliyofaulu mahakamani nchini Nigeria. Upinzani umesema kwamba utakata rufaa kwenye mahakama ya juu, wakati wengi wakisubiri kuona kama watafaulu. Tangu kufanyika mkutano wa nchi zinazounda BRICS huko Johannesburg, Afrika Kusini hivi karibuni, kumeendelea kuwepo na mitazamo mbalimbali ya wakazi wa Afrika ambao wanaonyesha kuwa na matumaini ya kuja au kufanikiwa bara hilo kimaendeleo, hasa katika nyanja za kiuchumi. Ni kufuatia jumuiya hiyo kupokea wanachama wengine sita, ikiwemo Ethiopia na Misri. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, amezungumza na baadhi yao na hapa wanaelezea kwenye VOA Mitaani. Uh, kwa jina ninaitwa Adinani Magingo. Uh, nionavyo mimi kuhusu swala, swala zima la jumuiya ya BRICS kwa nchi za Afrika ni fursa kwetu sisi ya kuongeza uwekezaji na soko la ajira katika nyanja tofauti tofauti, na vile vile sio mbaya kwa nchi zetu za Kiafrika kujiunga katika jumuiya hii, kwa sababu itapelekea katika kuinua uchumi na vilevile kuongeza chachu ya maendeleo katika jumuiya zetu au katika nchi zetu za Afrika na bara letu kwa ujumla. Mimi naona kwa nchi za Afrika kuungana na jumuiya ya BRICS kweli ni jambo nzuri ambalo litapelekea katika nchi zetu za Afrika kuwa katika hali iliyokuwa nzuri. Pia vile vile itaweza e, kuondoa changamoto katika fedha za kigeni. Tukiangalia katika upande wetu usaizi wa nchi zetu za Kiafrika, fedha za kigeni zimekuwa ni changamoto, bimaana kuipata dola saizi imekuwa ni mtihani sana na ukija kuangalia katika nchi zetu za Kiafrika, Mwenyezi Mungu ametujalia katika ardhi zetu kutuwekea rasilimali. Tuna rasilimali nyingi ambazo tukizalisha masisi, sisi kama sisi itatupelekea sisi kuzalisha na pia kufanyana biashara kuuziana sisi kwa sisi. Kwa hiyo tukingana na jumia banking, kiukweli tutaona manufaa yaliokuwa kuwa makubwa sana. kwa majina anaitwa Hamza Yahya Msangazi. Mtazamo wangu unaona kwamba nchi kadhaa za Kiarabu na Afrika kujiunga na BRICS. Hii inaweza eh, kutingisha kiasi fulani mahusiano yaliyopo kati yao na nchi za magharibi, hususani Marekani, lakini nafikiri sasa umefika wakati wa mataifa ya Kiafrika kuwa huru zaidi katika maamuzi yao ya kimaendeleo. Kwa majina yanaitwa Mohamed Othman Mohamed kwa mtazamo wangu naona nchi za Afrika kujiunga na jumuia ya BRICS ambayo hapo mwanzoni kulikuwa na nchi moja tu kutoka Afrika ambayo ni Afrika Kusini, na habari nzuri ni kuwa kuna nchi mbili za Kiafrika ambazo zitakuwa ni wanachama wapya katika jumuia hiyo ambayo ni nchi ya Ethiopia pamoja na nchi ya Misri. Na ni jambo zuri sana kwa sababu itasaidia kwenye kupunguza matatizo ya bei za bidhaa mbalimbali hapa Afrika kwa sababu nchi za Kiafrika kwa kipindi cha karibuni na kipindi cha nyuma, wamekuwa wakitegemea sana matumizi ya dola ya Kimarekani kwenye masuala ya ununuzi na masuala ya uuzaji wa bidhaa, na hivi kipindi cha karibuni kumekuwa kuna uhaba sana wa upatikanaji wa dola katika nchi nyingi sana za Kiafrika lakini kama kutakuwa kuna njia mbadala na njia nyingine ya ufanyaji wa biashara kutokana na fursa ambazo zitapatikana kwenye kujiunga na jumuiya ya BRICS, na hii itasaidia sana kwenye kurahisisha masuala ya manunuzi na masuala ya mauzaji ya bidhaa katika nchi za Kiafrika na pia itasaidia nchi za Kiafrika kuongezeka kiuchumi wake. Mimi kwa rai yangu, mimi kama mimi uh, kwamba ni jambo zuri na actually tumeshuhudia uh, hata attention ya Afrika uh, kwenye huo mkutano ambao ulifanyika hapa Jiskati huko South Africa. Kwa hiyo ni jambo zuri na kuna impact ambayo inaweza kupatikana hasa kwenye nchi za Afrika kwenye masuala ya kiuchumi, lakini pia kimiundombinu. Tunafahamu kwamba Afrika uh, most ya nchi nyingi za Afrika kwenye miundombinu bado hatuko sawa. Ya ukifuatilia nchi za Afrika Mashariki uh, lakini pia huko Magharibi ni nchi chache sana ambazo zimedevelop kwenye masuala ya miundo mbinu. Kwa hiyo hiyo BRICS inawezekana ni msaada mkubwa wa kukuza nchi zetu kiuchumi, lakini kimiundo mbinu, lakini pia kielimu. Ukiangalia nchi kwa mfano kama Russia ni nchi ambayo imedevelop vikubwa sana technologically, uh, lakini pia kwenye maswala mengine, maswala ya kilimo, mafuta. So tuna nchi za mafuta hapa Afrika so tutajifunza mengi kupitia Russia, lakini pia Brazil, tujifunza mengi kutoka Brazil lakini pia China, tunafahamu teknoloji wako juu sana kwa majina. Naitwa Muhammad Ali. Kwa mimi naona itasaidia hasa katika upande wa kukuza uzalishaji, itasaidia kukuza thamani ya bei zetu na pia itaimarisha mahusiano ya kiuchumi. Na hadi hapa, nikihitimisha maoni hayo tofauti ya wachangiaji kuhusu mkutano wa BRICS na matumaini walionayo kwa bara la Afrika kuja kunufaika kupitia jumuiya hiyo hasa baada ya nchi kadhaa kuendelea kuonyesha nia ya kujiunga. Shafi Mbinda, VOA Mita. Asanti sana Shafi Binda. Basi BMJ Muridi anatupa tu mtasari wa habari, tukielekea kukamilisha matangazo yetu. Kwa muktasari ni kwamba wanahabari watatu wamekamatwa nchini Ethiopia mwezi mmoja tangu serikali itangaze hali ya hatari mapema mwezi Agosti. Rais wa Marekani Joe Biden ameondoka hapa mjini Washington DC Alhamisi kuelekea kwa mkutano wa kilele wa G20 nchini India akitumai kutumia nafasi ya kutokuwepo kwa viongozi wa China na Russia ili kuimarisha ushawishi wa Marekani katika umoja huu ambao unaelezwa kwamba umegawika. Wachambuzi nchini Afrika Kusini wameshauri serikali kufanya jitihada za kutatua suala la mgao wa umeme ili kuepusha ajali za moto ambazo zinatokea mara kwa mara nchini kote. Na takriban raia 49 na wanajeshi 15 waliuawa nchini Mali siku ya Alhamisi wakati wanamgambo wa Kiislamu waliposhambulia kambi ya jeshi na chombo kimoja kaskazini mashariki mwa taifa hilo, serikali ya mpito ilisema. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, produsa wetu Dadi Balawe, jina langu Harison Kamau, na hewani nimeshirikiana na BMJ Murithi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.