Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika bita bend 19, 22 na 31 nasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Nawakaribisha, leo ni Sunday Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo. Lakini kwanza ni habari za dunia. Habari za dunia zinasoma kwenu nami Patrick Nduimana. Kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Martin Fayulu, Jumamosi alithibitisha kugombea urais kwenye uchaguzi wa tarehe 20 Disemba. Atashindana na rais Felis Chisekedi aliye madarakani tangu mwaka 2019, ambaye anawania muhula wa pili. Muungano wa Lamuka umeamua kuwasilisha ugombea wangu kwenye uchaguzi wa rais, Martin Fayulu amewaambia waandishi wa habari mjini Kinshasa. Tangu Julai 2022 Chama chake cha ECIDE cha ambacho kinashiriki kwenye muungano wa Lamuka kilikuwa kimemteua Martin Fayulu kuwa mgombea wake rasmi kwenye uchaguzi ujao wa rais. Kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso, Captain Ibrahim Traore, jana Ijumaa, alisema uchaguzi nchini humo sio kipaumbele ikilinganishwa na usalama. Alitoa tamko hilo karibu mwaka mmoja baada ya kuingia madarakani kupitia mapinduzi. Traore ambaye ya alikuwa ameahidi kurejesha utawala wa kidemokrasia kupitia uchaguzi ifikapo Julai mwaka 2024 alitangaza pia mipango ya mabadiliko kwenye katiba ya nchi ikizingatia zaidi matakwa ya wananchi. Sio kipaumbele, nawaambia hilo wazi, usalama ndiyo kipaumbele katika nchi iliyokumbwa na ghasia za wanajihadi aliwaambia waandishi wa habari akizungumzia swala la uchaguzi. Hata hivyo lengo lilikuwa kuandaa uchaguzi, alisema, bila kutangaza lini uchaguzi utafanyika. Traore alisema hakutakuwa uchaguzi utakaojikita tu Wagadugu na Bobo Dioulasso na miji mingine ya karibu, akimaanisha miji miwili ambayo haikukumbwa kwa kiasi kikubwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya wanajihadi. Wachimba migodi watatu walifariki na wengine kumi na wanane wanaohofiwa kuzikwa baada ya shimo katika mgodi wa dhahabu usio rasmi nchini Zimbabwe kuporomoka televisheni ya serikali imesema leo jumamosi ajali hiyo ilitokea siku ya ijumaa huko chegutu umbali wa kilomita 120 na, na mji mkuu harare kituo cha televisheni cha zbc kimesema kilisema miili mitatu iliondolewa kwenye mgodi ulioporomoka wa Bay Horse, huko chegutu taifa hilo la kusini mwa afrika lina akiba kubwa ya madini ya Platinum, alimasi dhahabu na shaba lakini kutokana na uchumi unaodorora uchimbaji haramu wa madini umekithiri na mara nyingi hufanyika katika hali ya hatari. Walinzi wa pwani nchini Itali wameokoa wahamiaji 177 wakiwemo wahudumu 27 ndani ya boti ambayo ilishika moto ikisafiri kutoka kisiwa cha Lampedusa kuelekea Porto Empedocle katika kisiwa cha Sisili, mamlaka ya ulinzi wa pwani imesema leo Jumamosi. Boti hiyo ya abiria ilikuwa imebeba wahamiaji 83 wa ambao walikuwa wakihamishwa kutoka Lampetusa. Taarifa ya walinzi wa pwani imesema abiria wote walihamishwa kwenye meli ya walinzi wa pwani na walipelekwa Porto Embedocle, isipokuwa watatu waliorejeshwa Lampetusa. Wakati wa shughuli za uokoaji, walinzi wa pwani walitumia maji kuzima moto kwenye sehemu za boti hiyo, moto ambao ulizuka kwenye injini Ijumaa usiku unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Zaidi ya wa wakimbizi laki moja waliwasili nchini Armenia kutoka eneo la Nagorno Karabat. Mkuu wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR asema siku ya nja, wamechoka na wanahitaji msaada wa haraka. Alisema Filipo Grandi kwenye mtandao wa kijamii. Grandi aliongeza kuwa UNHCR na washirika wengine wa kutoa misaada ya kibinadamu wameongeza msaada wao kwa mamlaka za Armenia, lakini msaada wa kimataifa unahitajika kwa haraka. Jeshi la Azerbaijan wiki iliyopita lilivamia na kuchukua udhibiti wa eneo linalokaliwa na watu wa kabila la Armenia na kusababisha wimbi la ghafla la wakimbizi. Armenia leo Jumamosi imesema zaidi ya watu laki moja kati ya idadi ya watu wanaokadiriwa kuwa sawa na laki moja na elfu ishirini walikimbia tangu eneo hilo lililojitenga kushuhudia mapigano dhidi ya utawala wa Azerbaijan kwa miongo kadhaa na mapigano hayo kumalizika ghafla kwa kushindwa. Maafisa wa Rasia wameonyesha video ya Rais Vladimir Putin akikutana na aliyekuwa mkuu wa utawala wa kundi la mamluki la Wagner, Andrei Trojev, na kumkabidhi Trojev jukumu la kuanzisha vitengo vipya vya wapiganaji wakijitolea. Wizara ya Ulinzi wa Uingereza amesema katika taarifa yake ya kijasusi ya kila siku. Taarifa hiyo ya Jumamosi ilisema Trojev alipewa jukumu hilo katika vikosi vya usalama vya Rasia wakati wa uasi wa muda mfupi wa wapiganaji wa Wagna mwezi Juni. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema Trojev pengine alihusika kwa kuwashawishi wafanyakazi wengine wa Wagna kutia saini mikataba na Rasia. Wakati huo huo, serikali ya Rasia imewataka watu laki moja na elfu thelathini kujiandikisha kuhudumu katika jeshi kabla ya msimu wa baridi na kuongeza kikomo cha umri kwa wanaojiandikisha kutoka miaka 27 hadi 30 kulingana na waraka uliochapishwa kwenye tovuti ya serikali ya rasia siku ya Ijumaa. Papa Francis leo aliwa, aliwapandisha vyeo makasisi 21 kutoka maeneo ya mbali ya dunia kuwa makardinali, akisema kuwa kujumuisha watu kutoka maeneo tofauti ni hatua muhimu kwa mstakabali wa kanisa Katoliki. Huku jua likiwa limewaka na umati wa watu ukijaza nusu ya mji wa Vatikani kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro. Papa Francis mwenye umri wa miaka 86 aliwakaribisha makardinali hao wapya, wanaoitwa wanamfalme wa kanisa, ambao mmoja wao anaweza kuwa mrithi wa papa wa sasa siku moja. Baraza la makardinali linatakiwa kufanana na bendi ya muziki ambayo inawakilisha uelewano na msingi wa kanisa, amesema Francis. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini naendelea na mwenzangu Abdushakur Abud na BMJ Mridhi katika vipindi vyao tofauti. As salamu aleikum, pendo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hapa studio na hadha ako ni mimi Abdu Shakur Abud, na hii leo nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Asanteni wapendwa wasikilizaji kwa maswali yenu mazuri, na samahani, kwenye Facebook mmetuma maswali chungu nzima, muda ni mchache, hatuwezi kujibu. Kwa hivyo tunaomba radhi, lakini tutajibu yale ambayo tutakaweza kwa hii leo. Karibu Kennes nane, anatufungulia uwanja. Asante Abdu Shakur Abud kwa kipindi kingine cha maswali na majibu. Basi anayetufungulia uwanja hii leo ni Branman Ndegwa Ushindi asifiwe, yupo Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Anauliza, kwa nini serikali ya Kongo inataka kukimaliza kikundi cha m 23 zaidi kuliko makundi mengine? Kwa mfano, anasema kuna kundi la Allied Democratic Forces, ADF Nalu katika sehemu za Beni kwa miaka mingi sana hmm. Ninavyofahamu mimi Abdu Shakur Abudu ni kwamba serikali ya Kinshasa inataka kuyamaliza makundi yote yote, iwe ADF iwe M23 iwe Maimai na hayo makundi mengine, bora yana silaha. Lakini ninakuachia wewe umjibu huyu Branhaman ambayo yupo Goma. Ndiyo kabisa Kennes, hujakosea. Serikali ya Rais Felix Chisekedi bila shaka inataka makundi yote yaweke silaha chini na kurudi katika maisha ya kawaida, amani ya kudumu iweze kupatikana nchini humo baada ya miaka mingi sana ya wananchi kutaabika na kuweza kuona kwamba hali ya maendeleo inapatikana katika mojawapo ya nchi tajiri katika rasilimali zake. Lakini matamshi wahenga wanasema ni rahisi kutoa kuliko vitendo. Kwa hivyo watu wanaangalia vipi hali hiyo itaendelea. Serikali ya Kinshasa bila shaka inataka kwanza kuondoa kundi la M23 kwa sababu kulingana na serikali hiyo ni kwamba kundi hilo pekee ndilo liloweza kuleta hali ya wasiwasi mkubwa. Liliweza kuteka mji wa Goma wakati mmoja na ikatishia tena hivi karibuni kuteka mji huo. Ni kikundi ambacho serikali ya Kinshasa inadai inapata msaada kutoka nchi za nje, ikilaumu Rwanda pamoja na Umoja wa Mataifa na mataifa mengine akisema kwamba kuna ushahidi Rwanda imeshirikiana na M23. Lakini Rais Paul Kagame daima amekuwa akikana kuhusika kwa Rwanda na ndiyo maana ni kikundi chenye kitisho kulingana na Kinshasa. Kwa hivyo kundi hilo linabidi liondolewe kwanza. Makundi mengine yanatakiwa kusalimisha silaha. Serikali ya Kinshasa imeteua tume maalum ambayo inazungumza na makundi mbalimbali kuweza kutafuta amani na kuwarudisha wapiganaji ambao wanatumia silaha katika hali ya maisha ya kawaida, kuwapatia kazi na kadhalika. Kwa hivyo ni mojawapo ya lengo kuu la Kinshasa kuweza kuleta amani, na hasa hivi sasa wakitayarisha uchaguzi wao mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hivi sasa zamu ni yako, Tano Pita. Unasema wewe ni Mwamba <laughs> wa Buzirayombo, Chato, Tanzania. Unataka kufahamu aliyechora ramani ya dunia anaitwa nani na anatokea nchi gani na ilikuwa mwaka gani, na kipindi anachora ramani ya dunia alikuwa amesimama wapi? <laughs> Nacheka kwa sababu nimefurahi sana alipouliza kwamba alipokuwa anachora alikuwa amesimama wapi, wakati anaichora, labda alisafiri na chombo gani kuchora? Au Abdu Shakur Abud, unasemaje? Hata mimi Kenneth nimefurahi kwamba amesema mtu amesimama wapi, kwa sababu nikana kwamba mtu yuko juu ya ardhi anaangalia alafu anachora ramani, namna mtu anavyosoma maandishi yake. Lakini kwa hakika watu ni wengi wametumia hisabu na hadithi kutoka wasafiri wa maeneo mbalimbali kuweza kuanza kuchora, lakini mtu wa kwanza anayetajwa kuwa ameanzisha ramani ni mwana jiografia kutoka Ugiriki, Anaximandra, aliyezaliwa katika mwaka wa mia sita na kumi kabla ya kuzaliwa Kristo na kufariki mwaka mia tano hamsini na nne BC, kabla ya kuzaliwa Kristo ndiye anahitajwa kuchora ramani ya kwanza iliyozungukwa na bahari. Alifanya ni mviringo, alafu katikati kuna kama bahari ameweka, ambayo inaonekana ni bahari ya Mediterranean, upande wa kaskazini kukiwa Ulaya, upande wa mashariki kukiwa Asia, na upande wa kusini eneo liloandikwa Libya, ambao huenda kawa ndo Afrika. Kwa hivyo hiyo ndo ilikuwa ramani ya kwanza alichora, kama alivyosema hapo mwanzoni, kutumia hesabu na jiografia. Ni mtaalamu alikuwa msomi wa jiografia, alichora mviringo huo na ambapo kuzunguka mviringo alionyesha bahari. Kwa hivyo ilikuwa ndo ramani ya kwanza, na tangu hapo kuna wataalamu na watu wengi waliojaribu kuchora ramani zao hadi kufikia mwaka elfu mia tano sabini pale Abraham Ortelius aliyechapisha kitabu cha ramani Mei ishirini inayochukuliwa hivi sasa ndio mwanzo wa ramani ya hii leo, na kwa hakika ni mchanganyiko, ukiangalia wa ramani zilizochorwa katika karne kumi na sita zilizopita, hadi kufikia kwamba sasa dunia ni mviringo na kadhalika, kuonyesha kwamba nchi na mipaka na bahari na mito na kadhalika katika ramani hiyo, na imeweza kuendelezwa hivi sasa, ukiangalia na satelaiti inachora kwa undani zaidi chini ya ardhi inapatikana nini na mambo kama hayo. Kwa hivyo, ni huyo Abraham Ortelius anahitajwa kuwa ndo ramani ya hii leo. Nafikiri nimeweza kujibu swali lake. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Hivi sasa, basi, ninavuta ujumbe wa Orina Bernard wa Naivasha, Kenya. Anatoa salamu kwako, Abdu Shakur Abud. Unaona unapendwa bwana. Yaani kwa niaba yake wacha nizipokee, ama kama utapenda na wewe pia utatuma salamu kwake, Orina Bernard. Sasa Orina anauliza, marais wa nchi za Afrika wanaonekana kutumia mbinu za dulma, ukandamizaji na ubepari katika utawala wao, mara nyingi hutumia nguvu kupita kiasi cha kutoheshimu katiba za nchi zao. Shida ni nini? Orina pia nataka kujua mbinu gani itumike kukosha hili tabia ama kukomesha tabia hii, na anauliza kuna uwezekano wa hili kutokomezwa. Kuna kazi kwako, Abdu Shakur Abud, kubadili tabia hiyo. Ninadhani ni tabia ya mtu akipata madaraka makubwa, hasa viongozi wasiojali madaraka waliopewa na wana wananchi wao, tabia yao inajazwa na tamaa. Lakini Shakuru, unasemaji? kabisa wa viongozi wakichukua madaraka wanasahau kwamba huenda wamechaguliwa na wananchi, wanawasahau na hiyo inatokana na mfumo dhaifu wa utawala, au wamekuwa madarakani kwa kuchukua madaraka kwa nguvu, kwa mapinduzi ya kijeshi na kadhalika. Kwa hivyo kuna mwanasiasa mmoja wa Uingereza Lord Action, mwishoni mwa karne ya kumi na tisa ndiye alisema kwanza, power corrupts and absolute power corrupts absolutely. Yani, madaraka inamharibu mtu jinsi rushwa inavyoharibu, yani, madaraka ni sawa na ulaji rushwa kuharibu mtu na madaraka kamili ni rushwa iliyokithiri. Wachambuzi wanasema kwanza inatokana na kwamba himili za utawala na vyombo vya serikali havina nguvu kama inavyostahili chini ya mfumo wa utawala bora na demokrasia. Na pili, siyo Afrika pekee hali hii inatokea hali hii inatokea sehemu mbalimbali za dunia zenye mfumo kama huo, ambapo mtu mmoja pekee anachukua madaraka yote mikononi mwake, na hivyo anafanya anavyotaka kufanya namna ya utawala wake bila kuwajibika kwa mtu yoyote mwingine, na chombo chake cha ukandamizaji mara nyingi inakuwa ni jeshi au vikosi vya usalama. Na zaidi ya hapo, wanaingia madarakani sawa na utawala wa kifalme, wanajichukulia, kwamba wanahisi nchi ile ni yao, mali ile ni yao, nchi ile hakuna na mtu mwingine ana nguvu kuliko yeye, na raia wako chini ya amri yao, na hivyo kufanya jambo ambalo halingani na utawala bora. Hali hii ya unyanyasaji inatokea pia huko Asia, Amerika ya Kusini na kwengineko ambapo kuna utawala wa kimabavu. Mfano mzuri wa chambuzi atakuambia taifa la pili kubwa duniani kiuchumi, China lina mfumo wa unyanyasaji sawa na nchi za kimabavu Afrika. Hivyo basi kunahitajika katiba na mfumo thabiti wa kuheshimu vyombo vya utawala, na kila mhimili wa utawala uwe na uhuru wake, kila mmoja usimamie kazi zake na kuangalia mwingine anafanya nini, kuhakikisha kuna usawa, yani mahakama bunge na madaraka ya rais yanabidi kuwa huru na kuangaliwa na chombo kingine. Bunge kinamkagua rais, mahakama inakagua bunge na rais, inavyofanya wanavyofanya kazi na vipi serikali inavyofanya kazi, ndio mwanzo wa utawala huru na ulio na misingi halisi kulingana na wataalamu. Mfano, huko Afrika Mashariki, Kenya inaweza kuwa mfano mmojawapo ambapo tulishuhudia mahakama ikiwa na uhuru kamili, nchi ya kwanza ya Afrika kubadili h matokeo ya uchaguzi wa rais. Kwa hivyo mahakama ilichukua uamuzi huru kuona kwamba hakuna mtu aliyeibiwa kura namna inavyostahiki. Kwa hivyo ni mfano mmojawapo kuonyesha kwamba utawala bora unaweza kuanza na namna hiyo kuleta demokrasia, wananchi wanapomchagua utawala, utawala unaheshimu matakwa ya wananchi na kutekeleza, vyombo vya serikali vinaheshimu matakwa ya wananchi na vyombo vya usalama vinaangaliwa. Rushwa ni tatizo jingine ambalo linasababisha hali hii ya unyanyasaji kutokea. Hivi sasa ninapiga hodi kwako. Ade Lamon ametuma barua pepe, anasema. wewe ni msikilizaji wetu kutoka mkoani Kigoma, yaani wilayani Kibondo. Unasema ungelipenda kufahamu ni kwa jinsi gani ushindani uliopo kuhusu utafiti katika anga za mbali katika mataifa makubwa yaliyoendelea, na unaathiri vipi hata kusababisha mataifa makuu yanashindwa kusaidia kiuchumi na kisiasa mataifa yanayoendelea kwa sababu mataifa hayo makubwa yanatumia mabilioni ya pesa, wakati nchi nyingi zinazoendelea bado zinachechemea kimaendeleo, hmm. so yanatumia za kwao mabilioni ya pesa ah, hapo nimejibu vibaya. Lakini Abdushakur, hebu tuambie. Lakini huenda nimejibu vizuri. Tu hujajibu vibaya, ni kweli, ni pesa zao wenyewe, na hivyo wanaweza kutumia namna wanavyotaka. Hapa kwanza inabidi kutenganisha kwamba mataifa makuu hayajashindwa kusaidia nchi zinazoendelea kama ninavyofahamu Kenneth, lakini ni mfumo uliopo wa fedha na hali ya kwamba nchi tajiri zimechoka. Kuna ile hali ya kuchoka, wananchi wake wamechoka kuona fedha zao, yani fedha ya walipa kodi zinachukuliwa kwenda kugharimia miradi ambayo haileti matunda, lakini hiyo imekuwa ikifanyika kwa miaka mingi. Upande mmoja watu wanaweza kulaumu nchi hizo zilizoendelea kwa kutoangalia namna fedha zao zinatumiwa katika nchi hizo, na mara nyingine ilikuwa ni kutetea masilahi. Mradi unatolewa ili mtu asiende katika upande mwingine wa siasa, kwenda upande wa komunisti, upande wa magharibi, katika vita vya baridi. Kwa hivyo kuna mambo mengi yaliyochangia kwamba makosa kutokea. Utakuta kwamba mradi unafadhiliwa na nchi moja, lakini masharti ni kwamba lazima ununue vifaa vinavyohitajika kutoka nchi hiyo, hata ikiwa ni ghali na inakuwa na bei ya juu. Wataalamu vilevile wanaokuja katika mradi huo lazima kwanza watoke katika nchi hiyo inayohusika. Kwa hivyo unakuta pesa zinarudi katika ile ile nchi iliyotoa msaada. Halafu ile nusu ya mapesa yaliyotolewa unakuta kwamba inaingia kwenye mifuko ya waendesha miradi, na mwisho wake hakuna maendeleo inatokea. Kwa hivyo, hiyo ni upande mmoja ya swala lako msikilizaji. Kwa hivyo, mpango wa maendeleo hahusiani na safari za anga ya juu, kwa vile ni swala jingine kabisa. Kuna bajeti tofauti kila nchi inajaribu kuwa na nafasi yake huko juu, anga za juu, maana hakuna mipaka wala sheria maalum kusema nani anamiliki nani anasimamia anga za juu. Tunajua katika Umoja wa Mataifa kuna shirika la kusimamia usafiri wa anga duniani, kuna usafiri shirika la kusimamia utalii na kadhalika, lakini anga za juu bado haijafika kiwango hiyo. Mfano mzuri ni kwamba hii leo mawasiliano yote yanategemea satelliti, lakini kila nchi inapeleka satelliti, kuna satelliti chungu nzima huko anga za juu, watu wanaanza kuwa na wasiwasi. Je, pakitokea ajali zikagongana nini, zitaleta ajali ardhini na kadhalika? Kwa hivyo unakuta kwamba satelliti ni chombo kinachoweza kutumiwa kwa mambo mengi: mawasiliano ujasusi kutafuta, uchunguzi wa kijiografia, kuweza kuchora ramani na kadhalika. Kwa hivyo ni jambo muhimu, kila mtu anajaribu kuwa na nafasi yake katika anga za juu. Kwa hivyo utakuta kwamba hapa Marekani vilevile vile. Kutokana na hali hiyo, mwaka jana wameunda kikosi maalum cha jeshi la anga za juu kulinda masilahi ya Marekani katika anga za juu. China, Rusia, Ufaransa, Ulaya watakuja na kikosi kama hicho, na hapo utakuta kwamba anga za juu ni tofauti sana na kwamba nchi hizo hazitoe msaada kwa maendeleo. Kwa hivyo nafikiri nimeweza kueleza kwa haraka Kenneth, na muda hauturuhusu, nadhani sina budi hapa kusema tunakamilisha maswali na majibu. Asante kwa maswali yenu, asante Kenneth. Hadi wiki ijayo. Namwona BMJ Muridhi yuko tayari hapa kuingia kutusomea viji mambo. Barabara kabisa. Msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mimi naitwa BMJ Muridhi. mmoja mwenye umri wa miaka kumi aliiba gari la mama yake na kuandamana na dada yake mwenye umri wa miaka 11 na, na kutoka nyumbani kwao katika jimbo la Florida na kuendesha gari hilo kwa kilomita 320 kwenye barabara kuu kabla ya kusimamishwa na maafisa wa polisi, kwa mujibu wa mamlaka katika jimbo hilo. Ofisi ya sherifu katika kaunti ya Alakua imesema kwamba maafisa hao waliona gari nyeupe aina ya sedane kwenye eneo la Interstate 75 barabara kuu katika eneo la Gainesville kaskazini mwa Florida kabla ya saa kumi asubuhi ya Alhamisi, na kwa sababu ya kasi ya gari hilo wakalisimamisha. Lakini ni kwamba mama wa watoto hao alikuwa ameripoti wizi wa gari na kupotea kwa watoto wake katika mji wa North Port ulio kusini magharibi mwa Florida. Maafisa hao wakidhani kwamba walikuwa wanakabiliana na wezi wa magari, walichomoa bunduki zao, msikilizaji, na kuwaamuru wale waliokuwa ndani ya gari hilo watoke nje. Taarifa iliyotolewa na kitengo cha polisi katika eneo hilo ilisema kwamba kwa mshangao mkubwa, maafisa hao waliona dereva wa kiume mwenye umri wa miaka kumi akitoka kwenye gari pamoja na dada yake ambao taratibu alikanyaga chini, dadake akiwa na umri wa miaka kumi na mmoja. Watoto hao waliwaambia maafisa kwamba msichana huyo alikuwa amekasirishwa na mama yao kwa kumnyang'anya vifaa vyake vya kielektroniki kwa utovu wa nidhamu. Na kwa pamoja, wawili hao wakala njama ya kutoroka kuelekea jimbo la California, na ili kufanya hivyo iliwabidi kuiba gari la mama yao. Watoto hao walihojiwa na maafisa wa upelelezi ambao walisema kwamba hakukuwa na dalili zozote kwamba walikuwa wamefanyiwa dhuluma yoyote na mama yao au mtu mwingine yeyote yule nyumbani mwao. Baada ya yote hayo na baada ya habari hizo kuzagaa kwenye mitandao na vilevile magazeti na vyombo mbali mbali vya habari, mama huyo alikataa kuwafungulia mashtaka watoto hao na hivyo wakaachiliwa huru. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba ilimbidi mama huyo kuendesha gari lingine kwa saa tatu ili kufika eneo walipokuwa watoto wake na kuwachukua. Msikilizaji, tuachane na hayo ya watoto wa miaka kumi na kumi na moja waibao gari la mama yao na kuliendesha kwa zaidi ya kilomita mia tatu kwenye barabara kuu. Tuangalie kwingineko. Mwanamume mmoja aliyewashangaza wengi nchini Australia baada ya kurekodiwa akicheza na nyoka wake watatu huku akiogelea wa hadharani ametozwa faini ya dola elfu mbili za Australia kwa kucheza na wanyama hao hadharani kinyume cha sheria. Higo Fuza kutoka Gold Coast nchini Australia alikuwa na mazoea ya kufanya kitu kisicho cha kawaida kutokea na nyoka wake watatu, mmoja wao akijulikana kama Shiva, na kwenda kwenye pwani ya nchi hiyo katika eneo liitwalo Rainbow Bay, kulingana na ripoti za vyombo vya habari vya Australia, na kuanza kuogelea huku akicheza wa nao, wakati umma ukiangalia kwa mshangao mkubwa lakini baada ya video iliyopata umaarufu mkubwa zaidi mitandaoni kutokea Alhamisi, maafisa hao wa idara ya mazingira na sayansi ya Queensland walifika katika eneo la tukio na kusema kwamba walikuwa wamepatwa na wasiwasi kuhusu usalama wa waogeleaji wengine na vilevile vile hali ya afya ya nyoka hao. Higo Fyuza msikilizaji atafunguliwa mashtaka wiki ijayo. Kwa hayo kuhusu watu wachezao na nyoka wakati wakiogelea hadharani. Naona muda wangu hapa studio nanaambia niondoke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba sauti nyororo humtoa nyoka pangoni. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh. Shukran sana BMJ Muridhi na abdushakur Abud. Na sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Martin Fayulu, leo Jumamosi alithibitisha kugombea urais kwenye uchaguzi wa tarehe 20 Disemba. Atashindana rais Felix Chisekedi aliye madarakani tangu mwaka 2019 ambaye anawania muhula wake wa pili. Kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso, Kapteni Ibrahim Traore, jana Ijumaa alisema uchaguzi nchini humo sio kipaumbele ikilinganishwa na usalama. Alitoa tamko hilo karibu mwaka mmoja baada ya kuingia madarakani kupitia mapinduzi. Wachimba migodi watatu walifariki na wengine kumi na wanane wanahofiwa kuzikwa baada ya shimo katika mgodi wa dhahabu usio rasmi nchini Zimbabwe kuporomoka, televisheni ya serikali ilisema leo Jumamosi na walinzi wa pwani nchini Italy wamewaokoa wahamiaji 177 wakiwemo wahudumu 27 ndani ya boti ambayo ilishika moto ikisafiri kutoka kisiwa Ampetusa, Mbetocle, cha Lampedusa kuelekea Porto Empedocle katika kisiwa cha Sisili. Mamlaka ya ulinzi wa pwani imesema leo Jumamosi. Zaidi ya wakimbizi laki moja waliowasili nchini Armenia kutoka eneo la Nagorno Karabach. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi wa Netara alisema siku ya Ijumaa. Maafisa wa rasia wamewaonyesha video ya rais Vladimir Putin akikutana aliyekuwa mkuu wa utawala wa kundi la mamluki la Wagner Andrei Trojev na kumkabidhi Trojev jukumu la kuanzisha vitengo vipya vya wapiganaji wakijitolea, wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema katika taarifa yake ya kijasusi ya kila siku. Papa Francis leo aliwapandisha vyeo makasisi 21 kutoka maeneo mbali ya dunia duniani kuwa makardinali, akisema kuwa kujumuisha watu kutoka maeneo tofauti ni hatua muhimu kwa mustakabali wa kanisa Katoliki. Mwisho wa habari za dunia. Patrick Nduwimana na wageni kiwatakia usiku mwema.