Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia mkutano kuhusu hali ya hewa ambao ulikamilika jana Jumatano jijini Nairobi, na katika sehemu ya pili tunamulika swala la uhaba wa chakula barani Afrika. Hapa studio uko nami Patrick Ndwimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Mkutano wa siku tatu wa hali ya hewa barani Afrika uliofanyika jijini Nairobi nchini Kenya ulikamilika Jumatano, huku serikali, sekta binafsi, benki za kimataifa na wahisani wakitoa wa ahadi ya jumla ya dola bilioni 23 kwa ajili ya kuwekeza katika nishati mbadala na uchumi wa kijani ili kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa kote barani Afrika. Mkutano huo uliidhinisha azimio la Nairobi kama mkakati wa pamoja na msimamo wa Afrika kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na ambalo litatumika kama msingi wa mazungumzo ya viongozi wa Afrika kwenye mkutano wa hali ya hewa wa COP 28 utakaofanyika Dubai mwezi Novemba, kwa kuonyesha kujitolea kwa kina kwa mstakabali endelevu wa Afrika na mifumo ya nishati ikiwiana na azimio hilo la Nairobi, viongozi hao wametia saini mkataba wa hidrojeni ya kijani, na Umoja wa Ulaya umeahidi kuendeleza na kuharakisha utengenezaji wa kijani kama mfumo wa uzalishaji wa shughuli rafiki kwa mazingira kuhusu mfumo huo, wafanyakazi watatumia rasilimali chache za asili kupunguza uchafuzi wa mazingira na taka, kuchakata na kutumia tena nyenzo na uzalishaji wa wastani, ili kubuni maelfu ya ajira mpya zenye thamani ya juu, pamoja na kuvutia uwekezaji mkubwa wa sekta binafsi barani Afrika. Wanaharakati wa mazingira wamekuwa wakiwaomba viongozi wa Afrika kuwa na msimamo mmoja katika suala la mabadiliko ya hali ya hewa hasa kuzitaka nchi tajiri ambazo viwanda vyao vinachangia pakubwa kwa kuchafua mazingira na kuongeza joto kutekeleza ahadi zao za kupunguza kiwango cha joto bila kusahau kutoa fidia ya dola bilioni mia moja kwa mwaka kwa nchi za Afrika zinazopata athari kubwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Helen Denna ni kutoka shirika la Greenpeace Africa. Nimeanza kumuuliza ikiwa ameridhika na maazimio yaliyochukuliwa katika mkutano huo. Hatujaridhishwa kabisa na matukio ya huu mkutano. Aa, na inasikitisha kwamba mkutano huu ulikuwa umepangwa kuwaleta pamoja serikali za bara la Afrika, lakini tukiangalia wengi tu watu wa, wa, wa, wa bara la Ulaya wamekuja, wakakuwa ni kama wao sasa ndio wanasema katika huu mkutano. Ukiangalia hata yale matokeo ambayo wanaita declaration, sana sana ameongelea mambo ya fedha na mambo ya uh, kaboni ambazo mabara mengine yanataka kuja ku- kusema wacha tukuwe na hii soko la, la kaboni. Sisi kama wanaharakati tulitarajia kuwa wataongea mambo ya kawi mbadala um, ambayo tunaita ni renewable energy. Kwa hivyo tunaona ni jambo la kusikitisha. Tumekaa siku tatu, na hakuna matokeo ambayo yanatusaidia sana kama bara la Afrika. Bara la Afrika linakumbwa na mambo mengi tu ambayo ni yanaletwa na mabadiliko ya hali ya hewa ama tunasema mabadiliko ya tabia nchi. Viongozi wa, wa Afrika walichukua kauli moja hasa uh, upande wa kupewa fedha za kutosha ili kuweza kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Ndio walipewa fedha, lakini mambo ambayo tunasema ni kuwa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ama uh, tabia nchi inahitaji fedha lakini Uh, mazungumzo hayakufaa haya kuwa kuhusu fedha peke yake, wanafaa pia waangalie mambo kadha wa kadha: ni nini haswa inaleta haya madhara na ni nani wanasababisha haya madhara? Kwa sababu ukisema ni, ni fedha peke