Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zimegonga saa tano usiku, kule Afrika Mashariki ni mwendo wa saa 12 asubuhi hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwa ni septemba 11 siku ya jumatatu mwaka 2023 mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni harrison kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo redio malaika lubumbashi drc radio kule drc redio mitume kitale kenya dodoma fm tanzania FM, Mwanza Tanzania, Sayari FM Eldoret Kenya, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni e. Katika taarifa zetu hivi leo, umoja wa Afrika wakaribishwa kuwa mwanachama wa mataifa 20 yenye nguvu za kiuchumi duniani. Je, wachambuzi wanaona hatua hiyo ina maana gani kwa nchi wanachama wa umoja huo? yaifungulia nchi ndogo hizi kama Togo, nchi kama Jibuti kushirikishwa kama kundi moja la Afrika, kwa ifanya ni rahisi zaidi wao katika mazungumzo yao ya, ku, ya kutafuta yeah, soko katika sehemu kama vile Kwenye taarifa nyingine, shambulizi la droni kwenye soko moja la wazi kusini mwa mji mkuu wa Sudan Khartum laua takriban watu 43 wa na kujeruhi wengine 55. Ni kati tu ya yale utakayoasikia kwenye matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Lakini kabla hatujasikiliza yalojiri kutoka kwa andishi wetu na mpisha mwenzango Harison Kamau, akusomee habari za dunia. Asante sana mwenzangu. bmj Muridhi, shambulizi la drone Jumapili kwenye soko moja la wazi kusini mwa mji mkuu wa Sudan, Khartoum, limeua takriban watu 43 wa wanaharakati, na makundi ya kimatibabu wamesema, wakati jeshi la serikali na kundi la kijeshi lenye silaha RSF wakiendelea kupigania udhibiti wa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, wengine 55 wamejeruhiwa katika shambulizi hilo kwenye kitongoji cha Mei ambako wapiganaji wengi kutoka RSF walikuwa wametumwa. Shirika la madaktari la Sudan limesema waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Bashir kwa matibabu. Kundi la wanaharakati la Resistance Committee, ambalo hupanga misaada ya kibinadamu limeweka video kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha miili ya watu waliofungwa kwa mashuka meupe kwenye uwanja uliopo nje ya hospitali. Takriban watu 26 wamekufa na wengine hawajulikani walipo baada ya feri kuzama kaskazini mwa eneo la katikati mwa Nigeria Jumapili, maafisa wa kieneo wamesema, ikiwa ajali ya pili kubwa kufanyika kwenye eneo hilo ndani ya miezi mitatu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Bogodi Ibrahim, msemaji wa gavana wa jimbo la Niger, amesema kwamba feri hiyo ilikuwa imebeba zaidi ya watu mia moja wakiwemo wanawake na watoto kwenye eneo la Mokwa. Waliokuwa kwenye feri hiyo walikuwa wakivuka bwawa kubwa wakielekea kwenye mashamba yao, wameongeza Ibrahim. Watu ishirini na sita, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, wamethibitishwa kufa huku wengine zaidi ya thelathini wakiokolewa. Shughuli za uokozi zinaendelea zikiongozwa na idara ya dharura ya jimbo la Niger ikishirikiana na polisi wa majini pamoja na wapiga mbizi. Na viongozi wa kisiasa na kidini, wazazi na vijana nchini Nigeria wamesikitishwa na mwenendo unaoongezeka wa vijana kujihusisha na matumizi ya dawa za kulevya kote nchini. Wote wanaohusika wanasema kuwa matumizi ya dawa za kulevya sio tu hatari kwa maisha ya vijana hao wenyewe, lakini pia huadhiri taswira ya nchi kwa ujumla. Mwandishi wetu wa Nigeria Collins Atohengbe anayo ripoti zaidi. Naibu gavana wa jimbo la Delta Monde Unyeme aliwaambia mkutano wa wazazi na vijana uliofanyika mjini ya Sabakua utumizi wa dawa za kulevya ni mtindo wa kisasa ambayo unapaswa kutoruhusiwa kuendelea hasa miongoni mwa vijana. Mwanaonyeme anasema wazazi wameshindwa kusisitiza umuhimu wa tabia nzuri na wanawaacha watoto wao bila kutunzwa kwa hivyo wanaingia katika maovu ambayo wazazi mwenyewe hawawezi kujivunia. Vijana walioandaa wa waasha juu ya uhamasishaji wa Nigeria juu ya hatari ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya katika Mina, jimbo la Niger, wamesema kuwa utumizi wa dawa za kulevya huwanyima vijana maisha yao ya baadaye na huathiri vibaya wazazi na sifa ya nchi. Tume ya Taifa ya kupambana na dawa za kulevya NDLEA, imewakamata vijana wanne ambao walikutwa na dawa za kulevya ndani ya gari wakiwa safarini kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohenwi kwa sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Ethiopia imesema Jumapili kwamba imekamilisha awamu ya nne na ya mwisho ya kujaza maji kwenye bawa kubwa la kuzalisha umeme kwenye mto wa Blue Nile, mradi ambao Misri na Sudan zimepinga kwa muda mrefu. Ujenzi wa bwawa la Grand Ethiopian Renaissance augad lenye thamani ya dola bilioni nne ulianza mwaka wa elfu mbili kumi na moja na Ethiopia inauona mradi huo kuwa muhimu katika kuimarisha maendeleo yake ya kiuchumi. Misri na Sudan, hata hivyo, zinauchukulia mradi huo kuwa tishio kubwa kwa vyanzo vyao muhimu vya maji. Hongera kwa wote kwa kujazwa kwa mara ya nne kwa bwawa la Grand Ethiopian Renaissance. Ustahimilivu wenu kama taifa dhidi ya hatari zote umeleta tija, afisi ya waziri mkuu Abi Ahmed iliandika kwenye mtandao wa kijamii wa X ambao awali ulijulikana kama Twitter hapo Jumapili ukikadiriwa kuwa na nguvu za zaidi ya megawati elfu sita ethiopia inaona mradi wa gad kama jukwaa la azma yake ya kuwa mnuzaji mkubwa zaidi wa umeme barani afrika kiongozi wa idara ya ujasusi ya israel mossad jumapili amesema kwamba israel ipo tayari kushambulia kitovu cha mji mkuu wa iran teheran ili kusaka watu wanaoshukiwa kujaribu zaidi ya mashambulizi darzeni mbili dhidi ya Israeli na makazi ya Wayahudi kote ulimwenguni. Akizungumza kwenye kongamano la usalama, David Bania amesema kwamba Israeli na washirika wake walitibua mashambulizi 27 ndani ya mwaka mmoja uliopita huko Ulaya, afrika, kusi, Afrika kusini, mashariki mwa Asia na Amerika kusini. Bania amesema kwamba Israeli itasaka mawakala wote waliohusika pamoja na makamanda waliowatuma. Gharama ya hatua hiyo itashuhudiwa ndani ya Iran kwenye kitovu cha Teheran, ameongeza Bania. Israeli inachukulia Iran kuwa adui wake mkuu, wakati Iran ikiomba kuangamizwa kwa Israeli, huku pia ikiunga mkono makundi yenye silaha kwenye mipaka ya Israeli. Israeli pia inalaumu Iran kwa kuendeleza programu ya nyuklia, suala ambalo taifa hilo limeendelea kukanusha <mucho> Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, Washington, DC. Ikiwa ndo kwanza unajiunga nasi, eh basi tunashukuru kwamba unaendelea kuwa nasi. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kuhusu umoja wa Afrika AU kukubaliwa kujiunga na kundi la mataifa yenye nguvu ya kiuchumi ya G20 baada ya miaka kadhaa ya shinikizo kutoka kwa wadau mbalimbali kutaka umoja huo kujiunga na kundi hilo lenye ushawishi mkubwa. Wachambuzi wanasema hatua wa hiyo inaashiria kuongezeka kwa ushawishi wa bara ambalo idadi yake ya watu bilioni 1.3 inatarajiwa kuongezeka maradufu ifikapo mwaka 2050. Kuhusiana na hayo, nimezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amin Mwidau, na akaanza hapa kwa kuelezea ni nini ambacho AU ilionyesha ni kwa nini ilionyesha azma kubwa ya kujiunga na kundi hilo Kujaribu kufanya wepesi wanachama wa chama kile na kuweza kuzungumza na, na sauti moja, ilikuwa ni nyepesi zaidi ama vyepesi zaidi kushirikisha African Union ambayo ina wanachama wote wa nchi zilizoko Afrika kuliko kuchukua mwanachama mmoja kwa mmoja, kwa sababu pengine baadhi yao wangekuwa hawa, hawafikii hawa vigezo ambavyo kwamba vingehitajika kwenye shirika lile la la G20. Ni vigezo vipi hivyo ambavyo huwa vinatumiwa kualikwa kwa G20? Kwa sababu tumeona nchi zingine ziko nchi peke yake, na umetaja hapo kuhusu nchi zenye utajiri labda wa kiviwanda na uchumi mkubwa. Ni vigezo vipi wanaangalia kwa kwa ukubwa zaidi? Ukiangalia waasisi wa washirika wa kama hili la G20, wengi wao watoka katika nchi za magharibi. Kwa hiyo vigezo vyao vikubwa ni katika masuala ya utawala masuala ya demokrasia, alafu yakiambatana ya na na uchumi pia. Uchumi pia waangalia jinsi ya ukubwa wa uchumi wa ile nchi ama walile wa ile shirika ambalo kwamba la- laalikwa katika mkusanyo kama ule. Sasa ukiangalia nchi kama Afrika, kuna kuna makundi mbalimbali mbali. Kuna baadhi ya nchi ambayo kwamba yanatawaliwa kwa mifumo ya kiimla. Kuna mengine yamekuwa yenye ya ya katika upande wa demokrasia, lakini yameanza kulegea. Kwa hiyo ilikuwa ni rahisi zaidi kuwatia hawa wote kwenye kundi moja na kuwashirikisha kuwa, kuliko kusema utamchagua mmoja mmoja, kwa sababu ungekuwa na dosari nyingi ambazo kwamba zingefanya vigumu zaidi uh, shirika kama hili la G20 kuwakaribisha wote kama nchi binafsi, sio kama shirika la African Union. Nchi binafsi zinafaidika vipi, tuseme Tanzania, mfano Uganda, Kenya, nchi zingine ndogo kama Togo, manufaa yake moja kwa moja kwa nchi binafsi ni yapi? Sasa so, ukiangalia kwamba msukumo mkubwa zaidi wa wanachama wa mashirika kama haya ni msukumo wa kiuchumi. Kwa hiyo nchi kama vile za European Union wana soko lao lile, yani European Union market hasa. Soko lile kuliingia lategemea na mikataba ambayo imewekwa baina ya nchi na European, European Union ama baina ya European Union pamoja na shirika lingine la kimataifa kama vile pengine ni G20, ama kama vile ni African Union. Kwa hiyo kufunguliwa kwa mi, kwa mifereji ile ya ya, ya biashara uh, ya baina ya European Union ama nchi zinazowakilishwa katika G20 na bara Afrika, ya Afrika yaifungulia nchi ndogo hizi kama Togo, kama walivyozitaja nchi kama Djibouti, pengine baadhi yao tayari wana uhusiano ama mikataba ya kibiashara lakini kushirikishwa kama kundi moja la Afrika kwaifanya ni rahisi zaidi wao katika mazungumzo yao ya, ku, ya kutafuta ya soko katika sehemu kama vile ni. Amin Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Toronto, Canada. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya nakujia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Washington. Inampisha tena Harrison Kamau aendelee na habari za dunia. familia ya mfanyakazi wa Umoja wa Ulaya kutoka Sweden aliyekamatwa nchini Iran Jumapili imeomba jumuiya ya kimataifa isaidie katika kuachiliwa kwake baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya siku mia tano kwa tuhuma za ujasusi. Mkuu wa EU Joseph Borrell alisema mapema wiki iliyopita kwamba suala la kushikiliwa kwa