Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Sandei Shomari. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii Jumatatu, tarehe 11 Septemba mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya mashariki na Kati, ikiwemo Redio Citizen kote nchini Kenya na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan awaambia viongozi wa vyama vya siasa kwamba katiba mpya si mali ya vyama vya siasa bali ya Watanzania. Wachambuzi wanasema nini? Imenishangaza sana kwa sababu raisi tuliye naye sasa, kabla ya kuwa makamu wa raisi yeye ni mojawapo ya watu ambao walisimamia kukamilisha mchakato wa kupata katiba mpya. Na katika taarifa nyingine, mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk awaomba viongozi wa mapinduzi katika baadhi ya nchi za Afrika kurejesha utawala wa kiraia. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Shambulizi la ndege 24 siku ya Jumapili kwenye soko kusini mwa mji mkuu wa Sudan Khartoum, liliua takriban watu 43, wanaharakati kundi la matibabu walisema, wakati wanajeshi na kundi pinzani la wanamgambo wenye nguvu wakipigania udhibiti wa nchi hiyo. Zaidi ya watu wengine 55 walijeruhiwa katika shambulio hilo chahatum, katika kitongoji cha Khartoum katika eneo la Mei ambako vikosi vya jeshi vinavyopambana na kikosi pinzani vilijaa huko. Umoja wa madaktari wa Sudan ulisema katika taarifa yake kwamba majeruhi walipelekwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Bashair. The Resistance Committees, kikundi cha wanaharakati ambacho husaidia kuandaa misaada ya kibinadam, kilichapisha picha kwenye mitandao yake ya kijamii zikionyesha miili iliyofunikwa kwa shuka nyeupe kwenye uwanja nje ya hospitali . Waokoaji nchini Moroko walitafuta juzi, siku ya Jumatatu, leo manusura wote waliobaki katika tetemeko kubwa la ardhi siku ya Jumatatu, huku idadi waliopoteza maisha ikiongezeka na kufikia takriban 2497 serikali inasema. Timu za waokoaji kutoka Uingereza, Hispania, Qatar na umoja wa falme za Kiarabu, UAE, zinajiunga na juhudi za kuchimba katika kutafuta kwenye vifusi katika vijiji vya milima ya Atlas. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 6.8 katika kipimo cha Rikta lilitokea Jumaa usiku na kujeruhi watu 2476 pamoja na waliofariki dunia. Utafiti wa idara ya jiolojia ya Marekani umesema kitovu cha tetemeko hilo kilikuwa kilometa 72 kusini magharibi mwa Marakesh. Umoja wa Mataifa ulikadiria kwa watu wapatao laki tatu waliathiriwa na tetemeko hilo ambalo lilikuwa na nguvu zaidi kuikumba Moroko katika karne moja. Juhudi za uokoaji zimekuwa taratibu, na baadhi ya Wamoroko walilalamika kwenye mitandao ya kijamii kwamba serikali haikuwa ikiruhusu wafanyakazi zaidi wa uokoaji nchini humo kusaidia. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa ametoa wito Jumatatu hii leo kufanyika mabadiliko ya haraka kwa mapinduzi ya kijeshi na kurejeshwa kwa utawala wa, wa kiraia katika nchi za Afrika ambako mapinduzi yameondoa madarakani viongozi waliochaguliwa katika miaka ya karibuni, huku akishambulia mizozo mingi katika eneo hilo. Maoni ya Volker Turk yaliweka taswira ya mapema kwa chombo cha juu cha haki za binadamu cha Umoja Mataifa wakati akifungua kikao chake cha msimu wa fall dhidi ya hali ya mizozo na migogoro ikiwa ni pamoja na masaibu ya wahamiaji kutoka Myanmar kwenda Mali na Mexico. Akizungumzia mzozo wa miaka kumi katika eneo la Sahel ambalo linaenea kote Afrika Kaskazini, katika nchi kama vile Mali, Burkina Faso na Niger, aliashiria athari za mabadiliko ya hali ya hewa na ukosefu wa