yake, basi mataifa mengine ya, ya bara la Ulaya ama hata um, kwengine tu wanaweza kuja wa wakasema tutawapatia pesa, lakini mturuhusu kuendelea kutumia nishati ambazo zinaleta madhara kwa kimombo tunaita fossil fuels. Hata kama hatutaweza kukabiliana na kile chanzo cha mabadiliko ya hali ya hewa, hata tukiwa na fedha haitatusaidia. Na hivyo ndio wana, wanaharakati tunasema kando na fedha, fedha ni muhimu ndio, lakini kando na fedha hili kongamano pia lingeangazia mambo ambayo yangeleta ya, ya, ya manufaa zaidi kuhusu uh, je tuna kama sisi kama watu wa, wa, wa, wa, wana bara Afrika tunaona yani tunaweza kuendelea kivipi ama kudevelop kivipi bila uh, kutotumia nishati ambazo zinaleta madhara. Inakadiriwa kuwa Afrika ina asilimia 40 ya rasilimali za kuzalisha nishati safi duniani, lakini viongozi wa Afrika walioshiriki mkutano huo wa Nairobi wanasema ni dola bilioni sitini tu au asilimia mbili ya uwekezaji wa nishati safi wa dola trilioni tatu uliokuja barani Afrika katika mwongo mmoja uliopita. Helen Denna anaona kwamba suala hilo la nishati safi isiyokuwa na madhara kwenye mazingira hali kusisitizwa katika mkutano huo hapo wamefanya vizuri kabisa, lakini zile nishati zingine ambazo tayari zinaendelea na tayari zinaleta madhara, hawakusema wanaenda kukatiza ama wanaenda kupunguza. Hawakusema, hawakupeana, hawaku um, ile tunaita commitment kuwa wataenda kupunguza uh, hizi nishati zingine. Wamesema wame, wame, wame, wame, wame, wame. Ni kweli tuna asilimia karibu arobaini, bara la Afrika lina, asilimia karibu uh, arobaini ya, ya uwezo wa kutengeneza hii, hii nishati tunaita nishati ya kijani ama, green energy, ama renewable energy, lakini kando na hapo tukitaka kuendeleza hii nishati mbadala lazima pia huku kwingine tupunguze ile ambayo inaleta madhara. Kwa hivyo huku kwingine hawajaongea sana. Ukiangalia kama Kenya kwa mfano, tumekuwa na kiangazi, kiangazi tukimaliza kiangazi tunakuwa na mafuriko. Ukiangalia uh, kama Congo uh, pia juzi juzi wamekuwa na mafuriko mengi na ile tunaita landslide watu wakafa. Tukiangalia pia uh, south Africa yani you know, um, kumekuwa na ile tunaita cyclone, ama mafuriko watu pia wakafa. Kwa hiyo bara la Afrika linaendelea kupata haya madhara na, la, kwa, kwa kasi na, na kwa madhara haya yanatuathiri ya ya hata zaidi kwa sababu sisi hatuna ule uwezo wakuwa wa, wa, wa, tutaweza tuta kujisaidia madhara haya yakitukumba. Madhara hayo umeyazungumzia, mafuriko, kiangazi, ukame ni majanga ambayo hutokea na sio rahisi kuweza kuyaziwia, lakini wanasema kuna njia za kuweza, mfano kufanya kilimo ambacho kinastahimili athari za majanga haya. E, na hapa naona wametoa ahadi kwamba wanaweza katoa uwezo wa kuziwezesha nchi za Afrika kuwa na kile kilimo, kuzalisha chakula japokuwa kuna madhara ya majanga, ili kilimo kiweze kustahimili majanga hayo, athari za majanga hayo. Hapo unasemaje? ni kweli wanaweza fanya hivyo, lakini pia tuangalie uwezo wa wakulima wetu kustahimili haya majanga. Tunahitaji serikali zije pamoja, zisaidie pia wakulima ku usahimili haya majanga, lakini pia kufanya ule ukulima ambao utaweza uh, kwa mfano kama ni wakati wa kiangazi tu, wakulima waweze hata ku, kuendelea kulima na kupata ile ile mimea ambayo haihitaji mvua nyingi. Lakini tukiona mambo haya ambayo yamezungumziwa, mengi yao ni kuongea tu, hakuna mikakati haswa maalumu ambayo imewekwa ndo tuone ya kwamba haya mambo ambayo wamesema jana watayafuatilizia watayafu, Umoja wa Falme za Kiarabu, mmoja kati ya mataifa yaliyoshiriki mkutano wa Nairobi, uliahidi kutoa dola bilioni nne na nusu ili kuwekeza katika nishati ya kijani barani Afrika. Taifa hilo litakuwa mwenyeji wa mkutano wa COP 28 kuhusu mazingira ambao utafanyika Dubai mwezi Novemba. Abdi Kadir Aden ni kijana mwanaharakati wa mazingira nchini Kenya. Yeye anasema ameridhika kuona viongozi wa Afrika wamechukua msimamo mmoja, na hasa kuona mapendekezo ya vijana yamezingatiwa. Jambo la kwanza, jana tumekuwa na mkutano umeweza kufika kikomo ya inayozungumzia ya mambo ya masuala ya mabadiliko ya tabia nchi. Tumeweza kuwa na viongozi kadha wa kadha kutoka nchi za Kiafrika ambao wameweza kupeana pendekezo mapendekezo lao kutokana na mkutano huo ambao sasa pendekezo huo utapelekwa hadi hadi kwa hadi, moja kwa moja hadi mkutano mkuu wa mambo ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo itafanyika katika katika nchi ya Dubai mwaka huu ya COP28 mapendekezo kama vijana hii mara yetu pia, kwanza tumeweza kuwa na kikao cha vijana ambao wamepeana pendekezo lao liweze kuongezwa, lakini hiyo naona ni jambo la itakuwa ni la baadaye. Pia tumekuwa na serikali za nchi za magharibi ambazo pia zimeweza kusema, na wafadhili wamesema kwamba kuna pesa pesa taslimu takriban bilioni ishirini na tatu dola Marekani, ndio wataweza ni msomo tu, pengine ndio itatumika kuhifadhi mambo ya mabadiliko ya tabia nchi so hiyo bado majibu litakuwa ni vigumu sana kuonekana kwa sasa. Eh, mebi hadi mkutano wa COP Uh, nyie kama wanaharakati hasa vijana mliomba zaidi viongozi wa Afrika wao na msimamo mmoja kwa hiyo mnaona kwamba wamechukua msimamo mmoja kwenye suala hili la mabadiliko ya hali ya hewa. Tumefurahi sana kwa sababu viongozi wa nchi za Kiafrika wameweza kupeana msimamo wao kuhusu mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa, kwa sababu Afrika ndio sehemu kuu duniani ambayo huwa inapata madhara zaidi, wakati tunapozungumzia masuala ya mazingira, na ni vizuri kwamba sisi kama vijana na pia tumeweza kupata motisha kwamba huu ni wakati wa kuweza kupeana sauti yetu sisi kama kama Afrika, na pia sisi kama vijana kutoka taifa mbalimbali za Afrika na pia hasa Kenya, na tumeweza kupeana pendekezo letu baada ya kikao ya vijana. So kuna matarajio mengi eh, hasa kama vijana kutoka Afrika pengine pamoja na viongozi wetu, ambayo tunaona kwamba wana msimamo wa moja na wanazungumza lugha moja. Unasema vijana mlitoa pendekezo, unaweza kutua kutuelezea uh, ni, ni, ni mapendekezo gani ambayo mmetoa nyie vijana? Ya kwanza ni kuhusishwa kwa vijana, kwa sababu hii ni kikao ya kwanza ambayo pia imeweza kuwaleta vijana kutoka sehemu mbalimbali ya Afrika, pia wao waweze kuteti na kusema sisi kama vijana kutoka sehemu hii ya Afrika tunaathirika vipi, mambo haya yanatuadhiri vipi. Pia wameweza kuitisha ofisi ambayo itakuwa inasimamia masuala ya vijana hasa katika Umoja wa Mataifa na kwamba itakuwa na sehemu fulani ambayo itakuwa inazungumzia masuala ya vijana na inayosimamia mambo ya vijana, kwa sababu kwa sasa hatuna ofisi maalum ambayo inazungumzia masuala ya vijana hasa katika mambo ya Umoja wa Mataifa na pia katika eneo la Afrika. Aden ameelezea pia matarajio yake kwenye mkutano wa COP ishirini na nane. Jambo kuu ambalo tunaona tunatarajia ni fedha zaidi ziwekwe kwa kupigana na kukumbatana na mambo ya mabadiliko ya tabia nchi, kwa sababu sisi kama sehemu ya Afrika huwa tunaathirika sana. Ukiangalia mambo ya njaa tunaumia, mambo ya uchumi pia tunateseka. Tumekuwa na ukosefu wa usalama, hasa katika nchi tofauti tofauti za Afrika, kwa sababu kuna nchi za magharibi ambazo unapata