Na karibu karibu karibu karibu kwenye VOA Express, msikilizaji, tayari ni siku nyingine tena, hii siku ya Jumanne, Septemba 19, mwaka 2023. Msikilizaji ukiwa basi unajiunga nasi, tuko standby kutoka Washington DC kukuletea mambo mazito, mambo mbalimbali, nikiwa nimekusha jaa tele ndani ya nyumba ya studio kama pishi la mchele. Langu jina ni Sandey Shomari. Hey, na mimi naitwa Patrick eh, Nduimana. Leo katika matangazo ya express basi utarajie mambo mengi kama ilivyosema Sunday Shomari. mm -hmm. Tukianzia hapa hapa Marekani, new York, tutaungana na mwenzetu Idi Ligongo ambaye yuko kule anafuatilia mkutano wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa ambao unaendelea huko new York, bila shaka okay, ukiwa na ulinzi mkali kweli kweli, watu ni wengi, viongozi mbalimbali wa dunia wakiwa huko D Ligongo naye yuko pale, atatupa vitu vizito kutoka New York. Lakini pia usisahau eh, kule nchini Uganda kunazungumziwa kuhusu usalama wa watoto eh, maana shule zimefunguliwa. mm -hmm. Sasa namna wanavyoenda shuleni, polisi inatoa maonyo, ni kwa nini? Zaidi kaa standby kusikia zaidi eh, kutoka huko Uganda. Lakini kama wanavyosema, express pia kuna barazani, tunauliza kuhusu tatizo la umeme barani Afrika no, je Hivyo, ndivyo hivyo, wanasema sababu ni nyingi vili, zinazotolewa. Ehe, lakini vile vile, sasa, unajua habari ambayo inaendelea kuzungumziwa ni kuhusu ongezeko la bei ya mafuta mm -hmm, na kwenye swala leo tuliuliza, je, unakabiliana vipi na ongezeko la bei ya mafuta katika eneo lako? Na hapa pia wasikilizaji wetu wamejibu kwa wingi kwelikweli. Basi tutapata maoni yao lakini, mm -hmm, moja kwa moja kwenye laini ya simu Idi Idi Ligongo, eh, Ligongo. Habari za hapo New York, habari za hapa New York ni nzuri kabisa, Patrick Ndwimana na Sande Simba Shomari. Eh, eh, viongozi wa kidunia ndio wanazidi kumiminika hapa kwa ajili ya wiki hii nzima ya kutoa zile hotuba ambazo zinaelezea mwelekeo wa kidunia, na kubwa leo hii tukisubiri, eh, hotuba ya rais wa Marekani Joe Biden, lakini vilevile vile, eh, hotuba ya rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ambaye kwa mara ya kwanza atakuwa analihutubia eh, baraza kuu, akiwa yuko vitani mwaka mmoja kamili ukiwa umeshavuka, uh, na akiwa anataka kuifanya dunia iungane naye ili kukabiliana na uh, Russia, japokuwa Uh, unajua vita hii bado ina hali ya mgawanyiko na mvutano baina ya magharibi na mashariki. Hata hivi punde katika hotuba ya katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres, baada ya kufungua eh, huu mkutano mkuu kabisa wa baraza kuu uh, la umoja wa Mataifa, kile kikubwa ambacho amekisihi ni kutoona hali ya mgawanyiko wa kidunia ukiendelea kuwa mkubwa zaidi. Uh, huwa kabla ya viongozi kuzungumza kuna kuwa na kidokezo fulani. Je, kuna lolote ambalo uh, kwenye vyombo vya habari au wale au ambao ni wa <coughs> uh, wasaidizi wa rais wa Marekani au washauri wake wamezungumzia kuhusu kile ambacho atagusia zaidi leo kwenye hotuba yake? Kikubwa ambacho kinatarajiwa sana ni mwendelezo wa Marekani kuieleza dunia kwamba yenyewe ndio kiongozi wa dunia na masuala mengi bado inaamini inabidi yawekwe sawa ili kuona uh, dunia inakuwa katika hali uh, salama kabisa. Lakini wakati huo hayo yakiwa yanaendelea, uh, kuna wale viongozi wakubwa kabisa wengine wa kidunia ambao wana ushawishi mkubwa ndani ya Umoja wa Mataifa hasa katika lile uh, Baraza la Usalama hawatokuwepo, kama vile Rais wa China Xi Jinping, uh, rais wa uh, Ufaransa Emmanuel Macron. Hali kadhalika Waziri Mkuu wa Uingereza Rik Sunak hatokuwepo katika mkutano huu. E, kwa hiyo hayo yote yanaonyesha namna ambavyo e, bado Marekani itakuwa kama vile e, mkubwa kama peke yake ambaye anaweza kueleza yale moja kwa moja, japokuwa wapo wawakilishi, lakini mara nyingi kiongozi wa nchi anapozungumza uzito unakuwa mkubwa zaidi. Lakini swala lingine e, bado linalosubiriwa sana kusikika ni swala la mabadiliko ya hali ya hewa au mabadiliko ya tabia nchi. E, wadau mbalimbali, wana mazingira, wanaharakati wameshafika hapa, wakitaka kupaza sauti, na kikubwa watakuwa wanasikiliza Marekani leo hii inazungumza nini, maanake kikubwa wanachokiona yale elfu mbili na kumi na tano wanaona kama vile hayatekelezwi jinsi inavyostahiki. Basi tukushukuru sana, Idi Ligongo. Endelea kufuatilia mkutano huo na mengi zaidi katika matangazo yetu ya baadaye. Matangazo ya jioni, utatupa mengi zaidi. Shukran sana, Idi Ligongo, asante sana <mulia> Dona huyo msikilizaji na kitu chake Maradona. Eh, baada ya kutoka huko kwenye jiji sio lala, jiji huko? Haya, huko ni kwamba basi, wakati shule zikifunguliwa, polisi nchini Uganda wanaonya wazazi na walezi dhidi ya kuwaruhusu watoto wao hasa walio chini ya miaka kumi na miwili kwenda shule bila kusindikizwa. Najua ni kwa nini ihi, au walezi, au walezi. mm. Kwa sababu wanasema wengi wanaingia kwenye hizi bodaboda wanajazwa kwenye bodaboda, peleka mtoto shule, alafu baba anaondoka, hajui kafika, hajafika yupo njiani, hana habari. Alafu picha zenyewe zinaonyesha bodaboda, bodaboda wanapeleka watoto watatu mpaka wanne mpaka wanne, na za kujifunika wa zile nini, na wana kofia za, zile, kofia za mm -hmm. zile ambazo zinaweza kuwalinda kuwa inapotokea ajali. Naam, sasa basi, tumeungana na mwandishi aliyeko kule Uganda. Huyu ni mwandishi mhariri wa Kazi Njema News Bwana Kibego John Kibego ambaye anaeleza hali ilivyo vipi huko imefikiaje mpaka polisi kuzungumzia swala hili. John Kibego, naona hapa tumsikii wala kumpata, kuna matatizo kidogo ya kiufundi uh, kumradhi msikilizaji. Eh, taangalia tena kama taweza kufanikiwa kumpata Kibego hapa lakini kuhusu hiyo habari hiyo, Sunday, sio tu wale watoto ambao wanasafirishwa kwenda shuleni kwenye bodaboda, kuna wale wazazi pia ambao wana tabia, wanawapeleka wanao shuleni. Anapofika kwenye barabara, akishamfungulia mlango wa gari, anamwambia mtoto vuka barabara. mm -hmm. mwenyewe tu. mm. Na hao polisi mewaonya pia bila shaka, hey. Kwa sababu ile ni hatari Hujui amefika mlangoni mwa shule kwenye geti la shule au hajafika. Kuna madereva wengine ambao hawaangalii barabara, kwa hiyo unamwacha tu mtoto anasema. Hiyo pia ni hatari. Na trafiki ya Uganda, unajua magari mengi sana yanaendesha kwa kasi, kwa kasi sana. Ni nchi moja ya Afrika Mashariki ambapo ajali za, ba, za barabarani ni nyingi zaidi. Sawa kabisa. Basi John Kibego ndiye yuko tayari pale. Kibego, tueleze hili, hali imekuaje kufikia hapa tueleze. Msemaji um, huyo wa polisi kuzungumzia swala la utoto na bodaboda ni jambo ambalo linakuja wakati ambapo nchi nzima kumekuwepo vitisho vya kutokea kwa mashambulizi ya kigaidi. Kwa hiyo kulingana naye, anasema kwamba polisi, kulingana uchunguzi wao unaonyesha kwamba magaidi wanaweza kuwalenga au watoto ikizingatiwa kwamba watoto wengi wanapokuwa wanakwenda shuleni hawapati usalama wa kutosha, hasa katika maeneo ya mijini, yani wanapoenda shuleni wanapata boda boda mmoja anasafirisha uh, watoto kama wa, wanne ama watano kwenye moja, manake usalama wao unamulikwa kutokuwa salama. Hivyo ndio maana kama vyanzo vyao vya intelijensia inaonyesha kwamba watoto wanaweza kulengwa. Ujumbe huo umekuja wakati mwafaka, kwani ilikuwa hiyo jana tu ambapo shule zilifungua rasmi kwa ajili ya muhula watatu, ambayo na mwisho mwaka huu na pengine wewe unafahamu hali kwa upande wa wazazi ikoje? Kwa ujumla polisi na kizungumzia, kwani wazazi wengi hawachukui jukumu la kuhakikisha, la kutafuta kujua mtoto anapokwenda shuleni amekwendaje, anasafirishwaje. Yaani mara nyingi anakuta kwamba mzazi amemtuma mhudumu wa bodaboda, akisubiri kwamba bodaboda huyo atamsafirisha wa mtoto wake mmoja pekee ama wawili, lakini bodaboda anapotoka mita mita mia mbili mita mia moja ye anapata wateja wengine anapatia anapatia watoto wengine zaidi wawili. Sasa mzazi yule wa kwanza na huyo wa pili wote wanafikiri kwamba amechukua mtoto wao mmoja au wawili pekee, ilhali yeye amechukua watoto wa, wa, wa, watoto wanne kwenye pikipiki moja. Hilo ni jambo la kwanza kuhusu suala la usalama. Vingine ni kwamba wazazi wenyewe wana uwezo mara nyingine wakuhakikisha kwamba wanafuatilia watoto wao mpaka wafike shuleni wenyewe. Hawana pesa za kuhakikisha hilo, ndio maana wanaona kwamba yeye anakabidhi jukumu hilo kwa bodaboda boda, kwa sababu anapompatia mtoto wake pekee pesa zinakuwa, gharama zinakuwa chini kuliko anapojaribu yeye mwenyewe kuhakikisha kumpeleka shuleni. Hata kama yeye ana pikipiki, lakini inakuwa vigumu, kwani mafuta inaonekana itakuwa mengi zaidi kuliko yeye angekuwa Asante sana John Kibego, mwanzilishi na mwandishi huyo wa Kazi Njema News kule Uganda, akizungumza nasi hali ilivyo. Lakini pia tusisahau kuwakumbusha wasikilizaji kwamba wanaweza kutupata, eh, kupitia Sauti ya Mwananchi Redio, eneo la Nakuru, Mwanadio redio ya kule Voi, Sasa Redio pale Bungoma, Kenya, na kule Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, Hits FM pale Zanzibar, Voice of Africa ya kule Korogwe na pia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya kongwe ya Kongo ni RNA radio... Ngoma ya Amani pale Baraka Baraka. Eh, bila kusau redio manyema namba numero mwenyewe wanaitana redio Rakum kule Bunagana, redio Malaika, radio Dynamik kule Lubumbashi bila kusahau, Life HD Radio ya Kolwezi na Radio Baraka eneo la Baraka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ama pale Baraka Fizi, pale ndipo kuna ziwa Tanganyika pale. Safi wanavua samaki sana. Kula samaki safi kabisa wa ziwani pale. Eh, wa maji baridi. Baridi. Na kusahau pia mtandao wetu msikilizaji, voaswahili.com pale unapata matangazo haya mubashara tukiwa hewani. Basi punde tu habari za dunia Kundi la wamarekani walochiliwa huru baada ya kuzuiliwa kwa miaka kadhaa nchini Iran wamewasili leo mjini Washington kama sehemu ya makubaliano ambayo lilijumuisha kuachiliwa huru kwa wairani watano walioshtakiwa waloshtaki au kupatikana na hatia ya makosa ya uhalifu nchini Marekani. Siamak na Mazi, Emad Shargi na Morad Tabaz pamoja na wamarekani wengine wawili ambao wa hawakutambulishwa kwa ombi la familia zao, waliondoka nchini Qatar jana Jumatatu. Vyombo vya habari vya Iran vimesema wawili kati ya wairani waliochiliwa huru walisafiri pia kupitia Qatar kabla ya kuwasili mjini Tehran. Na maafisa mashariki mwa Libya leo waliwaamuru waandishi wa habari kuondoka katika mji wa Derna siku moja baada ya wa waandamanaji kufanya maandamano na kuchoma nyumba ya meya aliyefukuzwa kazi kuonyesha hasira zao kwa mamlaka ya kushindwa kuulinda mji huo dhidi ya mafuriko. Hishem Abjikwat, waziri wa usafiri wa anga katika utawala unaoongoza mashariki mwa Libya ameliambia shirika la habari la Retes kwa njia ya simu kwamba uamuzi wa kuwafukuza waandishi wa habari kuondoka mjini humo hauhusiani na maandamano ya Jumatatu. Amesema ni katika hali ya kujaribu kuweka mazingira bora kwa timu za uokoaji kufanya kazi yao kwa urahisi na kwa ufanisi zaidi. Ya watoto elfu moja na mia mbili wamefariki dunia katika kambi za wakimbizi nchini Sudan tangu mwezi Mei, huku maelfu ya watoto wanaozaliwa huenda watakufa ifikapo mwisho wa mwaka huu, Umoja wa Mataifa umesema Jumanne. Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari hiyo kutokana na athari za mzozo wa Sudan kwa hali ya afya kwa watoto, kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya kikatili bila kujali maisha ya raia ambayo yanalenga huduma za afya na lishe. UNICEF inaofia maelfu ya watoto wachanga watakufa kati ya sasa na mwishoni mwa mwaka Msemaji wa shirika hilo la kimataifa linalohudumia watoto James Elder amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva. na takriban maafisa elfu moja wa polisi wamesimamishwa kazi au kuwekewa masharti ya kazi ikiwa ni sehemu ya juhudi za kulisafisha jeshi la polisi la mji mkuu wa London iliyokabiliwa na kashfa, mkuu wa polisi amesema leo Jumanne. Kikosi hicho kikubwa nchini humo kimekabiliwa na msururu wa kashfa ambazo zimedhoofisha imani kwa polisi wa Uingereza kashfa hizo zinajumuisha ubakaji na mauaji ya msichana aliyenyakuliwa kimabavu barabarani na afisa mmoja wa polisi kulingana na polisi kati ya maafisa elfu thelathini na nne 201 wamesimamishwa kazi kwa sasa na takriban 260 hawaruhusiwi kufanya baadhi ya shughuli Nam, huyo ni mwanamuziki Roger Whittaker hayati, ambaye amefariki dunia akiwa uh, na umri wa miaka 87. Mwimbaji huyu wa nyimbo za country, hali kadhalika za asili, Roger Whittaker ni maarufu sana kwa vibao vyake Durham Town na Last Farewell, na kama hapo anavyomsikia akiimba my country Kenya, mwanamuziki huyu basi ambaye ameimba kwa lugha nyingi amejulikana sana kwa kuimba kupiga miluzi na na mashabiki wengi kule nchini Kenya na hata Ujerumani. Sasa nilikuwa nikisikia huo mwimbo mwimba anasema my land is Kenya, nikajiuliza kwa nini Kenya? kwa hiyo alizaliwa Kenya? Mm, huyu bana alizaliwa -hmm. Kenya, Nairobi kule, na wazazi wake wametoka Staffordshire Uingereza. Alizaliwa mwaka 1936 na kule Nairobi. Basi tukizungumzia kuhusu habari za kusikitisha ni kwamba na huko Rwanda, mashabiki <clears throat> wa muziki nchini Rwanda na kutoka diaspora e, wanaomboleza kifo cha msanii huyu. Kijana ni rapa na anaitwa Kelvin Kagahe Ngabo ambaye alikuwa anajulikana kwa jina la usanii au la umaarufu kama Young CK. Huyu alikuwa anaishi Ottawa, Canada. Alifariki dunia jana Jumatatu, Septemba 18 na habari kuhusu kifo chake eh, zinasema kwamba alifariki usiku wa Septemba 17 na uchunguzi unaendelea kujua hasa sababu ya kifo hicho. Kwa hiyo ni habari ya kusikitisha, kijana huyu amefariki akiwa na umri wa miaka 22 tu. Ni kijana mdogo sana. Anakuwa bado mdogo sana. Hmm. Here in my heart, here in my heart. Basi baada ya habari hizo za wasanii ambao wamefariki dunia, moja kwa moja tunaenda kwenye kipengele cha barazani na tuliuliza, je, unadhani tatizo la umeme Afrika Mashariki linasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa au usimamizi mbaya? Kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji, tunamwomba ajitambulishe na atuambie nini maoni yake. Karibu msikilizaji. Asante, napiga simu kutoka Taveta, Kenya. Maoni yangu kuhusu hilo swala la Unasema jina lako kwa... Msikilizaji, jina langu ni Matthew, napiga simu kutoka Taveta, Kenya. Asante sana, nikichangia hu mswada wa kupotea kwa umeme katika Afrika Mashariki, hasa nchini Kenya, utakumbuka huu mwezi stima zilipotea kuanzia saa nne mpaka siku iliyofuatia. Maoni yangu ni kinachosababisha hasa ni ufisadi, kwa sababu ukiangalia unaweza kuta shirika limepewa pesa ikanunue vifaa tuseme, ni vya tuseme kwa mfano laki, tuseme kwa mfano milioni moja, na wanaenda kununua nusu milioni. Utakuta vile vifaa havitaweza kuimili zile nani za hazitaweza kustahimili na niza, utakuta kwa muda mwingi ni zile ni ule unapata zinapotea potea. So mimi kwa nani usimamo wangu nasema ni, ufisadi na usimamizi mbaya. Asante, shukrani. Okay, sana Matthew kutoka kule amesema ta, ni Taveta, Kenya iye nah. Anasema uh, ukosefu wa umeme ni kutokana na ufisadi maoni yake hayo. Uh, lakini namwona huyu anaitwa Kenneth Kinthinji ye anasema ni usimamizi mbaya. Richard Kambale akiwa DRC kule anasema ukosefu wa umeme Afrika ni uongozi mbaya tu, kwani haieleweki bara hilo lina mito chungu nzima. Kwa nini umeme hukosekane? Shadi Mulindi anasema sababu kubwa ni ufisadi, na kwa sababu wakati wa ukame gharama ya umeme hupanda kwa haraka, lakini wakati wa mvua gharama huwa inabaki pale pale tu. Haya, mzee Chelu Shaban anasema akiwa kule Tabora, mabadiliko ya tabia nchi yanachangia tatizo la umeme kwa ajili ya ukame wa maji. Huyu anasema anaitwa Sengu Boy, anasema yeye anaona ni uongozi tu mbaya, kwa sababu ukiachana na hali ya hewa, kuna gesi, kuna mito mikubwa, pia kuna maziwa makubwa lake. Anasema sasa wanafeli wapi, au ndio wanategemea mabwawa tu? Naye Dan Kosunga kwa upande wake anasema zote zinachangia usimamizi mbovu na ufisadi pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Huyu Zayed Alyahawari anasema ni usimamizi mbaya. Mwite Bonifas anasema ni usimamizi mbaya, ulafi, uh, na uhuni tu basi. Ni baadhi ya maoni waliochangia a, wasikilizaji wetu waliochangia kwenye mada yetu ya barazani kuhusu hili tatizo la umeme Afrika Mashariki Sunday. Nam kama anavyokwambia express, bila muziki ujasukuma gurudumu. Basi mziki wa leo tunakwenda naye na kitu chake mtima mtima mtima, unajua ni nini katika mm -hmm, lugha ya Kinyarwanda na Kirundi ni nini? Hata ala, unasikia watu eh, wengine wakisema kwenye mtima wa moyo wangu. Kumbe ni moyo tena moyo eh, moyo wa moyo wangu eh. <laughs> <laughs> Unajua, wimbo wa mapenzi inakuwa eh, ni ile eh, picha naonesha, maana yake ishara ya mapenzi wanaonesha eh, picha ya moyo moyo Bina basi shaka. haraka haraka Sunday kabla na ya ya sana leo ya kutamba ni kwamba hapa Marekani e kuanzia jana Jumatatu mm -hmm. wabunge katika baraza mm. mm. kwa uh, la seneti wataruhusiwa kuvaa wanavyotaka wakiwa bungeni. Wanakuja wamevaa suti, lakini sasa hilo limeondolewa mm -hmm na hii imetangazwa na spika wa baraza la Senate, Mdemokrat Chuck Schumer. Amesema wabunge watavaa wanavyotaka, lakini mimi nitaendelea kuvaa suti ee, akasema kwake suti iko pale pale, ila wengine watavaa wanavyotaka. Haya, na wafanyakazi yule mwakilishi yule seneta wa Pennsylvania, nadhani ni ni kutokana na hii maana, yule bwana anapiga kaptura, anapiga hundi, anavaa suti yule bwana, anavaa suti yule lakini kwa upande wa wafanyakazi wengine wote wa bunge watatakiwa kuendelea na kanuni za mavazi ya kiofisi kama ilivyo kawaida, oh. Hiyo ndiyo habari ambayo wamezungumziwa zaidi hapa Marekani, hiyo inatamba kwelikweli kwenye mitandao hapa, sawa. mm -hmm. Sasa upande mwingine, Patrick, hii pengine ni habari ambayo hujaisikia lakini au unaifahamu na yenyewe, inatamba kwenye masuala ya soka, timu ya Manchester United yako yako zungumza, zungumza, zungumza, timu yako. Wengine wanasema mi sijui kama timu hii timu wanasema kwamba inapambana na Bayern Munich, kule Allianz Arena kwenye mchwano wa Champions League. Kesho Jumatano baadhiya yeah. Sasa kuna baadhi ya sasa, kumbe sivyo, lakini watu wengine wanasema kwamba Manchester itajikomboa ina mpango wa kujikomboa na itashangaza wengi. Sasa hapo ndio unajua wanaitwa Red Devils wale wase, lakini sasa pia kuna Andre Onana ni goli kipa mzuri, ingawa wanasema inakuaje mpaka sasa hivi amesha fungwa magoli kumi katika mechi za ligi. Haya basi, pengine haraka haraka, Sunday, kwa swali la leo, je, unakabiliana vipi na ongezeko la bei ya mafuta katika eneo lako? Huyu peter k anasema tuna mpango wa kuchimba visima vyetu nchini Kenya eh. Ali huba anasema kwa nini, hmm, msiulizi ongezeko la mfumko wa vyakula ulimwenguni, kwa sababu ndio vyenye mahitaji makubwa kwa watu wote kuliko mafuta, ni kwa baadhi ya watu hmm. huyu baba Exauce anasema inabidi viongozi wasimame waamke, wasilali kuhusu jambo hili. Naye Dan Lucas anasema hapo Bungoma, Kenya, kwa usafiri ameamua kutumia miguu yake hmm, kama chombo cha usafiri. Na tuzungumza jana, wengi walisema Kenya tuko naongea na vijana wanasema wanapanda tu. Wanatembea na miguu tu. Hali imekuwa ngumu. Hali imekuwa ngumu. Hai, wengi basi wametoa maoni yao na tuwashukuru. Mm. Basi tunakamilisha Express kwa leo Sunday. Bila shaka tuko kwa upande wa pili ni Aida Isa pale kwenye mitambo. Uh, bila kusahau upande wa msimulizi Abdul Shakur Abud langu jina ni Sunday Shomari. Nikana mzee wa kazi basi. Patrick Nduima na upande wa fundi mitambo, Pete kule akifanya vitu vyake. Shukrani sana msikilizaji. Usikose matangazo mengine ya jioni.