Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rais wa Russia Vladimir Putin leo Ijumaa ameonyeshwa akiwa katika kikao na mmoja wa makamanda wa ngazi ya juu wa zamani wa kundi la mamluki la Wagner kujadili namna bora zaidi ya kutumia vikosi vya kujitolea vya kundi hilo katika vita vya Ukraine. Kikao hicho kimesisitiza majaribio ya Kremlin kuonyesha kwamba serikali imepata udhibiti wa kundi hilo la mamluki baada ya jaribio la mapinduzi ambalo halikufaulu mwezi Juni, lililofanywa na kiongozi wake Prigozhin aliyeuawa na makamanda wengine wa ngazi ya juu kwenye ajali ya ndege hapo mwezi Agosti. Putin ameonekana kwenye televisheni ya taifa akiwa kwenye mkutano na Andrei Troshev ambaye aliwahi kuwa kamanda wa Wagner anayejulikana kama Mvi. Kremlin imesema kwamba kikao hicho kimefanyika Alhamisi jioni. Naibu waziri wa ulinzi Yunus Bek Yevkorov, ambaye katika miezi ya karibuni ametembelea mataifa kadhaa ambako mamluki wa Wagner wamekuwa wakifanya kazi, pia alikuwepo katika kikao hicho, akiwa amekaa karibu sana na Rais Putin. Takriban watu 47 wa wameuawa na wengine 66 kujeruhiwa kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo baada ya bomu la mjitoa muhanga kuteguliwa wakati wa mkusanyiko wa kidini. Shambulizi hilo karibu na msikiti wa Mastung ulioko kwenye eneo lenye ghasia kwenye jimbo la Baluchistan lililenga mkusanyiko wa waumini wa Kiislamu waliokuwa wakisherekea siku ya kuzaliwa kwa Muhammad. Abdurazak ambaye ni naibu kamishna wa wilaya husika amethibitisha tukio hilo, akiongeza kuwa afisa wa polisi ni miongoni mwa watu waliokufa na kwamba wengi waliojeruhiwa walipata majeraha mabaya. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan Sarfaraz Ahmed Bukti amekashifu shambulizi hilo dhidi ya watu wasiokuwa na hatia, akisema kwamba magaidi hawana imani wala dini ndani yao. Kufikia sasa hakuna kundi lililodai kuhusika, ingawa mara nyingi lile la Islamic State Khorasan linalohusishwa na kundi la Islamic State huwa likifanya mashambulizi jimboni humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa kilimo wa Moroco ametia saini mkataba wa ushirikiano na mwenzake wa Israel jana Alhamis, kwa lengo la kuimarisha ushirikiano kwenye masuala ya kilimo na maji kati ya mataifa yote mawili. Mkataba huo sasa unafungua njia ya kushirikiana timu kutoka mataifa yote mawili kufanya kazi pamoja wakati kukiwa na mpango wa kuzindua kituo cha masomo ya kilimo pamoja na miradi ya teknolojia ya kilimo na maji. Mkataba huo umefanyika wakati wa kongamano la pili la afya barani Afrika likifanyika likilenga kupunguza hatari za kiafya na ambalo limehudhuriwa na Israel mjini Marakesh. Jumamosi Septemba 30 itakuwa siku 30 tangu mapinduzi ya kijeshi ya Gabon yaliyomaliza utawala wa karibu miaka 60 wa familia ya Bongo. Hata hivyo, utawala mpya wa kijeshi tangu wakati huo umekuwa ukikabiliana na maandamano ya karibu kila siku kutoka kwa vyama vya wafanyakazi na wanafunzi ambao hivi sasa wanadai maisha bora kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi lenye utajiri mkubwa wa mafuta. Televisheni ya kitaifa pema leo imeripoti makundi ya watu wanaoishi na HIV na ukimwi wakiandamana kwenye kituo cha matibabu kwenye mji mkuu wa Libreville, mapema wiki hii. Hakimu pia wamefanya mgomo huo wiki hii wakiitisha nyongeza za mishahara, wakati kiongozi wa muungano wao Germain Guema Ela akisema kwamba kiongozi wa kijeshi Jenerali Brice Clotaire Oligui Nguema amefanya kikao nao. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Sekunde chache utakuwa naye Kenneth Bwire katika kipindi cha jarida na waandishi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Kila la kheri na matangazo ya VOA Swahili. Karibu katika meza ya waandishi ambapo hii leo msikilizaji, mambo ni mengi ya kuzungumzia, lakini ni afueni na furaha kwa jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba inakuwa inaandaa mashindano ya kombe la bara Afrika fainali. Eh, ama wangwana, Shaban Maulid wa UFM Tanzania na Sadam Mubale wa UBC Radio, majina mawili hi leo yanagongana, lakini asikutatize ya zaidi msikilizaji <laughs> ni Shabani Maulid na Sadam Mubale. Naitwa Kenneth Bwire. Tunaanze na AFCON. Uh, Maulid unasemaje eh, hapo kwenu, wanaposikia Tanzania itakuwa mojawapo ya nchi za jumuia ya Afrika Mashariki eh, Uganda na Kenya kuandaa fainali? Imekuwa ni habari kubwa ambayo imepokelewa kwa furaha na ni mwendelezo wa taarifa njema wenye sekta ya michezo kwa hapa Tanzania, kwa sababu nafahamu uh, Simba mara kadhaa imekuwa ikifika katika hatua za robo fainari kwenye michuano hii ya kimataifa uh, kwa upande wa vilabu, lakini Yanga imecheza fainali. Timu ya taifa ya Tanzania imekita tiketi ya kwenda kushiriki ya yaa, lakini vilevile vile, uh, ya Stars kwa upande wa timu ya wanawake hii, hii ya taifa na enyewe imeitoa t. Sasa so, hizi taarifa zote zinaambatana pamoja unakuja unapata na tiketi ama unapata uwenyeji wa kuandaa hayo mashindano. Yapo upande mwingine inatazama katika fursa za kiuchumi, kwa sababu kuandaa mashindano kama haya, wageni watakuja kuona, uchumi na wenyewe utainuka, kuanzia wa mtu mmoja mmoja, lakini wataifa kwa ujumla, kwa maana kwamba unafahamu, kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa Tanzania ni nchi ambayo ina, ina, ina, ina, ina vivutio vingi vya utalii. Kwa hiyo watu wameanza kuangalia namna ambavyo sekta ya utalii itakuwa nini kifanyike kuelekea huko. Kwa hiyo kwa ujumla uh, mashindano haya Uh, kuandaliwa na hizi nchi tatu hususan Tanzania kwa hapa imekuwa ni habari kubwa sana, ambayo watu wanashauku. Sasa hata mwaka elfu mbili na ishirini na saba mm, ufike ili tuanze kuona kwamba kwa mara ya kwanza mashindano hayo yanafanyika katika ardhi ya Tanzania, Kenya pamoja na Uganda. Eh, Sadam, uh, unasikia mafanikio ya uga, ya Tanzania kule ametaja timu nyingi pale Shaban, lakini Uganda ikaambulia pua mkamfukuza kocha sijui. Sasa uh, hizi habari zinapokelewaje? <laughs> Naam, kwa kweli mwaka elfu mbili ishirini na saba bado uh, uko mbali, na sasa hivi Uganda Cranes uh, iko mbioni kutafuta kocha ambaye atakuwa ana anaingia ana katika miguu ya yule kocha aliyekufa yani Micho na hivyo kuandaa timu uh, ya nchi uh, kwa michezo uh, hiyo au michuano hiyo, na lakini pia tu ni kujuze kwamba ni jambo ambalo kidogo limechukuliwa vizuri na sasa hivi Uh, mamlaka mamlaka husika pia zimechukulia usukani na kuanza uh, kuona kwamba baadhi ya vitu ambavyo vinatakikana kwa kwa uh, kama vile sekta ni sekta tu nyingi ambazo zita- zinafaa zihusishwe na mambo haya, na sasa uh, nchi tu nyingi sasa hizi zimeanza kujiangalia sekta ya afya uh, kuona kwamba labda uh, kuweza ku, ku, kama sekta hizo zitaweza kukimu watu wafuasi ambao watakuja kutoka nchi nyingi, nchi nyingi, lakini pia tu kumekuwa na maswali eh, ya kuonyesha kwamba sijui kama hizi nchi za Afrika Mashariki ziko tayari, na vilevile uh, kuandaa michuano hii ni jambo ambalo bado lime Uh, lezua gumzo mitandaoni lakini pia uh, katika watu uh, katika jamii mbalimbali mm -hmm. Lakini uh, pia inafaa ijuzwe kwamba ni michuano tu inafanyikwa mwaka elfu mbili ishirini na saba na hii miaka mitatu ambayo ipo katikati ni vitu vingi tu vinaweza kufanikiwa ikiwemo mm -hmm. Ujenzi uh, wa viwanja jinsi ndugu yangu Shaaban alivyosema. Nimeona hata hapo Kampala umeanza kuandaa kiwanja cha na, vi, na kivubo kama sijakosea ki, karibu kinaeleke elekea Kenya. Wametangaza kwamba ah, ukarabati utafanyika mkubwa sana katika viwanja vikubwa, lakini hayo ni ya wiki hii ambayo wamewasisimua wapenzi wa michezo Tanzania. Lakini umeme hamna bwana Shaban <laughs> Tutakuwaje bwana kama hamna umeme? Naambiwa TANESCO ipo matatizo, mtu amefutwa kazi, mwingine akaajiriwa, kulikoni? ya Rais Dakta Samia hivi karibuni umeona amembadilisha mkurugenzi wa shirika la umeme nchini, na sasa hivi amempa Nyamohanga na amemwagiza ndani ya miezi sita tatizo hilo lipungue, ingawa ye mwenyewe anakiri kwamba kuna tatizo pia la kwenye mitambo pamoja na mabadiliko mengine ya hali ya hewa, lakini tayari sasa hivi Uh, tunaona kuna jitihada ambazo zinaendelea kufanyika, na kama unavyokumbuka uh, wastani wa wiki mbili zilizopita kulikuwa kuna kongamano kubwa la nishati hapa nchini ambayo lilifanyika Dar es Salaam, na Waziri Mkuu ambaye alikuwa mgeni rasmi pale, moja ya maazimio yaliyotokea pale ni kufungua ama kupanua wigo wa upatikanaji wa umeme kwa maana uh, kutoka kwenye Sababu kuna umeme wa maji, kuna umeme wa kutengeneza kupitia gesi, lakini pia wanafikiria kuvuna zaidi umeme kupitia upepo na vyanzo vingine vya nishati. Kwa hiyo suala la umeme kikweli limekuwa ni changamoto na kila kunapokucha linaendelea kuzungumzwa. Ukisoma kwenye vyombo vya habari uh, kwa mfano tu kama leo kuna taarifa ambayo imetoka suala la kukatika kwa umeme, ambapo naibu waziri wa uh, nishati ameagiza tayari Uh, umeme uwache haraka sana katika baadhi ya maeneo ya Dar es Salaam baada ya mtambo mmoja kuwa unaonekana umeacha kufanya kazi tangu siku, lakini naibu waziri mkuu ambaye ndiye ndio waziri wa nishati, namzungumzia Dkt Doto Biteko, na yeye mara kadhaa amekuwa akifanya uh, ziara na kukagua hii mitambo ya kuzalisha umeme na kusema kwamba Watanzania wanataka umeme kwao. Kitu kinachozungumzwa sasa hivi ni kutafuta suluhu ya upatikanaji wa umeme kwa Watanzania ili shughuli za kiuchumi na kimaendeleo ziendelee kufanyika. Tatizo kama hili pia a, lilikuwa linajitokeza pale kwa kina Shabani Mubale pale Uganda. Licha ya kwamba wanazalisha umeme sana, unasikia watu wanapiga nduru, umeme, umeme kila mara. Lakini kando na umeme, e, Shaban Mubale siasa zinasikika zinarindima sana. Chama kikuu cha upinzani FDC watu hawasikilizani, kinara wake Kiza Besije maafisa wa FDC, kuna mvurugano. Kwa kifupi, siasa zinakwendaje? Ama ndio demokrasia? Naam, uh, Kenneth, eh, kweli jinsi ulivyosema ni kwamba majina yanakanganya kweli Sadamu bali. Naam, asiyo shabanu bali na uh, kuzungumzia hilo suala la uh, siasa hapa nchini nafikiri uh, kwamba siasa ambazo sasa hivi zinajitokeza hapa nchini ni kwamba kidogo mvurugu mvurugu ambalo linaendelea katika chama cha upinzani cha sasa hivi imechukua mkondo mwingine, maanake kuna matabaka mawili. Tabaka la kwanza linasema ndilo tabaka sahihi, lakini pia kuna tabaka ambalo sasahivi ambalo lina jichukua ni kwamba ndilo tabaka ambalo lina li miliki chama cha d tabaka la la ambalo analiunga mkono Kizza Besigye na na kwa kweli ni jambo ambalo limeibua maswali mengi tu kuhusiana na siasa hapa nchini, na pia ku, umoja ambao sasa hivi unajitokeza aa, ambao haujitokezi kwa vyama vya upinzani na Uh, kizi zote zile kama kote Afrika ni kwamba usipokuwa na chama cha upinzani ambacho kina nguvu, basi uh, chama tawala kwake ni sadakika tu na furaha, faraja iliyoje, maanake wataendelea ku uh, kila wakati wa, uh, wa kila wakati wa uchaguzi utakapofika, na bado vyama vya upinzani havina umoja, chama tawala kitaendelea kutumia hiyo kama Advantage kwa ajili ya kuendelea kufuga na vile vile kukita mizizi nchini naam, Bwana Kenneth mm. Nafikiri hilo ndilo la kuigwa kutokana na siasa mbali ambazo, ambazo zinaendelea hapa nchini za upinzani kukosa kwa ukosefu wa kuwa na umoja katika chama hicho cha, cha FBC. Na Maulidi, mambo haya ya vyama vya upinzani wenyewe kwa wenyewe, kurushiana maneno, kurushiana. Vipo mambo kama haya hapo huko ama yametulia? Sababu yalikuwemo ndani ya chama cha kikuu cha upinzani kinaitwaje, kwa maana chama yeah, cha demokrasia na maendeleo Chadema. Aha, Chadema tukasikia wanasema Mboye sijui ameenda, ameongea na mama Mboye anakiuza chama Mboye hmm. sijui amefanya ya nini, yametulia yale aa? Kwa sasa hivi unajua vyama vya upinzani katika mataifa mengi ya Afrika vyenyewe vimekuwa uh, vikijaribu kuendelea kupata ushawishi kulingana na mwenendo wa matukio kama unavyofahamu. Uh, wakati Rais Dakta Samia ameingia madarakani uh, mwaka ule elfu mbili na ishirini na moja na kutangaza uh, nia yake ile ya uh, kuleta utulivu wa kisiasa, lakini kuweka maridhiano na vitu kama hivyo. Baada ya hapo, Chadema walikuwa wanapigania sana upatikanaji wa katiba mpya ikaenda ikaenda ikaenda, uh, baadaye ikaja swala la kizuka uh, katikati hapa, swala la la, la, la bandari lile, la uwekezaji wa bandari bitiogi ile, kama wafahamu, ulikuwa ni mjadala mkubwa sana. Sasa wamekuwa wakienda wakibadilika kulingana na kile ambacho kinatokea kwa wakati husika. Sasa wakati ule kuna ambao walikuwa wanaona kwamba Uh, mwenyekiti kwenda kuzungumza na rais. Unafahamu pia rais ni mwenyekiti wa chama tawala, kwa maana ya Chama cha Mapinduzi. Kwao kuna ambao hawakuridhishwa, kuna wengine waliona ni sawa, lakini sasa hakukuwa na mwendelezo, kwa sababu wamekuwa wakibadili ajenda kulingana na wakati fulani. Kwa mfano, hapo tumeshatoka hili la bandari kidogo, sasa hivi limekuwa li, li, li, li, li, unaweza kasema kuna namna ambavyo limepoa. Kwa hiyo sasa hivi watakuja, wata na ajenda mpya kurushiana maneno kuna kuwepo, na ni kawaida kwa hivi vyama vya upinzani katika mataifa mengi ya Afrika, lakini kwa hapa Tanzania kitu inachokiona kwa upande wa Chadema wenyewe wamekuwa ni hivyo kutafuta na kitu gani ambacho tutakizungumza kwa sasa hivi, ingawa uh, hiyo mjadala naona kama huwa haidumu kwa muda mrefu, kwa maana kikitokea kitu kingine kikiibuka, wanaamia kwenye hicho sasa. Una- ajenda yao wakati mwingine inakuwa sio ya muda mrefu zaidi. Unasikiliza maoni ya waandishi wa habari na wahariri kuhusiana na matukio makuu wiki hii, makuu zaidi ni kutoka Afrika mashariki na kati. Wangwana kwenye laini ya simu kutoka Tanzania ni Shaban Maulid, anafanya na kituo cha habari cha UFM pamoja na Azam TV, na kutoka Kampala, Uganda, yupo Sadamu Bale, mhariri na mtangazaji wa UBC. Burkina Faso imekuwa ni nchi ambayo inasikika mapinduzi juu ya mapinduzi. Anaingia anampindua, hmm. mwingine anayeondoka anakuwa amepinduliwa. Wiki hii kiongozi ambaye yupo madarakani ametangaza kwamba wamefanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi. Hisia zako Maulidi, nzipi? Naanza kutilia shaka kuhusiana na uthabiti wa jeshi lenyewe, kwa sababu kama unakumbuka, mwaka jana tumeshuhudia mapinduzi mara mbili uh, yale ya mwishoni wa mwezi Januari na yale ya mwezi uh, Septemba. So, sasa kwa mfano yale ya awali ambayo rais Roch Mark Christian Kabore ambaye alikuwa ni kiongozi ya, ama rais wa kidemokrasia ambaye alichaguliwa alipinduliwa na luteni kanali Paul Henri uh, Sandaogo Damiba, ni kwamba ulikuwa unaona jeshi halina uthabiti, jeshi halina ushirikiano, yaani kwenye jeshi kuna vikundi vingine vingine, ndio maana kipindi uh, Kaborea anakwenda kupinduliwa, ulikuwa unasikia baadhi ya kambi za jeshi zimeshambuliwa. Sasa najiuliza ni nani ambaye anashambulia jeshi? Baadaye huyo Kaborea akafanikiwa kufanya mapinduzi uh, kwa maana yeye na kundi lake wakafanya mapinduzi wakaingia madarakani. Mwezi wa tisa anakuja Kapteni Ben Traore ambaye anakuja na yeye anampindua akisema kwamba huyu ambaye alifanya mapinduzi akawepo madarakani ameshindwa kutekeleza, hususan ni suala la kukabiliana na wale wanamgambo wenye silaha ambao kwa kiasi kikubwa wako mpakani uh, mwa nchi hiyo na wamekuwa wakifanya mashambulio na mauaji na uvamizi kwa raia. Sasa kitu hisia zangu zinazoniambia ni kwamba bado nina na wasiwasi na uimara wa jeshi la Bukina Faso, kwa sababu wamekuwa wakipinduana wenyewe kwa wenyewe. Kama kungekuwa na jeshi moja ambalo ni imara ni thabiti, hivi vitu vingekuwa havitokei okay, na wangekuwa na kauli moja. Sasa kama mwanajeshi atampindua mwanajeshi mwenzake, unaanza kutilia shaka uh, swala sala la uimara wa jeshi, na hili natukumbusha hata miaka hiyo kilichotokea kwa Thomas Sankara na rafiki yake wa karibu Blaise Compaore. Kwa hiyo hisia mm zangu ni mm uimara wa jeshi la Burkina Faso bado hauko vizuri, ndio maana kumekuwa kuna matukio mengi ya mapinduzi uh, lakini vilevile hata hivi ambavyo, uh, tunaona kwamba uh, Shaole anasema wamefanikiwa wame kuzima jaribio la mapinduzi ni kwa sababu jeshi lake tu linakuwa halina uimara huo, yani kuna vikundi vidogo vidogo. Na hata ukifuatilia haya mapinduzi yanavyofanyika, utakuta kuna kundi fulani, yani kuna jina jina ambalo labda ni kikosi maalum cha pengine cha kulinda mipaka au nini. Kwa hiyo inaonekana kwamba kuna vikundi vingi ndani ya jeshi ambavyo kila mmoja anakuwa anamvizia mwenzake, akikatu vibaya ampindue. Eh, na inapotokea hivyo unasikia, kwamba aliyemsaidia yule aliyekuwa madarakani, aliyemsaidia kuingia madarakani, ndiye kampindua kamwondoa. Lakini tukiachana na haya <laughs> mapinduzi aa, Mubale, tuje kwako, nchi yako jirani Kenya, kuna mazungumzo yanaendelea kati ya upande wa William Ruto na upande wa Raila Odinga wanazungumzia masuala ambayo wanasema ni masuala muhimu, masuala ambayo wanahusu nchi, masuala ambayo wanastahili wazungumze na wakubaliana. Lakini kuna Wakenya watatu wamekwenda mahakamani na wanatilia shaka hayo mazungumzo, kwamba yanavunja katiba, kwamba mazungumzo wanaendelea hayajafuata mchakato kama wanataka kubadilisha katiba. Hili linaweka hapo Wakenya na wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Endapo mahakama itakubaliana hawa watatu Wakenya watatu, kwamba viongozi wa Kenya wawili, rais na kiongozi wa upinzani, kweli wanayoyafanya mazungumzo -a, ha, hayaendi ha, ha, popote. Swala muhimu zaidi saa zingine ni kwamba swala la umoja ni kitu muhimu sana, na nchi kuwa na umoja anaikose gasia ni jambo ambalo pia ni muhimu mno. Uh, nafikiri kwamba haya mazungumzo ambayo yanafanywa baina ya viongozi hawa wawili, sio mazungumzo tu kwa ajili yao wawili lakini ni mazungumzo ambayo yanafanywa yanafanywa kwa ajili ya uzuri wa nchi ya Kenya, lakini tu sio kwa uzuri wa, wa nchi ya Kenya peke yake, lakini pia ni mwongozo kwa nchi zingine katika kanda ya Afrika Mashariki na vilevile Afrika kwamba sio kwamba uh, upinzani na, uh, na na chama tawala inaweza ukakaa chini na kukawa na suluhu ambalo linatatoa matatizo ambayo, ambayo yanaathiri ya nchi. Kwangu unaona kwamba uh, kwenda kotini kwa ajili ya kubadilisha uh, kwa ajili ya kubadilisha uh, uh, ama kufanya hayo mazungumzo yasimamishwe ya Uh, nafikiri ni kwangu kama mganda um, um, na mwanahabari naona, ya yani, ni kwamba ni sio jambo zuri, maanake sasa yale ya mazungumzo yakiamua ya, ya kwamba yaondolewe, basi hakutokuwa uh, tena na amani kule. Uh, ni vitu tu vingi ambavyo sa zingine viko katika sheria lakini havifai semi, uh, kwamba havifai lakini havigusi madhumuni na mahitaji ya wananchi, tunajua pia Mahakama nchini Kenya ni kama haina na huruma na mtu yoyote. Mchakato kama huo pia ulianza wakati wa um, rais Uhuru Kenyatta, rais mstaafu, wakafanya kila kitu, wakaita BBI lakini mahakama ikaambia Uhuru Kenyatta na Raila Odinga, hapa mmekosea. Tupa nje uchaguzi, tupa nje na masuala ya bajeti Maam. tupa nje. Sasa kama kuna kosa lolote, tutayasubiri Kuanzia Washington DC, Marekani, Nairobi Kenya, Dar es Salaam Tanzania, hadi Kigali Rwanda, Bujumbura Burundi, Kinshasa DRC, Juba Sudani Kusini, na hapo ulipo, tunakuletea jarida la wikendi, uchambuzi wa kina, siasa, diplomasia, uhusiano wa kimataifa, uchumi, migogoro na mengine mengi. Jarida la wikendi, na hoda wako ni Jamila Muhammadu wa Citizen TV, good luck wa azam tv na mimi kennes bwire wa sauti ya america voa kuanzia mapema mwezi ujao maulid unafuatilia siasa za marekani kesi zinarundikwa dhidi ya trump uchaguzi tunaelekea mwaka elfu mbili ishirini na nne wanazungumza kuhusiana na ufadhili wa serikali shaban <laughs> afrika mashariki inaangaliaje uchaguzi wa hapa marekani kwa kifupi Uh, kama tunavyofahamu Marekani ni taifa kubwa kiuchumi, uh, lenye ushawishi mkubwa maeneo yote ulimwenguni. Hakuna taifa ambalo kwa namna yoyote ile litaacha kuguswa na Marekani. Kwa hiyo Tanzania, uh, ni miongoni mwa sehemu ambazo siasa za Marekani zinafuatiliwa kwa ukaribu sana, na tunafahamu kwamba Rais Joe Biden anakwenda kumaliza sehemu yake ya kwanza na atarudi kwenye sanduku Uh, kutafuta aidha kama ataendelea ama Republican watakuja wata kumchukua, lakini zaidi uh, kinachovutia ni ku upande wa siasa za Republican. Tafahamu kwamba wiki hii aka, uh, kuna mdahalo ambao Trump ni kama pia aliokwepa. Uh, watu wanajaribu kutazama uh, Trump ambaye anapewa nafasi kubwa ya kuwa mgombea kupitia Republican ata, ata, ata, anaweza akatetea akarudi, sababu tunakumbuka rallies za uchaguzi uliopita Uh, namna ambazo zilibadilisha pia mtazamo wa kulitazama uh, taifa la Marekani kama ni taifa lenye kidemokrasia yaani liliyokomaa kidemokrasia, eh, eh, kwa sababu Donald Trump alikuwa analalamika kwamba pengine hakutendewa haki katika matokeo yale. Kwa hiyo watu wamekuwa wakifatilia, lakini zaidi unachofanya watu wafatilie na wazungumze sana uchaguzi wa Marekani, kwa wale ambao wanafatilia ni kuhusiana na sera za Donald Trump mwenyewe lakini na na Joe Biden ambazo kuna namna zimekuwa zikikinzana wakati Trump yuko madarakani. Ni mtu ambaye alionekana hakuwa haku, haku, haku anatoa sana kipaumbele kwa bara la Afrika, lakini tumeona Joe Biden katika utawala wake na amepata nafasi ya kukutana na viongozi wengi wa, wa mataifa ya Afrika na kuelezea uelekeo um, wake kuhusiana na mataifa haya ya Afrika, namna ambavyo wanaweza akasaidia. Unajua mm. hizi uh, nchi zinahitaji kusamehewa madeni, zinahitaji kupata misaada zaidi, zinahitaji kuwezeshwa zaidi. Kwao watu wanafuatilia ili kuona kwamba ni nani ambaye ataingia ata tena madarakani, kama ni Trump atarudi ama Joe Biden ataendelea. Kinachofuatiliwa ni kwamba sisi tutanufaika vipi? Nafahamu hata hivi juzi tu hapa kulikuwa kuna mkutano mkubwa wa mabadiliko ya hali ya hewa ma tabia nchi nchini Kenya hapo, mm. bado ulikuwa unaona mataifa haya yanahitaji kuwezeshwa kiuchumi ili kuweza ku, ku, kuendeleza juhudi ama jitihada za kukabiliana na hizi athari za mabadiliko ya, ya tabia nchi. Kwa hiyo wana watu wanafuatilia kweli, wanazungumza lakini kinachotafutwa zaidi ni mustakabali wa mataifa ya Afrika katika uchumi wa kiulimwengu. Nakamilisha maoni ya waandishi wa habari, lakini Mubale, hii leo yapi ambayo ya kusisimua kidogo kutoka Kampala? Ya kusisimua leo uh, ni kwamba kuna wilaya moja hapa katika wilaya ya Wakiso, sehemu inaitwa Kasangati, ambapo wakaazi uh, wa eneo hilo hawataki kusikia ujenzi wa mnara uh, au mlingoti wa kusambaza au kwa ajili ya network yani ile ya ku ya ya simu wanasema kwamba mm -hmm. Ile milingoti au minara inasababisha yeah. magonjwa ya kansa na vilevile kutokwa kwa mimba. Ni jambo ambalo linashangaza, lakini ni ukweli. Ni jambo ambalo pia madaktari wanasema halipo, lakini wakaazi bado wana, kufu, wana mambo kama hayo. Ni jambo ambalo kwa kweli linashangaza kwangu. Nilikuwa nafikiria kwamba huu ni muda au ni wakati ambapo kuna information ama mawasiliano ambayo watu wengi nafaa kwa sasa wao angalau wanajua vitu vingi, lakini laki la laki kustajabisha laki ni kwamba kuna baadhi ya watu ambao wanafikiria kwamba mm, vitu kama hivyo, yani teknolojia sio nzuri mm, kwa mwanadamu Maulidi. Maulidi. Maulidi, kwa kifupi, ukisikia taarifa kama hizo kwamba 5G ya network ya simu inaleta saratani na nini <laughs> nini linaingia akilini mwako? kwenda shuleni muhimu ama umuhimu mkubwa sana wa kupata elimu kuhusiana na maswala haya ya kimtandao, kwa maana dunia sasa hivi inakuwa teknolojia inakuwa, na tunahitaji internet yenye kasi zaidi kwa ajili ya matumizi mengi, kama ambavyo sisi hapa tunafanya. Wewe uko Marekani, sisi mi niko Tanzania, ujiangu iko Uganda, lakini <laughs> tunafanya. Kwa hiyo kuna haja kubwa sana ya kuendelea tu kutoa elimu watu waelewe na wajue umuhimu wa kukua kwa mtandao. Haya, ni washukuru sana Shaban Maulidi, ni mtangazaji wa UFM na Azam TV nchini Tanzania. Sada Mubale ni mtangazaji na mwandishi wa shirika la habari la serikali la UBC. Wamekuwa katika mawazo ya ama maoni ya waandishi wa habari meza duara katika kipindi cha kwa undani kutoka sauti ya America, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, Nikutakie usiku mui