Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ujambo wa msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangazia ziara ya kushtukiza ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken nchini Ukraine na kile ambacho kinatarajiwa kujitokeza katika ziara hiyo ambapo Marekani ikitarajiwa kuongeza msaada zaidi kwa taifa hilo la Ukraine. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia eh, hali ambayo raia wa Kenya imewashtukiza kwa kile kinachotajwa kuwa aina mpya ya dawa za kulevya ambazo eh, zimekuwa zikitumiwa na vijana na kuwafanya kulegea na kuduaa. Nini kinaendelea nchini humo? Basi ungana nami katika matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninayekukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Ukraine ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken aliwasili Kiev Jumatano ikiwa ni safari yake ya tatu au ya nne hivi katika mji mkuu wa Ukraine tangu kuanza kwa uvamizi kamili wa Russia, akitaka kuunga mkono maradufu uungwaji mkono wa Marekani kwa mashambulizi ya Kiev na kufanya kesi ya kisiasa kurejea huku Marekani ambapo inahitaji kutoa milioni ya dola zaidi kusaidia kumshinda rais wa Russia Vladimir Putin na kampeni yake. Ziara hii inafanyika wakati ambapo bado mazungumzo yanaendelea baina ya mpatanishi rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, pamoja na Rusia juu ya uh, ule mpango wa kusafirisha nafaka ya Ukraine kupitia bahari ya Black Sea, ambapo hapo jana tulisikia kwamba uh, nafaka kadhaa zitavushwa kwenda katika mataifa sita ya Afrika, licha ya kwamba ule mpango kamili wa una mrefu wa moja kwa moja ukiwa bado haujajulikana hatima yake. Lakini ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani Antony Blinken inakuja wakati mashambulizi ya Ukraini yakielekea katika uh, mwezi wake wa nne huku viongozi wa kisiasa na kijeshi mjini Kyiv wakizungumzia mafanikio ya hivi majuzi, hasa kusini mwa nchi hiyo, kufuatia wasiwasi unaoongezeka wa msukumo wa pamoja katika uwanja wa vita ambapo umeshindwa kuleta matokeo. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani anatarajia kutangaza zaidi ya bilioni kama ufadhili wa ziada kwa juhudi ya vita ya Kivu, wakati serikali ya Rais Jo Biden inaandaa mapambano ya kisiasa kupata pesa zaidi kutoka kwa bunge. Kuwasili kwa Blinken huko Kivu uh, kunakuja chini ya mwezi mmoja baada ya Rais Jo Biden kuomba zaidi ya dola bilioni ishirini na nne kusaidia Ukraine kuishinda Russia. Kwani kura zingine zinaonyesha uungwaji mkono wa umma wa Marekani kwa ufadhili unaendelea kupungua. Ziara hii itasaidia utawala wa rais Joe Biden kutoa eh hoja kwa msaada huo unaoendelea kwa watu wa Marekani. Afisa mkuu wa Marekani alisema, kituo cha kwanza cha Blinken siku ya Jumatano kilikuwa makaburi ya kijeshi, ambapo aliweka shada la maua kwa heshima ya wanajeshi waliopoteza maisha nchini Ukraine. Baadaye anapangwa kukutana na viongozi wengine tusikie ripoti hii ambayo inasomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduwimana juu ya ziara hii, alafu tukirejea tuangalie swala hili kwa kina zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwasili mjini Kiv kwa ziara ambayo haikutangazwa Jumatano, saa chache baada ya Rusia kufanya shambulio lake la kwanza la kombora ndani ya wiki moja dhidi ya mji mkuu wa Ukrain. Alikutana na waziri wa mambo ya nje Dimitro Kuleba na anatarajiwa kukutana na rais Volodimir Zelenski na waziri mkuu Denis Shimihal kujadili yanayoendelea na juhudi za kujenga upya nchi. Now, uh, siku zote hujisikia vizuri na kwa kweli inatia moyo kuwepo na kurejea Ukraine. Hii ni sasa mara ya nne nimekuwa Ukraine tangu uvamizi wa Russia mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kila wakati ninapokuwa hapa ninavutiwa na ujasiri wa ajabu na ushujaa wa watu wa Ukraine na vikosi vya Ukraine pamoja na uongozi wa Ukraine. Ziara ya Blinken ililenga kutathmini mashambulizi ya Ukraine ya miezi mitatu na kama ishara ya uungwaji mkono wa Marekani kwa juhudi za Kiiv za kuwafukuza wanajeshi wa, wa Kremlin baada ya miezi 19 ya vita huku kukiwa na wasiwasi miongoni mwa baadhi ya washirika wa, wa Magharibi juu ya kasi ya maendeleo. Kulingana na maafisa wa Marekani, Blinken pia alitarajiwa kutangaza zaidi ya dola bilioni moja katika ufadhili mpya wa Marekani kwa Ukraine. Asante sana Patrick Ndwimana kwa kueleza haya yote juu ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken nchini moja kwa moja hapa kwenye laini ya simu tunaye Profesa Fulbert na Mwamba. Profesa Fulbert na Mwamba, labda ziara hii unaweza kutueleza ni ya mafanikio zaidi kwa Ukraine au la, na lipi hasa ambalo unaliona linakwenda kufanikisha? Itasaidia Ukraine sana sana kwa njia mbili. La kwanza ni kuwa upande wa zana za vita, Ukraine haijapata zana za kutosha ambazo ilikuwa ni ahadi kutoka kwa mataifa ya Magharibi. E, upande wa Marekani msaada umefika lakini una ulikuwa unakuja kwa mwendo wa polepole la pole. Pili, Ukraine ilipofanya mashambulizi, ilipoanzisha mashambulizi miezi miwili kama ilivyotoka, ilikuwa na lengo la pasua jeshi la Urusi liwe vipande viwili, halafu ndivyo ikabiliane na upande mmoja. Vile uh, inavyoonekana ndivyo mashambulizi ya Ukraine yanapenya, lakini hayajapenya ya vile walivyopanga. Kwa hivyo inataka w wa wawape ahadi yao ndipo Ukraine waone kuwa mashambulizi yao yatabahatika ya, yata vile walivyotarajia, na wadadisi wa mambo wanaeleza kwamba hii ziara yake vilevile ina nia eh, ya kutoa ushawishi ndani ya Marekani kwamba serikali ya Marekani bunge lile lazima lipitishe msaada zaidi kwa ajili ya kusaidia eh, Ukraine. Je, kwa ziara hii unadhani anaweza akabadilisha mawazo ya baadhi ya wale ambao wamekuwa na ukakasi fulani hivi juu ya msaada wa Marekani kwa Ukraine. Ndio kuna mgawanyiko kwanza katika chama cha Demokrat na pia kuna mgawanyiko katika chama cha Republican, lakini Republican wanasema kuwa hawaoni kama serikali ya Biden inapatia usaidizi wa kutosha, kwa hiyo wanasema uh, uh, kura inapofika wamtoe Biden waweke, warudishe Trump atasaidia Ukraine zaidi. Ukweli ni kwamba uh, serikali ya Republican haikuwa inasaidia Ukraine, ni kama ilikuwa inaegemea Urusi kidogo, kwa hivyo ndio itasaidia kisiasa kuwa je, serikali ya Marekani inaongea na lugha gani? Na je, chama cha Demokrat na uongozi wa White House wanaongea lugha moja, wanasema ujumbe mmoja, wanaongea kwa sauti moja? Kwa hivyo hii ni lazima iwe inaonekana, Profesa. Vilevile tunaliona hili swala uh, linafanyika ikiwa ni takriban mwezi mmoja toka Rais Joe Biden aombe dola bilioni ishirini na nne zaidi za kusaidia Ukraini kupambana na Rusia. Kwa ziara hii inaweza ikaweka mazingira mema zaidi kwa msaada zaidi wa Marekani kwenda Ukraine, itasaidia e, sana sababu itaonekana kiwaziwazi na kinagaubaga kuwa Marekani Uh, upande wa uh, waziri wake wa mambo ya kigeni na upande wa jeshi la Marekani kuwa wana wana mpango mmoja. Wakienda kwa jumba bunge la Congress, wataonyesha kuwa hawana tashwishi yoyote wala sitasita katika kuiunga Ukraine mkono. Blinken anatarajiwa pia kutangaza msaada zaidi. Huu msaada tutarajie kuwa msaada wa namna gani, Profesa? Msaada ni kuwa wakati huu okay, e, e, sababu ambayo Ukraine ilitaka ipasue vipande viwili, jeshi la Urusi ipasue, yani ilitaka asue penye katikati na iache njia ya kuingiza vifaru na pia makombora, na kama haiwezi kutoboa uh, katikati ya jeshi la Urusi, uh, hivi vifaru na makombora haviwezi kuingia. Lakini wakati huu vile wanavyokaribia kufika lengo lao wanatarajia kuwa wakimaliza tu hivi uh, na kuweko njia katikati kati ya mrengo miwili kati ya jeshi la Urusi, kuwa sasa vifaru vikiingia pale katikati, vifaru vidogo ama vikiingia katikati kati, inaweza kulisukuma sasa jeshi la Urusi kutoka upande moja halafu ndivyo walete makombora na kulisukuma jeshi la Urusi. Na ikumbukwe kuwa wanajaribu kufanya wakati huu, wakati lile jeshi la mahuluki waliokuwa kule kuwa wamesonga na wanasukumwa nyuma na serikali ya Urusi, kuwa ni lazima waifanye wa muda, ni sahihi. Kama hawafanyi wakati huu hawatapata fursa hiyo tena, lakini kuna suala ambalo pengine dunia inaona kama vile hii vita Marekani yeitaka zaidi kwa ziara hii, huoni kwamba inaendelea kusisitiza? Maanake wadau wengine si kwamba wamekuwa mstari wa mbele kama ilivyo Marekani. Siwezi nikasema vile Marekani lazima isukume, sababu kuna shida mbili hapa. Joe Biden hataki kuonekana kuwa anaikabili Urusi mbele kwa mbele. Kwa hivyo njia tu ya Marekani ndiyo kukabiliana na Urusi ni kuwa kama wakiweza kupata matokeo mazuri kutoka kwa jeshi la Ukraine ambayo litakuwa linapigana kwa, kwa binafsi ya Marekani. Tuje kwenye suala lingine ambalo uh, limeendelea wiki hii. Kuna utata bado juu ya ule mpango wa kusafirishwa kwa nafaka ya Ukraine kwenye bahari ya eh, Black Sea ambapo rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekuwa mstari wa mbele zaidi katika kuhakikisha kwamba mpango huu unafanyika. Tena hapo jana tumesikia Rusia iko tayari kupeleka eh, nafaka kwa mataifa sita ya Afrika, lakini ule mpango madhubuti wa moja kwa moja bado una hali fulani ya utata. Je, kwa ziara hii maanake, Rusia imeweka bayana kwamba mataifa ya magharibi lazima vilevile yaondoe baadhi ya vikwazo kwa nafaka na nishati ya Rusia kuweza kufika sehemu nyingine. Kwa ziara hii inaweza ikalegeza au inaweza ikafanya mambo yakawa magumu zaidi kwa mpango huu wa chakula, ambao kwa kweli usipofanyika unatishia hali ya usalama wa chakula ulimwenguni. Sasa nchi za Afrika zinatumiwa kama uwanja wa mchezo. Nikisema uwanja wa mchezo, kuwa nafaka kupelekwa Afrika ndio itasemekana kwa ndio itasemekana kuwa ndio ndilo jambo la ana. Lakini ukweli ni kuwa katika bahari la Black Sea, kila mmoja anahitaji meli zake kuwa mbele, na Ukraine inaogopa ukifungua njia na Russia, ndivyo itarudisha zana zake manuari zake kwenye sehemu karibu na Ukraine. Nao Russia inaona pia, mkisema mnafungulia Ukraine kupitisha meli za nafaka hapo napo na, Ukraine itaweza kuweka manuari mpya kukabiliana na Urusi. Na nchi za Afrika kusema kweli ndivyo zahitaji misaada upande wa lakini sasa muda umefika wa nchi za Afrika kujitegemea upande wa nafaka, na pia nchi za Afrika wangechukua fursa hii kuuza gesi ambayo ilikuwa inatoka Ukraine na Russia, ni kutumia Europa kununua gesi za Afrika. Kwa hivyo nchi za Afrika hapa zinatumiwa kama uwanja wa michezo, na mchezo mkubwa si upeleka usafirishaji wa nafaka, bali ni kupata nafasi ya manowari za nchi hizo mbili kabiliana. Asante sana Profesa Fulbert Namwamba kwa kueleza hayo yote. Basi hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tutaelekea kule nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo raia wa taifa hilo wameshtushwa na kile kinachotajwa kuwa aina mpya ya dawa za kulevya kwa jina la fentanyl, ambayo sasa inatumiwa na vijana na kuwafanya kulegea na kuduaa. Katika matangazo haya leo hii tunaangazia hatua ya ambayo inatarajiwa kufanyika hapo kesho, ambapo shirika la Nakada linatarajiwa kuzindua ripoti ya uchunguzi kuhusu uwepo wa aina hii ya mihadarati. Colin Adede na Amina Chombo, wakiwa katika studio zetu za Mombasa, wanatuletea zaidi. Asante sana wenzetu. Maafisa wa serikali ya Kenya wamelalamikia matumizi ya dawa za kulevya hatari kwa vijana, licha ya kampeni dhidi ya mihadarati inayoongozwa na mashirika ya dini yale ya kijamii na pia serikali. Mapema wiki hii, gavana wa jimbo la Mombasa Abdul Somad Sherif Nasir amejitokeza na katika vyombo vya habari kuelezea masikitiko yake huku shirika la kukabiliana na dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia nchini Kenya na kada likitarajiwa kutoa ripoti ya uchunguzi kuhusu uwezekano wa kuwepo aina mpya ya dawa za kulevya kwa jina fentanyl. Dawa hiyo aina ya fentanyl humfanya mtumiaji kulegea na ripoti ya shirika la afya ulimwenguni likionyesha kuwa vijana ndio walio hatarini zaidi katika kutumia dawa za kulevya na pia huathiriwa zaidi na ugonjwa wa utumizi wa dawa katika maeneo kadhaa ulimwenguni, Afrika ikiwa na asilimia sabini ya watu wanaopata matibabu dhidi ya dawa za kulevya wengi wakiwa chini ya miaka thelathini na tano. Hapa nchini Kenya, ripoti iliyozinduliwa mwezi Mei mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu na mamlaka ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na kada inaonyesha kuwa zaidi ya wakenya milioni tatu wanatumia mihadarati na cha kutamausha zaidi ni kuwa watoto wenye umri wa kati ya miaka sita na minane wamejifunza uh, unywaji pombe na utumizi wa dawa za kulevya vilevile vile. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa eneo la magharibi mwa Kenya inayoongoza kwa matumizi ya pombe na dawa za kulevya kwa asilimia ishirini na tatu nukta nane huku eneo la pwani ya Kenya likiwa na asilimia kumi na tatu nukta tisa ya wale wanaotumia dawa hizo za kulevya. Katika ripoti hiyo vilevile inaonyesha kuwa utumizi wa dawa visivyo katika maduka ya madawa yani, mtu kwenda dukani kununua dawa bila kupewa karatasi ya daktari imekuwa moja ya tatizo ambalo linadhuru uh, Wakenya, ambapo mmoja kati ya Wakenya mia tano kati ya miaka kumi na tano hadi stini na tano wanatumia dawa bila kutumia karatasi ya daktari. Ripoti hiyo vilevile ilionyesha vile kuwa mmoja kati wa uh, ya Wakenya uh, kumi na tano kati ya umri huo wa miaka kumi na tano hadi stini na tano wanatumia madawa tofauti tofauti ya mchanganyiko mojawapo ikiwa ni hiyo dawa ambayo imetajwa kwamba huenda ikawa miongoni mwa madawa ambayo yanatumika humu nchini Kenya. Tunazungumza na Farida Rashid ambaye ni naibu mwenyekiti wa kitaifa wa shirika la Community Anti-Drug Coalition linalofadhiliwa na Marekani katika shughuli ya kuwasaidia vijana kujinasua kutokana na kadhia hii. Farida, nini kinayosukuma vijana kuingilia tatizo hili licha ya msukumo mkubwa sana kuwaondoa huko? Vijana wetu wanapenda starehe nyingi, wanapenda kuiga, lakini kitu ambacho kinatisikitisha zaidi ni wazazi na jamii, lazima wachukue maanani sana kushirikiana, kujua hili shughuli ya kuwatoa kwa hao vijana kwa mihadharati kwanasua. Wengi wanaingia kwa bahati mbaya, labda wame, wamekosa kazi ama wani bahati mbaya, kwa sababu ya peer pressure. Wengine wanaingia kwa sababu ya kuiga na, ku, na kupata company ambapo inawaangusha zaidi. Kupitia shirika lako la Community Anti-Drug Coalition, ni nini hasa ambacho mnafanya ili kuzuia uh, vijana hawa kujiingiza katika dawa? Sisi tunahakikisha yule ambaye hajaingia asiingie na yule ambaye ameingia Tunamtaka akumnasua at, na namna ya kumnasua ni sisi, tunafanya training, tunaenda tuna shule zote tunashughulisha vijana, tunatoa awareness kila mahali, tunatafuta tunatafuta youth leaders youth uh, ambao wako wako na vikundi. Ni Farida Rashid ambaye yeye ni naibu mwenyekiti wa shirika lisilo la serikali la Community Anti-Drug Coalition, Kenya linalofadhiliwa na Marekani. Hapa tumepata fursa ya kuzungumza na Taib Abdurahman ambaye yeye ni mkurugenzi wa shirika la Richard Center Trust shirika ambalo linakabiliana na dawa za kulevya kwa kuwasaidia ama kuwatibu wale ambao wameathirika na dawa hizo. Swali so, letu la kwanza ni kwamba viongozi nchini Kenya wanalalamika kwamba vijana wameingilia matumizi ya dawa za kulevya, licha ya kwamba kuna mashirika kama yako ambayo yanawasaidia, kuna idara ya serikali ambazo zinapiga vita swala hili na hata pia msukumo wa dini. Kwa nini? Naam, nafikiri uh, moja katika tatizo ambalo liko katika Kenya yetu ni kuwa, moja ni tatizo la madawa kulevya ambalo tunaliona kila siku, lakini katika ile goodwill, na ile uelewezi na kutua kitu ya kueleza na kuweza kujua tatizo la madawa kulevya tuko nalo bado hatujalipata kulifahamu kuwa watumizi wanataka tiba, watumizi wanataka njia mbadala ya kuweza kujinasua na kurudi katika ile hali yao ya kawaida na kweli nao tatizo kama hili ambalo sasa Kenya nzima linaonekana katika kaunti nyingi sana ambazo zimejitokeza na zimepata tatizo kama hili la na utumizi wa madawa kule, na kweli umetugusia nukta kubwa sana, ambao unasema viongozi wanasema wanalalamika, lakini hawajaiona ile ile shida ambalo liko mashinani huko, ambalo tunalipata kila siku kulingania na kuweza kufikia na kuwapatia njia mbadala wale jamii waweze kurudi katika ile hali ya kawaida. Gavana wa Mombasa amelalamika akisema kwamba vijana wengi Wakiislamu wameingilia hiyo. Licha ya kuwepo na uwepo mkubwa wa dini, mashirika haya yanashindwa kutekeleza kazi yake. Naam, mimi labda naweza kusema tofauti kidogo, ambapo kweli tuna mashirika ya kidini, tuna jamii ambayo tunaishi nao lakini ile hali ngumu ambayo jamii inapitia na yule mtumizi wa madawa ya kulevya, na ile familia ambayo inaishi naye pamoja, kama nilivyonukuu awali kusema, tatizo kama hili liko lakini wengi tumelipigia jicho la mbali ama kutoliangalia kwa sababu gani? La watu ni la watu wale, ama mashirika wale wawezi kuna watu takriban na elfu kumi. Shirika moja ama mawili yataweza kufanya kazi gani? Misikiti chache ambazo ziko, ambazo ziko department zote za ambazo zafanya kazi, tukiweza kuwa tume- ino fikra ino imeoana kwa kila mmoja, kutakuwa na, na, na, na tija nzuri sana baadaye ukishirikiana na, na shirika la nakada likifanya uchunguzi kuhusiana uwepo wa aina mpya ya dawa kulevya kuwepo nchini Kenya licha ya zile ambazo tumezizoea kama pombe, bangi na hata heroin na kokaini. Ripoti hii inatarajiwa kutoka uh, siku ya Alhamisi. Je, kuna uwezekano kawa kumeingia dawa mpya mbali na zile ambazo zimezoeleka? Naam, hiyo ndo wasiwasi wetu mkubwa damina, ambapo tunaangazia masala kama haya. Bado tunangojea uh, ripoti hiyo ambayo imefanywa kwa government chemist iweze, uh, kutupatia analysis ya yale mambo ambayo yameweza kupatikana katika jamii na pia tunaomba Mungu hii dawa mpya isiwe katika mojawapo ya wa hizo natija ambazo tutazipata hii wiki, ili kuweza kuangalia yale ambayo tuko nao, tuweze yadhibiti, kupatiana njia mbadala ya kuweza kujinasua na kurudi katika ile hali ya kawaida kuwa. Sasa ikiwa dawa hii mpya mm. itapatikana mm. kwamba iko eh, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, hii inamaanisha mm. nini katika mataifa haya ikiwemo Kenya eh, Tanzania na hata ukanda huu wa Afrika Mashariki, nafikiri itakuwa ni, ni kizungumkuti sana na ni tumbo joto ambayo tutaingia hususan sisi kwa le watu ambao tumeweza kuwa katika hino field kwa muda mrefu na pia yale matatizo ambayo tuko nao sisi sasa hatujaweza kuyafikia fika ama kufikia pale tukasema sahii tumefikia uh, pahali pakubwa sana, ambapo ile uwezo ile hali ile ambao, uh, tunapata ile kujitolea ambao wameweka ile ambao iko bado haijakuwa nzuri zaidi tukipata hii pia, sasa tunaona tiba itakuwa ni kitu ngumu sana. Saa hii itakuwa inaturejesha nyuma kutathmini tena ni njia gani ya kuweza kuangalia tiba ya dawa kama hii mpya ambayo iko kama ulivyonukuu katika East Africa, itakuwa ni changamoto, kwa sababu itakuwa mmoja eh, wetu akiwa na dawa kama hii ni shida kwa watu wengine, kwa sababu ya ile kutravel kuenda katika nchi jirani kurudi kwa hivyo itakuwa ni pia tatizo letu na pia tatizo la majirani zetu ambao tutakuwa tunakuwa nao. Je, kuna lolote limefanyika katika kuhakikisha kwamba utumizi wa dawa hizi ama uingizwaji wa dawa hizi unapungua nchini Kenya? Kweli ni njia nzuri kusema, lakini lazima kuwe na polisi, lazima kuwe na mikakati, na hii nimesema kuwa wale watumizi wa madawa kulevya ndo sana sana hususan wanakuwa targeted. Kwa hivyo, hivyo kuangalie njia wale ambao wanatumia waweze kupata njia mbadala ya kuweza kujinasua na kurudi katika hali yao ya kawaida. Wale ambao wanauza, wanaoleta, wanaoingiza waweze kupata mkono wa shereka, seri, serikali, kuweza kuzuia na kutambua tatizo kama hili, na waweze kupata charge kulingamana na ile hatua ambao wana nini kinafaa kufanyika kwa sababu tumeona kwamba athari zake ziko kiuchumi, kijamii na hata uh, kiafya ya, ya. Tuwe na uongozi na tuwe na policy na sheria ambazo zitakuwa ni human right based Uh, loans ambazo zinawapatia njia kuweza kubadilika na kurudi katika hali yao ya kawaida. Na pia tuweke resources za kuweza kufight uh, janga kama hili, na pia tujitokeze kwa wingi kama faith based organizations, civil society organizations kushirikiana pamoja, na bila kuacha media, watu kama ninyi ambao ni very good influencers katika jamii zetu. Kwa hivyo it's a community responsibility. Sote tuweze kushikana pamoja. Shukran sana Taib Abdurahman kwa wakati wako na kukubali kuzungumza nasi VOA katika kipindi cha kwa undani. Asante sana Taib Abdurahman, mkurugenzi shirika Reach Out Center Trust. Takwimu zinadokeza kwamba zaidi ya watu laki tano wameathirika na unywaji pombe kupindukia, wengine laki mbili wakiwa wameathirika na tobako, zaidi ya watu laki mbili wakiwa wameathirika na utafunaji miraa ama wengine wanavyopenda marungi na wengine zaidi ya laki moja wameingilia na kuathirika na matumizi ya bangi. Asante ah, sana Colin Adede na Amina Chombo katika eh, studio zetu za Mombasa hapo kwa kutuletia sehemu hii ya matangazo ya Kwa Undani, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kwa nami Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.