katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Safi kabisa, safi kabisa. Hii ni ijumaa nyingine tunakutana hapa studio nambari 15, e, tarehe ni 29 mwezi Septemba mwaka 2023. Tumejaa hapa kukuletea mambo chungu nzima e, kutoka studio hizi na kutoka pia kwenye chumba chetu cha habari. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tutakuwa pamoja kusukuma gurudumu la VOA Express kwa dakika 30 ambapo tumekusanyia masuala mbalimbali tutaelezea jinsi ambavyo masuala ya kilimo cha kisasa na ufugaji bora wa kisasa unavyohamasishwa kwa vijana nchini Tanzania. Hali kadhalika tutakuelezea leo, siku ya Ijumaa, kile kipengele chetu cha jicho letu kikimulika Miss Tanzania Halima Kopwe anajiandaa vipi kushiriki Miss World, ambayo inatarajiwa kufanyika Desemba huko nchini India. Utayapata kwa upana wake. Hali kadhalika tutakuwa na habari muhimu za dunia na habari pia ambazo tumezipokea hivi punde ni kuhusiana na kifo cha seneta wa chama cha Democratic Diana Feinstein wa California. Na msikilizaji, bila shaka unajua sherehe zimeendelea kusheheni kuhusu uh, AFCON kwamba uh, nchi tatu za Afrika Mashariki zitakuwa ndizo wenyeji wa AFCON na sherehe hizo, utasikia mengi zaidi baadaye kidogo katika matangazo haya. Lakini Mkamiti, nafikiri tuende moja kwa moja kwa taarifa zetu za kwanza kabisa ambapo ni kutoka kule Rwanda. mm -hmm. E, tunaelezwa kwamba angalau vikundi, vikundi mia moja vya wapiganaji wa zamani waliojisalimisha nchini humo ambao waliletwa pamoja kwenye kituo cha kubadilisha tabia cha Mutobo ambao wamewezeshwa kwa kupata mafunzo ya kiufundi kama vile uashi, uchomeleaji wa vyuma, ushonaji wa nguo, umekanika, jana waliachiliwa ili kutangamana ama kuingia kwenye jamii zao na kuendelea na maisha na pia kutumia ujuzi huo kujikimu kimaisha na vilevile kuwafundisha vijana katika jamii hizo ili nao wafaidike na ujuzi walioupata katika kituo hicho. Kwa mujibu wa takwimu za tume ya kurekebisha tabia na kuwarejesha kwenye jamii RDRC huko Rwanda, jumla ya watu 83 tayari wameunganishwa tena na jamii hizo tangu mpango huo kuanza. Ili kufahamu hilo zaidi, tumlete sasa Tom Dahiro, afisa wa zamani wa tume ya kutetea haki za binadamu nchini Rwanda. Tom, kwanza kabisa, hebu wasikilizaji, ambao wanauliza hawa watu ambao wamepata mafunzo Uh, wana nini hasa? ni, ni, ni, ni, ni watu gani hawa na, na ni kwa nini na, na ni uh, kina nani hasa hawa watu? Mara nyingi wanakuja wana wakiletwa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanaletwa wana, na mara nyingi kwa ushirikiano wa Umoja wa Mataifa wanapokelewa sehemu inaitwa Musogo. Kwa kwanza wanafundishwa kurejea katika maisha ya kawaida. Baadhi yao huja wakiwa na wasiwasi wa wa wa kuwa wanaweza kuwaa wanaona wa sio na hizo awamu za kwanza zilikuwa hazipewi mafunzo haya ya ufundi, isipokuwa walikuwa wanapewa kianzio kifedha na kuweza kuanzisha ili waende wakaanzisha miradi ya maisha na maelezo ambayo tunayapata ni kwamba hao ambao wamekwenda kuungana na jamii hizo watakuwa pia wanasaidia wale vijana ambao wanatafuta ajira katika jumuiya zao. Sasa eh, vipi ambavyo watafanya hivyo, watawasaidiaje vijana hao? Kitu chochote kile ambao ni au ni tuseme, fani yoyote ambayo mtu anaifanya na anaweza kumwendeleza yeye, kwa namna moja au nyingine, inaendeleza jamii kwa ujumla mtu anapoweza kuwa na uwezo wa kufanya kazi na kujikimu mahitaji yake, kwanza anawafundisha na wengine, lakini pia anakuwa hau mzigo kwa jumuiya. Hali mambo mawili peke yake ni funzo kubwa kwa jamii kuwa mtu anaweza katoka kwenye maisha ya, ya kusema kuwa anapigana vita zikizo na mwelekeo na baadaye anaingia kwenye vita vya maendeleo ya nchi yake. Asante sana Tom Dahiro kwa kutupa maelezo hayo. Msikilizaji, kukueleza tu ni kwamba tulikuwa pia tunamtafuta Valeri Nyirahabineza ambaye ni mwenyekiti wa tume hiyo nimeitaja hapo, ambayo inawaleta pamoja e, Wanyarwanda hao e, lakini hatukufanikiwa, ila a, a, kulingana maelezo hayo ya Tom Dahiro. Uh, unaonekana mpango huu utaendelea uh, kutekelezwa nchini humo na kuleta uhamasishaji na maswala mengine ambayo yanaifaidi jamii. Tupate kibao cha muziki kidogo. bacha wangu mimi mwili wewe nafsi furaha yangu atatosombwe nasimazi mapenzi upofunta kufuata dikizani arubaru hapo. <laughs> wakishirikiana na huyu mwanamziki Nandi. Uh, wanasema sasa hivi kamiti Nandi uh, amesha jaa kwa studio hizi hizi. Tukamhoji hapa kuhusu mziki huko na jinsi anavyofanya mambo. Sikia ngoma safi sana haswa. So anakwambia ya kesho si ya jana, na hakuna uhakika wa ya keshoamachia maulana wapi tunaelekea nchini Tanzania, ambapo tunaangazia maswala ya vijana na kilimo cha kisasa, hali kadhalika na ufugaji kuku wa kisasa unaoendana na mazingira ya teknolojia. Na kama unavyofahamu, swala la ajira limekuwa ni changamoto, na vijana wamekuwa wakijikita katika sekta mbalimbali ili kuweza kujipatia riziki ya kila siku. Hivyo basi, uh, Mkulima Smart initi initiative ni taasisi inayoshughulika na masuala ya kilimo pamoja na ufugaji bora. Na mkurugenzi pamoja na mwanzilishi wa Mkulima Smart ni Honoratus Salvatori. Yeye anatueleza namna ambavyo wanawahamasisha vijana hawa pamoja na wasichana kuingia katika sekta hii ya kilimo pamoja na ufugaji bora. Sisi tunashughulika hasa kwenye mambo ya kilimo na ufugaji, hasa kuhamasisha vijana na hasa hata wakinadada, ili waweze kuingia kwenye ufugaji na kwenye kilimo. Kwa hiyo kwa jinsi hiyo, tunatoa elimu ambayo elimu yetu mara nyingi tunatoa kwa gharama ndogo, lakini vile vile huwa tunajenga miundombinu mashambani, ambayo ni miundombinu rahisi na ya gharama nafuu, ili hata wale wenye mitaji midogo, hasa vijana, waweze kumudu hizo gharama na waweze kufuga kwa usasa zaidi, ili waweze kupata faida na kuboresha mashamba yao lakini Honoratus, uh, wakati unafanya juhudi hizi za kusaidia vijana hawa bila shaka kuna changamoto. Je, ni zipi ambazo unaziona katika juhudi zako za kusaidia vijana na wasichana? Ehe, kuna changamoto nyingi. Hasa changamoto ya kwanza ni kuwa vijana wanapenda kufuga, wanapenda kulima, lakini hawana elimu, na wengi waliotoka vijijini, unakuta elimu ya ufugaji, elimu ya kilimo haipo kwa hiyo tunachokifanya cha kwanza ni kuanza kuwaweka sawa, kuwaandaa kisaikolojia watu waweze kulima na waweze kufuga. Lakini changamoto ya pili ni mitaji. Mitaji inasumbua kwa vijana, vijana wengi unakuta hawana maeneo, hawana hata ile hela ndogo ya kuanzia kama mtaji, na wakienda kwenye mabenki hawakopesheki kwa sababu hawana zile dhamana za kuweka lakini changamoto nyingine, kwa sababu sisi tume jidediketi zaidi kwa vijana wa kike, wengi unakuta hawana mwenko na hawataki kuchafuka. Kwa hiyo kama kwa mfano nitatolea kwenye ufugaji wa kuku, unakuta mdada na labda mradi wake wa kukumia wa mayai au kuku mia mbili wa nyama, lakini yale mazingira yake, kwa sababu kuna harufu fulani inatoka labda kwenye mabanda na hali haijakaa sawasawa. Kwa hiyo nakuta wengi hawataki kujishughulisha kwa mikono moja kwa moja, kwa hiyo atabidi aajiri mtu mwingine. Sasa akisha ajiri, anajiongezea gharama ya uendeshaji wa huo mradi, lakini vile vile anapunguza ile au ule ufanisi wa kazi. Kwa hiyo ili, ili kuondokana na hiyo changamoto, sisi ndio maana tukaanzisha hii miundo mbinu ya kisasa inaitwa keji au wengine wanaita vizimba, kwa ajili ya kufuga kuku, ili kumrahisishia huyo dada au huyo kijana wa kiume anayetaka kufuga kuku, kupunguza zile haha za ufugaji, lakini uweze kumwongezea tija katika mradi wake huo anaouanzisha au anaotegemea kuuanzisha. Ni Honorato Salvatori, ni mkurugenzi na mwanzilishi mwenza wa Mkulima Smart Initiative iliyopo katika mji wa Dodoma nchini Tanzania. ka tayari kupata habari muhimu za dunia. Senata Dianne Feinstein, mdemokrati aliyewakilisha jimbo la California hapa Marekani na mtetezi mkubwa wa hatua za udhibiti wa bunduki ambaye alijulikana kwa kujaribu kutafuta muafaka na wa Republican wakati wa miongo mitatu yake katika Senate, amefariki akiwa na umri wa miaka 90, kulingana na vyanzo kadhaa vinavyofahamu suala hilo. Feinstein, ambaye alikuwa seneta mwenye umri mkubwa zaidi kwenye baraza hilo na seneta wa kike aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi katika nafasi hiyo, alitangaza mwezi Februari mwaka huu kwamba alipanga kustaafu mwishoni mwa muhula wake kufuatia wito wa kujiuzuru kutokana kutoka na wasiwasi kuhusu afya yake. Baada ya kutangaza kustaafu, rais Joe Biden alimsifu mwenzake huyo wa zamani wa Seneti, akimuita mtetezi mwenye shauku ya uhuru wa raia na sauti kali kwa sera za usalama wa kitaifa. Rais wa Sudani Kusini Salvakir anayetembelea Rasia wakati wa kikao cha Alhamis na Rais Vladimir Putin wamekubaliana kuimarisha uhusiano wao kwenye sekta za nishati biashara miongoni mwa nyingine kama vile mafuta, taarifa zimeeleza kulingana na shirika la habari la AP. Kir na Putin wamekutana mjini Mosco wakati wakizungumzia masuala ya usalama na siasa za Sudani Kusini, ambayo inajitayarisha kufanya uchaguzi wake wa kwanza wa rais hapo Desemba mwaka ujao. Taifa hilo lilijipatia uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011 na tangu wakati huo Kir amekuwa kiongozi wake. Takriban watu 38 wameuliwa na dazen wengine kujeruhiwa kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo baada ya bomu linaloshukiwa kuwa la mjitoa mhanga kuchaguliwa wakati wa mkusanyiko wa kidini, kulingana na polisi pamoja na vyombo vya habari vya ndani. Shambulizi hilo katika msikiti uliopo Mushtang eneo lenye hasia kwenye jimbo la Bulishistan lililenga mkusanyiko wa waumini wa Kiislamu waliokuwa wakiadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Mtume Mohammed, mashuhuda wamesema. Rais wa Rusia Vladimir Putin leo Ijumaa ameonekana akiwa kwenye kikao na mmoja wa makamanda wa ngazi ya juu wa kundi la mamluki la Wagner wakitathmini namna bora zaidi ya mamluki wa kujitolea wa kundi hilo kwenye vita vya vi Ukraini. Kikao hicho kimeonyesha ari ya Kremlin ya kuonyesha kwamba serikali imeshika udhibiti wa kundi hilo baada ya jaribio la mapinduzi ya Juni yaliyoongezwa na kiongozi wake uh, Prigozhin aliyeuawa wakati wa mak na, na makamanda wengine wa ngazi ya juu kwenye ajali ya ndege hapo Agosti. Anaitwa Mboso huyo kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, na kibao hodari safi kabisa, safi kabisa. Sikia ngoma hiyo, imetulia kweli kweli. Basi ndio inatufikisha katika kipengele hiki, tunakiita jicho letu ambapo Miss Tanzania Halima Kopwe anajiandaa kushiriki Miss World mwezi Desemba mwaka huu nchini India, na anasema mashindano hayo ya urembo yana fursa, na wenye vigezo wasisite kushiriki, huku akiwataka wenye dhana potofu ya mashindano hayo kuwa na mtazamo tofauti au mtazamo ambao ni chanya. Amezungumza hapa na Rahabu Fredi, hebu tusikie jicho letu. Wakati wa jicho letu ni huu, na leo hapa nipo na mlimbwende Halima Kopwe, huyu ni Miss Tanzania akiwa kwenye maandalizi ya mwisho kuelekea kujiandaa kuiwakilisha Tanzania katika mashindano ya urembo yatakayofanyika mwezi Desemba mwaka huu. Anaeleza fursa ambazo zipo kwa mtu anayeshiriki Miss Tanzania. Miss Tanzania ni jukwaa ambalo linampa msichana au mrembo fursa ya kuwa kila anachotaka kuwa naweza nikawapa mifano ya wasichana au warembo ambao wametoka kwenye Miss Tanzania na wamekuwa na maisha mazuri, ambayo sio hata ya uhuni kama huenda wazazi wanavyofikiria. Kuna mheshimiwa Jokate Mwegelo alikuwa Miss Tanzania mshindi wa pili wa kwa uh, wema, lakini saizi ni DC Korogwe. Uh, kuna watu kama Hoi stemu ambaye ni balozi saizi. Kuna watu wengi wengi wengi kina Faraja Nyalandu na Nancy Sumari ambao wana heshima zao, na ndo maana imefika stage Miss Tanzania tuna kauli mbiu yetu ambao inaitwa urembo ni heshima. Sasa unakwenda kuiwakilisha nchi, unatuambiaje mwakilishi wetu Disemba ukisimama pale kwenye jukwaa kubwa la kidunia? Mimi nitaweka kila ambacho nimejifunza kwa mwaka mmoja takribani na nusu sasahivi kila ambacho nimejifunza, kila ambacho nimejiandaa nacho nitakiweka pale. I will do my best, na sitawaangusha Watanzania. Na pia ukiongelea swala la kufeli kila tunapoenda, mimi mwenyewe nilifeli Miss Tanzania 2018. 2022 ilikuwa ni mara ya pili kushiriki Miss Tanzania, kwa hiyo hatutaki kukata tamaa hata siku moja, si hatutaki kukata tamaa kama nchi, kama vile ambavyo mimi sikukata tamaa. Tunaweza tukao, tunafika hata miaka 20 hatujashinda, lakini mwaka 21 tukashinda. Kwa hiyo anapenda tu kuambia kwa watu kwamba sisi hatuna vicha vinaoenda azimu. Hapana, let's keep trying, ipo siku tutashinda. Moto nzuri sana hiyo. Kuna binti mwingine amekaa lakini anasema mimi, mm, nitathubutu kweli kupita na yale makato pale? Anaogopa lakini vigezo anavyo. Unamwambiaje? jaribu usikubali kujutia kuto kujaribu. Ni bora ujaribu ushindwe, kwa sababu unaweza kujaribu na ukafaulu, lakini kukaa na ile regret moyoni kwamba huenda ningejaribu ni mbaya zaidi, ile inakukula zaidi. Kwenye Miss Tanzania ukiangalia, ile kata unaweza ukafikiri mtu amezaliwa nayo, lakini hapana, ni mafunzo, tunakaaga kambini, tunafundishwa. Kila la heri Halima Kopwe katika kuwakilisha Tanzania kwenye mashindano hayo ya urembo sina la ziada kutoka jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Safi kabisa, asante sana, asante uh, sana, mwenzetu hapo Tanzania. Sasa msikilizaji, kama eh, mwenzetu Sandi Shomari anasema kila wakati, ngoma lazima iteremke hapa VOA Express. Eh, wimbo huu umekuwepo miaka miwili tangu utolewe na umeendelea kupata umaarufu. Fally Ipupa wakishirikiana na Diamond na vilevile Flavour wanasema bana reloaded, twende kazi, tusikie kitu hiki <muchas> aji ni ushirika mpana huo wa wow. Fali Popa akishirikiana na Diamond na Fleva katika kibao hicho reloaded. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express. Sasa basi, hebu tuangalie katika upande mwingine leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, furahi dei, kuelekea mambo ya wikend, hali iko vipi katika maswala ya sport na burudani? Tunashuka katika ardhi ya Kenya kwenye mji wa Mombasa, maswala ya michezo ndio yamepamba kweli kweli. Tunaye Josephat Kioko bila shaka bila shaka, na tumesikia pia atarudi ata, sijui fali pupa ten, tumekuwa naye kwenye mziki hapa, lakini mimi nani nianze kukueleza wakati Josephat Kioko yuko kwenye laini <laughs> ya simu. Josephat, tupe vitu hapo. Asante sana BMJ na mkamiti, kweli ni Friday, naona pia nyinyi mmechangamka kweli kweli, Afrika Mashariki kubwa hii hasana. <laughs> si tunachangamka kwani? hapa <laughs> Washington DC ni nje tu ya jengo letu hili la utangazaji. Pia kuna ile festival ya tamasha la dunia la masuala mbalimbali. Tamasha la utamaduni duniani linashirikisha, lina uh, watu kutoka mataifa mbalimbali mbali: vyakula, mavazi, ni mambo ya utamaduni. Basi sisi pia hapa tuna furaha, lakini hebu tueleze ya kwako huko katika ardhi ya Kenya hapa Afrika Mashariki, mji wavyo ni kwamba mapema wiki hii kumeibuka msimko mkubwa sana kwamba Afcon inakuja nyumbani ile pamoja: Uganda, Kenya, Tanzania Msimko huu ni kwa sababu ya tamko la CAF kwamba hawa watatu wamejiandaa vizuri na wanastahili kutuzwa kuandaa Afcon 2027. Sasa upande wa msimko ni kwamba viwanja vimeanza kutayarishwa. Wakenya wanazungumzia viwanja ambavyo serikali imetangaza ukarabati ifikapo mwaka huo. Tanzania nao nao wanasema sisi tayari tuko Afcon ya ukuja, tuko ya mwaka unaokuja, kwa hivyo tuko mbele mbele. Sasa Uganda nao pia wanazungumzia serikali kuandaa wizara ya michezo kukarabati viwanja na mashabiki wanaosubiri kwa hamu sana. Tumsikie Alex Mkasa kutoka Uganda ambaye nimezungumza naye hivi leo. Ah, venye tulisikia hiyo mazungumzo hata tulipiga sherehe na nderemo. Ni fursa kubwa kwa nchi yetu ya Uganda, si Uganda pekee, lakini pia Kenya na Tanzania itaongeza chezo yetu ya football, itaenda kuwa on another level. Pia italeta maendeleo kwa nchi zetu, juu itapata sasa, kama tutajihetarisha na kujenga viwanja kama saa hii huko Uganda ukotu na viwanja kama mbili wachezaji wenye waliokuja waweze kuchezea kwa hizo viwanja. Viwanja na Alex, nyinyi timu ya taifa ya Uganda Cranes. Unaona itakuwa na uwezo gani kucheza mchezo wenyewe kwa Afcon? hiyo historia kwa jumla unaionaje? Sasa ninyi Uganda na Afcon kwamba ah, ni yenu uh, e, Kioko najua una mengine kutueleza kuhusu mziki hapo, lakini taka uchukue ch sekunde chache tu E, kuna, nimeona ukosoaji, sio ukosoaji, lakini watu wanauliza hapo sasa, kweli e, nchi hizo ziko tayari kabisa e, kabisa? Najua umetaja kuhusu viwanja vinatayarishwa, lakini wamejiandaa vilivyo? Tunazungumzia wananchi wa, wa, wa, wa, wa wapatao milioni mia moja sabini ukijumuisha Kenya, Tanzania na Uganda na na na na kafu na fursa ya kuona dimba nyumbani. Basi ni msimu mkubwa, hata kama kuna dosari itakuwa imerekebishwa. Shukrani okay sana, Josephat Kioko. Basi tumsikie Fali Ipupa peke yake katika nyimbo hii, anakuambia bloke presnel kipembe elajijova ibe Okay. Ndivyo mambo yanavyokwenda Fali Pupa. Haya, Kioko tunarudi tena kwako. Tueleze kinachoendelea basi. Fali Pupa anasubiriwa kwa hamu sana nchini Kenya, si yeye pekee ameungana na Tiwa Savage kutoka Nigeria, yuko Nyashinski wa Kenya, mm -hmm. na pia yuko DJ kutoka Afrika Kusini. Wote hawa wamejumuika katika ile Walker town Concert, imeandaliwa Nairobi kesho Jumamosi na kuna habari kwamba Falifupa jana usiku aliwasili katika mji wa Kampala, Uganda, katika show nyingine ambayo anafanya leo Ijumaa, japo kwa mapromota wengine wanasema watamshtaki kwamba miaka minne iliyopita <laughs> walimpangia show na hakuja. Sasa <laughs> wakaandikia polisi barua kwamba Fally Ipupa akiwasili Kampala akamate arada rumande, lakini hayo si muhimu. Yale muhimu ni kwamba Wakenya kesho Jumamosi watafurika sana katika ukumbi, katika Uhuru Gardens kumwona Fally Ipupa akiwa na wasanii yao wengine kinatiwa savage na show kubwa hii inaitwa eh, eh, ya Nairobi. Asante sana uh, Kioko, natumai kwamba uh, utakwenda huko pia Nje mifupa bado, meno uko nayo <laughs> <laughs>. safi, <laughs> safi sana. Msikilizaji, naona muda unatupa kisogo hapa, lakini tupate nafasi pia tuulize swali la leo, tuone mumesema nini. Tunauliza, Je, unadhani kuna ulazima wa kuendelea kujadili uchaguzi wa Kenya uliofanyika Agosti mwaka 2022? Shadi Mulindi anasema hakuna kujadili uchaguzi, ushapita. Shida ya Kenya ni uchumi unaendelea kuzorota, gharama ya maisha ni mbaya sana tangu Kenya kujinyakulia uhuru, hasa kwa wananchi wa kipato cha chini. Ibrahim Wesena anasema hapana, kikubwa wa Kenya wafanyakazi wasubiri chaguzi zijazo. Mokoya Anywa yeye, anasema yaliyopita ya si ndwele tugange yajayo, haina maana yeyote, ni kupoteza wakati. Hali kadhalika Gesesa Nyamuhanga anasema hapana, chaguzi za kiafrika ni ngumu, hazina demokrasia. Watakaoumia ni wananchi kwa kukosa huduma za kijamii. Shukrani pia. Njeru Kalibu yeye, anasema hakuna maana kwa sababu haitasaidia kwa njia moja ama nyingine. Hali kadhalika, nakushukuru pia Noah Msuya, Richard Kambale kutoka DRC ukisema kwamba ah, bora kusonga mbele. Edward Bitonyi, shukran kwa kutoa mchango wako, na Simon Dominic unasema jungu kuu lina ukoko. Asante uh, sana. Ndio hayo tuliokuwa nayo katika VOA Express kwa leo, msikilizaji. Ikiwa ni Furahide, kama tulivyosema, tunakutakia uh, wikendi njema. Hapa studio nimeshirikiana kama ulivyosikia na Mkamiti Kibayasi, asante uh, sana. Josfati Kioko mwenzetu upande wa pili kuwo na Aida Isa, uh,