wanatoa madini, wanafanya mambo mingi, wanaharibu hewa. Na sisi pia tunataka Afrika isiwe tu si, ni sehemu ambayo watakuwa wanaweka pesa kidogo, wanatoa rasilimali zao. Tunataka tuone kwamba Afrika ni sehemu ambayo pia inaweza tumika kushirikisha katika biashara ya dunia pia, waweze kuwekwa katika masuala tofauti tofauti na pia Uh, tunaona fedha zaidi zitengwe hasa hii sazingine, unapata hizi mikutano za COP mara nyingi, hizi pesa zinakwanga ni ahadi tu, na lakini hakuna zile pesa hasa taslimu zinawekwa kwenye akaunti za serikali. Tunataka uh, viongozi hawa watakapoketi kutoka mkutano wa COP hasa ofisi ya Umoja uh, wa Mataifa, ambayo inasimamia masuala ya mabadiliko ya tabia nchi na ambayo huwa inaleta hiyo mkutano pamoja, tunatarajia kwamba italeta viongozi wa Afrika na pia pendekezo lao na ile pesa yenye wamepitisha waweze kupewa fedha zaidi ili hii mambo ya climate change hasa ziweze kukumbana nayo. Ni Abdi Kadir Aden, Aden akizungumza nasi kutoka Nairobi. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Licha ya kwamba bara la Afrika lina rutuba na rasilimali nyingi, la kushangaza ni kwamba Afrika ndilo bara maskini zaidi duniani, na pia ndiko watu wengi zaidi wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula. Watu wanaokumbwa na uhaba wa chakula kwenye nchi kadhaa za Afrika wamekuwa wakitegemea misaada kutoka kwa wahisani, lakini kutokana na kuwa idadi yao inazidi kuongezeka, imekuwa vigumu kwa misaada kutosheleza mahitaji ya watu wanaohangaishwa wana wan, wana na njaa. Hata hivyo sababu moja ambayo imekuwa ikichangia watu kukumbwa na ukosefu wa chakula haijaangaziwa sana, ambayo ni mizozo ya ndani ya nchi. Mwenzetu Jason Nyankundi kutoka Nairobi anaangazia namna mizozo imechangia kwa kiwango kikubwa kwa ukosefu wa chakula na njaa barani Afrika. Viongozi wa nchi za BRICS, zikiwemo Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini, waliokutana katika mkutano wa kilele mjini Johannesburg, Afrika Kusini, mwezi uliopita walitangaza uamuzi wao wa muziwawa, kupanua wanachama wa kundi hilo la mataifa yanayoinukia kiuchumi. Nchi mbili za Afrika, Misri na Ethiopia, zitaalikwa kujiunga na kundi hilo kuanzia Januari mosi mwaka elfu mbili na ishirini na nne, pamoja na Argentina, Iran, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Viongozi hao pia walitangaza kuwa mawaziri wa fedha wa BRICS na magavana wa benki kuu watakuwa na jukumu la kuzingatia suala la kupanua matumizi ya fedha za ndani kwa biashara za kimataifa katika jitihada zinazoendelea za kukabili nguvu ya dola Marekani na kuboresha mfumo wa fedha wa dunia. Katika hotuba yake kwenye mkutano huo, rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa alisisitiza kwamba Afrika Kusini inaunga mkono upanuzi wa BRICS na kushirikiana na mataifa mengine ya Afrika, ambapo bara linaweza kufungua fursa za kuongezeka kwa biashara, uwekezaji na maendeleo ya miundo mbinu. Viongozi wengi wa Afrika wanaona nguvu ya dola katika mfumo wa fedha wa kimataifa kuwa changamoto kwa ukuaji wa uchumi wa mataifa yao hasa baada ya kuongezeka kwa kiwango cha riba cha Marekani na uvamizi wa Urusi nchini Ukraine kuimarisha dola dhidi ya karibu ya sarafu zote kuu na kupandisha gharama ya kuagiza bidhaa kwa njia ya dola. Profesa Chacha na Ikoti Chacha ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia, na kwanza nimemuuliza Lengo la BRICS ni lipi? Huu muungano wa BRICS ni muungano ulioanza kwa kuweka nchi zile ambazo zilifanya hilo jina: Brazil, Russia, India, China na South Africa. Nimeona