kna sia shegan waxa bilabaneysa shtok Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 26 Septemba mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo, na eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen yanayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni <tune> Kwenye matangazo yetu hivi leo waziri wa ulinzi wa Marekani Lord Austin akamilisha ya ziara yake nchini Kenya wakati akiahidi kwamba Marekani itatoa ufadhili wa kifedha kwa ajili ya kupambana na ugaidi wa kieneo pamoja na ujumbe wa kulinda amani nchini Haiti. Je, wachambuzi wanasemaje kuhusu juhudi za ushirikiano wa hivi karibuni kati ya Marekani na mataifa ya Kiafrika? Amerika labda imehofia kwamba kile ambacho kimefanyikia Ufaransa huenda ikaifanyikia katika nchi ambazo zimebaki katika katika bara la Afrika. Na katika taarifa nyingine, watu wanane wakiwemo watoto wanne wauao wau kwa kupigwa na umeme baada ya siku kadhaa za mvua kubwa katika makazi duni karibu na mji wa Cape Town nchini Afrika Kusini. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin Jumanne amepongeza kile alichokitaja kuwa uhusiano imara kati ya jeshi la Marekani na la Kenya wakati alipokutana wanajeshi wa nchi hizo mbili kwenye kambi ya Simba huko Mandabei nchini Kenya. Austin alisema, nyinyi ni mfano wa ushirikiano. Mnafanya kazi bega kwa bega kila siku, mkijaliana kila mmoja, mkisaidiana na mnafanya kazi katika baadhi ya masuala muhimu ya usalama. Marekani na Kenya zilitia saini Jumatatu mkataba wa miaka mitano wa ulinzi wenye lengo la kuimarisha juhudi za kupambana na ugaidi Afrika Mashariki na kuunga mkono juhudi za Kenya kuongoza kikosi cha usalama nchini Haiti. Austin alisema Marekani inaishukuru Kenya kwa uongozi wake katika kukabiliana na changamoto za kiusalama katika eneo na kwingineko duniani. Ameshukuru nchi hiyo kwa kujitolea kuongoza kikosi cha kimataifa cha usalama kupambana na magenge ya kihalifu nchini Haiti. Austin alisema utawala wa Biden utashirikiana na bunge ili kupata ufadhili wa dola milioni moja kwa tume hiyo, msaada ambao uliahidi wiki iliyopita kando ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Kiongozi wa upinzani nchini Ethiopia amekamatwa katika mji mkuu wa Adisababa na upekuzi kufanywa katika nyumba na ofisi yake, chama chake kimesema leo Jumanne. Mwenyekiti wa chama cha Ethiopian Citizens for Justice Ezema, Chane Kebede wa kabila la Amhara alikamatwa Jumapili akiwa kwenye mgahawa pamoja na rafiki yake na anaendelea kuzuiliwa. Mkuu wa masuala ya sheria na mipango kwenye chama hicho, Seyum Mengesha, amesema, hatujui kwa uhakika kwa nini alikamatwa. Seyun ameliambia shirika la habari la AFP kuna uvumi kwamba inaweza kuwa inahusiana na ghasia katika mkoa wa Mhara na hali ya sasa ya dharura. Serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed iliweka hali ya dharura ya miezi sita katika mkoa wa Mhara mapema mwezi Agosti baada ya mapigano kuzuka kati ya jeshi la serikali kuu na wanamgambo wa eneo hilo wajulikanao kama Fano. Hatua hiyo iliwapa mamlaka makubwa viongozi kuwakamata watu kuweka amri ya kutotoka nje usiku na kupiga marufuku mikutano ya hadhara. Watu wanane wakiwemo watoto wanne waliouawa kwa kupigwa na umeme katika matukio mawili tofauti baada ya siku kadhaa za mvua kubwa kusababisha mafuriko katika makazi duni karibu na mji wa Cape Town, idara ya huduma za dharura imesema leo Jumanne. Nyumba nyingi katika vitongoji duni vya nje ya mji wa pili kwa ukubwa nchini Afrika Kusini vina umeme wa kuunganishwa ambapo watu huunganisha wenyewe nyumba zao au vibanda kwenye waya za umeme zilizopo. Waya hizo ni haramu na hatari, lakini zimeenea karibu mahali pote. Kimbunga ambacho kilipiga eneo la mji wa Cape Town na sehemu kubwa ya mkoa wa Western Cape kwa siku tatu na kusababisha mito kupasua kingo zake na mafuriko kwenye maeneo ya makazi na barabara kuu kote katika mikoa ya pwani na bara. Mamia ya watu walihamishwa. Zaidi ya wateja 180 katika mkoa wote hawakuwa na umeme kutokana na hali mbaya ya hewa ambayo ilisababisha umeme kukatika, mamlaka ya ya umeme imesema, lakini baada ya mvua kupungua idadi hiyo ilipungua na kufikia watu elfu kumi na tano ambao hawakuwa na umeme leo Jumanne. Ukraine imesema leo Jumanne kwamba majeshi ya Russia yametumia drone 38 kuishambulia nchi hiyo kwa, kwa usiku mzima na kwamba baadhi yalivuka eneo la ulinzi wa anga la Ukraine na kusababisha uharibifu kwenye bandari katika mkoa wa Odessa. Khadija Riyami anasoma ripoti kamili. Ole Kipa, gavano wa Odessa, alisema kwenye Telegram kwamba shambulizi la Russia limefanya uharibifu kwenye miundombinu ya bandari huko eneo la Izmil, ambalo ni kiini katika usafirishaji nje wa nafaka za Ukraine kwenye mto Danube. Kipa amesema shambulizi limewajeruhi watu wawili na kufanya uharibifu kwa magari zaidi ya thelathini. Jeshi la anga la Ukrain lilisema limeharibu droni ishirini na sita kati ya thelathini na nane ambazo zilitengenezwa nchini Iran na kutumiwa na Rusia katika mkoa wa Kherson kusini mwa Ukrain. Maafisa wamesema shambulizi la Rasia la wakati wa usiku limejeruhi takriban watu wanne. Gavana wa Rasia katika mkoa wa Kursk ambao unapakana na Ukraine alisema leo kwamba drone za Ukraine ziliangusha vilipuzi kwenye kituo cha umeme na kuharibu usambazaji umeme kwenda kwenye vijiji kadhaa. Roman Starovoyt alisema kwenye Telegram kuwa hakuna ripoti za majeruhi kutokana na shambulizi hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Saudi Arabia, ambayo iliingia kwenye mazungumzo na Israel yaliyosimamiwa na Marekani ilikurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, leo Jumanne, ilipeleka ujumbe wake huko Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kimabavu kwa mara ya kwanza katika miongo mitatu. Ujumbe huo ulikuwa unaongozwa na balozi wa Saudia asiyekuwa mkazi katika maeneo ya Palestina, Nayef Al Sudairi, ambaye alitarajiwa kukutana na rais wa Palestina Mahmud Abbas na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Palestina Riyad al Maliki. Sudairi, mjumbe wa Saudia nchini Jordan, aliteuliwa mwezi uliopita kama balozi katika maeneo ya Wapalestina na kama balozi mdogo mjini Jerusalem. Ziara hiyo ya mjumbe wa Saudia inajiri wakati Washington imekuwa ikiongoza mazungumzo kati ya Israel na Saudi Arabia juu ya kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, ambao unaweza kuashiria mabadiliko katika eneo la Mashariki ya Kati. Jarida la Ufaransa la Jeune Afrique leo Jumanne limedhihirisha upinzani wake dhidi ya hatua ya serikali ya Burkina Faso inayoongozwa na jeshi kusitisha shughuli zake za uchapishaji na mtandaoni nchini humo baada ya kuchapisha makala mbili kuhusu mivutano ndani ya jeshi. Tangu kuchukua madaraka katika mapinduzi mwaka elfu mbili ishirini na mbili, utawala wa kijeshi ulisimamisha vituo kadhaa vya televisheni na redio na kuwafukuza waandishi wa habari wa kigeni, hasa vyombo vya habari vya Ufaransa, ikilituhumu jarida hilo kutaka kudhalilisha jeshi. Serikali ya Burkina Faso ilisema Jumatatu jioni kwamba imesitisha usambazaji wa Jenafrik nchini Burkina Faso hadi itakapochukuliwa hatua nyingine. Katika taarifa, Jenafrik imehitaja hatua hiyo kama shambulio jingine dhidi ya uhuru wa habari katika nchi ambayo ilishuhudia mauaji ya mwanahabari wa uchunguzi Norbert Zongo mwaka 1998 imelaani pia kile ilichokiita udhibiti wa enzi ya kale na kusema inatumai mamlaka zitaondoa marufuku hiyo. Viongozi wa mapinduzi nchini Niger wamesema mapema leo Jumanne kwamba wanataka kuanzisha mkakati wa mazungumzo wa mpango wa kuondoa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Utawala mpya wa kijeshi ambao ulimwondoa rais wa Niger aliyechaguliwa kidemokrasia miezi miwili iliyopita ulisema katika taarifa iliyotolewa usiku wa kuamkia leo kwamba ratiba ya kuondoka kwa wanajeshi hao lazima ijumuishwe kwenye mkakati na kwa makubaliano ya pande zote. Asante sana mwenzangu Patrick Ndwimana kwa taarifa hizo za kimataifa. Waziri wa mambo ya ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amekamilisha ziara yake nchini Kenya baada ya kufanya makubaliano na taifa hilo kuhusu mpango wa kuongoza ujumbe wa wanajeshi wa kimataifa nchini Haiti ili kupambana na magenge pamoja na juhudi za kukabiliana na ugaidi wa kieneo. Ziara hiyo ni mojawapo ya nyingi ambazo zimefanywa na maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani nchini humo katika miezi ya karibuni. Je, wachambuzi wanasema ni nini huenda kimepelekea Marekani kuongeza juhudi na kujihusisha na mataifa ya kiafrika katika siku za karibuni? Hapa mchambuzi wa maswala ya kiusalama Richard Tuta anajibu swali hilo nilipokuwa nikifanya mahojiano naye muda mfupi uliopita. Kwanza kabisa lazima tuelewe kwamba Amerika kwa kwa hivi sasa inashindana na nchi ambazo ikiwemo Urusi, Uchina, na katika ushindani huu ni kwamba Amerika labda imehofia kwamba kile ambacho kimefanyikia Ufaransa huenda ikaifanyikia katika nchi ambazo zimebaki katika, katika bara la Afrika. Kwa hivyo lazima wakaweka dira ya hali ya juu kuweza pia kupata kuzidi kuwa na ushawishi, na sio tu ushawishi tu wa kisiasa na kiuchumi bali pia ushawishi kwa masuala ya usalama ndani ya Afrika, kwa sababu wasipofanya hivyo huenda kwamba Russia kupitia kwa Wagna ikawa na ushawishi mkuu. Pesa ambazo Marekani imeahidi Kenya kimo cha dola milioni mia moja kwa sababu ya Haiti kule, unaona ni kwa nini inaonekana kuamini Kenya katika juhudi za kuongoza amani. Kenya katika nchi za Afrika inaonekana ni kama nchi ambayo imekomaa kidemokrasia na wakati ambapo nchi imekomaa kidemokrasia, hali hiyo pia hufanyika e, katika vyombo vyake vya dola. Wakati ambapo nasema vyombo vya dola, namaanisha shirika lake la kijasusi, polisi, jeshi, hawa wote pia wanaonyeshana kwamba wameimarika katika haki, katika utendaji wa haki za kibinadamu. Kwa hivyo nafikiria hayo ndio mambo ambayo huenda kwamba yamechangia nchi ya Amerika kuamua kwamba Kenya ingekuwa ya manufaa zaidi kuongoza, uh, kuongoza hizo ha harakati kule Haiti. Sasa hivi, suala kuu linaelekea kwenye mambo ya ulinzi. Sijui kama pengine, unaona kama Marekani itaingia kwenye nyanja zingine au sekta nyingine na kuwekeza nchini Kenya? Changamoto iliyopo hivi sasa katika nchi nyingi za Afrika ni changamoto za kiusalama, na hizi changamoto zimeletwa kwa sababu ya kuwepo kwa vikundi mbalimbali vya kigaidi kwamba unakuta kwamba kuna vikundi vingine ambavyo vinazidi kuchipuka na hivi vikundi ambavyo vinazidi kuchipuka unakuta kwamba sio hatari tu kwa Afrika pekee bali ni hatari pia kwa ulimwengu mzima. Mwishowe kabisa, ziara ya Lloyd Austin unaona kama inaiweka Kenya kwenye nafasi gani katika bara la Afrika? Uh, imeiweka Kenya katika nafasi kubwa sana katika bara la Afrika kwa sababu sasa imeonyesha kwamba Kenya ni mshirika wa karibu sana na nchi ya Amerika, na wakati ambapo umekuwa mshirika wa karibu sana na nchi kama zile Amerika ienda ikawa kwamba pia milango mingi sana ya kiuchumi itafunguka katika nchi ya Kenya, na sio tu milango ya kiuchumi bali pia hata milango za biashara za ulinzi itafunguka lakini, pia ukiangalia na pande zingine, pia itakuja na changamoto zake, kwa sababu nazo nchi hizi zingine ambazo zinaunga mkono pande ule mwingine pia itazidi pia kata uhusiano wa kindani sana. Ni mtaalam wa maswala ya kiusalama Richard Tuta akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. Ni idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tume ya maadili na kupambana na ufisadi ya Kenya, EACC, Jumanne imezindua mpango na mkakati wake wa miaka mitano, unaotaka kuzuia na kuadhibu ipasavyo ufisadi na vitendo visivyofaa kukuza maadili na uadilifu na kuboresha uwajibikaji wa kitaasisi katika sekta ya umma na ya kibinafsi. Kwa sasa tume hiyo inachunguza zaidi ya kesi 150 za kugushi vyeti vya kitaaluma vinavyoshikiliwa na watumishi wa umma na kufuatilia kesi nyingine 700 za ufisadi, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Katika mpango mkakati wake huo wa miaka mitano ijayo, tume hiyo ya kupambana na rushwa nchini in Kenya inalenga kuzuia na kuadhibu ipasavyo vitendo vya ufisadi vinavyoongozwa na tamaa na ulafi, kukuza maadili na uadilifu na kuboresha uwajibikaji wa kitaasisi katika sekta ya umma na ya kibinafsi, kama njia mojawapo ya kupambana vilivyo na ufisadi. Tume hiyo inalenga kuongeza ushirikishwaji wa umma katika mapambano dhidi ya rushwa na matendo yanayokiuka sheria na kushirikiana na wadau kuwezesha utatuzi wa mfumo duni wa kisheria na udhibiti wa utekelezaji wa sheria zilizopo zinazotumika kama mwanya na maafisa wa serikali, anavyoeleza afisa mkuu mtendaji wa tume hiyo Twalib Mbarak. Kwa sasa tume hiyo inaendelea kuchunguza zaidi ya kesi 150 za kugushi vyeti vya kitaaluma na watumishi wa umma huku kesi 13 zikiwa mahakamani. Kwa wale ambao wameshtakiwa kisha kufungwa jela au kutozwa faini, ICC imepewa maagizo na mahakama kurejesha mishahara na marupurupu yote yanayotokana na vyeti gushi vya masomo wakati maafisa hao wakishikilia nafasi hizo. Aidha, EFCC inasema kuwa imeirejeshea serikali mali yenye thamani ya shilingi bilioni 28 na kuiepushia hasara ya shilingi bilioni 39.2 za fedha za umma kwa kuvuruga mtandao wa uhalifu wa kiuchumi. Pia inasema kuwa imewasilisha kesi 721 za ufisadi kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka, kutafuta na kurejesha mali zilizoibwa zenye thamani ya shilingi bilioni 44.3 na kuiepushia serikali hasara ya shilingi bilioni 34.5 34, za fedha za umma. David Oginde ambaye ni mwenyekiti wa tume hiyo anaeleza kuwa mapambano yangalipo. Mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi anasema ufisadi ni