Zimegonga saa tano usiku hapa Washington, saa 11 saa za Afrika ya Kati, ambazo pia ni saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Hii ni Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Leo ikiwa ni Ijumaa, Septemba 15 mwaka 2023. Jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na eneo zima la Maziwa Makuu, zikiwemo redio Rakombu na Ghana DRC, radio Baraka DRC, mwananchi redio Nakuru Kenya, nuru FM Iringa kule Tanzania, RTR radio Beni DRC, Sayare FM Eldoret Kenya, bila kusahau UBC radio Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa uh, VOA Swahili.com. Karibu Katika ripoti zetu hii leo, mawaziri wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya mashariki na kusini mwa Afrika Komesa wanaokutana mjini Kigali, Rwanda, wasema kwamba kuna haja ya kuongeza maradufu bajeti zinazoelekezwa kwa miundombinu katika nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Je, wadau wanaona umuhimu gani hasa wa mkutano huo? Tunaangalia tuko na nini, kama ni hali ya usafiri, lazima tuone hizi resources tuko nazo kuzitumia ili kuboresha maisha ya Afrika. Kwenye taarifa nyingine, wanasiasa wa upinzani nchini Uganda waongeza kasi ya harakati za kujiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 2026 huku tetesi zikiendelea kwamba huenda Rais Yoweri Museveni anamtayarisha mwanaye Muhozi Kainerugaba analenga kuwatia moyo kwamba yeye bado yuko na bado wanaendelea na vita dhidi ya kile anachokiita ufugaji wa kiimla ama ufugaji wa kidikteta. Ni kati ya yale utakayoasikia katika matangazo haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa Washington, na sasa ni mkaribisha mwenzangu Harrison Kamau, kwanza tusomee habari za dunia. Kinshasa kwa mara nyingine Alhamisi imelalamikia janga la kibinadamu ambalo inasema limesababishwa na uchokozi wa Rwanda ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kabla mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuanza wiki ijayo mjini New York. Waziri wa mawasiliano Patrick Muyaya na mwenzake wa sheria Rose Mutombo wametoa malalamishi dhidi ya Kigali. Wakati wakizungumza na wanahabari mjini Kinshasa, wamehimiza madai kwamba Rwanda ambayo ni jirani wa Kongo upande wa mashariki inaunga mkono waasi wa kitutsi wa M23, swala ambalo Rwanda imeendelea kukanusha. Waasi hao wameshika udhibiti wa eneo kubwa kwenye mkoa wa Kivu Kaskazini ulioko kwenye mpaka kati ya mataifa yote mawili tangu kuchukua silaha tena mwishoni mwa 2021, baada ya miaka kadhaa ya utulivu. Muyaya alisema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kuwa kuna ukatili unaoendeshwa na jeshi la Rwanda likishirikiana na waasi wa M23 wataalamu wa Umoja wa Mataifa pia wanalaumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi hao wakati Umoja wa Ulaya hapo Julai ukilalamikia kuwepo kwa wanajeshi wa Rwanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Marekani ya Kongo. Alhamisi imewekea vikwazo zaidi ya makampuni 150 pamoja na watu binafsi nchini Rusia, Uturuki, Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, pamoja na Georgia, ikiwa hatua ya karibu kudhibiti kukwepa masharti ya kibiashara yanayolenga kuzuia ufadhili wa kifedha kwa Rusia kwenye vita vyake dhidi ya Ukraine vilivyodumu kwa miezi 19. Sasa vikwazo hivyo vipya ndivyo vikali zaidi vilivyowekwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani pamoja na ile ya fedha. Vikwazo hivyo vinalenga wale wanauza teknolojia za magharibi kwa Moscow ili kusaidia juhudi zake kwenye vita, na hasa biashara pamoja na watu binafsi nchini Uturuki ambaye ni mwanachama wa mkataba wa kijeshi wa magharibi unaounga mkono Ukraine. Vikwazo hivyo vinazuia mali ambazo biashara hizo na watu binafsi huenda wakawa na miliki hapa Marekani na pia vinalenga kudumaza maendeleo ya sekta ya nishati ya Rusia inayosaidia kwenye vita, ikiwemo miradi ya gesi kwenye Arctic pamoja na madini na viwanda vinavyotengeneza au kukarabati silaha za Rusia na jeshi la Marekani limekiri kutoa usaidizi kwa operesheni ya kijeshi ya Somalia dhidi ya viongozi wa al Shabab wiki iliyopita, ambayo ilisababisha vifo vya raia watano. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Msemaji wa kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika inayojulikana kwa jina la AFRICOM alisema kwamba wanajeshi wa Marekani hawakuandamana no, na wanajeshi wa Somalia wakati wa operesheni hiyo, lakini waliwasaidia kwa mbali. Marekani haikufanya mashambulizi ya anga wakati wa operesheni hii wala hakukuwa na wafanyakazi wa Marekani walioandamana na vikosi vya Somalia wakati wa operesheni hiyo ya kukabiliana na ugaidi dhidi ya wa wapiganaji wa ngazi za juu wa Al-Shabaab mnamo Septemba 6 mwaka elfu mbili ishirini na tatu karibu na Elelaheli, Somalia, Meja Jessica Tait alisema katika ujumbe wa barua pepe. Vikosi vya Marekani vilikuwa vikitoa ushauri na kusaidia ujumbe wa vikosi vya Somalia kutoka mbali, aliongeza. Tate alithibitisha kwamba watoto wa Somalia ni miongoni mwa wale waliouawa katika tukio hilo. Kwa ombi la serikali ya Somalia, kamandi ya Marekani barani Afrika iliwahamisha kimatibabu watoto wawili waliojeruhiwa na mmoja akanusurika, alisema msemaji Tate. Kundi la wanamgambo wa Al Shababu, katika taarifa ya Septemba 7, lililaumu jeshi la Marekani kwa mauaji ya raia. Al Shababu walidai kwamba wanajeshi wa kwa Marekani walichukua mili iliyokuwepo na kuuficha ukweli wa tukio hilo. Marekani imekanusha madai hayo na kusema kwamba vikosi vyake havikufyatua risasi wakati wowote wa majeruhi walipokuwa wakiondolewa kupelekwa hospitalini kwa matibabu. Serikali ya Somalia imesema uchunguzi wa kisa hicho unaendelea unaendelea kusikiliza kumekucha cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc tunaendelea nazo habari muhimu za dunia wakati viongozi wa dunia wanapokutana mjini new york wiki ijayo kwa mkutano wa 78 na wa baraza kuu la umoja wa mataifa marekani na china ambao wamekuwa kwenye ushindani mkubwa kuhusu ushawishi wa kimataifa tayari wametoa maazimio yao tofauti kuhusu namna ulimwengu utakavyoendeshwa katika kipindi kijacho Kipindi kimoja kimemalizika, kipi? Wakati tukiingia kwenye kingine, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alipokuwa akielezea dhamira ya utawala wa Biden hapo Jumaatano. Blinken alisema kwamba Marekani inajiunga na washirika wapya ili kuimarisha demokrasia, kuimarisha haki za binadamu pamoja na maendeleo ya kiuchumi wakati akilalamikia China kwa kuunga mkono utawala kandamizi ulimwenguni pamoja na Rusia kwa kuanzisha vita visivyofaa dhidi ya Ukraine, Blinken alielezea azma ya Marekani ya kuunda ushirikiano mpya unaokuza demokrasia, haki za binadamu pamoja na maendeleo ya kiuchumi. Wakati huo huo, Beijing wiki hii imezindua pendekezo la jamhuri ya watu wa China kuhusu marekebisho na maendeleo kwa ajili ya utawala wa dunia. Na wakati kukiwa na uwezekano wa kufungwa kwa shughuli za kifedha za serikali hapa Marekani, Rais Joe Biden Alhamisi amekashifu mpango wa bajeti ya Republican, ambayo aliita maganomics, kwenye hotuba ambayo pia alitetea mpango wa kiuchumi wa utawala wake. Kwa muda wote wanaotumia kunishambulia pamoja na mipango yangu, wenyewe hawasemi wanachotaka kufanya, biden alisema wakati akitoa hotuba kwenye chuo cha Prince George's Community College hapa mjini Lago jimbo la Maryland. Amesema kwamba mpango wa Republican umevuka mipaka kwa viwango ambavyo Marekani haijawahi kushuhudia. Biden pia alikashifu mpango wa Republican wa kupunguza kodi kwa matajiri pamoja na makampuni makubwa pamoja na kupunguza fedha kwenye programu kama za malipo ya uzeeni na bima za afya za Medicare na Medicaid. Aliongeza kusema kwamba mamilioni ya Wamarekani huenda wakapoteza bima zao za afya chini ya mpango wa kifedha wa Warepublican. Popote ulipo msikilizaji, uwe uko Dar es Salaam, Nairobi, Kampala, Kinshasa ama popote pale pengine ulipo, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Mawaziri wa nchi za Jumuiya ya Kiuchumi ya Mashariki na Kusini mwa Afrika, COMESA, wanaokutana mjini Kigali, Rwanda, wamesema kwamba kuna haja ya dharura ya kuongeza maradufu bajeti zinazoelekezwa kwa miundombinu katika nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Mwenzetu Silvanus Karemera amehudhuria mkutano huo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Mashariki na Kusini mwa Afrika, COMESA, inaundwa na mataifa ishirini na moja yenye lengo la kurahisisha uhusiano wa kibiashara, miundombinu pamoja na rasilimali, ili kuinua kiwango cha maendeleo ya kiuchumi miongoni mwa nchi hizo. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Burundi, Bilo Kadenda Chaisaba, amesisitiza ushirikiano huo. Ikiwa nchi za Komesa zinataka kurahisisha kupata maendeleo endelevu to..., ni muhimu sana kwa mataifa can... wanachama kuweka juhudi zao pamoja ili kutafuta suluhisho la changamoto za miundombinu ambazo hadi sasa zinaendelea kudhoofisha maendeleo yetu. Kwa pamoja tunaweza kushirikiana na kurahisisha kasi ya maendeleo yetu ambayo hadi sasa ni kama imekwama. Moja ya changamoto ambazo hadi sasa zimekuwa ni mzizi wa majadiliano haya ni pamoja na tatizo la ukosefu wa mawasiliano rahisi miongoni mwa Waafrika wenyewe kutokana na sheria kali au miundombinu isiyotosha au isiyokuwepo kabisa. Huyu ni Patricia Uwase, ambaye ni naibu waziri katika wizara ya miundo mbinu ya Rwanda. We still see that it's very expensive to travel. Bado almost tunaona kwamba ni kama haiwezekani kusafiri kwa ndege barani Afrika. Kwa hiyo basi, mkutano huu ni jukwaa la pamoja la mawaziri wa miundombinu pamoja na watunga sera wengine kuweza kurejea kule na kutafuta sababu inayosababisha hali hii kuwepo. Mkurugenzi mkuu katika wizara ya nishati ya Kenya, mhandisi Benson Mwakina, ameyataja baadhi ya matarajio ya mkutano huu. Angalia zile rasilimali tuko nazo kama waafrika na jinsi tunaweza kuzitumia kwa njia bora kusaidia ku kuboresha uchumi wa Kiafrika, kwa sababu tunaangalia tuko na nini, kama ni hali ya usafiri ha hali ya kawi. Kama mimi kwa hasa upande wangu ni wa kawi, ambayo mnaita nishati, lazima tuone hizi resources tuko nazo tunawezaje kuzitumia ili kuboresha maisha ya Afrika. Yeye pia licha ya kuwa na imani kwamba mkutano huu utachukua maazimio bado ana wasiwasi gharama ya fedha, especially kwa nchi za Kiafrika inakuwa gharama yake iko juu. Kwa hivyo tunategemea zaidi kupata fedha kutoka kwa nchi zingine, ambayo sasa hapo lazima pia uwekewe masharti fulani. Ambayo yanaweza wakati mwingine yanakuwa magumu. Katika mazungumzo yanayoendelea, pia kuna hili la uwezekano wa siku zijazo nchi za jumuiya ya Komesa zikaoanisha leseni za magari ili kuondoa vizuizi vya sasa vinavyozuia maendeleo ya nchi hizi. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Baada ya kidogo utasikia mambo yanavyoendelea katika siasa za Uganda, lakini kwa sasa nimpishe tena Harrison Kamau aendelee na habari muhimu za dunia. Hunt Biden mwana wa kiume wa rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amefunguliwa mashtaka na viongozi wa mashtaka akituhumiwa kununua bunduki katika muda aliyokiri kutumia dawa za kulevya aina ya cocaine, wakati akidanganya kuwa hakuwa akitumia ili aweze kuuziwa. Mashtaka hayo dhidi ya Hanta mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu mara moja amezua mjadala mpya kwenye kampeni za rais wa Marekani mwaka ujao. Baba yake Joe Biden anapanga kuwania tena urais wakati mpinzani wake mkuu wa Republican Donald Trump akikabiliwa na mashtaka manne ya jinai yenye jumla ya kesi tisini na moja za kusikilizwa mashtaka dhidi ya Hunter Biden yanakuwa yakitarajiwa, ya, hayakuwa yakitarajiwa ya kwa kuwa mwongoza mashtaka maalum David Weiss siku chache zilizopita alisema kwamba yangewasilishwa mwishoni mwa mwezi. Wakili wa Hunter Abel Lowe amekashifu Weiss kwamba ameshinikizwa kisiasa na Warepublican katika kumfungulia mashtaka Hunter. Na Pakistan leo inafungua mpaka wa Tokam na taifa jira, jirani la Afghanistan lisilo na bandari baada ya kufungwa kwa siku tisa kufuatia hofu ya mashambulizi ya kigaidi pamoja na maswala mengine ya kiusalama, kulingana na maafisa kutoka mataifa yote mawili. Hatua hiyo imechukuliwa baada ya waziri wa mambo ya kigeni wa Taliban Amir Khan Mutaki kuahidi wakati wa mkutano wa Alhamisi kati yake na kaimu balozi wa Islamabad mjini Kabul kwamba utawala wa Taliban hautaruhusu visa vya kigaidi dhidi ya Pakistan kufanyikia kwenye mchanga wa Afghanistan. Hayo ni kwa mujibu wa afisa wa Pakistan aliyezungumza na VOA kwa masharti ya kutotambulishwa, kwa kuwa hayakuhusishwa haya mazungumzo hayo moja kwa moja na vyombo vya habari. Afisa wa mpakani wa Pakistan amethibitisha kwamba wafanyakazi wa uhamiaji na usalama wameagizwa warejee kwenye ofisi zao zilizopo kwenye mpaka huo. Unasafiri safiri na kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wanasiasa nchini Uganda wameanza harakati za kujiandaa kuelekea kwa uchaguzi mkuu mwaka 2026 wakati ambapo baadhi ya wachambuzi wanamuona Muhozi Kainerugaba, mwanaye rais wa sasa Yoweri Museveni, kama anayeandaliwa kuchukua nafasi ya babake, licha ya