Kumekucha Afrika! Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Ijumaa Septemba 22 nalo 22. Jina langu harizon Kamau, na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Mazua Makuu, zikiwemo redio RFM Kisangani DRC, redio RNA Baraka Fizi DRC, KisFM Mwanza Tanzania, Live HD redio Kolwezi DRC, Sauti ya mwananchi na kuru Kenya, bila kusahau UBC nchini Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile unaweza kutupata kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye taarifa zetu hivi leo, mashirika matatu ya kimataifa WHO, UNAIDS na UNFPA yatangaza hatua shirikishi ya kukuza huduma za afya ya uzazi kwa vijana ili kuimarisha matibabu na upimaji wa virusi vya ukimwi nchini Kenya. Je, u wataalamu wataalam wanasemaje? Ningehimiza la kwamba strategi zote za health promotion na health preven disease prevention siangaliliwe sana katika upande wa serikali, iendelee kuangalia ile strategi zile zinaweza kusaidia katika kufunguza ugonjwa weyo wa ukimwi na katika taarifa nyingine, watu wanne wa familia moja ni miongoni mwa waliofariki kutokana na mafuriko mjini Kigali, Rwanda, kufuatia mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika nchi hiyo. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumekuu cha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Nam, kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba rais wa Kenya William Ruto alilitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi kuunga mkono rasmi ujumbe wa kurejesha usalama nchini Haiti, ambao Kenya imeonyesha nia ya kuuongoza, akisema nchi hiyo ya Caribbean inastahili kutendewa vyema zaidi ya ilivyo hivi sasa na ulimwengu. Baraza hilo huenda likapiga kura wiki ijayo, wanadiplomasia walisema kuhusu azimio lililoandaliwa na Marekani la kuunga mkono kutumwa kwa maafisa wa polisi wa kimataifa. Haiti mwaka jana iliomba usaidizi kukabiliana na magenge ya kikatili ambayo kwa kiasi kikubwa yameteka mji mkuu wa porto Prince. Haiti na Kenya zilianzisha uhusiano wa kidiplomasia siku ya Jumaatano. Hatua hiyo imekuja huku kukiwa na majadiliano ya kimataifa kuhusu uwezekano wa Kenya kuongoza kikosi cha kimataifa cha usalama. Rais Ruto na waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry walishuhudia kutiwa saini kwa mkataba wa kuanzisha uhusiano huo katika misheni ya Kenya kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York. Ripoti iliyowasilishwa na tume ya kimataifa ya wataalamu wa haki za binadamu kuhusu Ethiopia kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi inazishutumu pande zote mbili katika mzozo huo kwa ukatili ulioenea kaskazini mwa Ethiopia kama uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu licha ya makubaliano ya amani yaliyotiwa saini karibu mwaka mmoja uliopita. Tume hiyo yenye wajumbe watatu iliwasilisha ripoti ya kurasa 21 kuhusu hali inayozidi kuwa mbaya katika maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia ambayo yameshuhudia maovu mengi yaliyofanywa tangu mzozo kati ya serikali na chama cha ukombozi cha Tigre kuzuka hapo Novemba tatu mwaka elfu mbili ishirini. Akiwasilisha ripoti hiyo, mwenyekiti wa tume hiyo Muhamed Chande Othman alionya kwamba kushindwa kwa makubaliano ya mwaka jana ya kumaliza uhasama kumevunja matumaini kwamba mkataba huo ungefungua njia ya kumaliza moja ya migogoro mibaya zaidi ya karne ya ishirini na moja ambayo imevuruga jamii kote kaskazini mwa Ethiopia na ubalozi wa Marekani nchini Nigeria umeanza mpango wa mafunzo ya siku tatu kwa waandishi wa habari wanawake e katika majimbo sita ya kaskazini mashariki mwa nchi ambako magaidi wa Boko Haram wamekuwa wakiendesha shughuli zao kwa muda wa zaidi ya mwongo mmoja sasa. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, anayo ripoti kamili. Mafunzo haya yana azma ya kuwasaidia waandishi wa habari kuongeza fursa sawa kwa wanawake katika uandishi wa habari na kuondoa ubaguzi wa kijinsia unaohusishwa na dini na utamaduni hasa kwa wanahabari wanawake waandishi huko kaskazini mwa Nigeria. Mkurugenzi wa shirika la uvumbuzi na maendeleo endelevu linaloshirikiana li na ubalozi wa Marekani kuendesha mafunzo haya, Jamilu Yusuf anasema wanahabari wanawake watapewa mafunzo katika awamu hii ya programu inayoendelea katika jimbo la Taraba. Mwenyekiti wa tawi la chama cha wanahabari wanawake wa Nigeria kaskazini mashariki na watch Docas Filemon anasema wanawake ndio waathirika wakuu katika masuala kama ya Boko Haram na utekaji nyara na mafunzo haya yatawasaidia waandishi wa habari wanawake kupata maarifa. Programu hii inayoendelea ni moja ya fursa nyingi zinazopatikana kwa waandishi wa kike nchini Nigeria. Kutoka Lagos, jina langu ni Colins Atohimbwi kwa Sauti ya Amerika, Washington. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wakuu wa pande hasimu za kijeshi nchini Sudan walitoa hotuba zinazoshindana kwa Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi, moja kutoka kwa jukwaa kwenye makao makuu ya umoja huo mjini New York na nyingine katika video nadra iliyorekodiwa kutoka eneo lisilojulikana. Kiongozi wa jeshi Abdel Fattah Al-Burhan akizungumza katika Umoja wa Mataifa alitoa wito kwa jumuiya hiyo ya kimataifa kukiorodhesha kikosi cha Rapid Support Forces RSF kama kundi la kigaidi na kukabiliana na wafadhili wake nje ya mipaka ya Sudan. Lakini kiongozi wa RSF Muhammad Hamdan Dagalo anayejulikana kwa jina la Hemeti alisema katika ujumbe wake wa video kwamba vikosi vyake viko tayari kikamilifu kwa usitishaji wa mapigano na mazungumzo ya dhati ya kisiasa ili kumaliza mgogoro huo. Pande zote mbili zinalaumiana kwa kuanzisha vita vilivyozuka katikati mwa mwezi Aprili mwaka huu mjini Khartoum na kuenea katika ukanda huo katika maeneo mengi ya nchi likiwemo eneo la magharibi la Darfur na kusababisha zaidi ya watu milioni tano kuyahama makazi yao na kutishia kuyumbisha eneo zima. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itahamisha ubalozi wake wa Israeli hadi mjini Jerusalem kutoka Tel Aviv, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema leo Ijumaa. Netanyahu ambaye alikutana na rais wa Kongo felix Tshisekedi wakati wa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa alitangaza katika taarifa kwamba Israeli pia itafungua ubalozi huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni nchi chache tu zilizo na balozi zao mjini Jerusalem, huku nyingine nyingi zikidumisha uwakilishi wao wa kidiplomasia katika mji wa pwani wa Tel Aviv, kitovu kikuu cha kiuchumi cha Israeli. Wakati Israeli inauchukulia mji wa Jerusalemu kuwa mji mkuu wake wa milele na ulio imara, huku ikitaka balozi zote ziwe humo, sehemu kubwa ya dunia haitambui mamlaka ya Israeli dhidi ya mji wote wa Jerusalemu, wakiamini suala hilo linapaswa kutatuliwa kwa njia ya mazungumzo. Wapalestina nao wanataka watambuliwe kama taifa na mji wao mkuu uwe katika eneo la mashariki mwa Jerusalem ambalo Israeli ililiteka katika vita vya mashariki ya kati vya mwaka wa 1967. <tune> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mashirika matatu ya umoja wa mataifa nchini kenya who unaids na unfpa alhamisi yametangaza juhudi shirikishi za kukuza huduma rafiki za afya ya uzazi kwa vijana ili kuimarisha upimaji na matibabu ya virusi vya ukimwi miongoni mwa vijana hasa wasichana nchini humo Not... Shirika la kupambana na ugonjwa wa ukimwi la Umoja wa Mataifa UNITE, shirika la afya duniani WHO na shirika la idadi ya watu la Umoja huo UNFPA kwa ushirikiano na serikali ya Kenya na mashirika mengine zimetangaza hati fungani za maendeleo ya matokeo ya muda mrefu kama juhudi shirikishi za kukuza huduma rafiki za afya ya uzazi kwa vijana ili kuimarisha upimaji na matibabu ya virusi vya ukimwi miongoni mwa vijana hao, hasa kwa wasichana waliobalehe wenye umri wa kati ya miaka 15 hadi 19. Mashirika hayo yametoa ufadhili wa dola milioni 10.1 za kimarekani kuwezesha nguvu za umma na za kibinafsi kukomesha tatizo la mimba za utotoni na maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi, na kuwezesha upatikanaji wa huduma rafiki za afya uzazi, kuondoa vifo vinavyotokana na ukimwi miongoni mwa wasichana walio katika mazingira magumu nchini Kenya, kwa kulenga changamoto kama vile ukosefu wa taarifa kuhusu afya ya uzazi, upatikanaji duni wa huduma zinazowalenga vijana na wale wanaopitia manyanyaso ya kingono. Mpango huo mpango huu wa pamoja utatekelezwa katika majimbo kumi ya Kenya ambayo yamebeba mzigo mzito wa virusi vya ukimwi na mimba za mapema kama vile Kisumu, Homa Bay, Bungoma, Migori, Kisii, Nyamira, Kakamega, Busia, Mombasa na Nairobi, kwa kulenga zaidi ya wasichana laki tatu walio katika mazingira magumu pamoja na kuboresha huduma katika vituo 150 vya afya ya kimsingi ya, ya umma katika majimbo hayo nchini Kenya. Wasichana waliobalehe na wanawake wachanga wako katika hatari zaidi kwani deta zinaonyesha kuwa asilimia 78 ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi ni yale yanayotoka kwenye kundi hilo. Kwa mujibu wa takwimu za Kenya, msichana mmoja kati ya sita kati ya umri wa miaka 15 na 19 anapata mimba au tayari ni mama, na idadi hiyo inafika zaidi ya mimba elfu 260 kila mwaka. Daktari Bernard Muya mtaalamu wa afya nchini Kenya anaeleza kuwa juhudi hizo ni muhimu na zinastahili kuungwa mkono kudhibiti maambukizi zaidi ya virusi vya ukimwi miongoni mwa makundi haya ya vijana nchini Kenya. Ningehimiza la kwamba strategies zote za health promotion na health preventive disease prevention siangaliliwe sana katika both upande wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa serikali that is devolved units pamoja na national government iendelee kuangalia ile strategi zile zinaweza kusaidia katika kufunguza ugonjwa huyo wa ukimwi. Katika hii miaka, Kenya inalenga kukomesha virusi vya ukimwi na ugonjwa wa ukimwi kama tishio kwa afya ya umma na mimba za utotoni kufikia mwaka 2030 na, na ukatili wa kijinsia ifikapo mwaka 2026. Lakini kwa sasa, baraza la kitaifa la kudhibiti magonjwa ya kuambukizana limetaka kuunda mwitikio wa kitaifa, kuwekeza katika utafiti na ubunifu, kuzingatia makundi lengwa kusaidia kufikia ruwaza hiyo na kudemaza maambukizi zaidi, na kuhimiza kampeni za kuhamasisha matumizi ya mipira ya mapenzi kama njia bora ya kuzuia virusi vya ukimwi pamoja na magonjwa ya zinaa na mimba zisizotarajiwa. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedi Wandera kutoka Nairobi. Sasa nampisha BMJ Muridhi aendelee nazo habari muhimu za kimataifa. Kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas alisema Alhamisi kwamba hakuwezi kuwa na amani katika Mashariki ya Kati bila suluhisho la mataifa mawili, yaani Palestina na Israeli, na hivyo kutoa tahadhari wakati nayo wa Saudi Arabia ikiwa na mpango wa kutambua utaifa wa Israeli. Wale wanaofikiria kuwa amani inaweza kutawala katika Mashariki ya Kati bila watu wa Palestina kufurahia haki zao kikamili na halali za taifa watakuwa wamekosea, basi, aliambia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Kiongozi huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 87 alitoa wito mpya wa mazungumzo na kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres kuitisha mkutano wa kimataifa kuhusu kuunda taifa la Palestina. Marekani ina historia ya upatanishi wa amani kati ya pande hizo mbili, na Rais Joe Biden alizungumza na Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwenye Umoja wa Mataifa Jumatano kuhusu kuhifadhi njia ya kufikia suluhu ya mataifa mawili. Na idara ya uhamiaji ya Marekani Alhamisi iliripoti ongezeko kubwa la watu wanaovuka mpaka kutoka Mexico kuingia Marekani kinyume cha sheria, hasa katika maeneo kama Eagle Pass, jimbo la Texas, ambapo meya wa mji huo ametangaza hali ya tahadhari. Maafisa wa ulinzi wa mipaka ya Marekani walikamata wahamiaji elfu tisa kwenye mpaka huo katika muda wa saa 24 kulingana na ripoti za vyombo mbalimbali vya habari. Sauti ya Amerika iliwauliza maafisa wa kulinda mipaka iwapo wangethibitisha idadi hiyo, lakini afisa mmoja alisema wanasubiri kutoa idadi yao uh, rasmi katika ripoti ya kila mwezi. Ongezeko linaloonekana la wahamiaji waliofika katika Eagle Pass liliongezeka liliongeza uh, changamoto wa rasilimali za ndani na hasa kwa vituo ambavyo tayari vilikuwa vimejaa watu. Siku ya Jumatano jioni, kati ya wahamiaji mia tano na mia nane wengi wao kutoka Venezuela, walikuwa wakisubiri kushughulikiwa na maafisa wa doria ya mpakani chini ya daraja la kimataifa la Igos Pas liitwalo Pedras Negras, mojawapo ya madaraja mawili katika mji huo wa Igos Pas. Salama, asante sana bmj Mridhi, kwa taarifa hizo za utendeti kabisa kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Safi kabisa, tunarejea tena kwenye taarifa za waandishi wetu, ambapo ni kwamba rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu nao wamekutana Alhamisi pembeni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa katika mji wa New York hapa Marekani, na kuongeza matumaini ya maridhiano kati ya mataifa yote mawili, kama anavyoripoti Dorian Jones akiwa Istanbul, katika ripoti hii inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Viongozi hao wamekutana kwa mara ya kwanza moja kwa moja, ikionekana kuwa hatua kubwa kwenye juhudi za karibuni za maridhiano. Baada ya kudorora kwa mahusiano hapo nyuma ambapo wote wawili walirushiana maneno makali, wachambuzi wanasema kwamba historia kati ya mataifa hayo huenda isiwe kizingiti kuelekea mbele. Viongozi wote wawili wamekuwa madarakani kwa muda mrefu. Kuna wakati ambapo wanatathmini mambo kwa kina na kwa kuzingatia ukweli wa mambo. Pale inapohitajika, pia wanajua namna ya kushirikiana na kubadili msimamo ya sera inapohitajika. Hayatakuwa kama mahusiano ya watu wapenda nao, hawatakuwa marafiki wa karibu au hata washirika wa karibu. Kupitia ujumbe wa X iliyojulikana awali kama Twitter, maafisa wa Uturuki wametaja hatua wa hiyo kuwa muhimu, wakati mazungumzo yakiangazia swala la nishati. Ankara inakaribia Israeli kama njia rahisi ya kusambaza gesi kutoka kwenye hifadhi zake nyingi kuelekea Ulaya. No, hakuna imani iliyopo kati ya Israeli na Uturuki, kwa sababu iwapo bomba litajengwa litadumu kwa takriban miaka hamsini. Swali ni je, nini kitatokea iwapo Erdogan au kiongozi mwingine atakuja baadaye na kuamua kufunga bomba hilo? Hilo ndilo tatizo kubwa. Ndiyo maana ilikuwa ni muhimu kujenga imani kati ya mataifa yote mawili, sidhani hilo litafanyika kwa haraka. Waangalizi wanasema kwamba kuendelea kwa ushawishi wa kieneo wa Iran ni suala la kutia wasiwasi. Kuungwa mkono kwa Azerbaijan na wote Israel na Uturuki kunazua wasiwasi kuhusu Teheran, kwa kuwa inaunga mkono hasimu a Azerbaijan, Armenia. Mapigano kati ya Azeri na vikosi vinavyoungwa mkono na Armenia kutokana na eneo linalozozaniwa la Nagono Karabak yalizuka tena mwezi huu na kuashiria umuhimu wa kuwa na ushirikiano. Kama anavyosema Galia, Israel inaiona Iran kama tishio la kudumu. Kwa Uturuki na Iran ni taifa sumbufu tu linalohitaji kushughulikiwa. Taifa tofauti ni Azerbaijan, ambako taharuki kati ya Baku na Teheran imeongezeka kwa kiwango kikubwa ndani ya miaka miwili iliyopita. Erdogan ni mshirika mkubwa wa Palestina na kasia zinazoendelea kati ya Israel na Palestina zinabaki kuwa tishio kwa juhudi za Uturuki na Israel za kurejesha mahusiano. Ripoti zinasema kwamba Netanyahu na Erdogan wameahidiana kutembeleana hivi karibuni. Ripoti zinaongeza kwamba Erdogan ambaye ni Mwislamu ameelezea azma yake ya kutembelea Jerusalem mwaka huu na kusali kwenye msikiti wa Al Aksa ambao ni watatu kwa utakatifu kwenye dini ya Kiislamu. United, miondoko ya rege hapo ndani ya Kumekucha cha Afrika, studio kumi na tano, Washington DC tukiendelea vizuri sana kama ni asubuhi kule, Ijumaa najua ni kujiandaa na wengine wanasema ni furahi dei. Kwa hivyo baadae, baadaye furaha baya inaanza. Ah, basi watu wanne wa familia moja wamefariki dunia mjini Kigali Rwanda, kutokana na mvua kali zinazoendelea kunyesha nchini humo. Mamlaka ya mji mkuu wa Kigali imeanza kuhamisha familia mia nane ambazo zinaishi katika maeneo hatarishi. Hata hivyo, waathirika wa wanasema uamuzi wa huo umekuwa ni wa ghafla na kwamba kwa, kwa, kwa hawana mahali mbadala pakwenda kutoka Kigali. Mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi waliopoteza maisha ni mama mmoja na wanaye wawili pamoja na mumewe. Hiyo ilitokea kufuatia mvua kali zilizonyesha, huku nyumba yao ikiangukiwa na kifusi cha udongo usiku wa manane wao wakiwa wamelala. Kigamba ambao umezungukwa na milima mirefu na miinuko, na visa vya watu kuangukiwa na vifusi vimekuwa ni jambo linalotokea karibu kila mwaka mvua za aina hii zikinyesha. Mara zote aumiwa ni makazi yasiyo na mpango au yasiyofuata sheria za ujenzi. Sasa baada ya vifo hivi, mamlaka zikaagiza familia hizi zihamishwe mara moja, lakini hii haijapokelewa vema na wananchi wengi, wao wakidai kwamba nyumba zao hazina matatizo. wananiagiza nihame na mizigo yangu bila kuwa na pakwenda. Nimelipa nyumba yangu, mchana huu niende wapi? Yaani niondoe mizigo yangu toka ndani kisha inyeshewe mvua, suluhu lake liko wapi? Mimi nimekodi nyumba nipate mahali pa kuiweka familia yangu. Leo unaniambia nitoke bila hata kunipa muda wa kujiandaa. ubwo bakavuze bati wenda kuko na hantu hadashoboka. Afadhali wangetusaidia kukarabati nyumba zetu zikawa ngumu zaidi, maana hata wenzetu waliokuwa wamejenga pembezoni mwa barabara, kuna hata waliopewa mikopo na ukarabati nyumba zao kwa nini sisi pia isiwe hivyo? Awali, wananchi hao walikuwa wamekaidi mwito wa mamlaka ya mji wa Kigali wa kuwataka wahami maeneo hayo hadi ilipoamuliwa kwamba kiwango fulani cha pesa kitolewe kwa familia ya wapangaji. Kila mmoja alipewa faranga elfu thelathini sawa na takriban dola za Marekani thelathini huku wenye nyumba wakipewa faranga elfu tisini. Jeremaya Nirera ni mmoja aliopokea pesa hiyo no. maeneo haya ni hatarishi kabisa, sema hali ikiwa hivi watu hawezi kulipokea mara moja. Huwezi kuilaumu serikali maana maanavyojua leo hii pekee tumepoteza watu wanne, sasa serikali ikawe pembeni watu wakifariki dunia. Mapema mwaka huu, mvua zilizonyesha wakati wa masika zilisababisha kupotea kwa maisha ya watu 136 waliopoteza maisha yao baada ya kuongiwa na vifusi vya milima au hata makazi yao kusomaji na maporomoko. Serikali imekuwa ikihamasisha wananchi kuyahama makazi hatarishi, lakini kwa kiasi fulani bado zoezi hili halijafanikiwa. Meya wa mji wa Kigali Podas Lovingisa kwa mara nyingine tena amewahimiza wananchi kuelewa faida za kuyalinda maisha yao. Ni so gango, uh... ieleweke, hatupaswi kulichukulia hili kama kuwahamisha wananchi, bali tulichukulie kama kuokoa maisha yao. Maana ikiwa mamlaka ya hali ya hewa inatuonyesha utabiri wa mvua inayotarajiwa kunyesha na ikiwa tunaona maeneo yenyewe yalivyo, au kushuhudia vifo leo, hatuwezi kuchelewa hata sekunde moja, wananchi nimesema ni kuokohao. Mamlaka ya mji wa Kigali imesema kwa mwezi wa nne na mwezi wa tano huu, familia elfu nne na mia tatu zilihamishwa kutoka maeneo hatarishi, na sasa zoezi la kuhesabu wengine linaenda. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. VOA mitaani Kwenye vua mitaani hivi leo, wafanyabiashara ndogo mitaani walalamikia hali ngumu wanazopitia katika mazingira magumu ya kiuchumi nchini Kenya, kama alivyokusanya Salma Muhamed. Kwa sasa hivi maisha yanaona yako magumu, kwa make sioni mabadiliko, sioni maendeleo yoyote ikiwa kila, kila baada ya miaka mitano watu wanasema kutakuwa na mabadiliko. Mabadiliko yenyewe sasa, kama wakula hiyo <coughs> pesa yenyewe kwanza itatoka wapi? pesa mpaka ungang'ane hiyo eh? hali yenyewe ukiangalia pesa yenyewe kupata ni <coughs> naishi naishi kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, siishi kwa ajili ya hati ya mwanadamu ke hewa ambayo inaivuta ya Mwenyezi Mungu no. kulingana amtu, basi na vile um, kama ingelikuwa tuategemea se, tuseme liu tunatatizika kabisa, pesa hakuna. Sasa wenye kuojisha holi sai, wao wamepungua, sio kama vile kitambo. Kitambo ilikuwa ilikuwa ni ne, ni afadhali yani, haimalizi hata zaidi ya miezi miwili mitatu, unakuta watu wanakuja mfululizo kuja kuangalia holi. Biashara sasa hivi ngumu kiukweli, sasa hivi ngumu kwa sababu kila kitu kiko juu. Kila mnunuzi anayekuja hapa sasa hivi analia kivyake. Sasa, kwanza kulikuwa tukiuza yani, tuseme kama viazi, kulikuwa tukiuza kama tuseme kilo kumi. Sasa hivi wanunuzi wenyewe wamekuwa wachache kwa sababu pesa haionekani, sasa hivi tumeshuka mpaka tunauza kilo tatu kwa siku. Unajua kiukweli sisi tulitegemea kwa kishika Ruto ni hasla, sisi mahasla. eh? maisha yetu pia yatanawiri ama ya, yataimarika ama yatainuka, lakini sasa nishika hasla naona ndio wale watu wa chini kama sisi ndio tumekuwa duni, yani hatufai kabisa, hatuwezi hata kunwa soda. So ukinwa soda umepunguza bajeti nyumbani e, imebidi sasa napunguza kula. Kila kama alikuwa nala mara tatu kwa siku inabidi nile mara mbili e, wale watoto wakienda skulu, kuwa kama ukiwapatia angalau nao wakanunue mihogo, pia siwapatii sahii kwa sababu lazima kuna mahitaji ni mingi Shaona mambo ya mstima imepanda, ona twaje eh, mafuta yamepanda, soda zijani, kila kitu kiko juu tukisema sasa, na wewe unataka kidogo ujiburudishe, haiwezekani, na kuwa ngumu. So lazima ubane matumizi, tunaruka mil moja tunakula mbili. Si ajabu mwaka ujao pia tunaweza kukaa tunakula mil moja peke yake, maana kila siku maisha yanaenda juu. Tukizungumzia mafuta, okay, ni worldwide kweli. lakini kuna ahadi nyingi Ruto ametoa na hajatimiza. Siku alisema before, siku mia moja, siku mia moja zimeisha na hakuna kitu tumefanya. Biashara mitaa inarauka kumi na mbili nafanya zangu biashara, natoka nje nauza. Lakini hapo, kitambo, hapo, nje ne u nalikuwa nikiuza vizuri biashara hapo kitambo kidogo, kitoka hapo nje, wakaa wakaa masaa uoni watu wakipita mpaka wakadaka kidogo, ndio wapita wanunua wabakia, wenyewe wala wenyewe. Haya, juzi kulikuja mtu hapo apo akatutapeli, akuja mwanamume asema jenga hapo hapo mbele kidogo, akaja kataka vitu vota kaja, akasema mahamri yako, yako hakuna, baki kidogo baki matatu mitai baki mitatu baki ambavyo baki viazi ah, nipe vyote hivyo viazi mahamri mitai na mbazi. vota akakusanya kukusanya, akasema pesa ngapi? tukamwambia pesa kadhaa ah, sawa, kumpikia vikombe sita, ah, kaka kidogo, anipikie vichai vikombe kumi na mbili, tukaminyana, tukakazana, tukapika akakaa hapa tukapika chai tukampa, akasema nipeni msichana niende naye nikampe pesa. Akamwambia mimi pesa nshatoa chenchi hishapala. Akirudi hivi dada ajanuliza, haya dada mpoa pesa? Namba sijapoa pesa, chupa ya, ya elfu moja mia tano jagi la mia na hamsini vikombe sita na kebe lake la sukari na pesa juu. Maisha ni magumu, pesa yenyewe hakuna watu wenyewe wale wengine walala na njaa, wengine uh, ndo hao waizi. Ndo sasa kuja tutapeli wanabiashara. Jamani, kuwe ni makini, maanake sisi tumetapeliwa. Hiyo hali ngumu ya maisha, watu wamekuwa na roho mbaya, roho chafu, ni watu waizi. Hata nakoma saa hii, mtu hanifanyii tena, nishakoma. Hakuna kucheka serious serious, vipi? Ni wewe mababiria bana, wa mababiria bila kukwamia lisa, sina kwenda. Unatembea petrol shilingi mia na hamsini <muchos> tena shilingi mia na hamsini waeka shilingi mia <muchos> tano shilingi 100 waje toka nyumbani na shilingi 900 ukaja, pesa yote ukaisha kwa mafuta, ukarudi nyumbani tu. Sasa sasa naambia naambia wewe, ni kazi hiyo kweli Kweli, maisha magumu, ni hali ya uchumi ilivyo. Hiyo ilikuwa ni VOA mitaani huko nchini Kenya. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, produsa wetu Daddy Balawe, mimi jina langu Harizon Kamau na tumeshirikiana naye BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ijumaa salama.