Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo le yetu leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 18 Septemba mwaka wa 2023. Jina langu Harrison Kamao na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Unatupata kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa ujumla wake, zikiwemo Voice of Africa Korogwe, Tanzania. DRC nako pia tunapatikana katika vituo kadhaa, NRA Baraka Fizi kule DRC, sasa Radio Bungoma Kenya na plus 255 Global Radio Dar es Salaam Tanzania, pamoja pia na Radio Semuliki kule Beni DRC, bila kusahau UBC Uganda miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile vile unaweza kutupata kwenye mtandao wetu voaswahili.com. Kwenye taarifa zetu hivi leo, mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wafunguliwa wiki hii mjini New York ukiwa umewaleta viongozi wa nchi mbalimbali mbali, kutoka kote ulimwenguni. Je, masuala gani ambayo huenda yakatawala kikao hicho? Suala la uchumi litakuwa suala muhimu. La pili ni hili suala la mabadiliko ya tabianchi, na ya tatu nafikiria kwa ujumla ni eh, kubadilisha miundombinu ya kungamano hizi za kimataifa ili ieneze demokrasia. Katika e taarifa nyingine, viongozi wa Mali, Burkina Faso na Niger watia saini makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi wakisema kwamba hatua hiyo ni muhimu kwa kuhakikisha usalama katika eneo la Sahel. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kikumbi kuu cha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridi. Dazani za maelfu ya watu katika jiji la New York hapa Marekani wameanza maandamano ya wiki moja kutaka kukomeshwa kwa matumizi ya makaa ya mawe, mafuta na gesi asilia zinazolaumiwa kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Maandamano ya Jumapili yaliopewa jina la March to End Fossil Fuels, yaani matembezi ya kumaliza matumizi ya mafuta hafi, yalihudhuriwa na wanasiasa wa hapa Marekani kama vile mbunge Alexandria Ocasio-Cortez na waigizaji wa filamu Ethan Hawke na Edward Norton pamoja na Kevin Bacon pamoja na wengine. Kilikuwa ni kitendo kilicholenga ufunguzi wa hafla ya wiki ya hali ya hewa ya New York ambapo viongozi wa dunia katika biashara, siasa na sanaa wanakusanyika kabla ya mkutano maalum wa Umoja wa Mataifa Jumatano wiki hii. Waandamanaji walisema juhudi zao zilikuwa ni kulenga zaidi viongozi wengi wa mataifa ambayo yanasababisha uchafuzi mkubwa zaidi wa mazingira na kuzalisha gesi ya kaboni. Ilikadiriwa kwamba takriban watu elfu 75 walishiriki maandamano ya Jumapili. Maelfu ya watu walikusanyika katika mji mkuu wa Liberia, Monrovia, Jumapili, wakati kiongozi wa upinzani Joseph Boakai akizindua kampeni yake kabla ya uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu ambao utapima umaarufu wa nyota wa zamani wa kandanda George Wer baada ya muhula wa kwanza uliogubikwa na utata. Wafuasi wa Bokai mwenye umri wa miaka 78 na aliyeshika nafasi ya pili baada ya Wer katika uchaguzi wa mwaka 2017 na ambaye amepewa jina la Slipejo na wapinzani wake kwa madai ya kulala kwenye hafla za hadhara Walistahimili mvua uwanjani wakicheza dansi na kupeperusha bendera huku wakidai mabadiliko. Waliohudhuria ni baadhi ya mashabiki na wafuasi wa zamani wa Weah waliokatishwa tamaa na kile walichosema ni kushindwa kwake kuboresha hali ya maisha au