Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo ya VOA Swahili popote pale unapotusikiliza. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi, na mimi pia nakukaribisha kwa matangazo yetu leo Jumatano, ambapo matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa RFA, ambayo inasikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na vilevile, Redio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya, Redio Ngoma ya Amani Fizi huko Kivu Kusini mwa DRC, na pia tunapatikana kwenye mtandao wetu voaswahili.com. Miongoni mwa ripoti tulizo nazo ni kwamba Tanzania inaungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya utalii, huku wadau wa, wa utalii na wananchi nchini humo wakiitaka serikali ya nchi yao kutoa elimu zaidi juu ya umuhimu wa utalii wa ndani. Tuendelee za, lakini tuendelee kulifanya ni somo la kuongea kuanzia watoto, kwa mfano, kuanzisha safari za kutembelea kwenye maeneo yetu ya utalii katika shule za msingi, katika shule za sekondari. Katika taarifa nyingine, mashirika ya kiraia nchini Kenya yaitaka serikali ya, ya Rais William Ruto kuacha kuwabebesha Wakenya matozo zaidi ya kodi na badala yake ikabiliane na visa vya ukwepaji wa ushuru ni baadhi ya vidokezo ambavyo tumekuandalia katika matangazo haya yanayochukua dakika 30. Kama kawaida, tunaanza na habari za dunia ambapo hii leo zinasomwa na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba waziri wa fedha wa Kenya amesema leo Jumatano kwamba mzigo mkubwa wa deni la nchi hiyo na shinikizo kwa sarafu yake ni jambo si jambo la kipekee, kwani mataifa mengine yanakabiliwa na hali kama hiyo. Njuguna Ndungu alikuwa akijibu kauli ya kitafiti ya benki ya uwekezaji ya Marekani PJ Morgan, JP Morgan kuna radhi ambayo ilisema Jumanne kwamba taifa hilo la Afrika Mashariki liko katika njia panda katika kujaribu kuepusha mgogoro kutokana na kuanza kutozwa riba kwa dhamana ya dola na udhaifu unaoendelea kushuhudiwa wa sarafu ya taifa hilo. Nchi zote za kipato cha chini na cha kati zinatembea katika njia ngumu kutokana na vikwazo vya kiuchumi vilivyopo kote duniani. Kesi ya Kenya inaangaziwa kwa sababu ya Euro bond ya elfu mbili ishirini na nne. Waziri huyo aliliambia shirika la habari la Reuters akizungumzia bondi ambayo riba yake haifai kuwa jambo kubwa. Alisema Ndungu kwa kuwa Kenya inaweza kutumia akiba yake katika benki kuu kulipia deni hilo. Wakati wa hotuba yake kwa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York wiki iliyopita, rais wa nchi hiyo William Ruto alitoa wito wa kuongezwa kwa muda wa kulipa madeni kwa nchi za kipato cha chini ili kuzisaidia kuepusha mzozo wa kifedha kwingineko. Takriban watu mia moja wameuawa wakati moto ulipozuka katika ukumbi wa harusi uliojaa watu nchini Iraq, maafisa walisema leo Jumatano, wakisema kwamba huenda fataki za ndani ndizo chanzo cha moto huu ambao ulisababisha mkanyagano wa watu wengi wao wakijaribu kutoka kwenye jengo hilo. Zaidi ya watu 150 walijeruhiwa na moto huo au kutokana na moshi au msongamano wa watu wakikimbia kutoka nje ya ukumbi wa mapokezi ambao uliteketea kabisa. Nilidhani kulikuwa na mlipuko, alisema Martin Idris mwenye umri wa miaka 19, ambaye alikuwa akifanya kazi jikoni wakati moto huo ulipozuka katika ukumbi katika mji wa kaskazini wenye Wakristo wengi wa Karakosh. Idadi ya majeruhi ilithibitishwa na shirika la habari la AFP na msemaji wa wizara ya afya Saif al Bader, ambaye pia alisema kwamba wengi waliojeruhiwa walikuwa wakipatiwa matibabu kutokana na majeraha ya kuchomeka moto, kupungukiwa na hewa ya oksijeni, na majeraha ya kukandamizwa katika harakati za kutoroka. Shirika la Hilali Nyekundu la Iraq liliripoti zaidi ya majeruhi 450 bila kutoa idadi ya vifo na majeruhi hao. Senato wa jimbo la New Jersey hapa Marekani, Bob Menendez amefika mahakamani hii leo mjini New York kujibu mashtaka ya serikali kuu ambapo anashutumiwa kutumia wadhifa wake wenye nguvu kufanya uhalifu. Mashtaka hayo amedai kwamba Menendez alifanya upendeleo kwa wafanyabiashara wa New Jersey na kupokea malipo ya pesa taslimu pamoja pia na dhahabu. Menendez alifika kwa mara ya kwanza katika mahakama hiyo ya Manhattan kufuatia wito uliozidi kuongezeka kutoka kwa wafanyakazi wenzake ikiwemo wengine kutoka chama chake kwamba ajiuzulu. Kesi yake inakuja siku moja baada ya mtu mmoja mwanaume anayeshtakiwa kwa kumhonga Menendez kufikishwa katika mahakama ya serikali kuu mjini new York. Wael hana amekana mashtaka yake, ikiwemo e, njama za ulaji rushwa. Hana alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Kennedy, e, huko mjini new York, e, jana Jumanne, baada ya kurejea kwa hiari kutoka Misri ili kukabiliwa na mashtaka na baadaye akaachiliwa huru. Hivi tunavyozungumza waandishi wa habari wamekita kambi nje ya mahakama hiyo ili kusikia kama Menende atatoa hotuba baada ya kufika mahakamani. Na balozi wa Ufaransa nchini Niger aliondoka nchini humo mapema Jumaatano, karibu mwezi mmoja baada ya serikali ya kijeshi kuamuru kwamba afukuzwe, na siku chache tu baada ya rais Emmanuel Macron kusema kwamba mwanadiplomasia huyo pamoja na wanajeshi wa Ufaransa wangeondolewa nchini humo. Harrison Kamau anaarifu zaidi. Uhusiano kati ya Niger na Ufaransa, mtawala wake wa zamani wa kikoloni, ambaye alidumisha uwepo wa kijeshi nchini humo kusaidia kupambana na waasi wa Kiislamu, umezorota tangu maafisa wa kijeshi wachukue mamlaka huko Niamey mwezi Julai. Uongozi wa kijeshi wa Niger ulikuwa umeamuru balozi wa Ufaransa Sylvain Ite kuondoka nchini humo ndani ya saa 48 mwishoni mwa mwezi Agosti, kufuatia kile walichotaja kama hatua ya Ufaransa ambayo ilikuwa kinyume na maslahi ya Niger. Ufaransa hapo awali ilipunguza agizo hilo, ikishikilia msimamo wake kwamba serikali ya kijeshi haikuwa halali na ilikitaka kurejeshwa mamlakani kwa rais aliyechaguliwa Mohamed Bazoum, ambaye serikali yake ilipinduliwa mwezi Julai. Lakini Macron alitangaza Jumapili kwamba balozi huyo angerejea Paris na wanajeshi wa Ufaransa wataondoka baadaye. Vyanzo viwili vya usalama nchini Niger vilisema Ite aliondoka kwa kutumia ndege. Habari hizo zilithibitishwa baadaye na afisi ya rais mjini Paris. Kumekuwa na maandamano ya karibu kila siku nchini Niger dhidi ya Ufaransa tangu jeshi kuchukua mamlaka. Idadi kubwa ya wafuasi wa utawala wa kijeshi kwa siku kadhaa wamekuwa wakikusanyika nje ya kambi ya kijeshi ya Ufaransa nchini Niger kuwataka wanajeshi hao kuondoka. Macron alisema kuwa Ite na wafanyakazi wake walikuwa wakishikiliwa mateka ndani ya ubalozi wao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba serikali ya China leo imekishutumu chama tawala cha Taiwan kwa kile ilichokiita kutafuta uhuru, siku moja baada ya rais wa kisiwa hicho kinachojitawala kutafuta uungwaji mkono wa Australia kwa azma ya kujiunga na mkataba wa kibiashara wa kikanda. Zu Fenglian, msemaji wa ofisi ya China inayoshughulika na masuala ya Taiwan, pia alisema mazoezi ya hivi karibuni ya kijeshi ya China kuzunguka Taiwan yalifanyika ili kukabiliana na kiburi cha vikosi vya kujitenga vya Taiwan. Na China inadai kwamba Taiwan, kisiwa kilicho karibu kilomita 160 kutoka pwani yake ya mashariki, kuwa ni eneo lake. Wanasiasa saba wanaowania uteuzi wa chama cha Republican ili kugombea uraisi katika uchaguzi wa Marekani wa mwaka ujao wanatarajiwa kukabiliana hii leo usiku katika mdahalo wao wa pili. Tukio hilo litakalofanyika katika mkataba, maktaba ya Rais Ronald Reagan, mwenye kwenye jimbo la California alitamhusisha mwaniaji wa chama hicho anayeongoza katika kura za maoni rais wa zamani Donald Trump. Ripoti tuliyopatia uzito wa juu ni kwamba Tanzania inaungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya utalii, huku wadau wa utalii nchini humo wakiitaka serikali kutoa elimu juu ya umuhimu wa utalii wa ndani pamoja na kupunguza gharama za viingilio, malazi na usafiri kwenda kwenye hifadhi ili kutoa fursa kwa wananchi wengi zaidi kutembelea eneo hilo. Amri Ramadhani kutoka Dar es Salaam anayo ripoti ifuatayo. Baadhi ya wadau wa utalii wamesema licha ya mafanikio katika sekta ya maliasili na utalii bado idadi ya watalii wa ndani ipo chini nchini Tanzania, huku idadi kubwa ni watalii kutoka mataifa ya kigeni na sababu zikitajwa kuwa ni gharama kubwa na Watanzania hawajapatiwa elimu kuhusu umuhimu wa utalii wa ndani. Profesa Wini Ester Anderson kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma amesema ipo haja kwa serikali kutoa elimu na kuweka utalii wa ndani kama somo kuanzia katika shule za msingi ili kuwajengea Watanzania utamaduni wa kufanya utalii ambao utaongeza mapato kwa serikali. Tuendelee kuutangaza utalii lakini tuendelee kulifanya ni somo la kuongea kwanzia watoto, kwa mfano kuanzisha safari za kutembelea kwenye maeneo yetu ya utalii katika shule za msingi, katika shule za sekondari. Licha ya ongezeko la watalii wa ndani kutoka watalii laki saba mwaka elfu mbili ishirini na moja hadi watalii milioni mbili nukta nne mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambayo ni sawa na asilimia mia moja tisini na tisa nukta tano lakini bado ongezeko hilo ni dogo ikilinganishwa na idadi ya watanzania suala ambalo wananchi wanalitaja ni gharama za usafiri na malazi ndani ya vivutio vya utalii hivyo wanashindwa kutembelea vivutio hivyo na kuitaka serikali kupunguza gharama ili wanufaike na vivutio vilivyopo kama anavyoeleza Huseni Kinoko mwananchi wa kawaida lakini kisa zake malazi na usafiri. Unapofika Ngorongoro ama Serengeti ni rahisi, ikiingia chini ya shilingi elfu ishirini kwa Tanzania, lakini ngumu sana kupata lile gari, kwa siku ni zaidi ya shilingi laki mbili wengine wanafika mpaka zaidi ya shilingi laki tatu Hiyo inatumia ugumu sana kuingia kwenye hivi vivutio, ndio maana hizi fursa wenzetu kutoka mataifa mengine ya nje ndiyo wanazozipata zaidi. Hata hivyo, akizungumza na Sauti ya Amerika, Angela Kairuki waziri wa maliasili na utalii amesema mpango wa serikali ni kuendelea kutangaza utalii wa ndani na uza gharama za utalii kwa wananchi ili kuwawezesha kufanya utalii, lakini tunajua bado tunahitaji kuendelea kupunguza zaidi. Ko, tunaendelea kufanya mapitio ya gharama zetu kwa kushirikiana na wadau wetu katika sekta yetu ya utalii ili kuhakikisha kwamba kwa kiasi kikubwa wananchi wetu na wenyewe pia wanaweza kutumia vivutio vyao vya ndani na kuweza pia kutalii. Maadhimisho ya siku ya utalii duniani mwaka 2023 yamebeba kauli mbiu inayosema utalii na uwekezaji wa kijani, msisitizo ukiwa umuhimu wa utalii endelevu ambao unazingatia mazingira na uchumi wa kijani. Andri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Mashirika kumi ya kiraia huko Kenya yanaitaka serikali ya Rais Ruto kukoma kuwabebesha Wakenya tozo zaidi za kodi na badala yake ikabiliane na visa vya ukwepaji wa ushuru wa makampuni pamoja na watu mashuhuri. Hii inafuatia hatua ya serikali ya Kenya kupendekeza tozo zaidi ya kodi kwa miaka minne ijayo. Kenneth Wandera anayeripoti ifuatayo. Asasi in... hizo kumi za kiraia zinazojumuisha Transparency International, Kenya Human Rights Commission, na Amnesty International zinasema kuwa serikali ya Rais William Ruto inastahili kupanua wigo wa ushuru kwa kuangazia vyanzo vya mapato ambavyo havijagunduliwa ambavyo vina athari ndogo kwa ukuaji wa uchumi na ukuaji wa biashara nchini Kenya. Mashirika haya yanaitaka serikali kukoma kuwabebesha Wakenya matozo zaidi ya kodi yanayoonekana kuwa adhabu kwao, na badala yake kabiliani na visa vya ukwepaji wa ulipaji ushuru miongoni mwa watu wenye thamani ya juu na makampuni yenye uwezo mkubwa. Anavyoeleza Zaina Kombo, meneja wa kampeni katika shirika la Amnesty International, serikali iweke kanuni na mikakati za kuangalia ushuru kwa sababu uh, hivi sasa Wakenya wanahisi kwamba ushuru umekuwa mkubwa, na wale ambao wako kwa mishahara mishahara yao wanaona kama inadidimia kila kukicha. Aidha, anaitaka serikali kukabili ufisadi na matumizi mabaya ya fedha za umma na kutaka rasilimali za umma zitengewe sekta zinazozalisha faida kubwa kuwezesha maendeleo endelevu na kuboresha ustawi wa wananchi. Kombo anaeleza tena wakenya wengi hawawezi kukimu mahitaji yao ya kimaisha haswa chakula. Karo za shule pia zimeanza kushinda wazazi. Serikali ya Ruto inataka miswada minne ikiwemo ile inayounda hazina ya bima ya afya ya jamii kama njia ya kuwezesha upatikanaji wa afya kwa wote, ambapo kinalenga kukata asilimia 2.75 ya mishahara ya wakenya zaidi ya milioni tatu walioajiriwa kufanikisha bima hiyo. Pia mswada wa bima ya ukosefu wa ajira unapendekeza wafanyakazi kuchangia asilimia moja mapato yao na mchango unaolingana na, na asilimia moja kutoka kwa waajiri kuelekezwa kwenye mfuko wa bima ya ukosefu wa ajira. Johnson Denge, mtaalamu wa uchumi nchini Kenya, anaeleza kuwa serikali inastahili kufanyia marekebisho mfumo wake wa ushuru, la sivyo mapato ya watu na biashara zao yatadirimia zaidi. Kenya wa kawaida anasumbuka hasa na uongezeshaji wa kodi hii, na itakuwa vizuri serikali hasa kusikiza malili iyo wale ambao wana nasema duniani mzima umeona kwamba wakati kodi ilionzeka haimaanishi sasa serikali itapata ushuru mwingi, kwa sababu pia wananchi wanapunguza utumiaji wa bidhaa zile. Serikali ya Ruto imewasilisha pendekezo jipya la matozo zaidi ya kodi ambalo limebebwa katika mkakati wa mapato ya muda wa kati wa mwaka wa fedha 2024 na 25 hadi mwaka 2026 na 27, kuiongezea ya serikali yake mapato ya kodi kwa uwiano wa pato la taifa kutoka asilimia 13.5 katika mwaka katika mkakati huu mpya, wizara ya fedha inaeleza kuwa serikali ya Ruto itaongeza ukusanyaji wa mapato hadi shilingi trilioni tatu, ikiwa ni asilimia 18.4 ya pato la taifa katika mwaka wa fedha 2023 24 na shilingi trilioni 4, asilimia 18.8 ya pato la taifa, muda wa wakati wa kuafikia malengo yake ya maendeleo kwa kufanyia marekebisho viwango tofauti vya ushuru kama vile kodi ya ongezeko la thamani, ushuru wa mauzo ya bidhaa, kodi ya zuio la mapato, pamoja na kodi ya forodha. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kuanzia Washington DC Marekani, Nairobi Kenya, Dar es Salaam Tanzania, hadi Kigali Rwanda, Bujumbura Burundi, Kinshasa DRC, Juba Sudani Kusini, na hapo ulipo tunakuletea jarida la wikendi, uchambuzi wa kina: siasa, diplomasia, uhusiano wa kimataifa, uchumi, migogoro na mengine mengi. Jarida la wikendi, na hoda wako ni Jamila Muhammad wa Citizen TV, Goodluck Pol wa Azam TV na mimi Kenneth Bwire wa Sauti ya Amerika, VOA. Kuanzia mapema mwezi ujao Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka Washington. Shirika la afya duniani WHO linatoa wito kwa shule kuwalinda watoto kutokana na madhara ya kiafya ya utumiaji wa tumbaku kwa kutengeneza maeneo yasiyo na nikotin na tumbaku kwenye vyuo vyao. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Tumbaku huwa zaidi ya watu milioni nane kila mwaka, wengi wao katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati ambao zinachangia karibu asilimia 80 ya watumiaji wa tumbaku bilioni 1.3 duniani. Shirika hilo la afya la umoja mataifa lilipoti kuwa takriban nusu ya watoto duniani wanavuta hewa iliochafuliwa na moshi wa tumbaku na takriban watoto elfu 51 hufariki dunia kila mwaka kutokana na magonjwa yanayohusiana na, na moshi wa sigara. Vijana hawatishiwi tu na moshi wa sigara, anasema Kirsten Shoti, afisa wa tiba katika shirika la afya duniani. Anasema pia wanalengwa vikali na viwanda vinavyohusika na tumbaku na bidhaa zao hatari, kwa kuwa zaidi ya nusu ya wa wavutaji sigara hufariki dunia kabla ya wakati wao, na katika jihada za kuweka faida kubwa, anasema sekta ya tumbaku hujaribu kuziba mahali pa wateja wote wanaopoteza kwa kutafuta watumiaji wapya, ikizingatiwa kwamba asilimia tisini ya wavutaji sigara huzoea hilo kabla ya kufikisha miaka kumi na nane. Vijana wanakuwa walengwa wakuu, anasema. Moja ya inayotumiwa na sekta ya tumbaku kuwashawishi vijana kuwa watumiaji wapya ni kupitia uuzaji wa bidhaa za nikotini zenye ladha tamu na za matunda. Anabainisha kuwa bidhaa hizi zinauzwa karibu na shule, mitandaoni na katika mashine za kuuza, ambapo uthibitishaji wa umri unaweza kuepukwa. Anasema tasnia hiyo pia imefanya bidhaa yake kuwa nafuu zaidi kwa vijana kupitia uuzaji wa vijiti vinavyojulikana kama vya vape. Kwa kawaida hawana maonyo yoyote ya kiafya na mara nyingi watoto hawajui kwamba vina nikotin na ni hatari. Rudiger Kretsch, mkurugenzi wa WHO wa masuala ya afya, anasema hili ni tatizo duniani kote, katika nchi tajiri na masikini vilevile. Anabainisha kuwa mwezi uliopita taasisi ya chakula na dawa ya Marekani ilionya wauzaji 15 wa mitandaoni kuacha kuuza sigara haramu za kielektroniki ambazo huwekwa kwenye vifurushi ili kuwavutia vijana. Anasema bidhaa hizo hatari zinauzwa madarasani, kwenye vituo vya mabasi na kila mahali vijana wanapokusanyika. Lazima tuwalinde vijana dhidi ya moshi mbaya wa sigara na utoaji wa sumu ya kielektroniki pamoja na matangazo ya kukuza bidhaa hizi, anasema. Sigara za elektroniki zinauzwa na tasnia ya tumbaku kama bidhaa zinazowasaidia wavutaji sigara watu wazima kuacha tabia hiyo. Hata hivyo, afisa wa matibabu Shoti anasema ushahidi kuhusu hili bado unaendelea. Tunafikiri hakuna ushahidi wa kutosha kusema kwa uhakika kwamba bidhaa hizi zinaweza kusaidia wavutaji kuacha. Tunaona matumizi mengine mara mbili wengi wa wavutaji sigara wanaojaribu kuacha kuvuta sigara kwa vifaa hivi hawaachi bidhaa zote, lakini wanabadilisha tu bidhaa hizi. Karibu msikilizaji katika makala ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Mimi naitwa Mari Mgawe na hivi leo tumepata bahati ya kuzungumza na Dr Edwin Mrema kutoka hospitali ya Mwimbili nchini Tanzania, katika kitengo cha upasuaji rekebishi. Dr Edwin Mrema ni daktari bingwa wa upasuaji, specifically plastic surgeon. Nafanya kazi kwenye kitengo cha uh, plastic surgery kwenye hospitali ya taifa Mwimbili, tuna kutoa uh, huduma mbalimbali na sisi uh, magonjwa ambayo tunayatibu ni magonjwa yote ambayo yanatokana na ajali, ajali zikiwa za barabarani zinaweza zikawa ba, ajali za, za moto, vile vile inawezekana ikawa ni uh, magonjwa ambayo yanatokana na saratani ambayo zinatokea kwenye kwenye mili yetu, inaweza kaa ambayo ziko nje, na vile vile uh, kwa matatizo ambayo watu ambao watoto wanazaliwa nayo viungo vinakuwa vimezaliwa kama na aina ya ulemavu ambavyo tunaweza kwenye mikono kwenye miguu ambazo nyingi nyingi zinahusiana na nyamanyama za nje tunaweza tukasema soft tissue, ambazo tunaweza tukarekebisha watoto ambao wanazaliwa na wanaita, uh, uh, mdomo sungura zia na, na uwazi kwenye mdomo au kwenye, kwenye kinywa uh, zote hizo ni Uh, matatizo ambayo kitengo chetu kina- kinatoa huduma. Mtu anaposikia upasuaji rekebishi anaweza kujiuliza zaidi. Sijui katika kitengo chako wewe, kama daktari bingwa hapo Muhimbili, ni mafanikio gani ambayo mmeyapata katika eneo hili kuhudumia wagonjwa wengi zaidi, na vilevile tunaweza vile tukahudumia uh, maradhi mengi kama iliyoyataja hapo juu kwa kwa kwa ufasaha zaidi. Uh, tumepata uh, mafanikio mengi baada ya uh, katika miaka mitano iliyopita uh, kabla ya hapo hatukuwa na wataalamu hawa nchini. Um, kwa hiyo baada ya hiyo miaka mitano ni kwa nguvu za wizara ya Afya na, na chuo cha, cha tiba Muhimbili, ikaweza ikaanzishwa uh, programu maalum kwa ajili ya kufundisha madaktari wa aina haya tukiwa tugongea wa aina hii ambayo tukiwa tukishirikiana na baadhi ya um, taasisi nyingine ambazo ziko nje za nchini uh, Australia, nchini Marekani. Ni changamoto gani daktari ambazo mnakabiliana nazo wakati mnafanya shughuli zenu za upasuaji rekebishi uh? Changamoto ni kwamba wagonjwa ni wengi na huduma hii inahitajika uh, uh, sasa hivi kwa sana nchini. Kwa hiyo uh, bado namba yetu ni ndogo lakini uh, tunaona kwamba tunapata uh, tunapata uh, fursa za uh, wengi ambao wako nyuma yetu wanaendelea kwenda kupata fursa za kwenda kusoma, na sisi wenyewe tunaendelea kujiendeleza. Kwa hiyo kikubwa, tunapata tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna hiyo changamoto kwamba siko wachache na dimandi um, ni kubwa, kwa hiyo lakini tuko shua kwamba baada ya miaka mitatu mitano njiayo mbele wataalamu hawa watakuwa wameongezeka kwa so sababu tayari strategy zimeshafanyika um, za kuweza kuongeza wataalamu wa, wa, wa, wa hawa. Na je, kuna program zozote ambazo mnazifanya nje ya nchi kama vile fellows, mnakwenda nje ya nchi kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na hospitali nyingine? Yes, uh, tunapata tunapata fursa za kufanya fellowship uh, nchi mbalimbali uh, Afrika, India, uh, Marekani na wengine Australia kama ambako tunafikiria kwamba kuna wengine wanaweza wakapata kuhusu za kwenda Australia kwa sababu tayari tuna uh, na ushirikiano nao kwa muda mrefu, kwanzia hii programu imeanza na mpaka sahivi bado tunaendelea kushirikiana ku, nao ku- kutupa ujuzi zaidi, kwa sababu ni kitengo ambacho kina kina wigo mpana sana, uh, na tunaweza tukafanya kazi na uh, aina, aina tofauti za w upasuaji kwa sababu sisi kazi yetu kubwa ni kurekebisha pale ambako kimetokea hitilafu au hata ajali au amezaliwa na, na kilema cha aina fulani ambacho kinaweza kurekebishika. Tunazitumia na tuna na wengine baadhi yetu kwenye kitengo ambao tayari wameshapata tofauti. Shukran sana Dkt. Edwin Mrema kushiriki nasi katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka VOA Swahili. Basi mimi hapa naitwa Meri Mgawe. Mpaka wiki ijayo, nakushukuru sana. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwongozaji wa matangazo aliyekuwa ni Aida Isa, injinia ni Jumbe Hamza. Tukutane wakati mwingine kwenye matangazo ya VOA Swahili. ya sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani juu ya masuala mbalimbali. Katikati kati ya mwezi wa Septemba, idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, serikali ya Norway na jopo la uchumi duniani ziliandaa mkutano kando wa mkutano wa viongozi wa baraza kuu la Umoja Mataifa mjini New York kujadili njia bora za kusaidia kugharimia kilimo cha Afrika kiweze kufanikiwa na kutafuta njia bora za kuwasaidia wanaohusika katika ulimaji, usindikaji na biashara ya kuuza chakula. Sekta ya kilimo inaajiri karibu theluthi mbili ya wafanyakazi wa Afrika ilhali bara hili linalokuwa kwa haraka linalotarajiwa kuwa na robo moja wakazi wote duniani ifikapo mwaka elfu mbili hamsini lingali halina chakula cha kutosha kualisha wakazi wake, hilo likiwa ni lengo la pili la maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa la kuto kuwepo na njaa duniani. Kutokomeza njaa ni moja kati ya malengo makuu ya USAID. Naibu mkurugenzi wa sera za miradi wa USAID Isobel Coleman amesema kwamba tunazingatia sana kuimarisha uwezo wa kulima wadogo hasa wale wanaozalisha sehemu kubwa ya chakula katika bara la Afrika. Hawa ni wafanya biashara wa kilimo ambao wana biashara kubwa zaidi kuliko ufadhili mdogo unaotolewa, lakini ni wakubwa kutosha kuweza kufanya kazi na mabenki makubwa. Wafadhili wanafikiria kwamba kuwekeza katika kilimo barani Afrika ni jambo la hatari kubwa, anasema Isobel Colman. Ndiyo maana USAID imezindua mfuko wa fedha kugharimia makampuni madogo na ya kati ya kilimo Afrika ambayo yana uwezo kuwasaidia wakulima wadogo na wakulima wastani. Una lengo la kusaidia utaratibu wa kuepuka hatari kwa wawekezaji kwa kuwasaidia kuweka fedha za msaada pamoja na fedha za msaada kutoka Norway, alisema Coleman. Lengo letu ni kuanza kwa dola milioni sabini, lakini tunataka kufikia angalau dola milioni mia mbili. Ikiwa kampuni inakumbwa na matatizo, fedha hizo za msaada ndio zitapotea kwanza, sisi tutapata hasara kwanza. Kwa hivyo inasaidia kampuni ambazo zitafanya uwekezaji mkubwa kwa hakika tunatafuta dola bilioni moja ya kuharimu miradi ili kuweza kusaidia baadhi ya wakulima wadogo kuweza kwa hakika kukuza biashara zao kuwa na mafanikio makubwa katika mfumo wa kilimo Afrika mnamo miaka inayokuja. Hiyo ilikuwa ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani juu ya masuala mbalimbali.