Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.2 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Mafuriko ya Jumapili yaliyopita huko Dena, katika mji wa mashariki mwa Libya, ikiwa ni matokeo ya kupasuka kwa mabwawa mawili yanayosababisha vifo vya watu wasiopungua 11,300 kwa mujibu wa maafisa wa kimataifa wa misaada ambao wanasema idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Zaidi ya watu elfu kumi bado hawajulikani walipo wengine wanaweza kuwa bado wako chini ya vifusi na watu wengine walisukumwa baharini. Mashirika ya misaada pia yameonya kwamba mafuriko hayo yanaweza kuwa yamesababisha hali, hali ambayo inaweza kusababisha kuenea kwa magonjwa yatokanayo na maji na hivyo kupelekea hali ambayo inaweza kusababisha kile ambacho wafanyakazi wa misaada wanasema itakuwa mgogoro wa pili wa kibinadamu. Moto uligubika mji mkuu wa Sudan hii leo Jumapili, na vikosi vya kijeshi vilishambulia makao makuu ya jeshi kwa siku ya pili mfululizo, mashahidi waliripoti, wakati mapigano yakiingia mwezi wa sita. Mapigano ya sasa yanatokea karibu na makao makuu ya jeshi huku kukiwa na aina mbalimbali mbali za silaha. Walioshuhudia waliiambia AFP siku ya Jumapili kutoka Khartum, huku wengine wakiripoti mapigano katika mji wa El-Obeid kilomita zipatazo 350 kusini. Mapigano kati ya jeshi la kawaida na vikosi vya msaada wa haraka vya kijeshi yaliongezeka siku ya Jumamosi na kusababisha majengo kadhaa muhimu katikati mwa Khartoum kushika moto. Na shirika la mwezi mwekundu la li Libya siku ya Jumapili likanusha kuwa mafuriko ya wiki iliyopita ilisababisha vifo vya watu elfu kumi na moja na mia tatu baada ya Umoja wa Mataifa kutoka idadi hiyo, ikinukuu shirika hilo la uokoaji. Tumeshangazwa kuona jina letu likihusishwa na takwimu hizi, msemaji wa mwezi mwekundu wa Libya Tofiki Shukri aliyeambia AFP kutoka Bengazi, akiongeza kuwa wanaongeza mkanganyiko na huzuni kwa familia za waliopotea naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Misri imezindua msikiti mpya uliokarabatiwa wa Ottoman uliojengwa na gavana wa karne ya kumi na sita Suleiman Pasha al Hadim, ambao upo ndani ya ngome ambayo iliilinda Kairo kwa karne nyingi. Msikiti huo wenye vigae 22 vya kijani kibichi kwenye membari iliyopambwa kwa vigae mashuhuri vya Iznik ni msikiti wa kwanza kabisa wa utawala wa Ottoman wa Cairo, uliojengwa 1528 AD, miaka 11 baada ya jeshi la Ottoman chini ya Sultan Selim kukikamata Misri kutoka kwa milki ya Mamluki. Jengo la msikiti huo lenye ukubwa wa mita za mraba 2360 liko kwenye eneo la kaburi la enzi ya Fatimid la Alsayyid saria lilojengwa mwaka 1140 AD na ambalo bado lipo. Ili kutofautisha misikiti ya Ottoman, mnara kwa kawaida huwa na umbile la penseli, alisema Mustafa, waziri mkuu wa baraza kuu la mambo ya kale. Msikiti huo una sehemu ya kusulia, eneo la kukaa, makaburi ya Fatimid, na kutab, yani shule ya Quran. Viongozi wa kijeshi wa Mali, Burkina Faso na Niger jana Jumamosi waitia saini makubaliano ya ulinzi wa pande zote. Ujumbe wa mawaziri kutoka nchi hizo tatu za Sahel ulitangaza katika mji mkuu wa Mali, Bamako. Mkataba wa Liptako-Gourma unaanzisha muungano wa nchi za Sahel, AES. Kiongozi wa kijeshi wa Mali Assimi Goita aliandika kwenye mtandao wa X, mtandao wa kijamii siku za nyuma uliojulikana kama Twitter. Lengo ni kuanzisha muundo wa ulinzi wa pamoja na usaidizi wa pande zote kwa faida ya watu wetu, aliandika. Eneo la Liptako Gourma, ambapo mpaka wa Mali, Burkina Faso na Niger hukutana, limeharibiwa na wanajihadi katika miaka ya hivi karibuni. Rais wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na waziri mkuu wa Italia Giorgio Meloni walizuru kwenye kituo cha wahamiaji hii leo Jumapili, kwenye kisiwa kidogo cha Lampedusa nchini Italia. Kituo hicho hivi karibuni kilizidiwa na wahamiaji karibu elfu saba katika kipindi cha saa 24 jumla, ambayo ni karibu sawa na idadi ya watu wanaoishi katika kisiwa hicho. Wakazi wa kisiwa hicho kusini mwa Italia wanasema wamefadhaishwa kutokana na msururu wa watu wanaowasili kwenye kisiwa chao kidogo. Lampedusa ni kisiwa kilicho kwa miaka mingi kimekuwa kijitahidi kudhibiti wanaoingia. Lampedusa iko chini ya kilometa mia moja na sitini kutoka Tunisia na ukifanya kuwa kituo cha kwanza kwa wahamiaji wanaofuata maisha bora Ulaya na kwingineko. Msikilizaji wetu katika kile kipindi kipendacho cha salamu na muziki, nataraji uko salama salamin. Atakaya kukuperushia salamu zako leo, jina langu ni Patrick Andiana, lakini kabla ya kusomea ujumbe wako, nikukaribishe na wimbo huu smi wake fina. bahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Masanja Kulwa Shindei wa Majimoto, Mpimbwe, Ikatavi, Tanzania. Anasema habari za hapo vyoi, hatujambo. Salamu zake anazipeleka kwa Emma Thomas, Musa Jandika Ndatulu, Masanja Masunga Sanane Nzali Jiloya. Ujumbe, anawapenda sana tena sana. Leo Pade Ingwe anasema salamu kwa Oscar Wafula Wanyama Mutiembo, wote wa Ndivisi kule Kenya. Saidi Birikoi anasema anawasalimu wakongomani wenzake. Elias Msafiri Malangwa anatokea Geita Chato, Tanzania, sasa yupo Dodoma Chamwino, Tanzania. Anasema anatupata vyema. Salamu zake ni kwa watangazaji wote wa VOA. Ninashukuru kwa niaba yao. Melchisedek, Melchisedek kutoka Burundi anasema anatuma salamu kwa wazazi wake popote walipo na ndugu zake wote, anawapenda sana. Festo Kerlison Mliuka wa Ihigela anasema salamu zake kwa familia yake yote ikiwa hapo hapo Ihegela. Jimi Busahika kutoka DRC Goma anasema anatuma salamu zake kwa shangazi yake Mami Kasaika akiwa Kampala, kwa Jean Kitumaini akiwa Dar es Salaam, kwa wazazi wake Matabishi na mama Mwasi wakiwa Goma, mke wake Mari na watoto wake wakiwa DRC Goma. Pia kwangu Patrick Nduimana, salamu zikufikie. Asanti, nashukuru sana. Jimi Busaika Ali Mrangi Gigiri Mresa, mdau wasiochuja wa Power Family Group Salon Mabibo, Dar es Salaam Tanzania, anasema salamu njema za Jumapili ni kwa Nazahele Madede, Sijali Shomari, Kipesa Kiarua Gama, Joseph Kiuyo, Kais Musa, Kais Jumadunga. Anasema umuite Ali Mrangi Gigiri Mresa. Kabla ya kuendelea na ujumbe mwingine, hata ngoma hii Badilika iliyoimbwa na Miviri Stori Tela akishirikiana na pia ilini Jean Marie Castel kutoka Kongo DRC jijini Beni anasema yeye ni Bien Fait Chimanga. Salamu zake ziende kwa mama mzazi Rosette akiwa Goma Mugunga Lakver, baba yake mzazi Mateso Chimanga akiwa Minova jijini Bukavu, mdogo wake Olivier Bahati akiwa Kampala Uganda, na za mwisho kwa mke wake Anita Manzegele na mtoto wake Armand Chimanga. Selemani Ali wa Geita, Katoro, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie Isaya Sambo mpenda amani, Lechiciasilogile Bubakari Kipenda, Baba Sarafia wa Katoro na watangazaji wote wa VOA Kiswahili. Asante sana, nashukuru kwa niaba yao. Selvas Kihanga anasema anawasalimu ndugu, jamaa na marafiki zake wote popote walipo, anawasalimu sana akiwa hapo Kagera, Karagwe, Tanzania. Sayenda Mabula Magesha kutoka Shibalanga Godmin Geita Tanzania, salamu zake ziwafikie wafuatao: mke wake Grace Simon, Seni Leticia Shilogile, Lenga Chapati, Rore Malima Maige, Mbona Ntemisemi, Mtu Pesa, Mwanambuke Timothy, Jamaica Juventus, Joas Ntalima, Cristofer Mlekela Makule, Hussein Saibog, Nyanda Mayala, Mwanzalima Nkinda, Vedasto Romani, Benjamin Mpuka na bahame, na bahame bote. Ujumbe, tusiwe wachoyo wa salamu. Namwona huyu Eric Shiwa akiwa Kibamba, CCM jijini Dar es Salaam. Hakika Jumapili ya leo imependeza sana, kwani najisikia furaha kusikiliza kipindi adhimu cha salamu na muziki, na kwa furaha niliyonayo leo najitokeza kuwasalimu wasikilizaji wote wanaotegea sikio muda huu. Ujumbe, tukumbuke ibada Ibrahimu Tulu Anasema salamu zake zifikie mama yake mpendwa Elema Guyo Ramata, ndugu yake Huseni Gombore, Adamu Gombore, Wario Gombore, madada zake Ware Gombore, Habiba Gombore, wote wakiwa Isiolo Kusini, jimbo ndogo ya Karba Tula, jimbo la Isiolo. Godefroi Fise Nkunda Bose kutoka DRC Ruchuru anasema salamu ziwafikie ndugu na marafiki, wananchi ndani ya mtaa wa Kongo, hasa hasa huko Rutsuru, Masudi Makanile, Baba Fahadi kutoka Uyui, Tabora, Tanzania. Salamu zake zimfikie Emmanueli Humba, Juma Makanile Junior, Hussein Balozi wa Hemi, Mbeya, Tanzania, John Charles. Hivi sasa tusikilize wimbo achi kibao cha Diamond akishirikiana na mzee wa kazi logramo pao ofid pata kitu hicho napokea ujumbe wa Amos Madirisha kutoka mkoani Tabora, Tanzania. Asema ndugu mtangazaji, zangu salamu Ani, senda zipeperushe kwa kati bati Jonathan Keshambi, Nyangole Masigani, Dara Tabu Kazuri, Paskal Lukas Chami, George Charles, Hamis Charles Wani, Kenneth na kwa Ngalama Maluta. Isaya Sambo mpenda amani kutoka Tanzania, Dodoma Ipagala anasema salamu zake za Jumapili ya leo wafikie mke wake Aireni binti Misamba, mama mzazi Hilida Misekege Songa na rafiki zake Kayuni Rashid, Visent JJ Kaji, Richard Kambale, Elisha Mlima, Florence Medal pamoja na, na Andrew Selisio Sizombe Mwini Kalonda. Ujumbe upokeako salamu, kumbuka kujibu salamu kupitia mtambo mkubwa wa vioe Kiswahili. Asante sana. Jacob Alei kutoka Mbulu, Manyara, Tanzania, salamu zake ni kwa wafuatao: Mudi Katalai, Chelsea, Mwalimu Kennedy Mpemba, Kennedy Filibert, Jonathan Kenshambi, Robert Kiatu, Janet Hosea, Nazaret Mwakipembe, Dani wa Ukweli, Padrimoshi, Jafari Kopo, Daniel Bimale pamoja na Andrea John Kobota Life Forever, Eva kutoka Saitoti Laiza wa Arusha Tanzania. Kwa sasa nipo Njombe Tanzania. Salamu zangu ziwafikie wafuatao: mama yangu mzazi, baba yangu mzazi, kaka zake Emmanuel Sikoyo Lalashe, ndugu wote na marafiki wanaonifahamu. Ujumbe, tupendane kabla ya kuambiwa ina nilah waina rajun. Mayala Mashili anapatikana pande za Biti Manyanga, Chunya. Salamu ziende kwa Mazeka Frank Shayo, Mashili Mayala Mashili, Doto Mayala wa Biti Manyanga, Chunya, Mbeya, Tanzania, na kwa Hamisi Nyumba. Ujumbe, salamu ni upendo. Hilary Kahesi anasema salamu zake za leo ni kwa familia ya mzee wetu Kahesi Weswa, marafiki zake Suleiman Wategeta Nyantor Samuel Watabata. Ujumbe tuendelee kupambana. Bundala Tabu Budole wa Isalalo, Nzega, Tanzania, salamu zake ziwafikie wafatao: Amosi Madirisha, Ngalama Maluta, Meri Ndege, Paskali Lukas Nchambi na Malimao Ramadhani Shija, Shija na tano pita. Huyu Habiba Binti Swedi kutoka Iringa, Tanzania, anasema salamu kwa Jelika Joseph Jilala, Mipawa Ntiga sita Juventus, Joas Ntalima na Pendo Silidioni Jangwa Mangu kutoka Mwabayanda, Maswa, Simiyu, Tanzania anataka salamu zake tuzipeperushe kwa wafuatao: Paskalin Lukas Nchambi, Kulwa Mahona, Machenji Lupemba, Ngalama Maluta, Padri Moshi, Isaya Sambo, Mpenda Amani kutoka Tanzania, Njagala Bugumba pamoja na Matikiti Mohamed, bila kumsahau Magufuli Jikono Jandama, ujumbe na wasalimu wote marafiki zangu na wapenzi wa VOA shukran. Naye Matikiti Mohamed wa Power Family Group, Mingano, Mtwara, Tanzania, salamu zake kwako mtangazaji wa zamu. Nashukuru Mudi Katalai, Chelsea Amire, Matikiti Yasri, Matikiti Jafari, Kopo Nyanda, Mayala Rutahigwa, Salum Busisi, Eliyapenda Mwanyika, Maneno Nyagalai, Padri Moshi, Bakari Saria, Biboi na Yared Machea Kasim Bakari wa Magugu, Manyara, Tanzania. Salamu zake kwa Musa Mtinangi, Paskalin Lukas Chambi, Malimau Ramadhani, Shija Shija, Juma Dunga Dunga, Mohamed Dunga, Isa mzee wa urembo, William Kitengai, Abubakari Sendeu, Njagala Bugumba, Mkankule wa Mkankule, Mnyiramba halisi na Maria Bura. Mudi Katalai Chelsea wa soko kuu Songea, Tanzania, anasema salamu zake ziende kwa Msuya Simoni Mkilimanjaro wa pekee Sijali Shomari, Padri Moshi, Bashiru Mnalima Matikiti, Mohamed Jacob Ale Bakari Saria, Biboy Paskali Lukas Chambi, Evans Komba, Prisius Johnson, Khadija Nyoni, Jafari Kopo pamoja na Juma Dunga. Onali Lulandala wa Songea Anaanza kupeperusha salamu zake kwa Lawrence Lulandala, Faraja Niklaus wa Mlangali, Filipo Memba, Erik Mbishi, Fezi Felix, Juma Makamba, Juventus Joas, Ntalima, Khadija Nyoni, ujumbe tukumbukane. Kwa salamu Daudi Siwale wa Yongwe, Chanika, Dar es Salaam, salamu zake kwa Mama Daniel wa Chanika, Dabos Mamas, Hamisi Nyumba, Majimoto Malole, Kais Musa Kais pamoja na mama Abu Benjamin Puka kutoka njia panda Himo, Kilimanjaro. Salamu ziwafikie wafuatao: Agapiti Puka, Nazaele Madede, Kaisi Musa Kais, Bakari Saria, Paskali Lukas, Nchambi Malimau, Ramadhani Shija Shija, Jumadunga, Zakaria Nyerere, Mandela Mushi Mushi, Eva Mroso, Alfred John, bila kumsahau Rodriguez Puka na Ros Malima. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Na washukuru wote mlioshiriki katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Aida Isa. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na wageni, nikiwachia wimbo huu calm down wakerema kutoka Nigeria. Ninawatakia nyote usiku mwema Nam, basi huyo ni Patrick Dwima na shukran sana kwa kipindi chako cha salamu na muziki. Na basi, kabla ya kukamilisha matangazo haya, nitakusomea muktasari wa habari za dunia kabla ya kukamilisha hayo matangazo. Mafuriko siku ya jumapili iliyopita, huko Derna, mji wa mashariki mwa Libya, ikiwa ni matokeo ya kupasuka kwa mabwawa mawili, imesababisha vio vya watu wasiopungua elfu kumi na moja na mia tatu kwa mujibu wa maafisa kima wa kimataifa wa misaada ambao wanasema idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Zaidi ya watu elfu kumi bado hawajulikani walipo. Wengine wanaweza kuwa bado wako chini ya vifusi, na wengine walisukumwa baharini. Mashirika ya misaada pia yameonya kwamba mafuriko hayo yanaweza kusababisha hali ambayo yanaweza kupelekea kuenea kwa magonjwa yatokanayo na, na maji. Moto uligubika mji mkuu wa Sudan hii leo Jumapili, na vikosi vya kijeshi vilishambulia makao makuu ya jeshi kwa siku ya pili mfululizo, mashahidi waliripoti, wakati mapigano yakiingia mwezi wa sita. Mapigano ya sasa yanatokea karibu na makao makuu ya jeshi huku kukiwa na aina mbalimbali za silaha. Walioshuhudia waliambia fp siku ya Jumapili kutoka Khartoum, huku wengine wakiripoti mapigano katika mji wa El Obeid kilomita 350, upande wa kusini. Mapigano kati ya majeshi ya vikosi vya msaada wa haraka na jeshi yaliongezeka siku ya Jumamosi. Shirika la Msalaba Mwekundu la Libia siku ya Jumapili lilikanusha kuwa mafuriko ya wiki iliyopita yalisababisha vifo vya watu elfu kumi na moja na mia tatu baada ya Umoja wa Mataifa kutoa idadi hiyo ikinukuu shirika hilo la uokoaji, tumeshangazwa na kuona jinsi watu, jinsi jina letu likihusishwa na takwimu hizi, msemaji wa mwezi mwekundu wa Libya Taufik Shukri aliyeambia FP kutoka Bengazi, akiongeza kuwa wanaongeza mkanganyiko na huzuni kwa familia za waliopotea. Misri imezindua msikiti mpya uliokarabatiwa wa Ottoman uliojengwa na gavana wa karne ya 16 Minsit Suleimani Pasha Al Kadim ambao upo ndani ya ngome iliyoilinda Cairo kwa karne nyingi. Msikiti huo wenye vigae ishirini na mbili vya kijani kibichi kwenye mimbari iliyopambwa kwa vigae mashuhuri vya Iznik ni msikiti wa kwanza kabisa wa utawala Ottoman wa Cairo, ulijengwa mwaka 1528 AD. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.