Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Jumatano, Septemba 20 mwaka 2023. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa naitwa BMJ Murithi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa jumla, zikiwemo redio RFM Kisangani na vilevile Redio Jambo Isiro DRC pamoja na Global Radio Tanzania Live HD, Redio Kolwezi DRC, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, bila kusahau UBC Uganda miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile unaweza kutupata kwenye mtandao wetu voaswahili.com. kwenye taarifa zetu hivi leo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix tshisekedi amfuta kazi gavana wa jeshi na kujaza nafasi yake kufuatia mauaji ya raia na jeshi kutoka kwa jeshi la serikali mwezi uliopita je baadhi ya wakazi wanasemaje sisi tunataka wakimbizi wote tusikia ya kwamba wamerudi kwao sababu tusikia ya kwamba amani imerudi ndiyo maana ukiwa kiongozi tunakutaka ukuwe jeshi tunakutaka tukusikie kwenye vita Kwenye taarifa nyingine, viongozi wa dunia wasisitiza umuhimu wa kushirikiana katika kukabiliana na changamoto zinazokabili ulimwengu, wakati wakitoa wa hotuba zao kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, mkutano wa 78. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia katika Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba viongozi wawili wakuu wa upinzani nchini Nigeria, Jumanne waliwasilisha rufaa mbili tofauti katika mahakama ya juu kupinga uamuzi wa jopo la uchaguzi ambalo mapema mwezi huu liliidhinisha ushindi wa Rais Bola Tinubu katika uchaguzi uliokumbwa na utata wa mwezi Februari mwaka huu hakuna pingamizi la kisheria kwa matokeo ya uchaguzi wa urais katika taifa hilo ambalo limefanikiwa likiwa ni taifa lililorejea kwenye utawala wa kidemokrasia mwaka 1999 baada ya miongo mitatu ya utawala wa kijeshi na ambalo lina historia ya udanganyifu katika uchaguzi. Atiku Abubakar kutoka chama cha Peoples Democratic Party ambaye alishika nafasi ya pili katika uchaguzi huo alisema katika mahakama wakati akiwasilisha nyaraka zake kwamba mahakama hiyo ilifanya makosa kisheria ilipokataa kubatilisha uchaguzi wa urais kwa misingi ya kutofuata sheria za uchaguzi. Naye Peter Obi wa chama cha Leba ambaye alishika nafasi ya tatu katika kinyang'anyiro hicho pia aliwasilisha rufaa yake, kwa mujibu wa msemaji wa kampeni yake, akizungumza na shirika la habari la Reuters. Wanajeshi kumi na mmoja wa serikali ya Somalia waliuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea kando ya barabara Jumatatu katika eneo la kusini magharibi la Gedo. Maafisa wamesema, wakati kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika kikianza awamu ya pili ya kuwaondoa wanajeshi. Mlipuko huo ulilenga msafara wa magari ya kijeshi kati ya mji wa Luk na Dolo naibu gavana anayehusika na maswala ya usalama na sera katika eneo hilo Osman Nu Haji aliambia Sauti ya Amerika na kusema kwamba gari hilo lilichomwa na kuharibiwa vibaya. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab lilidai kuhusika na mlipuko huo. Ali Nu alisisitiza kwamba ni wanajeshi wawili tu waliouawa na wengine wawili kujeruhiwa, lakini Sauti ya Amerika ilizungumza na vyanzo vingine vya habari, ikiwa ni pamoja na afisa mkuu wa mkoa ambaye alisema wanajeshi kumi na mmoja waliuawa katika shambulio hilo na wengine watatu kujeruhiwa. Na viongozi wa Nigeria na Afrika Kusini Jumatatu wamefanya mkutano pembeni mwa ule wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York kwa lengo la kuimarisha ushirikiano kwenye sekta ya madini na mawasiliano. Wataalamu wamesema kwamba ushirikiano kati ya mataifa yote mawili yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika unaendana na makubaliano ya soko huru la Afrika na utaimarisha ukuaji na maendeleo kote