Johan Floderas lilikuwa limezungumziwa mara kadhaa na taifa hilo la Kiislamu. Kupitia tovuti maalum, familia yake, marafiki pamoja na wafuasi wake wanaomba hatua ya haraka ya kimataifa ya kwa kuachiliwa kwake mara moja na kurejeshwa Ulaya salama wakati anapoadhimisha miaka 33 tangu kuzaliwa. Walisema kwamba Floderus ameshikiliwa bila kufunguliwa mashtaka yoyote kwenye jela ya Evin mjini Teheran, ambako wafungwa wa kisiasa pamoja na wale waliokamatwa kutokana na maswala ya kiusalama, wakiwemo raia wa Iran wamefungwa. Wafanyakazi wawili wa kigeni wa misaada wameripotiwa kuuawa wa mashariki mwa Ukraine Jumapili baada ya shambulizi la bomu la Russia kugonga gari lililokuwa limebeba wafanyakazi hao kutoka shirika la Ukraine lisilo la kiserikali. Wanne hao ambao ni wafanyakazi wa kujitolea kutoka shirika la Road to Relief ambalo huokoa watu waliojeruhiwa huo wakiwa kwenye uwanja wa vita, walikwama kwenye gari lao baada ya kuanguka na kushika moto kufuatia kushambuliwa karibu na mji wa Chasiv Ya. Shirika hilo limesema kupitia tovuti yake rasmi, shirika hilo limesema kwamba Antony Inet kutoka Canada alikufa kwenye shambulizo wakati Ruben Mawick kutoka Ujerumani na Johan Mattya Styl kutoka Sweden wakijeruhiwa vibaya. Ripoti zimesema kwamba shirika hilo halijaweza kumpata mfanyakazi wa nne, Emma Igual kutoka Uhispania na ambaye alikuwa mratibu wa shirika hilo. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak Jumapili amezomea mwenzake wa China kwa tabia isiyokubalika ya kuingilia demokrasia ya Uingereza baada ya gazeti moja kuripoti kwamba mtafiti mmoja kwenye bunge alikamatwa mapema mwaka huu kwa kushukiwa kuwa jasusi wa Beijing. Sunak amesema kwamba alizungumzia suala hilo na Waziri Mkuu Li Qiang wakati wa mkutano wa G20 nchini India. Taharuki kati ya Uingereza na China zimeongezeka katika miaka ya karibuni, wakati China ikilaumiwa kwa tuhuma za kiuchumi, ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na misako ya Beijing kwenye koloni za zamani za Uingereza, Hong Kong. Wakonservativu wa Uingereza wamegawanyika kuhusu hatua za kuchukua dhidi ya Beijing na viwango vinavyoweza kuruhusiwa makampuni ya China kufanya shughuli zao nchini Uingereza. Salam unasafiri na Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, tunakukaribisha uendelee kuwa nasi. Rais wa Marekani Joe Biden amesisitiza wakati wa mkutano na waandishi wa habari akiwa mjini Hanoi huko Vietnam kwamba hana nia ya kuidhibiti China, wakati nchi hizo mbili zikizidi kutofautiana juu ya masuala ya biashara, usalama na haki za binadamu. Abdu Shakur Abud anayo maelezo kamili. Rais Biden alizungumzia mkutano huo alipokuwa mjini Hanoi, ambako alikutana na wajumbe wa serikali mapema jana na kukubaliana kuimarisha ushirikiano wa usalama na ulinzi na Vietnam, pale Washington inapojaribu kuimarisha na kupanua mtandao wake wa washirika katika kanda ya Asia na nchi za Pacific, kutokana na kuongezeka kwa ushawishi wa Beijing katika kanda hiyo. Tulizungumza juu ya utulivu, tulizungumza kuhusu namna ya kuhakikisha nchi za ulimwengu wa tatu, samahani, kanda ya kusini mwa dunia inaweza kupata mabadiliko, nchi zinaweza kupata maendeleo na wala si mfarakano hata kidogo. Washington na Beijing zinavutana kuhusiana na masuala kadhaa ya kimataifa, na Biden ameituhumu China kwa kujaribu kugeuza mwelekeo wa kimataifa kwa masilahi yake binafsi. Jambo moja linalofanyika hivi sasa ni China imeanza kubadili baadhi ya kanuni za mchezo kwa upande wa maswala ya biashara na mambo mengine, na jambo ninalotaka kufanya sio kuitenga China, bali ni kuhakikisha kanuni hazibadilishwi katikati ya njia, ikiwa ni katika usafiri wa anga, usafiri wa baharini, inahusiana na kuheshimu kanuni za kimataifa. Washington imewekeza kwa nguvu kuimarisha ushirikiano na washirika kama sehemu ya mkakati wake wa kiusalama na ulinzi katika kanda ya bahari ya Hindi na Pacific Indo Pacific, ikiwa ni pamoja na majadiliano ya usalama kati ya mataifa mane, inayohusiana na India Australia na Japan pamoja na mkataba wa ulinzi wa AUKUS kati ya Uingereza na Australia. Kwa upande wa Vietnam, Biden amesifu ushirikiano wa karibu na kueleza nia ya kihistoria pamoja na Vietnam, wakati mataifa haya mawili yamefikia makubaliano ya kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa ulinzi kutokana na ushindani mkubwa kutoka China. Kwenye mkutano na waziri mkuu Nguyen Phu Trong, Biden alishuhudia kutiwa saini mkataba mpya wa ushirikiano wa ulinzi ikiwa ni ushirikiano wa juu wa kidiplomasia kati ya Hanoi na Washington. Waziri Mkuu Trong amemshukuru Biden kwa mchango wake wa kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na Vietnam. so The... muktadha wa ushirikiano mpya uko chini ya misingi ya ushirikiano uliokuwepo kati ya nchi zetu mbili, na sasa tunaimarisha kufikia kiwango kipya cha kuongeza ushirikiano katika nyanja za uchumi, biashara na uwekezaji katika mwelekeo wa ubunifu na kukarabati mambo kwa misingi ya uhusiano wetu wa pamoja. Well, Biden alielekea Hanoi moja kwa moja kutoka mkutano wa G20 ambao haukuweza kukubaliana juu ya mpango wa kumaliza utumiaji wa mafuta ghafi na uliomulikwa na mgawanyiko mkubwa kuhusiana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine, ingawa alikubaliana juu ya taarifa ya mwisho ambayo lugha ilipunguzwa ukali hii. Uh. Wow. Uh. Mm. Yeah. Mwanamuziki huyo kutoka Jamaika nakuambia vitu namna hiyo unasikia, imenirudisha mbali sana kwa kweli. Safi sana. Uh, wakati mwingine unasikiza ngoma hapa lakini ukitaka kuisikia kwa kirefu eh, kumbuka kwamba tuna matangazo mengine, anaitwa VOA Express, unapata vitu huko eh, lakini pia hapa huwa tuna ngoma mara kwa mara. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington eh, Kamau, sijui tuelekee wapi? Nam naangalia huko Afrika ambapo kumetokea mkasa, na nazungumzia manusura watetemeko baya zaidi la ardhi nchini Moroko katika zaidi ya miongo sita ambao wanaendelea kutaabika kupata chakula, maji, malazi, huku zoezi la kuendelea kuwatafuta waathirika zaidi waliokufa ikiendelea katika vijiji vingi nchini humo. Idadi ya vifo sasa ni zaidi ya elfu mbili mia moja ikionekana kuwa hata huenda ikaongezeka zaidi. Basi misaada inafikishwa kwa njia nyingi tofauti kama unavyotufahamisha wewe BMJ. Kamera za kulinda usalama zilinasa picha za wakati tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 6.8 kwenye vipimo vya Richter lilipo ikumba Moroko, huku watu wakikimbia, baadhi wakikwepa vifusi ili kuokoa maisha yao. Hali kama hizo zilishuhudiwa katika maeneo mengi wakati tetemeko hilo lilipokumba sehemu za taifa hilo la Afrika Kaskazini. Shirika la utangazaji la umma la Moroko, SNRT lilitoa picha za magari yaliyopondwa pondwa na vifusi, zikionyesha changamoto zinazowakabili waokoaji. Uharibifu mwingi wa tetemeko hilo ulikuwa katika maeneo ya milimani ambapo wanakijiji walikuwa tayari wameanza kuwazika waliofariki kufikia Jumamosi, na huku wa Moroko na watalii wanaotembelea nchi hiyo wakishiriki katika zoezi la utoaji wa damu katika kliniki za eneo. Mfalme Muhamed wa Sita wa Moroko aliamuru vikosi vya jeshi la taifa hilo kutuma timu za utafutaji na uokoaji. Pia aliitisha ibada maalumu za maombi Jumapili kwenye misikiti. Raia wengi wa Moroko wamekuwa wakilala mitaani kwa hofu ya mitetemeko ya baadaye kubomoa nyumba zao ambazo tayari zimeharibiwa. Marekani na wengine wameahidi misaada kwa serikali na watu wa Moroko. Waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani Antony Blinken, akizungumza Jumapili kwenye kipindi cha wiki hii cha kituo cha televisheni cha Marekani ABC, alisema tuliwasiliana kwa haraka na serikali ya Moroko, uh, na tukawaeleza wazi kwamba tuko tayari kusaidia kwa njia yoyote tunayoweza Tuna shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa ambalo linaongoza katika juhudi zetu za kuhamasisha, na tunangoja kusikia kutoka kwa serikali ya Moroko jinsi tunavyoweza kusaidia zaidi, lakini tunafuatilia hali kwa karibu sana, na rambirambi zetu zinawaendea watu wa Moroko ambao walikumbwa na tetemeko hili baya la ardhi, na tuko tayari kusaidia kwa namna yoyote ile tunayoweza kwa wale walioathirika na janga hilo. Juhudi za serikali yao ni dhahiri. Mmarekani wa asili ya Moroko Mohamed Aitadi akizungumza na Roiters alisema serikali inafanya kila iwezalo, na hata katika milima ya High Atlas ambako tetemeko la ardhi lilipiga zaidi, maafisa wanajaribu kusaidia, na nina hakika kabisa kwamba watu wetu wa Moroko na jumuiya yetu ya Moroko wanaweza kuja pamoja na kustahimili hili. Anasema serikali itafanya kila iwezalo na hata katika milima ya High Atlas ambako tetemeko la ardhi lilipiga zaidi, maafisa wanajaribu kusaidia, na ninahakika kabisa kwamba watu wetu watu wetu wa Moroko na jumuiya yetu ya Moroko wanaweza kuja pamoja na kustahimili hili. Moroko haijashuhudia tetemeko kubwa la ardhi kama hili tangu mwaka 2004 wakati tetemeko la ukubwa wa 6 nukta tatu lilipoua zaidi ya watu 550 katika e mojawapo ya maeneo maskini zaidi nchini humo. Tetemeko kubwa zaidi la ardhi nchini Moroko katika nyakati za karibuni lilitokea mwaka wa 1960 na liliharibu sehemu kubwa ya kivutio maarufu cha watalii cha Agadir na kuua watu wasiopungua 12,000. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunakwenda mpaka DRC katika mji wa Goma ambako kumeanzishwa mradi wa kuwapa mkopo wanawake mia tatu kwa ajili ya kujikimu kimaisha, pamoja pia na kuwawezesha kushiriki katika maendeleo ya taifa lao. Oste Malivika anatueleza zaidi. Kwa muda mrefu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshuhudia changamoto ya maisha, hasa eneo lake la mashariki ambalo limeshuhudia vita na machafuko kwa muda mrefu, hali inayogusa familia nyingi, hasa hasa sana wanawake wa chini, ambao wengi ni wakulima, wafanyabiashara wadogo wadogo. Kama anavyosema Adalber Kienge, mkazi wa Goma: usalama wa raia, tunaomba guvernema ya Kongo ijapokuwa wako na shughulika na vyote, watie usalama kwa sababu, wakatia usalama ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini, itaweza kuwa eh, hata mfano kwa jamhuri yote ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuboresha maendeleo. Tunashukuru pia rais kwa sababu ametia hii eh, mkopo wenye viko napatia wapato ndogo wanawapatia watu wapato ndogo, lakini watu wanatumika, watu wanafanya kazi yote yote. Shida moya ni mambo ya usalama. Kwa kujaribu kutatua tatizo hilo, wanawake kwa sasa wamejiunga katika muungano unaojulikana kama Mutuelle Financiere des Femmes Africaines African Women's Financial Mutual, ambao watafunza wanawake wafanyabiashara wadogo, wadogo wanaokuwa na ujuzi katika biashara ili wapate fursa ya kupata mikopo, akisema Joseph nikaongea lengo kubwa ya Mifa hapa ndani ya jimbo letu tunakuja kuweka huyo mwanamke. Huyo mwanamke ambaye ameachiliwa ndani ya ya kikazi, hawezi kusukumwa. Sisi tunakuja tu kumsukuma mbele, ili aweze kupata hiyo mkopo itakaomsaidia Eh, kuboresha kazi zake za uchumi. Wanawake kwa upande wao wakisema iwapo watapata mikopo itasaidia sana kwa ajili ya kusaidia maendeleo ya taifa la Kongo, akisema kasitu alise kwa upande inatutosha katika umaskini. Hiyo ni ya kwanza, inatusaidia tena kupata akili ya kuunda kazi kazi nzuri zaidi kushinda ile yenye tuko unafanya, wakati umepata pesa tena una, inasaidia kwa kazi kuendelea mbele. Inasaidia tena kwa wanamke kuleta vitu vya lazima katika nani, ekonomia ya nchi paske, wakati mwanamke anatumika mzuri, na nchi inaendelea mbele. Wengi wakisema wanawake ama wananchi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wana nguvu na juhudi za kufanya kazi zao. Tatizo kubwa ni ukosefu wa usalama ambao husababishwa wafanyabiashara kurudi nyuma baada ya biashara yao kuporwa na watu wenye silaha. Polet Dimanja anatetea haki za wanawake katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini. tunalomba kitu enye tunapasha lomba sai ni kusema serikali iangalie namuna gani inaweza ikaongoza wale wanawake, ingawa wanapata mkopo, wasihombeshe biashara yao, lakini waendelee na wapate kurudisha ile makuta kwenye wa, wa, wa, makoperative yenyewe inawapatia na wabakie na kidogo yenyewe itaendelesha maisha inasukuma maisha mbili. Kufuatia tatizo la malalamiko ya wakazi, Rais wa Kongo Felix Tshisekedi alitangaza kusaidia vijana wanaokuwa na nia ya kuanzisha kampuni yao binafsi kwa ajili ya maendeleo na kuanzisha miradi ya maendeleo katika wilaya mia moja arobaini na tano kote nchini. Auguste Kapila ni msemaji wa chama tawala cha, cha UDPS mjini Goma. Unajua, wanampasha habari kwa leo hii, Rais Tshisekedi iko na mawazo nzuri sana, jua kuya kure, kuboresha maisha ya wakaaji ni kusema, tangu rais anafika katika nchi yetu kuongoza nchi iko na mpango mingi sana lakini, zile mpango zote uu zikuwe kabisa, zinakuwa mhali mzuri ifo, kwanza kukue kukue kwanza usalama, kwa sababu usalama njo vyote Unaweza kuwa huku na biashara huku na churuza, lakini kama hakuna usalama yenyewe inaweza ikaacha wananchi watumike vizuri, na ile itakuwa tu, uh, ni, ni kazi bure. Kwa sasa wakazi wengi ni wakimbizi, na wengine wakiona mali yao kuporwa na watu wenye silaha, na shamba zao zikiota majani, na miji mingi ikiendelea na ujenzi kwa nguvu za wananchi wenyewe, wakiomba mufa benki ya wanawake kuwasaidia Hoser Malvika. Jamii na Maendeleo, Goma. Kipindi cha Jamii na Maendeleo hukujia ya kila siku kama ya leo. Wakati kama wa leo usikose kuungana nasi wiki ijayo kusikiliza makala mengine ya Jamii na Maendeleo. Msikilizaji, hadi hapo ndio tunatamatisha matangazo yetu ya kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wameyafanikisha, mwelekezi amekuwa ni Dadi Balawe. Upande mwingine msimamizi wetu amekuwa ni Hadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Mungu akijalia, tutakutana papa hapa hiyo kesho wakati kama wa leo. Kwa heri.