uwekezaji katika huduma kama elimu na afya kama sababu ambazo zimechochea zime misimamo mikali. Na makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris amehudhuria ah, ibada kwa 22 ya kuadhimishwa miaka ishirini na mbili tangu mashambulizi ya kigaidi ya Septemba kumi na moja jijini New York leo wakati wa Marekani wakiadhimisha siku hiyo kwa ibada mbalimbali kuwakumbuka karibu watu elfu tatu waliofariki siku hiyo mwaka elfu mbili na moja. Kumbukumbu kumbu nyingine zimefanyika katika jengo la Pentagon na uwanja huko Shanksville katika jimbo la Pennsylvania. Patrick Dimana anayesoma ripoti kamili mjini New York kwenye makumbusho ya Septemba 11 mahala ambako majengo mawili ya biashara Twin Towers yaliporomoka, familia za waathiriwa walisoma majina ya karibu watu 2753 waliofariki. Na hii leo ofisi ya mkaguzi mkuu wa tiba New York imetangaza kutambuliwa kwa mabaki ya watu wawili zaidi na hivyo kufikisha idadi ya watu waliotambuliwa kufika 1649 kati ya waliofariki. Katika makao makuu ya wizara ya ulinzi Pentagon, karibu na hapa Washington, waziri wa ulinzi Lloyd Austin aliongoza kumbukumbu kumbu na kuweka shada la maua kwenye uwanja wa makumbusho. Rais Joe Biden akiwa anarudi nyumbani kutoka ziarani nchini Vietnam na kuhudhuria mkutano wa viongozi wa G20 anatarajiwa kusimama kwa muda katika mji wa Anchorage, jimbo la Alaska na kuhudhuria kumbukumbu katika kambi ya kijeshi na kukutana na kuzungumzia siku hii ambayo ilishuhudia shambulio kubwa kabisa la kigaidi baada ya shambulio la Pearl Harbor wakati wa vita vya pili vya dunia. Wamarekani wakiadhimisha siku hii wanatafakari juu ya jinsi maisha yao yamebadilika hasa upande wa usafiri wa anga ambapo usalama umeongezeka, na kuadhimisha mwaka mmoja tangu Marekani kuondoka Afghanistan baada ya kuingia nchini humo kufuatia mashambulizi hayo ya mwaka elfu mbili na moja. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Dhoruba kubwa ya Mediterranean ilipiga mashariki mwa Libya siku ya Jumapili na Jumatatu na kuwa takriban watu 25 na kuharibu nyumba na barabara. Vyanzo vya afya vilisema wanajeshi saba wa jeshi la kitaifa la Libya hawajulikani walipo. Msemaji wa LNA Ahmad Mesmari alisema Picha za kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha watu wakiwa wamekwama juu ya mapaa ya magari yao wakati wakijaribu kupata msaada katika mafuriko makubwa wakati kimbunga Daniel kilipopiga miji ya Bengazi, Suse, Albaida, Almarj na Derna. Tulikuwa tumelala, tulipoamka tulikuta maji yamezingira nyumba, tuko ndani na tulikuwa tunajaribu kutoka. Mkazi wa Derna Ahmed Mohamed aliambia Reuters kwa njia ya simu. Ujerumani haioni dalili zozote kwamba uamuzi wa Moroko kuacha kupokea msaada wa tetemeko la ardhi kutoka Berlin ni wa kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema leo Jumatatu uhusiano na kidiplomasia kati ya Ujerumani na Moroko ni mzuri, alisema msemaji huyo ambaye aliongeza, kwa upande wa Moroko umeshukuru Ujerumani kwa kutoa msaada kama Ujerumani ilivyojifunza kutokana na mafuriko mabaya mwaka 2021 katika bonde la Ahr. Uratibu wa misaada ni muhimu wakati wa majanga makubwa, ili kuhakikisha wafanyakazi wa uokoaji wa wa hawazuiani, alieleza msemaji huyo. na Kremlin na Pyongyang zilisema Jumatatu kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un atazuru Rusia katika siku zijazo kwa mwaliko wa Rais Vladimir Putin. Shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini KCNA lilisema siku ya jumatatu hileo kwamba kiongozi wake atakutana kuzungumza na Putin wakati wa ziara yake nchini Rusia delea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka kule nchini Moroko, ambapo wafanyakazi wa uokozi wakisaidiana na wafanyakazi wa uokozi kutoka nchi za nje wanakabiliwa na muda mchache wa kuweza kuwatafuta manusura wa tetemeko kubwa la ardhi lilotokea siku ya Ijumaa usiku kwenye milima ya Atlas. Kwa siku ya tatu hii leo, watu wamekuwa wakilala nje wakihofia kutokea mitetemeko zaidi huku idadi waliofariki imeongezeka na kufikia elfu mbili na mia tano na waliojeruhiwa ni idadi hiyo hiyo ya elfu mbili na mia tano. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Vijiji katika nyanda za chini za milima ya Atlas vimeharibika kabisa, kwani nyumba zao zimejengwa kwa matofali ya udongo na mbao, na ndiyo maeneo ambapo watu wengi wamefariki na kujeruhiwa. Watu hivi sasa wanaishi kwenye hema, wakikabiliwa na upungufu wa chakula na maji. Timu za uokozi kutoka Hispania, Uingereza na Qatar zimefika katika eneo hilo na kushirikiana na uokozi wa Moroko kuwatafuta watu walionusurika, waliokwama chini ya vifusi. Sheyam Rana ni mkuu wa usalama na mratibu wa idara ya kimataifa ya waokozi kutoka Uingereza. Wa anasema vifaa na misaada kutoka nchi za nje zimeanza kuwasili na wanaanza kufanya kazi. Kwa siku kumi zijazo, kile ambacho tutakuwa tukifanya ni kufanya kazi na washirika wetu kutoka nchi za nje, kutafuta katika maeneo yaliyoathiriwa vibaya watu walionusurika au miili ya wale hawakubahatika kutokana na kuporomoka kwa nyumba zao. Tutakuwa na baadhi ya wataalam wazoefu wa uokozi, vifaa vinavyowasili na, na mbwa misaada ya dharura na waokozi kutoka nchi za nje wanapowasili. Tayari serikali ya Moroko imeanza kutoa misaada na kujenga makazi ya muda ya hema katika sehemu mbalimbali mbali. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Hanoi jana Jumapili, rais Joe Biden wa Marekani ametoa rambirambi zake kwa wananchi wa Moroko na kusema Marekani iko tayari kutoa msaada unaohitajika Inabidi nieleze kwamba serikali yangu ikiwa ni pamoja na waziri wa mambo ya nje Antony Blinken anayefuatana nami hapa wanafanya kazi na maafisa wa Moroko kwa haraka iwezekanavyo kuhakikisha raia wa Marekani wako salama, na tuko tayari kabisa kutoa msaada wowote unaotakiwa kwa ajili ya wananchi wa Moroko. Tetemeko la ardhi lilokuwa na nguvu za 6.8 kipimo cha Richta limesababisha hasara kubwa katika mji mashuhuri kwa utalii wa Marakesh na kuharibu sehemu kubwa ya mji wa kale wa mji huo unaotambuliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu na sayansi UNESCO kama eneo la urithi wa dunia. Sehemu ya ukuta mashuhuri katika mji huo uliojengwa katika karne ya kumi na mbili uliporomoka, na wakazi huko wamelala nje kwa siku mbili mfululizo wakihofia usalama wao au kwa vile hawana tena makazi ya kuishi wa Moroko wamekuwa wakielekea hospitali na vituo vya hilali nyekundu kutoa damu kwani idadi waliojeruhiwa imefikia karibu elfu mbili mia tano kulingana na takwimu mpya zilizotolewa hii leo. Wananchi kutoka sehemu nyingine za nchi hiyo wameanza kuelekea katika eneo la ajali wakipeleka chakula na misaada ili kusaidia wenzao, huku timu ya taifa ya kandanda ikiongoza juhudi ya kukusanya damu nchini humo. Sasa tunaelekea nchini Tanzania. Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, anasisitiza kuwa katiba si mali ya vyama vya siasa bali ni ya wa Watanzania. Alisema hayo leo katika mkutano wa baraza la vyama vya siasa na wadau wa demokrasia. Rais Samia anasema mchakato wa kupokea maoni ya wa Watanzania wote kuhusu marekebisho ya katiba bado unaendelea. Nimezungumza na Gwandumi Mwakatobe, mchambuzi wa siasa na masuala ya kijamii, na kutaka kujua alivyopokea kauli hiyo ya rais Samia. Kwa kweli ni jambo ambalo kusema kweli mimi limenishangaza sana sana, limenishangaza sana, kwa sababu ya mtu mwenyewe aliyetoa kauli hiyo. Rais rais, rais tuliye naye sasa, kabla ya kuwa makamu wa rais chini ya awamu ya tano ya John Magufuli, yeye ni mojawapo ya watu ambao walisimamia kukamilisha mchakato wa kupata katiba mpya akiwa ni makamu mwenyekiti wa bunge la katiba mpya. Mwenyekiti alikuwa marehemu Samuel um, Sita. Kwa hiyo ni miongoni mwa watu ambao walifikia hatua za mwisho kabisa za kupata katiba mpya ambayo ilikuwa imekusanya maoni ya wananchi nchi nzima chini ya mwenyekiti wa tume ya mabadiliko ya katiba, waziri mkuu mstaafu Joseph Simbe Warioba. Kwa kwao, yeye anafahamu kabisa kwamba matakwa ya katiba ya wananchi sio ya wanasiasa, ya, ya wana yalishasema muda mrefu, na Watanzania walishatoa maoni yao, walisema walichotaka, kimeandikwa na kipo. Lakini jambo la pili, mtangazaji, ni kwamba rais huyu tuliye nayo, mapema mwaka huu Januari, baada ya kupokea ripoti ya kikosi kazi ambacho alikianzisha yeye mwenyewe mwaka jana alipopokea ripoti mwaka huu mapema Januari alisema sasa itaundwa kamati ya kupata katiba mpya, hii inayoitwa elimu ya katiba mpya. Elimu ya katiba haijawahi kupangiwa muda na haitakuwa na ukomo. Tunachokisema kwamba kuna mabadiliko muhimu katika katiba ambayo hayamo na hayaendani, ndugu mtangazaji, na mfumo wa vyama vingi kama unavyofahamu sisi hatuna katiba ya vyama vingi hapa Tanzania, haipo. Iliyopo tunautumia ni ya chama kimoja iliyotungwa mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba. Sasa uh, baada uh, ya kauli hii ya Rais Samia unasema mekushangaza, unaona kuna matumaini kwamba hiyo katiba mpya ambayo watanzania wanaitaka, wanasiasa wanaitaka, mashirika ya kiraia wanaitaka, inaweza ikapatikana kabla ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tano? Inaweza ikapatikana kama rais wetu kama ninavyomwombea kwa kweli atasikiliza kiu ya Watanzania, matakwa ya Watanzania, abadili huo msimamo na pengine kufuta hiyo kauli ya kwanza kwamba miaka mitatu kwanza Watanzania waelimishwe kuhusu katiba, wakati katiba imekuwa ikiimbwa zaidi ya miaka thelathini. Sasa kitaka miaka mitatu, kama thelathini haijawezekana, sidhani kama itawezekana hicho mitatu. Kwa hiyo naona kwamba nia ya kupata katiba mpya kabla ya uchaguzi haipo. Um, huyu alikuwa Ngwandumi Mwakatobe akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Tukirudi hapa studio kuna habari kutoka chumba chetu cha habari. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameanza safari Rally, Russia, kwa njia ya reli kuelekea Russia kwa mazungumzo na Rais Vladimir Putin ambaye anatarajiwa kuzingatia suala la msaada wa Pyongyang kwa Moscow katika vita vyake nchini Ukraine. Shirika la habari la Korea Kaskazini KSNA imethibitisha safari hiyo bila ya kutoa maelezo zaidi kuhusu mkutano huo wa kilele unaotarajiwa kufanyika kesho Jumanne na Jumatano mjini Vladivostok. Mwenzangu Kennes Bwire amezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa na diplomasia ya kimataifa, na kwanza akamuuliza nini matarajio ya pande zote hizo mbili. Tukiangalia kwa upande wa Mosco wa katika miezi kumi na nane iliyopita wamekuwa katika vita baina yao na Ukraine hivi ni vita ambavyo kwamba hawakutegemea kwamba vingeweza kwenda kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo walitumia silaha nyingi sana, na kwa kwa muda mfupi sana, ambapo kwamba hivi sasa viwanda vyao vya utengezaji wa silaha haviwezi ku- kulingana na mahitaji yao walionao ya kisilaha. Kwa hiyo wanachotegemea kutoka kwa kwa North Korea ni kupata silaha kwa sababu North Korea ni moja ya nchi za ulimwenguni zinazotengeza silaha nyingi na kwa za hatari zaidi. Kwa hiyo kwa Moscow kubwa zaidi itakuwa ni silaha. Kwa upande wa North Korea, wametengwa na sehemu kubwa ya ulimwengu kutokana na vikwazo mbalimbali waliowekewa vya kiuchumi. Kwa hiyo kutoka kwa kwa Russia, jambo ambalo kwamba wangeweza kupata North Korea pengine ni kama nishati, mafuta, pengine vyakula na usaidizi mwingine wa kiuchumi ambao kwa sasa ni mgumu kutoka katika sehemu yote nyingine ya ulimwenguni. Na Marekani na nchi zingine za Magharibi ambazo zimekuwa zikiunga mkono Ukraini kwa muda mrefu zinafuatilia namna gani ziara hii ya Kim nchini Russia. Watakuwa ni wenye zafuatilia kwa karibu sana, na ni wenye wasiwasi, kwa sababu ikiwa Kim atapeleka silaha za aina yoyote kwa Russia, hii itaongeza ita muda wa vita vinavyopiganiwa Ukraine na hii itawagharimu wao katika usaidizi wao ambao lazima wawapatie Ukraine kinga na mashambulizi ya Russia, na ni ziara ambayo kwamba inawatia wasiwasi ya kiusalama na ya kisiasa. White House imesema kwamba endapo Kim Jong Un atatoa silaha kwa Russia kwa ajili ya vita nchini Ukraine, basi Korea Kaskazini italipia gharama kubwa. Vikwazo vimetolewa lakini vinaonekana havijatikisa sana Korea Kaskazini katika hatua zake. Kama ni mizinga Kim Jong Un amelipua kila siku, Marekani inaweza akafanya nini kujibu? E, hili hakuna mambo mengi yaliyobakia, kwa sababu tayari kama ulivyozungumzia tayari, North Korea ni nchi ambayo ilikuwa imetengwa na amewekiwa vikwazo vye vingi sana. Pengine jambo kubwa zaidi ni kwa, ni kuwashtaki kwenye Baraza Kuu la Usalama wa Umoja wa Mataifa, lakini pia wakienda pale, rasha ni mwanachama wa wa baraza lile na anayo kura turufu. Kwayo, kwa hiyo hakuna mswada wowote utakaoletwa pale ambao kwamba rasha waweza wakauunga mkono na wakiupinga utakuwa hauna athari yoyote kwa North Korea. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ninayekualika ni mimi, mwanamichezo wako Idi Ligongo. Tunaanzia nchini Tanzania, ambapo wawakilishi wa taifa hilo katika michuano ya kimataifa timu za Simba na Yanga zinaondoka nchini humo wiki hii kuelekea Zambia na Rwanda katika hatua ya kwanza ya michezo ya klabu bingwa barani Afrika. Mwanamichezo wetu George Njogopa na ripoti kamili. Yanga imepanga kuondoka nchini siku ya Alhamisi kuelekea Rwanda itakakoovana na Elimariki ya Sudani, huku ikiwa tayari inajiandaa kukamilisha mwaka ya kwanza maandalizi, na taarifa hadi dakika hizi zinasema kwamba zaidi ya mabasi ishirini yameandaliwa kwa ajili ya kuwapeleka mashabiki wake katika jiji la Kigali. Msemaji wake alikama amedokeza uwezekano mabasi haya ya kuongezeka kutokana na hamasa kubwa kutoka kwa mashabiki wake. Kwa maana yake hamasa imekuwa kubwa Tanzania nzima, watu wanahamasika na kwenda Rwanda. Nao wakali wengine wa Msimbazi Simba Sports Club wanajiandaa kuyapipa wakati wote kuanzia sasa kuelekea Lusaka, Zambia, kuuvara na wenyeji wake Pawa Dinamo katika mchezo mwingine wa klabu bingwa barani Afrika. Kocha wake Roberttia amesema kikosi chake kiko, kiko katika mwelekeo wa kuishangaza Zambia. Michezo yote itachezwa hapo Septemba 16. Kutoka Dar es Salaam ni choo chinjokopa. Na sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo baada ya Harambee Stars kutamba ugenini katika mechi ya kirafiki dhidi ya Qatar, sasa baadhi ya mashabiki wanahakikisha kuwa vijana wa nyumbani watatamba siku ya Jumanne dhidi ya Sudan Kusini, mechi ya pili ya kirafiki. Haya yanajiri wakati maandalizi ya timu ya kinadada uh, ikijiandaa kucheza mechi ya kufuzu kombe la mataifa barani Afrika dhidi ya Kamerun, ikiwa katika nafasi nzuri kabisa. Denis Wanyonyi na taarifa zaidi kutoka Kenya, kufuatia ushindi mnono ugenini wa magoli mawili kwa moja dhidi ya timu ya taifa ya Qatar juma lililopita. Sasa baadhi ya mashabiki wa soka nchini Kenya wanaimani kwa vijana wa mkoa Kufuzu Engine Ferrari kwa maana Harambee Stars wataipepeta timu ya taifa Sudan Kusini kwenye mechi ya kirafiki Jumanne hii na mechi hizo za kirafiki ni nguzo muhimu. Sudan Kusini ni timu ambayo ni changa. Kwa sisi vile tumezoea, tuna mazoea achapa tukia urahisi. Haya yanajiri huku kikosi cha kinadada kwa maana Harambee Starlets kikiendelea na kambi ya mazoezi tayari kupapura na timu ya taifa ya soka ya kinadada ya Kamerun mnamo Septemba 21 michuano ya kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya sauti ya Amerika, meza ya michezo, mwanakwetu mimi niradenis Wanyunyi. Tukielekea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, tunaangazia mechi ya kusaka tiketi ya kandanda kwa wakinadada Afrika, ambapo vilevile ligi ya mabingwa, TP Mazembe imeanza vibaya kwa kupoteza mechi ya kwanza wakati timu ya taifa ya DRC Leopard ilifuzu AFCON, furaha ya wananchi imefanya mambo yawe mazuri kwelikweli nchini humo. Mengi zaidi na kahozi kocha Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chini ya uongozi wa kocha Sebastien de Sabre, raia kutoka Ufaransa, itacheza kesho mechi ya kujipima nguvu dhidi ya timu ya taifa ya Bafana Bafana ya Afrika Kusini, na kujiandaa kwenye mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia, ikianza vibaya kwenye mechi ya kusaka tiketi ya AFCON, lakini kuna matumaini ya kufanya vizuri kwenye fainali huko Cote Divoire, kama anavyoeleza hapa Fanfa Bitanqwira, msemaji wa waziri wa michezo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Espoir, kwa matumaini mingi, DRC imekuwa iko na rudi polepole, na itafanya vitu vya kawaida kule kwa Ivory Coast. Andre Kasongo mshabiki wa Leopards anayeishi wa mishoni huko Mombasa anasema matumaini takuwepo wakati rushwa itamalizika kwenye timu ya taifa ya Leopards. Ni shangwe kubwa sana kwa timu yetu ya nyumbani, tulifurahi sana Kongo, tuna historia nzuri ya mpira kwa lakini nituangalie mambo ya magendo tu iishe eh, na mambo ile ya makata milomo ikiisha zitakuwa tunaendelea vizuri sana. Malizini na mchuano wa kusaka tiketi ya Champions League kandanda ya wanawake ukanda wa Afrika ya Kati Unifac, wakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pi Mazembe ya Kinadadi ilipoteza mechi ya kwanza dhidi ya timu ya Orikane Gine Ekwato kwa magoli tatu kwa mbili. VOA Michezo, jina langu Karozi Kosha Nam, na sasa tumalizie taarifa zetu nchini Rwanda, ambapo taifa hilo limeshindwa kufuzu katika michuano ya kombe la mataifa ya afrika nchini Cote d'Ivoire. Mechi ya mwisho katika hatua ya makundi imetoka sare ya goli moja kwa moja na Senegal mjini huyo kusini mwa Rwanda. Senegal na Msumbiji zimefuzu katika kundi L mengi zaidi na mwanamchezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali, Rwanda. Senego imefuzu ikiongoza e kwa alama 14 ikifuatwa e na msumbiji na alama kumi kufuatia ushindi wa wa magoli matatu kwa mawili jana dhidi ya Benin mjini Maputo, ambapo Benin imesalia na alama tano. Rwanda imeshindwa kufuzu AFCON itakayochezwa Januari 2024 nchini Cote d'Ivoire, ambapo inaburura mkia na alama tatu. Rwanda sasa imekwenda miaka 19 bila kushiriki fainali za AFCON. Tukiwa bado nchini, timu ya APR Basketball yatawazwa mabingwa wa ligi kuu nchini Rwanda baada ya kuitandika timu ya nishati Rwanda Energy Group e kwa vikapu 80 kwa 68. Sasa itawakilisha Rwanda katika fainali za Basketball Africa League BAL mwakani hapa nchini Rwanda. Kutoka Kigali, meza ya michezo, Sauti ya Amerika, ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Ni hayo tu ya michezo niliyokuandalia siku hii ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami na endelea kusikiliza Sauti ya Amerika. basi na huu ndio mwisho wa matangazo ya leo kutoka sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi alikuwa abdu shakur abud mwelekezi wetu saida hamdon naitwa patrick ndwimana nimeshirikiana na sandey shomari kwa pamoja tunawage nikiwatakia usiku mwema Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Agosti 23, jamhuri ya watu wa Korea au Korea Kaskazini ilijaribu kurusha satelaiti ya kijasusi kwenye anga za juu. Jaribio hilo lilikiuka azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalopiga marufuku jaribio lolote linalofanywa na Korea Kaskazini kutumia teknolojia ya makombora Programu ya makombora ya Korea Kaskazini au DPRK, ambayo ni sehemu ya mwendelezo wake wa kutengeneza silaha za uharibifu, inatishia amani ya kimataifa, udhabiti na usalama. Mojawapo ya vizingiti kwenye programu hiyo ya DPRK ni ukosefu wa ufadhili. Na kuanzia 2006, baada ya Korea Kaskazini kufanya jaribio la kwanza la nyuklia, mataifa kadhaa pamoja na mashirika ya kimataifa, ikiwemo Marekani, waliweka vikwazo dhidi ya taifa hilo. Leo hii vikwazo vingi dhidi ya Korea Kaskazini vimewekwa mahususi ili kuzuia programu yake ya nyuklia ikiwemo mifumo ya kuifaadhili. Wakati wa jaribio la Agasti 23 lililofeli OFAC ambayo ni idara ya inayodhibiti mali zinazodhibitiwa nje ya nchi ya wizara ya fedha ya Marekani iliwekea vikwazo Jon Jinyong, Sergei Mikalovich Kozlov na Intellect LLC kwa mujibu wa amri ya kiutendaji nambari 13687 kutokana na kutoa ufadhili kwa programu ya korea kaskazini isiyo halali ya kutengeneza silaha za uharibifu pamoja na makombora john jinyong ambaye anaishi Russia aliwekewa vikwazo kutokana na kuwa afisa wa chama cha wafanyakazi cha korea kilichopigwa marufuku machi 15 2016 john jinyong alishirikiana na Sargei Mikhailovich Kozlov kuratibu matumizi ya wafanyakazi wa Korea Kaskazini nchini Rasia. Pia aliongoza timu ya wafanyakazi wa teknolojia wa Korea Kaskazini nchini Rasia, wakati akishirikiana na raia wa Rasia kupata stakabadhi za kuhalalisha akaunti zao kwenye majukwaa ya kujitegemea teknolojia. Sergey Mikhailovich Kozlov alimsaidia Jon Jinyong kupata vifaa vinavyotumika kwa kawaida katika utengenezaji wa meli. Kozlov aliwekewa vikwazo kwa kutoa mali kusimamia au hata kutoa ufadhili wa kifedha vifaa au teknolojia na huduma ili kusaidia John Jinyong. OFAC iliwekea vikwazo kampuni ya Intellect LLC kutokana na kumilikiwa au kuendeshwa na Kozlov. Wizara ya Fedha ya Marekani inalenga wanaounga mkono programu za Korea Kaskazini za utengenezaji wa silaha za maangamizi pamoja na makombora wakiwemo wale wanaotoa ufadhili wa kifedha Marekani itaendelea kuongeza pamoja na kuimarisha vikwazo vilivyoko wakati ikiendelea kuisihi Jamhuri ya Watu wa Korea irejee kwenye njia ya kidiplomasia na kuacha programu yake ya utengenezaji wa silaha za uharibifu pamoja na makombora. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.