wameanza mchakato wa kupanua au kukubali kuingiza mataifa kama ya Ethiopia, Saudi Arabia, Iran, na United Arab Emirates. Labda wanatamaa sana pia kuendelea kutafuta wanachama kutoka kwa nchi nyingine za Afrika, na nimesahau pia hata Argentina imeshakubaliwa kujiunga. Na nafikiri azma yake ni kwamba wangependa ile nguvu ya kimagharibi ambayo ilikuwa inachochewa na utawala wa Marekani na nguvu za dola kujaribu kuonyesha kwamba tumekuwa chini ya mamlaka ya namna hiyo kwa muda mrefu, na labda ni vizuri tujaribu muundo mpya mwingine. Sasa haya mapambano ni mapambano ya kiuchumi, kwa sababu kadri unavyopata wanachama wa hizi nchi unazidi kujipalia na kujitafutia masoko ya bidhaa zitakazotoka kwa nchi hizo ambazo ni wanachama. Sidhani kwamba watafanikiwa kudidimiza dola, nguvu ya dola ya Kimarekani kama sarafu ya dunia kwa haraka, lakini kwa upande mwingine, ninafikiri ni vizuri kwamba wanajaribu kuonyesha Marekani kwamba kunawezekana wanadamu katika dunia wakawa na mfumo tofauti wa kiuchumi na itakapokuwa imewezekana kufanyika hivyo, labda wanafikiri hawa waasisi wa, wa BRICS kwamba maisha ya kiuchumi na kijamii katika nchi zinazoendelea hasa za Afrika, Asia na Latin America zitakuwa bora zaidi kuliko ilivyo sasa. Sasa hayo ni mambo ambayo ni matazamio, lakini ninafikiri Amerika na nchi za Ulaya zile tulizoanza na G7 baadaye ikaenda 20 watazidi pia wao kupamba moto ikiwa umoja wa BRICS utakuwa umefanikiwa kuwa na wanachama shupavu. Na uone kwamba baadhi ya hao wanachama pia ni watu wanaotoa mafuta kwa wingi, kwa mfano Russia, China, Saudi Arabia, sasa Iran sasairan e, nafikiri wanatamani sana kusema kwamba kwa vile tuna rasilimali ambayo inaweza kushika na kuhimili mifumo ya kiuchumi ya dunia basi tunaweza kuleta sarafu tofauti na dola na hiyo sarafu ikawa na nguvu ikawa ndio inatumika katika biashara ya kimataifa. Mkutano wa mwezi uliopita nchini Afrika Kusini uliandaliwa na Rais Cyril Ramaphosa, ambaye aliungana na rais wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva, Rais Xi Jinping wa China na waziri mkuu wa India Narendra Modi, Rais Vladimir Putin wa Urusi ambaye alihatarisha kukamatwa chini ya waranti wa kimataifa ikiwa angesafiri kwenda Afrika Kusini, alihutubia mkutano huo kwa njia ya video na kuwakilishwa na waziri wa mambo ya kigeni wa Urusi, Sergei Lavrov. Afrika Kusini, ambayo ndiye mwanachama mdogo zaidi kiuchumi na idadi ya watu, ilikuwa mnufaika wa kwanza wa upanuzi wake mwaka elfu mbili na kumi, kundi hilo lilipojulikana kama Briks. Nchi hizi kwa pamoja zinachangia zaidi ya asilimia arobaini ya watu duniani. Na robo ya uchumi wa dunia. Zaidi ya nchi arobaini zikiwemo Misri, Ethiopia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Komoro na Gabon zimeonyesha nia ya kujiunga na kundi la BRICS, kulingana na mwenyekiti wa mkutano wa mwaka huu, Afrika Kusini. Wanaiona BRICS kama njia mbadala ya mashirika ki ya kimataifa yanayoonekana ya kutawaliwa na mataifa yenye nguvu ya, ya Magharibi, na wanatumai wanachama huu utaleta manufaa, ikiwa ni pamoja na fedha za maendeleo na kuongezeka kwa biashara na uwekezaji. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne BRICS ilizindua benki yao ya maendeleo ili kuzuia mfumo wa sasa wa kifedha wa kimataifa ulioanzishwa baada ya vita vya pili vya dunia. Kundi hilo lenye nguvu za kiuchumi limekuwa likidai kwa miaka kadhaa jukumu kubwa katika mashirika ya kimataifa, licha ya uchumi wa pamoja unaowakilisha karibu asilimia thelathini na moja ya pato la kimataifa na idadi ya watu bilioni tatu nukta mbili Kundi hilo lina asilimia 15 tu ya upigaji kura katika benki ya dunia na shirika la fedha ulimwenguni. Wasomi wanaona kuibuka kwa BRICS kuwa na umuhimu katika kuanzisha utaratibu mpya wa dunia ili kuziba pengo linaloongezeka la masoko yanayoibuka katika mfumo wa kimataifa na uwezo wao wa kushiriki katika mchakato wa kufanya maamuzi wa taasisi za kimataifa. Lakini ni kipi mataifa ya Afrika yanapaswa kufanya? Wakati huu kuna mashindano kati ya mibabe wakubwa duniani. Ninafikiri nchi za Afrika nyingi hazitajiunga nalo kwa sababu nchi za Afrika mkumbuke, nyingi zilikuwa ni makoloni ya hizo nchi za magharibi, si Amerika, lakini Wafaransa wa, wa, wa, hasa na Waingereza eh, Wataliano kwa kiwango fulani na Waspanyola. Hawa ni watu ambao walitawala nchi za Afrika na kuzifanya kuwa ni tegemezi, zinategemea maamuzi yanayofanyika katika miji mikuu ya hizo nchi huko ulaya magharibi na amerika ikawa sasa ni ndugu ya hao watu wa ulaya magharibi kama mbabe wao hasa kupitia kwa mfumo ule wa NATO na itakuwa ni ni, ni changamoto kubwa sana It, yaani itakuwa ni mapambano kwa hivyo BRICS, itaendelea kujaribu kuwarai wa Afrika au nchi za Afrika kujiunga nao. Nchi nyingine zitakubali kwa sababu ya kufikiria kwamba zikiingia katika sarafu mpya zitapata mikopo ya haraka au nyepesi ambayo haina riba kubwa. Nafikiri waafrika wanahitaji kwanza kujiweka pamoja, ili wawe na sauti ya umoja, na wakiwa na sauti ya umoja, basi watakuwa na nguvu za kutoweza kurubuniwa kwa sababu au mataifa ya magharibi kupitia kwa NATO na Wamarekani wa, na Wajerumani na Waingereza na wengineo wa ni wale wale tu wanafanana na hao wa BRICS kwa mfano wa China na Warusi e, tofauti ni kwamba wa China na Warusi hawakufanya nchi za Waafrika kuwa koloni zao, lakini tamaa zao kwa sasa wote ni kujaribu kuboresha uchumi wao kwa kutumia mali ghafi ya nchi za Afrika. Kwa hivyo wanajua katika nchi za Afrika kuna kila aina ya madini, kwa mfano DRC Congo na kwingineko. Na nchi za Magharibi na nchi hizi za BRICS, wote kitu ambacho wamewania kupata kutoka kwa nchi za Afrika ni uwezo wa kutumia hizi rasilimali zetu katika kunufaisha uchumi wao. Kwa hivyo jambo la muhimu la msingi la Afrika, Waafrika wanahitaji kuketi chini, wajiulize, je, katika haya mapambano sisi ni vikaragosi, tunapigwa mpira kutoka upande mmoja kwenda upande wa pili, au tunaweza pia kusimama tukasema hata sisi tuna timu ambayo ingependa kucheza mchezo huu wa mpira wa kiuchumi na kiusalama na kisiasa, kama ambavyo nyinyi watu wa BRICS mnataka kuendeleza, na kama nyinyi watu wa G7 au G20 mnataka kuendeleza? Wachambuzi wanaeleza upanuzi huu unaopangwa na BRICS kama mabadiliko makubwa katika mazingira ya kisiasa. Ilitangazwa kuwa sehemu ya azimio la pili la Johannesburg ambalo lilizinduliwa Agosti 24 mwaka huu baada ya kumalizika kwa mkutano wa 15 wa kilele wa BRICS huko Afrika Kusini. Rais wa Brazil, Luiz Inácio Lula da Silva, alisema kujiunga kwa nchi mpya itamaanisha kuwa BRICS itawakilisha asilimia 46 ya watu duniani. Mato la pamoja litapanda hadi 37 ya uchumi wa dunia. Hii ni kutokana na BRICS kufanya mikakati ya kuzikaribisha Iran, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu ambazo zinajivunia kuwa na akiba kubwa ya mafuta. Shukran sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo. Kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani leo. Patrick Duimana ambaye mlikua nani, na upande mwingine Saida Hamdun, kwa pamoja tunawaaga nikiwatakia usiku mwema. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.