kukomesha ufisadi katika nchi hiyo maskini zaidi barani Afrika, katika eneo la ukanda wa Afrika Magharibi ambayo pia imekumbwa na misukosuko mingi na rais wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni walizuru kituo cha wahamiaji Jumapili kwenye kisiwa kidogo cha Lampedusa nchini Italia. Kisiwa hicho kimeshuhudia wimbi kubwa zaidi la wahamiaji, wimbi kubwa zaidi la wahamiaji kunradhi, katika wiki iliyopita. Sande Shumari anaisoma ripoti kamili. Akizungumza na wanahabari wakati wa mkutano wa pamoja na Von de Layan, Meloni pia aitaka Ulaya kuwajibika katika hali hiyo. Ningependa kurudia kwamba sichukulii hii kama ishara ya mshikamano wa Ulaya kwa Italia. Naiona kama ishara ya uwajibikaji wa Ulaya kwao wenyewe, kwa sababu hii ni mipaka ya Italia, lakini pia ni mipaka ya Ulaya. Von de Layan aliahidi kukabiliana na wasafishaji haramu. Ainukuliwa akisema tutaamua nani aje katika umoja wa Ulaya na chini ya mazingira gani, sio wasafirishaji haramu. Lampedusa imeangaika kwa miaka mingi kusimamia wanaowasili. Takriban watu elfu saba wamewasili katika siku za hivi karibuni kutokea Tunisia. Lampedusa iko chini ya kilomita 161 kutoka Tunisia, na kukifanya kisio hicho kuwa kituo cha kwanza cha kimantiki kwa wahamiaji wanaotafuta maisha bora Ulaya na kwingineko. Hivi karibuni serikali ya mrengo wa kulia ya Italia ilitenga karibu dola milioni 50 kusaidia Lampedusa kudhibiti wimbi kubwa la wahamiaji. Baadhi ya wakazi wanasema kuwa kiasi hicho hakitoshi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC, matangazo yakiwa ni ya Kumekucha Afrika. Waziri wa afya wa Libya amesema waokoaji wanne wa Ugiriki waliotumwa nchini Libya kutoa usaidizi kufuatia mafuriko makubwa katika mji wa mashariki wa Dana waliofariki katika ajali ya barabarani. Takriban watu elfu kumi na moja mia tatu walikufa wakati mabwawa mawili ya maji yalivunja kingo kufuatia dhoruba iliyopewa jina la Daniel wiki iliyopita na kusababisha maji mengi zaidi kusomba watu na mali katika jiji hilo. Kulingana na shirika la misaada la Red Crescent, watu wengine elfu kumi hawajulikani walipo na wanadhaniwa kuwa wamekufa. Siku ya Jumapili, basi lililokuwa limebeba waokoaji kumi na tisa kutoka Ugiriki liligongana na gari lililokuwa limewabeba raia watano wa Libya kwenye barabara kati ya miji ya Bengazi na Dana. Raia watatu wa Libya pia waliokuwa kwenye gari hilo waliuawa. Mkasa huo wa mafuriko umeleta moja, umoja adimu kwa Libya yenye utajiri wa mafuta ambayo imegawanyika katika serikali hasimu za mashariki na magharibi mwa nchi hiyo, zinazoungwa mkono na vikosi mbalimbali vya wanamgambo pamoja pia na jumuiya ya kimataifa. Wakazi kutoka miji ya karibu ya Benghazi na Tobruk wamejitolea kuwapa hifadhi waathiriwa, huku watu wengi wakijitolea kuwatafuta manusura waliofukiwa chini ya vifusi na takriban wafanyakazi ishirini wa kampuni kubwa ya madini ya De Beers ya Afrika Kusini wamefariki katika ajali ya barabarani katika taifa hilo. Maafisa wa eneo hilo walisema Jumapili basi lililohusika katika ajali hiyo lilikuwa likisafirisha wafanyakazi kutoka mgodi wa Venetia mmoja wa migodi mikubwa ya almasi nchini humo, alisema afisa wa usafiri katika jimbo la Limpopo kaskazini mwa nchi hiyo. Chauke aliambia AFP ajali hiyo ilitokea takriban kilomita 25 kutoka mgodi huo katika kijiji cha Musian kwenye mpaka na Zimbabwe. Hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, chanzo cha ajali hiyo hakikuwa kimejulikana. Afrika Kusini ina mojawapo ya mitandao ya barabara iliyoendelea zaidi katika bara hilo, lakini pia ina moja ya rekodi mbaya zaidi za usalama barabarani. Mgodi wa Venetia ambao uko karibu na mpaka na Botswana na Zimbabwe umekuwa ukiendeshwa na kundi la De Beers kwa zaidi ya miaka thelathini. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba zaidi ya watu 17 wamepatiwa kufa katika maporomoko ya ardhi kwenye mji wa Lisala katika jimbo la Mongala kwenye mwambao wa kingo za mto Kongo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walioshuhudia wanasema kwamba uh, nyumba kadhaa zimesombwa, wakati wakazi wakiendelea kujitahidi kuwaokoa wenzao waliokwama kwenye vifusi. Idadi ya vifo hata hivyo inatarajiwa kuongezeka. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Biobe Malenga anatuarifu zaidi. Mkasa huo umetokea katika wilaya Akule iliyopo kando na mto Kongo, ambako mvua kubwa zilizoambatana na upepo mkali zinaelezwa ni chanzo cha maporomoko ya ardhi, hali ambayo imefanya hadi sasa watu waliofariki kufikia 17 huku wengine wengi wakitajwa bado kuwa chini ya vifusi. Bwana Matiemole, mkuu wa shirika la kiraia katika mkoa wa Mongala, anaelezea. Mvua kubwa ilisababisha uharibifu mkubwa, ikiwa ni pamoja na maporomoko ya ardhi kutoka kwenye mlima ambao chini yake kunajengwa nyumba kadhaa katika wilaya ya Kula. Watu walikuwa wamejenga nyumba chini ya mlima. Mlima uliteleza kwa sababu ya mvua hii. Kuna vifo kumi na saba. Kulikuwa na watu saba walionusurika. Matokeo bado ni ya muda mili, bado iko chini ya vifusi na uharibifu ni mkubwa. Mole ameongea. Hadi sasa shughuli za uokozi zinakumbwa na changamoto ya vyombo maalumu vya kuwatafuta watu ambao wameofiwa huenda wamekwama chini ya vifusi. Mamele, Mata, ni vigumu kwa watu kufanya kazi ya kuokoa watu, maana inabidi kuwepo na mashine ya kufukua udongo ili kutafuta nyumba kwa nyumba zilizofukiwa na udongo. Tunaomba kwa viongozi kuja kusaidia na pia kutoa msaada kwa waathiriwa, maana mvua bado zinaendelea na mji wa Lisala upo katika hatari ya kupotea kabisa. Janga hili liliwakumba watu wakiwa majumbani mwao wengine walifukiwa wakiwa kwa shughuli za uvuvi kwenye mwambao mwa mto Kongo. Huu si mkasa wa kwanza kutokea katika sehemu nyingi za DRC. Mwezi Januari, zaidi ya watu 50 wa walifukiwa na udongo katika maporomoko mengine katika jimbo la Ituri. Serikali inalaumiwa kwa kushindwa kutengeneza miundu mbino, hasa kukosekana kwa mifereja ya kupitisha maji pamoja na uhalalishaji wa ukataji miti na misitu kiolela, jambo ambalo linasababisha badiliko la tabia mchi. Byobe Malenga, Sauti ya Amerika, Kinshasa, DRC. Baada ya taarifa hiyo ya kutoka kule Kinshasa, DRC, mwenzangu BMG muridhi anaendelea kusomea habari za kimataifa. Meli mbili za kubeba mizigo ziliwasili katika bandari moja ya Ukraine mwishoni mwa wiki kwa kutumia njia ya muda kwenye bahari ya Black Sea iliyoanzishwa na serikali. Ni safari za kwanza tangu Russia kujiondoa katika makubaliano ya wakati wa vita yaliyoafikiwa ili kuhakikisha usafirishaji salama wa nafaka kutoka kwa bandari za nchi hiyo iliyovamiwa na Russia. Kulingana na taarifa ya mtandaoni ya mamlaka