barabara kabisa hewani matangazo ya voa express leo ilikiwa ni jumatano tarehe 20 septemba mwaka 2023 express leo mtakuwa nami patrick nduimana vilevile na mwenzangu sandey shomari tukiwa tumekuandalia habari mbalimbali mbali. uh, lakini zaidi tutaendelea kuangazia mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa ambao unaendelea kule new york uh, mitambo ikikubali tutaungana na mwenzetu Idi Ligongo moja kwa moja kutoka studio nambari 15. Lakini Sunday, kuna habari pia kutoka kule Tanzania. Ni habari ambayo inatisha kwelikweli. Bila shaka, kule Tanzania tutaangalia habari ambayo inashtusha eh, ya watoto wadogo, ambao wengi wao wanasema ni watoto wa kiume, wakikutana na madhila makubwa ya ulawiti watoto wakiwa katika maeneo ya baharini lakini vilevile inatajwa katika maeneo ya majumbani. mm -hmm. Vitendo hivi vinatajwa kwamba vimekuwa vikiongezeka tofauti na miaka ya nyuma. Kwa hiyo tutaangalia suala hilo, msikilizaji, kujua sababu ya vitendo hivyo kuongezeka, lakini vilevile barazani tulikuuliza, je, unadhani kuna usalama kuacha mtoto wako chini ya miaka kumi na miwili kwenda shule peke yako peke yake? Majibu yametolewa hapa na wasikilizaji, tutasikia maoni yao na vilevile tukibahatika, wale ambao wanataka kuchangia kwenye laini ya simu tutawapa nafasi e. Na Jumatano kama kawaida, tunakuwa na masuala ya teknolojia. Mwenzetu BMJ Mridhi ametuandalia ripoti kuhusu masuala ya biashara na teknolojia, lakini Sunday, bila kusahau kwamba swali la leo bila shaka swali la leo tutaangalia pia kwenye swali hilo ambalo tumewatumia was, wasikilizaji wetu watuambie E, katika swala zima ambao tukitaka kujua e, kama ulivyosema e, kuhusiana na barazani lakini pia kwenye swali ambalo tunawapa nafasi watu kushiriki. Je, unadhani viongozi wanakutana New York katika baraza kuu la umoja wa mataifa wataweza kutanzua baadhi ya matatizo yanayokabili ulimwengu wa leo? Basi hilo ni swali ambalo tutawauliza uh, watu wetu waweze kutuambia, uh, nini ambacho wanakiona pale, lakini vilevile uh, bila kusahau hayo, uh, tutaangalia katika masuala ya muziki kuna muziki bila kujali nini ambacho kinaendelea e, kitaendelea, na, na swala zima la muziki wa burudani ambayo itasindikiza matangazo haya. Lakini basi, moja kwa moja, kama ulivyosema, tutaanzia katika jiji la New York na Patrick Ndwimana. Tutaungana na mwenzetu Idi Idi Ligongo Ligongo pale um, mwenzetu Idi Ligongo yuko New York. Idi Ligongo, unanisikia? Basi Idi Ligongo, uh, leo uh, tuambie, pengine viongozi ambao wanatarajiwa kuhutubia baraza hilo hasa kutoka eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kwenye ratiba ni viongozi gani watazungumza zungumza? Patrick Nduwimana na mwenzangu Sande Simba Shomari hapo studio 15 raisi wa Rwanda Paul Kagame amemaliza kuzungumza muda mfupi tu, na katika hotuba yake kuna masuala mengi sana ambayo ameyagusia, lakini alianza kuzungumza kwamba japokuwa e, shirika la afya ulimwenguni WHO limetangaza rasmi kwamba e, ule ugonjwa ama janga la Covid 19 e, si janga tena la kidunia, Ameeleza kwamba bado janga hilo linasumbua hasa mataifa yanayoendelea, e, kutokana na changamoto mbalimbali mbali, zikiwa za masuala ya kifedha e, uchumi, biashara kudorora, na yale ambayo yamekuwa yakijitokeza kipindi hiko bado yanaendelea e, kusumbua. Vilevile akagusia suala la nchi zinazoendelea kukabiliwa na mzigo mkubwa wa madeni kutoka katika taasisi za kifedha na akaendelea kusisitiza ujumbe kwamba lazima hizi taasisi ziwe na utaratibu wa kuangalia namna gani zinaweza zikapunguza huu mzigo, lakini pia kile kiwango cha riba na kufanya mataifa haya yawe e, yanaweza kujikwamua kutoka katika uh, suala zima la umasikini, na amegusia vilevile nchi zinazoendelea. Uh, kwamba zinataka kushiriki kamilifu kwenye masuala ya mabadiliko ya tabia nchi ya mahali ya hewa. uh, ile tatizo ni kwamba hivi sasa mataifa haya yana mambo mengine ya msingi ya kushughulikia ya kiuchumi, kibiashara, ajira kwa vijana ambao wamekuwa wakiongezeka kila kukicha, ambapo inasababisha wimbi kubwa la vijana wa Afrika eh, kupanda boti kuvuka bahari ile ya Mediterranean kutoka kwenda Ulaya ama kwenda kufanya shughuli nyingine ambazo zimekuwa zikipoteza nguvu nguvu kazi ya bara la Afrika. Eh, rais wa DRC vile vile Felix Chisekedi alitarajiwa kuhutubia uh, mkutano. Sijui yeye bado hajazungumza. Rais Felix Chisekedi anatarajiwa kuzungumza baadaye mchana uh, huu kwa siku hii ya uh, leo E, hapa uh, New York, na kile ambacho pengine anatarajiwa kukigusia ni suala ambalo rais wa Rwanda amegusia na ma, uh, marais wengi wa Afrika wanakigusia, ni namna uh, Afrika inaweza kuwa ni mdau kamilifu kwa sababu wamekuwa wakisisitiza kwamba Afrika inataka kuona kwamba inakuwa na, sa na, na, na sauti kubwa katika maamuzi mengi ya kidunia. Na kile ambacho eh, pengine tutarajie sana sana sana ni kuzungumzia hali halisi ya taifa hilo eh, kuelezea masuala ya amani ambayo ya yapo eh, kama unavyojua mwaka jana ilikuwa kama vuta ni kuvute baina ya Rais Felix Chisekedi na rais Paul Kagame kutokana na mgogoro ambao umekuwa ukiendelea kule uh, DRC ambapo mataifa haya mawili yamekuwa yakivutana juu ya waasi wa M ishirini na moja. Kwa hiyo labda tusubiri kuona kile ambacho kitajitokeza katika hotuba yake rais Felix Tshisekedi. Lakini kiujumla, eh, kile ambacho tungependa kukiona ama kukisikia ni nini DRC inazungumzia katika masuala makubwa ambayo yanakabili uh, dunia hivi sasa masuala kama vile ya mabadiliko ya hali ya hewa, masuala ya amani, lakini vilevile masuala ya ajira na namna gani vijana wa Afrika wanaweza kuwekewa mazingira bora ili kuweza kufikia malengo yao. E, Ligongo, ni waasi waasi wa wa M23, uh, sio 21 uh, wale waasi ni wa M23, bila shaka. Asante sana. Haya basi, tukushukuru sana Ligongo, tukutakie kila la heri katika jiji lisilolala jiji la New York. Natumaini na wewe unaendelea kuchapa kazi vizuri, kwa kweli kweli, bila kulala. Asante uh, sana Bo Studio 15 Sunday Simba Shumari na Patrick Nduima. Asante sana. Nasikia eti nina jina mpya mjini Rose, halafu inafanana na mili ka kitu kadoko kenye mambo mengi kikachukulia poa, utawekwa chini mm. Na hii ndo nguvu hicho naitwa nani? Naitwa mm. Koko koko, kibao cha rosari. Rosari ndicho kibao ambacho sasa kinatupeleka kwenye habari machachari. Huyo sio kabisa eh, rapa machachari sana kule Bongo, akifanya vitu vyake anatamba kweli kweli. Alijibizana na, na, kaligrafi. Na inayofuata ah, t ah, yule ah, ah, ah, <laughs> Wananchi Radio kule Nakuru Kenya, pia Radio Mwenedu ya Voi kule, sasa Radio Bungoma lafu Tanzania kwa Dodoma FM, Dodoma. Nuru FM, FM ya Dodoma, Nuru FM Iringa, KFM Songea, Hits FM kule Zanzibar. Voice of Africa, Korogwe, bila kusahau wazee wa DRC Radio Ngoma ya Amani ndio pale Baraka Fizi pale, ehe. Alafu kuna wengine radio Manyema number un numero un ehe, pale pa Kindu, safi kabisa. Maki unataja kwa Kifaransa, nataja France number un, Maki number moja. mm -hmm. Redio rakumi ya Bunagana, redio Malaika na redio Dinamik kule Lubumbashi. Nataka uitamke hii nyingine, redio rural Kanyabayonga, Kanyabayonga, Kanyabayonga na hd redio Kolwezi. Redio rural Kanyabayonga, sina tatizo. Kanyabayonga bili, sina shida baba. Wewe unanipa vitu, unaangusha Patrick, unajua sawa. Tuache wasiwasi, tuende kasi Tanzania. Haya, huko Tanzania, kama ulivyozungumza, ni habari ambayo si nzuri kwamba E, umetajwa kwamba ulawiti ni asilimia kubwa sana ya madhila kwa watoto wa kiume katika nchi hiyo, hasa wale watoto wa mitaani ambao wako maeneo ya baharini wakitaja kule Dar es Salaam, lakini vilevile wamesema vile nchi nzima, kwenye maeneo pia ya maziwa kuna matatizo kama haya, ambako watoto wanapata matatizo na hii ni kwa mujibu wa utafiti wa gazeti la Mwananchi na, na vilevile Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinafuatilia swala hili ikisema kwamba taarifa hizo kweli zipo. Sasa basi nimemtafuta mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu cha Tanzania Anahenga, na kutaka kujua Anahenga, hali hii ikoje huko nchini Tanzania kwa sasa katika maeneo haya yanayotajwa ya matukio kama haya. kwa kweli ni mengi na wala sishangazwe na hii taarifa, japo ninasikitika kwa sababu ni kitu ambacho uh, kinaumiza kwamba mtoto ndio anatakiwa atunzwe au kijana anatakiwa atunzwe kwa ajili ya taifa baadaye, lakini akifanyiwa uh, ulawiti, maanake umemwingiza katika vitu ambao hawajapenda, lakini pia inamwathiri kisaikolojia. Kwa hiyo ni kitu cha kusikitisha, na nimesema sishangai, sio kwamba ni kitu kizuri, ni kwamba kwenye ripoti zetu swala la ukatili wa watoto ndio ndio swala linaloongoza. Kwa mfano kwa ripoti ya mwaka jana, asilimia arobaini na saba ya ukatili wote nchini Tanzania kwa hiyo, tafiti ni ukatili dhidi ya watoto. Na katika hiyo arobaini na saba themanini yake ni ukatili wa kingono, na katika hiyo themanini ukatili wa kingono dhidi ya watoto wa kiume na vijana ni asilimia kubwa tena zaidi. Kwa hiyo ukiangalia kimeweza kusema ni kitu cha hatari, ni kitu ambacho sisi tunajenga taifa gani? Kwa sababu changamoto ni kubwa sana. Kweli, changamoto ni kubwa sana kama unavyosema, lakini pia wametajwa hapa kwenye ripoti wazazi, walimu mashuleni, na baadhi ya walezi na baadhi ya hawa ambao katika haya makundi matatu ya watu ambao ndio wakuwachunga watoto wanatajwa kwamba ndio baadhi yao wanahusika na kashfa hizi. Sasa, nani atawalinda watoto wetu? Swali zuri sana, kwa sababu watekelezaji wa hili swala au wanaofanya haya madhila kwa watoto ni watu ambao ungetegemea ndio wawalinde ukitegemea ndo awe mlinzi wa mtoto. Yaani kama mlinzi unampa askari kulinda yeye, ndo anakuibia ndo maanake. Kwa sababu kama mzazi anathubutu kumlawiti mtoto e, mzazi anathubutu kumbaka mtoto, mwalimu e, anamlawiti mtoto, kiongozi wa dini labda mtoto, unategemea atalindwa na nani mtoto? Kwa hiyo kuna changamoto ambao ni kubwa, ni kubwa sana. Kwa hiyo cha muhimu tu ni kwamba kwanza wazazi wapewe wapewe wa, wa Jukumu. Kwa kweli kwenye sheria ya mtoto wa, wazazi na walezi wametoa jukumu, lakini wawajibishwe pale ambapo wanashindwa kuwaacha watoto hao wakawa salama, wawajibishwe na elimu endelee kutolewa, inaitwa elimu ya malezi chanya. Unajua Wizara ya Maendeleo ya wa Jamii ukua na hiyo programu ya malezi chanya ya watoto. Mzazi sio unamwacha mtoto katika mikono isiyo salama kwa muda mrefu Unakwenda kazini usiku unarudi usiku mtoto, ujawahi kumwonana na mtoto, hujua anaendeleaje, unamwacha na mtu ambaye huna uhakika atamtunza au vipi? Ni maalum, ni muhimu sana sana. Anahenga, shukrani sana kutueleza hali kama hiyo inavyoendelea kwenye Tanzania. Wazee, watoto wa familia, wazazi, tafadhali wajiangalie na kuchunga watoto, tuwachunge na kuwalinda watoto wetu. Ujumbe nafikiri tumeupata e, kutoka kwake huyo mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu huko nchini Tanzania. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anatarajiwa kukutana na rais wa Marekani Joe Biden leo, tukio linalowakutanisha pamoja viongozi hao wawili kwa mara ya kwanza tangu kiongozi huyo wa Israel alipoingia madarakani akiongoza serikali ya nchi yake ya mrengo wa kulia mwishoni mwa mwaka jana. Netanyahu amekuwa mgeni wa mara kwa mara wa White House kwa miaka mingi, na viongozi wa Israel kawaida wanaalikwa ndani ya wiki kadhaa mara baada ya kuingia madarakani. Kucheleweshwa kwa muda mrefu kupangwa wa mkutano na Biden na uamuzi wa White House kufanya mkutano mjini New York kuliko mjini Washington kumetafsiriwa kwa, pan, kwa mapana huko Israel kama ishara za kutofurahishwa na Marekani na serikali mpya ya Netanyahu. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba atagombea muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Kagame ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili anaruhusiwa kisheria kugombea muhula mwingine madarakani kufuatia mabadiliko ya katiba ya mwaka 2015 yaliyopelekea kubadilisha kwa kizuizi cha mhula kwa rais. Katika mahojano iliochapishwa Jumanne ya jarida la kifaransa la Jeune Afrique, Kagame amesema kwamba anafuraha kwamba raia wa Rwanda wanaimani na uongozi wake na kwamba ataendelea kuwatumikia kadri ya uwezo wake. Amethibitisha kwamba atagombea muhula mwingine katika uchaguzi ujao. na miaka kumi baada ya baba mtakatifu Francis kutembelea kisiwa cha Lampetusa nchini Italy kuonyesha mshikamano na wa wahamiaji anaungana maaskofu wa kanisa la Katoliki kutoka Mediterranean mwishoni mwa wiki hii nchini Ufaransa kutoa wito wa umoja. Swali ni kwamba kama walioko madarakani huko Ulaya