Ndani sehemu ya kwanza, tunazungumzia siasa za Uganda. Kila mwanasiasa mwenye ufuasi na umaarufu, mwenye chama anatafuta umaarufu kutoka kwa wapiga kura. Je, mwelekeo ni upi? Muhoozi Kainerugaba anaonekana anataka kumridi babake aliye kimya, Bobi Wine anatafuta ufuasi, huku Kizza Besigye haeleweki, anaelekea wapi? Sehemu ya pili tutakuwa tunaangazia mswada um, ama sheria ambazo zinaendelea kutungwa katika nchi za Afrika kupinga mapenzi ya jinsia moja. Uganda imenyimwa msaada kutoka wafadhili huku Kenya na Ghana zikiwa mbioni kutunga sheria kama hiyo. Je, zitafifia katika juhudi zake za kutunga sheria dhidi ya watu wa jinsia moja ama zitaogopa mkondo wa Uganda? Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Msikilizaji, shughuli za kisiasa zimeendelea kuongezeka nchini Uganda. Vyama vya kisiasa vinajipa umaarufu, huku wanasiasa pia wakiwa wanajiweka katika sehemu ya mbele kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Ni kama kampeni imeanza, lakini haijaanza, ni kujipa umaarufu kwa vyama. Chama kinachotawala cha NRM kinaonekana kugawanyika. Je, kichukua mkondo wa kumuunga mkono Rais Yoweri Museveni ama mwanawe Muhozi Kainerugava ambaye anaendelea kutembea nchi nzima akitafuta ufuasi. Muhozi Kainerugava ataweza kutikisa chama cha NRM na kutikisa baadhi ya wanasiasa vigogo kumuunga mkono, ama ni wimbi ambalo halina dalili za kuleta mvua, ni la kupita tu? Bobi Wine upande mwingine, naye anapata ufuasi mkubwa. Kile kinachoonekana ni kwamba hajatikiswa zaidi na ufuasi wa mhozi Kainerugava. Anaendelea kuwavuta vijana, idadi kubwa ya vijana wanamfuata katika kila sehemu anakokwenda. Ndani ya chama cha upinzani FDC kunaonekana kuwepo mpasuko. Kizza Besigye hajulikani yupo sehemu gani ndani ya chama ama nje ya chama. Baadhi ya viongozi wa chama wamelaumiwa kwamba wamekuwa wakipokea pesa kutoka kwa Rais Yoweri Museveni kumaliza nguvu chama. Chama kikuu FDC kimepanga kuandaa mkutano wa wanachama wake, lakini polisi wanasema watavunja mkutano huo kwa sababu huenda ukatokea vurugu. Sadamu Mbale ni mwandishi yupo Kampala. Sadamu, hebu kwa kifupi tueleze nini kinachoendelea, ni harakati kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na sita ama ndivyo mchakato wa uchaguzi ulivyo kulingana na tume ya uchaguzi? Kinachoendelea hapa Uganda kwa sasa ni kwamba baada ya kura ambazo zilifanyika mwaka elfu mbili ishirini na moja, kwa kweli vuguvugu au wimbi la siasa lilikuwa limekimya mno, na jambo ambalo tulikuwa tunaliona ni kwamba mtoto um, wa rais ambaye ni Muhoozi Kainerugaba kidogo ndio alikuwa anatembea tu katika wilaya mbalimbali kwa ajili ya kuuza sera zake, uh, kama mtu ama kama mtu ambaye anatarajia kumridhi babake kisasa ni jambo ambalo bado ni mjadala mkubwa mno uh, katika uh, katika chama cha NRM chama tawala, ambapo bado hakijatangaza kwa hakijatoka peupe kusema kwamba labda uh, Rais Yoweri Museveni bado atakuja mwaka elfu mbili ishirini na tatu au mwanawe mkozi Kainerugaba wa jenerali India atakuja mwaka elfu mbili ishirini na nne labda mwaka elfu mbili ishirini na sita ni jambo ambalo kidogo limezua tu mjadala, maanake kuna baadhi ya wafuasi ambao wanamuunga mkono Muhoozi Kainerugaba na kuna baadhi ya wafuasi wa Yoweri Kaguta Museveni ambaye ni rais wa sasa, wanasema ah, sisi, wanatumia mbili naesema kwamba mzee itova ku main kwa maana kwa kwamba mzee usiondoke kwenye barabara kuu, endelea kufuga ku, endelea ku, so ni kidogo ni, ni mjadala ambao umezuka tu, lakini pia Uh, ikumbuke kwamba uh, tangu ya uchaguzi uh, rais pia ye rais hajafanya hajafanya uh, hajatembea vyovyote vile kwa wilaya kwamba anajaribu ku, ku, kuwaamsha kuwa watu ama labda kuzungumzia swala lake la mwaka elfu mbili ishiri na tatu. Ye, kwa kila mara rais huwa tu anazungumza anasema kwamba ni wanauganda wa, wana ndio wametaka wanataka labda nije, lakini pia ni jambo la umri kidogo Uh, rais sasa hivi ana umri wa miaka sabini na tisa na watu wengi tu wanaona kwamba labda umri wake wa mzee, umri wake rais umeenda, na labda mtoto um, wake ndo atakuwa, ndo atamrithi. So kwa ajili ya hiyo, kuna baadhi ya wafuasi ambao wanamfuata yeye. Vile vile kuna baadhi ya wafuasi wengine pia ambao wanamfuata kijana wake, lakini pia tukizungumzia tu eh, kidogo uh, na Bobi Wine kidogo na, kidogo Saddam, nini kinaendelea kwa sasa, ni mchakato wa tume ya uchaguzi kwamba vyama vya kisiasa vianza kufanya kampeni. Tunajua miaka mitatu mbele, ishirini ishirini na sita, ni mbali kidogo, tupo ishirini ishirini na tatu. Kampeni wanazofanya ama ni kujipa umaarufu, nini kinaendelea kwa sasa Kinachoendelea sio kwamba ni tume ya uchaguzi, lakini kama mwanasiasa yeyote hapa nchini Uganda ana uhuru wa kuzungumza, ana uhuru wa kujiunga na -wana wananchi wowote vile, na wananchi kwa ajili ya kuzungumzia ama kuzungumzisha wafuasi wake lakini pia ni kukumbusha kwamba kwa ajenda uh, kwa labda tukichukua mfano wa Robert Chagulanyi, ambayo kwa umaarufu anajulikana sana kama Bobi Wine, ni kwamba yeye anasema kwamba kampeni zake ama tuseme haya matembezi ambayo anayafanya katika wilaya tofauti tofauti yanalenga kuwaamsha, yani anasema kwamba wafuasi wake walikuwa kidogo au wameisha nguvu, wanaona kwamba labda uh, Chagulanyi ama Bobi Wine amenyamaza ame sana sasa analenga kuwapa moyo na kuwatia moyo kwamba yeye bado yuko na bado wanaendelea na vita dhidi ya kile anachokiita ufugaji wa kiimla ama ufugaji wa kidikteta. Kwa kweli sio kwamba ule ni mkondo wa tume ya, ya uchaguzi, lakini tu ni wanasiasa, jinsi mwanasiasa yoyote ana uhuru kivyozote vile nchini kupiga kukutana na wafuasi wake na vile vile kuwapa ujumbe wake jinsi anavyotaka, lakini pia ikumbukwe kwamba polisi ilitoa kwa barua yake na kusema kwamba uh, mambo haya, kwa sababu pia inakumbuka kwamba hapo nyuma kumekuwa tu na matishio uh, ya kigaidi na haya makundi ya, kwa sababu hao wa wanasiasa wanaku, wanakuwa na makundi mengi mno, pia inaweza kuwa ni inaweza kusababisha hatari kwa wananchi. Mm -hmm. Na pia kutoa barua kwamba wanasiasa watakuwa wanashurukisha labda kujikomesha, kujikomesha ma- matembezi ma, ambayo alikuwa anayafanya chagulani. Ndio, ndio, wengi wamekuwa, wengi wamekuwa wakijiuliza, wakati mtoto wa Museveni amekuwa akifanya hizi mikutano, polisi hawakutoa ripoti kama hiyo, wanapoanza wengine upinzani, ripoti kama hizo zinaanza kutolewa na wafuasi kuambiwa wasihudhurie mikutano. Lakini hilo kando, chama cha upinzani cha Democratic Party DP, kiongozi wake ashateuliwa kuwa waziri wa sheria, hivyo chama ni kama kimejiunga na chama kinachotawala, lakini naloshitusha zaidi ni katika chama cha Forum for Democratic Change chake Kiza Besije Besije na wanachama wake wameripotiwa siku za hivi karibuni sakata kwamba walipokea pesa kutoka kwa Rais Yheru Mseveni kabla ya uchaguzi mkuu uliopita, na baadhi yao pesa zilipelekwa kwa Besije, yakawa maneno mengi kiasi kwamba chama kinapasuka katikati. Besije anasemaje? Yupo upande gani? Yupo FDC ama anapanga kugura kwenda sehemu zingine? Viashiria vyake ni vipi anapozungumza Besije? Kwanza ni mmoja kati ya wanachama walioanzilisha chama wali, wali FDC hapa nchini, na nakumbuka vizuri sana tulipohudhuria kikao cha wanahabari kule kwake, alitoa hadi machozi, alitoa hadi chozi ya na kusema, na kusema kwamba chama chake sasa hivi kimegawanyika na ni chama ambacho alikianzisha na alisikitishwa sana na sakata ambazo zinaendelea. Aa, katika chama chake cha cha FDC na yeye kama Kizza Besigye utaona kwamba yeye ako na baadhi ya wafuasi, kwa sababu ukiangalia sasa hivi e, rais wa chama ambaye pia aligombea urais wa mwaka elfu mbili ishirini na moja uchaguzi mkuu ulioisha amri ya Toboi, na kuna pia aa, Nandala Mafabi ambao wanashutumiwa kwamba walipata pesa kutoka kwa Ikulu, yani walipata pesa kutoka kwa rais na basi kuzitumia hizo pesa jambo ambalo haliendani ama jambo ambalo linagongana na, na sheria ya chama hicho, so yeye ni, ni, Kiza kama Kiza Besije haungi mkono rais ambaye yupo sasa hivi wa chama hicho Oboi na yule uh, na huyu mwenyekiti ambaye sio mwenyekiti lakini huyu uh, uh, nanii uh, anaitwa Mafari katibu mkuu wa chama pia lime- lime-lime- limezua lime, lime tu mjadala kuhusiana na vyama vya upinzani ambavyo vimekuwa kwa miaka mingi, na sasa ni jambo ambalo pia wanajaribu kuona kwamba labda serikali aa, inajaribu pia kuingiza siasa katika vyama vingine na pia kuona kwamba hivi vyama vinakosa vina- havikui na umoja kwa ajili ya kutikisa serikali na, na, na katika vyama vya upinzani visipokuwa uh, na umoja ndani yake, basi inakuwa ni mtihani sana kuung'oa chama tawala kwenye uongozi. Sasa, ye... sasa je, na... kama Besije ameonyesha dalili Kab. anataka kwenda wapi? kama hakubaliani na mwenyekiti wa chama, hakubaliani na katibu wa chama, hao ndio wanaongoza chama. Yeye kama mwanasiasa ambaye amebobea katika siasa za Uganda amesikika kidogo akisema hange- hakupendelea kwamba chama kimemtoa amri, atikuwa mgombea wa urais, wangeunga Bobby Wine mkono. Dalili zake ni zipi? Kumtafuta Bobby Wine ama kuimarisha chama chake, na ana dalili zote za kwamba atagombea tena urais baada ya kutogombea mhula uliopita. Sasa hivi Bisije uh, ni mwanachama lakini hana hadhi au cheo katika chama cha FBC. Sasa hivi ni, ni mtu tu ambaye ni mtu tu kama wa kawaida kama wanachama wa FBC wa kawaida, lakini ambaye hana lolote ambalo wanaweza kulifanya, kwa sababu sasa hivi hana hadhi pale katika chama. Lakini uh, kwa sasa ni kuweka macho tu kuangalia hadi mwaka elfu mbili ishiri na sita na tuone kama yeye pia atakuja kama rais ama hatukuja kama rais, kwa sababu pia kumekuwa na mjadala kuona kwamba labda upinzani unakuwa na rais mmoja kwa ajili ya kumsukuma mgombea wa rais mmoja kuona kwamba labda watatikisa chama tawala ambacho kinafuga kwa sasa. Kenes, Sadam Bale ni mwandishi wa habari akiwa Kampala, Uganda. Asante Sadam. Naam, karibu sana Kenes. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti Amerika VOA. Naitwa Kenneth Bwire. Baada ya Uganda kupitisha sheria kali dhidi ya watu wanaojihusisha katika mapenzi ya jinsia moja, ukosoaji mkubwa ulifuatia kutoka mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na mataifa ya Magharibi. Kile kimeshangaza zaidi ni hatua iliyochukuliwa na Benki ya Dunia ya kusitisha mkopo ambao ungeisaidia Uganda kufadhili sehemu kubwa ya bajeti yake. Sasa Uganda inajaribu kutafuta njia mbadala za kuhakikisha kuwa shughuli muhimu hazitakwama kwa sababu ya ukosefu wa fedha baada ya kunyimwa mkopo huo kutoka Benki ya Dunia. Kwa Undani hii leo, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Jason Nyakundi anaangazia kuhusu kile nchi zingine za Afrika, haswa zile zinazotegemea mashirika ya kifedha ya kimataifa na ambazo zimekuwa mbioni kutunga sheria kali kama hizo za kudhibiti mapenzi ya jinsia moja. Je, zitachukua mfano gani? Zitaifuata Uganda katika kutunga sheria hiyo, ama zitaogopa na kuchechemea kiasi cha kutotunga sheria? Uganda inageukea mifuko ya pensheni ya ndani kufuatia kusitishwa kwa ufadhili kutoka benki ya dunia. Taarifa ya mwezi Agosti kutoka kwa benki hiyo ilisema ufadhili zaidi ulisitishwa hadi mamlaka nchini Uganda iweke sera wa wa ya kuwalinda wapenzi wa jinsia moja, watu wa jinsia mbili, waliobadili jinsia na makundi mengine ambayo kwa kawaida hujulikana kama LGBTQ. Wiki iliyopita mamlaka ya mipango ya kitaifa, maofisa wa wizara ya fedha, kamati ya bunge ya uchumi wa kitaifa, kamati ya bajeti na kamati ya fedha walifanya mkutano kuhusu uchumi. Maofisa walisema hazina ya serikali inatafakari upya mkakati wake wa kifedha wa kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani, kupunguza ukopaji kupunguza matumizi mabaya ya umma na kupunguza bajeti za ziada na za matumizi ya mashirika ya umma. Mwezi Mei, Rais Yoweri Museveni alitia saini sheria ya kupambana na mapenzi ya jinsia moja, ikitoa adhabu kali, ikiwemo hukumu ya kifo. Hatua hiyo ya rais ilizua shutuma kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu na nchi za Magharibi kama vile Marekani, ambao walitishia vikwazo. Marekani ni mshika dao mkuu katika Benki ya Dunia na karibu kila mara rais wake hutoka Marekani. Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza kuhusu hali ambamo Uganda imejikuta ina athari kwa uchumi wake. Uganda wamejikuta katika hali ngumu kwa sababu walitegemea kwamba baada ya lile ambalo lili, lili walipitisha e, kwenye masuala haya ya ndoa za jinsia moja E, katika kuweza kupinga ndoa za jinsia moja ni walikuwa wanajua kwamba watajikuta kwenye mazingira tata, lakini hawakufikiria kuona kama zile taasisi za kifedha zingeweza kufikia maamuzi ya hayo moja kumoja, kwa moja tena kwa haraka kwa namna pasipo kuwepo na majadiliano, pasipo kuwepo na ushirikishwaji. Kwa hiyo wamejikuta katika tabu ambayo ninaona kwamba haikuwa haikuwa imejipa, wamejipanga nayo, kwa sababu ingelikuwa ni moja ya jambo ambalo wamejipanga nalo wasingelikuwa wametengeneza bajeti ambayo, ambayo ina utegemezi mkubwa wa fedha kutoka kwenye taasisi kubwa za namna hiyo. Maana yake ni kwamba wangelikuwa wametengeneza bajeti ambayo ina inajitosheleza yenyewe. Lakini kutokana na kwamba bajeti yao kwa asilimia kubwa ilikuwa inategemea kuona kwamba wanaweza kupata mikopo na misaada kutoka kwenye taasisi hizo za kifedha, tunazungumzia World Bank pamoja na shirika la kifedha IMF. E, matokeo yake ni kwamba inakwenda kukwamisha kwa kiwango kikubwa sana ule ile mipango ya kimaendeleo, e, mipango ya kiuchumi ndani ya Uganda, na ndiyo maana unaona kwamba sasa inabidi wachukue hatua nyingine za ziada zaidi katika kuweza kukabiliana na hali hiyo ambayo walikuwa hawaitegemei. Kwa hiyo ninaona kama uh, Uganda wakiweza kujipanga wanaweza waka, w, w, w, w, wakapata, pengine inaweza ikawa na masharti magumu zaidi eh, lakini wanaweza wakapata hiyo fedha kwenye nchi nyingine kama China, Urusi eh, hizo wanaweza wakazipata, lakini pia na hii yote ni kutokana na kwamba unaona sasa hivi kuna msukumo mkubwa katika kuweza kuona kwamba sasa naweza kutengeneza eh, BRICS, eh, jumuia ambayo itakuwa na nguvu eh, sawasawa na ilivyo jumuia ya Ulaya na ilivyo eh, labda na, na, na, na, na taasisi za kifedha kama World Bank eh, pamoja na IMF, ni katika ile kuweza kusaidia mataifa haya kama Uganda na mataifa mengine eh, na hivyo kuendelea kutoa ushawishi mkubwa kwa mataifa mengine kuendelea eh, ku, kupata ile tamaa ya kuweza kujiunga na, na, na jumuia yao. Agosti, maafisa wa Uganda walilalamikia Benki ya Dunia na nchi za magharibi kwa unafiki baada ya mkopeshaji huyo wa kimataifa kusitisha ukopeshaji kwa miradi nchini Uganda. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda Henry Okello Oriem alisema hatua ya Benki ya Dunia ni ya kinafiki. Alivishitumwa vyombo vya magharibi kwa kuwa wepesi kuzikosoa nchi maskini kuhusu demokrasia na kisha kugeuka na kuziadhibu pale zinapofanya yale ambayo hayaendani na maslahi ya nchi za magharibi. Hatua za Uganda za kuharamisha mahusiano ya jinsia moja zimeifanya itengana wafadhili na nchi za Magharibi na wakopeshaji wa shirika wakiongozwa na Benki ya Dunia, ambayo kwa mara ya kwanza ilisitisha mkopo wa dola milioni tisini mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati Uganda ilipotunga sheria yake ya kwanza iliyoimarisha adhabu kwa makosa yanayohusiana na mapenzi ya jinsia moja. Rais wa zamani wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim alionya kwamba sheria kama hiyo inaweza kuathiri ushindani wa nchi kwa kukata tamaa kampuni za kimataifa kuwekeza au kuendesha shughuli zao katika mataifa hayo. Na Bendo wa Moto, mchambuzi wa siasa nchini Uganda, anasema nchi za Afrika zina uwezo wa kujitegemea ikiwa zitakuwa na viongozi bora wanaolinda mali ya nchi. Tunataka serikali ifanye miundombinu ambayo tunaweza kuitumia kupata pesa hapa za kwetu wa biashara ya kahawa, biashara ya utalii na biashara nyingineyo ambayo inaweza kuziba uh, shimo hilo ambalo limewekwa na tangazo hilo la Benki ya Dunia. Serikali ya Uganda, lak lakini nitasema hata serikali za Afrika Mashariki zingine hatuwezi kuruhusu kwa kweli, kwa maadili yetu na nitarudia hilo. Hatuwezi kuruhusu watu wanawake kuoa wanawake wenzao na wanaume kuoa wanaume wenzao, kwani nchi ni vizazi vya wakati huu na nchi inaitwa nchi kwa vizazi viz, viz, vijavyo. Kwa hivyo ukiruhusu <laughs> ndoa za watu wanaofanana jinsia unaangamiza nchi Afrika Mashariki na Afrika yote. Sisi umaskini wetu ni hawa maafisa wa serikali wanaotoa pesa za umma na wakazifanya ziwe zao, hiyo mikopo yote. Sisi hatukuwa hatu, tunahitaji mikopo hiyo kama hatukuwa na waizi, na hao waizi wanaiba pesa zetu, tu zetu sisi wanaolipa kodi na, na wanazijua, wanachukua kwenye manyumba yao. Uliona, uliona huyu aliyepindulia upande wa Gabon ameweka ndani ya nyumba, haziwezi hata kutembea kwenye uchumi. Katika ishara hivi ya hivi punde ya kuongezeka kwa chuki dhidi ya wapenzi wa jinsia moja katika nchi tofauti za Afrika, mbunge wa upinzani nchini Kenya anaongoza kampeni ya bunge kuharamisha mapenzi ya jinsia moja. Hatua hiyo ya George Kaluma inajiri baada ya Uganda kupitisha sheria kali dhidi ya wapenzi wa jinsia moja na kukataa vitisho vya rais wa Marekani Joe Biden vya kuweka vikwazo na vizuizi vya kusafiri kwa kile alichokitaja kuwa mtu yeyote anayehusika katika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Mapenzi ya jinsia moja tayari ni haramu nchini Kenya, lakini serikali pia inaweza kuvumilia watu kama hao. Kwa mfano, imetoa hifadhi kwa watu kutoka nchi nyingine za Afrika ikiwa ni pamoja na Uganda, ambao walikabiliwa na mateso katika nchi zao kutokana na mwelekeo wao wa kijinsia. Moja ya jambo ambalo nchi za Afrika wanabidi kujifunza nalo ni kuondokana na tabia ya, ku, ya kuwa tegemezi sana kwenye mipango yao ya kimaendeleo kwa kutegemea sana eh, wahisani wa, wa eh, na kupata misaada kutoka kwenye taasisi za, za, za, za kifedha duniani eh. Sasa hivi ni, ni, ni wakati wa nchi za Afrika kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani na jinsi gani ambavyo wanaweza kuzitumia vizuri rasilimali walizonazo, lakini vilevile wakatengeneza mipango ya kiuchumi na kimaendeleo ambayo hailengi moja kwa moja e, kutegemea pesa e, kutoka kwa wahisani au kutoka kwenye taasisi za kifedha kubwa duniani. Watengeneze mipango na mikakati ambayo ambayoambayo itategemea zaidi rasilimali zilizopo ndani ya nchi zao kwa kutegemea zaidi kodi ambazo zinapatikana kwenye mataifa yao. Wakiweza kufanya hivyo, wanaweza kwa kiwango kikubwa e, kuweza kuwa na ile ile na, na ule uhuru wa kiuchumi. Na hii yote ni kutokana na kwamba bado hatujataka kuona kwamba tunaweza kusimama wenyewe kwa, kama wenyewe na kuweza kutengeneza uchumi wetu. E, sasa ukija kuangalia kuna baadhi ya mambo lazima Afrika wakubali kubadilika nayo. Unaangalia kwa mfano e, mashirika haya ya, ya umma ni mashirika ambayo asilimia kubwa mengine hivi sasa hayana, hayana sababu ya kuendelea kuwepo kwa sababu ni mashirika ambayo e, pengine hayajakaa katika kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani yatachochea e, ukuaji wa pato la nchi e, bali yamekuwa ni mojawapo ya mashirika ambayo yamekuwa yakitafuna ya mapato ya nchi. Sasa mashirika kwa namna hiyo, lazima kuweza kuona namna gani ambavyo eh, tunaweza kuachana nayo na tukawa na mashirika ambayo yanakuwa na faida na si, yasiwe mashirika mengi, yawe mashirika machache yenye faida, yenye tija kwa wananchi na kwa taifa kwa ujumla. Lakini vilevile vile, ni vizuri ni vizuri sana wakaweza kuangalia kwamba ni kwa namna gani ambavyo hata wakati wa bajeti watengeneze bajeti ambazo Eh, haz, haz, hazina utegemezi mkubwa wa misaada kutoka nje. Karibia nchi zote za Afrika hapa bajeti zake utakuta kuna kiasi fulani kinategemewa kutoka kwenye nchi za kimataifa. Sawa, tunategemea, lakini isiwe ni kwa kiwango hicho, eh, kwamba ifike hatua kwamba hata kama tutasubiria hilo lakini isiwe kwamba kama wasipotoa kwamba eh, maisha ya watu yatakuwa magumu. Kwa hiyo ni vizuri kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo tunaweza tukarekebisha mipango yetu, sera zetu katika kuwe kwamba tunatengeneza uchumi wa kujitegemea, tunautafuta uhuru wa kiuchumi katika nchi zetu za Afrika ili kuweza kuona kwamba wananchi wetu wanaweza kuwa na maisha mazuri. Kwa hiyo ni vitu ambavyo inabidi waviangalie kwa umakini mkubwa ili kuweza kuhakikisha kabisa kwamba eh, Afrika inatengenezwa katika misingi mizuri ya kuweza kuona kwamba tunauendea uchumi wa kujitegemea na tunauchukua ule uhuru wetu wa kiuchumi ambao umepokwa. Kwa upande mwingine wa bara la Afrika, wabunge nchini Ghana mwezi Julai walipiga kura kwa kauli moja kuunga mkono marekebisho ya sheria ya nchi hiyo dhidi ya mapenzi ya jinsia moja na kuisogeza karibu na kupitishwa kuwa sheria, ngawa sio kali kuliko sheria ya Uganda. Mswada huu unapendekeza kifungo cha miaka mitatu jela kwa yeyote anayejitambulisha kuwa LGBTQ na kifungo cha miaka kumi kwa yeyote mapenzi ya jinsia moja. Ripoti hiyo ya Jason Nyakundi inakamilisha kwa Undani. Mwelekezi amekuwa Saida Hamdun, mimi naitwa Kenes Bwire. Asante kwa kusikiliza, uwe na usiku mtulivu. Naam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki