Hii ni Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji, karibu. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Septemba 15, mwaka ni 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Free Africa inayosikika nchini Tanzania na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana. Katika matangazo yetu hii leo tunakuletea Live Talk, mjadala wa wiki. Tunaangazia kuongezeka kwa bei ya mafuta kote duniani baada ya Rusia na Saudi Arabia kupunguza uzalishaji. Je, ni siasa za mafuta ama masilahi ya kiuchumi? Na kabla ya mjadala huo utasikia habari za dunia, ambapo kati ya mengi ni kwamba Rusia anasema hakuna mikataba yoyote iliyosainiwa kati ya Rais Vladimir Putin na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, wakati wa ziara ya kiongozi huyo nchini Russia. Basi msikilizaji, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo. Tutasoma maoni yako wakati tukiendesha mjadala huu. Wakati ukifanya hivyo, Patrick Nduimana na kusomea habari za dunia. Bei ya mafuta nchini Kenya Ijumaa imefikia kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa baada ya mamlaka ya nishati kurekebisha bei kwenye vituo vya mafuta na kuzidisha ugumu wa maisha kwa mamilioni ya Wakenya. Wakenya tayari wanakabiliwa na gharama kubwa ya maisha kutokana na kuongezeka kwa bei ya chakula, msururu wa kodi mpya na kushuka kwa shilingi. Kwa bei hiyo mpya ambayo imeanza kutekelezwa leo na kuendelea kutekelezwa hadi Oktoba 14, bei bei ya lita moja ya petroli katika mji mkuu wa Nairobi imeongezeka kwa shilingi 17 hadi shilingi 2144 huku bei ya mafuta ya dizel ikiwa shilingi 2999 na mafuta ya ndege au kerosene ikiwa ni shilingi 2261. Waziri wa nishati Davis Chirchir amesema hali hii imesababishwa kwa kiasi kikubwa na hatua iliochukuliwa mapema mwezi huu na Saudi Arabia na Russia wazalishaji wakubwa wa mafuta duniani, kwa kupunguza uzalishaji wa bidhaa hiyo, hatua ambayo ilisababisha bei ya mafuta ghafi kupanda kwenye soko la kimataifa. Mwandishi wa habari mashuhuri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amepelekwa jela baada ya kukamatwa kwake, mwajiri wake amesema licha ya makundi ya kutetea haki na balozi za kigeni nchini humo kuomba aachiliwe huru. Maafisa wa DRC wiki iliyopita walimuweka kizuizini mwanahabari Stani Bujakera ambaye anafanya kazi na shirika la habari la Reuters na jarida la Jeune Afrique kwa tuhuma za kusambaza habari za uongo. Kukamatwa kwake kulifuatia habari iliyochapishwa na Jeune Afrique mwishoni mwa mwezi Agosti, ikidai kwamba idara ya kijasusi ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo ilimuua mwanasiasa wa upinzani Sheribe Okende mwezi Julai. Makala hiyo ambayo haikuwa na jina la mwandishi huyo wa habari ilinukuu waraka wa siri kutoka idara tofauti ya kijasusi. Maafisa wa DRC walisema waraka huo ni gushi. Bujakera, ambaye anafanya kazi pia na gazeti la mtandaoni la DRC Actualite CD, alikamatwa tarehe 8 Septemba na kuwekwa kizuizini kabla ya kufikishwa kwa mwendesha mashtaka. Mkurugenzi wa gazeti la Actualite CD aliyeambia FP jana Alhamisi kwamba Bujakera alihamishwa kwenye jela maarufu ya Makala katika mji mkuu Kinshasa. Mashirika matatu ya kimataifa ya afya yanaonya dhidi ya ya hatua ya kuzika kwa haraka miili ya watu wengi waliofariki katika mafuriko mabaya nchini Libya. Shirika la afya duniani WHO, shirikisho la kimataifa la msalaba mwekundu na mwezi mwekundu na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu IFRC wanasema, maiti hizo, japokuwa ni vigumu kuzitizama, ni tishio dogo au hakuna tishio kwa afya ya umma kufuatia maafa makubwa kutokana na majanga na mizozo mara nyingi kuna hofu isiyo na msingi na kutoelewana juu ya waliofariki, taarifa hiyo imesema. Miili ya watu waliofariki kutokana na majeraha katika janga au vita kuna kuwa hakuna tishio kubwa la kiafya kwa jamii, taarifa hiyo imeongeza. Hata maiti kwamba maiti hazipaswi hazi kuachwa karibu na vituo vya kusambaza maji, taarifa hiyo imesema dhana kwamba maiti zitasababisha magonjwa ya kuambukiza, hakuna ushahidi wale walionusurika katika tukio kama janga ndio wanaweza kusambaza magonjwa kuliko maiti. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Viongozi wapya wa kijeshi nchini Niger wamefuta zaidi ya pasipoti mia tisa za kidiplomasia zilizokuwa zinamilikiwa na raia wa Niger au wageni wenye uhusiano na utawala ulioondolewa madarakani. Wizara ya mambo ya nje iliandika kuzitaarifu balozi za kigeni nchini Niger kwamba pasipoti hizo zimepitwa na wakati, kulingana na nakala na za barua hiyo iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii. Hati hizo za kidiplomasia zilikuwa zinamilikiwa na maafisa wakuu wa zamani katika taasisi na wizara, pamoja na wabunge wa zamani na washauri wa rais na waziri mkuu. Shirika la habari la serikali ANP lilisema jana Alhamisi. Kremlin leo imesema hakuna mikataba iliyosainiwa wakati wa ziara inayoendelea nchini Rusia ya kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Msemaji wa Kremlin, Dmitri Peskov, amewaambia waandishi wa habari, hakuna mikataba iliyosainiwa wala hakuna mpango wa kusaini mkataba wowote. Awali Marekani ilielezea wasiwasi wake kwamba nchi hizo mbili huenda zimeandaa makubaliano ya mauzo ya silaha. Kim alianza ziara yake nchini Rusia siku ya Jumanne katika mkutano wa rais Vladimir Putin siku ya Jumatano, viongozi hao wawili walibadilishana zawadi za bunduki, jambo ambalo linaonekana kama ishara kufuatia wasiwasi wasi wa nchi za Magharibi. Putin alizungumzia matarajio ya ushirikiano mkubwa na Korea Kaskazini na kusema kuna uwezekano wa ushirikiano wa kijeshi licha ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya Pyongyang. Kremlin Alhamisi ilisema Putin alikubali mwaliko wa Kim kuitembelea Korea Kaskazini bila ya kutangaza lini ziara hiyo itafanyika. Leo Kim alitembelea kiwanda kinachotengeneza ndege za kivita huko mashariki ya mbali nchini Rusia. Basi lililokuwa limebeba wahamiaji ambao awali waliwasili kwenye kisiwa kidogo cha kusini mwa Itali cha Lampedusa liligongana na lori kwenye barabara kuu nje kidogo ya mji wa Roma leo Ijumaa na kuua madereva wawili. Maafisa wa Itali wamesema basi hilo lilikuwa limebeba takriban wahamiaji 50 kutoka Sisili kusini kuelekea Piedmont kaskazini mwa Itali ambako ajali hiyo ilitokea. Wahamiaji kadhaa walijeruhiwa na kupelekwa hospitali kwa ajili ya matibabu. Ajali hiyo inatokea huku Itali inajaribu kukabiliana na ongezeko kubwa la boti za wahamiaji kutoka Afrika Kaskazini, nyingi ziki, zikitua kwenye kisiwa kidogo cha Lampedusa, bandari ya kwanza kwa wale wanaojaribu kufika Umoja wa Ulaya kwa njia ya bahari. Kituo cha Lampedusa mapema wiki hii kilipokea takriban wahamiaji mia elfu saba ikiwa idadi kubwa zaidi, mbali na uwezo wake wa kupokea watu mia nne. Idadi ya wahamiaji tangu wakati huo ilipungua hadi elfu tatu na mia nane. Shirika la Msalaba Mwekundu la Itali limesema leo Ijumaa. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Karibu kwenye mjadala wa wiki LiveTalk. Msikilizaji, bei ya mafuta imepanda kote duniani kwa kiwango ambacho hakijawahi kuonekana katika muda wa miezi tisa iliyopita. Hii ni baada ya Saudi Arabia na Russia kuendelea kupunguza uzalishaji wa mafuta na kusema kwamba hatua hiyo itaendelea kwa muda Bei ya mafuta inaathiri kila mtu kwa kuchochea gharama ya maisha na bei ya bidhaa muhimu kama chakula. Hii ndiyo maana hatua ya Russia na Saudi Arabia kuendelea kupunguza uzalishaji wa mafuta inasababisha athari kubwa kimaisha kote duniani. Bei ya mafuta imepanda kila mahali duniani, bei ya bidhaa muhimu inaendelea kupanda. Russia na Saudi Arabia zina sababu zao za ndani za kuchukua hatua hiyo. Baadhi ya wataalam wanasema kwamba uhusiano mbaya kati ya Marekani na Saudi Arabia huenda unapelekea kuchukuliwa hatua za kuadhibu ulimwengu kwa Saudi Arabia kuimarisha ushirikiano kati yake na Rasia na China. Lakini je, siasa kati ya wababe hawa wa dunia zinashawishi kwa kiasi gani sera ya mafuta ya Saudi Arabia na Rasia au ni kwa ajili ya masilahi ya kiuchumi na kibiashara yasiyojali masilahi ya wengine kwa lengo la kupata faida kubwa kutokana kwa kila nchi ama kutoka kwa kila nchi kote duniani. Nini kinapelekea wazalishaji wa mafuta Rusia na Saudi Arabia kupunguza uzalishaji na kupelekea gharama kupanda, iwe ya maisha ama iwe gharama ya bidhaa muhimu kote duniani? ni kwa masilahi ya pesa au ni kwa sababu ya siasa? Tumewaalika wachambuzi na wataalamu kutusaidia kujadili na kuelewa zaidi siasa ambazo tunaita za mafuta. Lakini kwanza, Patrick Nduimana anatusaidia kupata taswira ama kuelewa kila ambacho tutaita hesabu na siasa za mafuta. Saudi Arabia na Rusia, wazalishaji wakubwa wa mafuta duniani, zimetangaza kuendelea kupunguza uzalishaji wa bidhaa hiyo hadi mwishoni mwa mwaka huu zimepunguza uzalishaji kwa kiasi cha pipa milioni moja na laki tatu za mafuta hafi kwa siku. Punguzo la uzalishaji wa mafuta lina maana kwamba bei ya mafuta itapanda na gharama ya maisha itazidi kupanda kote duniani. Hatua ya Rusia na Saudi Arabia inajiri baada ya shirika la nchi zinazozalisha mafuta OPEC kupunguza uzalishaji mwezi Aprili na Juni mwaka huu. Athari za uamuzi wa Rusia na Saudi Arabia zimeanza kuonekana kote duniani. Pipa moja la mafuta ghafi limepanda bei kwa zaidi ya dola 90 ikiwa ni mara ya kwanza bei ya mafuta kupanda kwa kiwango hicho mwaka huu. Hili ni ongezeko la zaidi ya asilimia 25 tangu mwezi Juni mwaka huu wakati pipa moja la mafuta ghafi liliuzwa dola 72. Shirika la kimataifa la fedha IMF limesema kwamba Saudi Arabia inataka bei ya mafuta kupanda kwa zaidi ya dola 80 kila pipa la mafuta ghafi ili kuziba pengo la nakisi kwenye bajeti yake. Rusia inahitaji pesa kufadhili vita vyake nchini Ukraine, huku ikitafuta namna ya kukabiliana na vikwazo vikali vya kiuchumi ilivyowekewa na mataifa ya Magharibi. Hapa Marekani, bei ya juu ya mafuta ina athari kubwa kwa utawala wa Rais Joe Biden wakati uchaguzi mkuu wa mwaka ujao wa 2024 unakaribia. Kwa maelezo hayo ya Patrick Nduimana, na sasa nawakaribisha wataalam na wachambuzi wetu kwa njia ya simu kutoka Kenya. Yupo aliyekuwa mwanadiplomasia wa Kenya nchini Ufaransa, Olukutuke Wandera. Karibu Wandera. Asante. Kwenye laini ya simu kutoka Ujerumani ni Muhammad Abdu Rahman. Karibu Rahman. Asante sana. Awali kidogo nimezungumza na Abdalah Mwawi akiwa Saudi Arabia, na anaanza kueleza sababu zinazopelekea Saudi Arabia kupunguza uzalishaji wa mafuta. Uh, Saudi Arabia imechukua hatua hiyo ya kupunguza uzalishaji wa mafuta takriban kwa kiasi cha mapipa milioni moja kwa siku na nadhani pia vilevile Russia takriban ni mapipa laki tatu. Uh, Saudi Arabia imechukua hatua hii kwa mujibu wa maelezo niliyosikia kutoka kwa waziri wa nishati wa Saudi Arabia, Prince Abdulaziz bin Salman bin Abdulaziz. Eh, ni kwamba kwanza Saudi Arabia imeamua kuongeza ule muda wa kupunguza uzalishaji wa mafuta mapipa milioni moja kwa siku mpaka mwishoni mwa eh, mwaka huu wa ishirini ishirini na tatu, na sababu kuu kama alivyosema eh, ni kufanya eh, ni kuleta uwiano wa bei ya petroli kwenye soko la dunia kwamba bei sizidi sana wala isipungue sana ibaki kwenye kiwango cha kama kati ya dola sabini au dola themanini. Kwa hiyo hilo ndio lengo kuu la kupunguza uzalishaji, yaani kuleta utulivu eh, na ushwari katika soko la dunia, kusweko na fujo ya kwamba huyu ameongeza uzalishaji bei ikashuka, au yule amepunguza sana bei ikapanda. Sasa wanachotaka ni kuweka ule uwiano Eh, wa hilo soko la mafuta na kwa kiasi kikubwa Saudi Arabia haitohudhurika sana kwa sababu yenyewe kiuchumi ina nguvu iko vizuri sana. Eh, tutakumbuka miaka kama kumi na mbili iliyopita Saudi Arabia ilikuwa inazalisha takriban eh, mapipa milioni kumi na mbili kwa siku, na wakati ule takriban bei ya pipa ilikuwa