Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Karibu msikilizaji popote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika mkutano wa baraza kuu la sabini na nane la Umoja wa Mataifa unaoendelea huko mjini New York, na katika sehemu ya pili tunamulika baadhi ya Wakenya wamegadhabishwa oh, oh, na matamshi ya viongozi wakuu wa serikali baadhi yao kuhusu masuala muhimu ya uchumi ambayo yanawakumba, na tutaunga naye mwenzangu Collins Adede na Amina Chombo raswi zetu za Mombasa. Nikukaribishe hapa studio, jina langu ni Sandei Shomari. There is no sign of ongoing conflicts ending anytime soon. Anasema ni lazima pia tutulie kwenye migogoro leo. Hakuna dalili ya migogoro inayoendelea kumalizika hivi karibuni, hatuoni hata matumaini kutoka kwa Le, wale walio na ushawishi mkubwa zaidi kwamba mwisho wa haya yote upo karibu. Maisha ya watu wasio na hatia yameachwa kubeba mzigo wa ukosefu wa utulivu, hiyo ni dhuluma kubwa. Mzozo wa wahamiaji ni mfano halisi. Kila mwaka wahamiaji na wakimbizi hufanya safari hatari kutafuta maisha bora ya baadaye. Rwanda inaendelea kujitolea kufanya kazi na washirika, ikiwa ni pamoja na kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi, kuchangia suluhisho la kudumu. Uamuzi huu umesababishwa na uzoefu wetu na kujua moja kwa moja uchungu wa kupoteza kila kitu na kukosa mahali pa kuita nyumbani Bio huyo ni raisi wa Rwanda Paul Kagame akizungumza katika baraza kuu la umoja mataifa. Na hayo yote yanajiri wakati viongozi wa Afrika wakitathmini namna ya kumaliza mzozo unaendelea katika nchi za Afrika ya Mashariki na Kati, hali kadhalika kati ya nchi mbili za DRC na Rwanda hali kadhalika mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdel Fattah Al Burhani, ambaye yuko vitani kwa miezi kadhaa na wanamgambo, ameelekea New York hii leo Jumatano kuhutubia kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ofisi yake imeeleza. Burhani kiongozi mkuu wa Sudan tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja ataongoza ujumbe wa Sudan kwenye kikao cha mwaka, baraza la uhuru linaloongoza limesema katika taarifa yake. Lakini basi nini ambacho kinaendelea? Viongozi hao ya watafanikisha yapi katika kuhakikisha kwamba eneo hili linabaki salama? Yote haya tutayajua baada ya viongozi wote wa Afrika kuzungumza katika baraza hili kuu la Umoja wa Mataifa. Mwenzangu Id Ligongo yuko huko New York na tunaungana naye moja kwa moja. Idi, kwanza kabisa tueleze uh, yale ya muhimu alozungumza Rais wa Rwanda Paul Kagame hii leo. Sande Shomari. Uh, kile ambacho rais wa rwanda Paul Kagame amekizungumza leo katika hotuba yake kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa ni kuhusiana na yale madhila ama athari za janga la COVID kumi na tisa eh, kwamba japokuwa, uh, japokuwa shirika la watu a ulimwenguni WHO limetangaza kwamba COVID kumi na tisa si janga tena la kitaifa, bado linaendelea kuathiri uh, mataifa yanayoendelea, hasa mataifa ya Afrika lakini vilevile kile ambacho amekizungumza pia ni kuhusiana na mzigo mkubwa ambao mataifa haya yanaubeba, e, kutoka katika taasisi kubwa za kifedha kutokana na madeni mbalimbali, lakini pia suala la riba ambazo zimekuwa zikitozwa mataifa haya, ambayo ya wanaona kwamba Rais Kagame anaona kwamba hauwiani na ukilinganisha na mataifa makubwa ambayo mataifa ni matajiri. Lakini kingine ambacho amekizungumzia ni kuhusu suala la uh, uhamiaji kwa vijana wa Afrika ambao wanakimbia Afrika kwenda kutafuta maisha bora barani Ulaya, wanavuka katika ile bahari ya Mediterranean, jambo ambalo limekuwa likiwaweka katika hali hatari na maelfu na maelfu ya vijana hao wamekuwa wakipoteza maisha. Kingine ambacho wamegusia ni utayari wa Rwanda kufanya kazi na wadau ikiwa ni pamoja na Umoja wa Mataifa kushughulikia suala hili uh, la uhamiaji. Lakini pia ameunga mkono ripoti iliyotoa mwelekeo wa hali ya amani eh, na, ya katibu mkuu na masuala ya kushughulikia mwa amani, lakini pia anataka Afrika iwe na sauti kubwa sana ndani ya Umoja wa Mataifa katika maamuzi eh, muhimu ambayo yamekuwa yakitolewa hapa, na ni kwamba idi pengine, hivi sasa, wakati Rais Kagame akizungumza hayo, tunafahamu kwamba upande wa pili eh, kwenye masuala ya SDGs au Sustainable Development Goals, kuna mengi ambayo pia yamezungumzwa wakati akitaka hayo yafanyike kwa nchi yake, lakini vilevile vile, kuna upande wa Rwanda, pengine tunajua kulikuwa kuna mvutano mwaka jana kati ya nchi hizi mbili. Kuna chochote ambacho rais Kagame alitaka kuvutia au kugusia upande huo? Uh, rais Paul Kagame hakuonekana sana ku, uh, kugusia hili, na kama utakumbuka hata mwaka jana hali ilikuwa hivyo, ni maneno mengi yalikuwa ametoka upande wa Uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa Rais Felix Chisekedi, eh, Chilombo ambaye pia naye baadaye anatarajiwa kutoa hotuba yake. Kwa hiyo kikubwa katika hotuba hiyo, uh, naamini kabisa, sijui atachukua mwelekeo gani wa mgogoro ambao unaendelea hivi sasa kule nchini Rwanda, uh, mgogoro unaendelea kule nchini DRC ambapo amekuwa mara kwa mara akishutumu Rwanda kusaidia waasi wa M ishirini na tatu na ni jambo ambalo mpaka um, hivi sasa bado linaendelea kuleta hali ya kutokuwa na amani hasa eneo la Kivu Kaskazini, uh, mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo bado eh, vikosi vya Afrika Mashariki vipo, hali kadhalika vikosi vya Umoja wa Mataifa vipo na bado waasi wanaendelea kuwepo katika eneo hilo. Kwa hiyo hilo tutarajie kulisikia, lakini vilevile kama unakumbuka ah, mwaka huu DRC inaelekea katika uchaguzi mkuu sasa, sijui ili labda litagusiwa vipi wakati huu ambapo uh, taifa hilo linajiandaa kufanya haya yote. Ni kweli rais huyu anaandaa au wanaandaa uchaguzi huko nchini mwake, eh, kwa mwaka ujao, lakini wakati wote anatarajiwa ni kwamba pengine wadau katika eneo zima la Afrika ya Mashariki, kumekuwepo hapo na marais kutoka nchi za Tanzania, eh, Kenya na kwingineko, na pengine hawa waliwaona idi wakati wanaingia humo kwa upande wao pengine kunatarajiwa chochote hasa kwa wadau wa maeneo ya pande hizo, Sande Shomari. Kikubwa ambacho kinasubiriwa uh, kwa hamu ni kujua nini ambapo mataifa haya mengine yataweza kuzungumza uh. Jana usiku na leo asubuhi nilikuwa katika harakati za kuhakikisha kwamba anapata fursa uh, ya kuzungumza na makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ambaye anamwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan katika uh, baraza la Umoja wa Mataifa mwaka huu, kutaka kujua nini ambacho eh, Tanzania yenyewe itakwenda kuzungumza. Maanake mambo yako mengi, yako mambo ya kidunia, yako mambo ya kikanda, na hilo ambalo ndio limekuwa hata sisi wanahabari, imekuwa kama vile uh, chenga kwa sababu unashindwa kujua hasa hawa ma, uh, uh, viongozi ni jambo gani ambalo watajikita zaidi katika kuzungumza. Kwa mfano kama tumezungumzia Rais Kagame leo, eh, amezungumzia maendeleo endelevu ya milenia lakini amezungumza masuala mapana yanayolikumba bara la Afrika, hasa katika masuala ya amani, masuala ya vijana na kadhalika. Sawa kabisa. Na vilevile hili kuna swala ambalo linajumlishwa, linaangaliwa uh, kwa kina sana hivi sasa, swala la uh, Zelenski rais wa Ukraine na baraza la, um, la usalama la Umoja wa Mataifa akitarajiwa pengine kama unaofahamu pia atakuwepo uh, mwakilishi waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov, kuna chochote ambacho pengine kinasubiriwa au ambacho umekisikia kuhusiana na swala hili? Uh, kwa siku ya leo, naweza nikasema jambo kubwa ambalo sisi wanahabari tunasubiri kutaka kujua nini ambacho kitajitokeza ni huo mkutano ambao unafanyika wa baraza la usalama la umoja wa mataifa, ambapo uh, rais Zelenski tunaarifiwa kwamba anaweza kuhudhuria katika mkutano huo na Russia vilevile inaweza ina kuhudhuria ukijua kwamba Russia ni moja kati ya wale wanachama wa kudumu wa baraza la usalama, na Russia inawakilishwa na rais wa waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov. Kwa hiyo ni mkutano ambao tunausubiri kwa hamu kujua nini hasa ambacho kitajitokeza, lakini inawezekana ndio ikawa mkutano wa kwanza kukutana uso kwa uso baina ya Russia na Ukraine. Hatujui nini kitatokea, kama kutakuwa kuna majibizano na kadhalika. Japokuwa hawa ni viongozi atutarajii hayo aa, kutokea kikubwa. E, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres atatoa hotuba yake katika mkutano um, huu. Lakini tunachoangazia zaidi na tunachoamini ni kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kusisitiza na kukumbusha e, ule mkataba wa Umoja wa Mataifa nambari mia moja tisini na tatu ambao unataka mataifa wanachama kuheshimu Uh, mipaka na dola pamoja na himaya ya taifa lingine, jambo ambalo Russia imekuwa ikilaumiwa uh, toka ilipoanza uvamizi wake rasmi eh, hapo mwaka jana mwezi wa pili. Na kama unavyofahamu Zelensky hakuwa na maeneo mazuri sana dhidi ya Russia wakati anapozungumza. Na, na rais Biden ameonyesha kwa kiasi kikubwa sana kuendelea kumuunga mkono Zelensky na Ukraine na kuitaka dunia kusaidiana naye pengine yale ambayo alizungumza Zelenski na kama unaofahamu pia Biden amezungumza kile ambacho wadau walioko na wale wachambuzi wanachoeleza walichoona kutokana na maelezo ya hawa viongozi, bado uh, si kauli nzuri sana ya rais Zelenski kwenda kwa taifa la Russia. E, na hata jana ameendelea kuingia katika ukumbi huu, amekuwa mmoja kati ya viongozi ambao walikuwa na mwonekano tofauti, aliingia me vaa fulana yake ya kawaida ikiwa kama ni ishara kwamba taifa lake lipo vitani, na kikubwa ambacho amekiweka bayana ni kwamba Russia haipaswi kuaminika kutokana kwamba uh, imekuwa ikifanya vitu vingi ambavyo vimekuwa ni kinyume na mikataba ya kimataifa, kinyume na mikataba ya Umoja wa Mataifa, na akataka dunia iungane na Ukraine kukemea na kumaliza vita vinavyoendelea. Akagusia udhalimu ambao umekuwa ukifanywa na Rasia hata kwa watoto wadogo wa Rasia ambao wa Ukrain ambao wametekwa kupelekwa Rasia kwa ajili ya kubadilishwa mtazamo kutoiamini ama kutoipenda nchi yao ya Ukrain. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo tunatarajia pengine litaangaziwa zaidi katika huu mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa sikasansana iligongo topl Ya ya yep. Kwanzia Washington DC, Marekani, Nairobi Kenya, Dar es Salaam Tanzania, hadi Kigali Rwanda, Bujumbura Burundi Kinshasa DRC, Juba Sudani Kusini, na hapo ulipo, tunakuletea Jarida la Wikendi, uchambuzi wa kina, siasa, diplomasia, uhusiano wa kimataifa, uchumi, migogoro na mengine mengi. Jarida la Wikendi na hodha wako ni Jamila Muhammad wa Citizen TV, Goodluck Paul wa Azam TV na mimi Kennes Bwire wa Sauti ya Amerika, VOA. Kuanzia mapema mwezi ujao karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na katika sehemu hii tuelekea huko nchini Kenya ambapo Wakenya wameghadhabishwa na matamshi ya baadhi ya viongozi wakuu nchini humo, hasa serikalini, wakisema kuhusu masuala muhimu ya uchumi ambayo yanawakabili. Tuungane na mwenzangu Collins Adede na Amina Chombo wanatuletea haya katika kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Asante sana wenzetu. Maafisa wa serikali ya Kenya wamekuwa wakitoa habari za kukinzana na za kutatanisha, hali ambayo imewakanganya wananchi. Mawaziri wametoa matamshi ambayo hayajawapendeza Wakenya katika majukwaa mbalimbali, wakiendelea kutekeleza majukumu yao maafisa hawa akiwemo Moses Kuri, ambaye ni waziri wa biashara na uwekezaji, akiwa katika mkutano wa uwekezaji alisema kwamba ah, hakuna haja ya Wakenya kuendelea kuzungumzia kuhusiana na kupanda kwa bei ya mafuta. Ni mnukuu ukishinda kuzungumzia mafuta asubuhi hadi jioni, ho, bei ya mafuta imepanda, si uende uchimbe kisima yako na utoe mafuta. Ni matamshi ambayo Wakenya hawakuyapokea vyema. Mwingine ambaye alinukuliwa vilevile katika vyombo vya habari ni Davis Chirchir ambaye ni waziri wa kawi na mafuta ambaye wakati wa mahojiano na kamati ya bunge akiulizwa kuhusiana na suala zima la kupanda kwa bei ya mafuta alijibu kwamba serikali haina la kufanya. Matamshi mengine ya afisa ambaye pia vilevile yamezua utata ni mshauri wa masuala ya uchumi katika afisi ya Rais David Ndii, ambaye yeye amekuwa akitoa majibu katika mtandao wa Twitter pale Wakenya walipokuwa wakiulizia kuhusiana na utendakazi wa serikali. Wakati mmoja waliwahi kujibu wakasema kwamba mimi binafsi siamini wanasiasa wala siamini serikali. Kwa hivyo kwa wale ambao wanafuata serikali, shauri yao. Matamshi hayo ya David Ndii katika ukurasa wa mitandao ya kijamii, yani X ama awali ikiitwa Twitter, imeonekana kuashiria kutokuwa na imani na baadhi ya sera ambazo serikali inatekeleza kukwamua uchumi wa taifa hili matamshi hayo vilevile yameonekana vile kumkera hata naibu rais Rigadhi Gashagwa, ambaye amewataka maafisa hao wa serikali kuomba msamaha wa Kenya kutokana na matamshi wanayotoa, huku kiranja wa wengi katika bunge la seneti Bon Halwale akimshinikiza Rais William Ruto kuwafuta kazi nam. Kwa undani tunazungumza na Bwana Alex Manyasi ambaye ni mtaalamu wa masuala ya uh, usimamizi wa serikali. Kwa swali letu la kwanza, eh, Alex, wakati viongozi wa serikali wanatoa matamshi ya kukinzana hivi, labda inaashiria nini? Kuna mambo kadha ambayo tunafaa tuyaelewe kabla nijibu la swali. Jambo la kwanza, serikali inapoundwa uh, kwa mara ya kwanza. Nasema kwa mara ya kwanza kwa sababu uh, uh, Daktari William Ruto ndiye anakuwa rais kwa mara ya kwanza uh, na hakuwa anawania kwa mula wa pili uh, kwa hivyo hata wale ambao ne, wateua kufanya kazi na yeye, mawaziri na ma principal secretaries wote, uh, ni watu labda uh, kiserikali wanafanya kazi pamoja kwa mara ya kwanza kwa uh, so hivyo kwa so mwaka wa kwanza uh, inakuwa ni kawaida kuweza kuwa na ukinzani, tofautiana, kujua ni nini wanafaa kufanya. Kwa hivyo hilo linatarajiwa kwa sababu kuna mambo mengi tu ndani ya serikali ambayo ukiwa nje ni vigumu sana kuyajua. Uh, jambo la pili tufaa tujua ya kwamba kuna yale mambo ambayo tunaona ni ya kawaida kwa mfano, kama watu wa hawasikizani ama hawaongei lugha moja ni kuashiria kwamba labda kifikra, uh, wao wanafikiria tofauti. Lakini baada ya mwaka mmoja kwenye serikali, kuna mambo kadhaa ambayo tunatarajia. Jambo la kwanza, kuna zile docket ambazo ni muhimu sana, kwa mfano docket kama za mambo ya nje na mambo ya biashara. Hayo ni mambo ambayo yanahusu wawekezaji, uh, ni mambo yanahusu uh, partners wetu wa kutoka nje, uh, wale wanatusupport katika kufanya mambo ya kuendesha serikali. Kwa hivyo hizo docket mbili kidogo ni sana kuweza kujua ni nani uh, anaweza kusimamia hizo, kwa sababu haifai hata kidogo kwa wale wanasimamia doket hizo pamoja na ofisi ya rais na ofisi ya makamu wake hawawezi kutofautiana. Uh, nasema hawawezi kutofautiana kwa sababu wao wakiongea jambo ni msimamo wa serikali. Kwa hivyo uh, wale investors, kama kuna kitu ambacho wale wachezaji wanaogopa sana ni serikali kuonekana ya kwamba haiko Uh, haina msimamo ama kuna upinzani katika matamshi, hilo ni jambo ambalo linakuwa ni ngumu sana kuweza kuwauzia wale wawekezaji. La pili, kuna mambo fulani ambayo tunatarajia, kwa mfano, Rais atajua kuna mambo fulani yanaendelea vizuri na kuna mengine labda hayaendi vizuri. Kwa hivyo, tunatarajia kwamba kama kuna viongozi, mawaziri ambao anaona ya kwamba labda huyu nilimpa uh, ofisi fulani, na kulingana na vile naona kazi yake labda anafaa kuondolewa huyu nikampa ofisi fulani, lakini naona kulingana na kazi yake anafaa kuingia katika ofisi ili nyingine, eidha kukawa na reshuffle ama kuweza kuwabadilisha uh, ofisi hizo za mawaziri na, na PS, ama kukawa na wengine wakaondolewa kabisa, ili ya kwamba serikali iweze kufanya kazi. Pia uwezekano ya kwamba kuna mikwaruzano katika wizara. Kwa hivyo, kama kwa mfano waziri na principal secretary wake hawasikizani, hii ni nafasi kuangalia ni nini tunaweza fanya, labda tuwabadilishe wengine uh, tuwaondoe wengine, tuweze kufanya pairing na watu wengine kwamba kazi ifanyike. Na je, wakati inatokea hivi, itakuwa ina athari gani kwa mwananchi yule raia ambaye anahitaji huduma? Uh, kutoka kwa maafisa hawa wa serikali, athari zitakuwa za waziwazi wazi. Kwa mfano, uh, kama ni kuna upinzani kati ya waziri na PS wake, basi kazi haitafanyika kulingana na zile inafaa kufanyika kufanya maamuzi muda mrefu, uh, lakini kama kuna uelewano na wale watu wanafanya kazi pamoja, uh, mwingine ataondoka aende kwenye ofisi ya mwenzake amuulize hapa tutafanyaje, waweze kuelezana haraka haraka. Kwa hivyo service delivery ya wananchi itaweza kuwa na shida kwa sababu ya vitu kama hizo. Jambo la pili na haja na wanataka kuja kuwekeza katika nchi wakiona kwamba labda kuna waziri fulani anaongea na ana matamshi ambayo hawayapendi, na wanashangaa hii serikali um, inafanya kazi namna gani? Basi wataweza kuwa, kuwa, kuwa, kuahirisha yale maamuzi ya kuja kufanya kazi katika nchi. Sasa, kwa mtizamo wako, labda ni nini kinaweza tokea, ukiwa umetizama kwa kipindi sasa ku utawala wa ama hali ya utawala wa Rais William Ruto? ni nini, nini unatarajia labda kinaweza kutokea baada ya matukio haya? Uh, kwangu mimi uh, matarajio yangu ni kwamba kuna uwezekano ya kwamba kuna mabadiliko yanaweza akafanywa, ikiwa rais ana haja na anajua, labda kuna uwezekano mkubwa kwamba ye ana haja ya kuweza kubadilisha maisha ya Kenya, basi itabidi aweze kubadilisha, hata kama sio kuwafuta kazi, lakini kufanya reshuffle itakuwa ni muhimu sana kwa mara ya kwanza. Kwa hivyo vile ni jambo ambalo tunatarajia lifanyike, ili ya kwamba kazi ianze kufanyika kwa wale ambao haijaanza, na wale ambao inaendelea, basi kazi iwe nzuri zaidi na labda kwa kuepusha jambo kama hili kutokea, kama vile ulivyotajia kwamba sababu ambazo zinasababisha uh, kukawa na ukinzani huu ama kutofautiana huku. Uh, tunafahamu kwamba mara nyingi maafisa wa serikali wanapopata ajira ama wanapoajiriwa hupelekwa induction. Je, hizi induction hmm, zinazopelekwa hawa maafisa wa serikali labda ni muda hautoshi? Kwanza mimi naona ni hii ni hii tabia ya Wakenya tu. Nasema hivyo kwa sababu nimekutana kwa mfano na mawaziri wa nchi nyingi tu. Na unapoangalia tabia za mawaziri uh, na wakubwa wa serikali katika nchi zingine hasa za Afrika, sijaona tabia kama ya viongozi wa Kenya, na mimi mara nyingi huwa najiuliza, ni mamlaka yameingia kwenye vichwa? Ni fedha wako nazo nyingi? mamlaka wako nayo mengi? Ama ni kwa sababu kuna shida kati ya accountability? Kwa sababu accountability ya mfanyikazi wa serikali ni kwa wananchi wa Kenya. Kwa hivyo kwangu naona ya kwamba hatuna system nyingi tu Uh, kwa mfano kuna Kenya School of Government ambayo inafaa kushughulikia viongozi wa serikali, wanafanya kazi namna gani, uh, wanajiendesha maisha yao namna gani. Mimi mara nyingi huona ni kama ni shida ya kibinadamu, na haswa um, Wakenya wakiwa kwenye ofisi za juu uh, wana shida fulani ya kuweza kuonekana ni kwamba wao ni wakubwa sana. Hata tukiwafundisha kuna mambo mengine ambayo yatakuwa vigumu kwa ufundisha wao. Uh, kwa hivyo uh, ile selection criteria pia ya watu ambao tunaweka kwenye ofisi uh, inafaa iangaliwe, ni viongozi wa aina gani, na sisi ni wote viongozi, wa aina gani wanaingia kwenye ofisi uh, na ikiwa mtu atafanya jambo ambalo tunaona ya kwamba Uh, halifai, pia hatua ikichukuliwa haraka kwa upesi itakuwa ni funzo kwa wale wengine, ili ya kwamba wasiweze kurudia uh, makosa kama yale. Nam Alex Manyasi ni afisa ama mtaalamu wa masuala ya utawala bora na uongozi. Asante sana Bwana Alex, nashukuru sana. Mapema Agosti, Rais William Ruto aliwasuta baadhi ya mawaziri kwa kushindwa kutekeleza majukumu yao, akisema kwamba wana haja ya kufahamu vyema kile ambacho kinaendelea katika wizara wanazozitendea kazi. Utafiti wa hivi majuzi kuhusiana na utendakazi wa wizara mbalimbali unaonyesha kuwa wizara ya biashara na uwekezaji haijafanya vyema na kupewa asilimia 47 huku wizara ya madini na uchumi bluu ikipata asilimia arobaini na sita, nayo wizara ya hazina ya fedha na mipangilio uchumi ikiwa na asilimia arobaini na nne, nayo wizara ya kawi na mafuta ikiwa na asilimia arobaini na tatu hii Wakenya wakisema kwamba wizara hizi hazijafanya vyema katika kipindi cha mwaka mmoja. Hayo yanapojiri, Rais William Ruto yuko Marekani, ambako anaendelea kukutana na wawekezaji, wafanyibiashara, wafadhili mbalimbali mbali, kwa nia ya kuwashawishi kuwekeza nchini Kenya. Asante sana. Hao ni Collins Adede na Amina Chombo wakizungumza kutoka studio zetu za Mombasa. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani sana ziende kwa waandishi wetu Collins Adede na Amina Chombo kutoka Mombasa, Kenya, na mwenzangu Id Ligongo kutoka kule New York, na upande wa pili ni Saida Hamduni na msimamizi wa matangazo haya Abdul Shakur Abud na wote waliofanikisha matangazo. Jia langu ni Sunday Shomari na wambieni wote alamsik, kutoka Washington DC. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani, yanafanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.