Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari, ninawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Agosti 8 mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, bila kusahau Radio Citizen kule nchini Kenya, vilevile mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika matangazo yetu ya leo hii Ijumaa tutakuwa na mjadala wetu wa kila Ijumaa ama Live Talk ambapo tunazungumzia yaliyojiri katika mkutano wa jukwaa la mifumo ya chakula Afrika kwa mwaka huu wa 2023 uliofanyika jijini Dar es Salaam Tanzania, wiki hii. Na katika taarifa nyingine, watu wenye silaha walishambulia kijiji kimoja katika jimbo la Ituri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siku ya Alhamisi na kuwa takriban watu kumi na nane. Naam, basi hayo ni yale tu ambayo utakayosikia katika kipindi chetu cha leo hii tukiwa na Live Talk, lakini kwanza kabisa tuanze na habari za dunia. Hapa zinasomwa na Sunday Shomari. Watu wenye silaha walishambulia kijiji kimoja katika jimbo la Ituri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siku ya Alhamisi na kuwa takriban watu kumi na nane na kujeruhi wengine kumi na wawili. Afisa eneo hilo alisema, eneo hilo linakumbwa na maelfu ya makundi mchanganyiko yenye silaha na ghasia zimewalazimu milioni kukimbia makazi yao. Kanali Jean Sirosimba Bunga mtumizi eneo la Irumu ambako shambulio hilo lilitokea, alisema washambuliaji hao walichoma miili mitatu, lakini wengine 15 watazikwa. Tunasikitishwa na hali hii, alisema akiwalaumu wanamgambo wa eneo hilo kwa vifo visivyo vya lazima. Manusra Alain Kalito anasema watoto walikuwa ni miongoni mwa waathirika na baba yake alijeruhiwa vibaya. Uganda imetangaza kuwaua zaidi ya wanachama mia tano sitini wa kundi la waasi linaloshirikiana na kundi la Islamic State tangu ilipoanzisha operesheni dhidi yao Desemba 2021. Rais Yoweri Museveni alisema kundi linalopinga Kampala la Allied Democratic Forces ADF liko katika misitu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako linafanya mashambulizi ndani ya Kongo na Uganda. Baada ya kupata kibali cha Congo, wanajeshi wa Uganda walianzisha operesheni huko dhidi ya ADF wakitaka kuharibu kambi zao na kuua au kuwakamata wapiganaji wa kundi hilo. Hayawahi kuwa rahisi kwa viongozi wa mataifa yenye uchumi mkubwa duniani kufikia mwafaka, lakini vita vya Rusia kwa Ukraine vimeifanya hivi vigumu zaidi kwa mkutano wa kundi la nchi za G ishirini kufikia makubaliano ya maana mwaka huu. Waziri mkuu wa India Narendra Modi, mwenyeji wa mwaka huu wa mkutano huo, ameahidi Ukraine haitafunika mtazamo wake katika mahitaji kwa mataifa yanayoendelea katika kile kinachoitwa global south. Lakini vita vimeonekana kuwa vigumu kuvipuuza. Russia na China ambao zimekuwa muungaji mkono muhimu wa Moscow katika vita dhidi ya Ukraine zimezuia majaribio ya taarifa ya mwisho juu ya pingamizi kwa Ukraine. Kuhitimisha mkutano huo bila kutoa tamko kunaweza kusisitiza jinsi uhusiano mbaya ulivyo miongoni mwa mataifa makubwa duniani. Wanaharakati wanaotetea haki za mashoga siku ya Jumaa walikosoa tangazo la Umoja wa Ulaya wiki hii kwamba haitafuta ufadhili kwa Uganda kutokana na sheria kali dhidi ya wapenzi wa jinsi ya moja LGBTQ iliyopitishwa mwezi Mei. Katika taarifa iliyoandikwa kwa Bunge la Ulaya iliyotolewa Jumatano, kamishna wa ushirikiano wa kimataifa wa Ulaya Jutta Urpilainen alisema kusitisha misaada ya kifedha kwa Uganda kutokana na sheria hiyo ambayo inatoa adhabu ya kifo kwa baadhi ya vitendo vya ngono ya jinsia moja kutawanyima watu walio katika mazingira magumu misaada muhimu. Kutoshirikishwa na Umoja wa Ulaya pia kunaweza kusababisha mapengo ambayo yanaweza kujazwa na, na wadau wengine ambao hawana maadili kama ya Umoja wa Ulaya, aliongeza. Umoja wa Ulaya ni mmoja wa wafadhili wakubwa wa kubwa Uganda, wakifadhili miradi ya miundombinu, programu za afya na misaada ya chakula. Wanaharakati wa haki kutoka muungano wa Convening for Equality CFE walisema katika taarifa yao kwamba Msimamo wa Umoja wa Ulaya umeshindwa kuhakikisha kuwa fedha zake hazitaunga mkono hasia za ubaguzi dhidi ya jamii ya watu wa mapenzi ya jinsia moja. Umeendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shambulizi la kombora la Rasia lilipiga mji wa kati wa Ukraine wa Kyiv na kuwa afisa wa polisi na kujeruhi darzeni wengine. Waziri wa mambo ya ndani Ihor Klimenko alisema kriviri krivi ni mji aliozaliwa rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski. Wakati huo huo, jeshi la anga la Ukraine lilitungua ndege sizo na arobani kumi na sita kati ya ishirini za Shahid zilizotengenezwa Iran katika eneo la Odessa la Ukraine zilizorushwa kutoka Rasia mapema Ijumaa, kulingana na maafisa wa kijeshi. Hii ilikuwa mara ya tano wiki hii Odessa kulengwa, gavana wa mkoa Ole Kipar alisema kwenye programu ya ujumbe wa Telegram. Katika shambulio jingine, takriban watu watatu walijeruhiwa baada ya mgomo wa Rusia katika mji wa Sami kaskazini mashariki mwa Ukraine. Zelenski alivyopongeza vikosi vitatu vya jeshi Alhamisi kwa hatua aliyoita sahihi dhidi ya wanajeshi wa Rusia walioko mashariki na kusini mwa Ukraine kama sehemu ya uvamizi unaoendelea wa Kiev. Kikosi kimoja cha walinzi wa kitaifa kilikuwa kikipigana upande wa mashariki na viwili kusini, Zelenski alisema katika hotuba yake ya usiku kwa njia ya video na leo Ijumaa ni kumbukumbu kumbu ya kwanza ya kifo cha malkia Elizabeth ya Uingereza. Alifariki dunia mwaka mmoja uliopita katika jumba lake la Balmoro huko Scotland akiwa na umri wa miaka tisini na sita Mfalme Charles amesema yeye na mkewe Kamila watatumia siku hii kimya kimya katika ngome ya kifalme huko Scotland, katika kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa kifo cha hayati malkia na kuingia kwangu kwenye ufalme, tunakumbuka kwa upendo mkubwa maisha yake marefu, utumishi wa kujituma, na yote aliyokusudia kwa watu wengi, Mfalme Charles aliandika katika taarifa ya mtandaoni. Naam, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk ambapo huwa tunajadili masuala mengi tu yanayo uh, ikumba jamii yetu, lakini hii leo tutazungumzia eh, yaliyojiri katika mkutano wa jukwaa la mifumo ya chakula uh, kwa mwaka wa 2023 22 uliofanyika jijini Dar es Salaam wiki hii ambapo mengi yamejitokeza. Viongozi mbalimbali mbali wa mataifa ya Afrika walifika na kujadiliana katika ule ukumbi wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere pale jijini Dar es Salaam ili kujua mengi yaliyojiri, hali kadhalika kujadili masuala mapana tu ya kilimo na chakula. E, tunao wageni wetu hii leo, Dkt Semeni Ngozi ambaye ni mhadhiri na mtafiti katika masuala ya kilimo na biashara, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Hali kadhalika tunatarajia kuwa naye Ernest Mseri ambaye anatoka taasisi ya ANSAF inayojishughulisha na masuala ya kilimo, lakini vilevile tunaye Bi Zainab Athmani Mjega ambaye yeye anatokea kwenye kile e, chama cha wasafirishaji. Wasafirishaji nao wana sehemu kubwa katika e, kuendeleza kilimo halikadhalika chakula, a, kwa sababu wao ndio wadau wanaikitoa sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Hapa studio mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, nitakuwa na mwenzangu Sande Simba Shomari. E, akiwa leo ana furaha kwelikweli, amevaa jezi ya Tanzania na mi nitakuwa kwa ajili ya kufuzu kwa e, Tanzania Taifa Stars Afcon e, kuelekea kule Cote d'Ivoire, lakini hayo leo hatutayagusa, tunazungumzia masuala ya chakula na kilimo. Ni wakaribishe wageni wetu na moja kwa moja e, tukianza kwa kuangazia labda e, mkutano kwa kiujumla, Dkt. Semeni Ngozi, tukianza na wewe unadhani kile ambacho umekiona kama hitimisho la mkutano huu e, ambao umefanyika hapo jijini Dar es Salaam umeweza kuakisi kile ambacho nyinyi kama wadau nyinyi kama wataalam wahadhiri, e, wanazuoni ambao mnajua masuala haya meona, ya kilimo na biashara mmeona yamefikiwa au yale ambayo mnatamani kuona yakifanyika? Dkt. Semeni. asante sana ndugu mtangazaji kwa upande wangu mimi, ninavyoona, kwa sababu nimehudhuria mkutano, nimeona tumefanikiwa kusikia, kwa sababu ukiangalia mkutano ulikuwa una wadau wengi sana, kuanzia wakulima, wafanyabiashara, watafiti, hasa hasa vijana kwa hiyo ukiangalia kwa mapana zaidi tumewajumuisha watu muhimu sana katika minyororo tofauti ya thamani. Kwa hiyo kwa upande wangu unavyoona kwamba tumefikia, kwa sababu wadau ambao wanafanya shughuli za kilimo wote wamehudhuria. Hata kama ni mkulima alipo kule kijijini, lakini naye pia alipata nafasi kuhudhuria katika mkutano huu mkubwa ambao umefanyika hapa Dar es Salaam, ukijumuisha nchi mbalimbali katika bara la Afrika. Kwahiyo hata mkulima na yeye amepata kuona vitu gani vinaendelea, maswala ya utafiti, maswala ya masoko, maswala ya wafanyabiashara. Kwahiyo mimi kwa upande wangu naona kwamba tumefikia lengo. Asante sana uh, Daktari Semeni, uh, tukienda moja kwa moja kwenye masuala mengi mapana, labda tumwalike hapa Bi uh, Zaina uh, Athumani atueleze uh, wewe kama uh, mdau wa usafirishaji wa kilimo na kwa mazingira yalipo ya chakula na kilimo kiujumla, unadhani tuko wapi hivi sasa? Ni kile ambacho nyinyi wadau mnaona kwamba tupo katika sehemu nzuri? Habari za jioni, karibu sana. Habari hapa njema, japokuwa si hapa Washington DC ni mchana e, saa sita hivi inakwenda saa saba Kwa hiyo e, kwetu hapa okay, ni adhuhuri. Najua huko ni magharibi saa hizi, sawa. Mimi kwa jina naitwa Zainab Asmani Mjeja. Mimi ni mwakilishi wa chama cha wasafirishaji Tanzania, Tanzania Transport Association of Tanzania. Ndiyo. Sasa kwa sisi wasafirishaji kupitia hiyo African Food System Forum iliyofanyika sisi tunaona huko mbele yetu ni kuzuri, kwa sababu obviously hii suala la, la, la ukulima likiendelea vizuri na tukiitumia vizuri ardhi yetu, ukizingatia Tanzania tuna ardhi kubwa sana na bado still ina rutuba kubwa, kwa hiyo ni nafasi nzuri sisi tumepata Watanzania. Tujitahidi sana tujitahidi sana kutumia hiyo fursa. Kama ulivyomsikia mheshimiwa Ruto alivyoongea, alisema mi nawaidia tu kidogo siri, Tanzania mna eneo kubwa sana na bado ardhi yenu ni nzuri sana. Kwa hiyo nafikiri tukijipanga vizuri kwenye kilimo obviously, hata usafirishaji sisi tunaona tutanemeka, kwa haswa kusafirisha mazao yetu ndani ya ndani ya nchi na nje ya nchi. Kwa hiyo hili kwetu ni nzuri sana, na pia nampa mwe, na, na, na, na, na pongezi mheshimiwa Rais Dr. Samia Suluhu Hassan kwa hii programu wanayoendelea nayo ya BBT, Building a Better Tomorrow. So kwa vijana haswa wale walomaliza vyuo na nini, kutokutegemea tu ku ajira sasa, wajikite zaidi kwenye mambo ya kilimo, na tukizingatia kilimo ni uti wa mgongo wa taifa letu kwa hiyo mi nafikiri sisi wasafirishaji tutaneemeka zaidi, na tunaunga mkono na tuna- tunajitahidi tuonyeshe juhudi zaidi wa kutumia fursa hii. Bila shaka, nakushukuru sana Bi Zaina Thumani Mjenga. Ni Sande Shomari hapa. Kwa upande mwingine e, nirudi kwako Dkt Semeni Ngozi, pengine kwa utafiti ambao uliopo na hali kwa ujumla unavyoiona ya chakula na kilimo e, kwa Afrika ya Mashariki e, kwa ujumla ikoje kwa sasa wakati tuelekea katika mchakato huu wa mkutano huu ukifanyika? Asante sana ndugu mtangazaji. Tunapoangalia uh, katika nchi zote za Afrika Mashariki tuna upungufu wa chakula, kwa sababu ukiangalia sasa hivi bei za vyakula, kwa mfano bei ya mchele tunanunua kilo moja shilingi elfu tatu ya Tanzania kwa bei ya mchele imepanda. Na sasa hivi muda si mrefu wakulima wamevuna mpunga kwao, tulitegemea kwa kipindi hiki ambapo wakulima wameweza kuvuna mpunga bei ya mchele ipungue, lakini ukiangalia tunanunua kwa shilingi elfu tatu kwa kilo. Pia na uhakika hata nchi za karibu yetu kama Kenya, Uganda, kwa sababu wao hawalimi mpunga, kwa hiyo pia bei itakuwa ni kubwa kwa hali ya chakula haitoshelezi, lakini kwa upande mwingine pia ni fursa kwa wakulima, kwa sababu bei ni kubwa kwao. Mkulima ambaye alifanikiwa kulima akapata mpunga mwingi, kwa hiyo ana uhakika wa kupata pesa nyingi, kwa sababu bei ya chakula inaendelea kupa, kupanda, na pia hata kwenye uh, unga wa uh, mahindi pia bei yake ni kubwa kwao. Kwa upande mwingine mkulima wanafaidika, na pia wafanyabiashara, kwao pia ni fursa, lakini pia ni majanga kwa walaji wa, wa mchele um, lakini pia walaji wa ugali na la. Pengine daktari, ukiangalia hali ilivyo ni kwamba kuna majanga na kuna mafanikio kwa pande zote mbili, lakini pia kumeonekana kwamba kuna changamoto kwenye uzalishaji wa mazao hasa maeneo mengi ya Afrika ya Mashariki. Na kama unavyosema, uh, ilitajwa hapa na Zaina Rutu ametaja kuwepo kwa ardhi kubwa tu nini ambacho unakiona hapa katika hizi changamoto za uzalishaji wa, ma wa mazao ya chakula? Asante sana ndugu mtangazaji. Kama nilivyosema mwanzo, unaona majanga yakitokea, kunakuwa na faida, kunakuwa na hasara. Sasa inategemea wewe unachagua upande gani. Kama ukichagua upande wa hasara, kila siku utakuwa unajilaumu kama mkulima, ntalimaje hasara nimepata. Lakini kama ukienda kuchagua upande ambao ni faida, utafaidika Mweshimiwa Ruto, Rais wa Kenya, alivyosema kwamba ni kweli. Kwa mfano, Tanzania crops kutoka Tanzania sana sana, mchele na maindi tunauza Kenya. Kwa hiyo ni fursa kwa kama Watanzania, kama Waafrika tuchangamkie fursa, tusikae kila siku tukilaumu kwamba tuna majanga climate change. Climate change imekuja kukaa, haitoisha leo, haitaisha kesho. Inabidi sisi kama watafiti sisi kama wafanya biashara tuangalie njia ambazo tunaweza kuzitumia teknolojia za kisasa, mbegu za kisasa, lakini pia tukitumia teknolojia katika umwagiliaji, tunaweza tuka, tukazalisha mazao, tunaweza tukafanya you know, exportation ya mazao kwenda nchi za karibu, kwa mfano ya Tanzania, lakini pia nchi za mbali, kwa sababu katika kila nchi kuna nchi ambayo yenyewe ina ina uwezo mzuri, tunasema comparative advantage ya kuzalisha, kwa mfano mahindi au mpunga kwa Tanzania, lakini kuna nchi nyingine zenyewe hazina huo hazina hizo hali nzuri kwa ajili ya kuzalisha mpunga kwao. Kama utachukulia climate change kama ni ni uh, fursa kwako, utaenda vizuri, utapata faida. Hata pia wafanya biashara anaona sa hivi wanafurahi kwa sababu bei ya mchele imepanda, na huu ni mwezi wa tisa tu kwao, itafika shilingi ngapi tukifika Desemba? Kwa hiyo ni fursa ko tuchukulie climate change kama fursa, tuchukulie covid 19 kama fursa, badala ya kila siku kuwa tunalalamika kuna climate change kuna covid 19, kunac kuna war between Russia and Ukraine kwao. So, tuchukulie hizo changamoto kama fursa. Mwisho wa siku, watu wote ambao wanafanya kazi katika mnyororo wa thamani, tukia, tukianza na wakulima tukija wafanya biashara tukija pia uh, watu wengine ambao wanapeleka pembejeo kwa wakulima, kila mtu mwisho wa siku atafaidika kwa sababu mfanya biashara kwa mfano ni mtu muhimu sana yeye, yeah, yeah, kazi yake sasa ana connect wakulima anachukua mazao kwa wakulima, lakini pia anapeleka kwa, kwa, kwa walaji ambao wako mjini, kwa mfano Dar es Salaam. Hawana uwezo wa kulima kwao, wanategemea mazao kutoka vijijini kwao. Nani akaleta mazao kutoka vijijini? Sio mkulima, tunategemea wafanya biashara sasa waunganishe wakulima na walaji especially mjini. Kwao tunasema kwamba ni fursa, climate change ni fursa, vita ni fursa. Asante ah, sana Daktari eh, semeni kwa kuweka swala hilo eh, katika mtazamo huo. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Tafadhali tueleze eh, jina lako unapopiga simu na tusikie mchango ama maoni yako. Karibu eh, pila, pila saka. Mimi ni Josfat Ayora kutoka Tarbo, Kenya nashukuru kwa sababu ya mchango wa leo e, leo hii nafikiri e, mambo haya yanapoendelea kwa muswa juu ya ukulima na hasa mambo ya vyakula e, kwa uchumula, naomba kabisa wananchi tujaribu kutumia kitu kinaitwa opportunity. Kwa mfano kama nchi ya Kenya tuseme sasa kama ile niko nayo North Rift Kenya saizi tumepata mfua wa elimino. Che wewe, wewe mwananchi wa chini hapa. Che unatumia akili gani ili uweze kudhibiti mambo ya njaa, ama ili uweze kupata chakula, lazima saa hii kila mtu ajaribu kuweka vyakula mbadala. Kama hapo tunapanda mahindi, je, tutaongoja mahindi ma, ma, ma, peke yake mpaka mwaka tena uje tuweze kupanda mahindi? Hapana, wacha tutumie haya machi yenye yako, tupande viazi tamu, tupande maharawe ma, ma, ma, tupande yani, vyakula vingi mbadala ili pengine Tunapopata shida katika eh, mama, eh, ah, laini ya mahindi, ili tuwe tumepata kitu cha ja kuweza kutibiti njaa. Ninataka kusema kwa mfano, Tanzania ndio tunapata vitu vingi, tuseme nyanya, vitunguu. Kuna wakati ilifika, sijui nini mwe, nini ilikuwa inatokea juu ya kati ya Kenya na Tanzania, tulikosa vitunguu tulikosa vitunguu kabisa katika nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo nauliza viongozi wetu, tukishirikiana na wananchi, tujaribu kufundisha watu juu ya kutumia kitu kama maji kama maji hakuna, tuweze kupata mito yetu yenye iko nchi yetu ya Kenya mingi, pahali siko nyingi, tuweze kufundishana. Na nikimalizia, mambo ya shule kitambo, tulikuwa tunafanya kitu kinaitwa 4K club. Unapata wanafunzi wakati wako likisoni, nyumbani wako kwa masamba, vikundi vikundi, kwa kikifundisha tu ya ukulima. Mtu unapata anafuga kuku analima, ana, ana, ana, ana miwa analima mboga, anapofungua shule unapata hapo na kitu mfukoni. Kwa hivyo kilimo kikiwa tunakichukulia katika hii hali hata viongozi wetu watafurahia. Pia saka mpika eh, Josephat Ayora wa Taribo Kenya. Haya, asante ah, sana Josephat Ayora kutoka kule nchini Kenya. Uh, haya tumemsikia Josephat Ayora uh, labda sasa nirudi idi wataalam wetu hapa maswala ya chakula, mi mm -hmm. Nilikuwa na swali moja ambalo lingelielekeza kwa uh, Zaina Athmani kwa eh, sababu wao ni wadau hawa kamake daktari amezungumza kwamba kilimo ni fursa na kuna mkulima hapo, kuna mfanya biashara e, ambapo pengine Bizaina anaangukia hapa kwenye swala la, la, la biashara a, mazingira labda ya, ya biashara ya chakula kiujumla yakoje kwenye eneo la Afrika Mashariki, Bizaina labda ungetupa mwelekezo mwelekeo huo, tungeweza kuelewa hali halisi iko vipi? Na, naona simu ya Bi Zainab Athumani imeondoka e, hapo. Basi turejee kwa kwa daktari a, a, semeni mazingira kiujumla hivi sasa ya biashara hapo e, kwenye ukanda huo wa Afrika Mashariki biashara hii ya ma-ya ya kilimo e, chakula na kadhalika, mazingira yakoje? Asante ndugu mtangazaji, nachoweza kusema ni kwamba uh, mazingira ukiangalia kwa upande wa masoko Pansono, kwa mfano kwa sasa hivi masoko yapo, kwa wafanya biashara wanafanya biashara, wana export, sababu niko na um, nimekuwa nikisoma niki Kenya, um, um, Kenya kwa muda, kwa hiyo ninajua kwamba tuna export tukitoka TVET, tuna export mchele, tuna export mahindi kwenda Kenya, kwa sababu Kenya sana sana hawalimi mpunga, um, wao wanalima mahindi kuna hizo opportunity, kuna hizo fursa, lakini hatujajua mazingira mengine, kwa sababu unapofanya biashara unaweza kaa uko na soko, lakini kuna mazingira mengine especially ukiwa unafanya exportation. Unaona, unaweza ukabeba mzigo ukaenda uh, pale kwa mfano boda na Manga, ukakaa muda mrefu, mwisho wa siku mchele unaoza. Tunapozungumzia mazingira, tuna soko, lakini pia tuna mazingira mengine ambayo kama serikali pia inatakiwa ifanyie kazi kuweka mazingira vizuri, hata kama mwisho wa siku wafanyabiashara wakiamua sasa kusafirisha mazao kutoka Tanzania kwenda Kenya au kutoka Kenya kuja Tanzania, yale mazingira yayo mazuri, especially katika boda, kwa sababu kama jana Mheshimiwa Rais wa Kenya alituambia kwenye mkutano kwamba kuna kipindi kale boda na manga kulikuwa kuna shida, lakini sasa hivi mambo yako sawa. Tukitengeneza mazingira mazuri wote kwa pamoja katika katika huu mnyororo, katika hii sekta ya kilimo, that include government ya serikali na yenyewe uh, ifanye mambo yake kuweka mazingira vizuri kwa ajili ya wafanyabiashara kufanya biashara ya kilimo, lakini pia wakulima waone fursa waone masoko kwa sababu, kitu ambacho kwa mfano tukiangalia sasa hivi tunakuwa tunaweka uh, effort nyingi sana kuwafanya vijana waingie kwenye kilimo ambayo ni nzuri zaidi, lakini kuna vitu ambavyo tunatakiwa tuviangalia especially kwenye masoko, kwa sababu kijana yeye anataka pesa ko, akishaona kwamba kuna opportunity, kuna fursa kwamba akilima mahindi kuna soko akilima mpunga kuna soko la mchele nchini Kenya, na pia kuna mazingira ambayo serikali imeweka kwa yeye kuwezeshwa kusafirisha mchele wake kwenda Kenya, kwa akifika namanga manga, na hapotezi muda mara moja tu ashaingia kwa sababu kuna one stop border. kwa hiyo akifika tu pale wanafanya nyaraka, anaweka export permit, anaweka phyto sanitary certificate, then anavuka kwenda kwenye boda ya Kenya. Kule pia wanamfanyia vitu vyake, anaondoka. Kwa hiyo kukiwa kuna mazingira ambayo ni mazuri ma, mazingira ambayo wezeshi ya kumfanyisha kijana sasa havukiwe kwenye kilimo, hiyo itatusaidia kwanza, uh, kuondoa tatizo la la ajira, kwa sababu sahizi pia sisi tisa, tunafundisha lakini wanafunzi wakishamaliza hatujui wanaenda, kwa sababu serikali haiwezi kuchukua wanafunzi wote kwa ajira, lakini si, a hata private sector haiwezi kuajiri watu wote kwao. Tunataka wanafunzi tunawafundisha mambo ya ujasiriamali, mambo ya innovation, mwisho wa siku wao kama wanafunzi wajiajiri, lakini tuwawekee mazingira mazuri io, kuwatafutia masoko niyapo, lakini, masoko yapo lakini tuweke vitu ambavyo vinawezesha kufanya masoko yafikike. Uh, especially na vijana wetu ambao so sasa hivi mwamko ni mkubwa, wanaingia kwenye kilimo, kuna teknolojia, kuna mambo ya BBT. Kwa hiyo tukiwawezesha kwenye masoko, kila kitu kitakuwa sawa, kwa sababu watapata faida, watapata pesa, na kijana anataka pesa ili maisha yawe mazuri, anunue gari, ajenge ya nyumba na vitu kama hivyo. Asante uh, sana daktari Semeni kwa kueleza hayo, na hivi sasa tumepata bahati eh, ya kuwa na Ernest Mseri. Karibu sana maanake mawasiliano yalikuwa yanatuikimbiza Ernest. Eh, labda kwa kuanza tu wewe, maanake mjadala tumesongea sogea tu mbele kidogo, tunajua wewe ni mdau eh, katika masuala haya ya kilimo. Kwa tathmini yako, uh, unadhani tuko wapi kama eneo zima la Afrika Mashariki au Afrika kiujumla? Asante uh, sana ndugu uh, mtangazaji. Mimi naitwa Honest Mseri ni mkurugenzi mtendaji wa jukwaa la wadau wa kilimo wasio wa kiserikali nchini Tanzania, na tumemaliza mkutano mkubwa wa kilimo uh, barani uh, Afrika hapa Tanzania, na mojawapo ya takwimu ambayo imetoka ni kuhusiana na uh, upatikanaji wa chakula au hali ya kilimo barani Afrika, na tumepata kusikia kwamba kwa sasa hali ilivyo ni kwamba kati ya watu watano barani Afrika, mmoja ana changamoto ya njaa na takriban watu milioni ishirini na, na mbili bado wana changamoto ya, ya, ya kupata chakula. Kwa hiyo hiyo, uh, ni takwimu kwa, kwa, kwa upande wa bara la Afrika, lakini ukija ukiangalia pia Afrika Mashariki kwa baadhi ya nchi kwa sababu tunajua kuna baadhi ya nchi kama Sudani ya Kusini kumekuwa na vita, na hii imezorotesha ime, ime pia hali ya usalama wa chakula vile vile na shughuli za kilimo, lakini pia nchi nyingine kama Ethiopia na Kenya ambapo kulikuwa pia na, na changamoto ya mabadiliko ya tabi ya tabia ya nchi pia zimeleta changamoto ya upatikanaji wa chakula. Tanzania pia kama kawaida tumeendelea kuwa na upatikanaji wa chakula wa, wa, wa kuridhisha, ingawa pia tuna changamoto za za za za za za, za mabadiliko ya tabia nchi tulikuwa nayo pia kama nchi nyingine, lakini tunaweza kusema kwamba changamoto kubwa ambayo tunayo ni ile marginal, uh, au au au surplus ambayo tunazalisha sio kubwa sana kuwezesha kuweza kufanya biashara comfortable na mataifa mengine ambayo yanatuzunguka uh, hapa Afrika. Kwa hiyo kwa ujumla ukiangalia uh, status ya, ya, ya kilimo, changamoto kubwa imeendelea kuwa ni mabadiliko uh, ni, ni, ni, ni, ya tabia nchi lakini changamoto nyingine kubwa ambayo imetukumba hasa baada ya uviko kumi na tisa na sasa hivi tunavyoona kwamba pia kumekuwa na changamoto ya upatikanaji wa dola, inakuwa ni upatikanaji wa pembejeo za kilimo, kwa sababu asilimia kubwa pia pembejeo za kilimo kwa mfano mbolea huwa tunaagiza kutoka nje, na tumeona nchini Tanzania kwa mfano serikali imeamua kuweka ruzuku. Natambua pia Kenya waliweka ruzuku pia kwenye kwenye kwenye mbolea, na hii imesababisha ime, ime angalau kupunguza makali Uh, ya upatikanaji wa wa, wa wa mbolea lakini pia vivyo hivyo hata mbegu pia zinaendelea no. kupanda bei uh, kutokana na, na changamoto ambazo nimezitaja awali. Asante sana uh, Honest Mseri. E, asante kwa sasa, maanake mjadala bado mrefu tu na muda tunao wa kutosha, lakini kwa hivi sasa tuanze kukamilisha sehemu hii e, ambapo mlikuwa mkitusikiliza kupitia kwa njia ya redio, na tushukuru sana kwa wasikilizaji wetu popote pale mnapotusikiliza kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Diligongo likuwa na mwenzangu Sandey Simba Shomari. Kwa wale ambao mpo nasi kwa njia ya mtandao e, hivi punde tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya mjadala wetu leo kutoka hapa Washington DC. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa hii leo, tukiwa tunazungumzia yale ambayo yamejiri e, katika jukwaa la mifumo ya chakula Afrika uliofanyika jijini Dar es Salaam Tanzania wiki hii, ambapo vilevile vile, tunaangazia kwa upana e, hali ya chakula na kilimo e, sekta hii ambayo bado inaelezwa kwamba haijatumika ama haijafanywa katika namna ambayo inahitajika. Katika e, kujadili hili, tunaye Dkt Semeni Ngozi ambaye ni mhadhiri mtafiti katika masuala ya kilimo e, na biashara, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Tunaye Bwana Honest Mseri ambaye amejiunga nasi, yeye mdau wa kilimo E, vilevile tunaye Zainab Athmani Mjega ambaye yeye ni mwakilishi wa chama cha wasafirishaji e, mazao ya kilimo hapo e, nchini Tanzania. Tunawakaribisha tena na tuendelee na mjadala wetu. Bi Zainab, wakati ume, simu yako imekatika. Nilikuwa na swali ambalo nilikuwa nataka nielekeze kwako, na hasa nilikuwa nataka kujua hali ya biashara kiujumla e, e, kwa sababu mazao mengi unakuta wakati mwingine inaelezwa kwamba mazingira ya usafirishaji si mazuri sana ya kufanya haya mazao yeah, yafike kwa wakati katika masoko, na wakati mwingine unakuta mazao yanafika yakiwa tayari yameshaharibika, uh, na pengine yeah, mfanyabiashara huyu anakuwa amepoteza ile e, ule mtaji um, um, i, tunasema hasara yeah. Nini ambacho kinasababisha hizi changamoto zote ambazo zinagubika hii sekta? changamoto ambazo tulikuwa tunazipata huko nyuma, nakiri kwamba kwenye, haswa kwenye mipaka kulikuwa kuna mambo ambayo yalikuwa si mazuri sana na sio rafiki kibiashara, hasa wasafirishaji wa mazao kupeleka nchi jirani kama Kenya. Lakini Mama Samia alivyoingia tu madarakani, mara moja alikwenda jirani na aliongea na majirani, na tukaona hali hiyo imebadilika mara moja. Kwa hiyo tunashukuru toka pale, kwa kweli biashara zinaenda vizuri, magari hayakai kama vile alivyokuwa anakaa mwanzoni. Na hata kama ulimsikia mheshimiwa Ruto tena alizungumzia hilo swala, akasema anamshukuru mama, amejitahidi sana, ule ucheleweshaji wa, wa mipakani kidogo sasa hivi umepungua kwa kiasi kikubwa, na amesema tutumie boda kama daraja na isiwe kizuizi sasa hili linakuwa zaidi kwa wale watendaji na kila kitu mama alishatoa maagizo ma, ma, kwamba kwa sababu sasa hivi ukiona ni nani nani boda kwa hiyo ni gari ikipita huku kama document ziko vizuri na kila kitu kwa hiyo gari inapita bila matatizo yote lakini hapo hapo uangalie kuna wale watu wengine wafanyabiashara wanakuwa si waaminifu sana kiivo unakuta mtu anataka kupita kiujanja ujanja au vipi ndio inapelekea saa ingine kukwama mpakani, lakini otherwise sasa hivi mipaka, mambo yako vizuri na wafanyabiashara wanafanya vizuri. Kwa hiyo hatuna tatizo la hivyo la kuchelewesha mizigo tena nani hiyo mipakani. Lakini kwa suala la kilimo, mimi ningependa kutoa wito kwa vijana ambao hawa sasa hivi ambao wanatayarishwa kwa kilimo cha, cha umwagiliaji na kila kitu mimi ningependelea, Tanzania inayo opportunity kubwa sana kwa swala la kilimo. Tungejitahidi na tungeweza kuilisha Afrika nzima au zaidi ya Afrika, lakini tu kama tungeweza kutumia hiyo nafasi vizuri. Na haswa wakati tunapolima hayo mazao yetu, basi tuyabadilishe, tuya kwa mfano mahindi tuyafanye tuya, yawe unga, kwa hiyo tunayaongezea thamani. Nafikiri hicho ndo kikuwa kingekuwa kitu cha cha msingi zaidi kwa hawa vijana wanaoingia kwenye kwenye kilimo. Tufanye kilimo cha kisasa na tuache kulalamika kufanya nini? Kwa hiyo tutumie kilimo cha kisasa, hiyo climate change itaendelea kuwepo. Kwa hiyo sisi tuangalie fursa zilizoko. Tanzania ina nafasi kubwa sana ya kulisha Afrika. Kwa hiyo natoa wito kwa vijana, tujitahidi. Kilimo ndio uti wa mgongo wa taifa letu. Asante sana uh, bi Zainab, lakini bado nina swali kuelekea kwako, kwa sababu uh, wiki hii tulikuwa na ripoti moja ambayo mwenzangu alifanya bmj Muridhi aliangazia namna ambavyo nyinyi wasafirishaji labda mpo, uh, mnatumia kwa namna gani teknolojia kwa ajili ya kuhakikisha kwamba mnasafirisha baadhi ya mazao ambayo huwa yanaharibika kwa wakati fulani. Je, mnadhani mmefikia kiwango ambacho nyinyi wenyewe mngependa kuwa nacho cha teknolojia za kisasa katika usafirishaji wa mazao ambayo hasa huwa yanaharibika pengine yakiwa njiani? Ni mara chache ma mazao kuharibika, lakini ukiangalia kwa hali ya hewa sidhani kama ina ina ina athari kubwa ti hivyo, labda kwa vyombo vyenyewe. Kwa hiyo kwa, kwa sisi wasafirishaji, sasa hivi kila mtu anajitahidi kuweka fliti mpya, magari yawe mazuri, kwa hiyo kiasi cha kwamba kwa mfano kutoka Dar la es Salaam labda kuja Arusha au kwenda Nairobi, basi hatumia ta siku moja na nusu au siku mbili. Kwa hiyo sidhani kama nani mzigo uh, utakuwa umeharibika otherwise. Kama tunaangalia vitunguu vingi vinavyotoka, kuna sehemu moja inaitwa Mang'ola huku Karatu, inatoka Mang'ola inakwenda Nairobi. Obviously kama ni gari tunatumia sasa hivi, tunashukuru alhamdulillahi, magari ni mazuri. Kwa hiyo kutoka Mang'ola kwenda Namanga na kufika Nairobi almost ni siku moja, ikiwa pale clearance iko sawasawa. Kwa hiyo kwa swala hilo la uharibifu ni baadhi tu labda ya watu ambao vyombo vyao vinakuwa bado haviko vizuri na hawako efficient. Asante sana kwa hayo uh, honest mseri tuji kwako. Tunafahamu kwamba kuna tafiti mbalimbali hata mbali, wadau wenyewe wengine wanaeleza kwamba bado kuna kama ukakasi fulani kwa vijana e, kujiingiza kwenye kilimo na si tu chanzo ikawa labda ki, ni, ni, ni, ni mtaji e, au uelewa. Kuna ile hali ya kwamba wanasema kilimo sio kama jambo vizuri, yani mtu kijana hawezi kuwa e, na fahari ya kusema kwamba mimi ni mkulima. Tatizo ni nini hapa honestly? Asante sana mtangazaji. Um, jana <clears throat> wakati tulikuwa tuna sesheni moja ya kuzungumza namna tunaweza kuwaingiza vijana kwenye kwenye kilimo, nilipata bahati ya kuwa na mratibu wa BBT huu, uh, mpango wa serikali wa kuwaingiza vijana kwenye kilimo, na nikawauliza swali moja tu kwamba, mlivyotangaza nafasi ya vijana kufanya application kwa BBT, mlipata vijana wangapi? Jibu ni kwamba vijana wengi sana walitamani kuingia kwenye BT na ambao walichaguliwa ni asilimia ndogo sana ya wale ambao waliweza kuwa wameomba. No, kumradhi, naona uh, laini yake ya simu imekatika hapa. Uh, kwa hiyo tuendelea kumtafuta uh, labda uh, kwa mtazamo huu ni geukia kidogo kwa Dkt. Semeni Ngozi E, ukiwa ni mtaalam wa masuala haya lakini pia e, tunafahamu swala so zima la uzalishaji chakula limekuwa na changamoto, na hivi karibuni tusikika e, rais wa Tanzania Samia Suluhu akisema kwamba Tanzania na akiba ya tani laki mbili hadi laki mbili na nusu na serikali ya nchi hiyo akasema ina mpango wa kumwaga fedha zaidi kununua chakula na kutaka hifadhi ya chakula iwe laki tano kwa mwaka ambao unaanza na kuwaonya hawakulima pengine kuomba wasiuze mazao nje na serikali ina mpango wa kununua. Alisema hayo akinukuu gazeti la Mwananchi. Pengine e, kunapokuwa na hali kama hii kibiashara, kiupande wa kilimo ina maana gani? Asante sana ndugu mtangazaji. Uh, tukiangalia kwa upande wa uchumi au uh, kwa upande wa kilimo biashara au uh, kwa upande wa masoko, kwa sababu tunapozungumzia masoko kwamba tunasema uh, kwa upande wa utaalamu tusiingilie masoko, masoko yafanye kazi yenyewe, kwa sababu kwa upande wa masoko tuna oe za demand na supply. Kwa hiyo hizo sasa zikibalance ndo tunapata bei ya vyakula. Kwa hiyo kuna moda, lakini government inaweza ikafanya interventions kama ikiona kwamba tuna uh, upungufu wa chakula, kunakuwa na intervention kama hizo kwa ajili ya kunusuru hali ya usalama wa chakula. Uh, katika nchi hiyo husika, lakini kwa upande mwingine, kwa wafanya biashara watakuwa sasa wao wanaona kwamba vile uh, wamenyimwa haki, kwa sababu wao walikuwa wanategemea kwamba wangesafirisha wange, kwa sababu wanaposafirisha huko bei nzuri kuliko wangeuza wange hapa ndani, kwa sababu ndani pia wanaouza ni wengi ukikompea na wale ambao wana uwezo wafanya biashara wa kusafirisha, kwa mfano unga wa mahindi kwenda Kenya. Kwa hiyo hapo kunakuwa na ukakasi lakini kwa upande mwingine lazima watu wapate chakula, kwa upande mwingine lazima bei ya chakula iwe chini ili watu wale. Kwa hiyo kuna ukakasi fulani hapo, ndugu mtangazaji. Bila shaka eh, hiyo ndiyo mambo ya biashara na kilimo. Pengine eh, tukirudi kwako, naona alikuwa anaendelea kueleza jambo, labda ungeendelea na kile ambacho kuwa unakieleza naona, Nadu kuna tatizo kwenye lani ya simu ya mm. tunakupata tukua tukupate n, sasa nafikiri tunakupata tena, Bwana Mseri, endelea. Yes, nafikiri katika mazingira yale ya kuwa na mradi wa BBT tumeona kwamba vijana wengi walipata kuamka kuweza kuomba ile nafasi ya kuwa sehemu ya program. Kuna mambo machache ambayo nataka ni... kwanza huwa nina, nina, ninaanza kujiuliza ni kweli vijana hawapendi kuingia kwenye kilimo? Uh, ili ni swali ambalo wengi tumekuwa tuki, tuki, tukipenda kwenda kwenye, kwenye majibu rahisi kwamba vijana hawapendi kilimo, lakini mi nasema sio kweli. Lakini swala la pili ni kwamba je, ni kweli kila kijana lazima aingie kwenye kilimo? Jibu pia ni hapana, siamini kwamba lazima kila kijana aingie kwenye kilimo lakini naamini kuna vijana wengi wangependa kuingia kwenye kilimo, lakini kuna changamoto ambazo zinawazuia kuingia kwenye kilimo. Ili vijana kweli waweze kuingia kwenye kilimo, siamini kwamba wanabidi waingie kwenye kile kilimo cha kufa na kupona, kama kitu cha zamani kwamba walime sehemu ndogo, wapate ma ma mazao machache. Naamini vijana watakuwa waingie kwenye kilimo cha kibiashara, na ili uweze kufanya kilimo cha kibiashara, kuna mambo muhimu lazima uweze kuyapata. Swala so, la kwanza ni ardhi. Lazima vijana waweze kupata ardhi, na ndipo hasa kwenye mradi wa Bibitiki swala ambalo linawavutia vijana, kwa sababu baada ya kupata mafunzo ya BBT kila vijana aliahidiwa kwamba atapata atapata anzi. Lakini swala la pili ni swala la mtaji. Hakuna kijana anaingia kwenye kilimo bila kupata mtaji, na tukumbuke pia, kilimo cha kibiashara kinahitaji mtaji ambao ni kidogo ni mkubwa. Na kila mmoja anajua pia kwamba kilimo kina kina riski, unaweza ukaingiza kilimo, lakini pia usiweze kuvuna. Kwa hiyo hakuna mtu ambaye kwanza ana mtaji ambao anaweza akauingiza ambao ndo huo huo ili usiweze kumletea haya matokeo. Lakini la tatu, upatikanaji wa huduma za ugani, upatikanaji wa pembejeo, na la nne ambalo ni kubwa zaidi ni upatikanaji wa masoko. Kwa hiyo raia ambao nataka kuitoa ni kwamba kama serikali zetu zitaweza kuweka mazingira wezeshi, kuja na programu ambao zita, zita, zita, zita, zitatua changamoto ambao zinawazuia vijana kuingia kwenye kilimo, basi tutaacha kuwa na kulalamika kwamba vijana hawapendi kilimo. Naamini kabisa kwamba vijana tu mazingira, mazingira ambao ni wezeshi na hatuna haja ya kuendelea kuimba kwamba tunataka tuaingize vijana kwenye kwenye kilimo. Tufanye kwa vitendo, tuweze kuweka programs, tuweze kuweka mazingira ambayo atawavutia vijana kuingia kwenye kilimo. Na ili kuweza ku scale up hizi hizi initiative, lazima tuweze kuwa na partnership kati ya serikali, sekta binafsi na wadau kuhakikisha kwamba vijana wanapoingia kwenye kilimo, kilimo inakuwa ni biashara ambayo inaweza kuinua maisha ya Watanzania, maisha ya Waafrika, lakini pia maisha ya vijana ambao wanategemea pia kupitia kitu kilimo waweze kulisha familia, kupitia kilimo waweze kupeleka watoto shule, kupitia kilimo waweze kupata mahitaji yao ambayo pia ni ya muhimu na ya msingi zaidi. Asante ah sana ah. Shukran sana Bwana Honest Mseri. Sasa nikigeukia kwa upande wa swala zima la eh, upatikanaji wa ardhi, eneo linatajwa la Afrika kwamba ni kubwa kweli kweli, idi na linaweza kuzalisha kiasi kikubwa sana hata kuuza katika maeneo mengi ya dunia lakini hatujaona hili likitokea hasa katika swala zima la chakula. Tunaambiwa bado kuna utegemezi wa chakula katika bara hili la Afrika. Sasa yote haya yanakuja kutokana na nini? Eh, nianze na wewe Zaina Mjenga mm, msafirishaji, umesafiri maeneo mengi sana, umejionea yeah. Vipi, kwa nini yeah, mpaka yeah. Sasa hatujaona kwamba bara la Afrika ndilo linalouza chakula maeneo mengine Uh, ni kwa vile unajua wasomi wa wote vijana waliokuwa wanasoma, kila mtu alikuwa anakimbilia ajira ya ofisini. Lakini baada sasa ya kupewa motisha na nini, tuwarudishe kwenye kilimo, bado tunalo eneo kubwa sana la kulima. Kwa hiyo watu wote wakijikita kwenye kilimo, nafikiri uwezekano wa kulisha hata Afrika nzima, Tanzania tutaweza, na bado still tuna eneo kubwa sana, na rutuba ni nzuri sana kwa ardhi ya Tanzania ni vijana wajitolee kwa dhati kuingia kwenye kilimo na kilimo kiwe cha kisasa, na pia taasisi za fedha zi-ziwezi kuwawezesha kwa mitaji na kila kitu. Kwa ardhi hiyo haina tatizo. Na pengine uh, pengine wataalamu wengine mtachangia hapa. Tulishuhudia idi mambo yaliyotokea Ukraine vita vya Ukraine, mm. kukosekana kwa nafaka kukawa ni jambo zito kweli kweli kwa bara lote karibu la Afrika. Sasa unajiuliza nini nini kilichotokea hapa, kwa nini tena hawa Waafrika ambao wana uwezo wana ardhi wana kila kitu? Labda d Semeni Ngozi, unaweza ukachangia hapa kidogo, ikawaje tena wao ndio wanategemea kuletewa na watu wengine nafaka? Asante uh, sana ndugu mtangazaji. kama uh, alivyosemwa kwamba ndiyo, kwa mfano Tanzania tuko na ardhi ya kutosha, lakini tunapozungumzia kilimo kwanza, hatuzungumzie tu ardhi. Kuna vitu vingi ambavyo mtu anavifanya ili mwisho wa siku aweze kupata mazao. Unahitaji uwe na mbegu za kisasa, unahitaji uwe. Kwa mfano hapa Tanzania tunategemea sana kilimo cha mvua. Kama mvua kama tuko na, na na changamoto au na tuseme na climate crisis, kwa hiyo hatuna uwezo sasa wa kuzalisha, kwa sababu kwanza hatujajiandaa Uh, in terms of, uh, having uh, irrigation you know, technologies kwa hiyo hiko ni, ni changamoto sana sana, kwa sababu unaweza kuwa na ardhi lakini kama hauna mbegu bora, kama hauna teknolojia za kufanya wewe sasa umwagilia ili uweze kulima kwa kwa msimu wote, pia hiyo ni tatizo. Ndio maana kwamba tunasema tuko na landi lakini hatuwezi kujilisha hata sisi wenyewe kwa sababu hatuna hizo teknolojia na ukiongelea mambo ya ya vita sasa ya Ukraine na Russia, hiyo pia tuliathirika, tuli sana kwa upande wa wa, wa wa negative tulipata sana mapigo, bei ya mafuta, bei ya unga angano ulienda juu sana, kwa sababu tu tulikuwa tunategemea uh, kuagiza kutoka Russia na kutoka Ukraine. Kwa hiyo sisi wenyewe hatukuwa tumejipanga, na pia kitu ingine, kwa sababu tulikuwa tunategemea tunaweza tu tukapata, yaani kwamba Ukraine ipo hapo, tutapata tu kutoka Ukraine tutapata tu kutoka Russia, kwa hatukujipanga uh, kuona kwamba ikitokea hivi ikitokea climate change ikitokea vita tutafanyaje? Tuta kwa sababu most of the time uh, tulikuwa hatulimi sana sunflower hapa Tanzania, tulikuwa hatulimi sana ngano uh, ukiangalia miaka ya nyuma tulikuwa tuna mashamba ya ngano, lakini hapa katikati tukawa kama vile ngano sio so, uh, sio zao la muhimu sana. Kwa hiyo tume- tumeachana tume na ngano unategemea tuta import kwa hiyo tulipopata ile shock sasa ya vita ya Ukraine na Russia hiyo sasa tuka tukawa tuko shock. Na ndo maana tunasema kwamba baadaye sasa ya kuwa kuna akti kutokana na kitu ni bora tukajipanga, kwa sababu kama sahivi tunajua kuna climate crisis. kwahiyo tujipange sasa, kama tunajua kwamba covid nineteen, tunasema imeisha, lakini hatuwezi kujua enda kaja janga jingine pia likaja. kwahiyo tunatakiwa tujipange, ili tuone sasa tunawezaje kuzalisha sisi kama sisi ndani na pia kwa watafiti. Namshukuru na sana Rais Samia kwa sababu sasa hivi bajeti imeongezwa ya utafiti. Kwao watafiti tutakuwa na uwezo sana sasa wa waku, waku, kufanya utafiti, ili tuje na mbegu ambazo ni bora zaidi, wakulima wetu waweze kufanyaje, kutumia mbegu ambazo ni bora, lakini pia tuweze kufanya investment katika mambo ya irrigation, kwa sababu climate change ipo, ni real ipo na itaendelea kuwepo, lakini tunatakiwa sasa tujue kwamba tutaishi nayo vipi, tuitumie kama fursa pia kwa upande mwingine um, uh, b alisema kwamba vijana wanatakiwa waingie kwenye kilimo, lakini pia na, na uh, mchangiaji mwingine pia alisema, lakini mimi naona kwamba kijana ndio aingie kwenye kilimo, lakini sio kila kijana aingie kwenye kwenye uzalishaji, kwa sababu unavyozungumzia kilimo au mnyororo wa thamani au mnyororo wa mazao tuna washirika wa wengi sana. Kuna mkulima mwenyewe, kuna wafanyabiashara, lakini pia kuna wasimitaji. Vijana naweza aangalie sehemu gani kuna fursa. Mimi siwezi kulima, kwa sababu kilimo na mimi sitoweza. Kwa mfano labda baadaye sasa mimi kulima, niingie kwenye sehemu nyingine labda ya kuongeza thamani. Kwa hiyo nitakuwa nanunua Naongeza thamani then nafanyaje? Napeleka Kenya, napeleka Uganda. Tuangalie fursa zilizomo kwenye, uh, mnyororo mzima, kuanzia kwenye uzalishaji, kuanzia wanaouza pembejeo, kuanzia wanaofanya value addition na kuanzia pia wasafirishaji. Tukifanya hivyo kila mtu atakuwa anapenda kilimo, lakini pia kitu kingine ni kuanzia kwenye masoko. So, tunataka kilimo kiwe kilimo biashara hmm. Tufanye farming as a business. Lakini tuanzie masokoni ili tujue kitu gani kinahitajika, kwa sababu ukilima tu kimazoea mwisho wa siku kwa mfano kwenye uh, kwenye zao la viazi. Viazi yenyewe ina viazi vya aina vingi. Kuna viazi vya chipsi, kuna viazi vya kuchemsha, kuna viazi vya kutengeneza kaukau. Kwa hiyo kau. -kau. kwa wewe, wewe kama wewe mkulima ambao unaingia kama kijana, unatakiwa ujue soko lako, mimi ninatargeti soko gani? Na targeti wauza chipsi au na targeti watu wengine? Then unaenda unalima kutokana na soko linavyohitaji. Kwa hiyo tukianzia sokoni, kila kitu kianzie sokoni, ndio maana tunaita kilimo biashara. Anza sokoni, ifanya utafiti, alafu unakuja unazalisha una, una, una, una kile ambacho kina bila shaka asante Nasha, kwa sana, sana Dkt Semeni, asante sana Dkt uh, Ngozi. Basi hapo hapo, endelea uh, kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kitangaza kutoka Washington DC, kipindi Live Talk na moja kwa moja. Basi kutoka kwa wachambuzi wetu, tunakwenda kwenye maoni yako wewe msikilizaji uliotuma kwenye mtandao wetu wa Facebook moja kwa moja. Idi, tunaanzia wapi? Tunaanza naye, huyu ni Cosmas Sen, anasema yuko Mpui, Momba, Songwe, Tanzania. Anasema bado kuna changamoto ya wakulima, kwani miundo mbinu si rafiki kwa wakulima. Naye Hamisi Mangati Mnyeusi, anajiita balozi wa Wagogo kule Dodoma, anasema tunawafuatilia kwa makini, lakini mjala huu serikali za nchi nyingi bado hazina malengo makubwa juu ya chakula. Hivyo basi mkutano huu hautafikia malengo kwa sababu ya migogoro. Huyu hapa ni David Sechenga, anasema anatokea kule Wagum e, anasema Muheza, Tanga. Jukwaa la mifuko ya chakula Afrika ni jukwaa lililowarudisha vijana shambani, kwa kuwa vijana akimtazamo, tumeona kama shughuli za kilimo si mateso haya. kutoka kaskazini kwake, Golgota Magabe anasema mimi sidhani kama kutakuwa na faida yoyote bana, mkutano huu unatumia gharama kubwa sana na unaonufaika ni viongozi tu waliohudhuria kwa kula na kunywa haya. <laughs> Watu wanaeleza hayo. Sasa tuje kwa bwana uh, Honest, ili utueleze yale ambayo kwa wewe unayaona una, una, una, una manake eh, tumezungumza mambo mengi sana, juhudi zipi unadhani zinapaswa kufanyika kuondoa hali ya utegemezi wa chakula na kukuza kilimo kuwa sekta inayoongeza pato la taifa la haya mataifa ya, ya Afrika. Tumegusia haya, lakini unaweza ukatupa dondoo zile ambazo unaona kabisa kama wewe eh, mdau unaona ni suluhisho kwa kuelekea kufanikisha hili? Asante sana uh, uh, mchangiaji aliopita pia naona ameagusia mambo mengi sana, na niseme tu kwa mfano kwa Tanzania kwa sasa tunaona uh, serikali imeanza na kuongeza bajeti uh, kwenye sekta ya kilimo uh, kiukweli, sekta ya kilimo ni sekta ambayo imekuwa ikipata bajeti ndogo sana kwa miaka na miaka na miaka, licha ya kwamba marais kupitia makubaliano pendekeza kwamba angalau kila nchi iwekeze asilimia kumi ya bajeti kwenye kilimo, lakini ni nadra sana kuona tunafika asilimia hata tatu. Kwa hiyo bajeti ambayo inakwenda kwenye kilimo imekuwa ni, ni, ni ndogo sana, lakini pia hata ile ambayo inapelekwa kwenye kilimo uaji wake umekuwa ni changamoto kweli, kwa sababu unakuta uh, baada ya mwaka wa fedha kuisha, unakuta zile fedha angalau za maendeleo, unakuta kama zimepelekwa sana hata asilimia hamsini, wakati mwingine zinakuwa hazifiki. Kwa hiyo la kwanza ambalo tunapenda kutoa rai, tunapenda kuona uh, utashi wa kisiasa wa kuendeleza kilimo kwa kutenga bajeti ya kilimo angalau asilimia kumi ya bajeti zetu ziende kwenye kwenye kilimo, lakini la pili ni kuangalia changamoto halisi za wakulima, na tulifanya hapa sensa ya kilimo nchini Tanzania, na wakulima walipatwa kuulizwa changamoto kubwa ambazo wanazo, na wakulima wa Tanzania walisema changamoto ya ukubwa na mabadiliko ya tabia nchi. Lazima tuonyeshe kwa vitendo tuna tuna tunapigana mabadiliko ya tabia nchi kwa kuwekeza fedha za kutosha wanaweza kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi, na hii tunaweza kuionyesha kwa kuweka fedha nyingi zaidi kwenye kuendeleza miundombinu ya umwagiliaji, lakini pia kuweka unafuu katika uingizwaji wa teknolojia na ubunifu wa teknolojia za umwagiliaji ambao zitasababisha wakulima wetu waweze kufanya kilimo hata pale mvua zinapokuwa zinapungua, lakini pia kulima wakati wote. Kwa hiyo hii ni sehemu ya pili, na Tanzania tunaweza tukaangalia kitakwimu tunaona kwamba kwa miaka hii miwili uh, katika sekta ya kilimo bajeti ya ya ya, ya kwenda kwenye kwenye umwagiliaji imeongezeka maradufu. Aa, na sahivi tunazungumzia kwamba kwa mwaka huu kwa mfano tuna zaidi ya uh, shilingi bilioni mia tatu sitini uh, ambazo zimekwenda kwenye kwenye kwenye miundo mbinu ya umwagiliaji na tumeona pia hata kwenye kwenye kwenye huu mkutano wa Uh, wa, wa, wa, wa, wa, wa, mifumo ya chakula tulimsikia uh, Waziri wa Kilimo wa Tanzania Hussein Bashe ameweza pia kusaini mkataba mkubwa na Benki ya Dunia wa mkopo wa kuweza kuwekeza kwenye miundombinu ya umwagiliaji. Rai yetu kama wadau tunapenda kuona hizi fedha kwanza zikitolewa kwa wakati, lakini pili zikitumika kwa uaminifu mkubwa kuweza kuleta mapinduzi ya, ya, kweli kwenye sekta ya kilimo. Kwa sababu kwa mfano huu wa, wa Benki ya Dunia ni mkopo ambao Tanzania tutaulipa. Kwa hiyo tunapenda tuna, tuna kuona kwamba kwa kuna uwajibikaji, lakini na uwazi kwenye kutumia hizi fedha zinaweza kuleta mabadiliko kwenye kwenye kilimo cha umwagiliaji. Lakini eneo lingine ambalo nafikiri pia ni muhimu zaidi aa, ni kwenye upotevu wa mazao Tanzania. Tuliweza kutengeneza mkakati wa kupoteza mazao mengi sana baada ya kuvuna, asilimia thelathini na zaidi kwenye mazao ya nafaka, lakini kwenye mboga mboga na matunda upotevu ni mkubwa zaidi. Ukienda kwenye maziwa, upotevu pia ni mkubwa zaidi. Kwao tunapenda kuona serikali pia ikiwekeza katika hili eneo, kuleta teknolojia za uhifadhi wa mazao, lakini pia kuwasaidia vijana kuweza kuongeza thamani kwenye, kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye mazao ya kwetu. Kwa hiyo nafikiri hii inaweza ikasaidia. Na Tanzania naona tuna tuna tuna, tuna, tuna mkakati wa kuweza ku, ku, kuongeza uwezo wa kuhifadhi nashaka mpaka tani milioni tatu ifikako mwaka elfu mbili uwekezaji ni muhimu. Nafikiri kwamba serikali ina ina, ina nafasi kubwa ya kuweza kulifanya hili likaweza likaweza kupatikana, lakini cha mwisho ambacho nilikuwa nafikiria ni, ni naweza nikachangia ni kwamba ni, ni kwenye ushiriki wa vijana aa. Vijana ni nguvu kazi kubwa sana ambayo tunayo, kwa mfano Tanzania wastani wa miaka Tanzania ni, ni, ni, ni miaka kumi na nane. Ukiangalia wastani wa miaka Afrika ni miaka ishirini oh, unaona kwamba kwanza Afrika ni bara ambalo watu wake ni wengi, ni vijana. Lakini pia ukiangalia Tanzania ni nchi ambayo watu wake wengi ni vijana. Kwa hiyo uh, vijana ni rasilimali ambayo tunayo kubwa sana na vijana wengi sasa hivi Uh, wanafanya shughuli nyingine kuendesha bodaboda. Vijana wengi kiukweli wanafanya shughuli nyingine za kuweza kubeti kwenye mipira, na wengi hawataki kuingia kwenye kilimo. Kwa hiyo tuendelee kuja na mikakati na mipango kama biki, ili tuweze kuwavutia vijana, wakaona tija kwenye kilimo, tukawatumia kwa ajili ya kuweza kuongeza uzalishaji, na pia tuendelee kuboresha mazingira ya kifera Uh, miundo mbinu ili basi kufanya kilimo kiweze kuwa na tija, na wale ambao wanafanya kilimo basi wakapate faida kutokana na jitihada zao. Asante sana, asante sana. Naona na muda unakimbia kwelikweli. Sande, Shomari, labda tu hitimishe, eh, hitimishe, hitimishe. labda tukija uh, kwako, Bi Zaina, uh, nini ambacho unaona kifanyike ili kuweka ma, mazingira mazuri ya kilimo chakula, hata sekta yenu ifanyike uh, vizuri zaidi Mi nafikiri ni tukiangalia kwenye elimu, alafu mitaji, mitaji manake wale wawezeshwe wa wakulima, manake sasa hivi hatuwezi kutegemea kilimo cha chaku-cha mvua tena, inabidi tufanye irrigation kwa hiyo, na pembejeo, pembejeo zimekuwa ni gharama kubwa sana. Kwa hiyo unakuta wakulima wanashindwa ku- kuminti zile zile quality kama mbegu, vifaa, mbolea na kila kitu. Vitu vyote hivyo vikitizamwa viwe kwa urahisi zaidi, na mkulima akawa anavipata kwa urahisi zaidi, mi nafikiri ingekuwa bora zaidi, kwa hiyo kilimo kingekuwa vizu, kiko vizuri zaidi yes. Na pia vijana wafundishwe wa, wa, wa jinsi ya kuongeza thamani. Kwa hiyo taasisi za kifedha za nini zote wangejikita kwenye suala hilo, ifanywe kama, kama ni kama mkakati kilimo, mkakati umeshaelewa, kuwawezesha kwa, kwenye financial kwenye kila kitu tutegemee tu mvua asante. Sana, asante sana Bizaina. Labda tuje kwako Daktari uh, Semeni Ngozi, tuna dakika chache, labda uhitimishe sasa wewe kama uh, mtaalamu, mwanazuoni, nini unaona kifanyike kuweka mazingira ma mazuri. Asante sana ndugu uh, mtangazaji, mimi ninachoona kwa upande wangu sana sana tuangalie mambo ya masoko, kwa sababu tukianza tukia, kwenye masoko kila kitu kitaenda kita sawa, kwa sababu ndiyo tunafanya uh, interventions. Lakini kama mwisho wa siku, kwa sababu interventions zina kikomo, kuna muda ukifika, tuna, tunaishia hapo kwao. Tunataka sasa hizi uh, interventions zikiisha, vijana waendelee kuwa wakulima. Kwa hiyo mwisho wa siku, baada ya interventions, kila mtu anaondoka. Kwa hiyo tuwatengenezee mazingira ili mwisho wa siku vijana wenyewe waingie kwenye kilimo naam bila asante uh, sana uh, daktari uh, Semeni uh, Ngozi kwa kuhitimisha hayo na hapa basi tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kumbuka tulikuwa na wageni wetu Honest Mseri uh, daktari Semeni Ngozi na bi Zaina Athmani mjega ambao wamejadili kwa kina kabisa suala letu hili la leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Sandey Shomari kutoka hapa Washington DC. Tunasema shukran kwa kuwa nasi.