imefikia kama dola mpaka mia moja na arobaini. So, wakati ule ulikuwa ni wakati mzuri sana sana wa Saudi Arabia eh, kuimarika kiuchumi na ilitumia ile fursa vizuri sana kwa kujenga miundombinu mzuri kabisa na miradi mikubwa ya maendeleo hapa nchini. Pia vilevile ilijiweka akiba mzuri sana nje ambayo ilifikia karibu dola bilioni mia sita, na hasa tukizingatia kwamba pengine katika miaka thelathini na arobaini ijayo pengine bei ya petroli itazidi kushuka kutokana na hivi sasa kuanza kutumika pengine kwa magari ambayo hayatumii umeme na pengine baadaye, wataalamu wanaweza kugundua mashine pengine ambazo kwa hivi sasa zinatumia mafuta baadaye ziji zitumie umeme na vitu kama hivyo. Abdallah Mwaiya kutoka huko Saudi Arabia. Uh, bwana Olukutuke Wandera, uh, maelezo yanayotolewa na Saudi Arabia na Russia ni kwamba wamepunguza uzalishaji ili kuleta uwiano kwenye soko la kimataifa la mafuta. Unaamini hii ndiyo sababu kuu, au nyuma ya hatua hiyo kuna jambo lingine? Asante sana kwa kunipatia hii fursa. Langu jinsi inavyoonelea, na nikiwa nimekuwa katika eh, siasa za ulimwengu za kiuchumi eh, kupunguza ama kupandisha kwa bei, yaani kupunguza eh, kupunguza eh, kutoa mafuta mpe. Sasa katika Kiingereza wanasema demand and supply. Wale ambao wana wanatoa mafuta wameamua kutoa mafuta kwa kiasi kidogo, ndiposa wale wanaotumia mafuta wakose <coughs> na wajikute kama wanakubali yale masharti ambayo iko. Hii ni siasa ya ulimwengu, na unapochungulia vizuri utaona ya kwamba eh, watu wa kutoka Saudi Arabia na watu wa Russia ndio wale wazalishaji wakubwa wa mafuta ulimwenguni. Na wale watu ambao wanaumia sasa inapata kwa mfano watu wa kutoka Afrika, hatuna mafuta yetu na inabidi sasa tukucheze mchezo wa ulimwengu ule ambao Ee, wakipandisha na sisi lazima sasa bei ya mafuta ipande, na bei ya mafuta inapopanda unapata ya kwamba wale watu ambao uh, wanaumia ni wale watu wanaitwa kwa Kiingereza third world countries, wale ambao hawajiwezi. Ee, katika nchi kama Amerika kwa mfano, wao wana njia ya kupunguza gharama, kuwapatia subsidies. Unapotoa kitu naitwa subsidies, yani kupatiana wa, wa, wa, wa, wanunuzi kuongeza bei ya mafuta ipande na wananunua wakiongezea juu yake, ndio sasa wananchi wasiumie. Sasa wanaacha wale ambao hawana mafuta kama Waafrika wanazidi, kwa sababu katika sarafu ya ulimwengu ni dola, na sasa Waafrika wanabidi, dola inabidi kukua e, expensive, inakuwa kwa bei ya juu kuliko e, inavyotakikana na inavyofanya hivyo sasa, wale wanahadhiriwa ni wale ambao hawajiwezi. Sasa unaona ya kwamba wakubwa wakubwa wale wanaita giants wa dunia, Amerika e, Russia e, makina Saudi Arabia na Urope, wale wengine wote sasa, wao wanakabiliana, kwa sababu wana ujuzi, wanaacha walimwengu wengine sasa. Wale kwa mfano Afrika nasema wafrika kwa sababu mimi ni Mkenya ndio wanazidi kuumia na tunapozidi kuumia sasa, mm. Na tunaanza kukabiliana sisi wenyewe kwa wenyewe, na tunazidi kufanya ile inaitwa blame game. Wakati mwingine tunasema ya kwamba serikali, serikali. Kwa mfano ukipata habari e, e, ya leo ya kwamba Wakenya mafuta imeongezeka kwa zaidi ya shilingi ishirini e, e, na unapata ya kwamba sasa watu wanaanza kukuwa na wasiwasi wasi, hatujui Mm-hmm. Haya, shikilia hapo Wandera, shikilia hapo Wandera Abdurahman. Kwa maelezo ya wageni wetu wawili na maelezo ambayo tumeyatoa hapa kwenye studio, Russia na Saudi Arabia zinatumia mafuta kama mtego kuweka ulimwengu katika mtego wa kidiplomasia. Nafikiri mafuta tukiangalia historia ya hizi nchi zinazotoa mafuta, na hapa nimpongeze mheshimiwa mwanadiplomasia Wandera kwa kutumia neno zinazotoa kwa sababu tumekuwa sana wengine tukitumia neno na zinazozalisha, na sidhani kama mafuta unaweza kuyazalisha kwa hivyo, na mimi nitatumia zinazotoa au zinazochimba mafuta. Sasa so katika historia ya nchi zinazotoa mafuta, wakati wote imekuwa siasa inatumika kwa maslahi ya kiuchumi. Tunajua kwa mfano, wakati shirika la nchi zinazotoa mafuta kwa wingi OPEC lilipoanzishwa mwaka elfu tisa mia sitini lilikuwa na nchi tano ambazo ni Iran, Iraq, Kuwait, Saudi Arabia na Venezuela. Na sasa shirika hilo nchi zimeongezeka hadi kumi na tatu, ingawa Qatar ilijitoa mwaka elfu mbili kumi na tisa, na pia ni kwa sababu hizo hizo za kisiasa, na hali kadhalika Indonesia na Ecuador zilijitoa hapo kabla lakini tukiangalia kwa jumla uh, siasa imekuwa ikitumika kwa maslahi ya kiuchumi, na ndani ya maslahi hayo ya kiuchumi, bila shaka kubwa ni biashara. Kwa hivyo hata hizo nchi mbili ulizozitaja Saudi Arabia, na hali kadhalika Urusi au rasia hizi pia zina maslahi ya kisiasa kwa namna moja au nyingine, ingawa kwa Saudi Arabia maslahi yake ya kiuchumi ni makubwa zaidi, kwa sababu katika miaka ya nyuma kumekuweko na msukosuko wa kiuchumi Saudi Arabia na hata kufikiria kuanza kuwekeza katika sekta nyingine. E, mwenzetu anayeshiriki kutoka Saudi Arabia ametaja juu ya hili wimbi la hivi sasa linaloendelea la kujaribu labda kuwa na gari zinazotumia umeme zaidi na hili pia ukiliangalia limekuja kutokana na hizi nchi zilizoendelea kiviwanda na hasa nchi za Umoja wa Ulaya na hali kadhalika Marekani, na haya yote vilevile ni katika kujaribu kupambana na kupanda kwa bei ya mafuta na hali kadhalika ushawishi wa nchi hizi e, zinazotoa mafuta kwa wingi katika uchumi wa dunia. Kwa hivyo, o, bila ya kuyafanya mazungumzo au mchango wangu kuwa mrefu, nafikiri hujakosea unaposema kwamba Urusi au Rasia na Saudi Arabia zinatumia kisa hiki kwa malengo ya kisiasa, na Urusi moja kwa moja ni kutokana na vile vikwazo vilivyowekewa katika vita vyake vinavyoendelea huko Ukraina. Asante sana Mohamed Abdurahman kwa maelezo yako. Uh, Kennes Bwire, Kenya ndiyo imetajwa leo zaidi kwenye vyombo vya habari kwamba wamepandisha umepandi, bei kwa kiwango ambacho uh, cha rekodi kama walivyosema, akijawahi kushuhudia. Lakini tukumbushe kwamba mapema mwezi huu Tanzania