Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku afrika mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Patrick Ndwimana. Kiongozi wa upinzani nchini Ethiopia amekamatwa katika mji mkuu Addis Ababa, na upekuzi kufanywa katika nyumba na ofisi yake, chama chake kilisema Jumanne. Mwenyekiti wa chama cha Ethiopian Citizens for Justice Ezema Chane Kebede Lamhara, wa kabila la Amhara alikamatwa Jumapili akiwa kwenye mgahawa pamoja na rafiki yake na anaendelea kuzuiliwa. Mkuu wa masuala ya sheria na mipango kwenye chama hicho Seyum Mengesha amesema hatujui, kwa uhakika kwa nini alikamatwa. Seyum ameliambia shirika la habari la AFP kuna uvumi kwamba inaweza kuwa inahusiana na ghasia katika mkoa wa Mhara na hali ya sasa ya dharura. Serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed iliweka hali ya dharura ya miezi sita katika mkoa wa Mhara mapema mwezi Agosti baada ya mapigano kuzuka kati ya jeshi la serikali kuu na wanamgambo wa eneo hilo wajulikanao kama Fano. Hatua hiyo iliwapa mamlaka makubwa viongozi kuwakamata watu, kuweka amri ya kutotoka nje usiku, na kupiga marufuku mikutano ya hadhara. Watu wanane wakiwemo watoto wanne waliuawa kwa kupigwa na umeme katika matukio mawili tofauti baada ya siku kadhaa za mvua kubwa kusababisha mafuriko katika makazi duni karibu na mji wa Cape Town, idara ya huduma za dharura imesema Jumanne nyumba nyingi katika vitongoji duni vya nje ya mji wa pili kwa ukubwa nchini Afrika Kusini vina umeme wa kuunganishwa ambapo watu huunganisha wenyewe nyumba zao au vibanda kwenye waya za umeme zilizopo. Waya hizo ni haramu na hatari, lakini zimeenea karibu mahali pote. Kimbunga ambacho kilipiga eneo la mji wa Cape Town na sehemu kubwa ya mkoa wa Western Cape kwa siku tatu na kusababisha mito kupasua kingo zake na mafuriko kwenye maeneo ya makazi na barabara kuu Kote katika mikoa ya pwani na bara, mamia ya watu walihamishwa. Zaidi ya wateja elfu thamanini katika mkoa wote hawakuwa na umeme kutokana na hali mbaya ya hewa ambayo ilisababisha umeme kukatika, mamlaka ya umeme ilisema. Lakini baada ya mvua kupungua, idadi hiyo ilipungua na kufikia watu elfu kumi na tano ambao hawakuwa na umeme. Leo Jumanne, unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jarida la Ufaransa la Jeune Afrique Jumanne limedhihirisha upinzani wake dhidi ya hatua ya serikali ya Burkina Faso inayoongozwa na jeshi kusitisha shughuli zake za uchapishaji na mtandaoni nchini humo baada ya kuchapisha makala mbili kuhusu mivutano ndani ya jeshi. Tangu kuchukua madaraka katika mapinduzi mwaka elfu mbili ishirini na mbili, utawala wa kijeshi ulisimamisha vituo kadhaa vya televisheni na redio na kuwafukuza waandishi wa habari wa kigeni hasa vyombo vya habari vya Ufaransa, ikilituhumu jarida hilo kutaka kudhalilisha jeshi. Serikali ya Burkina Faso ilisema Jumatatu jioni kwamba imesitisha usambazaji wa Jenafrik nchini Burkina Faso hadi itakapochukuliwa hatua nyingine. Katika taarifa, Jenafrik imehitaja hatua hiyo kama shambulio jingine dhidi ya uhuru wa habari katika nchi ambayo ilishuhudia mauaji ya mwanahabari wa uchunguzi Norbert Zongo mwaka 1998. Imelani pia kile ilichokiita udhibiti wa enzi ya kale na kusema inatumai mamlaka zitaondoa marufuku hiyo. Saudi Arabia ambayo iliingia kwenye mazungumzo na Israel yaliyosimamiwa na Marekani ili kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, Jumanne ilipeleka ujumbe wake huko Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kimabavu kwa mara ya kwanza katika miongo mitatu. Ujumbe huo ulikuwa unaongozwa na balozi wa Saudia asiyekuwa mkazi katika maeneo ya Palestina, Naef Al Sudairi ambaye ilitarajiwa kukutana na rais wa Palestina Mahmud Abbas na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Palestina Riad al Maliki. Sudairi, mjumbe wa Saudia nchini Jordan, aliteuliwa mwezi uliopita kama balozi katika maeneo ya Palestina na kama balozi mdogo mjini Jerusalem. Ziara hiyo ya mjumbe wa Saudia najiri wakati Washington imekuwa ikiongoza mazungumzo kati ya Israel na Saudi Arabia juu ya kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili ambao wanaweza kuashiria mabadiliko katika eneo la Mashariki ya Kati. Na wapiganaji watiifu kwa serikali ya Siria walipambana wanajeshi na wanaoongozwa na Wakordi katika wilaya ya mashariki mwa nchi ambayo inakaliwa na Waarabu wengi na kusababisha vifo vya watu 25 ndani ya, ndani ya siku mbili. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hi leo, tutaangazia ziara ya waziri wa ulinzi wa Marekani, Lloyd Austin, barani Afrika ambayo imempeleka nchini Jibuti, Kenya na Angola. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia kwa undani zaidi matukio mashariki mwa DRC kufuatia kuteuliwa kwa kiongozi mpya wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin yuko barani Afrika kwa ziara ambayo inampeleka kwa nchi tatu. Tayari ametembelea nchi za Jibuti na Kenya na kuelekea nchini Angola. Wakati akiwa Jibuti, waziri huyo aliwatembelea wahudumu waliotumwa katika kambi moja iitwayo Lemonia ambako alihutubia kundi ndogo tu lililojumuisha wanajeshi, wanamaji, wanahewa kutoka vitengo mbalimbali mbali ambavyo ni vya ujumbe wa pamoja unaofanya shughuli zake kutoka kwa kambi hiyo. E, kabla hatujaendelea tujaendelea nitaje tu kwamba hii ni ziara yake ya kwanza manake ndiyo inayojulikana rasmi e, kutembelea bara la Afrika na kabla ya kuondoka huko nchini Jibuti, Austin alitambua binafsi maafisa kadhaa wa Marekani ambao wanaelezwa kwamba ndio watendakazi bora zaidi. Ziara ya Austin nchini Jibuti ilionyesha umuhimu wa kimkakati wa ushirikiano kati ya Marekani na Jibuti, kwa mujibu wa wizara hiyo, katika e, taarifa iliyotolewa baada ya ziara hiyo, ikieleza kwamba hasa ikiwa ni nyumbani kwa kambi ya Lemonia, e, kituo muhimu cha kijeshi ambacho hutumika kama kiungo katika juhudi za kukabiliana na ugaidi na vilevile vile kuimarisha utulivu wa kikanda. Wakati wa ziara yake nchini Jibuti, Austin alikutana na rais wa nchi hiyo Omar Guele na waziri wa ulinzi Hassan Omar Muhamed Burhan ili kujadili ushirikiano wa usalama kati ya mataifa hayo mawili na vilevile vile kueleza vipaumbele katika ukanja huo ambavyo nchi hizo mbili zinashikilia. Pia alizungumza na rais wa Somalia, Hassan Mohamud na kujadili juhudi za pamoja za kukabiliana na kundi la waasi au wanamgambo wa Al Shabab katika eneo hilo. Kutoka hapo, Austin alikwenda nchini Kenya ambapo Jumatatu Kenya na Marekani zilitia saini makubaliano ya kiulinzi ambayo yatawezesha taifa hilo la mashariki mwa Afrika kupata msaada na rasilimali ili kuweza kutuma wanajeshi wakati taifa hilo likiongoza ujumbe wa walinda amani kutoka mataifa kadhaa kukabiliana na ghasia zinazotokana na magenge katika nchi ya Haiti. Waziri Austin na mwenzake wa Kenya, Aden Duale, walitia saini makubaliano hayo katika mji mkuu wa Nairobi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, makubaliano hayo pia yanatoa mwongozo wa mahusiano ya kiulinzi kati ya mataifa ndani ya kipindi cha miaka mitano ijayo, wakati vita dhidi ya makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Al-Shababu vikiendelea kuongezeka mashariki mwa Afrika. Austin pia alishukuru taifa hilo kwa kujitolea kuongoza ujumbe wa kimataifa nchini Haiti, kama tulivyoeleza hapo awali, akisema kwamba serikali ya Marekani itashirikiana na bunge la nchi hiyo kutoa msaada wa dola milioni 100 ambazo iliahidi pembeni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York wiki iliyopita. Hapa waziri Austin anaeleza. Na pia nilimshukuru waziri leo kwa nia ya Kenya kufikiria kuongoza ujumbe wa kimataifa wa usaidizi wa kiusalama nchini Haiti. Marekani ipo tayari kuunga mkono ujumbe huo kwa kutoa usaidizi dhabiti wa kifedha na vifaa na tunakusudia kufanya kazi na bunge la Marekani kutoa msaada wa hadi dola milioni mia moja, na tunawahimiza wengine katika jumuiya ya kimataifa kuiga mfano bora wa Kenya na kujitokeza na kutoa wafanyakazi zaidi, vifaa, usaidizi, mafunzo na ufadhili. Alisema ulimwengu unafaa kuiga mfano wa Kenya katika juhudi za kutatua changamoto za kiusalama ama usalama wa kimataifa kwa kutoa wanajeshi vifaa na, vifa, na misaada pamoja pia na mafunzo pamoja na ufadhili. Kenya imeahidi kutuma wanajeshi elfu moja nchini Haiti kukabiliana na tatizo la magenge hatua ambayo inasubiri kuafikiwa na baraza kuu la usalama la Umoja wa Mataifa ingawa tayari imepata uungwaji mkono kutoka kwa Umoja wa Mataifa na Marekani kwa ujumla. Waziri wa Ulinzi wa Kenya Aden Duale kwa upande wake alisema kwamba Kenya ina historia kubwa ama ndefu ya kulinda usalama, akitoa mifano ya Kosovo na katika nchi jirani ya Somalia na vilevile vile kule Congo DRC When wakati taratibu zote zikianza kwa idhini ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zikiwekwa, Kenya iko tayari, Kenya iko tayari kuongoza kikosi hicho cha kimataifa cha kulinda amani kitakachokwenda Haiti. Lakini wanaharakati wa haki za binadamu wameelezea wasiwasi wao kutokana na hatua hiyo ya kutuma wanajeshi katika maeneo mbalimbali, hususan kule Haiti, wakidai kwamba Haiti ina historia ya ukiukwaji wa haki za binadamu wakati wa operesheni za aina hiyo. Naam, kama nilivyokuahidi, tutaungana na mchambuzi wa masuala ya usalama hasa wa kieneo uh, Richard Tuta anajiunga nasi kutoka Nairobi, Kenya. Richard Tuta, tuanze kwa ujumla wake, hii ziara ya waziri wa ulinzi wa Marekani hapo barani Afrika, eh, kwa ujumla wake ni nini ambacho labda kimemleta huko Afrika? Uh, unajua kwamba sana kwanza kabisa ni kuweza kupata uungwaji mkono katika vita dhidi ya ya, ya ya ugaidi katika bara la Afrika kwa sababu utakuta kwamba sehemu nyingi za Afrika kwa hivi sasa zinakabiliana na changamoto za ambazo zinaambatana na ugaidi. Ya pili, pia utakuta kwamba nchi nyingi za Afrika kwa sababu ya changamoto za kiusalama za kindani unakuta kwamba zinaanza kuegemea upande wa Wagner Group. Kwa hivyo itakuwa kwamba sana sana ziara yake itakuwa inalenga uh, inalenga hizo mikakati safi kabisa. Wakati ako huko Kenya pia wametia saini mkataba ambao au makubaliano yanaelezwa kwamba yatakuwa ni ya miaka mitano kuhusu usalama na hayo ambayo umezungumza, hasa usalama huo katika eneo hilo. Kwa nini ni muhimu kwa makubaliano kama haya kutiwa saini tena kwa kipindi kirefu hivyo kati ya Marekani na Kenya? Ujue uh, kwamba uh, uh, uh, uh, uh, um Amerika kwa hivi sasa hawataki vita vya moja kwa moja, wanataka zile vita ambavyo tunaita kwa njia ya kizungu proxy, ambazo wanatumia wengine kuweza, kwa sababu uh, za za za sera pia kwao nyumbani inageuka kwa. Kwa hivyo hakuna rais yote wa Amerika ambayo anataka kuhusisha eh, jeshi la Amerika katika vita ya, ya, ya, ya moja kwa moja. Umezungumza kuhusu Haiti. Hatuwezi eh, kuwa na majadiliano kama haya um, na tukose kuzungumza nafasi ya Kenya katika mchakato wote huo, wa kwenda kusaidia ama mpango wa kwenda kusaidia katika hali ya usalama nchini Haiti. Kwa nini Kenya? Kwa sababu Kenya imesifiwa mpaka katika Umoja wa Mataifa. Tulimwona Rais eh, Biden na, akimpa kitu anaita shout out eh, rais wa Kenya William Ruto. Lakini Kenya ndo inatajwa sana, yani ukiangalia umbali eh, wa Haiti na kule Kenya iliko, ni kwa nini tumeanza na Kenya kwa, kwa maoni yako? Kenya inazidi kutajwa kwa sababu Kenya ndio imejitolea kuweza kumwe, ni yule eh, panya ambayo amejitolea kuweza kumweka paka kengele, na ndio unakuta kwamba Kenya inatajwa kwa sababu wengi wameiongea lili jambo, mataifa e, e, ya magharibi wameiongea hili jambo, lakini hakuna yoyote ambaye anataka kuwa kukipea kipaumbele ama kuwa katika nafasi ya kwanza kuweza kutoa suluhisho. Na ukumbuke kwamba e, Amerika ina, inaogopa mambo mengi sana, kwa sababu ikiweza kutuma eh, wanajeshi wake kule, ama eh, vikosi vyake vya dola kule, labda wanaweza kaibika na na ikaleta shida kule nyumbani. Kwa hivyo Kenya inasifika kwa sababu hiyo, kwa sababu hao wamejitolea, wameamua kwamba hii ni changamoto ambao wameamua kukabiliana nao kwa uso kwa uso. Tukimalizia kati ya kambi ambazo ametembelea Austin kule Jibuti, ametembelea kambi moja kubwa sana ile ya AFRICOM ambako wanajeshi wengi wa Marekani eh, wana shughuli moja au mbili hapo, na vilevile vile kule Manda Bay uh, upande wa karibu na Lamu kule eh, ambako pia kuna kambi ya kijeshi eh, ambayo Unafikiri mafunzo yanatolewa uh, hasa kwa wale wanajeshi wa hapo uh, Kenya na kwingineko. Unadhani uh, hizi kambi umuhimu wake uh, tunaweza kusema ni nini hasa, wakati ikiangaziwa kwamba nanajua umezungumza kuhusu uh, nchi ambazo zinatumika kama proxy. Uh, lakini kwa nini nchi hizo mbili uh, unakumbuka kwamba hizi kambi ziko pale kwa nia tofauti. Kwanza kabisa ni kuweza kuwapea mafunzo nchi yoyote ambayo, uh, inashirikiana na Amerika katika kupambana na vita dhidi ya ugaidi uh, ya pili pia uh, ni kuweza kuwa, kuwapea msaada wa kijeshi wakati wowote unapohitajika zile nchi ambazo ziko na changamoto. Tukimalizia kabisa kabisa, tunaona Austin ni mmoja wa Eh, tuseme maafisa waandamizi wa ngazi za juu wa Marekani ambao wamekuwa wakizuru wa Afrika tangu ule mkutano uliofanyika hapa Washington mwezi Disemba mwaka jana, Rais Biden akisema kwamba atakuwa akiwatuma, eh, wale wawakilishi wake wa ngazi ya juu katika serikali, na tumewaona wengi tu, na makamu raisi amekuja eh, huko, Waziri Blinken mara kwa mara yuko barani Afrika E, na sasa tunawaona, tumeona pia waziri wa fedha uh, uh, Janet Yellen amezuru Afrika uh, tunamwona sasa Austin. Je, unaona huu kama ni mwendelezo tukimalizia wa uh, kuonyesha uh, Marekani kujionyesha kwamba bado ina haja kubwa na, na Afrika wakati ambapo unajua kwamba Russia pia na China zimeingiza miguu yake huko barani Afrika. Unajua kwamba uh, wahenga walisema wa wa kwamba ukiona chamo zako kinanyolewa chako kitie maji. Kumbuka kwamba Amerika imeweza kuona kile ambacho kina- kinachokitembekea kina nchi ya Ufaransa katika zile nchi ambazo uh, zilikuwa koloni zake. Unaona kwamba kile kina ambacho kinafanyika kule Mali, kile kina ambacho kinafanyika Gabon kile kina ambacho kinafanyika kule Chad, sasa nao pia wanajaribu sasa kuweza ku, ku, ku, ku, kuzidisha ushawishi wao katika hizi nchi ambazo za Kiafrika kwa sababu hizi nchi wasipozidisha ushawishi wao huenda zikaanza kuegemea upande wa China na labda mwishowe pia akaegemea upande wa Rasha. Alipotoka Nairobi, Austin alikwenda mpaka Manda Bay katika kambi ya kijeshi ya Simba, ambapo alipongeza kile alichokiita uhusiano imara kati ya jeshi la Marekani na la Kenya alipokutana na wanajeshi wa nchi hizo mbili kwenye kambi hiyo ya Simba. Baadaye Austin atakwenda kwa kituo chake cha mwisho barani Afrika cha Angola. Katika ziara yake, hasa katika nchi za Jibuti na Kenya, Austin amelizungumza kwa kirefu suala la Somalia na usalama katika eneo hilo. Tumemuuliza mtaalamu wa maswala ya usalama John Gachie ni kwa nini bado Alshababu inaonekana kuwa inaendelea kutekeleza shughuli zake hata baada ya uwekezaji mkubwa katika usalama, na ni nini hasa pingamizi kubwa katika vita dhidi ya Alshababu. Hasa ni kisiasa, hasa ni vile, ni siasa hasa na vile ya kupata yani kupata sapoti yenyewe kupata vilevile kutatua shida ambazo zipo hali kule ndani kisiasa a Somalia. Kituo chake cha mwisho barani Afrika ni Angola ambayo ilipata uhuru wake kutoka kwa Wareno mwaka 1975 na hapo mwaka 1993 ikaanzisha uhusiano wa kibalozi na Marekani. Hiyo ni takriban miaka kumi na nane tangu ipate uhuru wake. Itakumbukwa kwamba Angola ilishuhudia takriban miaka 27 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambapo makundi mbalimbali yakiungwa mkono na Marekani na upande mwingine Umoja wa Kisovieti, Cuba, China na hata Afrika Kusini yalipigana kwa muda mrefu na kupelekea mauaji na umwagikaji mkubwa wa damu kwa ujumla wake na uharibifu mkubwa wa mali. Marekani imekuwa mstari wa mbele katika kujaribu kuzivutia nchi mbalimbali za bara la Afrika wakati ambapo ushindani ni mkubwa kutoka nchi zingine kama tulivyotaja hapo. Umesikia e, kwamba nchi kama uh, Urusi kwa sasa na vilevile vile China zimekuwa katika ushindani mkubwa e, katika kujaribu kukumbatia nchi za Afrika kwa sababu moja au nyingine, na vita hivyo ama mvutano huo unaendelea kushika kasi. Hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili, kuanzia Washington DC Marekani, Nairobi Kenya, Dar es Salaam Tanzania ahadi, Kigali Rwanda, Bujumbura ra Burundi, Kinshasa DRC, Juba Sudani Kusini na hapo ulipo, tunakuletea jarida la wikendi, uchambuzi wa kina, siasa, diplomasia, uhusiano wa kimataifa, uchumi, migogoro na mengine mengi. Jarida la wikendi, na hodha wako ni Jamila Muhammad wa Citizen TV, Goodluck Pol wa Azam TV na mimi Kenneth Bwire wa Sauti ya Amerika, VOA, kuanzia mapema mwezi ujao. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika uko nami BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, Rais wa DRC Felix Tshisekedi hivi karibuni alimteua Chaligonza Nduru kuwa kaimu gavana na kamanda wa operesheni za kijeshi katika mkoa wa Kivu Kaskazini, kuchukua nafasi ya Luteni Jenerali Konstante Ndima. Na hayo yote yaliendelea wakati ambapo kesi za wanajeshi sita ambao wanaelezwa kwamba walihusika e katika visa vya ukandamizaji na unyanyasaji mbaya katika maandamano ya raia dhidi ya maandamano ya raia, ikianza kusikilizwa na mahakama kuu ya kijeshi mjini Goma. Wote hao maafisa wa jeshi walikamatwa pamoja na askari wanne wa vyeo vya chini. Lakini hata yote hayo yakiarifiwa, mashirika ya kiraia na baadhi ya wakazi wa mji wa Goma na eneo zima la Kivu kaskazini na hata pia katika jimbo la Ituri, wamekuwa wakipoteza matumaini na vyombo vya usalama na kutaka mara moja kuondolewa kwa uongozi huo wa kijeshi ambao wanaushutumu kwamba unahusika kwa visa vya uhalifu dhidi ya raia e, hususan wakati huu ambapo zaidi ya watu 150 wanaoelezwa kwamba ni waumini wa dhehebu la kizalendo wanaendelea kuzuiliwa korokoroni. Katika uteuzi huo, serikali ya Tshisekedi pia ilitangaza Jenerali Chaligonza Nduru. Vuta na kuvuta zimeendelea katika nchi hiyo, hasa mashariki mwa taifa hilo, kutokana na hali ya usalama ambayo imekuwa ikiendelea. Hali mbaya ya usalama imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu sasa, na kuhusiana na hilo, tumlete sasa mchambuzi wa siasa za DRC na mambo ya usalama John Kabwe yuko katika jimbo la Ituri, lakini amefuatilia ya yale yameendelea, siyo tu Ituri, lakini pia katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini. John Kabwe, hebu tueleze hali ikoje sasa tangu itangazwe kwamba kuna gavana mpya. Nini ambacho ni tofauti, au ni nini tofauti kinachotarajiwa, uh, vile hali ilivyokuwa na vile ilivyo sasa na itakavyokuwa? Uh, unajua ni mi, miaka miwili sasa karibu na miezi minne ni mi, tangu rais atangaze hali ya dharura uh, kwa majimbo mawili, jimbo la Ituri na jimbo la uh, North Kivu. Na sasa gavana uh, mpya iko North Kivu na Ituri tuna gavana wa zamani, lakini huyu uh, gavana wa mpya wa North Kivu uh, ameanza kazi na bado tunasubiri Uh, result yake ya kazi kwa sababu, hatuna hatujawahi ona kitu uh, ya ya uh, muhimu ambayo ambaye ame- ameshawahi kufanya, kwa sababu yeye ni mpya, na hatutamwongelea sana, kwa sababu hajaanja operesheni ya kijeshi uh, yupo huko tangu wiki moja, nafikiria. Sasa wananchi wanasubiri nini atakaye Paya. Wito umetolewa kwa wale wanamgambo ama waasi wanaojulikana kama m ishirini na tatu kwamba wasalimishe silaha zao. Inakaa ni kama wito mpya huu, sio mara ya kwanza kusikia mambo kama hayo, lakini ndio baakati ya mikakati ambayo huyu gavana mpya anaonekana amekuja nayo. Hilo litawezekana li kulingana na yale unayoyajua kutoka siku za mbeleni? Sasa hao pia inawachangana wana, inawachanganya wananchi kwa sababu uh, waziri aliyetoa wito kwa MP3, ni waziri wa internal affairs sio waziri wa ulinzi. Hii pia ni moja ya pili mwenye anatoa hiyo wito si mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, yaani uh, FARDC. Sasa waziri wa mambo ya nje kutoa huu wito na baada ya uwito huu, saa hivyo uko expired, hakuna operation yoyote imeanza. Haina, inawamaliza wananchi eh, eh, imani kwa hao waziri ambaye wanaongea tu kitu, kisha matokeo haitokei kwa kusema hawa ishirini M23. Uh, kuweza kutishiwa na huu hotuba wa ya waziri, sidhani kwamba watatishiwa, kwa sababu si mara ya kwanza. Wao nafikiria ni waasi na wamejidai, lazima watasambuliana, watajibia kwa mapigo. Sasa serikali ifanye eh, nchini, ioneze nguvu yake ya kiserikali iweze uh, kukomboa hiyo miji kati ya wananchi. Wananchi wanatafuta wapige kura. Sasa tumeenda tarehe ishirini mwezi wa Desemba uh, kupiga kura. Sasa tunapiga kura, na kuna maeneo ingine mengi inavamiwa na kundi moja la waasi. Sasa wako wapiga kura na wanasubiri matokeo ya serikali, wanasubiri serikali ikomboe hiyo miji na iweze uh, kuwasajili ili wapigie viongozi wao, wabunge wao, rais wao kura. Tuzungumzie sasa hapo, uh, Ituri. Tuzungumzie Ituri, nini ambacho umekiona tofauti sasa na hali ilivyokuwa eh, hapo awali au tuseme utawala uliopo? Najua gavana wa hapo hajabadilishwa, lakini nini kinachoelezwa hapo kuhusu utendakazi wake? Sema kweli turi kazi bado ingali ya kufanya, na bado kazi kubwa ambayo inabaki ni kufunga hao wanasiasa wachocheaji. Nam, tunaungana sasa na Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa za kimataifa. E, yuko mjini Johannesburg, Afrika Kusini, anafuatilia yanayoendelea kule mashariki hususan mwa DRC. Peter Bigenda, kwanza nipe tathmini yako ya hali ilivyo sasa, baada ya gavana mpya ambaye ni mwanajeshi kupelekwa huko katika jimbo la North Kivu ama Kivu Kaskazini, unaona kutakuwa tofauti gani kati ya hali ilivyokuwa na ilivyo sasa? Kwa kweli naweza nikasema kwamba pamoja na mabadiliko ya kiutawala katika ukanda huu au katika mkoa huu, jeshi limegawanyika kutokana na kwamba kuna baadhi ya maofisa wa ngazi za juu ndani ya jeshi hilo ambao wananufaika na kile kinachoendelea hasa katika mkoa wa hii eh, Kivu ya Kaskazini. Shukran sana uh, Peter Bigenda, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana. Hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha kipindi hiki, mwelekezi wetu amekuwa ni Saila Hamdun, msimamizi Mary Mgawe. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tuonane wakati mwingine, panapo majali.