barani. Na Harrison Kamau anasimulia ripoti ya Timothy Obiezu kutoka Abuja. Msemaji wa rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema kwamba kikao cha Tinubu na mwenzako wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ni cha kwanza tu, wakati kiongozi wa Nigeria akitarajiwa kufanya vikao vingine na viongozi kutoka kote duniani wiki hii wakati wa maadhimisho ya 78 ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Madhumuni ya vikao hivyo ni kuvutia uwekezaji ambao utaimarisha uchumi wa Nigeria. Hapo Jumatatu, Tinubu na Ramafosa walizungumzia uwezekano wa ushirikiano kwenye sekta za madini na mawasiliano, na hasa kuhusu kupunguza sera kandamizi za kibiashara zinazodumaza uwekezaji. Tinubu amesema kuimarishwa kwa ushirikiano wa kiuchumi kutabuni nafasi zaidi za ajira na pia kutaleta manufaa kwa mataifa yote mawili. Wiki hii Tinubu anapangiwa kukutana na rais wa Marekani Joe Biden na wakuu wa makampuni ya Microsoft, Meta na Olawale anasema kwamba kiongozi huyo huenda anafanya vikao hivyo kwa lengo la kuvutia uwekezaji wa kigeni. Wiki iliyopita Tinubu alitembelea Umoja wa Falme za Kiarabu na kukutana na rais wake. Ziara hiyo ilipelekea UAE kuondoa marufuku ya viza za kusafiria kwa wananchi wa Nigeria. Ofisi yake ilisema kwamba UAE pia imeahidi kuwekeza mabilioni ya dola kwenye uchumi wa Nigeria kwenye sekta kadhaa zikiwemo ulinzi na kilimo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba zaidi ya watoto elfu moja mia mbili wamekufa kwa ugonjwa unaoshukiwa kuwa surua na vilevile utapia mlo katika kambi ya wakimbizi ya Sudan, wakati maelfu zaidi wakiwemo watoto wachanga wakiwa katika hatari ya kufariki kabla ya mwishoni mwa mwaka huu, mashirika ya Umoja wa Mataifa yalisema Jumanne takriban miezi sita tangu mapigano kuanza kati ya jeshi la Sudan na kundi la wanamgambo la RSF, sekta ya afya nchini humo imeathiriwa vibaya zaidi kutokana na mashambulizi ya moja kwa moja kutoka kwa pande zinazozozana, pamoja pia na uhaba wa wafanyakazi na dawa, mashirika hayo yalisema. Dr Allen Maina, mkuu wa afya ya umma katika shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR aliambia mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswizi kwamba zaidi ya watoto elfu moja mia mbili walio chini ya umri wa miaka mitano wamefariki katika jimbo la White Nile tangu mwezi Mei. Na ripoti ya afisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema Jumanne kwamba wahamiaji mia nne walikuwa miongoni mwa maelfu ya watu waliopoteza maisha yao katika mafuriko yaliyokumba mashariki mwa Libya wiki iliyopita, ikinukuu ripoti za hospitali. Ripoti hiyo ilinukuu shirika la afya la Umoja wa Mataifa la afya duniani likisema kwamba hadi sasa vifo elfu nne vimeripotiwa nchini Libya, wakiwemo wahamiaji wapatao mia nne Maelfu ya wahamiaji wa Kiafrika na Mashariki ya Kati hukaa kwa muda katika nchi ya Libya na wengi huvuka bahari ya Mediterranean kila mwaka kujaribu kukimbia umaskini na migogoro. Shirika hilo la kimataifa la uhamiaji hapo awali lilisema kwamba zaidi ya wahamiaji elfu mia moja waliishi katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko yakiwemo zaidi wakiwemo zaidi nane katika jiji la Dana. Wengi wao wanatoka Chad, Misri na Sudan, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Asante sana mwenzangu BMJ Mridhi kwa habari hizo za kimataifa ambazo umezisoma kweli kwa utendeti. Na sasa tunaenda kwenye uh, taarifa yetu ya mbe, uh, mwanzo kabisa tulioipa kipaumbele hivi leo. Viongozi wa dunia wameshauriwa kufanya kazi pamoja ili kutatua changamoto zinazokabili dunia. Ujumbe huu umetolewa Jumanne na viongozi mbalimbali katika siku ya kwanza ya hotuba ya viongozi wa dunia katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York Id Ligongo yupo kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini humo, na hii hapa ripoti yake. are are. Akifungua mkutano wa 78 katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema ili dunia iwe shwari, kufanya kazi kwa pamoja hakukwepeki. Anasema dunia inayokabiliwa na majanga kuanzia amani, haki za binadamu mpaka mabadiliko ya hali ya hewa, dunia lazima ikae pamoja kuleta ufumbuzi. Waheshimiwa, dunia yetu haipo pamoja, mivutano inaongezeka, changamoto za dunia zinazidi, na tunaonekana hatuwezi kuwa pamoja kuzikabili. Mivutano ya kikanda inazidi kututenganisha na hali inazidi kuwa mbaya kutuwezesha kuwa pamoja. So ujumbe huu pia ulipigiwa debe na rais wa Marekani Joe Biden. Yeye anasema licha ya tofauti zilizopo miongoni mwa nchi, suluhisho ya matatizo ya dunia ni kufanya kazi pamoja. Rais Biden ni kiongozi pekee wa mataifa wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa anayehudhuria mkutano wa mwaka huu. Hakusita kuelezea kinaga ubaga msimamo wa Marekani kwa vita vya Ukraine, mabadiliko ya hali ya hewa, kudorora kwa amani na ukiukwaji wa demokrasia duniani, akiita matatizo makuu ya dunia kwa sasa. Hatutarudi nyuma, kusimamia desturi zetu zinatufanya tuwe madhubuti. Tutatetea demokrasia, nyenzo yetu bora ya kukabiliana na changamoto zinazotukabili duniani. Tunafanyia kazi kuonyesha namna demokrasia inatoa njia kwa maisha bora kwa watu. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa linaendelea leo, ambapo kubwa ni kusubiri kile viongozi wa Afrika watakipazia sauti, mbali na masuala ambayo yamegawanyisha mataifa makubwa na kumfanya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutoa mwito wa kubadilisha kwa mwelekeo huo. Kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa, Idi Ligongo, Sauti ya Amerika, New York. Safi sana mwenzetu Idi Ligongo, asante ukiwa kule New York. Natumai kwamba baadaye pia ataendelea kwenye matangazo mengine yetu kutufahamisha hali ilivyo huko New York. Basi mwenzetu BMJ Muridhi anaendelea nazo habari za kimataifa. Marekani imewawekea vikwazo watu saba na makampuni manne ya China, Rusia na Uturuki ambayo maafisa wa Marekani wanadai kwamba yalihusika kwa njia moja au nyingine na programu ya ndege zisizo na rubani ya Iran. Vikwazo vya Jumanne vinakuja baada ya rais wa Iran na Ibrahimu Raisi siku ya Jumaatatu kukanusha kwamba nchi yake ilituma ndege zisizo na rubani nchini Rusia kwa ajili ya kutumika katika vita vya Ukraine. Mvutano kati ya Marekani na Iran bado unaendelea licha ya kuachiliwa kwa wafungwa watano wa Marekani kutoka Iran wiki hii kwa sharti la kuachiliwa kwa karibu dola bilioni sita mali ya Iran zilizokuwa zimeshikiliwa katika vikwazo vya hivi, eh, hivyo vya Jumanne vilivyotangazwa na afisi ya wizara ya fedha inayohusika na udhibiti wa mali za kigeni vililenga kampuni ya ndege isiyo na rubani ya Iran iliyowekewa vikwazo hapo awali mwaka 2008 na ambayo sasa inafanya biashara kama Shahin and Company, wasimamizi wake wakuu, kikundi cha watengenezaji wa vifaa cha Rusia na wabadilishanaji wa fedha wawili wa Uturuki, Mehmet Tokmeri na Alandin Eikut na muungano wa wafanyakazi wa makampuni ya kutengeneza magari hapa Marekani United Automobile Workers UAW wanatishia kupanua mgomo huo na kushirikisha wafanyakazi wa makampuni mengine iwapo hatua chanya zitakuwa zimechukuliwa katika utatuzi wa mgogoro huo kufikia Ijumaa wiki hii. Wafanyakazi hao wamekuwa kwenye mgomo tangu Septemba 14 eh, katika kiwanda cha kampuni ya Ford katika jimbo la Michigan, kiwanda cha General Motors katika kampuni ya Mizuri na kiwanda cha Stellantis... Stellantis katika jimbo la Ohio. Hii ni mara ya kwanza kwa watengenezaji magari hao watatu kukumbwa na mzozo kama huo kwa wakati mmoja. Makampuni hayo matatu yamependekeza nyongeza ya mishahara ya asilimia ishirini ndani ya kipindi cha miaka minne na nusu, kwa mujibu wa mkataba inayopendekezwa, mikataba inayopendekezwa, ingawa hiyo ni nusu tu ya kile UAW inachokidai hadi hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na saba. Way. Salam. ni kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Sasa moja kwa moja tuelekee kule Afrika ambapo rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Felix Sekedi amemtimua kazi gavana wa kijeshi na kujaza nafasi yake mara moja kufuatia mauaji ya tarehe 30 Agosti iliyopita. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Siku chache baada ya jeshi la serikali na vyombo vya usalama kushutumiwa kuwaua raia zaidi ya hamsini katika mji wa Goma, hapa Kivu Kaskazini, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amemtimua gavana wa mkoa ambaye ni luteni jenerali Kostandima, anayeshutumiwa na wananchi eneo hili kuwapa amri mbaya wanajeshi waliowaua zaidi ya watu hamsini na sita, wengine wakiwa ni waumini wa dhehebu la waza lendo akizungumza na wakaazi kunako ofisi ya gavana, meja jenerali Chaligonja amesema wanajeshi ni kutii amri. Wananchi kwa upande wao wakiomba gavana mupya Peter Chirimwami kuhakikisha anarejesha amani na usalama Kivu Kaskazini, akisema Johni Banyene, kiongozi wa mashirika ya kirahia eneo hili. Yenye sisi kama vile shirika la raia kama vile eh, wakaazi sisi hatuombe maneno mengi, yenye tuko tunaomba ni kusema waweze kuru, kurejesha amani na usalama. Hatutaki tena kuona ndugu zetu ambao wiko wanateseka ndani ya makambi hapa kando kando ya Goma na wengine kubaki ndani ya majamii za ndugu zao. Wengine wakiomba wanajeshi wote kuelekea kwenye uwanja wa mapigano kuliko kubaki katika ofisi za kifahari. Inosa Rugiro ni kijana kutoka kabila la wahutu kivu Kaskazini. Asante sana. Matarajio tunayo kwa kiongozi mkuu ambaye anakuja mpya ni kwani, tunamwomba asije akibaki kwenye biro, sababu tunamjua kama ni jeshi na tunamjua kama ni patriot. Ndio maana tunamwomba kwenda kwenye shamba la vita, aweze kupigana, aweze kuacha biro, sababu akishibaki kwenye biro hiyo haitatupatia assuranse. Ndio maana sisi tunataka wakimbizi wote tusikia kwamba wamerudi kwao, sababu tusikia kwamba amani imerudi. Ndiyo maana ukiwa kiongozi Tunakutaka ukue jeshi, tunakutaka tukusikie kwenye vita. Hata hivyo, nimezungumza naye Isabel Pendeza kutoka shirika la wanawake Kafede, hali ya eta de siege ambayo iko mezire, iko spesial ambayo tunapasha enda kwenye uchaguzi, inapasha pia ku, ku, ku, shi, uh, inapasha pia kuheshimu uh, mambo fulani fulani, lakini kwa huyu kiongozi tunasema karibu kwake na population yote mshike mkono. Kitu kya muhimu kwetu si wa mama, ni amani. Na As wengine wakipongeza hatua aliyochukua Rais Felix Chisekedi. Kama huyo anakuwa tena governor wa mupya, eh, yenye tutamwomba eh, akuje atumike ili population ya North Kivu ipate amani, kwa sababu population ya North Kivu imeteseka sana, siku nyingi imeteseka huku, wasi wa M23 wakiendelea kuomba mazungumuzo na serikali ya Kinjasa, swala ambalo ni ngumu kwa sasa kwa upande wa serikali. Hos Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. safi sana ndivyo mambo yanavyoteremuka hapa ndani, ndani ya kumekucha afrika mambo yakiendelea vizuri kabisa ambayo tunaangalia taarifa mbalimbali za kutoka mbali na pia karibu sasa tutoka kule drc tunaingia nchini kenya ambapo polisi nchini humo wamewakamata wakimbizi 11 raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo na kuwashtaki katika mahakama ya mombasa kwa madai ya kuzurura nje ya maeneo walioidhinishiwa kuishi lakini shirika linaloshughulikia wakimbizi, wakimbizi la Refugee Consortium of Kenya limewatetea na kutaka Umoja wa Mataifa kurekebisha sheria na vikwazo dhidi ya wakimbizi. Mwandishi wetu Mombasa, Joseph Kioko, ameandaa ripoti ifuatayo. Umati mkubwa ulifurika hapa mahakamani Mombasa kwa siku mbili, Jumatatu na Jumanne. Moja ya kesi ilikuwa ni hii ya wakimbizi wa Kongo waliokamatwa na polisi, wote ni wanaume kumi na moja. Mashtaka yanasema kufikia Jumamosi iliyopita walipatikana Mombasa bila kibali kutoka mkuu wa tume ya wakimbizi, lakini mwanasheria Cindy Adundo kutoka shirika la Refugee Consortium of Kenya amewatetea mahakamani. Hakuna kile kipengele cha sheria ambacho kinasema wanafaa washikwe na wafungwe kwa kuwa hawako pale ambapo wanafaa kukaa, si hatia polisi wanasema wamezurura, kosa waliyezurura ama na mkuu wa wakimbizi katika kambi. Hawa wakimbizi hawatoki kwenye kambi, hawa wenye wako huku nje ya kambi, nje ya Dadaab ama Kakuma, ni urban refugees. VOA imebaini kuwa wakimbizi hao walipoingia Kenya waliidhinishwa kuishi katika mji mkuu Nairobi, pamoja na kaunti ya karibu Kajiado. Wote walikiri makosa na hakimu Rita Orora akawapa msamaha, lakini akaagiza polisi kuwasafirisha hadi Nairobi waliko na kibali cha kuishi kama wakimbizi. Baadhi ya jamaa zao wanaoishi pwani ya Kenya nimezungumza nao. Naitwa Biganiro Prince Bicamiro. Kama watu wa famili, tulikuwa tumehuzunika sana, lakini saa hii tumefurahi juu wamewachilia hawajawachaji faini yoyote. Tuko na akili ya kutafuta, lakini tuko na vizuizi, majina ambo ni papas, ni refujizi kutoka DRC. Sisi wenyewe tunaajilisha, tunakodisha manyumba na tuko wengi yeah. Je, umbona hao watu walishikwa? Sheria ya mwaka elfu mbili na sita inatoa masharti magumu kwa wakimbizi katika nchi kadhaa, na sasa wanasheria wanataka Umoja wa Mataifa kuangalia hilo kwa jicho la ndani. Wakili Sindi Adundo, tena tunaendelea kuzungumza na serikali wanasheria wengine kochi zinaelewa hii sheria yenye iko kwa sasa, Refugee Act 2021. Mapema mwezi huu wa Septemba, serikali ya Kenya ilitangaza kuondoa visa kwa raia wa Congo wanaozuru Kenya, na wiki moja baadaye jamhuri ya Kongo upande wake ikatangaza hatua kama hiyo kutoitisha raia wa Kenya visa wanapozuru nchi hiyo ambayo tayari imejiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Kwenye makala ya vijana hivi leo tunaangalia vijana katika dunia ya leo ambao wanatumia sana mitandao ya kijamii. Katika matumizi haya ya vijana wanakutana na changamoto mbalimbali mbali, ambazo zinapelekea wazazi na walimu kuwa katika hali ngumu katika kujaribu kudhibiti vijana hawa ili wafanikiwe katika masomo au kuwa salama. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Ben Omilo, mkurugenzi wa Youth East Africa Child Rights Network nchini Kenya, na kuanza kataka kujua wanasaidia vipi vijana katika changamoto hizi hili mitandao ya kijamii ni jambo moja ambalo tumekumbana nalo wakati tunafanya kazi zetu za vijana hata na watoto, kwamba vijana uh, wengi wameingia katika mitandao, wanapotoshwa katika mitandao, na hata wale ambao wako shuleni unakuta kwamba vijana wanataka kuingia katika uh, uh, wanataka kuingia shuleni, hasa shule za mabweni, wanataka kuingia kule na na, na simu, lakini unakuta kwamba vijana wanatenyeza na wanaingiza hivi shule hizi simu ndani ya mabweni kupitia ndani ya mikate na nini. Ikifika usiku, badala ya wao kwenda kufanya um, kusoma ama kufanya zile revision, vijana wengi wanakuwa mtandaoni. Kuna masuala ya pornografia pale. Kuna hata wale ambao wanaanza kukutana na uh, watu ambao hawajui hawa, hawa, na wanawaingiza katika mipango ama uh, katika shughuli zisizohitajika. Sasa pengine Ben, tumeona yeah. matatizo mengi sana wameyataja yanawakumba vijana kwa sababu ya kuingia kwenye mitandao na kutumia vifaa vya elektroniki wakati wa masomo au wakati wakiwa shuleni. Sasa pengine kutokana na haya yote ulioyataja, je, nini kifanyike sasa kusaidia kuondokana na haya matatizo, kwa sababu shida ipo kwa wazazi, shida ipo kwa walimu. La muhimu kwanza ni kuangalia uh, swala la elimu ya e, e, e, e, elimu asilia, swala la uzazi, swala la ulezi pale kwa wazazi nyumbani. Ni vipi unavyokuza watoto wako kwanza. Kwa nini turuhusu watoto ku, uh, uh, kukaa na simu au kuingia kwa mitandao bila kuweka zile, uh, uh, uh, uh, zile restrictions ambazo tunatakana tuwe nazo kama wazazi. Wazazi wengi wameruhusu watoto wakiwa nyumbani, wamewanunulia simu, kutojali mtoto ana miaka mingapi ama ni mwanafunzi anahitaji afanye nini, mambo mengi, kwa sababu anasema vijana siku hizi ni enzi ya kidijitali, na kuna mambo mengi nzuri ambayo pia ya mtandaoni, lakini ni vizuri kwanza, kama mtoto amekuza akili na malezi yamekuwa mazuri ili anapoenda mtandaoni anajua ni nini anachoenda kutafuta, kama hata ni kufanya revision, kwa sababu swala la korona limeleta changamoto ya hata hao wanafunzi kusomea kupitia mtandaoni. Vyema, tunapoenda kama mwanafunzi ama mtoto anapoenda mtandaoni ajue ni nini anachoenda kutafuta pale kitakachomsaidia. Pili, ni wale ambao wanaunda hii mitandao. Kuna sehemu zingine, serikali zingine nimetembea Afrika Mashariki nimetembea Afrika. Kuna nchi zingine ukienda pale, kuna mitandao huwezi ukaingia pale ndani bila idhini. Nchi imeweka ime, ime, imeweka tahadhari hiyo. Huwezi ukaingia kwa mtandao tu uh, bila utaratibu fulani, ama huwezi ukaingia kwa uh, mitandao mingine kupata ujumbe nyingine, ama haswa za pornografia bila uh, ukiwa katika nchi hizo sasa swala hilo ndilo serikali ishughulikie sana, kwamba wakati tunapokuja na sheria za za cyber au cyber crime act ama nini ama nchi za Afrika Mashariki ama nchi zote za Afrika, isiwe tu nchi ambazo mtu yeyote anaweza tengeneza kitu chochote awake pale mtandaoni, na kiwe kwamba mtu yeyote anaweza tu kiona ama anaweza tu kichukua bila idhini za serikali. Safi sana hapo, BMJ Muridhi. Umesikia changamoto zinazowakabili vijana Wanak, wakiwa kule shuleni. Inakuwa wakati mwingine kuna matatizo ya kwamba hawasomi na hawafuatili masomo kwa sababu ya mitandao. Sasa kundi hilo ambavyo nimesikia ni kwamba wanashughulikia changamoto za kuwarejesha vijana kwenye laini inayofaa ili washughulikie masomo. Basi hebu tupe uh, muktasari wa habari kwanza. Safi kabisa, Harison. Kumalizia matangazo haya ni kwamba viongozi wawili wakuu wa, wa kuwa, upinzani nchini Nigeria Jumanne wamewasilisha rufaa mbili tofauti katika mahakama ya juu kupinga uamuzi wa, wa mahakama ambayo ni ya chini ama jopo la uchaguzi ambalo mapema mwezi huu liliidhinisha ushindi wa rais Bola Tinubu katika uchaguzi uliokumbwa na utata wa mwezi Februari. Wanajeshi kumi na mmoja wa serikali ya Somalia wameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea kando na barabara katika eneo la kusini magharibi la Gedo, maafisa wamesema, wakati kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika kikianza awamu ya pili ya kuwaondoa wanajeshi. Viongozi wa Nigeria na Afrika Kusini Jumatatu wamefanya mkutano wa pembeni mwa ule wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, kwa lengo la kuimarisha ushirikiano hasa kwenye sekta za madini na mawasiliano. Wataalam wanasema kwamba ushirikiano kati ya mataifa yote hayo mawili yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika unaendana na makubaliano ya soko huria la Afrika na utaimarisha ukuaji na maendeleo kote barani humo. Na zaidi ya watoto elfu moja mia mbili wamekufa kwa ugonjwa unaoshukiwa kuwa wasurua na utapia mlo katika kambi za wakimbizi za Sudani, wakati maelfu zaidi, wakiwemo watoto wachanga, wakiwa katika hatari ya kufariki kabla ya mwishoni mwa mwaka huu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya Dija Riami, produsa yetu Dadi Balawi, jina langu Harison Kamau na hewani nimekuwa naye BMG Mridhi. Popote ulipo ulimwenguni, tukikutakia wakati mwema.