VOA Hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, hujambo msikilizaji wetu popote pale unatusikiliza. Hewani ni matangazo ya VOA Express leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 21 Septemba mwaka ni 2023 na leo ni siku ya amani. Wanasema ni siku ya amani ulimwenguni, kabisa Patrick nami na naitwa World Peace Day, mimi naitwa Patrick Nduimana, lakini niko pamoja na uko nami, Meri Mgawe, siku leo muda mrefu kidogo, lakini niko studioni nimejaa tele, umerudi kama pishi la mchele, umerudi kwenye Express. Haya <laughs> basi, tukiwa na Meri Mgao tutakuletea mambo mengi, utasikia kuhusu mchango wa vijana wanachangia vipi ili kuhakikisha amani narejea, hasa huko mashariki mwa DRC. Lakini meri, meri, meri mgawe kuna uh, pia tatizo la uh, changamoto ambazo zinapelekea vijana kubadili tabia uh, hiyo habari umeifuatilia? Ni kweli kabisa, habari hii tunayo katika matangazo ya Vio Express na msikilizaji wetu, utapata kupata nafasi ya kuweza kusikiliza kwa kina wakati tukiendelea moja kwa moja katika matangazo haya muda mfupi tu ujao. Pia Express leo, kama kawaida Alhamisi, tutakuwa na uh, ripoti kuhusu burudani. Mwenzetu Sandey Shomari amekukusanyia ripoti kemu wa kemu kuhusu masuala ya burudani, lakini vile vile tutakuwa na swali la leo ambayo tuliuliza. Je, viongozi ambao wanakaa madarakani kwa muda mrefu, ni kwamba hakuna wengine wanaweza kukaa nafasi hiyo? Na wasikilizaji wamejibu kweli kwenye ukurasa wetu wa Facebook kwa wingi barazani ni kuhusu hili suala la amani duniani ambapo leo ulimwengu unasherekea siku ya amani. Sasa Mary, moja kwa moja bila kuchelewa tuelekee huko DRC kama nilivyodokeza, ni kwamba ni DRC unajua inakubwa na vita kwa miongo kadhaa mm-hmm, hasa huko mashariki mwa nchi, kuna makundi mengi ya waasi, kuna makundi mengi ya wanamgambo. Eh, sasa vijana huwa ndio wanaathirika zaidi Sio vijana tu, lakini wanajikuta katika vita, alafu watu wengi wamekimbia, wamehamishwa makazi yao, lakini vijana, vijana pia wana mchango mkubwa ili kuhakikisha kwamba amani inarejea katika eneo hilo. Uh, nimezungumza na Espoir Aspirin. Huyu ni kijana kutoka kundi la vijana la Lucha, na nimuuliza wanachangia vipi kuhakikisha amani inarejea katika eneo hilo la Mashariki mwa nchi. Uh, sisi kama vijana tunapambana na kupambana. Unajua, sisi wengine hatupambani kwa silaha, tunapambana kwa maneno na vikaratasi. Uh, ila siku ya leo kwetu ni vigumu sana kusherekea sikukuu ya amani dunia nzima, makati wa ndugu zetu wakongomani wengi wanaishi ndani ya makempi, walikimbia vita ya waasi wa, wa M23. Uh, kwetu tunaendelea kuambia vikosi vya MONUSCO kwa kuwa walikuja kwetu kulinda amani, ila hatujapata amani kwetu. Na tunaambia government ya kwetu ifanye jitihada zote ambazo zinawezekanavyo ili amani irejee kwetu, na tunaambia mmoja wa usalama duniani, kwa kuwa sisi wakongomani hatujui amani ndo nini na hatujawahi ishi ndani ya amani. Lakini espoir, kuna vijana wengine ambao walijiunga na makundi ya wa waasi au ya wanamgambo ambao wanavuruga usalama huko mashariki mwa Kongo. Vijana hao unawatolea, una wito gani? Uh, vijana hao tunawaambia waweke silaha, sababu kazi ya kijana kama hataki ingia jeshini, kazi ya kijana sio kupambana na silaha ya kijana. Uh, tunawaambia waweke silaha, sababu huu ni muda ambao wakongomani wote wanastahili waishi ndani ya amani. Kuna vijana wengi ambao walijiunga ndani ya vikosi vya kushika silaha, ila uh, kwetu sisi tunazania kama kuna njia nyingine ya kutaka amani ama kulomba amani bila kushika silaha. Wote waweke silaha, uh, nyumbani kwao bila silaha. Huyo ni Espoir Aspirin, kijana wa kundi la Lucha kutoka kule Goma, Kivu Kaskazini. Basi tupumzike kidogo, alafu tutaendelea na ripoti nyingine. r kutengana na mpenzi wako inauma. Mwimbaji anakuambia penzi ni kuzoea. Bwana mwanaume lazima uzoee. Kwanini mwanaume ina... ndio tuzoee, inauma lakini uzoe, zoerozeni ngumu <laughs> kama za paka. Basi huyo ni bin na kitu chake, inauma barabara bara, kabisa. Matangazo ya Vo Express ndio yanabamba. Kama hivyo basi, tukiwa tunaendelea na hivi sasa basi, Patrick, tuzungumzie kuhusu kushuka na kuporomoka kwa maadili kwa vijana, jambo ambalo limekuwa likielezewa kwa, kwa kina sana. Ndio maana unakuta mara nyingi kuna majukwaa ya vijana nazungumzia mijadala kuhusu kushuka kuporomoka, na kila mtu ana aidia zake na mawazo yake. Kwa nini jambo hili linaweza kutokea? basi hivi leo basi tunayesoba Swenganya so ni mtaalamu wakili, lakini pia anahusika na taasisi inayosaidia vijana katika masuala mengi, kuanzia uchumi, malezi kwa vijana, lakini vilevile kuwatoa katika ile hali ngumu na kuwafikisha katika hali ambayo inastahili. Soba, hebu tupe maoni yako hapa, dhana nzima ya malezi sasa hivi uh, imeachwa kwa kwa watu wachache, au imeachwa kwa mikononi mwa, mwa, mwa, mwa baadhi ya watu kwamba inaaminika kwamba aidha vijana wetu wakiwa mashuleni au vioni, basi waangalizi wao ni waalimu wao au wakufunzi wao ndio wataweza kuangalia dhana nzima ya maadili au tabia za ukuaji wa kijana au mtoto wao. Sasa hii inaondosha inaondosha ule hali ya utimilifu wa makuzi ya mtoto au kijana na kwa msingi huo uh, kama mtoto au kijana uh, hakemewi haonyi hatanyi na mzazi wake au mlezi wake, ni rahisi sana yeye kutumbukia katika vitendo au katika mienendo isiyofaa. Patrick, tunasikia hapo soba anazungumzia zaidi kuhusu swala la malezi, lakini kama nilivyodokeza hapo awali, kuna watu wengine wanazungumzia kuhusu mwingiliano, lakini utandawazi au labda mabadiliko ya kiteknolojia ambayo yamejikita sasa sana katika ulimwengu wa leo hapa, Soba, una lipi la kusema? Na huu mwingiliano wa, wa watu unaotokana na utandawazi unapelekea jamii nyingi uh, kuwa inaija vitu ambavyo wanavyoona kwa wenzao. Sasa kitu ambacho kilipaswa kuendana sambamba na mabadiliko ya ya ulimwengu ambayo yanatokana na utandawazi ilikuwa ni pamoja na na elimu niite wadau wa ngazi hizi za za za kijamii za familia tuseme, walipaswa kutoa elimu pana kwamba wakifahamu kuna kuna wimbi la utandawazi linaingia, linaweza likaja na mwingiliano wa tamaduni za kigeni, ilipaswa kuandaa, kuandaa kuandaa wanajamii kisaikolojia. Basi ni habari hizo za changamoto wanazokutana nazo vijana hasa kumaadili kuporomoka au kudorora, ni kutokana na sababu nyingi nyingi ambazo wamezieleza mtaalamu wenyewe. Basi punde tunakwenda kwenye habari za dunia. Na habari za dunia. Mafuriko ya Libya ambayo yaliua maelfu ya watu katika mji wa Derna yamewahamisha pia kwenye makazi yao zaidi ya watu elfu 43. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema Alhamisi mafuriko makubwa yenye ukubwa tsunami wa tsunami yalipita kwenye mabwawa mawili yaliyozeeka juu ya mto wa mji huo baada ya mvua kubwa kunyesha katika mji huo tarehe 1 Septemba yaliteketeza vitongoji vyote, kusomba maelfu ya watu kwenye bahari ya Mediteranean. Idadi rasmi ya vifo bado ni zaidi ya elfu tatu mia tatu lakini idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka, huku mashirika kima ya kimataifa ya misaada yakikadiria kuwa hadi watu elfu kumi hawajulikani walipo. Huduma za simu za mkononi na internet zimerejeshwa leo Alhamisi baada ya kusitishwa kwa siku mbili kufuatia maandamano ya siku Kumradhi, hiyo ilikuwa ni taarifa nyingine, lakini taarifa Libya inasema kwamba takriban watu 4359 walihamishwa kwenye makazi yao na mafuriko kaskazini mashariki mwa Libya. IOM imeeleza zaidi. Na Rasia leo ilifanya shambulio kubwa sana la makombora katika maeneo kadhaa ya Ukraine kwa kushambulia vituo vya umeme katika kile maafisa wamesema ilionekana kuwa shambulio la kwanza kubwa katika operesheni zake mpya dhidi ya mitambo ya umeme ya Ukraine. Umeme ulikatika katika, katika mikoa mitano upande wa magharibi, katikati na mashariki, na kufufua kumbukumbu ya mashambulizi mengi ya anga kwenye miundombinu muhimu wakati wa msimu wa baridi kali ambayo alisababisha ukosefu wa umeme kwa mamilioni ya Waukraine katika kipindi cha baridi kali. Maafisa wamesema takriban watu 18 walijeruhiwa katika mashambulizi ya anga akiwemo mtoto mwenye umri wa miaka 9. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski leo alitembelea bunge la Marekani, huku wabunge wa chama cha Republican wakihoji iwapo baraza la wawakilishi liidhinishe awamu ya mpya ya msaada kwa nchi yake licha ya mafanikio chanya kuliko ilivyotarajiwa katika vita vyake dhidi ya wavamizi wa wa Rusia. Zelenski anafanya ziara Washington baada ya kutofu kutafuta uungwaji mkono wa jumuiya ya kimataifa kwenye Umoja wa Mataifa, katika ziara ambayo inajumuisha mikutano na Rais Joe Biden na viongozi wa kijeshi katika wizara ya ulinzi na hotuba nyakati za jioni katika jumba la makumbusho ya taifa. Asubuhi, Zelenski anakutana na viongozi katika baraza la wawakilishi linaloongozwa na, na wa Republican, na kamati za usalama wa taifa kwenye baraza hilo, kabla ya kikao cha faraga na baraza la Seneti. Huku Biden na viongozi wengi wa bunge wakiwa bado wanaunga mkono misaada ya Ukraine, Zelenski atakuwa na kibarua kigumu kuliko wakati alipofanya ziara yake Washington miezi tisa iliyopita. Washambuliaji wanaodhaniwa kuwa wanajihadi waliua raia 16 katika mashambulizi mawili tofauti nchini Burkina Faso, vyanzo vya usalama na wakazi wamesema leo. Watu 12 waliuawa huko Kulpsongo, katikati mashariki mwa Burkina Faso, siku ya Jumanne, mkazi wa eneo hilo na chanzo cha usalama wamesema. hmafupi ma bora ujinjounateseka yes, nini napenzi kama ni kujipenda jiunge nami upende upoze koo. Haya, <laughs> basi ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Sasa tunaingia kwenye kipengele cha barazani, swala la barazani, swala la barazani. Tuliuliza, tuliuliza kwamba nini kinatakiwa kifanyike basi kuhakikisha kwamba dunia ina amani wakati leo dunia au ulimwengu unaadhimisha siku ya amani ya amani ulimwenguni, basi kuna wasikilizaji walioandika pale kwenye Facebook, lakini kuna wale ambao wanataka kuchangia kwenye njia ya simu. Tumkaribishe msikilizaji ajitambulishe, uko wapi na tuambie anachangia vipi. Karibu msikilizaji. Naitwa na Masudi Makanile toka pande za Tabora, Tanzania. Ndio naingia barazani moja kwa moja kwa hii mada ya kusema amani itadumishwa vipi. Mm -hmm. Amani itadumishwa vipi wakati wanyonge ndio ambao hawatendewi haki na miongoni mwa hao hao haki inapotea, ina maana amani duniani itakuwa haipo tu deile. Kwa hiyo huna imani kwamba amani inaweza kupatikana duniani. Amani haiwezi kupatikana, ndugu mtangazaji, maana ukiangalia watu hawatendewi haki kila siku, ina maana utakapoongea kitu cha maana kumuhusu mtu fulani, yule yule ndiye atakaye kukamata na kukuweka gerezani basi, unaona kufanyike nini ili uh, ulimwengo au dunia we na amani? Kinachotakiwa pale, mnyonge mnyongeni ila haki yake mpeni. Ni maoni ya msikilizaji. Sawa sawa. Uh, yeah. Basi na ikamata um, barua yake alituandikia huyu msikilizaji wetu, robo mchina fundi simu anatoka Mpanda Katavi. Mpanda huko ni kwetu, Patrick, ndo nikutoka mimi. Nadhani ni kule Sumbawanga, ndo Sumbawanga njo kwenyewe huko huko. oh, okay. Anasema ye nchi zote ziheshimiane, pasiwepo nchi yenye kuidharau ingine. Pia viongozi wa ngazi za juu waheshimu raia wao na kuwasikiliza matakwa yao. Huyu Ibrahim Tulu hakusema anatokea wapi, lakini anasema watu wote wamwogope Mwenyezi Mungu kikamilifu. Na Gesake Nyamuhanga hajasema anatoka wapi naye, ila ujumbe wake ni kwamba viongozi waache ufisadi. Pia wasifanye utawala kuwa wa kifalme au wa ukoo. Wakimaliza muda wa kuongoza, wapishe wengine, wasilazimishe kuweka watoto wao madarakani. Uh, Don Anthony KE anasema maisha yakiwa mepesi, uh, kumudiwa ni njia moja ya kuleta tulizo miongoni mwa watu. Palipo na shibe pana amani ya nafsi, pili ni ajira na mengine. Toni Kisamba anatoka DRC anasema amani inawezekana kama nchi zitakuwa haziingiliwi na vijana wakapata nafasi ya kuileta amani. Haya, huyu Kulwa Mwasenga anasema ni kutoka Mlowo, Mbozi, Tanzania, inatakiwa kuwe kunafanywa mikutano mara kwa mara ya kukumbushana kuilinda amani kwenye kila nchi. Joi Kambasha hajasema anatokea wapi, lakini anasema nataka kuchangia kuhusiana na swala la amani, kwamba amani ndio msingi wa wote. Kama hakuna amani, hakuna kinachoendelea. Haya, huyu anaitwa Elam Servester Star wapendanao au Baba Linus muweza kutoka Kagera, Ngara, Tanzania, anasema inatakiwa mnaitisha mikutano mara kwa mara, hapo uzalendo utapatikana na amani. Mikutano huleta watu wengi pamoja na viongozi mbalimbali mbali. Bashiru Mnalima wasongea Tanzania anasema ili kudumisha amani dunia, duniani Umoja wa Mataifa wanatakiwa uwe na maneno makali kuliko taifa lolote ili utoe adhabu kali kwa taifa ambalo litakiuka mwongozo uliowekwa na umoja huo. Bundala Tabu Budole kutoka Isalalo, Nzega, Tanzania anasema kikubwa, kati ya nchi ziheshimiwe haki kati ya nchi iheshimiwe, hapo migogoro itapungua. Burudisha na muziki, Patrick unajua VOA bila, VOA Express bila muziki mambo yanakuwa hayaendi vizuri, hujakamilisha kama anavyopenda kusema Sande Shomari hujasukuma gurudumu tupate kitu. Basi haya, tunaungana na Idi Aziz akishirikiana na Calligraph Jones wanakuja na kitu chao Come. Haya, hayo ni mambo ya rap, mambo ya rap. Huyo ni Caligraph Jones akishirikiana Idi Aziz na kitu chao kama leo Alhamisi Mary. mm -hmm. Uh, Alhamisi kama kawaida, leo kama kawaida yetu, tunakuwa na yale masuala ya burudani na si mwingine hapa studioni. Basi hivi leo mwenzatu Sandey Shomari ametuandalia kipengele hiki katika burudani, mwimbaji wa Nigeria aliyeshinda tuzo ya Grammy Bana Boy mwenye umri wa miaka 31, aliwajibu wa ukosoaji wake waliosema tamasha lake ambalo lilikuwa lifanyika katika uwanja wa FNB katika jimbo la Gauteng, Afrika Kusini, iliahirishwa kutokana na mauzo duni ya tiketi, inaripoti IOL. Wakati watumiaji wa mitandao ya kijamii wakikisia kuhusu mauzo ya tiketi kuwa madogo na ndio sababu ya kuahirishwa kwa tamasha hilo, Bana Boy alitumia akaunti yake ya Instagram kuhakikishia mashabiki wake kwamba atakwenda Afrika Kusini hivi karibuni. Katika maelezo yake kwenye Instagram, Bana Boy aliandika, nilikuwa Afrika Kusini mwaka jana na nilikuwa na Waafrika Kusini laki moja warembo zaidi nje kwa ajili yangu, akielezea ya uimbaji wake katika tamasha la DSTV Delicious mwaka jana. Kwa hivyo hakuna ajenda iliyokufa na nitawaona tena hivi karibuni Afrika Kusini na wapenda, aliongeza. Timu ya wasimamizi wa uwanja wa FNB imethibitisha kuwa tamasha hilo limepangwa tena kufanyika Desemba 16 ambayo ni sikukuu huko Afrika ya Kusini. Naye rapa Jeezy amewasilisha mambo ya talaka kutoka kwa mtangazaji maarufu wa televisheni hapa Marekani, Jini Mai, baada ya miaka miwili ya ndoa yao. Rapa huyo mwenye umri wa miaka 45 ambaye jina lake kamili ni J Wayne Jenkins aliwasilisha kesi ya kutaka kuvunja ndoa yake katika mahakama ya juu ya Georgia ya Fulton County maelezo yake mahakamani yanasema ndoa hiyo imevunjika kwa njia isiyoweza kurekebishwa na hakuna tumaini la maridhiano wawili hao walipata mtoto wao wa kwanza wa kike januari 2022 jizi na, na mai walianza uchumba mwaka 2018 na walifunga ndoa machi 2021 jizi anatafuta haki za ulezi wa pamoja wa kisheria wa binti yao kulingana na hati za talaka Wawili hao walikuwa na makubaliano kabla ya ndoa yao ambayo Jizi anatarajia atatekelezwa na kila mtu atabaki na mali zake, kwa mujibu wa taarifa za kesi hiyo. Kwingineko, mwimbaji nyota wa muziki wa rap Travis Scott alihojiwa kwa saa kadhaa siku ya Jumatatu akitoa maelezo ya madai ya kuhusiana na mamia ya kesi ambazo ziliwasilishwa dhidi yake na wengine kuhusu vifo na majeruhi katika tamasha la Astroworld elfu mbili na ishirini na moja. Scott aliojiwa huko Houston, Texas wakati wa wasilishaji wa kesi ambao lidumu karibu saa nane. Watu wawili wanafahamu juu ya kesi hiyo walieleza mawakili na watu wengine wanahusishwa na kesi za madai wapo chini amri ya mahakama inayowazuia kusema machache sana juu ya kile kinachotokea wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo mahakamani. na mfululizo ujao wa filamu ya Netflix unaahidi mtazamo wa ndani wa maisha ya David Beckham. Mfululizo huo wa sehemu nne utakaanza Oktoba 4 unaonyesha siku za mwanzo za maisha ya nyota huyu wa soka na kuibuka kuwa maarufu. Inaonyesha pia maisha binafsi ya Beckham alipokuwa akijaribu kuweka sawa maisha yake ya mchezo na mkee Victoria Beckham na watoto wanne. Mshindi huyu wa tuzo ya Oscar Fisher Stevens aliongoza utengenezaji wa filamu hiyo ya Netflix na anasema alipewa nafasi ambayo haijawahi kutokea kwa Beckham na familia yake na marafiki. Ni hayo tu katika burudani. Sandey Shomari, sauti America, Washington DC. shukran sana Sandey Shomari kwa ripoti yako hiyo ambayo imetukusanyia mambo mengi kuhusu burudani. Mary leo uh, swali la leo naona, lakini kabla ya kuelekea kwenye swali la leo uh, kuna habari ambazo nimezisoma kwenye magazeti mbalimbali katika yavumayo mitandaoni, lakini zinasikitisha huko mm. Kenya, kuna mtoto wa kike mchana wa miaka kumi na miwili mtoto wa shule aliuawa kikatili na washambuliaji ambao walimteka nyara akitoka shuleni akienda nyumbani, alafu baada ya kumuua wakachukua mwili wake wakautupa katika kichaka. Halafu huyu mtoto anaitwa uh, Jasmine. Walikuwa nasema alikuwa na akili nyingi sana shuleni, miaka kumi na miwili. Lakini ndo hapo Patrick, unakuta unajiuliza vitu kama hivi, kwa watoto kama hao, watoto ambao wako umri mdogo kabisa, vinawatokea katika hali tu ya kawaida. Mnaulizana kwamba kwa nini inakuwa namna hii? ni jambo ambalo ni kitu gani? Ni jambo ambalo inasikitisha sana. Alafu huko Rwanda kuna jamaa mmoja hivi uh, yeye wanamwita siri ya kila ni ule mtu ambaye anaua watu wengi mm. huyu amekiri kwamba aliua watu kumi na wanne Kisa la maana ni kwamba anadai kwamba ni makahaba au wanawake waliotembea nao walimwambukiza virusi vya HIV. Aliwaua na kuwazika ndani ya nyumba yake mm. Amefikishwa mahakamani leo na ameshtakiwa kwa makosa kadhaa yakiwemo mauaji na ubakaji. Hili ni jambo ambalo lilikuwa halijawahi kutokea Rwanda. Mtu anaitwa siri ya kila siri, ya kila h, tunawasikia au tunawaona kwenye sinema za hapa Marekani, siri ya kila mm. Kwa hiyo ni mambo ambayo pengine inahitajika kujua nini kinapelekea, ni msongo wa mawazo, ni uchumi, ni Tanzania Tututani. kila siku kwenda kwenye magazeti, huyu kamuua huyu, huyu kamuua huyu, mm. nimeona pia sijui mzee wa miaka sitini na moja kambaka mtoto, mtoto mdogo wa shule ya msingi. Sasa huyu amehukumiwa ki kifungo cha, cha maisha jela, manake ni mambo ya ajabu ajabu. Basi tuende kwenye swali la leo. Basi katika swali la leo, swali letu ambalo tuliuliza ni kwamba viongozi wa Afrika wanaokaa madarakani kwa muda mrefu, je, wanadhani kwamba hakuna watu wengine ambao wanaweza kushika nafasi hizo katika uongozi? Huyu Salum Chipataga anasema ni vyema, ni vyama vilivyokaa muda mrefu madarakani havioni kama kuna vyama vingine vinaweza Itakuchekesha kidogo. Patrik <mimics> Rotich Kips Evanso anasema viongozi <mimics> hao wako na uzoefu, wanafaa sana kutuongoza hadi wafe. Kagame, Museveni, tawaleni milele. <mimics> <mimics> maoni yake huyo. Huyu ni Mobia kwa Tabu anasema kadri ya mawazo yao, wanaona hakuna wengine zaidi yao. Hawajui falsafa yafanya leo vizuri, kesho mung... atafanya mwingine vizuri zaidi, zaidi yako. Yeah. Ni mengi maoni yaliyotolewa, lakini sasa tukamilishe express leo. Uh, Patrick Ndwimana, Mary Mugawe na um, mwelekezi wetu Aida Isa, kwa pamoja tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha Ben na tukiwatakia jioni ni njema <muchasana>