UTC. Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Lloyd Houston yupo Kenya leo Jumatatu kwa mazungumzo na Waziri wa Ulinzi wa Kenya kuhusu usalama na kupambana na ugaidi. Kabla ya kuondoka kuelekea Nairobi, Austin aliwashukuru wanajeshi wa Marekani katika kambi ya Lemonia nchini Jibuti, akiangazia kile alichokiita jukumu lao la kuvutia sana katika kuwahamisha wanadiplomasia wa Marekani kutoka Sudan mwezi April. Kwa kweli, kituo hiki ni muhimu sana. Tulisimama tukiwa na uwezo hapa kufuatia mashambulizi ya Septemba 11 wakati tulipokuwa tukifanya juhudi zetu dhidi ya taasisi zenye msimamo mkali, alieleza Austin. Tangu wakati huo, sio tu kwamba eneo hili limetusaidia kufanya hivyo, lakini pia tumeongeza aina ya mambo ambayo tunaweza kuyafanya kutoka eneo hili, ikijumuisha baadhi ya mambo ambayo hivi karibuni yalitusaidia kama vile kuwahamisha wanadiplomasia wetu kutoka Sudan. Austin siku ya Jumapili alivisifu vikosi vya Somalia kwa kufanya maendeleo ya kuvutia katika vita dhidi ya Al-Shababu, lakini akaonya kuwa kundi hilo la kigaidi bado linaweza kusafirisha ugaidi nje ya nchi kutoka maeneo yasiyo na mipaka. Uganda inachunguza madai kwamba afisa wa zamani wa ICC alihusika katika kufadhili kundi la Lords Resistance Army LRA. Mwanasheria mkuu wa Uganda ameeleza Jumatatu Brigid in Inda, mshauri maalum wa masuala ya jinsia kwa mwendesha mashtaka wa zamani wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Fatou Bensouda, amekanusha madai hayo katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa X akisema kwamba madai hayo ni ya hisia na si ya kweli. Kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa na wakili anayewawakilisha wanajeshi watoto wa zamani wa LRA, waathirika wengi wamedai kwamba kati ya mwaka 2006 kumi na saba Bridgit Inda aliongoza na alimsaidia fedha Joseph Konyi, kiongozi wa kundi la Lords Resistance Army LRA la nchini Uganda. Kony ambaye bado hajapatikana alianzisha uasi wa umwagaji damu zaidi ya miongo mitatu iliyopita akitaka kuweka mtazamo wake wa Ten Commandments kaskazini mwa Uganda na kuanzisha kampeni ya ugaidi ambayo ilienea katika nchi kadhaa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Meya wa mji wa Derna mashariki mwa Libya alikamatwa pamoja na maafisa wengine kwa tuhuma za usimamizi mbaya na uzembe juu ya kupasuka kwa mabwawa yaliyofurika katika mji huo wiki mbili zilizopita, ofisi ya mwanasheria mkuu wa Libya imeeleza hii leo. Ofisi ya mwanasheria huyo yenye makao yake katika mji mkuu Tripoli imesema imetoa amri ya kuwazuia maafisa wanane wa eneo hilo kuhusiana na kupasuka kwa mabwawa katika dhoruba ambayo ilisababisha mafuriko yaliyoyasukuma maeneo kuingia baharini na kuwa maelfu ya watu. Wale waliokamatwa ni pamoja na meya na afisa anayesimamia rasilimali za maji, ilieleza taarifa bila kuwataja majina. Wakazi wenye hasira wameilaumu mamlaka kwa kupasuka kwa mabawa hayo ambayo yalikuwa yamejengwa ili kuzuia mtiririko wa maji katika mto mjini humo. Serikali ya mali imetangaza kwamba itachelewesha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Februari 24, ambao ulikuwa na lengo la kuwarejesha madarakani viongozi wa kiraia katika taifa hilo la Afrika Magharibi lililokumbwa na wapiganaji wa jihadi. Mizunguko hiyo miwili ambayo awali ilipangwa kufanyika Februari 4 na Februari 18 mwaka 2024 itaahirishwa kidogo kwa sababu za kiufundi, msemaji wa serikali Abdullahi Maiga aliwaambia wan habari. Sababu hizo zinajumuisha maswala yanayohusiana na kupitishwa mwaka huu kwa katiba mpya na tathmini ya orodha ya uchaguzi, alieleza. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Patrick Ndwimana katika kipindi cha kwa undani. Shukran kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka Washington. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu ya kwanza tunaangazia hali ya usalama nchini Somalia kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni, wakati pia mchakato wa kupunguza wanajeshi wa kikosi cha Umoja wa Afrika nchini humo unaendelea. Katika sehemu ya pili tunamulika mvutano wa kisiasa hapa Marekani kuhusu kufadhili bajeti ya serikali kuu, huku kukiwa hatari ya kufungwa kwa shughuli zote za serikali ifikapo tarehe moja Oktoba. Studio mko nami Patrik Nduimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Somalia inaendelea kukabiliwa na mashambulizi ya kigaidi wakati mchakato wa kupunguza wanajeshi wa, wa kikosi cha umoja wa Afrika cha kulinda amani nchini humo unaendelea. Siku ya Jumamosi, shambulio la bomu kwa kutumia lori dogo lililokuwa limesheheni vilipuzi liliuwa watu 21 na kujeruhi wengine 52 katika mji wa Beledweyne. Kabla ya shambulio hilo la Jumamosi, kundi la Al-Shabab ilifanya mashambulizi mabaya mjini Mogadishu ambayo yalisababisha vifo vya watu kadhaa, wakiwemo maafisa wa kulinda usalama. Kulingana na makubaliano kati ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na serikali ya Somalia, wanajeshi wote elfu kumi na saba na mia tano wa Umoja wa Afrika wanatakiwa kuondoka ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao. Mwishoni mwa mwezi huu, takriban wanajeshi elfu tatu wa kikosi hicho wanatarajiwa kuondoka. Awamu ya pili ya kuondoa wanajeshi hao ilianza mwezi Juni ambapo wanajeshi elfu mbili waliondoka kwenye ngome zao na kuzikabidhi vikosi vya usalama vya Somalia. Mwaka jana, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha kwa kauli moja azimio la kuwepo kwa kikosi cha mpito kinachojulikana kama Artemis ambacho kitaendelea kuunga mkono w wanajeshi wa Somalia hadi watakapochukua mikononi jukumu lao la kulinda usalama mwishoni mwa mwaka wa 2024. Lakini kutokana na kuongezeka kwa, kwa mashambulizo ya kigaidi miezi ya karibuni rais wa nchi hiyo Hassan Shekh Muhamud aliomba mchakato huo wa kuondoa wanajeshi wa umoja wa afrika mwishoni mwa mwezi huu wa Septemba usitishwe kwa muda wa siku 90. Jeshi la Somalia na washirika wake wanamgambo wako waliendelea kuwashambulia wanamgambo wa, wa Al-Shabab ili kuwaondoa katikati mwa Somalia kama sehemu ya operesheni kabambe ya jeshi la taifa tangu Rais Mohamud alipotangaza vita kamili dhidi ya Al-Shabab mwaka 2022. Kwa nini juhudi za kuangamiza Al-Shabab hazifanikiwi licha wanajeshi wa Somalia kupewa mafunzo na vifaa na Marekani, lakini pia na kikosi cha Umoja wa Afrika? Hili ndilo swali nimeanza kumuuliza John Gachie mtaalamu wa masuala ya usalama katika ukanda wa pembe ya Afrika, ya kwamba ni kuwa serikali ya ya, ya Somalia walikuwa pengine wamestahili ya kuwa wangeweza wa, wa kwaangamiza wale watu wa Al-Shababu, lakini inaonekana kunazo pingamizi mbalimbali nchini wa Somalia, lakini hasa ni vile uh, Al-Shababu pia wao wame, wamejipendekeza ya kuwa uh, hawataki yani ya, ya, ya, hawapati kutolewa huko Somalia, lakini kwa jumla ni kwamba serikali ya Somalia ilikuwa pengine ilikuwa ina- inahofia ya kwamba, na ilikuwa pengine inakitia kwamba watakuwa na uwezo, lakini shioni wakawa na uwezo wakati huwa, hata hata iwapo pengine wanania, lakini uwezo wa yani e, tuseme vivaa watu na kadhalika, hawajawahi kustahili kupata nguvu zenyewe za kwa pengine kuwapinga ama kuwapuza. Al-Shabab bado wako mbali sana. Lazima wajifikilie vilivyo, kwa sababu uwezo ndio wa wana wakiseme, kisilaha askari na kadhalika, wengine kisiasa huenda wakawa. Lakini kama vile mambo ilivyo hapo chini, unaonekana hawana nia ama uwezo wakaciria. Walipewa mafunzo, walipewa mafunzo na wataalamu mbalimbali, bado wanaendelea kupewa msaada wa kiufundi na jeshi la Marekani. Tunavyojua wamepewa mafunzo na kikosi cha Umoja wa Afrika. Pingamizi nyingine ambazo unaziona kubwa zaidi, ambazo inafanya jeshi na vyombo vya usalama vya Somalia visiwezi kuangamiza Alshababu, pingamizi nyingine unaziona ni zipi? Hasa ni kisiasa, hasa ni vile, ni siasa hasa eh, na vile yakuwa uh, kupata, yani kupata support. yenyewe kupata vile vile tatua shida ambazo zipo hali mule ndani kisiasa. E, Somalia sio vile hawana mafunzo, wamepata vifaa, wamepata na hata pengine huenda wakawa wanaweza, lakini kisiasa kunazo tofauti mbalimbali ambazo zinapinga na vilevile pia kunazo tuseme, nchi jirani, nchi kama tuseme kama Ethiopia, hata iwapo wana shida zenyewe wana tofauti kidogo kidogo na Somalia na Kenya pia. Tuseme kwa jumla Al-Shabab yani, wamethibitisha e, wame kwamba wao hawawezi kutolewa kwa kiupesi vilivyo Somali, serikali e, ya Somalia ilikuwa inafikiria. Ili kunazo tofauti hasa kisiasa, na kwa nini Al-Shabab wamezidisha mashambulizi yao nchi jirani na Somalia kama Kenya ambayo huathirika sana na mashambulizi ya kundi hilo Je, inachukulia vipi mchakato wa kupunguza wanajeshi wa Umoja wa Afrika? Shababu si lazima wangependa kujulisha wafuachi wa, wa wa, wa, wa wao a kwamba wao wangali wako na wawezi kuchukuliwa mbali. Na pia ni hasa Alshababu lazima wajikumbisha wa, wa, ya kwamba wao wako kwa Somalia na wafuachi wao wachikufe wa moyo. Kunazo tofauti mbalimbali kuhusu vyombo vya habari na watu katika dao wa, wa Somalia lakini hasa ni alshabab wangependelea kukumbusha ambao wana wa, watu wake wa kwamba wao wako wana uwezo wana nia na, na wata watakubali kupingwa. Lakini hiyo yote al-shababu wanga nazo hizo si estera na kadhalika, lakini shida iliyokubwa ni kwamba serikali ya Somalia ilivyo wakati huu ingali ina shida ya kisiasa. Eh, hili ombi la rais wasitishe kwa muda u mchakato wa kupunguza wale wanajeshi wa kikosi cha Umoja wa Afrika, unadhani eh, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wataridhia na wakubali wa, wa, wa hilo ombi la rais wa Somalia? Unazo tashwishi ya kwamba wengi hasa seme uh, uh, wana wanatashwishi, lakini nafikiria na, watawakubalia kwa sababu wasipo wakubalia kwa hivyo wanajeshi kukaa kutakuwa na shida katika nchi jirani. Lakini wao wako, wako na tashwishi kuhusu uwezo wenyewe wa serikali ya Somalia na nchi jirani nye, zenyewe, mfano Kenya, sababu Alshababu inapoendesha mashambulizi huwa inavuka na mipaka. Je, Kenya upande wao, hata huu mchakato ukiwa umekamilika, unadhani wataondoa wanajeshi wao wote nchini Somalia? Kunazo shida, huenda wata, wataondoa iwapo Afrika ku... E, nihii yani, e, e, ita itakubali ita kuondoa, lakini hiyo sheria ya kusema ya kuwa Kenya haitakuwa na a, inafuatilia kwa kwa makini sana maendeleo kule e, Somalia. Kenya haiwezi hata wakati mmoja k hawezi kuchunguza maendeleo na vitu na mbalimbali kuhusu Somalia. Kenya lazima iwe itachunguza itatafuta nafasi kama kuseme kama ni Kenya yenyewe. Pia kumbuka ya kwa kwamba jeshi ya Kenya litakuwa hata wakati hu tunavyoongea kunazo e, e, jeshi iko mpakani pande za Lamu, pande za Mandera, pande za Wajir. Serikali yaani e, e, e, e, jeshi la ya Kenya liko e, liko timamu vivili, lakini hawangependa au, au, au, kuonekana kama wao ndio wanazingilia e, Somalia ilivyo, lakini Kenya haiwezi kukubali ya kwamba Al-Shabab itaendelea kuwa inaleta hasara na adhabu ki Kenya. Mgawanyiko wa kisiasa kati ya koo za Somalia unatajwa kuwa pingamizi kubwa kwa usalama na uthabiti wa nchi hiyo. Je, koo zinaweza kuungana ili kuangamiza Al-Shabab na hali ilivyo wakati huu? Mpango wa kuondoa wanajeshi wa Umoja wa Afrika utakamilika mwishoni mwa mwaka ujao kama ilivyopangwa? Najua Somalia vilivyo, kunavyo mgawanyiko mwingi hasa Somalia kuhusu, yani kwa eh, Kiingereza wanasema clan politics, yani, eh, yani siasa za za ukoo, pengine kwa Kiswahili za ukoo. Na hizo naujua ya kwamba Somalia yenyewe siasa za kiukoo zimegawa eh, Somali, kwa kuwa kama seme sehemu kama nne, kunazo, kuna Puntland, kuna Somaliland, kuna kuna, Jubaland na kadhalika na hizo siasa za kiukoo lazima kwanza zisurukishwa kwa sababu, sio huyo rais wa Somalia mwenyewe. Kila rais anapokuja wa Somalia huwa anapingwa na hizo siasa za ukoo, na hiyo ndio hasa chanzo cha shida Somalia. Itafika siku moja hizi uh, koo mbalimbali wakae pamoja, waungane na wafikirie uh, faida ya Wasomalia wote bila kujali koo zao na waone kwamba Alshababu ni tishio. Unadhani hilo litafanyika siku moja? Tungeomba, tungeomba ifanyike na tuna dhania itafanyika, pengine wakati ndio pengine tujui ni gani, lakini kuna maombi, kuna zonia Wasomali wenyewe pengine wu wa, kama wanania kama sisi wa eh, nchi jirani za Ethiopia Kenya hata Djibouti lakini nchi jirani wangefurahia sana sana kuwe na udhabiti Somalia, iwapo e, wa Somalia wenyewe. Hapo ndipo tunasema kuna maombi, kuna nia, lakini sijui ni siku gani ile ile. Na sisemi huyu rais ndio mbaya, na sisemi hata yule rais wa hapo awali aha. Kuna kipindi fulani ilionekana kwamba eh, Alshababu walipoteza nguvu na wakapoteza ngome zao nyingi lakini baadaye wakarudi mm -hmm. kuamka. Wewe kwa upande wako unadhani ni kwa nini? Pengine kwa upande wangu mimi nikionelea ni kwamba pengine wengi tulifikiria ya kwamba Alshababu imefifia, na tukaomba na tukafikiria kwamba, e, ya kwamba mambo yalivyo e, e, Alshababu huenda waka, wakajipunguzia ni uwezo na kadhalika, pengine hatukukubaliana na, na pengine watu wengi wakujua kwamba Al-Shababu sio rahisi hasa kuwamaliza, ama tuseme uwezo wao kumaliza, kwa, kwa sababu kunazo eh, maneno tuseme, siasa kunazo na, na ambao wanawadhamini kutoka nje. Kwa hivyo kunazo mambo mbalimbali mbali ambazo zinafanya eh, al-shababu al al al kuwa uwezi uh, kusema wamekwisha hivo, hivyo, kwa jumla ni kama vile ilivyo kule Afrika Mashariki West Africa kunazo tofauti ambazo zinakabili nchi tofauti, na pia kunazo zile sera ambazo zinapinga na ino uwezo wa kumaliza e, alshabab e, Afrika Mashariki ziko seme zinafanana lakini wapo ziko mbali, lakini kunazo vitu ambavyo vinapinga na i hasa ni wale wanao wadhamini wao na vile vile siasa za ndani za Somalia. Ilitarajiwa kwamba wanajeshi wote wa Umoja wa Afrika watakuwa wameondoka Somalia ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao. Hili unaona litafanyika au itabidi waongeze muda tena? Inaonekana lazima na, wataongeza muda tena. Sidhanii Afrika wa, um, um, ya, yani, jeshi la Afrika wangekubali hizi zingine um, um, um, um, lakini sioni wakitoka waki, waki Somalia hivi sidhanii. Ni John Gachie akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Punde tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani. Mvutano wa kisiasa juu ya kufadhili bajeti ya serikali kuu ya Marekani bado unaendelea. Inavyoonekana, serikali kuu inaelekea kwenye hatari ya kufunga shughuli zote ikiwa makubaliano hayatufikiwa kabla ya tarehe moja Oktoba. Athari za shughuli za serikali kufungwa ni kwamba mamilioni ya wafanyakazi wa serikali, wakiwemo wanajeshi, hawatolipwa wa mishahara. Juhudi za kufikia makubaliano kati wabunge wa wa Demokrat, liopita, ya wabunge wa chama cha Republican na Wademokrat zilikwama wiki iliyopita kufuatia matakwa ya wabunge wa Republican wa mrengo mkali wa kulia kutaka serikali ipunguze kwa kiasi kikubwa matumizi yake wakidai kwamba hali hiyo inazidi kusababisha mfumuko wa bei. Je, pande zote zinaweza kufikia makubaliano kabla ya muda wa kikomo wa tarehe moja Oktoba? Ndilo swali limemuuliza Profesa Thimothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani akiwa Atlanta, Georgia. Navyoona ni kwamba kuna mtakabali ambao sasa hivi wanastahili kukubaliana manake panapokuwa na mabishano kwamba ni nani ama ni vipi ambapo um, jambo hili litaweza kupitishwa linakuwa ni kati ya Republican na Democrat na kuna pia wale wana Republican ambao ni wa mrengo wa kushoto ambao sasa hivi ndio wanashawishiwa ya kwamba waweze kuunga mkono matumizi ya serikali. Kwa hivyo kama watakubali, basi kuna uwezekano ya kwamba uh, serikali haitafungwa ama utumishi wa wafanyikazi pale kwenye serikali wataweza kuendelea na kazi zao. Spika amehamasisha hawa kundi la hawa wa Republican wenye mrengo mkali wa kulia uh, wakubali uh, serikali siwezi kufunga shughuli zake, lakini inavyoonekana ni kwamba wao wanaendelea kutaka uh, bunge li, li, li, li, shinikize serikali ya Biden kupunguza matumizi ya rudi kwenye kiwango cha chini. Sasa hawa hili kundi la hawa wa Republican wa mrengo uh, ma, wa kulia, kama wao hawaja maombi yao hajakubaliwa tunaona kwamba ku, inaweza inaweza kuhatarisha mambo ukweli, hatari ipo. Maanake tukikumbuka wakati wa rais wa pale awali bwana Trump, kuna wakati ambapo serikali iliweza kufunga ofisi zake kwa muda mrefu sana, na kulipotokea jambo kulipotokea jambo kama lile, ni kwamba watu wengi sana waliteseka. Kwa hivyo kwa wakati huu, au wa mrengo wa kushoto, wa kulia wanaposema ya kwamba malengo yao hayatimizwi, tukumbuke ya kwamba ni siasa, maanake kuna msingizio wa rais uh, wa zamani Trump ambaye sasa wa amewahimiza waunga mkono wake waweze kupinga mswada huu wa matumizi ya serikali ama matumizi ya pesa, maanake kesi yake bado haitadhurika. Kwa hivyo kuna kesi mbili ambazo zimo mahakamani yake na bwana Biden na mtoto wa Biden, kwa hivyo zile hazitadhurika, maanake zalipwa moja kwa moja, lakini tukumbuke kwamba uh, kuna wale ambao wanalipwa kwa sukutugunia pesa zile za social security, wanajeshi na miradi mingine mingi ya serikali ambayo sasa hivi kama kwa mfano uh, pia wale TSA ama wanaongoza ndege na huduma nyingine muhimu zinazowahusu wananchi. Kwa hivyo, uh, naona uh, hadhari kubwa sana itatokea. Kundi la wabunge wa Republican wa mrengo mkali wa kulia wanaendelea msimamo wao wa kutaka matumizi ya serikali kuu yapunguzwe, lakini spika wa bunge Kevin McCarthy amewaonya kuwa msimamo huo unaweza kusababisha chama chao kupoteza katika uchaguzi wa mwaka ujao. Je, wabunge hao wanaweza kubadili msimamo wao? Ya, shida ni kwamba lazima kuna ule upigaji wa kura na zile kura ziweze kwa, kuhitama, kutimia. Kuna kiwango ambacho kinatarajiwa kwa hivyo kati ya mambo haya na mengine, utakuta ya kwamba lazima, uh, itabidi washawishi wengine wao waone faida. Maanake sasa watakuwa na watesa wananchi, huduma zitakuwa zimepungukiwa. Kwa mfano pale kwenye kituo cha posta, wengine kama ni TSA ama pengine ni wanajeshi ama ni wale veteran ambao, na pia social security, matumizi na pesa ambazo zinastahili kulipwa kweli. Wakitumia malengo kama yale, wataona ya kwamba wananchi wa kawaida waliowachagua ndio watakaokuwa wanateseka. Kwa hivyo uh, bila kupitisha ile idadi inayokubalika ya kupiga kura ili kupitisha mswada ule, naona itakuwa ni vigumu. Kwa hivyo ni kuwashawishi wachache wao waweze kukubaliana na makazi ama spika, ndipo wasaweze kupiga kura hii. Spika ameonya kwamba iwapo serikali itafunga shughuli zake na wafanyakazi wa serikali walazimike kwenda nyumbani, wengine wasipati malipo, kuna hatari chama cha Republican kipoteze kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Je, hili linaweza likawafanya hawa wenye mrengo mkali wa kulia wakabadili msimamo? Uh, ndiposa nikasema pale awali itabidi waangalie kwamba wananchi wanatesekaje, maanake waliowachagua ndio watakaokuwa wakiweza kuthibitisha ama kuteseka. Lakini tukumbuke mwaka juzi, miaka michache iliyopita, wakati wa Bwana Trump, wakati ambapo walifungia watu kwa muda wa zaidi ya miezi mitatu, unaona ya kwamba wengi waliteseka, wengi walibaki kuwa na madeni, hawakuweza kulipa nyumba zao, pengine kulipa kodi, kulipa insurance, na mambo kama yale. Kwa hivyo, kwa sasa hivi tunaelekea kwenye uchaguzi, na jambo hilo sasa linapoanza kujitokeza kweli, madhara yatakuwa makubwa kwenye chama cha Republican na haswa hawa wanaopinga. Kwa hivyo, naona ya kwamba mchezo huu wote utakuwa ni mchakato wa kisiasa nao wana Republikan na Wanademokrat wana pia wanachukulia hiyo kama, ujambu, kama jambo la kuwapa nguvu ama kuwapa motisha kuweza kuonyesha ya kwamba hawa viongozi hawastahili wanawatesa wananchi. Na ni kwa nini wabunge hao wa, wa mrengo wa kulia wanaendelea kuomba matumizi wa ya serikali yapunguzwe? Profesa Timothy Sadera, Naona kipengele wanachokitumia ni kwamba uh, serikali iweze kupunguza matumizi, lakini kwa sasa hivi tukiona matumizi makubwa yanaenda kwenye serikali, kwa mfano kwenye jeshi, utengenezaji wa uh, kuimarisha ama uh, pengine kuimarisha uh, wanajeshi na pia matumizi kwa wale ambao wanahitaji. Kwa hivyo hiyo pesa zinaenda kwa, kwa umma sana, lakini nyingi zitatumika katika kijeshi pengine katika ule utawala wa kuona ya kwamba mambo yote yanawafaidi wananchi. Jambo hilo nilivyosema pale awali ni kwamba kuna matamshi ambayo CNN wameweza kunukuu ya kwamba Bwana Trump amesisitiza na amewashauri wenzake wa Republican ambao wanapinga, mkono wa kulia hapo, wanasema ya kwamba kwa nini tuendeleze, lazima tuweze kutia kikwazo ili tuweze kusitisha utawala. Na pia jambo jingine utaona wanajaribu kumkosoa bwana Biden, kwa hivyo uongozi wake utaonekana ya kwamba umeshindwa. Hili ni lengo ambalo linaelekea kisiasa. Pia je, upande wa demokrat wanaweza wakaridhia wakakubali hayo matakwa, ayo maombe hau, hau hawa warepublican wa mrengo wa kulia kupunguza matumizi ya serikali? Waweza kama jambo hilo litaenda kwa muda mrefu, kama jinsi tulivyoshuhudia miaka michache iliyopita, wanaweza kuregeza, lakini tukumbuke ya kwamba hata kama watalegeza bado matumizi yamo. Kwa mfano mishahara ya wafanyakazi wa serikali, malipo ya makontrakta, ama wale makontrakta wanaofanya na serikali, ni mkataba ambao tayari umeshakubaliwa. Kwa hivyo, ili kupanga ile bajeti nyingine, itabidi iandikwe kwa upya. Kwa hivyo, kuna makubaliano ambayo naona yataweza kukubaliana, ndiposa serikali iweze kuendeleza huduma. Lakini aa, kwa upande wote wa wale makundi ama ya yale makundi yote ni lazima pia yakubaliane ndiposa waone ya kwamba. Ndiposa, je, nchi tunaielekeza wapi? Uchumi ukiangalia sasa, wanasema ya kwamba wataalamu, ni kwamba uchumi utaathirika kwa nukta sufuri mbili ana asilimia hapo. Kwa hivyo itamaanisha kwamba uchumi utakuwa umeenda chini, utadhurika. Kwa hivyo hasara bado itapatikana kwa serikali na kwa wananchi. Kuna baadhi ya wa wachambuzi wanasema hili pengine ni kutokana na udhaifu wa spika wa bunge mwenyewe sababu yeye yeah, amewakubalia mambo mengi hawa wa wa, wa, Republican wa mrengo wa kulia uh, ili aweze ku, kuendelea na uspika apate nafasi hiyo. Uh, hii unasemaje kuhusu hilo kwamba ni kutokana na udhaifu wa spika? Hili hili jambo ni siasa. <laughs> na kumarake, bakazi, kwenye, kwa maanake tukiangalia, bwana McCarthy alipokuwa akiingia kwenye kuchaguliwa kwa spika ilikuwa ndiyo kati ya ndefu zaidi katika historia ya Marekani ambapo wengi walikuwa wamempinga na wakati ambapo alikubaliana na wao ni kwa sababu aliweza kulegeza vipengele vingine, lakini baada ya kuchaguliwa ikaonekana ya kwamba hata vipengele walivyovikubalia vilionekana kuwa na kasoro. Kwa hivyo bado anaonekana kwamba ni mdhaifu kwa wengine, lakini kwa wengine wanaona ya kwamba anafuata kilichopo, sheria iliyopo, na pia anaweza kudhibiti vyema utawala katika uh, katika bunge. Kwa hivyo jambo litakapokuwa linaendelea hivi, bwana makadhi pia atategemea sana kuungwa mkono na Wanademokrat. Kwa hivyo naona akiweza kushinda jambo kama hili basi wanaweza kuendelea kumsapoti. Na je, ikiwa Warepublican wenye mrengo wakati wataungana na wa Wademokrat, mswada wa kufadhili bajeti ya serikali unaweza kupitishwa? Uh, jambo hilo linaweza kupitishwa lakini itabidi uh, itabidi angalau waweze kupata wengine kama watano hivi. Washawishi ndipo waweze kuungana pamoja na wao, kwa sababu itabidi sasa watumie sheria na mamlaka ya ya spika ambayo imekabidhiwa katika katika uh, katika katiba. Kwa hivyo uh, wakiweza kuwashawishi wengine wao, uh, kwa sasa hivi hatujapata idadi kujua kwa kweli ni kama wangapi, hata wale wanaounga mkono na wengine wasiounga mkono, wangali katika chama cha Republican, lakini kama wengine watakubaliana kweli, waone hapana, hatustahili kuleta misukosuko na kuwatesa wananchi, kuna wale wanaweza kulegeza msimamo wao. Lakini kwa sasa hivi uh, nina uhakika ya kwamba wakiweza kupata watano kati ya wale, wa, wanye, wale wanaopinga mkono wa kulia basi, wataweza kufanikiwa katika kupitisha msaada huu na uzito wa Trump kwenye suala hili, sababu ameshawaomba hawa wasikubali maombi ya spika wala wasikubali eh, maombi ya wa demokrat Uzito wa, wa, wa, wa Trump katika suala hili ni, ni, unaweza kuupima vipi? Jambo lote linaloendelea kwa sasa hivi, hata unaopinga ni uzito unaotokana na mtamshi wa bwana Trump. Maanake ah, hili ndilo guzo la mwisho, ama niseme ndio, ndilo jambo ambalo la mwisho ambalo bwana Trump anataka kutumia katika kesi yake. Maanake waandishi wa, wa, wa wengi wamesema ya kwamba ikiwa ataweza kufanikiwa kuwashawishi wapinge basi ni kuonyesha ya kwamba uh, angali ana ufuasi mkubwa katika chama cha Republican. Lakini kwa sasa hivi uh, japokuwa ya kwamba wanaweza sitisha shughuli za serikali, lakini kesi yake bado itaendelea mahakamani, wanaongoza kesi wataendelea kulipwa. Kwa hivyo anapoambia wagomee, ni kumaanisha ya kwamba anataka asitishe na kuwe na ghadhabu ya kwamba kusiendelee ama kesi yake itiendelee. Kwa hivyo ushawishi wa bwana Trump katika mambo haya ni makubwa sana. Basi kufikia hapa tunakamilisha kwa undani. Patrick Nduimana upande mwingine ameshirikiana na Saida Habdun, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.