Kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, mimi ni Meri Mgawe. Katika sehemu ya kwanza hivi leo tunazungumzia kuhusu mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa unaoendelea mjini New York hapa Marekani, na katika sehemu ya pili tutaangazia kuhusu iwapo kuna hatari wa Ethiopia kutumbukia tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe na ni hatua gani zinastahili kuchukuliwa. Ni matangazo ya kwa undani moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, karibu. Na hivi sasa, mpenzi msikilizaji, tunaingia katika sehemu yetu ya kwanza ya kwa undani, ambapo tunaungana moja kwa moja na mwenzangu Id Ligongo aliyuko katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Id, hebu tuangalie kwa undani yanayojadiliwa hivi leo. Meri mgawe uh, makubwa ambayo yanajadiliwa eh, hasa kwa upande wa Kenya ni uh, namna ambavyo Kenya imejitoa eh, kutoa kile kikosi ambacho kitakwenda kule katika taifa la Haiti ambalo hivi sasa linapitia machafuko makubwa eh, kuhakikisha kwamba amani inarejea. Na jambo hili kwa kweli limepongezwa sana na viongozi mbalimbali ambao walifika katika mkutano huu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, eh, kama vile Rais Joe Biden alimpongeza Raisi Dkt. William Ruto kwa hilo, ah, vilevile Rais wa Puerto Rico, taifa hili jirani, alimpongeza ah, vilevile Rais wa Kenya kwa kujitolea kuwa mstari wa mbele kabisa katika kuhakikisha kikosi hiki kinakuwepo, lakini kuna masuala mengine ambayo ya msingi ambayo yamegusiwa kuhusiana na watu kujikita, vilevile kukumbuka yale maendeleo endelevu ya milenia ambayo wajumbe uh, mbalimbali waliofika katika mkutano huu walieleza kwamba kuna haji, haja ya kuongeza kasi zaidi, kwa sababu dunia inapitia mambo mengi na janga la COVID kumi na tisa liliteteresha kidogo mwelekeo wa maendeleo haya ambayo uh, wajumbe wanasema kwamba sasa hivi kama hali inaanza kuwa shwari, tusijisahau tukajikita tu kwenye migogoro ambayo ni ya kila siku, halafu ikawatoa kwenye njia ya kuhakikisha kwamba yanafikiwa haya maendeleo. Suala lingine kubwa ambalo viongozi hawa walikuwa wanatarajiwa kuzungumzia ni kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa, na sijui kwa upande wa Kenya tayari kuna kitu chochote ambacho kiongozi wa nchi hiyo amesema, inakabiliana nayo vipi? Kenya uh, bado inaendelea kuwa mdau mkubwa, na hata kwenye hizi hotuba ambazo zimetolewa hapa, yenyewe uh, imeweka bayana kabisa kwamba uh, mabadiliko ya hali ya hewa ni jambo la kutakiwa kushughulikiwa sana na kuhakikisha kwamba uh, uh, sehemu zile ambazo zinakabiliwa labda na ukame eh, ni matokeo ya watu kutozingatia uh, namna ambavyo dunia sasa hivi inabadilika tabia yake na kiwango cha joto kuongezeka na vilevile imeshuhudiwa baadhi ya mito, maziwa mbalimbali kuja kiwango cha maji. Kwa hiyo Kenya inataka kuona dunia inajikita zaidi kutekeleza yale ambayo imekuwa ikiahidi eh, hasa uh, ule mkutano ambao ulikuwa umefanyika mwaka elfu mbili kumi na tano na kuja na mapendekezo mbalimbali eh, maazimio mbalimbali ya kuhakikisha kwamba uh, dunia inatafuta fedha za nguvu, fedha nyingi kwa ajili ya kuongeza kasi ya kukabiliana na hali hii. Ndiyo jambo ambalo kwa kweli eh, limegusa si Kenya tu, limegusa viongozi mbalimbali ambao walifika watu milioni mia saba idi ulimwenguni hawapate chakula bora ama cha kutosha duniani, Afrika Mashariki ikiwa mojawapo. Tunajua uhitaji wa chakula ni mkubwa. Je, kuna lolote ambalo viongozi hawa wamesema katika mkutano huu kuhusiana na swala la chakula? Nianze uh, kujibu swali lako hili kwa ku, ku, kurejea kwenye hotuba ambayo alitoa uh, Rais wa Rwanda Paul Kagame eh, juu ya mahitaji ya hizi taasisi kubwa za kibenki ambazo zimekuwa zikikopesha mataifa masikini ambayo yanakabiliwa na aina ya kilimo ambacho kimepitwa na wakati, kilimo duni ambacho hakifanyi uzalishaji mkubwa sana wa chakula. Kwa hiyo, yeye alisisitiza, lazima mashirika haya ya kifedha yaangalie namna ya kupunguza mzigo kwa mataifa haya masikini, mataifa ya Afrika, ili e pesa hizo pengine wajikite wa zaidi katika uzalishaji katika sekta ya kilimo na usafirishaji ili watu wake waepukane na na na hali hii. Kwa hiyo ni jambo ambalo limezungumzwa na viongozi wengi sana. Hata jana uh, rais wa DRC aliweka bayana kwamba kuna haja uh, kwamba dunia ikaangazia haya masuala kwa uzito zaidi na si tu eh, kupitiwa na masuala ambayo mataifa makubwa kwa hivi sasa anakuwa kama ndio yana maslahi, kwa mfano mgogoro unaoendelea sasa hivi wa vita baina ya Ukraine na Russia. Kwa hiyo um, wamepigia debe swala hili, ni swala la, la, la msingi sana, limezungumzwa kati ya vile ambavyo vilijitokeza hapa. Haya yanafanyika ama mkutano huu unafanyika wakati ambapo kuna baadhi ya nchi za Afrika ziko katika hali ngumu, sio tu um, suala la vita, lakini pia hata majanga ya asili. Kwa mfano kule DRC, hali ya kisiasa ama hali ya kibinadamu bado ni tete. Kiangalia kule Sudan, Ethiopia nako kuna hofu ya pengine kuzuka vita nyingine ya wenyewe kwa wenyewe. E, kuna kitu gani kingine ambacho kimezungumziwa? Viongozi hawa wamesema lolote kuhusu utatuzi wa mizozo? Viongozi hawa wamezungumza bayana kabisa, na kwa kweli, japokuwa haikuwa kauli ya moja kwa moja, lakini ilikuwa unaona kama vile uh, hata viongozi wa Afrika wananyooshea kidole sana uh, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba lenyewe limekuwa haliangalii uh, haya matatizo ya migogoro eh, kudorora kwa amani, migogoro mbalimbali ambayo inaendelea barani Afrika kwa kina zaidi, tofauti na migogoro mingine ambayo inatokea sehemu ambazo zinaonekana kama za dunia ya kwanza. Kwa hiyo wanataka baraza la usalama eh, lijikite vilevile eh, kwa kuangalia namna gani hii migogoro itamalizwa. kwa mfano Eh, kile ambacho kilikuwa kimegusiwa kili ukienda huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, Rais Felix Tshisekedi amesema kabisa kwamba anataka kuona baraza la usalama lina wawekea vikwazo wale wote ambao wanashiriki kufadhili hao watu ishirini na tatu na akasema haiwezekani tukaona kwamba uh, vitu vinaendelea kama mgogoro wa Kongo, mgogoro wa Sudani, hali eh, ya mapinduzi eh, mauaji ambayo yanakuwa yanatokea kule Afrika wakati baraza la usalama hali uh, shiriki kikamilifu kabisa kuondoa matatizo haya, na bali imejikita tu kuangalia masuala makubwa ambayo pengine yanagusa mataifa makubwa. Umekuwa hapo hili kwa takriban wiki nzima sasa. Katika hotuba zilizotolewa, unaona kama zinazingatia maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Hotuba zote ambazo nimezisikiliza zinazingatia hilo meli. Na nikukumbushe tu viongozi uh, hasa wa mataifa haya mengine ambayo ya Ulaya, Amerika ya kusini na kati na kaskazini, wameweka bayana kabisa kwamba sasa hivi inabidi tathmini ya kina kabisa ifanyike, ili kuona kwamba dunia iko wapi katika uh, kutekeleza maendeleo haya. Na japokuwa dunia inafahamika kwamba ilitetereka kidogo kwa janga kido la Covid kumi eh, na tisa na mgogoro huu wa uh, Ukraine na Russia, haipaswi uh, watu kusahau haya maendeleo endelevu ambayo kwa kweli lengo lake kubwa ilikuwa ni kuwafikia makundi mbalimbali mbali ya watu ambao, uh, wanahitaji mahitaji uh, hata nchi masikini, wanawake, watoto, uh, watu ambao wako katika hali ambayo ya uhitaji mkubwa, uh, kuanzia masuala ya haki za binadamu, afya, kilimo, biashara. Kwa hiyo wanachozungumza ni kwamba lazima Uh, sasa hivi dunia itupie jicho la karibu kabisa ili kufanikisha kwamba haya maendeleo endelevu yanafikiwa kama jinsi yalivyopangwa. Idi, ukisoma kwenye vyombo vya habari, mitandao ya kijamii, maoni ya watu kuhusiana na mkutano huu wa sabini na nane wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, utaona watu wengi wanaotoa maoni yao kuhusiana na mkutano huu ni kuhusu mfumuko wa bei, uchumi, ajira, na masuala kama hayo yanayomgusa mtu katika masuala ya kijamii zaidi na siasa. Lipo nalo. Je, katika mkutano huu umekwepo hapo, uh, unaweza kutolea mfano labda, wewe kama mwandishi wa habari uh, haya yanajibiwa? Eh, nachoweza kusema kwamba kwa mazingira ambayo, uh, yapo yanajibiwa, japokuwa uh, watu unajua, wanataka kuona matokeo ya haraka na matokeo ya haraka ili yaonekane, eh, hawa viongozi wanasema, jambo la kwanza kabisa lazima vita vya Ukraine na Russia visimame, kwa sababu hivyo ndo vimeteteresha hali ya nishati ulimwenguni, hivyo ndivyo vimeteteresha vilevile hali ya usalama wa chakula, kama utakumbuka Amir uh, mgawe raisi uh, Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki uh, yeye ni mtu ambaye iko katikati katika kati kufanikisha zile nafaka za Ukraini zina zinakwenda uh, katika bara hasa la Afrika ambapo mataifa mengi yanategemea nafaka hili. Kwa maana hiyo, vile uh, ambavyo vinavyoonekana hapa, ukiangalia wanaharakati ambao wapo wamefika, ujumbe ambao wanaoeleza wanaweka bayana kabisa kwamba uh, lazima uh, suala so hili lishughulikiwe kikamilifu ili dunia irejee katika hali uh, ya kawaida, kwa sababu janga la Covid kumi na tisa limetokea hakijakaa sana, limetokea hivi vita katika haya mataifa ambayo yamekuwa na mchango mkubwa sana duniani katika masuala mazima ya nishati. Hivi tunavyozungumza hivi sasa, mataifa mengi ya Afrika yanakabiliwa na upungufu wa nishati, hasa mafuta na chakula. Vilevile mfumuko wa bei umekuwa mkubwa uh, kiasi kwamba maisha yamekuwa ni magumu hasa kwa watu wa nchi masikini. ni kushukuru, Id Ligongo, kushiriki nasi katika kipindi cha Kwa Undani. Kila la heri, asante. Mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tunapumzika kidogo, tutarejea baada ya muda mfupi. Usiondoke kando ya redio yako, bado tuna mengi ya kukuarifu katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Shukran sana msikilizaji, kuendelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani. Hivi sasa tunaungana na mwenzangu Jason Nyakundi kutoka Kenya, ambapo anatuarifu kwa undani kuhusu iwapo kuna hatari kwa Ethiopia kutumbukia tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, na ni hatua gani inatakiwa kuchukuliwa baada ya vita vilivyodumu kwa miaka miwili kati ya jeshi la Ethiopia na wapiganaji wa TPLF. Sasa kuna mzozo kati ya jeshi na wanamgambo wa Fano. Karibu Nyakundi. Vikosi vya ulinzi vya taifa la Ethiopia vinakabiliwa na madai mapya ya ukatili katika eneo la Mhara mwezi mmoja tu baada ya mamlaka mjini Adis Ababa kutangaza hali ya hatari katika eneo hilo ili kukabiliana na uwasi uliopo. Chama cha Mhara cha nchini Marekani, ambacho ni kikundi cha wataalamu wa kabila la Mhara kilichoko Marekani, kinasema kina uthibitisho wa kutosha kwamba vikosi vilitekeleza mauaji ya nyumba kwa nyumba maeneo kadhaa huko wa Mhara na kuua watu wasiopungua thelathini na watatu Mnamo Septemba tatu, chama hicho kinadai katika ripoti yake kwamba vikosi vya taifa ambavyo kwa sasa vinapigana dhidi ya wanamgambo wa fano huko Amhara viliua raia wasio na silaha na kuwajeruhi wengine, na pia vimetafuta usaidizi wa wapiganaji wa Oromo Liberation Army. Nimezungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama Joji Musamali na kumuuliza kwanza anavyoielewa hali nchini Ethiopia kwa sasa. Kwa kweli hali ya usalama katika taifa la Ethiopia haijabadilika pakubwa baada ya vita vile vya kule Tigray na hivi sasa tunaona kuna msukosuko kule Mohara. Na kwamba ni lazima tuangalie historia ya Ethiopia ili tuweza kutathmini jambo lipi ambalo linaendelea katika taifa hilo na suluhisho litakuwa ni lipi, manake kwa kipindi kirefu historia ya Ethiopia imekuwa kwenye mapigano ya maeneo kadha wa kadha ya majimbo kadha wa kadha ambayo majimbo haya yanajitakia uhuru na yanasema ya kwamba yananyanyaswa na serikali iliyopo ama serikali zilizopo uh, kule Addis Ababa. Na tukio ambalo lilikuwa ni kuu zaidi katika mzozo wa Ethiopia kiusalama ni kukatika kwa Eritrea kutoka katika taifa la Ethiopia na kuwa taifa huru. Hii ni wazi dhahiri ya kwamba kuna mzozo wa kisiasa katika taifa hilo, mzozo huu ambao unachangia pakubwa uh, hali ambayo tunaishuhudia hivi sasa katika maeneo hayo mawili. Ni wazi kwamba baada ya Eritrea kujipatia uhuru ilizipa ili maeneo mengine motisha ya kwamba hata sisi pia tunaweza kutumia mbinu ambayo ilitumika na Eritrea na kuweza kujikata na kuwa taifa ambalo liko uhuru. Nakumbuka ya kwamba uh, ukiangalia katika ile Geneva Convention ya mwaka elfu moja tisa mia na arobaini na nane inawapa wananchi katika mataifa ambao wao wanaona kwamba hawatambuliki ama hawako salama, hali yao ya usalama haiangaliwi, hali yao ya kiuchumi haiangaliwi kujitangaza na moja kwa moja kujitoa katika mataifa haya na kuanzisha mataifa huru na mfano ni kama vile tu Eritrea, na hali kadhalika Sudan Kusini. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lipo na kwamba linaruhusiwa na ile UN chata, uh, inatoa motisha kwa neo kama vile tunaona sasa Tigray, wao kusema ya kwamba tuna dhulma kubwa na tunataka kujipatia uhuru, uh, ili tuwe taifa huru na tuweze kujisimamia na kuweza kujitawala maanake tatizo ambalo wale wa Tigray walikuwa nalizungumzia, mpaka hivi mpaka hivi sasa halijapatikana suluhisho, kwamba wanataka wajumuishwe kisiasa katika serikali kuu. Hilo jambo bado halijafanyika, kwamba walikuwa wanataka kwamba wale wapiganaji wao hali kadhalika wajumuishwe katika jeshi la Addis Ababa, ni jambo ambalo halijafanyika. Kwa hivyo ni kwamba hiki ni kimya tu, na mswahili alisema ya kwamba uh, kimya kikuu kina mshindo mkuu manake mpaka hivi sasa yale matakwa ya wale wapiganaji wa Tigri hayajatimizwa na serikali ya Addis Ababa. Kwa hivyo hatuwezi jua ni mipango gani ambayo inaendelea chini chini hivi sasa. Kumbuka nimesema ya kwamba kuna ile motishi ambayo ilitoka katika kwa kwa Eritrea na pia hawa Watigri. Jambo ambalo pia walikuwa wanazungumzia ni kwamba kulingana na hali ilivyo hivi sasa, sisi tuna tu haki zetu zitazingatiwa ikiwa tutapewa Uh, tuwe taifa huru kutoka kwa, kutoka kwa taifa la Ethiopia. Kwa hivyo hiki kimya ni lazima tukiangazie kwa makini sana, manake hatujui mambo yatatokea wapi. Serikali ya shirikisho ya Ethiopia ilitangaza hali ya hatari katika eneo la Mhara tarehe nne Agosti mwaka huu. Kikao maalum cha bunge kiliidhinisha uamuzi huu na kuweka utawala wa eneo hili la pili kwa ukubwa nchini chini ya jeshi. Hii ilifuatia mapigano kati ya jeshi la shirikisho na vikosi vya Mhara kupinga amri ya serikali ya kuwapokonya silaha. Mkoa wa Amhara ni mkoa wa pili kwa watu wengi nchini Ethiopia. Jirani yake ya kaskazini ni eneo la Tigray, ambalo chini ya mwaka mmoja iliyopita ilikuwa kitovu cha vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha uharibifu zaidi katika historia ya Ethiopia. Ukiunganishwa na hali ya kisiasa ambayo inatawaliwa na ukabila na wanamgambo wa kieneo, mgogoro wa sasa wa Amhara umezua hofu ya vita vingine vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Mataifa unasema takriban watu mia moja themanini na watatu wameuawa katika mapigano tangu Julai. Hali ya taharuki iliyoenea inawaruhusu maafisa wa usalama kuwakamata washukiwa bila amri ya mahakama, kuweka marufuku ya kutotoka nje na kupiga marufuku mikusanyiko ya watu, pamoja na kuwazuilia kwa kwa muda mrefu kuliko inavyohitajika. Hawa waliletwa kuweza kupigana na ile jimbo la Tigray. Si eti kwamba wao walikuwa wahisani wa serikali la hasha, bali serikali ilitumia tu mbinu hiyo ili kuweza kuonyesha jamii ya kimataifa ya kwamba eh, wale watigre walikuwa wanapigania mambo ambayo hawayafahamu na mambo hayawezekani. Na ndio manake unapata kwamba hilo jimbo la Amhara liliungana na serikali ili kuweza kupigana na hawa uh, watigre, manake pia nao walikuwa wameahidiwa ya kwamba mkituunga sisi mkono basi, pia nyinyi mtapata eh, eh, kipande chenu serikalini na baada ya bunduki kukwenda kimya, imekuwa ni kwamba serikali ya Addis Ababa haijatimiza zile ahadi ambazo zilikuwa zimewapatia hawa. Kwa hivyo sasa imebidi wabadilike na kusema ya kwamba sisi uh, pia mlituahidi na amjatimiza. Kwa hivyo tunarudi pale pale tu wa Tigray walipokuwepo, kwamba tunataka tupewe mkate wetu katika ile kipande chetu katika ile mkate wa taifa. Na hili ni jambo ambalo tulikuwa tumelitazamia hapo awali, wa manake si mara ya kwanza maanake, kumbuka, wakati Eritrea ilikuwa inapigana na serikali ya Addis Ababa hawa wategri waliungana na serikali na ikawa ndio kwamba wamehaidiwa, baada ya, ya Eritrea kukatika, basi wategri kujaribu kurudi serikalini na kusema tupe kile ambacho mlituahidi, ikawa ni vigumu, na moja kwa moja wao wakaanzisha vuguvugu vugu ya kuweza kukabiliana na serikali ya Addis Ababa. Hii ndio picha ambayo ninaiona hivi sasa kule uh, Tigri, na, katika, na hili jimbo ambalo hivi sasa Uh, limeanza kukabiliana na serikali ya uh, limeanzisha malumbano na serikali ya Addis Ababa. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo tulikuwa tunalitarajia, manake kwa kawaida serikali zote hutoa ahadi katika kwa vikundi hivi lakini hawatimizi yale zile ahadi zao, na ndiyo manake kunakuwa kuna, kuna msukosuko ya ndani kwa ndani mara kwa mara katika maeneo haya. Kwa kweli uh, jambo ambalo niliona sasa ni kwamba kutokuwa kuna moto mkubwa zaidi kuliko ule ambao tulishuhudia wakati wa, vita, wakati wa malumbano baina ya Adisababa na Tigre. Manake mahala wakati wataanzisha mambo yao basi, inafikiri kwa mara hii wataungana na Watigre, na kwa hivyo serikali ya Adisababa itakuwa na jukumu kubwa sana, ama tatizo kubwa sana la kuweza kukabiliana na majimbo haya mawili ambayo yatakuwa yanavuta serikali kutoka pande, pande mbili tofauti. Kwa hivyo ni vyema hatua za dharura zichukuliwe hivi sasa na kuhakikisha kwamba ile hali imepata suluhisho na liyo ni suluhisho la amani manake kwa mara nyingi sana tu mataifa barani Afrika, mataifa ulimwenguni huchukua hatua za kijeshi kama ndiyo mbinu mwafaka na mbinu ya pekee ambayo wanaweza hitumia kuweza kukabiliana na, na matatizo ambayo haswa ni matatizo ya kisiasa uh, katika uh, mataifa hayo. Kwa hivyo jamii ya kimataifa ni lazima tuwarai wa Ethiopia, turai serikali ya Ethiopia, turai vikundi ambavyo vinalumbana na serikali ya Ethiopia, watumie mbinu ya kidiplomasia, watumie mbinu ya mazungumzo ili kuweza kusuluhisha matatizo ambayo yani ya kisiasa mipakani mwake pasipo kutumia mbinu za kijeshi ama kutumia nguvu za kijeshi. Wanamgambo wa Fano walikuwa wamepinga uamuzi wa serikali wa kuvunja vikosi vya usalama vya kikanda wakisema kwamba unatishia utambulisho wa eneo la Amhara. Pia walipinga kuachwa nje ya makubaliano ya amani ya Novemba elfu mbili ishirini na mbili kati ya Addis Ababa na Tigray People's Liberation Front TPLF. Wanamgambo huko Amhara walikuwa wameunga mkono jeshi la shirikisho dhidi ya TPLF katika vita vya miaka miwili kabla ya mpango wa amani. Wakati wa vita huko Tigray, jeshi la taifa la Ethiopia lilikusanya vijana wa Amhara kupigana. Kutokana na vita, wapiganaji wafano waliibuka wakiwa na silaha na wenye nguvu zaidi, jambo hili lilimsumbua waziri mkuu Abiy na kupelekea moja kwa moja mgogoro uliopo wapiganaji wa fano. Hata hivyo, sababu kuu za mapambano yao ni kuendelea kwa mauaji yanayolenga kundi lao, kufurushwa na ubaguzi ambao watu wa Amhara wanakabiliwa nao kote nchini Ethiopia. Richard Tuta, ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya usalama, yeye analilaumu jeshi la Ethiopia kwa kushindwa kuilinda nchi. Shida za kijeshi inatatuliwa kijeshi, shida za kisiasa zitatuliwa kisiasa, shida za kiuchumi zitatuliwe kiuchumi. Hakuna kwamba utajua kwamba mtu anaugua malaria alafu ukaanza kumpe dawa za kuuma na kichwa? Hapana, haiwezekani. Ina maana kwamba suluhisho la kudumu halijawahi patikana, Ethiopia, kwamba wakati mwingi kile ambacho e, jamii ya kimataifa na serikali ya Ethiopia kile ambacho kila wakati ambapo wanapotokea shida kama hii kile ambacho anafanya ni kuzapea zile madawa ambazo tunaita kwa njia ya kizungu pain killers, lakini huwa hawatafuti suluhisho la kudumu na ndio unaona kwamba kila wakati hizi shida zinaenda zinarudi, zinaondoka, zinarudi. Waamue kwamba kama wanataka suluhisho la kudumu ama wanataka tu suluhisho la hivi sasa, kwamba tuongee. Lakini mimi ningeashiria kwamba hata kama wataongea, lakini inabidi kwamba uh, shirika la kijasusi la nchi hiyo na vyombo vya dola kama vile jeshi ya nchi ya Ethiopia inastahili kuimarishwa vilivyo. Ukumbuke kwamba kuna wakati ambapo uh, jeshi la, la angani la Ethiopia kwa muda mwingi imekuwa ikipea ushauri nchi za Afrika Mashariki. Sana sana hapo siku za nyuma ilikuwa kwamba hata wanajeshi wa anga wa Kenya walikuwa wanaenda mafunzo Ethiopia. Sijui ni lipi lilitokea, ikawa sasa kwamba hawana ule ushawishi ambao walikuwa nao hapo siku za nyuma. Utakuta kwamba labda uh, upepetevu kupitia kwa shirika la kijasusi ya hiyo nchi na pia upepetevu kutokea kwa mashirika ya dola kama jeshi, kwa sababu huwa inatakikana kwamba, uh, vyombo vya dola zikawa na nguvu kimafunzo, uh, kisilaha, kupita yoyote yule ambaye anaweza katarajia kwamba anaweza kadhubutu kwamba anaweza kakuwa na nguvu. Lakini ukishakuta kwamba wakati ambapo kuna, kuna chipukiza vikundi kama hivi vinaashiria kwamba, uh, jeshi la Ethiopia polisi ya Ethiopia, uh, kikundi cha kijasusi cha Ethiopia halina uh, nguvu vile yeah. Kwa hivyo inatakikana kwamba uh, kwanza wakaangazia vyombo vya dola, waangalie kwamba kwa, kwa hivi sasa uh, kikundi cha kijasusi kule kina shida wapi, kwa sababu hakuna yeyote ambayo tu anaweza akaamka akaanza kujihami akaweza kununua bunduki akaweza kununua silaha zingine. Hiyo uh, inaashiria kwamba hivi vyombo vya dola vimelala. Hofu ya vita vingine ambavyo vinaweza kufanana au hata kuwa vibaya zaidi ya kile kilichotokea huko Tigray ipo. Ikiwa suluhisho halitapatikana, jumuiya ya kimataifa inapaswa kushindikiza makundi yote, hasa serikali ya shirikisho ya Ethiopia, kuanza mazungumzo ya kisiasa mara moja na kukubaliana kusitisha mapigano. Mamlaka za shirikisho nchini Ethiopia lazima pia zijifunze kuwa mazungumzo na ushirikiano wa moja kwa moja na umma vinaweza kusaidia kutatua migogoro. Mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani siku ya leo, ulikuwa nami Meri Mgawe, nikiwa pia msimamizi wa kipindi hiki. Mwelekezi alikuwa ni Saida Hamdun. Hadi wakati mwingine, tunakutakia usiku mwema. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.