Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, ambapo zimegonga saa tano usiku Saa 11 saa za Afrika ya Kati, 12 asubuhi Afrika Mashariki. Karibu kwa matangazo yetu ikiwa ni Jumatano, Septemba 13, 2023. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo Mitume Redio kule Kitale nchini Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani san zanzibar mwananchi um, redio Nakuru Kenya, vilevile saari redio Eldoret na vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni katika e matangazo yetu hii leo. Takriban watu elfu tano waripotiwa kufariki, huku wengine zaidi ya elfu kumi wakiwa hawajulikani waliko katika mji wa mashariki wa mwa Libya wa dema dena baada ya mafuriko makubwa kukumba eneo hilo. Bahari la Mediterranean lina joto na tumekuwa na kimbunga kikubwa Ugiriki, na hicho kimbunga kimeelekea kusini na ndicho kufikia Libya, na maji mengi kutoka bahari la Mediterranean imeangusha huo mvua wote. Kwenye taarifa nyingine, wataalamu wa maswala ya ardhi kutoka nchi za Afrika wakutana mjini Arusha, Tanzania, ili kujadili namna ya kudhibiti ongezeko la migogoro ya ardhi inayoendelea kuzikabili asilimia kubwa ya nchi za bara hilo, ikiwaadhiri zaidi ya wananchi maskini. Je, Tanzania inasema imechukua hatua zipi? Tanzania ilifanikiwa kupata mkataba wa Benki ya Dunia yenye thamani ya dola za Kimarekani milioni 150 kwa ajili ya kuboresha usalama wa umiliki wa ardhi, yani the Land Tenure Improvement Project. Yenye malengo ya kutoa ni kati tu ya, ya... yale utakayoasikia ya katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba ni matangazo tunayorusha moja kwa moja kwenye tovuti yetu, kama alivyoeleza mwenzangu Harrison. Kama sasa ni mpe nafasi Harrison ya kusomea habari za dunia. idadi ya vifo nchini moroco kutokana na tetemeko la ardhi la wiki iliyopita imefika elfu mbili mia tisa wengine zaidi ya elfu tano mia tano wameripotiwa kujeruhiwa kutokana na mkasa huo ikiwa idadi mara mbili ya ile iliyoripotiwa hapo awali wengi wao wakilalamika kwamba hawapati msaada wote wa kutoka kwa serikali Tetemeko hilo lilo kuwa na nguvu ya sita nukta nane kwenye vipimo vya Rikta na lililoanza kwenye milima ya Atlas kusini magharibi mwa mji wa Marakech ndiyo baya zaidi kuwahi kutokea kwenye taifa hilo la Afrika kaskazini ndani ya zaidi ya kipindi cha miaka sitini. Baada ya kubaki nje kwa siku nne sasa, kutokana na makazi yao kuporomoka, wakazi wanalalamikia kasi ndogo ya upelekaji wa misaada. Mmoja wao Mehdi Ait Boyali, mwenye umri wa miaka ishirini na nne, anasema kwamba amekwama kwenye barabara ya Tizi n'Test inaunganisha Marrakech na vijiji vilivyoko kwenye mabonde, mabonde bila kupata msaada wowote. Hata hivyo, msemaji wa serikali Mustafa Baitas Jumatatu amekanusha madai hayo kwamba serikali haifanyi chochote. Spika wa bunge la Marekani Kevin McCarthy amesema kwamba anaanzisha uchunguzi wa kutokuwa na imani kwa rais Joe Biden, hatua inaonekana kuchochea au kuchochewa na shinikizo kutoka rais wa zamani Donald Trump na washirika wake, na ambayo inaashiria mwaka wa uchaguzi utakaokuwa na mvutano mkubwa kati ya ikulu ya Marekani na bunge. Kupitia taarifa ya Jumanne, makadhi amesema kwamba uchunguzi wa bunge kwenye familia ya Biden mwaka huu umefichua utamaduni wa ufisadi unaohitaji kuchunguzwa kwa kina. Hizi ni tuhuma za utumizi mbaya wa madaraka, kuzuia uchunguzi pamoja na ufisadi, amesema Makadhi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Ikulu ya Marekani imetaja juhudi hizo kuwa siasa zenye msimamo mbaya zaidi. Wabunge wa Republican wamekuwa wakimchunguza rais kwa miezi tisa bila kupata ushahidi wowote, amesema msemaji wa msema ikulu Arne Smith. Kufikia leo, hakuna rais wa Marekani aliyewahi kuondolewa kwenye ikulu kupitia kura ya kutokuwa na imani. Hata hivyo, Rais Richard Nixon hapo 1974 alijiuzuru wakati bunge lilipokuwa likijiandaa kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF limetoa wito kwa serikali ya Nigeria kuzingatia zaidi amani na kulinda usalama wa haki za watoto katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi ambako wanamgambo wa Boko Haram wamesababisha maafa na uharibifu katika miaka 19 iliyopita. Ikiwasilisha ripoti yake kuhusu athari za vita kutokana na ugaidi katika eneo hilo, UNICEF inasema mbali na kupoteza maisha ya watoto, kupatwa na kiwewe, Nigeria imepoteza jumla ya dola bilioni mia moja kutokana na mapambano dhidi ya waasi huko kaskazini mashariki, katika miaka kumi iliyopita. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Ato Hengbe, ana ripoti zaidi. Mwakilishi wa UNICEF nchini Nigeria, Christian Mondet, anasema ni wakati mwafaka kwa mamlaka ya Nigeria kutoa kipaumbele zaidi kuhakikisha kurejea kwa amani ya kudumu katika eneo la kaskazini mashariki na kuhakikisha ulinzi wa usalama wa watoto na haki zao katika eneo ambalo vita vimeendelea kwa muda mrefu sasa. B Mundat anasema mara tu serikali ya Nigeria itakapotunza usalama na haki za watoto hao na kurejesha amani, itaweza kutilia maanani masuala mengi ya maendeleo ya kitaifa. Adamu Abbas, mshauri maalum wa gavana wa jimbo la Borno, alikubali kwamba ripoti ya UNICEF inapaswa kuangazia zaidi hali ya watoto wa kaskazini mashariki ambayo ni mstakabali wa ubinadamu na ambayo magaidi wanawatia kiwewe. Adamu anasema kutunza usalama na haki za watoto katika eneo la vita kaskazini mashariki mwa nchi ni muhimu, kwa sababu hitilafu yoyote ina matokeo mabaya. Ripoti ya UNICEF ilifichua kuwa Nigeria imepoteza takribani dola bilioni mia moja kutokana na vita vya waasi dhidi nchi katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohemwi kwa Sauti ya Amerika Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Wizara ya mambo ya kigeni ya Ufaransa imesema Jumanne kwamba afisa mmoja wa Ufaransa amekamatwa na serikali ya kijeshi ya Niger, wakati yakiomba yaachiliwe mara moja. Utawala huo uliofanya mapinduzi Julai na kumwondoa madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum mwezi uliopita uliamuru maafisa wa Ufaransa kuondoka nchini, lakini Ufaransa haikutii amri hiyo, ikisema kwamba utawala huo sio halali. Kupitia ujumbe wa X uliojulikana kama Twitter, wizara hiyo imesema kwamba Stephan Julien ambaye ni mshauri wa raia wa Ufaransa waliopo nji ya nchi alikamatwa Ijumaa iliyopita, wakati ikiitisha kuachiliwa kwake. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba balozi wa Ufaransa ataendelea kubaki Niger licha ya kuomba aondoke na utawala huo wa kijeshi. Ufaransa imekuwa ikisisitiza kwamba inatambua utawala wa Bazum ambaye ameendelea kushikiliwa na utawala huo huku vikwazo vikiwekewa taifa hilo na mataifa ya Magharibi pamoja na mashirika ya kieneo. Jeshi la Ukraine limesema kwamba limekomboa vinu vya mafuta na gesi kwenye bahari ya Black Sea kutoka mikononi mwa Russia, likieleza hatua hiyo kuwa muhimu katika kuchukua tena udhibiti wa Crimea. Ripoti zinaongeza kuwa wapiganaji wa Ukraine wamepiga hatua kubwa kuelekea kukomboa Bahmut, mji uliozingirwa baada ya kuchukuliwa na Russia hapo Mei. Kwa kukomboa vinu hivyo Kiev imepata nguvu zaidi kwenye vita vyake dhidi ya Russia. Naibu waziri wa ulinzi wa Ukraine amesema kwamba wapiganaji wa Ukraine wamekomboa mji huo uliopo kwenye mkoa wa Donetsk wakati wakiendelea mbele kuelekea kwenye miji mingine miwili kusini mwa Bakhmut. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Serikali ya Libya imesema kwamba zaidi ya watu elfu tano wanakisiwa kwamba wamefariki na elfu kumi hawajulikani walipo kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kupelekea mabwawa mawili kubomoka. Takriban watu elfu tano mia tatu wanadhaniwa kufariki, ilisema wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya mashariki ya Libya siku ya Jumanne, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya serikali lana. Kuhusiana na hilo, tuungane sasa moja kwa moja na mtaalamu wa maswala ya mazingira Profesa Fulbert na Mwamba akiwa katika mji wa Salisbury, jimbo la Maryland hapa Marekani. Profesa, moja kwa moja mafuriko kama haya ambayo yanaelezwa kwamba hayajawahi kushughuliwa katika eneo hilo, huenda yanasababishwa na nini? Na hali hii ya kusikitisha tu kwa ujumla wake, ni nini ambacho unaona kinasababisha? Kuna mambo mawili, la kwanza ni kuwa tunaanza kukaribia msimu wa El Nino na tuko katika kilele cha mwisho cha msimu wa kiangazi. Sasa ukiangalia hali ya hewa na vipimo vya joto utaona kuwa bahari la Mediterranean lina joto uh, juu yake, na tumekuwa na kimbunga kikubwa Ugiriki, na hicho kimbunga kimeelekea kusini na ndicho kufikia Libya, na maji mengi kutoka bahari la Mediterranean imeangusha huo mvua wote. Changamoto za hali mbaya ya hewa zinakuwa mbaya hata zaidi katika nchi ya Libya kutokana na mzozo wake wa muda mrefu wa kisiasa wa takriban muongo mzima, kati ya tawala mbili ambazo zinahasimiana. Unajua, kuna ile serikali ya Umoja wa Kitaifa ambayo inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa na vilevile vile ile ambayo inaongozwa na Khalifa Haftar ambayo ndiko huko ambako uh, mafuriko haya yamesababisha hasara kubwa zaidi. Unadhani kwamba mzozo huo wa kisiasa utakuwa na athari zipi katika shughuli za uokoaji na hata eh, tukizungumzia misaada ya kimataifa ambayo bila shaka itahitajika? Mzozo utaonekana, sababu ni kuwa tu kwa mataifa mengi uh, kama yamesema kuwa haitambui haya, haya haya, haya serikali ya Mashariki, lakini kama ni kutoa usaidizi ni lazima wautoe bila kuangalia upande wowote wa kama msalaba mwekundu. Aa, haijalishi ni serikali gani ipo pale, lakini kusema kweli, changamoto ni je, kuwa serikali ya Mashariki imekuwa na wakati wa kutengeneza miundo mbinu. Miundo mbinu ni kitu cha maana, mahali malori itapitia, mahali aeropleni zitafikia, na kama je, kuna wauguzi na madaktari ambao wako pale na ambao wanalipwa mshahara na serikali hizo? Ndio cha, hapo ndipo changamoto zipo. Kumekuwa na mkutano mkubwa, umefanyika wiki iliyopita kule mjini Nairobi kuhusu hali ya hewa, na mambo ambayo baadhi yalizungumzwa ni utayari wa nchi wakati majanga kama haya yanapotokea. E, kwamba kuna Uh, idara kama zile za metrological uh, department zinazoangalia utabiri na mambo kama hayo, unadhani kwamba nchi kama Libya haikuwa e, imejitayarisha uh, kuona kwamba huenda mafuriko kama hayo, mvua kubwa hivyo ikatokea, au hili unaliona tu janga la kawaida? Wewe umeona kuwa mambo ya Libya ni kuwa, ukisema nchi, nami mtu atakuuliza kuna serikali mbili, na hizo serikali mbili ziko kanda tofauti za nchi. Kwa hivyo huwezi kusema nchi, utauliza kanda hii, serikali ya kanda hii na serikali ya kanda ile, ni gani ilikuwa tayari? Kwa hivyo na michakato ambayo imewekwa na umoja wa Mataifa. Kwa hivyo kama serikali ya mashariki ya Libya kwa mfano haikutambuliwa na Umoja wa Mataifa, basi ile miundombinu yao haikushikana na mchakato wao hatujui kama unafuata makubaliano ya Umoja wa Mataifa. Ni kushukuru sana Profesa Fulbert na Mwamba kuzungumza na Kumekucha Afrika kwa leo. Asante sana. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kama unavyosikia hapo. Tunaendelea na habari za dunia sasa. Harrison Kamau, karibu. idadi ya vifo nchini morocco kutokana na tetemeko la ardhi la wiki iliyopita imefika 2900 na wengine 5500 wakiripotiwa kujeruhiwa kutokana na mkasa huo ikiwa idadi mara mbili ya ile iliyoripotiwa awali wengi wao wakilalamika kwamba hawapati msaada wote kutoka kwa serikali tetemeko hilo lililokuwa na nguvu ya 6.8 kwenye vipimo vya richter na iliyoanzia kwenye milima atlas kusini magharibi mwa mji wa marrakech ndio baya zaidi kuwahi kutokea kwenye taifa hilo la afrika kaskazini Afghanistan na Saudi Arabia ni mataifa yanayofahamika kutumia mfumo wa sheria za Kiislamu maarufu kama sharia, ambao huonekana kuwa ya kidiktata. Hata hivyo, mataifa haya yanaonekana kutofautiana ifikapo kwenye suala la elimu au kufanya kazi kwa wanawake. Saudi Arabia ambako hadi miaka ya karibuni wanawake walikuwa wamenyimwa haki nyingi za kimsingi, idadi ya wanawake wanaofanya kazi sasa imefikia asilimia 37, kulingana na takwimu za serikali na pia kutoka kwa maafisa wa Marekani. Kwenye sekta ya teknolojia idadi ya wanawake wa Saudi Arabia imeongezeka kiasi kwamba balozi wa Marekani nchini humo, Marco Ratny, hivi karibuni kwenye hotuba yake yenye ucheshi, alisema ya kwamba kitovu cha teknolojia hapa Marekani cha Silicon Valley kinahitaji kuiga mfano wa Saudi Arabia. Safi kabisa. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Wataalamu wa maswala ya ardhi kutoka nchi za Afrika wamekutana mjini Arusha, Tanzania, kujadili mbinu za kudhibiti ongezeko la migogoro ya ardhi inayoendelea kuzikabili asilimia kubwa ya ya nchi za bara hilo, ikiwa athiri zaidi wananchi maskini, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Mvungi. Afrika ni miongoni mwa mabara yanayokabiliwa na kasi kubwa ya ongezeko la watu, asilimia kubwa wakiwa ni vijana, ambao kutokana na kukabiliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa ajira, wengi wamekuwa wakishauriwa kujiajiri kwenye kilimo, utaratibu ambao kwa mujibu wa wataalamu hao, kukosekana kwa usawa wa upatikanaji na utumiaji wa ardhi kumechangia kuongeza uharibifu wa ardhi. Kutokana na hali hiyo Nchi za Afrika zilikubaliana kufanya mapitio ya sera ili ziweze kusaidia kuweka uwiano mzuri wa matumizi ya ardhi, mpango ambao wataalamu hawa akiwemo rais wa taasisi ya Resource Right Initiative RRI ya Marekani Dr Salonge Bandiaki amesema bado utekelezaji unasuasua katika nchi nyingi za Afrika, huku akipongeza hatua kubwa iliyofikiwa na nchi ya Tanzania Tanzaniake. Well, tunaipongeza serikali ya Tanzania kwa kutekeleza kwa vitendo maboresho ya sera ya umiliki wa ardhi, kwa kweli ni mfano wa kuigwa. Akizungumza kwenye kongamano hilo, naibu waziri mkuu wa Tanzania Dr Doto Biteko Ameelezea ha hatua iliyofikiwa na serikali ya Tanzania katika kufanikisha mpango huo. Kwetu Tanzania kupitia Wizara ya Ardhi, kazi kubwa imefanyika ya kupima, kupanga na kuwafanya wananchi wakae katika makazi yaliyo bora zaidi. Kuhusu changamoto ya ukosefu wa fedha, ambayo imekuwa kikwazo kikubwa kwa utekelezaji wa miradi katika nchi nyingi za Afrika, naibu waziri Biteko amesema serikali inaendelea kuwashirikisha wadau wa maendeleo, utaratibu ambao umeendelea kuonyesha mafanikio makubwa. Jitihada zetu za kutafuta fedha, Tanzania ilifanikiwa kupata mkataba wa Benki ya Dunia yenye thamani ya dola za Kimarekani milioni mia moja na hamsini kwa ajili ya kuboresha usalama wa miliki ya ardhi, yaani Land Tenure Improvement Project, yenye malengo ya kutoa jumla ya hati miliki milioni mbili na laki tano ifikapo mwaka 2026. Miongoni mwa mambo muhimu yanayojadiliwa ni pamoja na mapitio ya utekelezaji wa azimio la pamoja lililofikiwa mwishoni mwa kongamano la sera ya ardhi katika bara la Afrika lililofanyika Kigali nchini Rwanda mwaka 2021, ambalo wadau mbalimbali yakiwemo mashirika na taasisi waliahidi kutoa msaada wa kifedha na kiufundi kuhakikisha kwamba usimamizi wa ardhi na mchakato wa sera ya ardhi katika nchi za bara la Afrika unakuwa shirikishi. Ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. Ndivyo mambo yanavyokwenda hapa ndani ya kumekucha Afrika kutoka Washington DC studio 15. Tunapoendelea kupata taarifa mbalimbali kutoka maeneo mbalimbali, polisi nchini Malawi wamepata risasi na pesa taslimu wakati wa msako wa makontena ya chuma, walipokuwa wakiwahamisha kwa lazima wakimbizi waliokuwa wakiishi nje ya kambi hiyo kinyume cha sheria, kama anavyoripoti mwandishi wa VOA Lamek Masina akiwa mjini Brantel. Wanaharakati wa haki za binadamu wa eneo hilo wanasema polisi hawaheshimu haki za wakimbizi au kumiliki mali. BMJ Muridhi anasimulia zaidi. Polisi wa Malawi walichukua makontena makubwa ya chuma kutoka kwa wakimbizi na waomba hifadhi kwa tuhuma kuwa walikuwa na bunduki na risasi na mashine za kugushi kwa shughuli za uhalifu. Serikali ya Malawi ilianza uhamisho wa lazima wa wakimbizi kwenye kambi pekee ya wakimbizi nchini humo, Nzaleka, mwezi Mei mwaka huu. Mamlaka zilisema kwamba uhamisho huo uliambatana na sera ya serikali inayokataza wakimbizi kukaa nje ya kambi ya wakimbizi. Serikali pia ilisema kwamba kukaa nje ya kambi maalum, wakimbizi hao walikuwa wakitishia usalama wa taifa. Peter Kalaya ni msemaji wa kitaifa wa huduma ya polisi ya Malawi, aliyeambia VOA Jumanne kwamba polisi hadi sasa wamefungua kwa nguvu na kupekua kontena 24 wakati wa zoezi hilo lililoanza wiki tatu zilizopita. Kwa kweli tumepata risasi tano za bunduki aina ya AK47 ambazo mbwa wetu wa polisi kutoka K9 Unit walinusia na kiasi kwa cha takriban kwacha milioni moja nukta nne pesa za Malawi kutoka kwa mmoja ya makontena. Pesa zilizogunduliwa ni sawa na takriban dola za Marekani elfu moja mia nne. Kalaya anasema kwamba hadi sasa polisi wanawashikilia watu wanne, akiwemo raia wa Malawi ambaye alisema alitumwa kushuhudia tukio hilo la kufunguliwa kwa kontena likiwa na risasi na mumiliki wake ambaye hakuwepo wakati polisi walipolifungua na kulipekua. Tulikamata watatu katika wiki yetu ya kwanza na ya pili ya kupekua have makontena have kwa kufanya biashara bila leseni nchini Malawi like kwa sababu Hawakuwa na nyaraka zinazofaa kuwaruhusu kufanya biashara nchini Malawi. Michael Kayata ni mkurugenzi mtendaji wa kituo cha haki za binadamu na urekebishaji nchini Malawi, anasema inavunja moyo jinsi zoezi hilo linavyoendeshwa. Baadhi ya wakimbizi walikuwa wakitumia makontena hayo makubwa kuhifadhia vitu vyao vinavyoharibika kwa biashara zao. Anasema wasiwasi wetu ni kwamba baadhi ya wakimbizi walilalamika kwamba mazao yao ya shambani yaliharibiwa na kuoza. Serikali inapaswa kuhakikisha kwamba haki za wakimbizi za kumiliki mali zinapaswa kuheshimiwa. Kalaya anasema polisi waliwaalika wamiliki wa makontena hayo kushuhudia zoezi la ufunguzi, lakini wengi wao hawakujitokeza. Anasema bidhaa zinazoharibika kutoka kwenye makontena ambazo hazidaiwi na wamiliki Zitapigwa mnada kwa amri ya mahakama. Mkimbizi mmoja kutoka Burundi, ambaye aliomba jina lake lisitajwe kwa kuhofia kwamba huenda akachukuliwa hatua za kulipiza kisasi, anasema wamiliki wengi wa makontena hayo hukataa kushiriki zoezi hilo kwa kuhofia kukamatwa kwa sababu hawana nyaraka za kuwaruhusu kufanya biashara zao <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika e, jukwaa la vijana hii leo, vijana wanaojishughulisha na kilimo katika mkoa wa Morogoro, magharibi mwa Dar es Salaam nchini Tanzania, wanahitaji ujuzi na elimu ili kuendesha shughuli zao kwa ufanisi na kuzalisha mazao ya kutosha. Vijana hao wanasisitiza umuhimu wa serikali kuwafikia katika maeneo yao ili kuwapatia elimu inayohitajika. Amri Ramadhani aliwatembelea vijana hao na anatupasha zaidi katika makala haya. Serikali ina jukumu la kuhakikisha upatikanaji wa elimu ya kilimo kwa vijana, hasa katika maeneo ya vijijini. Elimu hii inaweza kujumuisha mbinu bora za kilimo, matumizi sahihi ya ardhi na teknolojia za kisasa za kilimo. Muhammad Dalu mkazo wa Thuriani, Morogoro, amesema elimu watakayopatiwa itawasaidia kuongeza uzalishaji na kuboresha maisha yao. Tunachoiomba serikali yetu, tafute wataalamu wa kuweza kutupa elimu ni namna gani sisi vijana tuweze kupata elimu ya kujitegemea, hususa katika upande wa kilimo. Yaani mtu anajilimia tu, kwamba mradi mvua imenyesha basi analima, ajui nyakati hii mvua ilionyesha inafaa kulima zao hili au la, kwao unakuja kukuta tunatumia nguvu nyingi, kipato kidogo, kulingana na elimu hatuna. Aidha, serikali inaweza kuanzisha mikutano na majukwaa ya majadiliano kwa ushirikiano na wadau wa sekta mbalimbali. Hii itawezesha kujadili fursa na changamoto za maendeleo katika maeneo yote na kuweka mikakati ya pamoja ya kuhakikisha fursa zinawafikia vijana. Antoni Kiombo mkazi wa Turiani Mtibwa anayejishughulisha na kilimo amesema wanashindwa kupiga hatua kwa vile fursa nyingi zinapotokea haziwafikii kwa sababu ya ukosefu wa uhamasishaji. Mambo mengi sisi hatufiki kutokana, hatuna uhamasishaji kuja kutoa elimu. bwana fulani bana kwa, kwa changamoto moja mbili tatu atakuwa tufanye hivi ili, ili tupate hichi, lakini hiyo hamna. Ndio maana tunakuta tunapitwa, tuna vitu vingi, hakuna uhamasishaji wowote anakuja kutuhamasisha hapo, au kwenye mkusanyiko wa watu tuliopo. Watu wanapita tu, moja au mbili. Vijana wanaendelea kusema kuwa watu wenye nguvu au nafasi za uongozi wamekuwa wakizishikilia rasilimali na fursa kwa ajili yao wenyewe au kwa watu wao wa karibu, na hivyo kuwaacha vijana bila upatikanaji wa rasilimali hizo. Hii inaweza kuwa kwa ajili ya uwekezaji wa kifedha, ajira au fursa za biashara. Ramadhani Juma amesema watu wenye umimi wanaweza kuwa na tabia ya kuzuia ntabia shiriki wa vijana na kusababisha wao kuendelea kuwa nyuma. Kingine inachokiona mimi hapa ni Connection. Yani, fursa zinatokea, lakini unakuta mimi unakuwepo mwingi, yani nimchukue fulani nimweke fulani eye, eh, ndo itakuwa hivyo, lakini sio hivyo ko mi naona vitu viwili hivyo hapo, ndo changamoto nyingi zinasababisha mpaka sisi tunakuwa nyuma na fursa zinatokea. Lakini pia fikie wakati mwingine vijana wanaoishi vijijini wamekuwa wakikabiliana na changamoto ya upatikanaji wa habari sahihi kuhusu fursa za mikopo au programu za like kifedha. Hii ina za kusababishwa na upatikanaji mdogo wa mtandao au kutokuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu fursa hizo. Sadiki Yasini, miongoni mwa vijana hao, anaelezea wasiwasi wake juu ya upatikanaji wa fursa unavyokuwa mgumu kwao, huku akishindwa kujua changamoto hiyo inasababishwa na nini. Sasa shida hizo fursa ambazo kama zinatokaga huko na zinaletwa hapa kwamba kama kuna changamoto ya, ya si vijana kama kuna hela zinatolewa huko kuletwa hapa za kuhusu kujiendeleza labda na, na kazi yoyote kwetu, zia hazitufikii. Nadhani na hivyo hivyo, sikujua kwamba sasa ni shida ni nini, sasa viongozi au kwamba sisi huku kuhamasishaji haupo. Shamba darasa au kilimo cha mafunzo vinaweza kuwa moja wapo ya njia za kuleta mabadiliko kwa vijana, hasa wale wanaoishi vijijini. Shamba darasa linawezesha vijana kupata mafunzo ujuzi wa kilimo bora cha kisasa na endelevu. Kupitia shamba darasa, vijana wanaweza kujifunza mbinu mpya za kilimo, matumizi sahihi ya teknolojia na jinsi ya kuboresha mavuno yao, kama anavyosema Rogasian Moshe anajishughulisha na kilimo cha miwa huko Turiani cha msingi hapo, minachoshauri elimu ingetolewa kwa vijana, elimu hiyo ianzie kwanzia kwenye shamba darasa. Kama ni kilimo, waanzie kufundisha kwanzia icho kilimo kisasa, jinsi ya kulima na sehemu gani unatakiwa ufanyi Huwezi kufanya kilimo kwenye mazingira ambayo sio sahihi. Hata hivyo, vijana bado wanaamini changamoto ni sehemu ya safari ya maisha, hivyo wanaweza kujifunza kutokana na changamoto zao, kuimarisha ujuzi wao na kujenga nguvu. Rogasian Mushi anawasistiza vijana wenzake kutokukata tamaa na kuchangamkia fursa pale zinapojitokeza— Amri Ramadhani, sauti ya kipindi cha jukwaa la vijana hukujia kila siku kama ya leo wakati kama wa leo sasa harison kamau anakusomea muhtasari wa habari idadi ya vifo nchini moroko kutokana na tetemeko la ardhi la wiki iliyopita imefikia elfu mbili mia tisa wengine zaidi ya elfu tano mia tano wameripotiwa kujeruhiwa kutokana na mkasa huo ikiwa idadi mara mbili ya ile iliyoripotiwa hapo awali Spika wa Bunge la Marekani Kevin McCarthy amesema kwamba anaanzisha uchunguzi wa kutokuwa na imani kwa Rais Joe Biden, hatua inayoonekana kuchochewa na shinikizo kutoka rais wa zamani do Donald Trump na washirika wake na ambayo inaashiria mwaka wa uchaguzi utakaokuwa na mvutano mkubwa kati ya ikulu ya ikulu Marekani na mbunge. Wizara ya Mambo ya Kigeni ya Ufaransa imesema Jumanne kwamba afisa mmoja wa Ufaransa amekamatwa na serikali ya kijeshi ya Niger wakati ikiomba achiliwe mara moja. Utawala huo uliofanya mapinduzi Julai na kumwondoa madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia mohamed Bazoum, mwezi uliopita iliamuru maafisa wa ufaransa kuondoka nchini humo. Na kwa taarifa hiyo kuhusu Niger, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika hii leo kutoka hapa Washington. Mwelekezi amekuwa ni dadi Balawe, msimamizi mkuu hadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na harison Kamau, mimi naitwa bmj Mridhi. Timu nzima hii kwa pamoja tunawatakia asubuhi na siku njema popote pale ulipo.