watasikiliza wakati wanataabika na suala la wakimbizi kutoka Afrika. Ziara ya Francis ya usiku kucha katika mji wa bandari wa Ufaransa wa Marseille kwa ajili ya kufungua mkutano wa maaskofu wa Mediterranean ilipangwa miezi kadhaa iliyopita na operesheni za kijeshi nchini Israeli katika ukingo wa magharibi na ghasia katika ukanda wa Gaza zimeua wapalestina sita, maafisa wa afya wa Palestina wamesema hii leo Jumatano, ikiwa ni tukio la hivi karibuni kabisa la ghasia ya kutokea ambazo zimegubika katika eneo hilo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Takriban watatu waliowawa nadaiwa walikuwa ni wapiganaji wanamgambo. Wizara ya afya ya Palestina imezungumzia tukusu tukio hilo na kusema kuwa uvamizi wa Israeli kwa wakimbizi wa Jenini, kaskazini mwa ukingo wa Magharibi, uliua watu wanne na kujeruhi wengine 30. Nakisikia kitu hicho, nasikia kitu hicho. Ndugu yangu anasema hawataki wala hawapendi watufeki, watufeki, wala hataki kuwasikiliza. Huyo ni Api, kutoka kule Kenya na kibao chake watufeki, ndicho kinatupeleka kwenye kipengele cha barazani na tuliuliza je, unadhani kuna usalama kuacha mtoto wako chini ya miaka kumi na miwili kwenda shule peke yake <coughs> majibu ni mengi kweli. Sande Shomari, ni mengi mengi sana Patrick. Majibu haya, naanza na huyu Regis Ndagijimana, huyu ni kutoka kule Burundi anasema, anaitwa Regis anasema inatokana na sehemu yenyewe. ah, basi hiyo ni moja tu lakini, pia Beti Kipkemboi Koimur anasema si salama kabisa, hasa iwapo ni mtoto msichana, yupo katika hatari ya kuhadaiwa na majangili kimapenzi. Anasema haya. Huyu Jack Nyarmordi anasema mtoto wake ni wa miaka mitano na huenda shule ya chekechea ya peke yake, anajua hadi kuvuka barabara vyema sana, shule ipo karibu. Huyu ni kutoka Kenya. Haya basi yeye ndiyo maoni yake kwa upande wake, lakini mwingine huyu zaidi, al Jahwahri, anasema usalama haupo njiani, mashuleni, wengi wa walimu wanaume huwanyemelea wanafunzi wa kike kwa kila aina ya hila. Haya, namwona huyu Ayuba Sanga kutoka Temeke, Dar es Salaam, Tanzania, anasema sio salama, sema maisha ya wazazi wengi yanachangia kutoangalia kwa ukaribu watoto pamoja na kuwa basi tujitahidi kuwapeleka watoto wetu shule. Isa Mzee wa Urembo akiwa Moshi, Tanzania, anasema kwamba hakuna usalama, maana vijana wanaotumia bodaboda ni hatari sana, kwani wana uwezo wa kumrubuni kwa lifti kwa muda mfupi tu. Kwa hiyo si vyema sana kumwacha aende mwenyewe, labda kama nipo karibu. Huyu anaitwa Marta Method, anasema hapana, sio salama kwa kweli, kwa jinsi ninavyompenda kumwacha kwenda peke yake, hapana. Akienda tu na mwingine nafikiri itakuwa ni zaidi salama. Haya, naaruka hadi kwake Elam Serevasta star wa mpenda nao, akiwa kule muweza Ngara, Kagera, Tanzania, anasema kiukweli, shule iko mbali, watu wanaweza kumfanyia ukatili njiani. Kwa hiyo ama kwa hakika unakuta wanafunzi waende angalau watatu watatu waende wote kwa pamoja. Yani, anaongelea kusukuma kundi ili waweze kulindana, kulindana mm. Basi ni maoni mseto ya wasikilizaji wetu, tuwashukuru wote ambao walichangia kwenye mada yetu ya leo eh, moja kwa moja Sunday. Naam, tuende kwenye muziki, muziki wa leo. Hujasukuma nini bila muziki? Dumu hujasukuma, eh, like express hujakamilisha ratiba, eh, bado bado. Kwa hiyo tupate vitu vizito msikilizaji ni katika mando ina, inalia kama ndoka ya mapiano hii, bila shaka lakini, eh, ya ni Ali Kiba huyu akiwa na nani, Tommy Flavor wanakuja na kitu chao kinaitwa huku hayapata vitu <muchos> Kitu hicho poa kabisa. Huku ni Alikiba akishirikiana na Tommy Flavor katika miondoko ya miondoko ya ama, amapiano. Hiyo sio vitu vya mchezo hivyo, Patrick. Ndio mtindo wa leo, safi kabisa. Basi <laughs> <laughs> tukiwa na miondoko hiyo ya amapiano yatupeleka moja kwa moja hadi katika swala zima la teknolojia. Na kwenye teknolojia leo, program moja ya simu za mkononi inasaidia wakulima nchini in Kenya kuongeza uzalishaji wa mazao yao. Inaitwa Hello Tractor Ha, ilo ah, jina lake kabisa. <laughs> He, kabisa. <laughs> Programu hii inaunganisha wakulima na wamiliki wa matrekta na, ma na matokeo yake ni mashamba yaulimwa kwa haraka zaidi, yani yanalimwa fasta wanakwambia, na wakulima kutolazimika kutegemea kazi ya mikono. Kwa hiyo basi shirika la mpango chukua duniani linasema linatumia programu hiyo na itasaidia kupunguza uhaba wa chakula katika taifa hilo na kuingineko barani Afrika hiyo. Kwa hiyo pengine nchi zingine zikitumia programu hiyo ambayo itakuwa mazuri uzalishaji Afrika sio? Bila shaka watazalisha chakula cha kutosha bila shaka. Basi tungane na mzee wa kazi wanamuita BMJ, BMJ Muridhi, Muridhi, ambaye anaangusha vitu vya teknolojia mmiliki wa trakta Peter Mungai anapokea ujumbe kutoka kwa mkulima anayehitaji kulimiwa shamba Ombi limefika kupitia api itwayo Hello Tractor. Takriban asilimia 60 ya wakazi wa Afrika wanategemea kilimo ili kujikimu. Hata hivyo uzalishaji wa mazao bado unasuasua. Moja ya sababu kuu ni kwamba kazi nyingi hufanywa kwa mikono. Sasa Hello Tractor ina jukumu kubwa katika mchakato wa kutumia mashine kwa kilimo, kupunguza kazi ya mikono inayohitajika kwenye mashamba Hapu hii na unganisho wakulima na wamiliki wa trakta ambao wanaweza kulima mashamba yao kwa ada. Peter Mungai ni mmiliki wa trakta. I own four tractors, ninamiliki matrakta manne na kwa kawaida ninatumia kifaa cha Helotrakta kufuatilia matrakta yangu, na imekuwa rahisi kwa wakulima kunifikia. Samuel so Macharia amekuwa akitumia programu hiyo kwa miaka miwili, na anasema uwezo wa kuajiri dereva wa trakta haraka unamaanisha kwamba anaweza kupanda kabla ya msimu wa mvua. Sababu ya kufanya tutumie hii kampuni ya Haro Tractor ni juu ya eh, advantage zao. Advantage ya kwanza ni ile hali ya haraka, ambayo inafanya unakuwa na timing nzuri ya mvua, juu ukiwaita, ile kazi inafanyika kwa muda mdogo sana, ambao wewe timing yako ukiifanya, unaweza kulimiwa kama ni kurimiwa na the same same time unaweza kupanda ukiwa waka waka waka kwa wakati mzuri, matokeo yake ni mavuno mengi. Matrakta yao yana vifaa vya kufuatilia ambavyo humwezesha mwenye trakta kufuatilia eneo ilipo trakta yake wakati wowote wa, na hivyo kuifanya rahisi kukadiria ukubwa wa eneo lililolimwa. Hii ni muhimu linapokuja suala la malipo. Mungai anasema ya faida yake imeongezeka maradufu. Uh, dabu tunatengeneza pesa mara mbili ya faida tuliyokuwa tukipata kabla ya kuanza kutumia Helo Trakta. Helo Trakta ilizinduliwa mwaka elfu mbili kumi na nne nchini Nigeria na sasa inapatikana katika nchi 18 kote Afrika na bara Asia. Rispa Meliza, mkuu wa mauzo na masoko katika kampuni ya Helo Trakta, anasema ap hii imewaletea ushindi wadau wote, wamiliki wa matrakta na wakulima. Wakulima kupitia ap hiyo, sio tu kwamba wakulima wanaunganishwa na huduma za matrekta, lakini pia wamiliki wa matrekta wana furaha ya kufuatilia utendaji wa matrekta yao, wakati anatoka kuwahudumia wakulima. Wadau na wachambuzi wanaiona ap ya Hello Tractor kama chombo muhimu katika mstakabali wa kilimo katika bara ambalo mara kwa mara linakabiliwa na uhaba wa chakula. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Asante sana BMJ Muridhi kwa ripoti yako hiyo nzuri kabisa. Helo Trakta naona teknolojia inayofaa kutumiwa ili wengi kukuza kilimo mm -hmm. barani Afrika. Bila shaka itakuza sana kilimo hili sijui naona muda wenyewe, una unakwenda una, una, haraka, haraka kweli sijui tuanze na swala leo mawili matatu pengine kama utakuwa na yanayovuma, swali letu tuliuliza je unadhani viongozi wanaokutana New York katika baraza kuu la umoja wa mataifa wataweza kutanzua baadhi ya matatizo yanayoukabili ulimwengu wa leo? sifikiri kuwa wanaweza kufanya hivyo, kwa sababu hiyo ni mkutano wa kawaida na hawajaweza kuleta amani duniani badala ya kuleta amani, wanapenda kufanya biashara ya silaha kuleta na uchochezi wa vita. Ni maoni yake Denis Muyenga. Huyu elam serevasta star wa mapenda nao anasema, jamani, kila mtu atetee nchi yake, ila ufikirie viongozi wa kukutetea wewe, wananchi wa hali ya chini. Huyu anajiita Hugo, Hugo Chavez. Hey, mm, naona silaha na pesa nyingi kuelekea Ukraine ikiwa kama misaada ya kijeshi kutoka Umoja wa Ulaya na Marekani, lakini tazama katika Palestina, Sudan, Haiti na Congo, Somalia, Siria na kwingineko. Bila shaka patoto anaangalia haraka haraka kwenye mitandao. Unajua, watu wanaitwa mainfluensa, wanatangaza vitu mbalimbali kwenye mitandao ya kijamii. ni maarufu mmoja wao, basi uko Colombia amekamatwa katika kitu cha kushtusha kabisa kwa jamii ya watu wanaomfahamu kwa utapeli wa pesa akitumia kundi la madawa ya kulevya na kusababisha mshtuko mkubwa kwenye ulimwengu wa dijitali. Huyo mshawishi anajulikana sana kwa majina mengi tu, Ses Juliet, wengine anamwita Pino Restrepo au Linda Caramelo au Linda R21. Alioko chini ya ulinzi baada ya operesheni kubwa ya polisi, ilikwenda kwenye nyumba yake, wakazingira, wakakamata na kutoa ushahidi wa madawa ya yaliyokuwepo pale, lakini kwenye mitandao anajitangaza mimi influensa najulikana, anamwaga zawadi kwa watu za pesa hey, mbalimbali, anatoa mashindano, anatoa vitu vya urembo, lakini kumbe haya yote pembeni yake chini mambo ya bada. Kwa hiyo usiamini sana unachoona kwenye mitandao. Kufikia hapa, tunakamilisha VOA Express Sunday Shomari na Patrick Nduimana na mwelekezi wetu Aida Isa kwa pamoja na wageni, tukiwatakia jioni njema.