kwamba Museveni mwenyewe hajaeleza waziwazi wazi kama huo ndio mpango wake. Mwenzetu Kennes Bwire amezungumza na mwandishi wa habari Sadam Mubale akiwa mjini Kampala, kwanza akamuuliza ni kwa nini harakati zinaonekana kushika kasi hata ingawa uchaguzi hautafanyika hivi karibuni. kwa ajenda, labda tukichukua mfano wa Robert Chagulanyi, ambaye kwa umaarufu anajulikana sana kama Bobi Wine, ni kwamba yeye anasema kwamba kampeni zake, ama tuseme haya matembezi ambayo anayafanya katika wilaya tofauti tofauti, yanalenga kuwaamsha. Yaani, anasema kwamba wafuasi wake walikuwa kidogo wameisha nguvu, wanaona kwamba labda chagulanyi ama bobi wine amenyamaza sana. Sasa hivi analenga kuwa kuwapa moyo na kuwatia moyo kwamba yeye bado yupo na bado wanaendelea na vita dhidi ya kile anachokiita ufugaji wa kiimla ama ufugaji wa kidikteta. Mmhm, kwa kweli sio kwamba ule ni mkondo wa tume ya ya uchaguzi lakini tu ni wanasiasa, jinsi mwanasiasa yoyote ana uhuru kizozote vile nchini kupiga kukutana na wafuasi wake, na vilevile kuwapa vile ujumbe wake jinsi anavyotaka. Lakini pia ikumbuka kwamba polisi hapo nyuma ilitoa ili kwa barua yake na kusema kwamba mambo haya, kwa sababu pia inakumbuka kwamba hapo nyuma kumekuwa tu na matishio ya kigaidi na haya makundi ya kwa sababu hao wanasiasa wanaku, wanakuwa na makundi mengi mno. Pia inaweza kuwa ni inaweza kusababisha hatari kwa wananchi. mm -hmm. Na pia kutoa barua kwamba wanasiasa watakuwa wanashurutisha labda kujikomesha, eh, kujikomesha ma- matembezi ma, ambayo alikuwa anayafanya chagulani ndio. mm -hmm mujuwai wengi wamekuwa wakijiuliza wakati mtoto wa mseveni amekuwa akifanya hizi mikutano polisi hawakutoa ripoti kama hiyo wanapoanza wengine wa upinzani ripoti kama hizo zinaanza kutolewa na wafuasi kuambiwa wasihudhurie mikutano lakini hilo kando chama cha upinzani cha yeah. democratic party dp kiongozi wake na ashateuliwa kuwa waziri wa sheria hivyo chama ni kama kimejiunga na chama kinachotawala lakini linaloshitusha zaidi ni katika chama cha forum for democratic change chake kiza Besije Besije na wanachama wake wameripotiwa siku za hivi karibuni sakata kwamba walipokea pesa kutoka kwa Rais Yoweri Museveni kabla ya uchaguzi mkuu uliopita, na baadhi yao pesa zilipelekwa kwa Besije, yakawa maneno mengi kiasi kwamba chama kinapasuka katikati. Besije anasemaje? Yupo upande gani? Yupo FDC ama anapanga kugura kwenda sehemu zingine? Viashiria vyake ni vipi anapozungumza nambiasj kwanza, ni mmoja kati ya wanachama walioanzilisha wali chama cha FDC hapa nchini, na nakumbuka vizuri sana tulipohudhuria kikao cha wanahabari kule kwake, alitoa hadi machozi, alitoa hadi chozi ya kusema na kusema kwamba chama chake sasa hivi kimegawanyika na ni chama ambacho alikianzisha na alisikitishwa sana na sakata ambazo zinaendelea. Aa, katika chama chake cha cha FDC na yeye kama Kizza Kizza Besigye, utaona kwamba yeye ako na baadhi ya wafuasi, kwa sababu ukiangalia sasa hivi e, rais wa chama ambaye pia aligombea urais wa mwaka elfu mbili ishirini na moja, uchaguzi mkuu ulioisha Amuriat ya Oboi, na kuna pia Nandala Mafabi ambao wanashutumiwa kwamba walipata pesa kutoka kwa ikulu, yani walipata pesa kutoka kwa rais na basi kuzitumia hizo pesa jambo ambalo haliendani ama jambo ambalo linagongana na, na sheria ya chama hicho. Naam, asante sana, asante sana. Huyo ni mwandishi wa habari eh, kutoka huko Uganda akizungumza na mwenzetu Kenes Bwire. Sasa Harison Kamau, sijui unaona, tuelekee wapi? Tutabaki tu Afrika, lakini tutaremke kidogo, tuelekee kule kusini mwa Afrika ambapo serikali ya Zimbabwe inaendelea kutekeleza miradi ya uchimbaji mafuta gafi karibu na mpaka wa Msumbiji na Zambia, licha ya upinzani kutoka kwa wanaharakati ambao wanaonya kuwa shughuli hizo zinaathiri mazingira. Basi Columbus Mavunga ameandaa ripoti kutoka mjini Mbire ambako utafutaji wa visima vya mafuta unaendelea huku serikali ikitumai kuwa mradi huo utapunguza utegemezi wake wa kuagiza mafuta kutoka nje na kuzalisha nafasi za kazi nchini Zimbabwe. Hebu tusikie. Zimbabwe imeanza utafiti wa maeneo ya kuchimba gesi na mafuta gafi, bidhaa ambazo maafisa wanakadiria ziko kwenye eneo la hekta elfu mia saba karibu na mipaka na Msumbiji na Zambia. Mradi wa utafiti ulogharimu dola milioni 20 mwaka jana hau kutoa matokeo bora baada ya kisima hicho kubomoka. Po Chimboza ni mkurugenzi mkuu wa Geo Associates, kampuni ya kibinafsi ya Zimbabwe ambayo inafanya kazi kwa ushirikiano na serikali na kampuni nyingine ya Australia Invectors Energy katika utafiti huo. This project could go a long way. In... mradi huu unaweza kuwa na umuhimu mkubwa katika kuifanya Zimbabwe kuwa na nishati ya kutosha, lakini pia tunatumai kwamba Zimbabwe inaweza kuwa muuzaji mkuu wa nishati katika kanda. Uhaba wa umeme si swala la Zimbabwe pekee, kuna uhaba wa umeme wa kikanda, na maono yetu ni kwamba tutaweza kuzalisha umeme wa kutosha kwetu sisi na kwenye ukanda mzima, kwa jumuiya inayoishi hapo ambayo ni maskini, mradi unakaribishwa. Onasis Tanyanyiwa Msemwa ni chifu wa Hatwa, mojawapo ya jumuiya zinazoishi katika eneo linalofanyiwa utafiti. Wakishapata hayo mafuta na gesi, wataenda kuhamishia maelfu ya watu huko Mbire na Muzarabani, watachafua maji ya chini ya ardhi na juu ya ardhi na hawajali adhari kwa mazingira ya watu. Kwa upande mwingine, tutaangalia nishati mbadala, faida yake kwa Zimbabwe ni kubwa sana, lakini sio kila mtu anafurahia mradi huo wa mafuta. Farai Maguu, mkurugenzi mwanzilishi wa kituo cha utawala wa mali asili, anatumai timu za uchimbaji visima zitatoka patupu gas, displace... Geo Associates inasema inafanya kazi na wakala wa usimamizi wa mazingira wa Zimbabwe ili kuhakikisha kwamba mradi wake hauchafui mazingira wala kuathiri afya na ustawi wa wenyeji. Hakuna jirani wa Zimbabwe anayezalisha mafuta, ingawa Msumbiji ina akiba kubwa ya gesi asilia takriban kilomita elfu moja kutoka eneo ambapo Zimbabwe inafanya utafiti huo. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Tanzania, Amri Ramadan, amezungumza na, na vijana wanaosoma katika vyuo vikuu katika taifa hilo ambao wanaitaka serikali kutoa mwongozo wa mifumo ya kusimamia mafunzo ya vitendo kwa wanafunzi wa vyuo vikuu ili kuhakikisha kwamba wanapata uzoefu unaofaa kwa taaluma yao. Wanasema hii itasaidia katika kuwaepusha wanafunzi hao kupewa kazi ambazo hazihusiani na masomo ambayo wameyapata na pia kuwapa fursa ya kujifunza na kuendeleza ujuzi unaohitajika katika kazi zao za baadaye. Kwa majina anaitwa Elias Ibrahim, mwanachuu wa chuo kikuu na hivi sasa tupo katika frdi. Lakini sisi kama wanafunzi tupo ridi, changamoto ya kwanza kabisa ni kujifunza vitu ambavyo haviendani ama havina wahisia na vitu vinavyojifunza tukiwa darasani. Vitu navyoenda kusoma mkiwa fridi, yani mafunzo kwa vitendo, ni vitu haviendani. Mnafanya kazi tofauti na kitu mlichojisomea darasani, hivyo inakuwa ni changamoto na hamna kompetensi yoyote mwanafunzi anayopata kupitia mafunzo kwa vitendo na kila kisoma darasani. Mfano, mimi nipo kuna kitengo maalum na watu wa kawaida hasa, unajikuta unapewa kazi za kitengo ambacho uhusiki. Mimi niko kitengo maalum, napewa mitiani ya kusaisha mbosu ya kitengo maalum. Lakini pia inaonekana baada ya sisi kwenda field, ndo changamoto zote zimeanza. Kazi zimekuwa nyingi, watoto walikuwa wafanye mitiani kama sisi tulivyoenda. Tumeenda ile leti ya kufanya mitiani imeongezeka, maana sisi ndo wasimamizi, sisi ndo wasaishaji kama wanatukomoa yani, kazi zimekuwa nyingi nyingi nyingi. Kikweli ni changamoto kwetu, hatuna muda wa kupumzika, hatujifunzi, ile ni inakuwa bwadi jamani. Vile vile changamoto nyingine ni kujifunza kitu kimoja, yani ukiwa fredi, unajikuta umeanza fredi mpaka umemaliza ndani ya miezi miwili umesoma kitu kimoja, ambapo pia nyinyi inakuwa ni changamoto, kwani vitu unavyojifunza darasani ama unavyosoma ukiwa darasani ni, ni vingi zaidi na inakuwa ni tofauti na vitu unavyoenda kujifunza kwa vitendo ukiwa sehemu za field unajifunza kitu kimoja angali ukiwa darasani umejifunza vitu vingi. Pia competence na wakati unaambiwa, baadaye ukienda kutafuta ajira, yule mwajiri anahitaji mtu uwe na competence, uwe na experience. Na hiyo experience unaipataje? Unaipata hivi kwa kupitia field. Lakini tu hapo field, hizo changamoto kama zinatotokea, kwanza kupata mafunzo ambayo ni hapo nje na vitu tunavyojisomea darasani, vile vile kujifunza kitu kimoja ndani ya muda mrefu. Lakini changamoto ya pili ni kwamba wanafunzi wengi wanapata tabu sana, wanakuta wanafanya guri ambazo hazindani kabisa na yale mambo ambayo wanayasomea. Hivyo tungependa kuishauri serikali iweze kutazamia swala hili kwa kina zaidi, juu ya kuwasaidia wanafunzi hawa wapo katika mazingira hao ya fidi aiza, kwa kutoa programu muhimu maalum ambayo kila kampuni hiyo, ni sekta binafsi au serikali, itaifuata kwa ajili ya kuhakikisha wanafunzi wanapata mafunzo kulingana na yale mambo ambayo wameyasomea. Lakini kitu kingine, kutenga bajeti ambayo kila mwanafunzi atafanikiwa kuipata, ambayo itamsaidia kuweza kujikimu wapo katika eneo lake la field, kwamba wanafunzi wengi wanakosa fedha za kujikimu wapo katika maeneo ya field, hususan ni wale ambao wanakuwa wamepata field maeneo ya mbali, yaani nje ya mkoa husika ambako chuo chao kinapatikana au makazi yao yalipo. ingeweza kujaribu kubadilisha mfumo wa fildi hasa kwa wanafunzi kwamba muda mwingi ambao tunatumia darasani kusoma na muda ambao tunava kwenye fieldi, tunaona kwamba mara nyingi tunakuwa tukiingia hata fildi kwa hiyo miezi miwili, tunakuwa tupate kile kitu ambacho kinaweza kitatusaidia sisi kama sisi ila kama muda mwingi tungekuwa tunatumia elimu kwa vitendo, yani ishu za fildi tulikuwa nafanya kwa vitendo, huenda angeweza kusaidia sana mwanafunzi anapomaliza chuo kikuu, hata diploma, anakuwa na ujuzi mkubwa sana tofauti na akiwa anakaa sana darasani, anasoma alafu anatumia miezi miwili kupractice, hiyo inakuwa ni changamoto kidogo. Kama serikali ingebadilisha kitu hicho, na hisi ingetusaidia sana. Kwa majina anaitwa Muhamed Jenga, ni mwanafunzi wa chuo kikuu. Nadhani serikali inapaswa kufanya ili kutusaidia sisi ni kwanza, itenge budget maalum kwa ajili ya wanafunzi ambao wanatarajia kwenda field, kwamba kuanzia mwaka wa kwanza wanafunzi wanapotakiwa kwenda fieldi, zijulikane zile programu ambazo wanaanza kwenda field kuanzia mwaka wa kwanza, kwanza, iwatengee ili wasaidie hizi pesa kwa ajili ya kwenda kujikimu wanapokuwa kwenye maeneo yao ya mafunzo kwa vitendo. Wanafunzi hao waliomaliza mafunzo ya vitendo wanatarajia kurudi vyuoni mwezi wa kumi na moja mwaka huu na kuendelea na masomo. Hivyo wameitaka serikali kutoa misaada ya kifedha kwa wanafunzi wa vyuo wenye uhitaji ili kusaidia na gharama za masomo, malezi na usafiri. Hata hivyo, hii inaweza kusaidia kupunguza changamoto za kifedha ambazo wanafunzi wanakutana nazo wanapokuwa kwenye mafunzo. Amri Ramadhani, VOA Mtaani, Dar es Salaam. VOA mitaani kama ambavyo wanakueleza huwa inakujia wakati kama wa leo kila wiki. Basi Harrison Kamau anatukamalishia matangazo haya kwa muktasari wa habari. Kinshasa kwa mara nyingine Alhamisi imelalamikia janga la kibinadamu ambalo inasema linasababishwa na uchokozi wa Rwanda ndani ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, kabla mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuanza wiki ijayo mjini New York. Marekani Alhamisi imewekea vikwazo zaidi ya makampuni mia moja hamsini pamoja na watu binafsi nchini Rusia, Uturuki, umoja wa falme za Kiarabu pamoja na Georgia ikiwa hatua ya karibu kabisa kudhibiti kukwepa masharti ya kibiashara yanayolenga kuzuia ya ufadhili wa kifedha kwa Rasia. Wakati viongozi wa dunia wanapokutana mjini New York wiki ijayo kwa mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Marekani na China, ambao wamekuwa kwenye ushindani mkubwa kuhusu ushawishi wa kimataifa, tayari wametoa maazimio yao tofauti kuhusu namna ulimwengu utakavyoendesha katika kipindi kijacho. Wakati kukiwa na uwezekano wa kufungwa kwa shughuli za kifedha za serikali ya Marekani, rais Joe Biden Alhamisi amekashifu mpango wa bajeti wa, wa Republican ulioita maganomics kwenye hotuba ambayo pia ilitetea mpango wa kiuchumi wa utawala wake. Kwa muda wote wanaotumia kunishambulia pamoja na mapigano yangu wenyewe, hawasemi wanachotaka, amesema Biden. Hunter Biden mwana wa kiume wa rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amefunguliwa mashtaka na viongozi wa mashtaka akituhumiwa kununua bunduki kinyume cha sheria. na kwa hizo ripoti kuhusu mwanawe raisi Joe Biden Hunter Biden, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo kutoka hapa Washington. Tuwashukuru nyote na nyote ambao mmetusikiliza wiki nzima hii. Kwa niaba ya wenzangu wote upande wa pili, tumekuwa naye dadi Balawe, mimi hapa studio ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana mwenzangu Harison Kamau, msimamizi mkuu wa matangazo ni Hadija Riami. Tunakutakia wikendi njema. Mungu akijalia, tutaonana tena papa hapa siku ya Jumatatu.