ilipandisha bei ya mafuta, baadaye ikafata Burundi nayo ambayo imepandisha bei ya mafuta. Kwa hiyo athari tayari zimekwisha anza kujitokeza kutokana na hatua hii ya Russia na Saudi Arabia kupunguza uzalishaji wa mafuta na tayari kenya mfano tumesikia kwamba wale uh, uh, wamiliki wa zile bodaboda wamesema kwamba na wao wataongeza asilimia ishirini ya nauli yani upande wa usafiri bila shaka hii ni fursa nzuri imejitokeza kwa saudi arabia hasa ikizingatiwa kwamba inataka kutekeleza miradi mikubwa mikubwa kutimiza malengo yake ya kiuchumi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini lakini inakuja kwa gharama kwa rafiki wake ambaye alikuwa rafiki wa karibu, lakini urafiki umeanza kuingia doa. Marekani ambayo haitaki bei ya mafuta kuongezeka, Saudi Arabia ikipunguza uzalishaji wa mafuta, faida ni kwa Moscow. Vladimir Putin ambaye pia vilevile amepunguza uzalishaji wa mafuta kwa masilahi yake ya ndani na hata labda masilahi ya nje China upande mwingine, haingependelea kuona kwamba gharama ya maisha inapanda kwa sababu itapunguza uzalishaji ndani ya China na bidhaa za China zinaelekea sehemu mbalimbali duniani. Afrika Mashariki kwetu tayari ni kilio, mafuta yamepanda bei. Ni mtego ama? Saudi Arabia imejipata katika mtego wa Urusi? Naje, kama ni mtego, kwa masilahi ya nani? Nani hapa anaumia zaidi? Nani anataka kupigwa kiboko? Sidhani kama Saudi Arabia imeingia kwenye mtego, kwa sababu kila nchi inaangalia ni wapi kwenye masilahi na ni wapi ambapo n yani, pano unafuu zaidi. Nadhani kwa hivi sasa eh, mahusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia yamelegalega kidogo. Yani Saudi Arabia kwa kiasi fulani imepata upande mwingine ambapo inaweza ikaegemea kuliko ilivyokuwa kabla, ambapo ilikuwa imetegemea zaidi Marekani na urafiki ulikuwa una nguvu sana. Sasa kutokana na mabadiliko hivi sasa ya kisiasa, mabadiliko ya kiuchumi na mabadiliko mengineyo e, bila shaka hata Marekani kwa hivi sasa inajua hali ya mambo ya kisiasa ilivyo, na haitoshangaa kwamba Saudi Arabia imelegeza kidogo mkono kwa upande wake ambapo walikuwa wameshikana kwa nguvu kabisa. Hiyo tu ni kutokana na mabadiliko ya kiuchumi na mabadiliko ya kisiasa na pia vile vile kila nchi kuangalia yale ambayo yatamfaa kwake kwa mustakbali wake na kwa pande zake zote. Kwa hiyo eh, Saudi Arabia naona kidogo pia vile vile ime- inajaribu kwa hivi sasa kuelekeza mkono wake au kuelekeza mwelekeo wake kwa nchi kama Russia na pia vilevile vile China kwa sababu inajua kwamba China E, ndio taifa ambalo kwa hivi sasa pengine linaelekea kuwa ndio taifa lenye nguvu zaidi na ushawishi zaidi, na haswa haswa kwa upande wa eneo la Mashariki ya Kati, na tutakumbuka kwamba Rais Xi Jinping aliwahi kufanya ziara pa Saudi Arabia, na pia vilevile Muhammad bin Salman aliwahi kufanya ziara na walifikia na kutia saini mikataba mingi tu. Eh, muhimu ambapo moja kati ya hilo ni kuja kuanzisha soko au kama kuja kuifanya Saudi Arabia kuwa ndio kama kituo kikuu cha biashara za China, ambapo kwa kiasi kikubwa naamini kwamba ikiwa hilo litafanikiwa li itakuwa pia vilevile ni faraja na neema kwa wafanyabiashara wa Afrika ya Mashariki ambao badala ya kwenda China kuchukua mizigo na kupeleka nyumbani Eh, kwa gharama kubwa, nauli ya tiketi na malazi na nini, watakuja hapa Saudi Arabia ambapo ni karibu eh, na watachukua mzigo kwa bei nafuu. Kwa hiyo wenyewe watanufaika, na makastomers kule nyumbani pia vile vile watanufaika. Naona kwamba si jambo la ajabu yani nchi yote kubadilisha msimamo wake, kwa sababu tunavyoona kwamba kuna nchi mbili ambazo zinaweza kuwa ni maadui kweli kweli, mara unaona mazingira yanabadilika, wanakuwa ni marafiki. Marais wawili pengine wamekuwa ni kama paka na na nini tuseme nafanya, mara unakuta wanabadilika, wanapeana mikono kama ilivyokuwa Misri na Uturuki. Nyuma kulikuwa na uhasama mkubwa, lakini hivi sasa mambo yamebadilika, mambo yamerejea. Kila nchi inataka kuangalia ni lipi lenye faida kwake, ni lipi ambalo litakuwa na faida kwake na kwa wananchi wake na hali kadhalika. Kwa hiyo Saudi Arabia kubadili Eh, kidogo kupunguza nguvu ya mahusiano wake na Saudi Arabia si jambo la ajabu. Yaani ndio ndio siasa live tunavyoweza kusema. Eh, Abdalla Muwaya kutoka kule Saudi Arabia. Na wasikilizaji nao wanataka kuchangia katika mjadala wetu. Tunaye msikilizaji kwenye laili ya simu, tumkaribishe ajitambulishe na aseme anachangia nini. Naam, asante, mimi kwa majina naitwa Salibunzari, Salibunzari wanapiga simu kutoka Shinyanga, hapa nchini Tanzania tunapozungumzia suala hili hususan katika anguko kuu la mfunuko hii wa bei za mafuta na nini, mimi maana ni kitu ambacho nimejifunza sana sana, nchi zetu zinatakiwa kuwa na hakiba, kwa sababu inapotokea hali kama hii, kama nchi haina hakiba yoyote ile, muda mwingine inaumiza I, yani inaumiza hata watu ambao hawana nafasi nzuri, hawana uelewa mzuri, anashindwa akimbilie wapi. Kwa mfano, kama nchini in Tanzania, tunaona sasa hivi kuna kelele nyingi sana, hususan katika swala la mafuta kama petroli. Tunaona kila sesheni mahali ambapo watu wanapata huduma wanahangaika, kiasi kwamba bei ambayo ilikuwepo sasa hivi, sasahivi ni, tukiosema niumiza ni wananchi ko. Oh, mii naweza nikasema kwamba nchi zetu hebu ziweze, kama zinaishi kwa kutegemea aidha kama nchi ambazo zinazalisha mafuta ziwe na tahadhari. Wanasema kwamba kinga huwa ni bora kuliko tiba, ziwe na tahadhari ya kwamba ikitokea hii tayari moja kwa moja tutakuwa na bahazi sasa. Mfano kama taifa langu la Tanzania, zani kama huu mwiumbiko wa bei za mafuta, zani kama ina hakiba ya kwenda uh, sali, sali, sali bunzali sali. Shukrani sana kwa mchango wako, shukrani sana sali bunzali sali, mchangiaji mkubwa katika mijadala yetu ya live talk. Kenneth, naona tunaelekea kufunga sehemu ya kwanza ya live talk, lakini tuwaombe washiriki wetu msalie kwenye laini ya simu. Tukutane kwenye sehemu ya pili live talk lakini kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com tukiondoka kwenye mitambo yetu ya FM. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk kutoka sauti America, VOA. Tunaangazia kuongezeka kwa bei ya mafuta kote duniani baada ya Rusia na Saudi Arabia kupunguza uzalishaji. Swali tunalouliza, je, ni siasa za mafuta ama ni masilahi ya kiuchumi? Msikilizaji, utazingatia kwamba bei ya mafuta, kando tu na kutangazwa kwamba uzalishaji umepungua, lakini nchi nyingi za Afrika Mashariki tayari zinaripoti ripoti kuathirika zaidi: Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Afrika Kusini, Zambia, Uingereza, Ufaransa, Marekani ni nchi ambazo zinaandikwa zaidi katika vyombo vya habari kwamba bei ya mafuta imefikia kiwango ambacho hakijawahi kurekodiwa katika muda wa miezi tisa iliyopita. Wachambuzi wetu na wataalam kwenye laini ya simu ni pamoja na Olukutuke Wandera ambaye alikuwa mwanadiplomasia wa Kenya nchini Ufaransa na Muhamed Abdurahman akiwa Ujerumani, lakini mwanzo Kabla ya wachambuzi wetu kuwajibu ama kumjibu msikilizaji wetu ambaye alipiga simu kabla hatujakwenda kwenye mapumziko, tumsikilize msikilizaji mwingine hapa, ana yapi ya kuchangia. Karibu msikilizaji kwenye laini ya simu. Asante ah, sana kwa majina, naitwa Isaac Mutai, anapiga ah, simu kutoka Kenya, sehemu inaitwa Tarbo. Um, labda kwa mchango wangu Uh, vile nimesikia wachambuzi wetu wakielezea uh, hali ilivyo. Uh, kwa maoni yangu naona kama hizi uh, ni vita vya kisiasa uh, nchi za uh, Russia na Saudi Arabia, labda uh, Russia kwa sababu ya vikwazo ambazo uh, zilikuwa zimepewa kwa sababu ya vita, wameona watumie mbinu nyingine ili uh, nchi za Kiafrika labda waunde mikataba na wao wanunue ma, mafuta bila kutua ili baadaye nchi za Kiafrika watakuwa wanajinasua wana kutokana na mitego haya o. Kwa hivyo kwa maoni yangu naona kama hili, a, si kusema kwamba wanajaribu kustabilize mambo na bei ya mafuta a, si kweli hii. Naona kama ni vita vya kibabe. Russia wanajaribu kuambia ulimwengu ya kwamba wao vilevile vile, wanaweza fanya vita na hata kukwepa kuweka vikwazo. So haya uh, Mwa. ni maoni yangu mimi ni A. Isaac Mutai kutoka sehemu ya Tarbo, Kenya. Asante Isaac. Olukutuke Olukutuke wa Ndera, maoni ya hawa wasikilizaji wawili unayapi ya kuyazungumzia? Nakubaliana na, na wale ambao wamechangia kwamba ile kuongezeka kwa mafuta ni siasa na pia ni uchumi, kwa sababu unapoangalia kwa saa hii kuna mchezo unachezwa na wale wa, wa, wale wanaongoza ulimwengu kiuchumi, Amerika na Urusi na wao. Amerika na Warusi wanapopigana kiuchumi, unaona ya kwamba Warusi wakikuwa pamoja na Saudi Arabia wanataka kuonyesha pia ya kwamba wana nguvu kwa ulimwengu ya kuweza kufanya ulimwengu wote huwategemee uate. Na nguvu zao ni kusalisha kwa mafuta ambayo sasa wamepunguza sa, e, ndipoza ulimwengu ijua ya kwamba wao pia wana nguvu za, e, za, za kupunguza na kufanya ulimwengu wategemee, na kwa upande wa siasa Urusi iko inajibu upande wa magharibi wa magharibi kwa sababu eh, ukiangalia vita ile ambayo inapiganiwa kule Ukrain ni kama vita vya ulimwengu mengawaji, hawajasema ya kwamba ni vya ulimwengu. Unapata katika eh, nchi za magharibi zote zinasaidia Ukraine na nyingi za mashariki, upande ule mwingine, karibu zote zinasaidia upande wa Urusi na kwa wao kusikika ni ya kwamba Urusi sasa imeona kutumia e, nguvu ama njia ya kuzalisha mafuta ndio wajisikie ulimwengu hujue ya kwamba kweli bila Urusi wataumia, na inafanya hivyo ndio Amerika pia ama nyinchi za magharibi zile ambazo zinasaidia Ukraine wajua ya kwamba Urusi ikikata uzalishaji wa mafuta ulimwengu, dunia itakuja kuwategemea kwa hivyo langu ni kusema ya kwamba wale wachambuzi wengine wa hapo mbeleni, wa hapo awali wametuchangia na wakachanga vizuri kile ambacho tuna wasiwasi wasi nalo, na kama kwa mfano sisi wale nchi za, za za za Afrika na nchi zingine zile ambazo hazijiwezi, ya kwamba tunafanya nini, ndipoza nazi tujulikane kiulimwengu tuna nini yetu wenyewe, kwa sababu Saudi Arabia inakusajisikia ya kwamba mafuta ndio inaweza tumia na, na Urusi. Okay, upande ule mwingine pia wana mafuta na wana nguvu za pesa kidoki, ya, ya, ya dola ambayo inaenda juu, na katika sisi mfano Afrika tuna nini? Tuna vitu vyetu vile ambavyo pia tunaweza sema ya kwamba kama tungekuwa tunasikilizana, tuseme ya kwamba sasa kahawa tusiwapatie pia tupandishe bei ya kahawa, ama tuseme uzalishaji wa ile vitu ambavyo watu wa, wa, wa, wa, wa, wa magharibi na wale wengine wanatutegemea. Ndipo sasa tuweze kusikika katika dunia mzima ya kwamba Waafrika, aat an wanaweza kujisikia na kitu cha muhimu ni kwamba sasa, ile sera ambayo ilikuwa tumia kuwategemea kuwa inazidi ikiisha, ukipata wanasiasa wetu kwa saa hii wanasema wanataka wawe na uchumi wetu, kusikika ni ya kwamba tusitumie dola kama kiwango eh, ambacho tunaweza kupandisha es aza ulimwengu tuwe na Shukran sana shukran sana sana. Tutaendelea pia ku, naam, tutaendelea na mjadala bila shaka, tutapata mapendekezo ma, ma, ma, ma, ma, zaidi hasa kujua namna ya kukabiliana na, na hali hiyo, lakini kabla ya hapo, uh, Muhamed Abdurahman, uh, hizi nchi mbili zimesema kwamba uh, hatua hii itaendelea kutekelezwa hadi mwishoni mwa mwaka huu. E, imekuwaje ku kuona nchi kama vile Marekani mfano au umoja wa Ulaya, hizi ni nchi ambazo zina nguvu na zina sauti kubwa. Kufikia sasa hawajatoa kauli moja kuhusu hatua hii ya Russia na saudi Arabia. Unadhani ni kwa nini? Wanasubiri nini? Wanasubiri kuona nini? Bila shaka, kwanza inabidi tuangalie uhusiano wa nchi hizi na saudi Arabia. Saudi Arabia imekuwa ni mshirika wa muda mrefu wa nchi za Magharibi. Huu uhusiano tunauona ambao umezorota hivi sasa na Marekani umezorota zaidi tangu kuingia madarakani serikali ya mrengo wa kulia siasa kali inayoongozwa na Benjamin Netanyahu. Ambao ni msimamo wa serikali hii ulioleta hitilafu