ya bandari za bahari ya Ukraine, meli mbili kubwa zenye bendera za kisiwa cha Palau zilitia nanga Jumamosi kwenye bandari ya Chonomosk katika e eneo la kusini la Odessa. Naibu wa waziri mkuu wa Ukraine alisema katika taarifa yake mtandaoni siku ya Jumamosi kwamba meli hizo mbili zitakuwa zikisafirisha takribani tani elfu ishirini za ngano kupeleka katika nchi za bara la Afrika na vilevile vile bara Asia. Na mgomo wa wafanyakazi wa kutengeneza magari hapa Marekani ambao ni wanachama wa muungano uitwao United Auto Workers UAW wanaopinga makampuni matatu makubwa zaidi ya kutengeneza magari ulifikia siku yake ya tatu Jumapili, e, bila azimio lolote kutarajiwa ingawa mazungumzo ya muungano huo na kampuni ya General Motors GM yalikuwa yamepangwa kuanza tena. Takriban wafanyakazi elfu kumi na mbili mia saba wa UAW walishiriki mgomo katika viwanda vitatu vinavyomilikiwa na Ford Stellantis na GM mtawalia. Katika hatua muhimu zaidi ya wafanyakazi wa viwanda nchini Marekani katika miongo kadhaa, ilikuwa ni mara ya kwanza kwa muungano wa UAW kugoma kwa wakati mmoja dhidi ya watengenezaji wa magari wote watatu. Asante sana mwenzangu BMJ Mridhi kwa taarifa hizo za kimataifa. Sasa tuangalie swala lingine linaloendelea hapa Marekani. Mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unafanyika wiki hii mjini New York ukiwa wa 78 ambapo viongozi wa nchi mbalimbali watatoa hotuba zao mbele ya baraza hilo. Hilo linafanyika wakati ulimwengu ukikabiliwa na changamoto kadhaa, zikiwemo mabadiliko ya hali ya hewa, vita vya Ukraine, pamoja na athari za kiuchumi zinazosababishwa na janga la korona. Kufuatia hilo nimezungumza na Profesa David Monda, mhadhiri wa chuo kikuu cha New York na pia mchambuzi wa siasa za kimataifa. Kwanza kabisa, nikitaka kujua kutoka kwake baadhi ya maswala ambayo huenda yakatawala kikao hicho. Suala la uchumi litakuwa suala muhimu. La pili ni uh, sili suala la mabadiliko ya tabia nchi Kulikuwa na ile kungamano la Umoja wa Mataifa, kungamano la Africa Climate Conference kule Nairobi, eh, ambapo azimio la Nairobi lilitolewa yani Nairobi Declaration, eh, kwenye Africa Climate Summit. Kwa hivyo mabadiliko ya tabia nchi nafikiria yatakuwa ya pili, na ya tatu nafikiria kwa ujumla ni eh, kubadilisha miundu mbinu ya kongamano hizi za kimataifa ili eneze demokrasia profesa kongamano hili linafanyika wakati ulimwengu ukishuhudia vita vya Russia na Ukraine na pia hali ya taharuki pia imetanda zaidi kati ya marekani na China ushindani wa kiuchumi na vile vile Russia inaonekana ni kama kwamba inaelekea kushirikiana na korea kaskazini katika mkutano um, wa mwaka huu je unaona kama suala hilo litaongoza au litakuwa na mwelekeo mgani au ushawishi upi wakati wa kongamano hili? Tunajua uh, Urusi ina kura ya turufu kwenye baraza la usalama, kwa hivyo ina ushawishi mkubwa uh, Urusi ina zana nyingi tu za nyuklia uh, kwa hivyo ni taifa muhimu na pia Urusi ipo kwenye mvutano na vita kwenye taifa la Ukraine, kwa hivyo hilo litakuwa uh, jambo kubwa kwenye kongamano hili U, uh, Uchina pia ina ile kura ya turufu kwenye baraza, baraza usalama, na hilo litakuwa uh, jambo kubwa ambalo nafikiria litaangaziwa sana. Profesa, wakati huu kongamano linafanyika wakati Ufaransa ikiwa inakashifiwa na mataifa mengi ya Afrika magharibi ambako umeshuhudiwa mapinduzi ya kijeshi. Je, unaona kama hadhi ya Ufaransa kwenye kongamano kuu kama hili itakuwa imeshuka, au labda pengine Ufaransa itachukua nafasi ya kujieleza kwa ulimwengu wakati ambapo haitakikani kule Afrika hasa Afrika Magharibi? Eh, tunajua Ufaransa imekuwa na ushawishi mkubwa kwenye eh, zile to, eh, taifa ambazo zilikuwa chini ya uongozi wake wa kikoloni. E, mataifa mengi ya Afrika Magharibi ambayo bado wakati huu zina utamaduni na zinaongea lugha ya Kifaransa, lakini pia tusahau ya kwamba hili janga la mapinduzi pia limefika kwenye taifa la Gabon, yaani Afrika ya Kati e, na mataifa mengi ya kanda hiyo Afrika ya Kati yanahofia ya kati, pia yana hofia ya kwamba mapinduzi ya kijeshi huenda yakaingia kwenye siasa za mataifa hayo kama vile ilivyoingia kwenye mataifa ya, ya, Afri, ya Kifaransa uh, ya Afrika Magharibi. Ni profesa David Monda akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka New York <mukabili> Ndivyo mambo yanavyoteremka hapa <laughs> ah, hapa wa Washington DC studio 15, Papa Wemba hapo. Vitu vizito vizito kweli. Najua kwamba ikiwa Jumatatu umechangamka kweli alfajiri na mapema, najua kama ni kule Afrika Mashariki na Kati ndio maandalizi ya kuchapa kazi. Aha, basi viongozi wa kijeshi wa Mali, Burkina Faso na Niger mwishoni mwa wiki wametia saini makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi na kueleza kwamba hatua hiyo itasaidia kuimarisha usalama katika ukanda wa Sahel pamoja na kulinda maslahi mengine ya nchi hizo tatu kwa pamoja, huku hali yasintofahamu ikiendelea kushuhudiwa katika eneo hilo hilo lililokumbwa na na na mapinduzi kadhaa ya kijeshi. Kuhusiana na hilo, mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa siasa za kimataifa Profesa Nasoro Kitunda na kwanza kabisa akamuuliza tathmini yake kuhusu kutiwa saini kwa makubaliano hayo. Nchi hizi zote zimepitia mapinduzi ya kijeshi, na ukiwasikiliza viongozi wake wanazungumza lugha hiyo ya kimapinduzi, lugha ya kutaka nchi za kiafrika zijitegemee zenyewe, zifanye mambo yake yenyewe bila kushindikizwa au kuamuliwa mambo hayo na, na nchi nyingine ambazo haswa zinatajwa nchi za Magharibi na nchi za za kibeberu hizo ambazo zina muda mwingi zimekuwa zikitumia e, fursa zake za kiuchumi na mabavu yake kuweza kuziamulia nchi za Afrika nini cha kufanya, e, katika masuala ya ulinzi, lakini hata masuala ya kiuchumi. Na hii ni jambo liliko wazi kabisa, mazao yetu yanaamuliwa na bei za na hawa kubwa kutoka nje. Kwa hiyo kinachoonekana hapo, kama nilivyosema, ni ni takwa la kihistoria kwa sababu historia, historia ina mtindo wa kujirudia hichi wanachokifanya hawa sio kitu kipya, kwa sababu ndicho ambacho e, tunaweza tukakiona katika zile jumuia za kikanda e, kama Jumuia ya Afrika Mashariki au kama jumuia ya umoja wa watu wa kiuchumi wa, wa, wa ECOWAS. Unaweza ukaitizama hasa katika katika muktadha huo, katika eneo hilo ambalo lina lina mwelekeo kwamba nchi, nchi, nchi hizi wanachama katika mmoja Afrika Magharibi vinakutana na wana wanakaa pamoja kwa maana ya kulindana, lakini pia kuwa na umoja wa kiuchumi na kunufaisha rasilimali zao sasa kabisa. Uh, lakini sasa kwa wale ambao labda wanauliza, je, ECOWAS kama ulivyotaja hapo o, sasa inasimama wapi kuhusu suala kama hili, kwa sababu kuna mambo ambayo ni kuhusu miungano ambayo huenda yakapitana hapo eh, ikawa kwamba yale ambayo nchi hizi zinajaribu kufanya labda yangeshughulikiwa pale kwenye ECOWAS. Lakini muhimu zaidi wakati ukijibu swali hilo, kuna swala limeibuka hapo, wakieleza kwamba eh, pia eh, kwa sababu ya ushirikiano huo wa kiusalama eh, itakuwa ni kwamba kama nchi moja itashambuliwa, basi zimeshambuliwa zote tatu, ni kama ambavyo tumeona mfano wa kule kwa katika ushirika wa NATO Hatua hii ina umuhimu kwa utawala wa kidemokrasia au itaendelea kudhoofisha eh, ikilinganishwa na utawala wa kijeshi. Makubaliano haya yanaonyesha au yanatoa ishara kwamba ECOWAS haijafanya e vya kutosha katika ukanda huu wa Afrika magharibi, na ECOWAS wanapaswa kujitathmini, kwa sababu kama umoja huu ulikuwepo eh, na kwa nini nchi hizi, kwa sababu zinamua, anavyosema hawa ni watoto wa, wa, wa mama wa kambo wameona kabisa kwamba muktadha unaoonyesha hawapendwi hasa katika e, maeneo yao ndo maana wameungana na wakasema utakimgusa mmoja umemgusa mmoja. Na ndio hata nazani nguzo ya Ekwasi kwamba ilikuwa ni hiyo, unapomgusa wanachama mmoja basi umegusa Ekwasi nzima. Sasa hii it, italeta ita, ita changamoto zaidi hasa kwa Ekwasi, ambazo nchi hizi pia ambazo zilikuwa kama wanachama katika nchi hiyo katika jumuiya hiyo ya Ekwasi. Ni Profesa Nasoro Kitunda akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Dar es Salaam, Tanzania, katika makala ya jamii na maendeleo. Hivi leo, ripota wa Mombasa Salmu Muhamed anatazama jinsi wizara ya elimu nchini Kenya inajaribu kuimarisha taaluma ya ualimu kama njia moja ya kukabiliana na changamoto za utekelezaji wa mfumo wake wa elimu hatua hivi karibuni ikiwa ni kuanzisha ushirikiano baina ya taasisi za mafunzo ya ualimu na taasisi za mafunzo ya kiufundi. Haijakuwa kazi rahisi kwa walimu hapa wa nchini Kenya baada ya mfumo mpya wa elimu maarufu kama CBC kuzinduliwa tangu mwaka 2017. Mfumo huu mpya unazingatia zaidi vipaji na kuwapa ujuzi wanafunzi, tofauti na mfumo wa zamani wa 844 uliodumu kwa zaidi ya miaka 30. Tangu uanzilishi wake, mfumo huu umepokea pingamizi kutoka kwa wadau mbalimbali, ikiwemo waalimu na wazazi, serikali ikishtumiwa kushindwa kuweka mipangilio kamili ya utekelezaji wake. Kando na uhaba wa madarasa pamoja na waalimu wenye tajriba, changamoto nyingine kubwa imekuwa ukosefu wa vifaa vya kuendeleza masomo katika mtaala wa CBC katika shule nyingi nchini Kenya. Kuna maswali mengi sana ambayo watu wanauliza kwa sababu ya kukosa kuelewa, lakini kila mtu atakuja kuelewa mfumo huu wa CBC. Ili kutatua changamoto hizo, Kenya imeshirikiana na mataifa kama Finland iliyo na ufahamu kuhusu utekelezaji wa mtaala huo wa elimu, kama inavyoeleza Balozi Simon Nabukwesi ambaye ni katibu mkuu katika idara ya utafiti wa vyuo vikuu nchini Kenya. Wao washaanzisha mfumo wa CBC kwa miaka zaidi ya hamsini na ule mfumo umefaidi nchi hiyo sana, ukaiweka katika kiwango kikubwa sana cha maendeleo kwa hivyo sisi tunaona kwamba tukiunganika nao, tushirikiane nao, tufanye kazi nao tutaweza kuimarisha huu mfumo kwa namna nzuri sana. Pamoja na ushirikiano huo, wizara ya elimu Kenya mapema mwaka jana ilipokea ufadhili wa dola milioni mia moja kutoka kwa Benki Kuu ya Dunia katika mpango wa miaka mitano wa kusaidia kuinua viwango vya elimu katika vyuo vya kutoa mafunzo ya kiufundi. Kufikia mwezi Agosti mwaka huu, jumla ya taasisi 154 zimewezeshwa na vifaa vya kisasa ili kuongeza ujuzi wa kiufundi Kenya. Taasisi hizo sasa zinagawa vifaa na vyuo vya ualimu nchini kupata mafunzo na mazoezi hitajika ya kukidhi majukumu yao shuleni. Daktari Esther Mworia ni katibu katika wizara ya elimu nchini Kenya. tuko na mashule mingi sana ya TVET iko mashinani na hizo equipment tutatumia pamoja na teachers training colleges, ndio wale wanafunzi wako kwa hizo vyuo vya waalimu wataweza kutumia hizo uh, equipment iko kwa TVET ndio waweze kufundishwa kutumia hizo uh, mashini we are calling it skilling kwa sasa kwa sababu uh, teachers uh, ni watu tu wamekomaa kama the TVET student wataweza kutumia hizo, hizo equipment pamoja, ndio sasa wakuwe skilled na wao, ndio sasa waende wafundishe watoto kufanya vitu na mikono yao. Daktari Moria anaeleza kuwa shuruti la kupatikana mafanikio ya mtaala wa CBC ni kuachana na utoaji mafunzo ya nadharia na kukumbatia elimu ya majaribio. Anasema hili litawezesha uzalishaji wa ajira Kenya na hali kadhalika soko la kimataifa. Tumekuwa na ushirikiano wa, wa kiwango ya juu sana na mashirika na nchi za nje, kuangalia tuone watoto wetu na vijana wetu wakienda huko nje kunakuwa na mpango sambamba, watu wakiwa na ile masomo mzuri, ile masomo imetosha hapa, wanaweza kuenda huko na wafanye kazi vizuri bila uh, kuwa discriminated. Walimu wote waliosajiliwa na tume ya kuajiri walimu TSC kuanzia Aprili mwaka ujao wataanza mpango wa mabadiliko ya mwaka mmoja wa mafunzo ya kiufundi, lengo ikiwa kutayarisha walimu na mtaala unaotegemea umahiri wa CBC. Nikiripotia Sauti ya Amerika, mimi ni Salma Muhammed. Asanti sana Salma Muhamed ukiwa Mombasa. Basi hapo ndipo tunaingia kwenye muktasari wa habari na mwenzangu hapa, BMJ Muridhi. Maelfu ya watu walikusanyika katika mji mkuu wa Liberia, Monrovia, Jumapili wakati kiongozi wa upinzani Joseph Boakai akizindua ya kampeni yake kabla ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao wa Oktoba ambao utapima umaarufu wa nyota wa zamani wa kandanda George Weah baada ya muhula wa kwanza uliogubikwa na utata chungu nzima. Takriban wafanyakazi ishirini wa kampuni kubwa ya madini ya De Beers ya nchini Afrika Kusini wamefariki katika ajali ya barabarani maafisa wa eneo hilo walisema Jumaapili. Meli mbili za mizigo, mizigo ziliwasili katika bandari moja ya Ukraine mwishoni mwa wiki kwa kutumia njia ya muda kwenye bahari ya Black Sea iliyoanzishwa na serikali. Ni safari za kwanza tangu Russia kujiondoa katika makubaliano ya wakati wa vita yaliyoafikiwa ili kuharakisha au kuhakikisha kwamba usafirishaji uko salama wa nafaka kutoka eneo hilo. Mgomo wa wafanyakazi wa kutengeneza magari hapa Marekani, ambao ni wanachama wa muungano uitwao United Auto Workers UAW, wanaopinga makampuni matatu makubwa zaidi ya kutengeneza magari ulifika siku yake ya tatu jana Jumapili. Na dazani za maelfu ya watu katika mji wa New York hapa Marekani wameanza maandamano ya wiki moja kutaka kukomeshwa kwa matumizi ya makaa ya mawe, mafuta na gesi asilia zinazolaumiwa kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, produsa wetu Dadi Balawe, jina langu Harrison Kamau na hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo ulimwenguni.