tishio kubwa kwa matarajio wa Kenya na ni wakati muafaka wa tume hiyo kuimarisha vita dhidi ya rushwa. Wafuatiliaji wa maswala ya uongozi wanaeleza kuwa kutiwa mbaroni kwa maafisa wa serikali na kufikishwa mahakamani kushtakiwa kwa kutumia madaraka yao vibaya na kuvuruga mifumo ya utoaji zabuni za serikali hakutoshi bila watu hao kurejeshea umma fedha zilizoporwa. Anavyoeleza Javas Bigambo, wanasiasa katika ngazi za juu wanajaribu kushawishi ama kuingilia utendakazi wa tume hiyo na hiyo inazuia upambanaji na ufisadi hapa nchini. Kennedy Ondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kwanzia Washington DC Marekani, Nairobi Kenya, Dar es Salaam Tanzania, hadi Kigali Rwanda, Bujumbura Burundi, Kinshasa DRC, Juba Sudani Kusini, na hapo ulipo, tunakuletea Jarida la Wikendi, uchambuzi wa kina, siasa, diplomasia uhusiano wa kimataifa, uchumi, migogoro na mengine mengi. Jarida la wikendi, nahodha wako ni Jamila Muhammad wa Citizen TV, Goodluck Paul wa Azam TV na mimi Kenneth Bwire wa Sauti ya Amerika, VOA. Kuanzia mapema mwezi ujao Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wa Washington DC. Gavana wa kijeshi huko Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameomba wanasiasa wa bunge na makabila mbali mbali kuungana pamoja na kuunga mkono juhudi za serikali na za kijeshi dhidi ya waasi wa M23 ambao serikali imewaomba wasalimishe silaha zao kwa haraka. Austel Malivika ana ripoti zaidi. Wiki moja baada ya kuteuliwa kama gavana na mkuu wa operesheni za kijeshi Meja Jenerali Chirimwami Pita ametangaza kwamba hakuna mazungumzo hata mmoja na waasi wa M23. Kinachohitajika kwa sasa ni waasi hao kusalimisha silaha na raia kumuunga mkono katika juhudi zake Le Siki ujumbe wa rais uko wazi, hakuna mazungumzo. Wale wanaokuwa upande wa waasi wanaofahamu kwamba ni raia wa Kongo, wasalimishe silaha zao. Rais aliomba warudi nyumbani, wakielekea katika kambi za muda ya mpango wa PDDRCS, na wale wasiokuwa raia wa Kongo warudi kwao, kwani sio watakaokuja kufanya amani kati ya Wakongomani. Tangu Jumatatu hadi sasa, gavana huyu amekuwa akipokea watu mbalimbali mbali ikiwemo wabunge, serikali ya kiraia, watu kutoka makabila mbalimbali mbali, wanawake na wafanyabiashara. Jabo Skosebishimbo ni waziri wa serikali ya Kivu Kaskazini inayokuwa likizoni kutokana na uongozi wa kijeshi hapa Kivu Kaskazini. Tuko tayari kwa kumuunga mkono ili watoto wa Nord Kivu waanze leo ama kesho kutembea toka Goma kwenda Butembo, wakipita Ruchuru, awafike Beni na hata Goma, Sake kichanga mpaka mwisho. Kesho ama kesho yake tumwone amefaulu na kuletea kicheko watoto wa Nord Kivu, ili amani kweli tuanze kuiona wananchi hapa Kivu kaskazini kwa upande wao wakiomba serikali kufanya liwezalo kumaliza uasi wa M23 mashariki mwa Kongo. Mumbere bwana pua ni mkazi wa Goma, nadhani ya kwamba mazungumzo haiwezi ikaleta suluhisho yoyote, lakini suluhisho inaweza ikatokea ndani ya vita na tufanye vita une fois pour toutes, moja kwa ujumla. Vita nadhani haitashindwa Vita ilishindwa mara nyingi sababu tulikuwa tuko na watu wanafiki, hao walikuwa ndani ya jeshi la Kongo bo pengine wanaendelea kuwa ndani ya jeshi lakini nadhani ya kwamba ndani ya vijana au wazalendo hakuna wanafiki na wako tayari kupigana pembeni ya wanajeshi wetu na watafikisha vita hadi mwisho hadi tukienda hewani. Hali ni ya wasiwasi kwenye mstari wa mbele wa mapigano, eneo la Kibumba na sehemu za Masisi, pande zote zikiangalia na pusi na panya, na kila mmoja akijiandaa kutwangana na mwenzie, yaani serikali na M ishirini na tatu japokuwa kuna kikosi cha Afrika mashariki ambacho kwa sasa ni waangalizi, japokuwa kuna kikosi kutoka Afrika Mashariki, Uganda, Kenya, Sudani Kusini pamoja na Burundi, ambao ni waangalizi kwa sasa. Hoser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia soka ya wanawake, Afrika inanawiri huku kukiwa na ongezeko la wachezaji, wakufunzi na wapuliza vipenga wakijiunga na mchezo huo ambao ulionekana ni wanaume na sasa umekuwa wa kila jinsia. Kulingana na ripoti ya Confederation of African Football First Women Football Landscape mwaka elfu mbili ishirini na mbili, kuna wachezaji wanawake laki moja elfu hamsini mia sita hamsini na tatu waliosajiliwa na wakufunzi wanawake zaidi ya elfu nne na wapuliza vipenga zaidi ya elfu nne chini ya Kafu. Licha ya mchezo huo kuenea, bado wanawake wanakabiliwa na changamoto na unyanyapaa na fikra potofu wanapojiunga na soka. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, anaripoti kuhusu soka ya wanawake na vile wanavyokabiliana na mila na tamaduni kufikia ndoto zao. Hapa ni Asha Jama, maarufu Boss Lady, mwenye umri wa miaka 33, na mama watoto watatu. Yeye ni mkufunzi wa mchezo wa soka ya vijijini pwani ya Kenya. Ametokea katika jamii ambayo haithamini michezo, hasa wanawake kujihusisha na kandanda, wakati ambapo yeye ni mke na mama. Asha aeleza kuwa mapenzi yake na soka yamemsukuma kuboresha talanta ya vijana wanaochezea timu yake ya Wailers FC. Namkuta katika mafunzo ya ukufunzi wa soka wa leseni ya CAF D akiwa mwanamke pekee kati ya wakufunzi 30 wa soka. Japo amekuwa akifunza soka, hakuwa na leseni hiyo ya kumwezesha kutumia talanta hiyo ya ukufunzi kumpatia ajira katika timu nyingine hasa kutokana na vigezo vya shirikisho la soka nchini FKF kwa wakufunzi wa soka, umekuwa katika mafunzo haya na wengi ambao umekuwa nao ni wanaume. Unazungumziaje kuhusiana na mafunzo haya na zoezi hili la kutafuta leseni ya kafdi? Katika tamaduni zetu ilikuwa ngumu, haikuwa rahisi. Sasa hili zoezi kwangu lilikuwa ngumu sana kulingana na mazingira yetu eh, lakini niliweza, kwa sababu ukiogopa kusemwa, kila, kila siku hautasonga mwenyewe, ufike na pale nyumbani. Heshima ya mzee mzee, akisema hichi sawa sawa Usisikize wanadamu, kwa sababu wanadamu, ile ni kawaida yao, bora kuna kitu watafuta na kuna kitu wataka eh, kwa sababu ukisikiza wanadamu hautaenda mbele. Na mimi mwenyewe nilipenda soka, tamaduni na mile ikiwa moja ya sababu ambazo zinachangia wanawake wengi kutoshughulika na usimamizi wa soka Afrika na hata ulimwenguni. kipi ambacho kimekusukuma wewe kufunza soka, mimi nafanya kwa kujitolea, sifanywa kwa kulipiwa, nafanya kwa kujitolea. Na ile bodi ilipenda hata ni kama siku mbili sijaonekana, lazima meneja atapitia pale, aulize kwa nini mama hujafika uwanjani. Na watoto wangu wafurahi wakiniona ni kwa siku, wasiponiona pale ground wa wanara. Hata katika hili zoezi nikitoka hapa Musa, natoa karibu saa kumi na moja saa kumi na mbili, lakini nangana mwenye pikipiki nipeleke piki direkti mpaka kwa ground yangu, nikaona tu vijana wangu ule nisikira. Jamaa ambaye ni shabiki wa timu ya Arsenal anasema zamani alishindwa kujiunga na soka kutokana na ukosefu wa teknolojia na, na pia uungwaji mkono katika azma yake hiyo, lakini anasema uwepo wa utandawazi umesaidia sana wengi kuendeleza mafunzo na kufuatilia namna wanawake wanavyofanya vyema katika michezo jama. Ana ushauri huu kwa wanawake. Mimi nawambia tu wasichana wasiogope, kwa sababu wakiogopa kusemwa, yani hata apata kile kitu anapata, ajitolee nafanya nakijitole na nakijitolea na atasonga hata ule uoga. Hata mi mwanzo ilikuwa ngumu kama ukitia traki uwanjani amba yule, ah, naye alijipaza, mwanamke ana mume wake na na watoto wake, lakini ukimwona saa yote vikofia, saa yote kiflana, lakini mi mwenyewe najua kile nafanya na mzee wangu yuajua, vile nafanya maisha yetu yasonga, na familia yangu, kwa sababu kila siku ukiogopa kusemwa, au utaenda pali. Japo makocha wanawake ni wachache, timu za soka za wanawake zimeanza kuongezeka huku, shirikisho la soka nchini FKF likifanya kampeni kwa wasichana kujitokeza. Mbali na ajira, michezo ya soka ni muhimu kwa mazoezi na pia vilevile kutumika vile katika kukabiliana na dhuluma za kijinsia na utumizi wa mihadarati. Fatuma Mwinyi ni afisa wa FKF mashinani. Waweza kusomeshwa bure, waweza ku, e, kuandikwa kazi, na sana sana mtoto wa kike yeye achukuliwa first priority, kwa sababu wajulikana, mwanamke huwa wafanya kitu chake kujitolea. Na naomba zaidi kina mama tujitokeze, tuwaambie watoto wetu, wale ambao walipata mimba za mapema, si kutaka kwao, wajitolee wafanye mipira, watengeze teams. pia sahii twashukuru FKF, kuna mpira ya shule kuanzia miaka kumi na tatu kurudi chini na hata kumi na tano kurudi chini. Musa Otieno, mchezaji wa zamani wa timu ya kitaifa ya Kenya, Harambee Stars, ambaye kwa sasa anafunza wakufunzi kama Kinaasha, asema bado kuna changamoto ya wanawake kujihusisha na soka. Aidha asema idadi ya wanawake wanaojihusisha iko kiwango kidogo. Mfano ni makocha waliojitokeza katika kombe la dunia la soka ya wanawake, ambapo kati ya timu thelathini na mbili makocha wanawake walikuwa kumi na wawili pekee. Musa anasema soka ni ajira kama ajira nyinginezo, na kuitaka jamii kuwaruhusu wanawake kucheza na hata kufunza. Musa anasema kuwa tamaduni na hata dini zisitumike katika kumzuia mwanamke kuendeleza talanta yake. Mfano ni mchezaji wa Moroko, mtetezi Noheila Benzina ambaye aliingia uwanjani akiwa na hijabu wakati wa kombe la dunia la soka ya wanawake mwaka huu Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin Jumanne amepongeza kile alichokitaja kuwa uhusiano imara kati ya jeshi la Marekani na la Kenya wakati alipokutana na wanajeshi wa nchi hizo mbili kwenye kambi ya Simba huko Mandabei nchini Kenya. Kiongozi wa upinzani nchini Ethiopia amekamatwa katika mji mkuu Addis Ababa na upekuzi kufanywa katika nyumba na ofisi yake, chama chake kimesema leo Jumanne. Watu wanane wakiwemo watoto wanne waliuawa kwa kupigwa na umeme katika matukio mawili tofauti baada ya siku kadhaa za mvua kubwa kusababisha mafuriko katika makazi duni karibu na mji wa Cape Town, idara ya huduma za dharura imesema leo Jumanne. Ukraine imesema leo kwamba majeshi ya Rusia yametumia drone 38 kuishambulia nchi hiyo kwa usiku mzima na kwamba baadhi yalivuka eneo la ulinzi wa anga la Ukraine na kusababisha uharibifu kwenye bandari katika mkoa wa Odessa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi ya DJ Riami, mwelekezi Aida Isa, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na tumeshikiana naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni.