Obirain, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, mimi naitwa BMJ Mridhi, na mimi jina langu Harison Kamau, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa tarehe 29 mwezi wa Septemba mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho <mucho> katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyoada, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki leo, tukiangazia hali ya utalii katika ukanda wa Afrika mashariki na kati katika wiki ambayo ulimwengu umeadhimisha siku ya utalii duniani. Je, huko Tanzania baadhi ya wakazi wanaionaje sekta hii? Asilimia kubwa sana wanaokuja kutalii kutoka nchi za nje, lakini utalii wa ndani ni mdogo sana kwa sababu wanaokuja kutalii atinyakuwa sana wanatoka bara la Ulaya, lakini sasa utalii wa, wa ndani ni mdogo mno. Na katika taarifa nyingine, mmoja wa maseneta waliohudumu kwa muda mrefu zaidi hapa Marekani, Diane Feinstein, aaga dunia akiwa na umri wa miaka 90. Ni kati tu ya yale utakayasikia katika matangazo haya, lakini kabla ya kuanza mjadala wa livetalk, kwanza tupate habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Dianne Feinstein, seneta wa muda mrefu wa chama cha Democratic akiwakilisha jimbo la California hapa Marekani, ambaye pia ni mtetezi wa udhibiti wa bunduki, aliongoza marufuku ya kwanza ya silaha za mashambulizi na kuandika kuhusu mateso yaliyofanywa na CIA kwa wahusika wa ugaidi wa kigeni yamefariki akiwa ya na umri wa miaka 90. Chanzo kinachofahamu habari hii kimesema mapema leo. Ofisi ya Feinstein haikujibu haraka ombi la kutoa maelezo ya taarifa iliyoripotiwa kwa mara ya kwanza na shirika la habari la Punchbowl. Feinstein alikuwa mmoja wa wanasiasa wenye umaarufu mkubwa mjini Washington, ambaye miongoni mwa mafanikio mengine alikuwa mwanamke wa kwanza kuongoza kamati ya upelelezi ya Senate yenye ushawishi mkubwa akihudumu kwa takriban miaka thelathini na moja katika baraza la Senat. Feinstein alitoka kwa msimamo wa wastani na kuingia kwa mrengo wa kushoto. Alijiunga na Senate mwaka 1992 baada ya kushinda uchaguzi maalum na alichaguliwa tena mara tano, ikiwa ni pamoja na mwaka 2018 na kuwa senata mwanamke alikaa muda mrefu zaidi hapa Marekani. Aliwahi kuwa meya wa San Francisco mwaka 1978 baada ya kuuawa kwa meya George Moscone na afisa msimamizi Milk. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir anayetembelea Rusia, wakati wa kikao cha Alhamisi na rais Vladimir Putin wamekubaliana kuimarisha uhusiano wao kwenye sekta ya nishati, biashara, miongoni mwa nyingine kama vile mafuta, taarifa zimesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kir na Putin wamekutana mjini Moscow wakati wakizungumzia maswala ya usalama na siasa za Sudan Kusini ambayo inatarajitayarisha kufanya uchaguzi wake wa kwanza wa rais Desemba mwaka ujao. Taifa hilo lilijipatia uhuru wake kutoka Sudan 2011 na tangu wakati huo kir amekuwa kiongozi wake. Kulingana na video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii na Kremlin ya viongozi hao wakitoa taarifa zao kwa umma. Putin alisema kwamba kuimarishwa kwa viwanda vya kusafishia mafuta Sudan Kusini kwa ushirikiano na makampuni ya Russia kutaimarisha ushirikiano wao. Mwaliko wa Kiir nchini Russia umekuja wakati mataifa yenye nguvu ulimwenguni yakifikia mataifa kia Afrika, ya kiafrika ili kupata uungaji mkono dhidi ya uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Sasa hivi kampuni ya Russia ya Safinat inatengeneza kiwanda cha kusafisha mafuta kwenye jimbo la Unity la Sudan Kusini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Jumamosi Septemba 30 itakuwa siku 30 tangu mapinduzi ya kijeshi ya Gabon yaliyomaliza utawala wa karibu miaka 60 wa familia ya Bongo. Hata hivyo, utawala mpya wa kijeshi tangu wakati huo umekuwa ukikabiliana na maandamano ya karibu kila siku kutoka kwa vyama vya wafanyakazi na wanafunzi ambao sasa wanadai maisha bora kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi lenye utajiri mkubwa wa mafuta. Televisheni ya kitaifa mapema leo imeripoti makundi ya watu wanaoishi na HIV na ukimwi wakiandamana kwenye kituo cha matibabu kwenye mji mkuu wa Libreville. Mapema wiki hii hakimu pia wamefanya mgomo wao wiki hii wakiitisha nyongeza za mishahara, wakati kiongozi wa muungano wao Jemain Ngwema Ela akisema kwamba kiongozi wa kijeshi Jenerali Bris Clotaire Oligui Nguema amefanya kikao nao. Walimu, wanafunzi wa uuguzi pamoja na wafanyakazi wa serikali pia wamekuwa wakilalamikia mazingira duni ya kazi. Waziri Mkuu Raymond Ndong Sima amesema kwamba wafanyabiashara wameomba utawala huo kuwasaidia kulipa deni la ndani la karibu dola bilioni tano. Kiongozi wa upinzani nchini Tunisia anayezuiliwa gerezani Rached Ghannouchi ameanza mgomo wa kutokula kwa muda wa siku tatu waunga mkono wanasiasa wengine wa upinzani wanaozuiliwa gerezani. Chama cha Ganochi cha Kiislamu cha Nanda kimesema katika taarifa leo Ijumaa. Ganochi mwenye umri wa miaka themanini na miwili, mkosoaji mkubwa wa rais Kais Said alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja hapo mwezi Mei kutokana na mashtaka ya uchochezi na kupanga kuvuruga usalama wa taifa. Zaidi ya watu ishirini na wanasiasa wengine wa upinzani wamekamatwa na kuzuiliwa mwaka huo wanasiasa hao wamedai kwamba hatua ya Rais Said ya kufunga bunge mwaka elfu mbili ishirini na moja na kutawala kwa amri ya kiutendaji ni sawa na mapinduzi. Said alijilimbikizia mamlaka ya kikatiba kupitia kura ya maoni mwaka uliopita ambao wapiga kura wachache walijitokeza. na kamekanusha madai kwamba hatua yake ni ya kimapinduzi na kusisitiza kwamba mabadiliko ni ya muhimu ili kuiokewa Tunisia kutokana na miaka ya vurugo. Waziri wa kilimo wa Moroko ametia saini mkataba wa ushirikiano na mwenzake wa Israel Alhamisi kwa lengo la kuimarisha ushirikiano kwenye maswala ya kilimo na maji kati ya mataifa yote mawili. Mkataba huo sasa unafungua njia ya ushirikiano wa timu kutoka mataifa yote mawili kufanya kazi pamoja, wakati wakiwa na mpango wa kuzindua kituo cha masomo ya kilimo pamoja na miradi ya teknolojia ya kilimo na maji. Mkataba huo umefanyika wakati wa kongamano la pili la afya barani Afrika likifanyika na likilenga kupunguza hatari za kiafya na ambalo limehudhuriwa na Israel mjini Marakesh. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Rusia Vladimir Putin leo Ijumaa ameonyeshwa akiwa katika kikao na mmoja wa makamanda wa ngazi ya juu wa zamani wa kundi la mamluki la Wagner ili kujadili namna bora zaidi ya kutumia vikosi vya kujitolea vya kundi hilo katika vita vya Ukraine. Kikao hicho kimesisitiza majaribio ya Kremlin kuonyesha kwamba serikali imepata udhibiti wa kundi hilo la mamluki baada ya jaribio la mapinduzi ambalo halikufaulu mwezi Juni lililofanywa na kiongozi wake Yevgeny Prigozhin aliyouawa pamoja na makamanda wengine wa ngazi ya juu kwenye ajali ya ndege hapo Agosti. Putin ameonekana kwenye televisheni ya taifa akiwa kwenye mkutano na Andrei Troshev ambaye aliwahi kuwa kamanda wa Wagner aliyejulikana kama Sidoi au mwenye mvi. Kremlin imesema kwamba kikao hicho kimefanyika Alhamisi jioni. Naibu waziri wa ulinzi Yunus Bek Yevkurov, ambaye katika miezi ya karibuni ametembelea mataifa kadhaa ambako mamluki wa Wagner wamekuwa wakifanya kazi, pia alikuwepo katika kikao hicho, akiwa amekaa karibu sana na Putin akiongea na Troshev amesema kwamba walijadili kuhusu vikosi vina, vya kujitolea ambavyo vinaweza kufanya majukumu ya kijeshi na kwenye maeneo yenye operesheni maalum za kijeshi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Takriban watu 47 wameuawa na wengine 66 kujeruhiwa kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo baada ya bomu la mjitoa muhanga kuteguliwa wakati wa mkusanyiko ya kidini. Shambulizi hilo karibu na msikiti wa Mastung ulioko kwenye eneo lenye kasi ya kwenye jimbo la Baluchistan lililenga mkusanyiko wa waumini wa Kiislamu waliokuwa wakisherekea siku ya kuzaliwa kwa mtume Muhammad. Abdul Razak ambaye ni naibu kamishna wa wilaya husika amethibitisha tukio hilo akiongeza kuwa afisa wa polisi ni miongoni mwa watu waliokufa na kwamba wengi waliojeruhiwa walipata majeraha mabaya. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan, Savraz Ahmed Bugti amekashifu shambulizi hilo dhidi ya watu wasiokuwa na hatia, akisema kwamba makaidi hawana imani wala dini ndani yao. ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau ambaye amekusomea habari za dunia. Sasa umewadia ule wakati ambapo kama nilivyokudokezea, tutakuwa na majadiliano ya wiki tunayaita live talk kutoka hapa Washington, ambapo hii leo tunazungumza kuhusu hali ya utalii katika ukanda wa Afrika mashariki na kati katika wiki ambayo nchi dunia imeadhimisha siku ya utalii ulimwenguni. Tangu mwaka wa 1980 shirika la Umoja wa Mataifa la utalii duniani limekuwa likiadhimisha siku ya utalii e, kama tukio la kimataifa kila Septemba 27 ni tarehe iliyochaguliwa kwa sababu hapo mwaka wa 1970 kanuni za shirika la umoja wa mataifa la utalii duniani UNWTO zilipitishwa na kuanza kuchukuliwa kama hatua muhimu katika kukuza utalii kimataifa. Madhumuni ya siku hii ni kuongeza ufahamu juu ya jukumu la utalii ndani ya jumuiya ya kimataifa na vilevile vile kuonyesha jinsi inavyo athiri o, o wakati ina, it, isipotumiwa vizuri na athiri maadili ya kijamii, kitamaduni, kisiasa na vilevile vile kiuchumi duniani kote. Katika kikao cha kumi na mbili huko mjini Istanbul, Uturuki, mwaka elfu tisa mia tisini na saba Baraza kuu hilo la UNWTO liliamua kuteua nchi mwenyeji kila mwaka kuwa mshirika mkuu katika kuadhimisha siku ya utalii duniani. Saudi Arabia ndiye aliyekuwa mwenyeji mkuu wa maadhimisho ya mwaka huu chini ya kauli mbiu uwekezaji kwa kuzingatia usafi wa mazingira. Sekta ya utalii Afrika Mashariki na Kati imeshuhudia hali ya kudorora na panda shuka za kila aina tangu janga la korona kugonga hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini, lakini ndani ya kipindi cha mwaka mmoja hivi tangu masharti mbalimbali mbali kuondolewa katika nchi za dunia kuna baadhi ya mataifa ambayo yamerekodi kuimarika kwa sekta hiyo. Leo katika uh, i katika Live Talk, kati ya mengine tunauliza, hali ya utalii iko vipi katika eneo lako? Je, wananchi wanafurahia kufanya utalii wa ndani katika taifa lako? Ungependa kujua nini kutoka kwa wataalam ambao tutakuwa nao, na ni kati ya mengine ambayo, eh, tutayajadili kwa leo. Baadhi ya wageni tulionao kwenye laini ya simu, tuko na Dr. Sam Ikwaye. Huyu ni afisa mkuu mtendaji wa chama cha wafanyakazi wa mahoteli na migahawa nchini Kenya, na vilevile vile ni mtaalamu wa masala ya uchumi na amekuwa akifuatilia hali ya utalii hasa nchini Kenya na eneo zima la Afrika Mashariki kwa muda mrefu. Uh, yuko nasi kwenye laini ya simu. Baadaye kidogo tutajiunga pia ana, au, au atajiunga nasi Profesa Win Easter Anderson ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania, akishughulika uh, uh, na maswala ya masoko na vilevile vile E, utalii pia tutajaribu kumpata Amos Wekesa, huyu mwekezaji kuhusu utalii nchini Uganda, lakini kwa sasa nimkaribishe moja kwa moja uh, Dr. Sam Ikwaye. Na kabla hajaja ni kukumbushe tu kwamba tuko, tuko naye mwenzangu Harison Kamau akikuendeshea mpango huu. Sam Ikwaye, karibu. Kwanza labda swali ambalo wasikilizaji wengi watakuwa wanasubiri kusikia majibu kutoka kwako ni jinsi ambavyo maadhimisho yamefanyika ya siku ya utalii duniani hapo Kenya, manake najua umeshughulika, umekuwa mmoja wa watu ambao wamehusika katika maandalizi hayo. Karibu. Naam, asante sana JB. eh, eh asante kuwa nami katika live talk eh, ninawakilisha wamiliki na wawekezaji katika sekta ya utalii sio wafanyikazi eh, hapa Kenya pwani, na ndio tumekuwa na shughuli za kusherehekea uh, uh, World Tourism Day, ikiwa ni imekuwa na mada nzuri sana ambayo inagusia innovation, uh, na jinsi ambavyo tunaweza kuwa na utalii ambao unaangalia masuala ya mazingira uh, na tumekuwa na sherehe bambe sana hususan uh, katika uh, maeneo ya pwani uh, uh, wadau waliweza kufanya sherehe zile pamoja na serikali ya ambapo tuliweza kuwa na mwalimisho wa walk, tulikuwa na shughuli za upatikaji wa fuo za bahari na pia kaambano, mikutano itaweza kuendelea uh, wiki nzima uh, na shughuli za festival kuweza kuhakikisha kwamba uh, kila mtu anaweza kuhamasishwa kwa umuhimu wa uh, masuala haya ya kitalii naam. Asante ah, sana Bwana Ikwae Harrison Kamau hapa. Sasa swali pia ambalo labda tunajiuliza, wewe ulishuhudia shughuli hizo na hafla hiyo, sijui pengine kama kulikuwa na wageni wengi au watalii wa kigeni ama wengi walikuwa ni watalii wa ndani kwa ndani tu nchini? Kwa sasa tuna wageni uh, tofauti tofauti kwa sasa hususan uh, tuna wageni kutoka katika nchi uh, uh, nyingi. Kumekuwa na ongezeko la idadi ya wageni hapa Kenya na hiyo ni baadhi ya sababu ambazo tumekuwa tukisherehekea, eh, kwa sababu miaka iliyopita tulikuwa hatuna sababu ya kusherehekea. Utakumbuka kumekuwa na ujio wa virusi vile vya Covid kumi na tisa ambayo vilifanya uh, nchi nzima dunia nzima hasa ikaweza kusitishwa, usafiri ulipositishwa, shughuli zote za kitalii zinaweza kusitishwa. Lakini sasa tunasherehekea kwa sababu um, nchi ya Kenya na hususan i pwani ya Kenya imekuwa na ongezeko la idadi ya wageni uh, uh, jimbo la Mombasa kwa mfano limekuwa na wageni mia mbili elfu zaidi kulinganisha na mwaka jana. Uh, kumekuwa na upanuzi wa anga tumekuwa tuna uh, serikali iweze kufungua anga zake kupitia ule mpango wa open sky, ili kwamba tuweze kuwa na ndege za moja kwa moja kutoka uh, nchi zingine zikiweza kuja Kenya na hasa Mombasa, na gradually, ama kwa vile pole tumeweza kuona uh, takwa lile likiweza kutimizwa na serikali na hivyo tumekuwa na ongezeko la idadi ya wageni, tukimaanisha kwamba ajira imeendelea kuboreka na pato kutokana na utalii uh, imeweza kuwa ikifanya vizuri vile vile. Katika kipindi kifupi sana tumekuwa na uh, uwekezaji mwingi sana nchini Kenya katika muundo msingi na ndege za kutoka eneo moja hadi zingine, ambazo zinasaidia local airlines, ambazo zinasaidia connectivity na watalii kuweza kuzuru, na hata vilevile tu ongezeko la Wakenya ambao wale wame, wameingia katika middle class, licha ya kwamba kumekuwa na uh, wengi wameweza kumudu na kuweza uh, kuafford shughuli za kitalii, na hivyo inamaanisha kwamba tuko na mchanganyiko wa wageni karibu asilimia hamsini kwa hamsini ya wageni wa ndani kwa ndani na wageni kutoka nje, na hiyo inatupatia sababu sana ya kuweza kusherehekea katika siku hii na juma hili nzima kwa masuala ya siku ya utalii. Bwana Ikwaye, uh, pia umezungumzia swala la kushirikiana na mataifa mengine, lakini ambapo umezungumzia kuhusu safari za ndege za moja kwa moja, sijui kama pengine kuna mikakati ya kushirikiana moja kwa moja na kwenye mipaka na mataifa jirani, kwa mfano Tanzania iliyoko karibu na Kenya na vile vile Uganda, na ikizingatiwa kwamba uh, Mbuga ya Masai Mara na ile ya Serengeti za Tanzania zina uhusiano mkubwa sana wa nyumbu wakati wanapohama. Kuna mikakati ambayo inalenga kurahisisha usafiri wa watalii katika mataifa hayo jirani? Kumekuwa na uh, protokoli ambazo zimeweza kutiwa saini na viongozi wa Afrika Mashariki, na vikao vingi vimeweza kuidhinisha tayari kwamba sasa, uh, kusafiri kutoka eneo moja hadi lingine kati ya nchi za Afrika Mashariki ni kupitia tu kitambulisho, sio visa na labda kutafuta stakabadi ambazo zilikuwa zinafanya iwe ngumu. Kwa hivyo kumerahisishwa sana, na ukiweza kuangalia idadi ya wageni wengi ambao wamezuru Kenya. Uh, uh, Uganda imekuwa namba mbili kwa wageni ambao wamezuru nchi ya Kenya, uh, kumaanisha kwamba kuna wageni wengi ambao wanazuru eneo hili. Utalii wa ndani kwa ndani kati ya nchi na wengine hapa Afrika Mashariki unaendelea kuongezeka, na hilo ni jambo ambalo, uh, kumekuwa na ndege za moja kwa moja kutoka Uganda, na sasa kutakuwa na ndege ya moja kwa moja kutoka Kenya, uh, Jambojet kwenda uh, Zanzibar, uh, inamaanisha kwamba Uh, kuna ongezeko la uh, uh, uh, cooperation ambayo inaendelea uh, katika mataifa haya na ni jambo ambalo litasaidia pakubwa kuweza kuuza sekta uh, ya utalii hususa, ikiwa wageni na watu watakubaliwa kuweza kusafiri, inamaanisha kwamba uh, kutakuwa na ufunguzi wa sekta hii na ni sekta ambayo pakubwa inachangia sana ajira, inachangia pato la moja kwa moja, na kwa sababu nchi ya mfano Kenya imekuwa na changamoto kubwa, sababu imekuwa inapoteza sana kwa dola Uh, ni kwamba uh, shilingi ya Kenya uh, ikiwa hadi zitaweza kuendelea jinsi ambavyo zilivyo uh, pezikwamba kuendelea hadi kufikia Februari mwaka ujao uh, uh, kutakuwa na ongezeko la uh, idadi ya ndege za kutoka nchi ambazo zitakuwa zinatoa moja kwa moja huku uh, Mombasa na pwani ya Kenya, na hilo litasaidia sana kuweza kuuza sekta hii. Usiondoke kwenye mtambo, mgeni wetu Sam Ikwaye, tunapoendelea kuwasaka wageni wengine. Lakini kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana, sema jina lako na ueleze eneo unakotokea na utoe hoja yako. Karibu sana kwenye live talk. E, bila shaka mimi ni Josphat Ayora kutoka Taribo, Kenya. E, namshukuru huyu Sam Ikwaye mwenye anasimamia hii sekta ya utalii e, jambo langu kuu ni kutokana, ni swali langu je, Utalii wa Kenya ni mbinu gani mtakaezo izifanya ili huyu mwananchi mkenya aweze kuelimishwa juu ya utalii, aweze kuonyeshwa usuri wake, kwa sababu utapata. Uh, leo hii ndio tunasikia kuwa kuna shughuli zilikuwa zinaendelea huko Mombasani. Sasa unapata mkenya anasikia tu kwa habari. Ni wakati gani serikali itaweza kupanga iweze kuonyesha huyu mwananchi amechua wale wanyama wenye wako tofauti katika nchi yetu ya Kenya zile bahari zenye siku katika nchi yetu ya Kenya na vitu vingi vyenye kupendeza, ili huyu mwananchi naye, anaposikia kweli uzuri wa ule utalii, anaposikia pengine kuna kodi inawezekana kufanyika ama uzuri wake, naye aweze kuchua kweli ako katika nchi yake ya Kenya yenye iko na mandhari mazuri. Wakati gani huyu mgeni? Nafikiri vikilisami kwenya aweze kunichibu, nitafurahia sana. Asante uh, santi sana uh, Ayola. Ukiwa kule Tarbo nchini Kenya, sitasema lolote. Nataka bwana Ikwae utueleze uh, uh, yule jamaa yuko Tarbo. Ayola anasema kwamba hawakuwa na habari kwamba kuna shughuli ya kiutalii ilikuwa ikiendelea kule Mombasa, lakini kidogo ningetaka umweleze kwamba uh, iwapo kuna utalii wa aina nyingine, sio kando tu na kule pwani, labda kule Tarbo kuna utalii wa aina yake na sehemu nyingine. Hebu mjibu Ayola swali hilo. Bwana Ikwae, aha, kwa hakika bwana Ikwae kidogo tumempo, tumempoteza, lakini atarudi na kujibu swali la asante sana asante sana, asante sana. Kamau na wageni wetu tulionao, eh, tunapata matatizo kidogo ya mawasiliano, lakini nasikia Profesa Win Esther Anderson sasa yuko nasi kwenye laini ya simu. Uh, Profesa, kama unatusikia hebu salimia wasikilizaji Profesa Win Easter naam, na naambiwa kwamba uh, matatizo. matatizo hayo yanaendelea kuwepo ya mawasiliano e, lakini kamau uh, nafikiri uh, tulikuwa upona daktari Ikwae ambaye atarudi muda msio mrefu, na kukawa Aiola kutoka kule Taarubu ameuliza swali, akauliza mm -hmm. kwamba hafla ilipokuwa ikiendelea kule Pwani ye ameisikia, na bwana Ikwae akasema mbona hakuna uhamasisho kwa wananchi wa kawaida kuelezewa. Na, na sasa bado kidogo nasikia kama, kama mgeni professor... wetu ako yuko kwenye laini ya simu, hebu muulize kama anatusikiza. Profesa Winesta, Uko nasi mimi ninawasikia mimi nawasikia. Basi tumempata profesa kutoka kule chuo kikuu cha Dodoma, Winste eh, Anderson Andeson eh, ambaye kidogo tulipata matatizo ya ma mawasiliano, lakini eh, nikukaribisha moja kwa moja eh, tumekuwa tukizungumza kama tulivyoeleza katika utangulizi wetu ni kuhusiana na hali ya utalii ukanda wa Afrika mashariki na kati katika e, wiki ambayo dunia imeadhimisha siku ya utalii ulimwenguni e, kwanza tupate tathmini yako na hali ilivyo hapo Tanzania. Tuko na Dkt Ikwai ambaye amezungumza kwa kirefu kuhusu a, jinsi maadhimisho yalivyokuwa kule, e, nchini Kenya katika mji wa Mombasa. Hapo Tanzania nini kimefanyika wiki hii, na tupe tathmini ya hali ilivyo kwa ujumla wake. Hapa Tanzania sisi tunaendelea na shughuli za utalii kama kawaida. Watanzania wanaendelea kupata watalii kutoka nje ya nchi, lakini vile vile watanzania nao wanaendelea kutembelea hifadhi na vivutio mbalimbali mbali vya utalii. Na ninapozungumzia kutembelea vivutio mbalimbali mbali vya utalii, ninazungumzia kuanzia fukwe kuanzia mbuga za wanyama, hifadhi za taifa na mambo mbalimbali ikiwemo mbali ma vivutio vya utamaduni na kadhalika. Uh, Asante sana. Nafikiri bado uko kwenye laini ya simu na unanipata vizuri. Jina langu Harrison Kamau, tuko naye BMJ Muridhi hapa. Labda niulize, uh, kuna msikilizaji mmoja nchini Kenya ameuliza muda usio mrefu kwamba yeye hana uhamasisho wa kutosha akiwa kule vijijini kwamba kuna shughuli za kitalii zinazoendelea zinaonekana kama zimeegemea kwenye pwani zaidi. uh, sijui kama nchini Tanzania kuna mikakati labda kupitia wizara na idara nyingine ya kufanya uhamasisho wa utalii kwenye sehemu zote za nchi, hata ziwe kule upande wa mashambani. E, ndiyo. Kwa upande wa Tanzania, utalii unatangazwa maeneo yote ya nchi, lakini ni lazima tuseme utalii pia, tukumbuke sio shughuli ya kawaida kwenye nchi ambazo zina umasikini. Katika nchi za ulimwengu wa tatu, utalii ni shughuli ambayo mtu anaifanya baada ya fedha inayobaki baada ya kulipia masuala muhimu kama chakula, malazi na nguo. Kwa hiyo ni wazi kwamba hata wanapotangaza utalii unavutia zaidi watu walioko mijini, lakini vilevile vile watu wenye vipato vikubwa. Pamoja na kwamba unapoutangaza huwezi kuwabagua, lakini lengo ni kuwapata wale wenye kipato kikubwa waweze kufanya utalii kwa ajili ya kuchangia kwenye pato la maeneo tofauti tofauti kwa sababu mtalii anapotoka kaskazini mwa Tanzania anaenda kusini, anaenda kuchangia katika kipato cha eneo lile, na vilevile anapotoka vile mashariki kwenda magharibi vilevile anaenda kuchangia. Kwa hiyo ninaweza nikasema matangazo ya utalii kwa Tanzania inatizama maeneo yote mm. Lakini kitu tunachokiona katika nchi ni kwamba wanaovutiwa zaidi ni wale wanaokaa miji mikubwa. Shukran sana Profesa, tunaomba usiondoke. Naona muda wetu katika sehemu ya kwanza unaelekea karibu tu ukingoni, lakini pia tutakuwa na sehemu ya pili ambapo wengi watajiunga nasi kwa njia ya mtandao. Nikirudi kwako kwa Dkt. Ikwaye, najua umezungumza mengi lakini e, labda tupe kwa hii dakika moja na nusu ambayo imesalia hapa, A, vipi ambavyo unaona e, kuimarika kwa hali hiyo katika sekta hiyo Eh, hasa ukilinganisha na kipindi ambapo hali ilikuwa ngumu sana uh, baada ya janga la korona, kama tulivyoeleza kwenye utangulizi wetu. Unaweza kuona kama, eh, labda ulilizungumzia hili kidogo mwanzoni, lakini tupe eh, urefu kidogo. Unaona kama hali imebadilika kwa uzuri wake, yaani eh, kuna tija kubwa eh, tangu tupate janga hilo la korona na jinsi lililopiga sekta hiyo hapo Kenya. Kumekuwa na ongezeko la idadi ya ndege, kumekuwa na ongezeko la idadi ya watalii, kumaanisha kwamba ndiyo sekta inaendelea kunawiri uh, inafanya vizuri, na ikiwa hali zitaendelea, ila tu sasa mambo, kuna mambo mengine ambayo tunatakana kuweza kuangalia kama region uh, kama eneo uh, kwa mfano ujio wa uh, mvua ya El Nino ambayo inazungumziwa sana, ni masuala ambayo yanaweza kuathiri sekta hii kwenda mbele lakini kabla sijazungumzia zaidi, ningependa kumjibu huyu msikilizaji ambaye aliuliza uh, kwa nini sekta ya utalii haijulikani kule mashinani uh. na ukweli ni kwamba labda kumekuwa na utepetevu sababu, uh, masuala ya utalii hapa nchini Kenya uh, uko katika serikali kuu na pia serikali gatuzi, na unapoenda katika serikali sasa, uh, kila serikali gatuzi sasa, ni kwamba kila gatuzi liko na mtu ambaye anasimamia masuala ya utalii kule mashinani. Pili Eh, tutafanya vizuri sana ikiwa Afrika Mashariki na wote kama hapa Kenya kuna mpango ambao unaendelea kuweza kubadilisha mfumo wa elimu. Ikiwa tutaweza kutumia uh, fursa hiyo kuweza kuanzisha uh, na kuleta maswali ambayo yanahusika na, na utalii katika mfumo wa elimu, ni kwamba wanafunzi kutoka katika shule za msingi wapate elimu ile, itakuwa vizuri kwetu, kwa sababu elimu ya kitalii itaweza kuenea kutoka chini hadi kuendelea hadi juu nao. Asante uh, sana Dr Sami Ikwaye, ukiwa hapo nchini Kenya. Naona kama nilivyo waarifu wasikilizaji kwamba muda wetu umekatika katika sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka hapa Washington. Tuko na wageni wetu Dr Ikwaye na vilevile eh, profesa Anderson kutoka kule Tanzania na labda tutapata wengine baadaye. Kwa sasa tunataka kuaga kutoka studio nambari 15. Wale mnaotusikiliza kwa njia ya redio, tutarejea tena hususan kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. Naitwa BMJ Mridhi, niko naye Harrison Kamau. Tuonane katika sehemu ya pili. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc karibu kwenye sehemu ya pili ya live talk ambapo tunazungumzia shughuli za utalii ikiwa ulimwengu wiki hii umeadhimisha siku ya kimataifa ya utalii na ambapo kauli mbiu ilikuwa ikiangazia kuzingatia zaidi mazingira yasiyochafua au yasiyochafua mazingira yaani green economy ndio wanaita sasa hivi. Na kwenye laini ya simu tumekuwa na wageni wetu ambao naamini bado tunao. Daktari Samu Ikwae ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kitalii na kiuchumi kutoka nchini Kenya. Kuna Profesa Winist Anderson ambaye yuko kule Tanzania, na tunaendelea kuchanganua mambo ya kitalii uh, wakiwa pamoja na wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali. Vilevile naona wasikilizaji pia wanaendelea kushughulika na kuandika maoni yao kupitia mtandao wetu au kurasa wetu wa Facebook ambao muda usio mrefu pia tutasoma maoni yao kadri wanavyoendelea uh, kuchangia uh. Naanza kwako bwana Ikwae, sasa umezungumza hafla mliokuwa nayo na umesikia kwamba uh, kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa ikizingatia zaidi pia mambo ya mazingira ama usafi ama kulinda, kulinda mazingira sijui kama pengine katika hafla yenyewe ya kuadhimisha sikukuu au siku hii ya kimataifa ya utalii kuna mambo hususan kabisa aliyolenga kubadili mambo wakiwa na mtazamo wa mazingira, Bwana Ikwayo, unanipata? Naam, sijapata sehemu ya kwanza ulikuwa unauliza nani, tathmini haya. Nitarudia tena tu vizuri kwa utaratibu, nauliza hivi, yeah. A, wakati wa maadhimisho ya mwaka huu kauli mbiu ilikuwa sana, sana inaegemea upande wa u, uh, kulinda mazingira, na sijui kama kuna maswala yaliyozungumziwa au kuzingatiwa yanaoelekea katika hali ya kulinda mazingira. Bila shaka kulikuwa na maswala mengi ambayo yaligusiwa kuhusika na mazingira, kwa sababu ukikumbuka, utalii unategemea sana mazingira na mazingira ambayo ni safi ndiyo sababu kama leo kumekuwa na shughuli e, ya kusafisha fuo na usafi wa eneo la bahari, kwa sababu ikiwa mazingira yale yatabaki chafu e, ni mazingira ambayo yataathiri utalii. Lakini pia vile vile tu kumekuwa na masuala mengi kuhusiana na mazingira ambayo yalizungumzwa wiki nzima, ukikumbuka kwamba mabadiliko ya tabia nchi Uh, jinsi ambavyo tunaweza kujitayarisha kwa sababu ya uh, tukio ambalo linatarajiwa wakati wote sasa ya mvua ya El Nino. Haya yote ni masuala ambayo yanaathiri sekta ya utalii kwa njia moja kwa moja, na liweza kuzungumiziwa kwa pana na jinsi serikali gatuzi na serikali kuu zimeweza kufanya mikakati ya kuweza kujitayarisha uh, kuhusiana na shughuli ile, kwa sababu ikiwa mvua itanyesha nyingi, na maanisha kwamba watalii wengi watakosa kufika katika maeneo ya vivutio na mbugani. Ikiwa mvua itakuwa mingi kuliko inavyotazamiwa ni kwamba wafanyakazi huenda watakosa kufika kazini. Ikiwa mvua itakuwa mingi, inamaanisha kwamba maeneo mengi ya kitalii yataweza kukosa chakula. Kwa mfano, sababu chakula kingi ambacho kinatumiwa eh, katika na wageni katika hoteli hizi kingi kinatoka bara kule, na inategemea usafiri kuweza kufika hapa. Kwa hivyo, uh, ni sawa na ni kweli swala eh, la uh, mazingira iliweza kuzungumziwa mapana naababuhi naweza okay. Shukran sana Dr. uh, Ikwaye, Profesa Anderson, kuna uh, swali hilo, na nafikiri ilikuwa okay, swali muhimu liloulizwa na msikilizaji, na najua ulijaribu kulijibu ku na pia uh, Dr. Ikwaye kajibu, ila uh, kwa upana wake, ni kwa nini Profesa Profesa Anderson Endi, upo uh, Asante sana, naomba subiri kidogo nimalize. Ni e, swali hili nilikuwa nauliza, kama alivyouliza msikilizaji huyo, je, mikakati ni ipi ambayo imewekwa na serikali ya Tanzania na mamlaka zingine kama zipo e, kuhakikisha kwamba kule mashinani kabisa e, wanahisi wana, wana e, kwamba wao pia wanahusishwa katika uhamasishaji huo? Jambo la kwanza uh, lazima tufahamu kwamba zaidi ya asilimia thelathini na mbili ya ardhi ya Tanzania imetengwa katika maeneo ya hifadhi na misitu, na hii inaleta hifadhi za taifa na inaleta pia eneo kubwa tu kama kivutio cha utalii. Kwa hiyo watanzania walio wengi nao pia wanapenda kutizama wanyama na kwenda katika maeneo haya kwa ajili ya kujifurahisha. Kwa hiyo ni nikitizama kazi ambazo serikali kupitia wizara mama inayohusika na utalii na vitengo vyake na taasisi zilizoko ndani yake, ninaona wakiwa wanaelekea mikoani mule, na wana magru, ma, makundi tofauti tofauti ya WhatsApp na nini kwa ajili ya kuvutia Watanzania kwa ujumla wao na kama nilivyosema hapo awali, utagundua kwamba kipato ndicho kinachomfanya mtalii aweze kupatikana. Kwa hiyo Watanzania walio na fedha na wale wenye pia uh, mapenzi ya utalii maake, unaweza ukawa na fedha lakini sio interest. Nao pia wanapenda kwenda kutizama hizi hifadhi, maeneo ambayo yamehifadhiwa, lakini vilevile vile maeneo machache ambayo ya utamaduni na maeneo ya fukwe ukumbuke, kwamba Tanzania ina fukwe za urefu wa kilometa elfu moja mia nne na kitu. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba nchi imetenga maeneo mengi sana kwa ajili ya utalii, utalii wa ndani, lakini pia utalii wa mgeni kutoka nje ya Tanzania. Sa, kwa hiyo katika na, kipindi hiki sasa, kipindi hiki cha tunachosherehekea siku ya utalii duniani niliona kulikuwa na mambo mbalimbali, shughuli mbalimbali za kiwizara ambazo zilikuwa zinatizama namna ya kuwakumbusha Watanzania namna ya kufurahia uhifadhi lakini na vivutio vingine tulivyo navyo. Asanti uh, sana uh, umezungumza kuhusu utalii wa ndani na kabla hatujamrudisha tena kwenye, eh, kwenye eh, hewa huyu Daktari Ikwaye, hebu tusikie msikilizaji mmoja kutoka hapo Tanzania kwenye laini ya simu e, amesema anaitwa Kanuti Liambo. Hali ikoje kwa maoni yako, Kanuti Liambo, kuhusiana hasa na utalii wa ndani hapo Tanzania? Hali kwa kweli iliyopo hapa Tanzania katika mambo ya utalii ni kwamba asilimia kubwa sana wanaokuja kutalini kutoka nchi za nje, lakini utalii wa ndani ni mdogo sana, kwa sababu wanaokuja kutalii asilimia kubwa sana wanatoka bara la Ulaya, lakini sasa utalii utalii wa, wa ndani ni mdogo mno. Kwa hiyo yaani wa, wa, watu wa nchi za za ukanda wa maziwa mkuu, Tanzania, Kenya, Uganda, utalii wa nchi wa kwamba labda pengine wanaweza wakaja kutalii labda pengine mlima Kilimanjaro, mbuga za wanyama Serengeti, ni mdogo sana tofauti na na na yani, Ulaya, Ulaya watu wanakuja wengi sana kuja kutalii mlima Kilimanjaro, lakini utalii wa ndani ni mdogo mno kwa eneo hili mimi nilipo. Kwa hiyo nadhani kwamba labda pengine na sisi tuamke, japo ndio hiiye mambo ya utalii ipo nchini Tanzania, lakini sasa tuamke na sisi wenyewe tuweze kutalii yani, tuweze kutalii vitu vyetu vilivyopo hapa kama mbuga za wanyama, mlima Kilimanjaro na na vinginevyo na kushukuru sana ndugu yangu mimi ya, nikumbuke kwanza siku kwa siku ya leo siku zaidi sikuamini kama nitapewa nafasi ya kushiriki katika hii ta live talk lakini nashukuru sana kwa sababu mmenipa nafasi ndugu je DMJ mlinzi wenu ndugu yangu bwana ya, nashukuru sana asante sana asante Ah, uh, asante sana tunaendelea vizuri ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kipindi ni live talk ambapo tunaendelea kuangalia masuala ya utalii ikizingatiwa kwamba siku ya kimataifa ya e utalii imesherehekewa wiki hii na inazingatia ucha, uh, kulinda mazingira na vilevile kujikwamua kutokana na janga ambalo likuwa limeadhiri ulimwengu hivi karibuni tu la korona. Ah, bwana Sam Ikwae, sasa naja kwako kuna swala hili tunazungumzia la jinsia, na tunapozungumzia jinsia ni kwamba kwa, sijui kama kidogo unanipata bwana Ikwae, unanipata? Haya, kwanza tuna msikilizaji ambaye tuko naye kwenye laini ya simu. Msikilizaji karibu sana, sema sema sehemu. Naam, majina ya kwangu mimi Sali Bunzali Sali, Sali au maarufu wa waziri wa shida, mpango wa gafla. ni napiga simu nikiwa natoka maeneo ya Kashishi Bulike Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. eh, Mtangazaji, mimi niseme tu wazi kwamba nilikuwa namsikiliza profesa hapa makao makuu yetu ya nchi hapa Dodoma. Eh, niseme kwamba yeye amefafanua vizuri, japo mimi kulikuwa na kitu ambacho nilitamani sana nijaribu kumuuliza, kwa sababu unapoangalia Tanzania kama Tanzania, jiografia yake ni pana ukizungumzia swala la utalii, mfano kama mikoa ya kanda ya ziwa, mfano kama Mwanza, Shinyanga, mwanafunzi yoyote anayehitimu elimu ya sekondari yani hajui kabisa ya kwamba hapa Tanzania napo kuna utalii. Yani unajikuta hayo maswala anaenda kukumbana nayo pindi labda atakapo atakapovuka kwenda labda olevo, anakuwa form six hao alafu ndiye anajua sasa kwamba Tanzania ina utalii. Sasa mi nijiulize kwamba je, katika mikoa hii ya kanda ya Ziwa ambayo tunasema kwamba iko mbali, aweza kama na mbuga za wanyama, mfano kama mlima Kilimanjaro, je, kwa historia au rekodi, mwanafunzi anayetokana na mikoa kama hii, wao huwa wanatumia mbinu gani, namna ya kuweza kuwatangazia ili waweze kujua kwamba Tanzania nayo hu inapata wageni ambao wanakuja kutalii hasa hata wageni wanaotoka katika nchi za nje? Asante sana, shukran sana msikilizaji. Uh, sali mbunzali sali, bila shaka Harrison, unajua huyu msikilizaji wa siku nyingi hasa kwenye live talk amekuwa akichangia kweli kwelikweli. E, na sasa basi, e, nataka nirudi kwako kabla uh, tujamleta sami Sami Kwae, nirudi kwako Profesa Anderson nilikuwa nataka tuangazie na najua mwenzangu Harrison Kamao alikuwa ameuliza kwa kifupi kuhusu eh, hali ya, ya, ya utalii eh, katika sio tu nchini Kenya na Tanzania, lakini pia katika ukanda wote huo, tunaona hali ilivyo. Najua wewe eh, Profesa Anderson, wewe ni msomi na umekuwa ukiangalia pia ni vipi ambavyo uchumi wa nchi zingine hasa nchi ndogo kama Burundi na vile vile Rwanda zimekuwa zikishughulika na suala la utalii hasa Rwanda, na hapo hapo kwenye ujirani wake kuna nchi kama DRC. E, sijui nini ambacho labda katika pitapita zako kwenye vitabu e, umekiona akimefanyika katika nchi hizo ambacho ni muhimu katika kukuza uchumi wa eneo zima hilo la Afrika Mashariki na Kati, Profesa Anderson. kwanza niseme ni, ni wazi kwamba utalii hautizami sana masuala ya watu walioko uh, katika mazingira ambayo hawana kipato. Uta, dunia nzima dunia nzima utalii ni watu wenye kipato, na kama watu wako vijijini kama nilivyokwisha kusema, kwa bahati mbaya inawezekana hawapati hizo taarifa, maanake ile sio luxury ile ni luxurious good. Ile ni bidhaa ambayo wanapata wale watu ambao tayari wana wana uwezo, nayo ndio maana nikasema, utalii mara nyingi unavutia watu wa mijini ukilinganisha na vijijini. Sasa nikirudi kwenye swali lako la msingi, katika hizi nchi za Afrika Mashariki tunaona zinapokea watalii walio wengi kutoka nchi za Ulaya inafuata nchi zetu wenyewe kwa wenyewe hapa Afrika Mashariki, lakini vilevile vile soko la Marekani. Hayo ndiyo ma masoko makubwa yanayoingiza watalii katika Afrika Mashariki kwa ujumla wao, na nikizungumzia mfano um, hapa Tanzania, ninaweza nikasema Tanzania inapokea zaidi asili ya asilimia ishirini na sita ya watalii wake kutoka Kenya, asilimia kama kumi na sita kutoka Burundi, asilimia kama saba kutoka Rwanda, lakini asilimia nyingine sita kutoka Uganda na DRC Congo ni kama asilimia tano ya watalii wote wanaoingia Tanzania. Kwa hiyo ni kwamba hata sisi wenyewe tunapata masoko kutoka miongoni mwetu nchi za Afrika ya Mashariki. Sasa nikitizama matangazo jinsi yanavyofanyika utaona Rwanda kwa mfano wamejizatiti katika masoko ya Ulaya na utaona Visit Rwanda zikiwa zinavaliwa katika wachezaji mpira wa Bayern Munich, kwa mfano Arsenal kwa mfano. Lakini Tanzania utaona uh, kuna juhudi mbalimbali zikiwemo, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, rais wa Tanzania, amekuwa na kitu tunaita Royal Tour kwa ajili ya kuvutia masoko mbalimbali mbali duniani ya utalii aweze kufika Tanzania. Kwa hiyo kwa muktadha huo, utaona soko la utalii Tanzania limeendelea kuongezeka. Kwa mfano, sasa hivi tunazungumzia karibia watalii milioni mbili plus wamefika Tanzania mwaka huu, lakini ukiangalia pia hata Kenya ni hivyo hivyo, utaona soko lake linaongezeka na Rwanda pia watalii wanaongezeka. Kwa hiyo ninaweza nikasema Soko la Afrika ya Mashariki linavutia watalii wengi kutoka pia Ulaya, kutoka Marekani. Ni bahati mbaya hapa nyuma tulikuwa tuna soko kubwa kutoka Urusi na Ukraine, lakini kutokana na vita inayoendelea mle, tunaona kwamba lile soko limekuwa affected na hii vita inayoendelea. Mm -hmm. Kwa hiyo nikiongea kwa kifupi, ni kwamba utalii umerudi baada ya tatizo kubwa la corona. Nam no. Uh, Profesa, bado tukiwa kwenye muktadha huo, utalii kwa kweli umerudi, sijui kama umerudi ukiwa unazingatia jinsia zote. Kuna suala la kwamba labda wanawake wamebaki nyuma wakati utalii ukiimarika, ama vijana labda hawachukuliwi sasa kwenye sekta ya utalii, ila wale walio na uzoefu wa miaka mingi wanaendelea kubaki kule. Sijui kama suala hilo la usawa linazingatiwa wakati sekta hii ikianza kufufuka tena. Uh, ninaweza nikakueleza baad, hii korona hii ilivyopiga dunia nzima, ni kwamba walioathirika kwa kikuwa kikuwa kikuwa ukubwa ni vijana ambao waliachishwa kwenye kazi, na kama nilivyosema, utalii unategemea real disposable income, fedha inayobaki baada ya kulipia mahitaji muhimu. Kwa hiyo vijana wengi wamepigwa, kwa hiyo hata zile savings zao fedha ya akiba ambayo ingewawezesha kusafiri nayo nayo pia imepigwa. Lakini vilevile tunapozungumzia vijana, utaona kuna makundi ya, ya wavulana na makundi ya wasichana. Wasichana wakisafiri, wanaweza kaa na mahitaji makubwa zaidi kwa kuangalia malazi lakini grupu la wanaume linaposafiri linaweza lisiwe na concentration kubwa sana ya kuhitaji mambo makubwa katika malazi. Kwa hiyo utaona backpackers wengi ni wanaume au ni, ni, ni, ni, ni, ni vijana wa kiume ambao ki, wanatumia fedha ndogo kuweza kufanya utalii ule ule, ukilinganisha na kipindi kile ambacho kipato kilikuwa kikubwa kabla ya ya ugonjwa wa COVID. Kwa hiyo ninaweza nikasema pia utalii umeathiri, eh, jinsia na utalii umeathiri umri. Asante uh, sana Profesa Anderson, tunaomba usiondoke, tumesalia na dakika kama kumi hivi tumalize kipindi eh, lakini pia kama alivyosema mwenzangu Harison Kamau ni kwamba kwanza kwa wale wanajiunga nasi kwa sasa, kwa kama unajiunga nasi sasa hivi kipindi ni live talk, matangazo ya moja kwa moja eh, majadiliano ya wiki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wiki hii tukiangazia hali ya utalii ama sekta ya utalii katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, kauli mbiu ikiwa ni uwekezaji katika sekta hiyo kwa kuzingatia usafi wa mazingira. Sasa nilikuwa nakueleza kama alivyosema mwenzangu Harrison Kamau pia kwenye mitandao tumekuwa na maoni chungu nzima na ni vizuri tu yaangalie kwa sasa hivi. Je, Kamau wanasemaje? kwa Ujumla, naona ni mengi sana wengine. Wanasema tu kwamba wanapongeza, kipindi kinaenda vizuri. Namuona Lesunday Lelesit e, Lele anasema yuko kule Tanariva nchini Kenya, anasema anafuatilia kwa kina Live Talk. Namuona Aswile Joseph hajasema yuko wapi, lakini anasema anafuatilia vizuri sana kipindi cha Live Talk. Ombi TV, anasema swala hili uh, limepuziwa hasa mitaa yetu ya uswahilini, mitaro ya takataka kila mahali. Hata useme utundike mabongo kisha uchakaze ilani, bado watu wanatupa takataka, na hili ni jambo ambalo linadumaza utalii. Machenji Rubemba anasema yuko kule Inyonga milele Katavi, eh, huko ni nchini Tanzania. Anasema kusema kweli, utalii nchini kwetu Tanzania una vivutio vingi, eh, vi, eh, vivutio vingi sana. Pia katika utunzaji wa mazingira kuto, eh, na sijui neno ametumia hapo, lakini naona uitikio wa kufanya utalii wa ndani ni mkubwa sana, na ninapenda kuwambia Watanzania kufanya utalii wa ndani eh, kwa manufaa yetu sisi eh. Pia karibuni eh, sana wageni kutoka nchi mbalimbali eh, zikiwa ni pamoja na nchi jirani. Sami Letowon anasema anafuatilia kwa kina nikiwa hapa nchini Kenya. Hajasema Kenya wapi, lakini anasema kipindi kinaenda vizuri. Musa Zuberi Kabumaye anasema kiukweli, hali ya utalii kwa mtaani kwangu ni changamoto na sina hakika kama wananchi tulivyo wengi tunafurahia kufanya utalii wa ndani na kwa sababu ya ugumu wa maisha na kutokuwa na huo utamaduni wa kutofanya utalii uwe wa ndani au wa nje Huyu uh, ni Machenji Lupemba. Sijui kama ulikuwa umesoma tena ujumbe mwingine wake nime, okay. nimesoma ujumbe wake. Uh, ameandika ujumbe mara kadhaa, ina maana kwamba yuko makini sana. Nimeuona ujumbe huu. Musa Zuberi Kambumaya anasema habari za hapo studio. Sisi tunasema kwamba tuko sawa kabisa. Hali ya utalii kwa mtaani kwangu ni changamoto, na sina hakika kama wananchi tulio wengi tunafurahia kufanya utalii wa ndani, kwa sababu ya ugumu wa maisha na kutokuwa na huo utamaduni wa kufanya utalii. Asante sana, wengine wengi ambao wameshiriki na na ni wengi. Tuendeleeni kutoa maoni, kwa hakika hata tusipoyasoma kwenye redio, ukweli ni kwamba tutakaa na tutayasoma kama yalivyo. Dr. Ikwaye, sijui kama umesikia wanavyosema wengi hapa wasikilizaji, na swala hilo nafikiri ni muhimu pia tu, tulizungumze. Eh, hakuna kitu kinazungumzwa siku hizi, hakuna mada ambayo, hasa kutoka hapo Afrika Mashariki na Kati, ambayo inazungumzwa bila kuangalia hali ya gharama ya maisha. Eh, hii kwa ujumla wake imeathiri vipi -imeathiri vipi na nafikiri pia tulilizungumzia, lakini kama kumjibu uh, uh, hawa wasikilizaji ambao wanasema mambo yafanyike eh, ili kuhakikisha No. kwamba wao pia wanapata kitu kwenye mfuko ili waweze kutembelea maeneo hayo, sijui kwa, kama wewe kaj... kwa nafasi yako unaonaje hawa ambao wamezungumza kwenye wame mtandao kwanza kwanza, sekta ya utalii, profesa alisema ni sekta ambayo haifanyiki kwa kwa uh, utajiri, lakini ukweli ni kwamba uh, ilikuwa elimu ya kitambo kwamba utalii utafanyika tu, ni, ni biashara ya mtu ambaye ana uwezo, lakini tumeweza kuona katika siku za hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa sana la ile inaitwa middle class, watu ambao wanaingia maisha ya wastani na hawa ndio watu ambao wanasafiri zaidi, labda familia ni changa, hawana watoto wengi kama wazazi wetu walivyotuzaa tukiwa nane tisa hadi kumi napata mtu na mtoto mmoja uh, Maisha pia yamezidi kuboreka, kwa sababu sasa baba na mama wote wanafanya kazi, kwa hivyo wanapata pato zaidi kidogo, ile inaitwa disposable income ya kuwezesha kuweza kusafiri na kuzuru maeneo mengine na kuweza kutoka. Kwa hivyo, hiyo chapa kubwa imechangia kupanua uh, wale watu ambao wanaweza kufikia masuala na shughuli za kitalii. Lakini kwa swali lako sasa la gharama ya maisha, ni ukweli utalii uh, hauwezekani haufanyiki iwapo uh, hii inaitwa social undertaking ama unaenda kuzuru mahali ikiwa umeshatimiza majukumu yako ya kimsingi, huwe umelipa nyumba, umelipa school fees, umenunua chakula. Kwa hivyo ile ziada ndio unaenda kutalii nayo, na kwa sababu utalii sio jambo la kimsingi ama la lazima utapata kwamba wakati kunapokuwa na ongezeko la gharama, kwa mfano hapa nchini Kenya kumekuwa na ongezeko la ushuru na tozo eh, na aina mbalimbali tozo za nyumba, tozo za vietezi zimepanda, gharama ya maisha imepanda, ni kwamba mara nyingi mtu ataanza kufikiria jinsi ya kuweza kumudu gharama za maisha. Na uh, uh, wale wataalamu wa masuala ya kiuchumi huwa wanasema kwamba, anza kuangalia pesa inatoka vipi. Kwa hivyo eneo moja ambalo huwa linapunguzwa ni masuala ya kitalii. Kama ulikuwa unatoka kila wikendi na familia yako, labda utapunguza enda kutoka mara moja, ama utapunguza kwenda kukula nje, utapunguza shughuli za kusafiri, ili kwamba masuala ya kimsingi yaweze ku, ku, uweze kuyamudu. Kwa hivyo ukweli ni kwamba ongezeko la maisha linapokuja juu, shughuli na gharama ya kitalii zinarudi chini, na vilevile pia ongezeko lile halikuji tu kwa familia ama household level kwa sababu unapofanya uh, shughuli za kitalii ninapokuwa kwenye mahoteli haya. Kwa mfano, hoteli sio kama boma la hoteli, ni kama supamarket ama duka la jumla. Linatokeza kuku kwa mkulima wa kuku, ninatoa mboga kwa mkulima wa mboga, ninatoa uh, uh, soda kwa kampuni, inatoa vitanda kwa manufaktura, halafu inaleta hivi vyote pamoja kuweza kupeana huduma kwa hivyo ongezeko lolote katika uh, uh, shughuli za kuzalisha chakula ama kuzalisha, kutokeza huduma fulani linaleta mm -hmm. moja kwa moja ongezeko katika uh, ada na gharama za kitalii, na kumaanisha kwamba ikiwa ulikuwa unaenda safari kwa shilingi mia moja basi sasa utabidi utoe mia moja ishirini kulipia gharama zile zingine ambazo zimeweza kuongezwa, na hiyo pia inaweza kuathiri uh, shughuli na matumizi ya shughuli za kitalii. Sawa sawa sana, Dkt. Ikwaye, naona tumebakia dakika mbili hivi, labda dakika yako ya mwisho kabla hatujampa pia nafasi Profesa Andersoni atoe kauli zake za mwisho. Kuna suala hapo Kenya, ambapo rais wa nchi hiyo amekuwa, wengine wanamsifu, wengine wanamkosoa, kwamba kila akienda katika kutembea ama kuzuru nchi mbalimbali, anakwenda anafungua E, njia kwa watu kuingia Kenya bila visa au kibali kile e, cheti kibali cha kuingia humo, wanasema njooni ni kama mnakuja nyumbani e, kwako. Kwa wewe swali ni hayo anayowafanya Rais Ruto yana athari zozote kwa utalii au ni mafanikio peke yake? Ni athari mafanikio mazuri kwa sababu ukweli ni kwamba Uh, hizi visa na hizi restriction za kutoka eneo fulani kwenda lingine zililetwa na nani? Kwa sababu hawa wanyama wana akili nyingi sana, angalia, wanazuru wanaenda Tanzania, Rwanda, Burundi, Afrika Mashariki, vile rasilimali ambayo wako nayo wanaitumia kwa pamoja. Mbona sisi kama wanadamu hatuwezi kuiga uh, uh, wanyama wale? Labda itakusaidia kuwa na amani zaidi na kuweza kufurahia mazingira zaidi na hata rasilimali ambazo tuko nazo kwa hivyo, kila ambacho rais amependekeza kwamba kutolewe visa na iwe rahisi wananchi kuweza kuzuru na watu kwenda kaendaka maeneo mengine, na ni jambo ambalo litasaidia pakubwa kuweza kufungua utalii, sekta ya utalii, kwa sababu vikwazo vile ni vile tunaita man-made restriction, masuala ambayo tumejekea wenyewe kwa sababu ya choyo ambayo tuko nayo kama wanadamu, na inafanya iwe vigumu eh, kwa mtu wa kawaida kuweza kuzuru. Kwa mfano ukiweza kuangalia idadi ya wageni ambao tumepata kutoka Tanzania. Uh, ama uh, Uganda ni kwa sababu katika Afrika Mashariki kulipotolewa ile zile e, e, restrictions, ikawa kwamba unapokuwa na kitambulisho chako cha inzi unaweza kuzuru nchi nyingine. Imesaidia sana Watanzania wengi na hata Wakenya wengi kuweza kuvuka mpaka na kwenda huku na kule, na hiyo pia imesaidia kuweza kukuza ile cohesion ama umoja wa eneo. Kwa hivyo eh, pendekezo la rais ni jambo ambalo limepokelewa vizuri na wadau katika sasi otalii nchini Kenya unatagazia. mm -hmm. Kwanza ni kitu ambacho kitaweza kutimizwa. mm -hmm. Uh, ili kwamba kuweze kuwa na urahisi wa kuweza kusafiri. Ura usafiri unapofanyika tu, shughuli za kitalii zinaimarika. Asanti sana, narudi kwako Profesa Anderson. Wakati tunakaribia kumalizia, hali ya teknolojia duniani imebadilika. Kuna mfano kama madereva wa teksi wale wa zamani, siku hizi teksi zinatafutwa kwa njia ya app, kupitia njia ya ya kupitia simu. Hoteli kubwa pia siku hizi hazipati wageni, maana kuna njia mbadala za za kupata malazi na mambo mengine. Sasa je, unaona kama ulimwengu au au mataifa yetu yanapelekana na nyakati hizi za mabadiliko makubwa ya teknolojia au labda pengine tunasuasua na kubaki nyuma ulimwengu unapo, unapoendelea mbele akiteknolojia hapa utasemaje? Aa, usipo nchi yoyote isipokumbatia teknolojia, teknolojia itawakimbia na watabaki nyuma sana. Kwa hiyo ninaweza nikasema utalii ni sekta muhimu katika maendeleo endelevu, na kwa kuwa inahusisha minyororo ya thamani kama ulivyosema, taksi, malazi na vivutio mbalimbali mbali, lakini pia hata wale wafanyabiashara wadogo wadogo wanafaidi kupitia utalii. Ni jambo la msingi sana kukumbatia teknolojia vilevile. Vile ninatoa rai kwa jumuiya ya Afrika Mashariki, viongozi na taasisi mbalimbali ziendelee kuutangaza utalii wa Afrika Mashariki kwa sababu ni sekta ambayo inachochea ukuaji wa uchumi na maendeleo endelevu kwa watu wake. Hilo ndilo naweza nikalisema kwa sasa. Tukushukuru sana Profesa uh, Anderson, profesa uh, kutoka chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania. E, jina lake kamili, kwa wale labda wanauliza, tunasikia tu Anderson, anaitwa Win Easter Anderson ambaye ni profesa wa wa mazao kuhusu mazao na vilevile utalii kutoka chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania, kama tulivyotaja. Na kabla ya hapo eh, tulikuwa naye Sam Ikwaye, Dr. Sam Ikwaye huyu ni mtaalamu wa maswala ya uchumi vile vile e, na vilevile utalii kutoka nchini Kenya. Tumekuwa na hawa wageni wetu katika mada ya leo, tukizungumza kuhusu utalii eneo la Afrika Mashariki na Kati. Shukran za dhati kwenyu nyote ambao mmetusikiliza kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote, upande wa pili tulikuwa na produsa wetu Aida Isa na msimamizi wa matangazo alikuwa ni Hadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na Harison Kamau, mimi naitwa BMJ Mridhi, tunakutakia wikend njema, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa.