Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu, karibu kwenye wakati mwingine tena siku nyingine ya Jumatatu, msikilizaji, ikiwa ni saa za alasiri pale Afrika ya Mashariki kumi na nusu, Afrika ya Kati tisa na nusu naitwa Sunday Shomari, msikilizaji anasema tuko hapa kufanya vitu vikubwa vitu vikubwa. Ah, vitu vikubwa kweli, wiki hii kuna mm. mambo chungu nzima yanafanyika duniani Bisa, manake mambo mengi kabisa muhimu yanajitokeza ya mm. viongozi kutoka karibu mataifa mia mbili, wanakutana New York, wanakutanano yeah. ukiangalia watu watetezi wa mazingira hali ya hewa mm. wanataka viongozi wapige marufuku matumizi ya mafuta mafuta ghafi, gesi na kadhalika mm. yanayosababisha gesi za kaboni. ni kweli ukiangalia kule Moroko bado watu mm. wanahangaika baridi naingia, watu hawana nyumba, hawana mahali pa kukaa no. mambo Libya mambo. balaa tupu kabisa, yaani kuna mengi sana, Shakuru, na kama unavyosema vile vile, hao hao vijana wanapiga makelele kule nchini Kenya, bei za mafuta ziko juu sana wanakwambia sasa wengine hata wanaenda kwa miguu makazini kwa sababu, maisha yamekuwa mazito kabisa. Kwa hivyo sasa matatizo haya yote ni miongoni mwa ripoti ambazo tutakuwa nazo hapa hapa kwa katika show <laughs> <Express. Tuende mbele. laughs> Kama lavyosema, Shakura, Express, pia bila muziki, hujasukuma gurudumu, maswala ya barazani tumeuliza mapendekezo yako nini, timu za Afrika Mashariki zifuzu, Alafu kwani mara kwa mara, sio tu mara moja baada ya miaka kadhaa ehe, angalau tuone mara kwa mara basi. Shakuru, moja kwa moja kama ulivyoniambia mimi, habari inayoangazia inaanzia kule nchini Kenya, kama tulivyogusia hapo juu, kuhusiana na swala zima la bei ya mafuta ambayo imekuwa ni changa la moto kwelikweli, wananchi wakisikitika na kulalamika. Lakini katika athari hiyo pia zaidi, Shakuru, vijana kundi kubwa sana linaathirika sana Naam, kwa hiyo wakati kundi la vijana linaathirika nimezungumza na mmoja wa vijana hao kule nchini Kenya yeye anajiita balozi wa vijana pale Nairobi jina lake ni Kevin Matara Kuria Kevin Matara hali iko vipi kwenye swala zima hili la changamoto ya bei ya mafuta ni jambo ambalo litaleta shida kubwa sana na hii ni haswa kwa sababu vijana wengi ndio ambao wamejiza wan, kiti katika, katika usafirishaji uh, uh, kutumia bodaboda pikipiki -boda, na pia magari ya taksi kwa hivyo, mafuta ambapo wakati mafuta ambapo wameenda juu, hivyo kiwango ambacho hawezi miliki, na eh, hali bado kuna hali, hali ngumu ya maisha, ni vigumu sana wao kuweza kuongeza bei ili kuweza kufikia ile ya kununua mafuta ili waweze kuendelea biashara zao. Lakini Kevin, pia pengine, sasa kwa vijana hawa, nini ambacho unafikiri wangeweza kufanya kwa sasa kutokana na hali hii? Kumekuwepo na hiyo hali ya kuweza ku try and adopt to green energy, kama vile kuwa na bodaboda na matuktuk na magari ambayo yanatumia ya sola ama yanatumia ya stima. Haitutasema kwamba eh, kwa sababu tumeweza kuadopt green energy mafuta yanafaa kuwa ya bei ya juu hiyo sehemu vizuri kabisa, kwa sababu mafuta ku, ku, ku, kunazo sehemu ambazo uh, energy labda mambo mengine kadhaa ambazo energy lazima mafuta yenyewe yakatumika. Watu wengi imekuwa tu ni jambo tu la kuweza ku na pia kueza, kuzidi kujadiliana na wahusika uh, wakuu katika serikali, ili tuone venye hizi bei zao itaweza kushuka chini lakini langu kwa vijana ni kuweza kuadvise mm. Ni vizuri tuzidi kujua ni njia gani, mbinu gani mpya tunaweza kutumia tukaweza kupigana na hali hii ya ambayo tuko nayo sasa hivi, na tukaweza kutafuta njia ambazo pia tunaweza kuwa more innovative na kuendeleza biashara zetu. Asante sana. Ni kijana huyo, ni jita balozi wa vijana nchini Kenya, paya Nairobi, Kevin Mataria Kuria kuzungumza na Vue Express na shakuru moja kwa moja. Basi baada ya hapa tunapata kibao cha kutusindikiza katika sehemu hii ya kwanza, yupo kijana Mr. TZ akishirikiana na ms, ms. <laughs> unaona eh? Alafu anatuambia nini? Sijiwezi, sijiwezi, sijiwezi. ajiwezi vipi sijiwe <laughs> Wa nam, umemsikia sasa huyo TZ na MMS shuga kutuambia sijiwezi sasa, yeah. Wewe mwenyewe, mimi sitaki <laughs> kusema chochote <laughs> Sidiwezi. Hapa tunaweza tunaweza apasi tunawezaaweza tunawezeka, ila umo kwenye nyimbo yao, ndio jamaa hawajiwezi kutokana na mambo mazito yanayoendelea kwenye kabisa hapa studio. Mambo mazito kweli kweli. Sasa tukitoka katika muziki huo, twende huko, kama nilivyosema hapo mwanzoni, kule New York maelfu na maelfu ya watu walijitokeza katikati ya jiji la New York kuanzisha kile wanachoita wiki ya hali ya hewa kabla ya kufunguliwa mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja Mataifa. Hii leo viongozi wanaanza mkutano wao hii leo. Rais Joe Biden yuko kule. mm -hmm. Waandamanaji mm -hmm. watayarishaji walidhania kwamba watakuwepo wa watu elfu tano hadi elfu kumi mm -hmm. Lakini lakini watu walijitokeza elfu sabini na tano e, e, e, e, e, e, e, e, waliandamana jana na wakasema kwamba e, wataandamana wiki nzima. Wameita wiki ya hali ya hewa wakitaka mm -hmm. viongozi wachukue hatua mm -hmm. kutafuta suluhisho na mojawapo kupiga marufuku mafuta ghafi. Viongozi wamepanga mipango ati mm -hmm. mafuta ghafi pigwe marufuku ifikapo elfu mbili na hamsini lakini watu wanaona kwamba uchimbaji mafuta unaendelea kila pahali mm. kila siku unasikia mafuta yanapatikana, kwa hivyo hakuna dalili siku ya kwamba inamalizika, na sababu ni nini? Mm. sababu ni kwamba mafuta haya yanatumia kwenye magari, viwanda yanatoa gesi ya carbon dioxide, na gesi ya carbon dioxide ndo inaharibu ozone layer au kule juu, maana, kule juu inachotukinga na jua mm aina ya upepo kule juu kabisa inazuia miale ya jua kuingia hasa ile imepasuka kutokana na carbon. Sasa hapa, hapa ndo tunajikuta kwamba tuna hali jua kali, kuna mafuriko makubwa tumeona kama hiyo mm -hmm. Libe jawahi kutokea, kuna ukame na kadhalika. Nimezungumza na Sixbert Mwanga kutoka Tanzania, mkurugenzi wa taasisi ya kukabiliana na hali ya hewa sasa, nchi hamsini na nne na zaidi watashiriki kwa maandamano kwa harakati na kila kitu kuhamasisha watu juu ya umuhimu wa kupunguza matumizi ya mafuta ghafi. Naye nikamuuliza Tanzania wanafanyaje, anasema kwa hapa Tanzania kwanza, zimekuwepo shughuli mbali mbalimbali, za kwanza ikiwa ni kuandika machapisho na pamoja na kuhamasisha vijana kuhakikisha wanajua madhara ambayo yanaweza yakatokea iwapo dunia au jamii itaendelea kutumia Eh, mafuta, uh, fossil fuel sema mafuta ghafi. Kingine ni kuwataka sasa viongozi wapunguze rasilimali fedha ambazo zinaelekezwa kwenye upande huo wa mafuta ghafi au fossil fuel, na badala yake zielekezwe kwenye uwekezaji wa nishati jadidifu kama matumizi ya sola au nguvu za jua, upepo na vyanzo eh, vya maji, uzalishaji wa umeme kutokana na vyanzo vya maji na vingine vya namna hiyo ambavyo vipo, lakini pia sababu kubwa, mfano kama umeona baada ya kutokea vya vita vya Ukraine na Russia, umeona jinsi rasilimali hii ilivyokuwa ha, ha, haipatikani na imechangia pakubwa kuzinyonya nchi hasa zinazoendelea, ikiwemo mataifa ya Afrika yanatumia rasilimali nyingi kuwekeza upatikanaji wa E, mafuta haya ambayo yameongezekwa na yanakuwa mono, monopolized wakati sisi tuna vyanzo ambavyo vipo, kama nilivyosema, upepo na jua ambalo limetamalaki katika bara letu na nchi zetu. Kwa hiyo sisi ndivyo tunavyoendelea kufanya hivyo, na zaidi pia ni kuhakikisha tunahakikisha sera ambazo zinalinda hivi vitu zinabadilishwa, na pia na kuzishawishi mabenki ma au vyanzo vya fedha au uh, taasisi zinazotoa pe, pesa katika e, kuelekea upande huo kubadilisha na kuelekeza kwenye maeneo haya ya nishati jadidi. Na sasa Sixbat ananaambia kwamba jambo muhimu ni kuhamasisha vijana, maanake vijana lazima wawe sehemu ya maandamano hayo, kama tunavyojua yule mwanaharakati kutoka Uganda mm -hmm. Vanessa Nkata yuko New York vile vilevile kwa maandamano haya na wengine wengi vijana, watoto na kadhalika. Kwa hivyo yeye, yeah, anasema wao wanawashirikisha kwa namna mbalimbali. Zipo njia nyingi, lakini kubwa ni kama mbili hivi. Ya kwanza ni kuwahamasisha kupitia, huwa tunakuwa na kutumia digital E, maana vijana wengi wanapatikana kwenye magrupu ya WhatsApp, wanapatikana kwenye mitandao, kwa kuhamasishana na kuweka mijadala ambayo inaonyesha vitu vya namna hiyo na kujadili kwa mapana. Na nyingine sisi ambayo tulitakiwa kufanya ilikuwa ni pamoja na kuingia barabarani, ila sisi hatukuwa tumeingia barabarani kwa sababu upangaji na rasilimali fedha ulichelewa. Kwa hiyo kwa sasa hatutakuwa tumefanya hivyo. Naam, huyo ni Sixbert Mwanga, mkurugenzi wa taasisi ya hali ya hewa huko Tanzania. Tukizungumza juu ya wiki ya hali ya hewa, tutakuwa na ripoti chungu nzima kuhusu hali hii, hii yote, wakati viongozi mm, wanakutana kule wapi New York, York kuzungumzia swala hili bila shaka. Basi, Abdul Shakur Abud baada ya kupata taarifa hiyo safi kabisa. Moja kwa moja msikilizaji, tuelekee katika habari za dunia. Iran ilisema mabadilishano wa ya wafungwa na Marekani yanafanyika leo Jumatatu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasir Kahanan, alisema wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwamba Iran inatarajia dola bilioni 6 fedha zinazuiliwa chini ya vikwazo vya Marekani zitahamishwa kutoka akaunti za Korea Kusini hadi akaunti za Katar, hivyo kufungwa njia kwa chilo huru kwa Wamarekani watano waliokuwa Iran na Wairani watano waliokamatwa Marekani hapa Marekani. Ripoti zinazonukuu watu wanaofahamu swali hiyo zilisema Qatar zarifu Marekani na Irani kwamba fedha hizo zilihamishwa siku ya Jumatatu. Ukraini imesema kwamba leo kuwa Rasia ilitumia ndege 24 zisizo na rubani kushambulia miji ya Mikolaev na Odessa usiku kucha, pamoja na kufyatua makombora 17 dhidi ya Ukraine. Jeshi la Ukraine limesema limeangusha ndege 18 za Rasia na makombora yote Olep Kipe, gavana wa mkoa wa Odessa, alisema wilaya Ismail, ambayo ni makao ya bandari zinazotumika kusafirisha nafaka, ilianza kushambuliwa tena na kwamba kituo cha burudani katika jiji la Vilokov kilipigwa. Hakukuwa na ripoti za majeruhi. Huko Mikolaev, gavana wa mkoa Vitali Kim amesema vifusi vinavyoanguka vimesababisha moto kwenye jengo moja wakati wimbi la mlipuko liliharibu lili majengo mengine ya karibu. Awamu ya pili ya kuondoka kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika kwa kutoka Somalia imeanza. Umoja huo ulisema leo Jumatatu kujiondoa huko unafuatia ratiba ya kukabidhiwa usalama kwa mamlaka ya nchi hiyo ambayo inapambana na washirika wa Alkaida katika eneo la Afrika ya Mashariki, kundi la Al-Shababu lenye makao yake nchini Somalia mwaka jana Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja liliidhinisha ujumbe mpya wa mpito wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, unajulikana kama ATMIS, kusaidia Wasomali hadi majeshi yao yatakapowajibika kikamilifu kwa usalama wa nchi hiyo mwishoni mwa mwaka 2024. Na, na huko Afrika Kusini lori liligongana na basi na kusababisha vifo vya watu ishirini. Basi ilikuwa anasafirisha wafanyakazi kwenda kwenye mgodi wa jimbo la Limpopo kaskazini mwa Afrika Kusini. Kampuni ya ujenzi ya Murray and Roberts Cementation imesema wafanyakazi wake 17 waliokuwa wakisafirishwa hadi kwenye mgodi wa Veneta huko Musina karibu na mpaka wa Zimbabwe walifariki katika ajali hiyo siku ya Jumapili. Wafanyakazi wengine wanne walijeruhiwa. Kampuni hiyo sema ilikuwa ikitoa msaada kwa familia za walofariki. msikilizaji ni kitu chake hicho, bahati Salome, mambo mazito kabisa haya. Shakuri akiteremka hapa kwenye VOA Express, akitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Nam, bila shaka huyu anatoka Tanzania, anasema Salome, sasa anamsifia Salome. mm -hmm. Lakini sisi tumwache tu afurahie naye aendelee kumsifia Salome manake <laughs> wengine wanasifia, wengine da, bila nam shaka. Sasa, <laughs> Afrika Magharibi, unajua kwa nini wanashinda? Mara nyingi wanashinda kwa sababu gani? Wale wanapromosha wachezaji ambao wanacheza katika ligi ya Uingereza, Ujerumani na kadhalika. Angalia Afrika Mashariki, hatuna wengi, kwa hivyo ile inachangia sana katika kuleta mpira. Kwa hivyo hiyo ni moja pengine ya sababu, kuimarisha na kuwawezesha wachezaji wa Afrika Mashariki kufika kiwango kile kuweza kupata kuonekana katika masoko ya kimataifa. Unaona Saudi Arabia imeenda kanunua wachezaji wote, ikawasomba, inabeba kwa pesa, ndo hivyo sasa. Sasa pesa ndo inasababisha mchezo hivi. Lakini hebu tusikilize watu wanasemaje kuhusu barazani tulioliona hilo, na wengi sana washakuru wameandika hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook, na wengine tutaongeanao kwa njia ya simu. Lakini basi nitaanza naye na huyu Omwana Oben aasema kule Kisii, Kenya. Anasema kwanza tuanze kukuza talanta kuanzia mashinani kwa kuzitambua na kuzikuza. Pia anasema ufisadi kwenye mashirika ya usimamizi wa soka ukomeshwe. Nam, bila shaka, unaona ndo hayo tunarudia pale pale. Ramadhani Twaliki wa Ukonga, Mombasa. Kwa upande wangu mimi ninaona ni nchi husika kuwa na mikakati iliyo sahihi kwa kuhakikisha wanaendelea na kuzalisha vipaji vingine. Aha, bila shaka, naye Sudi Gema anasema vilevile kwamba jitihada zifanyike kupata wachezaji bora kutoka chini kabisa, kama vile mashuleni badala ya kutegemea, unaona, kupata wachezaji baada ya kung'ara kwenye vilabu vyao vya mpira. Nam, kama hapa Marekani unakuta kwamba uh, toka chekachea cha wanakuwa na kana ligi zao kila wali mahali, mm, alafu ukishafika katika kiwango cha shule ya sekondari mm, wanaita wale scouting, mm, wanakuja wale wataalamu kwa klabu zile kubwa kubwa, wanaangalia wale vijana Indiana, nani ana chipukizi mzuri, gani mzuri hivi <laughs> wanaanza kumchagua, wanaanza kumtafuta nanini, ndo namna ya kutayarisha. Lakini <laughs> kuna, kuna, kuna msikilizaji kwenye zaji simu, hebu tumsikilize. Karibu msee, jitambulisha jina lako, mahali ulipo, tupe maoni yako. oh, mi naitwa Robert natoka Kenya. karibu na unanipata? Nakupata vizuri, karibu e, ndio nilikuwa tunazungumzia kuhusu mambo ya Afcon bila shaka e, na kila... Mm-hmm. kila ambacho inafanya timu za Afrika asifanyi vizuri ni kulingana na miundo msingi ambayo bado ni mbovu hapa Afrika izingatia mambo ya viwanja, viwango vya viwanja vyetu, pamoja pia na management ya, ya ku manage mpira. Unapata kitu kama ufisadi, ndio vile pia mpira uh, e wa Afrika. Na pengine wewe Mbani, ukiangalia, ukiangalia katika Afrika sasa tunaongelea AFCON, hizi ni nchi zote za Afrika ambazo zinashiriki na yeah. timu za Afrika yeah. ya magharibi kwa mfano timu za Ghana, Nigeria, Cameroon siku zote ndo zinazoenda kufika fainali na kufanya vizuri. Sasa kwa nini upande wa Afrika ya mashariki yeah. Kenya, Tanzania, Uganda hatuoni wakifanya vizuri na kuwa washindani kama wenzao wa Afrika ya magharibi. Wote wako Afrika. Tatizo liko wapi kwa Afrika mashariki? Eh, tatizo lipo vijana uh, wetu wa mtaani hawapewi ile support ambayo inafaa. So ukizingatia tuseme, taifa kama la Kenya na la Ivory Coast, utapata wachezaji wengi kutoka Ivory Coast wanashiriki labda ligi kuu ya Uingereza pale, lakini hapa Kenya hatuna labda hata mmoja kwa sasa. Bila shaka nikisema viwanja ulajirushwa unasikia kwamba timu inakwenda, alafu hawana pesa. Asante, asante sana, sana, sana. Msikilizaji hana ah, pesa, hawalipi wale wachezaji namna inavyostahiki na ina, kwa hivyo balaa inakuwa moja bala, ina kwa moja na makuka amalani hapo. Tanzania tuna ugonjwa wa usimba na uyanga wachezaji <tipi> wakiteuliwa wengi kutoka upande mmoja, upande mwingine unaichukia timu ya taifa. Kama sasa, washabiki wa Simba wanaomba stars itolewe, kweli tutafika wapi? Unaona mambo <tipi> sasa <sofa>, nyii <tipi> watu <twa> Simba mna shida <tipi> <tipi> Lize Bwire, labda sasa, huyu pia Saitoti Laiza anasema kwamba anawashauri wawekezaji wa timu za afrika waache ubanifu wa pesa, naona eh. Anasema wasajili wachezaji wangu, wasajili viwango vya juu, waangalie wenzetu kule arabuni jinsi wanavyoweka pesa ndefu, kama alivyosema kina Neima, kina nani, wote wamekwenda, ingawa mimi sipendi sana manake, sasa wanaharibu raha ya michezo. Sasa watu sisi mashabiki tukitaka kwenda katika michezo lazima ulipe dola elfu kumi na dola ishirini inakwenda juu sasa, tunawalipia wale na mashabiki wanakuwa hawaoni. basi tuangalie muziki, wanasema bila express bila muziki tunasema hujasukuma gudumu. shakuru ni sasa, vijana gani hawa? Gogo ashli barubaru akishirikiana na gogo ashli wakisema nakupenda leo, kila kitu nakupenda, Salome Ma nini? <laughs> Haya, twende, siku inapita ikienda wapi? kasija kupigia ukinihitaji, mitakosaje nafasi, sema takukujia nam bila shaka huko yeah. Ashley na vijana barubaru akituambia nakupenda kutoka VOA Express hapa sana <laughs> kabisa. Sasa tuangalie katika maswala ya nini au yotamba kwenye mitandao ya kijamii. Sasa kule Kenya mi nimeona kitu kimoja. Hmm, imetanda kweli kweli kweli, ni kwamba Musyoka sasa anajiuliza ajitenge na Raila Odinga. Anatafuta njia. Mm. Uh, kisa sasa, na maana bila shaka anaona muda amekwisha, nafikiri ameshaona kama ale wanasema Uingereza anafuata kule sasa hivo, anaona huyu mzee ashakwisha, hebu tuchukue mwingine. Lakini vilevile vile, katika upande wa Ruto kuna mvutano baina yao mm, lakini ndo naona kama ni moja ya maswala ambayo yanatanda kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mtandao bila shaka jingine shakuo linatanda hapa ni li mtoto afanya biashara maarufu, namkumbuka El Chapo mtoto wake naye eh, kumbe ameingia pia kwenye hizo biashara nas amekamatwa na, ame eh, ame na kurejeshwa Marekani kwa tuhuma hizo za ulanguzi wa dawa za kulevya. Jina wake ni Ovidio Guzman, anashtakiwa au anashukiwa kuongoza pamoja na kaka yake, sasa ukiacha baba kaka yake genge la nguvu ya madawa ya kulevya kule Sinaloa, ambalo wabaki ndo alianzisha pale Sinaloa. Ndio mji ambao yule bwana alikuwa anafahamika, anapendwa na famika, ana pendua, ana watu wake ana jeshi lake. Yani alikuwa ameukamata ule mji akihonga kila mtu, ilikuwa ni kazi kwelikweli. Kama wale mmewafuatilia Chapo habari zake zilivyokuwa na alikamata huko katika jimbo la Mexico la Sinaloa Ntangu wakati u alikua kizuizeni sasa, ndio Amerika wakasema jamani, tweteni huyu mtu tunamuhitaji, maana mm -hmm, hizi dawa amekuwa akizipiga sana, bila kusahau Manchester United i wanaend sana pia. Najua hatapenda kusikia, atapenda lakini okay, kwa sababu amepoteza mechi nyingine kwa mabao matatu, uh, tatu. Hii inakuwa shida sana kwa manchester sida. Ni kwa nini? Hebu <laughs> muda huu unamalizika hapa, ninikwayo tukitoka huko twede wapi sasa? Labda, swali, Swala leo kama, kama unaruhusu mda, je, una imani na huduma za afya nchini mwako? Swali mwaka hili wengi wamejibu. Shukuru Sudi Gema anasema kwamba na imani kubwa na huduma za afya hapa nchini Tanzania pamoja na changamoto ambazo e, zinasababishwa na wahudumu wachache wa afya. Huyu mwingine Rashidi Mastaki anasema mimi kwa upande wangu sina imani kabisa, sababu huduma wanazozitoa ni huduma mbovu sana, tena anasema zinasababisha maafa kwa raia. Wengi wamezungumza hapa kwenye Facebook, shukuru. Na Shedi Mulindi anasema huduma za afya hapa nchini Kenya zimezorota sana, kwa sababu ya tamaa ya pesa na hakuna matibabu. Naye eh, Exil Olivia anasema huyu anasema, huyu ni Peter Makoha, kutoka wapi huko, anasema huduma za afya hapa kwetu, kwa vile wauguzi wanajali zaidi kazi zao na fedha zao, lakini hawaangalii wagonjwa wenyewe. Bila shaka, basi msikilizaji, ndio hapo Express inatia nanga. Usikose matangazo mengine ya kwetu ya jioni, hali kadhalika matangazo ya televisheni, hali kadhalika matangazo ya kwa undani. Basi kutoka studio langu, jina Sunday Shomari, nilikuwa na mzee wa kazi