zote hizi e, kwa kuwa umeondoa hata yale matumaini ya ile sera ya Marekani kuweza kufanikiwa, tukizingatia kwamba tangu utawala wa Trump hadi utawala huu wa Biden Marekani imekuwa ikijaribu kuzifanya nchi za Kiarabu ziweze kujiongeleana na Israel na kuwa na uhusiano wa karibu zaidi ikiwa ni katika juhudi za kuweza kuituliza hali ya mambo katika Mashariki ya Kati, lakini utawala huu mpya wa Netanyahu kama nilivyosema, umeondoa matumaini hayo. Kwa hivyo nchi hizi ulizozitaja, nchi za magharibi za Ulaya pamoja na Marekani, Nafikiri, kwa sababu hili tunalolizungumza limekuja ghafla, e, zinajaribu kutumia diplomasia na kuchukua tahadhari kabla ya kutoa msimamo wao, na ninahisi kwamba zitatoa msimamo wao eh, muda si mrefu. Lakini labda niseme tu kwamba hili tatizo la siasa ndani ya biashara hii ya mafuta, tutakumbuka Uh, hali kuanza leo eh, tutakumbuka ile kadhia ya mwaka elfu tisa mia sabini na tatu kama sikukosea, ulipokuwepo ule, ule msukosuko wa mafuta katika nchi za Ulaya ambao uliongozwa na eh, shirika la OPEC wakati ule likiwa na nguvu kubwa, na hasa aliyekuwa waziri wa mafuta wa Saudi Arabia, Ahmad Zaki Amani, ambaye alikuwa ni waziri pekee katika serikali ya Saudi Arabia asiyetokana na ukoo wa kifalme . Nchi hizi zilichukua msimamo pia kutokana na siasa, na hasa e, tatizo kubwa lilikuwa ni sera ya Marekani kuelekea Mashariki ya Kati, na kulalamika kwamba ilikuwa ikiunga mkono zaidi Israel, e, kwa gharama ya Wapalestina na hivyo kufifisha juhudi za kuweza kupatikana amani katika Mashariki ya Kati. Lakini hapa pia pametajwa kuhusu nchi zetu za Kiafrika. Kuna nchi za Kiafrika ambazo nyingine ni wanachama wa OPEC e, kama Gabon, Nigeria, Angola, Congo Brazzaville, Gine ya Ikweta au Ekwatoria Gine, kwa upande wa kusini mwa jangwa la Sahara na hali kadhalika kwa upande wa kaskazini kuna Libya na Algeria, lakini hizi nchi zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara pamoja na nyingine kuwa na kiwango kikubwa cha utoaji mafuta, lakini makampuni ya kigeni ndiyo yenye kudhibiti e, mafuta katika nchi hizi, na hapa ni maishaaa kuhitaja pia Chad, na hivyo ukosefu pia wa wataalamu na viwanda vya kisasa vinavyohusika na shughuli hizi za mafuta e, ni jambo ambalo limezifanya nchi hizi hadi hivi sasa kuwa ni tegemezi, na nchi za viwanda zinatumia maslahi yao na ujuzi e, uliopo ili kuendelea kuyadhibiti mafuta katika nchi zetu. Kwa hivyo hili suala la kuwa nchi zetu ni tegemezi ndilo linalozifanya nchi hizi kuwa katika hali hii na kuonekana kwamba ni nchi maskini, wakati tuna utajiri mkubwa wa mali ya na hasa mafuta na gesi. Na bila ya kuwepo mkakati wa pamoja, na hasa kuzingatia mikataba ambayo inafungwa na nchi hizi nyingine, kati ya nchi za kiafrika na nchi nyingine zenye ujuzi katika masuala haya, nafikiri tutaendelea kubakia pale pale, tukinyonywa kwa sababu ya utaalamu walionao hao wenye utaalamu, na hili kwa hakika linahitaji mtazamo mpya kuanzia katika ngazi ya kikanda na hadi katika ngazi ya bara zima la Afrika kwa maana ya mwelekeo wa umoja wa Afrika, ambao Umoja wa Afrika pamoja na kuwa na idara au sekretariati inahusika na uchumi, lakini umoja umeshindwa kuwa sio tu na mtazamo wa kisiasa wenye kueleweka, lakini pia wa kiuchumi na biashara, ambao kwa kweli hauleti tija na maslahi kwa wakazi wa bara hilo. Muhamed Abdurahman anapozungumzia kuhusu umoja Patrick. Uh, siku tano, siku sita zilizopita, Juma Mosi tarehe tisa, Biden rais wa Marekani alikutana na viongozi wengine katika ule mkutano wa G20 kule New Delhi na alionekana akisalimiana aki kwa furaha sana na mwanamfalme wa Saudi Arabia bin Salman, ishara kwamba mambo yalikuwa mazuri na kwamba hakukuwa na lolote ambalo huenda labda kati ya hawa wawili linaweza lilikuwa linagongana kiasi kwamba asimsikilize Biden, kwa sababu hata Biden alipoingia madarakani mbio alienda kakutana na mwanamfalme bin Salman. Wakati huo mafuta alikuwa ameanza kupanda bei, na vyombo vya habari vikaandika zaidi kwamba Biden ameenda kutafuta afueni kwa niaba ya ulimwengu, kwamba Saudi Arabia zalisha mafuta kwa wingi hili ndio tujikinge na hili wimbi la kupanda kwa bei ya mafuta, lakini ndivyo sivyo. Wasikilizaji wanasemaji kwenye mitandao yetu ya kijamii haswa Facebook uh, kwenye VOA Swahili, Patrick, tunaanza na namwona. Huyu anaitwa Cody Dominic kutoka Congo DRC anasema, tunao uwezo wa kujitegemea mafuta sisi wenyewe, kwa sababu tunazo rasilimali za kutengeneza mafuta ya kuna, na kusambaza mafuta yote duniani. Ila sisi wa Afrika ni vipofu na vipofu tu. Na tunabaki kuwa. Kwa kweli DRC na mafuta wamesema hivyo, lakini uzalishaji wake kiwango cha chini ni sana. Malsiki Eliasi anasema yupo Dodoma, Tanzania. Anasema hukule Tanzania, waziri wa nishati amependekeza kama kuishauri serikali kutumia gesi asilia katika magari yake na magari yote yaendayo mikoani, ili kupunguza utegemezi katika bidhaa hii ambayo upatikanaji wake umekuwa mgumu na adimu na Uh, Dominic Elias anadhani kwamba Tanzania ikiweka kazini mpango huu itakuwa suluhisho la uhaba wa mafuta ambao unaikumba dunia kwa sasa. Huyu mzee Chelu Shabani kutoka Busondi Kashishi, Uliankuru, Tabora, Tanzania anasema kipindi cha njaa chakula kinapanda bei, lakini serikali naka kati ya kupunguza bei inakataa kupunguza bei. Hata sasa kupanda kwa mafuta, serikali za Afrika ni vyema zingechukua hatua ya ku Toa ruzuku upande wa kutoza ushuru. Daniel Masonga anasema yuko Mbinga, Ruvuma, Tanzania, anasema kupunguza kwa uzalishaji mafuta kwa nchi zinazozalisha mafuta napelekea changamoto nyingi, ikiwemo foleni kwenye vituo vya mafuta kwa sababu mafuta hayo inakuwa ni haba tena ya gharama ya juu. Inabidi viongozi wa keti chini wazungumze badala ya kurushiana maneno na kuonyesha nani aliye na nguvu kumzidi mwingine, huku sisi tukitaabika. Tuwashukuru wote waliochangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook kwa kutoa maoni yenu. Hatuwezi kuyasoma yote, lakini tuwashukuru sana na mwendelee tu kutoa michango yenu pale kwenye Facebook, mm -hmm. Na naanza na Msonga ambaye amesema kwamba viongozi wanaonekana kutojali, wengine wao wanarushiana maneno na kuonyeshana vifua, wakati si akina yahe tulio chini tunahangaika. Je, nimemuuliza Abdala Mwawi akiwa Saudi Arabia kwamba je, ni hali ya kutojali kwamba kila mtu maslahi yake. Mnaponiekea vikwazo Russia, mimi bila Vladimir Putin pia mimi nawatega kule ambapo nina uwezo na wasubiri, naekea vikwazo vinaniumiza na mimi nawasubiri, mnanitegemea kitu fulani na mimi nawauliza. Abdala alikuwa na haya ya kusema kuhusiana na hii fikira za kwamba ni maslahi ya kutojali wengine. Uh, tunaweza tukasema kwamba ni kutojali wengine na pia vile vile kwa mujibu wa hali inavyokuwa ya, yaani kutojali wengine kwa sababu sasa tunajua kwamba kuna hiyo OPEC plus unaona, wale huwa wanapanga bei zao kwa mujibu wa mazingira kabla, eh, eh, kwa wa mazingira yanavyokuwa. Tutakumbuka kwamba kabla ni baada ka wakati wa corona kipa lilikuwa limefika takriban dola thelathini, lakini sasa cha ajabu, unaona pia vile vile hizo hizo nchi mbona hawajapunguza bei za petroli wakati ule, hizi nchi zetu za Afrika Mashariki tuseme mbona hawajapunguza wakati ule dola hiyo hiyo alipofika yani, hiyo hiyo dola thelathini, mbona hawajapunguza? Siku zote tu bei inakuwa inapanda, hata kama kwenye bei la eh, kwenye soko la dunia bei ya petroli itashuka kule utakuta pia vile vile utashangaa, eh, bei zinapanda. Watu unaweza ukasema kwamba kutojali wengine si kwa OPEC peke yake tu, na kwa hata hizo hizo nchi zetu, viongozi wetu pia vilevile wamekuwa hawajali wananchi, unaona. Kwa hiyo ndio tunaweza kusema kwamba ni kwa mujibu wa mazingira alivyo, na pia vile vile kutojali au kutoweka mikakati ambayo inaweza ikanusuru, ika, wananchi endapo kama kutatokea na migogoro kama hiyo ya kupanda bei ya mafuta. Ni vizuri kwa nchi zetu pia vile vile ziweke mikakati ya kuweza kukabiliana pengine na ongezeko la bei ya mafuta, sio kwamba sasa. Kwa mfano kwa Tanzania hivi sasa unaambiwa kila kila mwezi bei inabadilika, na sio kama inabadilika kushuka, inabadilika kupanda. Sasa ina maana kwamba hiyo meli inakwenda kuchukua petroli, ni kama vile basi linatoka Manzese kwenda Ilala, linarudi siku hiyo hiyo? Hapana, ni kwamba ile meli inayokwenda kuchukua bidhaa pengine inaweza ikachukua miezi mitatu, miezi minne, kwa ile bei ya nanii. Sasa wakishafikia imepanda, hata kama alichukua huyo mwenye kuagiza pipa moja labda kwa kwa, kwa, kwa dola hamsini atakuja kuuza labda eh, kwa, kwa dola sabini kwa, kwa, kwa mujibu wa, wa, wa kila lita. Sasa hii kwa kiasi kikubwa ninavyoweza kusema kwamba ni kutojali wengine na kutokuwa na mikakati ya mustakabali au mikakati ya dharura ya kuweza labda kufyonza presha yote ya kupanda bei ya mafuta au bei ya bidhaa zingine, ni vizuri nchi zetu zingeliweka mikakati. Isipokuwa unaweza tukasema tu kwamba ufisadi ndio umetamalaki katika nchi zetu zote. Kama viongozi wangejiweka vizuri, wakaweka mikakati vizuri, tusingefikia kwenye vilio kama hivyo. Kuna nchi nyingi tu ambazo kuna, kuna ile ziada ile ya, ya, ya mafuta ambayo ndio hiyo kidogo imesimamishwa. Ile ikiingizwa kwenye soko, bei ya petroli itashuka, kwa sababu wapeke wenyewe pia wanakwenda kwa mujibu wa mambo yalivyo naona hivi sasa tu kama ndio Saudi Arabia na Russia wameamua hivyo, au plus au kwamba tupunguze ili kwa uchache, kwa sababu China hivi sasa kidogo uagizaji wake mafuta umepungua. Sasa China ikirudi, e, ikaanza kuzalisha vizuri zaidi kama ilivyokuwa, nadhani pia vile vile bei itashuka, kwa sababu yale nchi zingine ambazo kwa sasa kama Libya, kama tunavyoona inakabiliwa na na hayo mafuriko makubwa kwenye mji wa Darna na ile miji ya kaskazini, nadhani uzalishaji wa petroli pia pe utapungua sana sana sana. Kwa hiyo ilo pia linaweza likaongeza bei, lakini ikirudi tena Libya kama ilivyokuwa, nadhani bei ya petroli itashuka. Naam, Kenes, unamsikia Abdallah Mawia anasema kwamba tungekuwa na mikakati au nchi za Afrika zingekuwa na mikakati uh, ili athari zisiwe mbaya zaidi kila bei ya mafuta inapopanda kwenye soko la, la kimataifa ingekuwa mm, bora zaidi. No, ulisikia msikilizaji aliyetangulia ule Sali Bunzali mm, ambaye anajiita kuwa yeye ni waziri uh, na majanga na maswala ya ghafla <laughs> waziri wa shida na mipango ya ghafla uh, alizungumzia swala la akiba kuwa mm, na akiba ya mafuta, na hili huwa linazungumziwa zaidi. Olokutuke Wandera, serikali za Afrika hasa afrika Mashariki. Kwa nini wasio wanafikiria kuwa na hala yani mafuta ili nasema strategic oil reserve, ili kila bei zinapobadilika kwenye soko la kimataifa isijikaumiza zaidi wananchi wa nchi hizo? Kwa nini wasifikirie hivyo? shida kubwa, kuna shida kubwa katika uongozi wa nchi zetu na nchi zetu sana sana huwa tunacheza mchezo ule ambao unachezwa na nchi kubwa. Ya kwanza, kuweka e, akiba ya mafuta inategemea uchumi wa nchi. Hasa ukiangalia nchi zetu za Mashariki, tunajikuta ya kwamba tuna uchumi wetu uko chini kidogo, kulinganishwa na uchumi wa nchi zile ambazo zinaendelea, na kufikiria ya kwamba tuwe na kiwango eh, cha kuweza kununua mafuta ndio tuwe tunajitegemea, inakuwa vigumu kwa sababu kuna mahitaji mengi yale ambayo yanahitaji pesa chache ama eh, uchumi wetu ile uchache ambayo tunayo na inakuwa vigumu kuweza kuzalisha. La pili ni ya kwamba tuna mafuta ndiyo jinsi tulivyokuwa tumesema nchi za Afrika espe eh, eh, sana sana kama kwa mfano nchi za OPEC wa Afrika pia wengine wetu wako pale na kuna wakati eh, rais wa Amerika anaitwaye eh, Obama alituongeza, alipokuja hapa Afrika, alipokuja Kenya akatuambia, Waafrika muwe mkijitegemea, na hiyo ndio nguvu ile ambayo tungeweza tupate ya kwamba sisi wenyewe eh, nchi za Afrika ziwe zina zinafanya biashara kati ya sisi wenyewe wa, wa Afrika ama nchi zinazoendelea. Hapo tunapokuwa tunajitegemea, nchi zile ambazo ambazo zimepunguza zime, zime mafuta, ndio sasa bei ipande wao uchumi upande, tutajikuta ya kwamba hawatakuwa tunawategemea kwa muda mrefu. Kwa hivyo tuanze kufikiria hivyo, lakini sasa shida ile ambayo iko wale mabonyenye wale wakubwa kama Amerika kama eh, nchi za magharibi kina eh, UK kina France na wengine hawatataka mkubwa ama marais wetu ama leaders wa, wa, wa Afrika wale ambao wana nguvu za kuweza kutetea. Sikuwa mfano yule eh, eh, mkubwa rais wetu wa Kenya saa hii ameenda akaongelea mambo kama haya katika Eh, mikutano huko mbele ya kwamba tunadharauliwa wakipelekwa, unaona, wa, wa, wa, mawaziri wa kutoka kwa mfano Afrika wanarundikwa kwa hoteli zenye dhamana ndogo, wanarundikwa kwa kutembea kama eh, kwa, kwa, kwa, kwa basi. Na wale wengine kutoka Amerika kwa mfano mtu kama Biden anakuja, anashuka, anapewa eh, kipawa cha juu kuliko wale wa Afrika. Waafrika lazima tuamke na kitu cha kufanya kuamka, ama nchi zile hazo zinaendelea, sio Afrika peke yetu. Tuwe tunasema ya kwa kwamba tujitegemee, tufanye biashara kati yetu wenyewe, na ikiwezekana tupunguze hii kutegemea eh, mafuta kutoka nchi za ng'ambo. Tuna nguvu za umeme. Kwa mfano wa, wa, wa, wa watu wa kutoka upande wa magharibi, kwa mfano wamesema ya kwa kwamba katika miaka elfu mbili na hamsini watakuwa wametoka katika utumizi wa wa wa, wa, wa nguvu wa, wa kutumia mafuta ya kutoka Amerika, ya kutoka Russia ama Saudi Arabia. Kwa hivyo hawa unavyoona, wanapandisha, wanapunguza mafuta hizi, wanataka wajitegemee wao, wamejitosheleza. Na wakishajitosheleza namna hivyo, wakati sasa sisi nini, nchi za magharibi zitakuwa hazina haja ya kutegemea mafuta. Saudi Arabia haitakuwa na chochote, hawana chochote cha kujitegemea ijapokuwa ni mafuta mm. Urusi pia, kwa sababu Urusi ina baridi nyingi na mm -hmm. Inafika wakati fulani ile ambayo wanakuja wanatutegemea wanategemea nchi zile ambazo zinaendelea. Sisi wa tuna bahati, wametupatia wandera yes, hmm. Shikilia hapo Abdulrahman, mara nyingi tulivyozungumzia bei ya mafuta inapopanda Mokozi huwa anaonekana Marekani kukimbilia Saudi Arabia, ambaye ndiyo mzalishaji mkubwa wa mafuta. Hizi nchi mbili zinategemeana. Saudi Arabia pia inategemea Marekani kuipa silaha, hasa katika matatizo yake ya ulinzi, ikiwemo masuala ya Iran. Ni nchi ambazo kila mtu ana masilahi upande wake. Sasa Saudi Arabia kama imeamua kwamba inapunguza uzalishaji wa mafuta na ndiyo mzalishaji mkubwa wa mafuta ambayo nchi nyingi zinatumia, hapo ndipo Afrika inategemea pakubwa. Kuna mkakati mwingine ambao Marekani inaweza ikatumia kufikia hawa wazalishaji wa mafuta, nchi wanachama wa OPEC plus ili gharama ama bei ya mafuta ishuke? Kuna njia nyingine ambayo inaweza katumika kwa sasa kututoa katika huu mtego? Marekani ina njia nyingi za kuweza kutumia. Kwanza umetaja hiyo biashara ya silaha ambayo ndio biashara kubwa duniani, na viwanda vya silaha ndivyo vyenye kuiletea Marekani eh, pato kubwa katika uchumi wake. Kwa hivyo Saudi Arabia kwa njia moja au nyingine inaweza kuwa na hitilafu za hapa na pale, eh, na pale pamoja na Marekani, lakini panapokuja katika suala la maslahi mengine E, nchi hizi zinaweza kufikia maafikiano. Umetaja kuhusu suala hili la nchi za Kiafrika na uwezo wa kuwa na mafuta e, ya akiba. Nafikiri Marekani inatumia silaha hii kwa muda mrefu. Marekani imekuwa ikinunua mafuta pale bei inapoanguka na kuyaweka katika maghala yake ndani ya, ya Marekani katika kile kinachoitwa kuwa ni akiba ya wakati wa dharura. Marekani yenyewe inatoa mafuta ingawa si kwa kiwango kikubwa, lakini ikifidia, pamoja na mafuta inayonunua kutoka nchi hizi za OPEC na hasa nchi za Ghuba, ikiwemo Saudi Arabia, Kuwait na hata Qatar, inakuwa katika hali nzuri zaidi Ki, kiuchumi kuliko mataifa mengine. Tusisahau lakini vile vile kwamba nchi kama Urusi imewekewa vikwazo, na vikwazo hivyo ni pamoja na vikwazo vya mafuta, lakini kuna ripoti za kiintelijensia zinazosema kwamba Urusi, pamoja na hayo, bado inaendelea kufanya biashara na nchi nyingine kisirisiri. Tunajua kwa mfano, Urusi imekuwa ndio msafirishaji mkubwa wa gesi e, kuelekea nchi za magharibi na hasa Ujerumani, lakini kuna taarifa kwamba hizo biashara zinaendelea kwa kisirisiri na hata kuwatumia e, mawakala ambao wanakuwa ni wafanya biashara pia wanaonunua yale mafuta na baadaye kuyauza katika nchi zenye mahitaji. Kwa vyovyote itakavyokuwa inaweza kuwa mafuta yale hayafanyiwi biashara moja kwa moja na Urusi, lakini kwa upande mwingine inakuwa kwamba mafuta au gesi ile ile ni kutoka Urusi. Kwa hiyo mimi nahisi kwamba hii hali ya maslahi eh, kupewa kipaumbele na vile vile maslahi ya kisiasa hapa nakusudia maslahi ya kisiasa na kiuchumi itaendelea kwa sababu dunia, pamoja na tofauti za kisiasa ziliyopo kati ya nchi na nchi, masilahi ya kiuchumi ndiyo yaliyoko katika safu ya usoni, na hili tunaliona katika uhusiano kati ya Marekani na nchi za Magharibi upande mmoja na jamhuri ya umma wa China kwa upande mwingine. Pamoja na kuilaumu China kwamba e, haina demokrasia, inakiuka haki za binadamu, ina ukosefu wa utawala bora lakini China ni soko kubwa ambapo nchi hizi za magharibi zinalitegemea. Kwa hivyo, panapokuja masuala ya maslahi ya kiuchumi, haya yote yanawekwa kando. Asante sana Mohamed Abdurahman. Naona Kenes, tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi. Tumshukuru pia Olukotuke Wandera kwa mchango wake bila kusahau Abdullahi Mwawia kutoka kule Saudi Arabia na wasikilizaji wote wote waliochangia katika mjadala wetu wa leo, Live Talk, ambao alikuwa anaangazia hii hatua ya kupunguza uzalishaji wa mafuta iliyochukuliwa na Russia na Saudi Arabia na athari zake hasa kwa nchi za Afrika. Basi tunakomea hapa. Kenneth Bwire na Patrick Nduimana tukishirikiana pamoja, bila kumsahau mwelekezi wetu Aida Isa, tunawaageni kiwatakia usiku mwema.