Iyo yo moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Septemba 28 mwaka 2023 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo 107.5 FM kwenye Nairobi. Karibu sana uungane nasi. E, katika matangazo yetu jioni ya leo tunaangazia wawaniaji wa, wa uteuzi wa chama cha Republican hapa Marekani kuelekea uchaguzi wa mwakani wa menyana katika mdahalo wapili, wa pili uliosusiwa na rais wa zamani Donald Trump. Na katika taarifa nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani atangaza masharti kwa utoaji wa viza wa watu binafsi ambao amesema wanavuruga vuruga demokrasia nchini Liberia wakati nchi hiyo inatarajia kuwa na uchaguzi mkuu mwezi Oktoba. Ni kati tu ya yale utakayosikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington. Nakumbuka kwamba unaweza pia kuyapata kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Kabla hatujaangalia nini kinajiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza mwenzangu Sandi Shomari anatoka kwenye chumba cha habari hivi punde kutueleza nini ambacho kinaendelea karibu sana shirika moja la kutetea haki za binadamu linaishutumu benki ya dunia kwa kuiwezesha serikali ya tanzania kufanya upanuzi wa kutumia nguvu katika hifadhi ya taifa kupitia ufadhili kutoka kwa mkopeshaji wa kimataifa benki ya dunia imeshindwa kuziwajibisha mamlaka za Tanzania kwa ukiukwaji mkubwa wa haki, ikiwa ni pamoja na mauaji holela, manyanyaso ya ngono, kuhusiana na upanuzi wa hifadhi ya taifa ya Ruaha kusini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa ripoti mpya ya taasisi ya Oakland. Ripoti ya shirika hilo lenye makao yake huko California, ambayo hufuatilia mara kwa mara ukiukwaji wa haki dhidi ya jamii za wazawa, limetokea uchunguzi wa miezi kadhaa waliobaini makosa yaliyofanywa na walinzi wa mbuga waliofadhiliwa na sehemu kupitia mradi wa benki ya dunia wa dola milioni 150 wanaojulikana kwa kifupi regrow oktoba 2022 waziri wa serikali ya tanzania anayehusika na ardhi na makazi alitangaza mpango wa kuondoa watu kutoka vijiji vitano vyenye jumla ya wakazi zaidi ya elfu 21 Masuala ya ukarabati na uhaba wa maji unaosababisha mabadiliko ya hali ya hewa umesababisha upungufu wa umeme wa megawati mia nne nchini Tanzania na kusababisha mgao wa umeme katika taifa zima la Tanzania. Shirika la umeme linalomilikiwa na serikali limesema gridi ya taifa yenye uwezo wa kuzalisha zaidi ya megawati elfu moja na mia tisa za umeme ilikuwa ikikabiliwa na kuvunjika kwa miundo mbinu kwenye visima vya gesi na vituo vya kuzalisha umeme vinavyotumia gesi pamoja na kupungua kwa viwango vya maji katika mabwawa ya kuzalisha umeme, alisema mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la Tanzania, Tanesco, Gisima Nyamohanga. Tanesco, ambayo inamilikiwa na serikali, inatarajia kukamilisha kazi za matengenezo na kutatua kasoro hizo mwishoni mwa mwezi Machi mwakani. Nyamohanga aliwaambia hayo waandishi wa habari siku ya Jumatano jioni. Licha ya serikali kuanza moja ya mpango wa kazi wa usambazaji umeme, Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ni asilimia 38 tu ya Watanzania wenye umeme, kwa mujibu wa benki ya Dunia. Mawaziri wa mambo ya ndani wa umoja wa moja Ulaya wanakutana mjini Brussels hii leo kujadili jinsi ya kushughulikia wahamiaji wanaowasili kwa njia ya bahari huko Italia na Ujerumani zikiwa wasi na wasiwasi juu ya kuongezeka uhamiaji, huko Berlin ikizindua udhibiti wa mpaka ndani ya ukanda wa Ulaya wa kusafiri. Mawaziri hao watakuwa na uamuzi mwingine wa kuafiki utaratibu uliokwama wa muda mrefu wa kugawana watu wanaotafuta hifadhi wanaofika Ulaya nje ya vituo vya kawaida vya mipaka na kujadili kama jumuiya hiyo ya mataifa 27 inapaswa kutafuta makubaliano na Misri ili kuzia watu wengi zaidi kutoka pwani ya kusini ya Mediterranean. Wakosoaji wamesema makubaliano ya hivi karibuni na Tunisia yanakiuka haki za binadamu, lakini makubaliano zaidi yanaendelea, huku Roma ikitia wasiwasi juu ya waliowasili Lampedusa wakiwa mbele ya walio wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati waziri mkuu wa Italia Giorgio Meloni aliposhinda uchaguzi kwa tiketi ya kupinga uhamiaji. Na maafisa wanne wamezuiliwa kwa mahojiano nchini Burkina Faso, mwendesha mashtaka alisema hii leo Alhamisi, siku moja baada ya serikali ya kijeshi kutangaza kuzuia jaribio la mapinduzi. Wanne hao wanachukiwa kuhusika na njama dhidi ya usalama wa, wa serikali kulingana na mwendesha mashtaka wa kijeshi ambaye aliongeza kwamba maafisa wengine wawili wanatafutwa kuhusiana na kisa hicho. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Dr Nasori Kitunda, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na mchambuzi wa siasa za kimataifa na akamuuliza jaribio hilo la li mapinduzi linaashiria nini katika nchi ambayo inaongozwa na wanajeshi waliopindua serikali ya utawala wa kiraia. Lazima kutakuwa na mgawanyiko, na ndicho ambacho tumekiona, tume kwamba ndani ya jeshi lenyewe ambalo lilifanya mapinduzi, tumeona kwamba kuna baadhi ya watu ambao walitaka tena kupindua mapinduzi hayo yaliyofanyika. Kwa hiyo inaonyesha tu kwamba kuna mgawanyiko hasa katika jeshi hilo, na nafikiri jeshi lililofanya mapinduzi lina haja ya kufanya mkutano wa kitaifa na hata kukaa na majeshi yenyewe kuzungumza nayo juu ya nini wachokifanya na wapi wanapaswa kwenda, kwa sababu kama hayo yatafanyika, nadhani tunaweza tukashuhudia mapinduzi mengi yakitokea na tujue tu kwamba hofu za, za mapinduzi inatokea kwa sababu kila mtu anaona kwamba mambo haya kumbe yanawezekana, tukafanya hivi na tukapata madaraka. Kwa swali linaweza likaja tu la msingi kwamba je, hata hawa wanataka kupindua, je, wana dhamira ya msingi au wanatafuta madaraka tu ya, ku, ya, ya kuongoza hasa katika nchi ya Bukinafaso. Tungu... nasi Bukinafaso, hofu hiyo imetokea baina ya nchi nyingi ambazo zilifanya mapinduzi. Tulishuhudia Mali, kulikuwa na hofu hiyo e, na nchi nyingine ambazo zimefanya mapinduzi kulikuwa na hofu hiyo ya mapinduzi iliofanyika kuweza pia kupinduliwa. Ni Profesa Nasoro Kitunda akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Waendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Marekani inakabiliwa na kufungwa kwa baadhi ya shughuli zake siku ya Jumapili, huku baraza la Seneti na baraza la Wawakilishi wakiendelea kutofautiana kuhusu ukubwa wa bajeti yake kwa miezi kumi na mbili ijayo ikiwa ni pamoja ni maswala na maswala ya kuendelea na misaada kwa Ukrain kupambana na Rasia, udhibiti wa uhamiaji katika mpaka wa Marekani na Mexico na mipango ya misaada ya kijamii kuwasaidia wa Marekani masikini. Seneti inayodhibitiwa na Wademokrat inapinga kupiga kura ya kiutaratibu, inapanga kupiga kura ya kiutaratibu hii leo Alhamisi kuendeleza mpango wa ufadhili kwa wiki saba ambao utaiwezesha serikali kufanya kazi hadi katikati ya Novemba ili kuwapa wabunge muda zaidi wa kuweka viwango vya matumizi hadi Septemba 2024. Lakini spika wa bunge Kevin McCarthy aliye na wingi mdogo katika bunge tayari amekataa kuupeleka mpango wa seneti kupigiwa kura bungeni. Badala yake bunge linaendelea kupigia kura marekebisho ya misaada ya matumizi ya mwaka mzima kwa mashirika manne ya serikali ambayo yana nafasi ndogo ya kuidhinishwa na Senate, na kwa vyovyote vile hayatazuia kufungwa shughuli zote za serikali Jumamosi usiku wa manane, isipokuwa zile za muhimu pekee. Na jeshi la Ukraine limesema leo Alhamisi kwamba ulinzi wake wa anga uliangusha ndege zisizo na rubani 34 kati ya 44 za Shahid ambazo Rusia ilizitumia kuishambulia nchi hiyo usiku kucha. Maeneo yalolengwa katika shambulio hilo ni pamoja na Mikoleiv, Odessa na Kirovorad. Ole Kipar, gavana wa mkoa wa Odessa, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba hakukuwa na majeruhi wowote huko, akiongeza kusema Hakukuwa na uharibifu wowote, ni moto mdogo tu wa nyasi kutoka kwenye vifusi vinavyoanguka. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema katika hotuba yake siku ya Jumatano usiku kwamba wapiganaji wa nchi yake wanahitaji njia zaidi za kuharibu makombora ya Rusia, ndege zisizo na rubani za Shahid na ndege nyingine za kivita, pamoja na ndege za Rusia. Habari za dunia zimesomwa na Sandei Shomari. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na habari ambayo tumeipa uzito wa juu kutoka kwa waandishi wetu ni kwamba wawaniaji wa uteuzi wa chama cha Republican wanataka kuwa wagombea urais hapa Marekani walimenyana kwa saa mbili katika mdahalo wa pili Jumatano usiku huku ikiwa imesalia miezi minne kabla ya uchaguzi wa kwanza wa mchujo wa chama hicho Washiriki hao ambao kura za maoni zinaonyesha kwamba wanashindwa na rais wa zamani Donald Trump kufikia sasa, walijadili maswala mbalimbali, huku makabiliano ya maneno wakati mwingine yakigeuka kuwa kama malumbano, kama anavyoeleza Hadija Riami. Trump kwa mara nyingine hakushiriki mdahalo huo wa chama chake wa Republican. Saba wanauwania uteuzi wa kugombea uraisi wameshiriki katika mdahalo ambao ulifanyika huko California. Ilichukua dakika chache tu kwa kundi hilo kuanza kulumbana, kila mmoja akiwa na azma ya kuonyesha umahiri wake katika suala la uhamiaji. Gavana wa zamani wa New Jersey, Chris Christie, alisema atapeleka walinzi wa kitaifa kuungana na maafisa wa forodha na mpaka kudhibiti mpaka na Meksiko. China imekuwa adui wakati wote wa mdahalo huo. Gavana wa zamani wa South Carolina, Nikki Haley alisema huenda atapeleka kikosi cha operesheni maalum kuwashambulia wakuu wa biashara za dawa za kulevya wa Mexico na kuacha mahusiano ya kawaida na China mpaka nchi hiyo isitishe mtiririko wa dawa za aina ya fentanyl. Mwekezaji wa biotech Vivek Ramaswami, kuhusu vita vya Rusia nchini Ukraine, alisema ni kwa sababu Putin ni dikteta mbaya, na haina maana kwamba Ukraine ni wazuri, na aliendelea kusema China ndiyo adui wa kweli. Florida ilipiga marufuku raia wa China kununua mali karibu na maeneo ya vituo vya kijeshi na gavana wa Florida, Ron DeSantis alisema naunga mkono marufuku kama hiyo kote nchini Marekani. Akiwa hakuwepo kwenye mdahalo huo, alikuwa mgombea aliyembele katika kundi la wa Republican, rais wa zamani Donald Trump ambaye alichagua kukutana na wafanyakazi kwa Detroit, Michigan ambako chama cha umoja wa wafanyakazi wa magari wako katika mgomo. Utafiti uliofanywa na ABC News umeonyesha kwa karibu asilimia 60 ya Warepublican watampigia kura na kumchagua rais wa zamani badala ya wa wapinzani wake, huku de Santis akiwa katika nafasi ya pili na asilimia 16. Baadaye wagombea waliendelea na mdahalo. Gavana wa North Dakota Doug Burgum alikosoa utawala wa Biden kwa mabadilishano ya karibuni ya wa wafungwa na Iran. Wamepewa wafungwa watano, sisi tumepewa wafungwa watano, lakini pia wamepewa dola bilioni sita ambazo wanaweza kuzitumia kusukuma mbele ugaidi wao. Makamu rais wa zamani Mike Pence alimzungumzia bosi wake wa zamani: Now we see Donald Trump walking away. Hivi sasa tunaona Donald Trump akiondoka kutoka kwenye ajenda ambayo ilifafanua utawala wetu na inaelezea harakati za Warepublican kwa muda wa miaka 50 iliyopita, ambapo walisimama kwenye jukwaa la dunia. Hivi sasa Donald Trump anazungumza lugha ya kutuliza na kuondoa. Wagombea hao watapumzika katika mdahalo kwa zaidi ya mwezi mmoja. Mdahalo watatu wa Republican utafanyika Novemba 8 huko Miami, Florida, chini ya mwaka mmoja kabla ya uchaguzi mkuu wa raisi. Khadija Riami, VOA Washington. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, matangazo ni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwingineko tunaarifiwa kwamba wavuvi na wakulima wa mwani nchini Tanzania wanakabiliwa na changamoto mbalimbali zinazohitajika kushughulikiwa ili kuleta mabadiliko chanya katika sekta ya uvuvi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anayo ripoti kamili. Hayo yamesemwa leo ikiwa dunia inaadhimisha siku ya bahari, huku wakulima wa mwani na wavuvi wakiwa bado hawajanufaika na uwepo wa bahari, hali inayosababishwa na ukosefu wa elimu pamoja na masoko ya uhakika ya mazao ya bahari. Kijoli Selemani mkulima wa mwani mkoani Tanga amesema serikali inapaswa kuwatafutia masoko, kwa kuwa wanalima na wanategemea kuuza kwa mtu mmoja pekee, ambaye amekuwa akipanga bei mwenyewe bila ya kufuata utaratibu. Huku kwetu bei tajiri ni mmoja. Tukaobea akisema kilo shilingi alfu ni hiyo alfu, hakuna wa upinzani, labda kuna mwenzake na naye, au uwe na watu ambao wanapambana kuhusu bei, mtu chague, naenda kuuza huku naenda kuuza huku. Aidha, sekta ya uvuvi nchini Tanzania bado inachangia kwa asilimia tatu pekee katika pato la taifa licha ya uwepo wa eneo kubwa kwa ajili ya kufanyia uvuvi, hali inayosababishwa na wavuvi kuendelea kukumbwa na changamoto ambazo zimekuwa zikishindwa wa kupatiwa ufumbuzi. Miongoni mwa changamoto hizo ni sheria ya uvuvi na mazingira, zimekuwa zikiathiri maisha ya wavuvi haswa wale wenye kipato cha chini. Hivyo wameitaka serikali kuzitazama sheria hizo ili kuboresha hali ya wavuvi na kuhakikisha kuwa sheria zinakuwa rahisi kueleweka na kutekelezeka, kama anavyosema Mkuu Kizigo, mvuvi kutoka Bagamoyo. Hata hivyo Stephen Lukanga, kaimu mkurugenzi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema wavuvi na wakulima wanapaswa kuunda vikundi ili kuipa wepesi serikali kutatua changamoto zinazowakabili kwa kuwa uundaji wa vikundi utasaidia kupaza sauti kwa pamoja na kuleta utatuzi wa haraka wa changamoto zao pamoja na kuepuka wafanyabiashara wenye nia ya kuwanyonya. Wakikaa katika vikundi ni rahisi hata vile kujipanga wao wenyewe katika vikundi wakatafuta masoko. Wakiwa mtu mmoja mmoja, mfanyabiashara yule atawanyonya kama endapo wale wataenda mmoja mmoja, lakini wakiwa katika kikundi wanalima hata kwa pamoja, lakini wanapotafuta masoko wanatafuta kwa pamoja, ile inakuwa ni njia nzuri zaidi ya kumbana huyu mmoja anayoanyonya. Kizigo amemalizia kwa kusema kuwa wazawa katika maeneo ya bahari wanaweza kuwa na uelewa mkubwa wa mazingira ya bahari na utamaduni wa uvuvi katika maeneo yao ambao unaweza kusaidia katika kuboresha ustawi wa sekta ya uvuvi. Hivyo ameitaka serikali kuwasikiliza pale wanapotoa maoni. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Kwanzia Washington DC Marekani, Nairobi Kenya, Dar es Salaam Tanzania, hadi Kigali Rwanda, Bujumbura Burundi, Kinshasa DRC, Juba Sudani Kusini, na hapo ulipo tunakuletea jarida la wikendi, uchambuzi wa kina, siasa, diplomasia, uhusiano wa kimataifa, uchumi, migogoro na mengine mengi. Jarida la Wikendi, nahodha wako ni Jamila Muhammad wa Citizen TV, Goodluck Paul wa Azam TV na mimi Kenneth Bwire wa Sauti ya Amerika, VOA. Kuanzia mapema mwezi ujao bila shaka ni jambo ambalo linasubiriwa kwa hamu kuwaona kuona ushirikiano kati ya uh, VOA, Azam TV na Citizen TV, Azam TV ikiwa uh, kule Tanzania na Citizen TV kule nchini Kenya, uh, VOA bila shaka tuko hapa Washington. Ushirikiano huo uh, matangazo ya kwanza yatakuja hewani hapo tarehe mosi mwezi ujao wa Oktoba. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwingineko, kamati ya kitaifa nchini Kenya inayoongoza mazungumzo ya kisiasa kati ya Raisi wa nchi hiyo William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, katika juhudi za kusuluhisha mafarakano ya kisiasa, gharama ya maisha na mageuzi katika mfumo wa uchaguzi, inaendelea kupokea maoni ya umma hii leo aliyekuwa mwanasheria mkuu Gitu Mwigai amependekeza kwamba afisi ya kiongozi wa upinzani itambulike kikatiba na kiongozi huyo apewe marupurupu na kuhakikishiwa usalama wa kutosha kama ilivyo raisi kwa sasa. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anaarifu zaidi. Uh, because... kamati hiyo ya wajumbe kumi katika juhudi za kutafuta mwafaka wa kisiasa kati ya Rais Ruto na Odinga juu ya mageuzi ya uchaguzi, gharama ya maisha na rasilimali za umma, imeelezwa kuwa kuna haja ya kurasimisha ofisi ya kiongozi rasmi wa upinzani aliye na madaraka, mafao ya serikali, mawaziri mbadala, ulinzi na vilevile kupokea mashauri ya hali ya usalama wa kitaifa kama anavyofanya rais. Uh, Profesa Okay Githu Mwigai, mwanasheria mkuu wa zamani katika utawala wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta, akiwa mbele ya kamati hiyo Alhamisi ameeleza kuwa upinzani ni serikali inayotarajiwa na juhudi za afisa wa ofisi hiyo zinastahili kuwa sehemu ya ustawi wa taifa kisheria na kiuchumi. Rais Ruto tayari ameridhia ombi la kurasimisha ofisi ya kiongozi wa upinzani kuwezesha upinzani kuwa na nguvu za kuikosoa serikali. Hata hivyo, wakosoaji wa mpango huo wameeleza kuwa uundaji wa ofisi ya kiongozi wa upinzani utaathiri shina kuu na muundo wa serikali na tawi la kiutendaji. Aidha, agidhu amependekeza kuwa majimbo 47 yapunguzwe hadi 14 na maeneo bunge vilevile, kwani kuna viongozi wengi wa kisiasa wanaolipwa na serikali, ukiwa ni mzigo mzito kwa taifa to in every constituency one for a woman and one for a man. In fact, we end up with 50% being women. Ili kuondoa utata unaojiri kila baada ya uchaguzi mkuu, Eric Theuri ambaye ni rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya LSK, anapendekeza kutenganishwa kwa siku ya upigaji kura ya urais kutoka kwa viti vingine vitano wakati wa uchaguzi mkuu ili kuruhusu walioshindwa kugombea viti vingine kama sehemu ya kukuza ushiriki zaidi wa kisiasa. Pia mbunge mmoja kutoka kambi ya rais Ruto ameipendekezea kamati hiyo kuongezwa kwa ukomo wa muda wa kuhudumu rais madarakani kutoka miaka mitano ya sasa hadi miaka saba, ili kumruhusu rais kutekeleza manifesto yake bila kuvurugwa. Baraza Nyukuri, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaelezwa kuwa mapendekezo hayo mengi yanayoweka Kenya kwenye mkondo wa kura ya maoni maoni. Hiyo itakuwa ni kubadilisha muundo wa serikali, lazima tupitie njia ya kura ya maoni. Mambo ya kugawanyisha uchaguzi, hiyo inaweza kufanyika kupitia kwa bunge. Aidha, kuna wasiwasi kwamba mengi yanayopendekezwa mbele ya kamati hiyo ni yale yaliyokuwa sehemu ya juhudi za serikali ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta kuifanyia katiba ya Kenya marekebisho makubwa ya kiutawala, maarufu kama BBI yaliyopingwa na mahakama, anavyoeleza Mark Bichachi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Katika muda huu tunaona kwamba ingawa muda wa BBI uliisha, lakini shida zile zile ndizo zinazungumzwa katika mazungumzo haya na wale ambao wana, wanata, wanafanya mazungumzo ni wanasiasa wale wale ambao walikuwa wanaongelea BBI ambao walikuwa wanaisukuma. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551, kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Safi kabisa. Kesho tutakuwa tukizungumza kuhusu utalii, wiki ambayo dunia imeadhimisha siku ya utalii ulimwenguni, ambapo ni sekta moja ambayo imekuwa na imepanda shuka katika miaka michache iliyopita, lakini kuna baadhi ya nchi hasa katika Afrika Mashariki na Kati ambazo zimeripoti kwamba kuna afueni, kuna aweni na kwamba uh, sekta hiyo imeimarika, lakini kuna wengine ambao wanasema bado hali ni mbaya, na vilevile vile, uh, hali ya kuitisha ama kuwapa wageni uwezo wa kutembelea maeneo mbalimbali mbali, uh, bila kuwatoza chochote au kuwa uh, kutaka wawe na cheti chochote. Ni hayo tutakayokuwa nayo hapo kesho. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia uchumi wa Zimbabwe. Baadhi ya raia wa Zimbabwe wanaoishi katika umaskini uliokithiri wanajibu kwa hasira madai ya rais Emerson Mnangagwa kwamba uchumi wa nchi unakuwa kwa haraka katika eneo hilo la kusini mwa Afrika. Mwandishi wetu Columbus Mavunga na ripoti kutoka Harare ambapo baadhi ya wachumi na wanachama wa chama kikuu cha upinzani wanasema rais hajapewa taarifa sahihi au haelewi misingi ya uchumi. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa uliomalizika hivi karibuni, rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa alisema uchumi wa nchi yake ulikuwa unakuwa kwa haraka sana huko kusini mwa Afrika. Tunarekodi maendeleo yasiyo na kifani na uchumi wa kihistoria kwa miaka mitatu iliyopita. Nchi yetu imekuwa na uchumi unaokua kwa haraka sana katika eneo letu la kusini mwa Afrika, na zaidi, Zimbabwe inaweka kipaumbele katika kutokomeza umaskini na kuboresha ubora wa maisha wa watu wetu. Lakini mjini Harare, Laitoni Chama anategemea kazi ya kibarua ya kwenye bustani ili kujipatia kipato mwanaume huyu asiye na ajira mwenye umri wa miaka 37 anasema katika muda wa miaka mitatu iliyopita mambo yamekuwa magumu kwake. natengeneza pesa kidogo, kiasi kwamba nashindwa kuwapeleka watoto wangu shule. nahitaji fedha kwa ada ya shule kwa watoto na kwa majukumu mengine. nina matumaini ya kupata ufadhili ili niweze kuanzisha muziki na kuinua maisha ya wa Wazimbabwe wengine. Waziri wa zamani wa fedha Tendai Biti, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani hakubaliani na tathmini ya rais Mnangagwa kuhusu uchumi. Anasema rais kwa hakika amepewa habari potofu na hajui, wakati asilimia 79 ya idadi ya watu wanaishi katika umaskini uliokithiri. Uh, uh, zaidi ya theluthi mmoja inawalazimu wategemee msaada wa chakula kutoka shirika la mpango wa chakula na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa. Zaidi ya asilimia 90 ya idadi ya watu wapo katika ajira isiyo rasmi. Kila mahali unapokwenda kuna uozo, miundombinu imechakaa, uozo uko katika akili pia. Kuna propaganda nyingi, kuna habari potofu nyingi, uchumi si mzuri. Prospa Chitambara ni mchumi mwandamizi katika taasisi ya ajira na Utafiti wa maendeleo ya uchumi ya Zimbabwe anasema, uchumi wa Zimbabwe umeanguka mwaka 2019 na 2020 kutokana na kimbunga Idai na ukame. Pia ana wasiwasi kuhusu athari za mfumuko wa bei kwa raia pamoja na viwango vya umasikini. Sarafu yetu imeathiriwa na mfumuko wa bei, tumeona sarafu yetu ikishuka thamani. Kwa hivyo dhamani kwa hakika imepunguzwa na mfumuko wa bei. Chitambara ameongea kwamba Zimbabwe inahitaji kueneza uzalishaji na kuleta uthabiti katika sarafu ili iweze kufikiriwa kuwa na ukuaji endelevu na kufikia uchumi wa daraja la kati la juu ambalo Rais Mnangagwa anataka kufanikisha ifikapo mwaka 2030. Namufuata hu sasa. Ni muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo yetu. Shirika moja la kutetea haki za binadamu inashutumu Benki ya Dunia kwa kuiwezesha serikali ya Tanzania kufanya upanuzi wa kutumia nguvu katika hifadhi ya taifa kupitia ufadhili kutoka kwa mkopeshaji wa kimataifa. Benki ya Dunia imeshindwa kuziwajibisha mamlaka za Tanzania kwa ukiukaji mkubwa wa haki ikiwa ni pamoja na mauaji holela na manyanyaso ya ngono kuhusiana na upanuzi wa hifadhi ya taifa ya Ruaha kusini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa ripoti mpya ya taasisi ya Auckland. Masuala ya ukarabati na uhaba wa maji uliosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa umesababisha upungufu wa umeme katika taifa la Tanzania. Shirika la umeme linalomilikiwa na serikali limeeleza gridi ya taifa yenye uwezo wa kuzalisha zaidi ya megawati 1900 za umeme ilikuwa ikikabiliwa na kuvunjika kwa miundo mbinu kwenye visima vya gesi na vituo vya kuzalisha umeme vinavyotumia gesi pamoja na kupungua kwa kiwango, alisema mkurugenzi mtendaji wa shirika la umeme nchini Tanzania, TANESCO, Gesima Nyamohanga. Na mawaziri wa mambo ya ndani wa umoja wa Ulaya wanakutana mjini Brasel leo Alhamisi kujadili jinsi ya kushughulikia swala la wahamiaji na kwa hizo ripoti, tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Shukran za dhati msikilizaji, kwa kutusikiliza kwa takriban nusu saa kutoka hapa Marekani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, upande wa pili mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Isa, msimamizi mkuu Hadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu aa, nani mwenzangu anajulikana kama Sandy Shomari. Tunakuaga kutoka hapa Washington, tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa.