Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha kwa undani. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia kitendo cha rais Joe Biden kujiunga na mgomo wa wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari akiwa rais wa kwanza kufanya hivyo katika historia ya Marekani. Katika sehemu ya pili, wenzetu wa Mombasa wanaeleza mikakati inayofanywa na DRC na Kenya kuimarisha biashara kati ya nchi hizo mbili. Studio uko nami Patrick Ndwimana, ambatana nami hadi tamati. Rais wa Marekani Joe Biden jana Jumanne aliungana na wafanyakazi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa kampuni kubwa za kutengeneza magari katika mji wa Jimbo la Michigan wa Detroit wakiwa katika mgomo wa kuomba nyongeza ya mishahara. Biden amekuwa rais wa kwanza kufanya kitendo hicho katika historia ya Marekani. Biden aliwaambia wafanyakazi hao, mnastahili kupewa nyongeza muhimu mnayohitaji. Alipofika kwenye eneo la Detroit ambako wafanyakazi hao wamekuwa wakifanya mgomo kwa karibu wiki mbili sasa. Kama hakuna mkataba, hakuna magurudumu, wafanyakazi hao walisikika wakiimba hivyo Biden alipowasili kwenye hala la kampuni ya General Motors, moja kati ya viwanda kadhaa ambavyo vimekumbwa na mgomo huo. Hakuna mshahara, hakuna vipuri vya magari, walisema wafanyakazi hao, licha wasiwasi wasi kwamba mgomo wa muda mrefu unaweza kudhoofisha uchumi wa taifa katika jimbo muhimu la Michigan, ambako ni kati ya majimbo yanayoangaziwa sana wakati wa uchaguzi. Rais Biden aliwahimiza wafanyakazi kuendelea kupigania mishahara bora wakati makampuni yao yameendelea kupata faida kubwa katika biashara yao baada ya kipindi cha janga la COVID. Akiulizwa ikiwa wafanyakazi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari wanastahili nyongeza ya mshahara kwa asilimia 40, mmoja kati ya maombi yao, Biden alijibu na ndiyo, nadhani wanapaswa kuwa na uwezo wa kudai hilo katika mazungumzo na kampuni zao. Biden alirudia kusema kwamba kampuni za kutengeneza magari hazijafanya vya kutosha kukidhi mahitaji ya vyama vya wafanyakazi hasa baada ya kuridhia baadhi ya matakwa yao kufuatia mdororo wa uchumi wa mwaka 2008. Ukweli wa mambo ni kwamba nyiye mliokoa sekta ya magari mwaka 2008, mlijitolea sana na kampuni zilikuwa katika matatizo. Sasa zinafanya vizuri sana na nyiye mnapaswa kupewa malipo mazuri sana, alisema Biden. Kwa nini Biden amekuwa rais wa kwanza aliye madarakani kujiunga na mgomo wafanya wa wafanyakazi, ndilo swali limeanza kumuuliza Profesa Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani. Uh, jambo hili linaonyesha kwamba Rais Biden sasa hivi ameanza mchakato wa kisiasa manake, uh, jimbo la Michigan ni jimbo muhimu sana hapa Marekani haswa wakati wa uchaguzi na tukiangalia kwa haswa wakati tangu wakati wa rais Barack Obama ambapo waliweza kupata kura nyingi sana, Demokrat walipata kura nyingi, ikafuatia Hillary Clinton, alipata kura nyingi sana kutoka kwa wafanyikazi hawa. Kwa hivyo hivi sasa, mwaka juzi, wakati wa uchaguzi huu pia, bwana Trump aliweza kupata kura chache kumshinda bwana Biden mahali pale, lakini kulikuwa na mng'ang'ano mkubwa. Kwa hivyo kati ya mambo haya, sasa hivi bwana Biden anaangalia kwamba kuunga mkono hawa wafanyikazi na chama cha wafanyikazi, utaweza kukusudia kumwonyesha kumwaj, mwamko mpya, ili hali akijua ya kwamba rais uh, wa zamani bwana Trump pia naye anaelekea mahali pale, ili kuchochea waweze kurudisha uh, jimbo la Michigan upande wa Republican. Kwa hiyo hii yote inahusiana na uchaguzi wa mwaka ujao. Hii ni siasa maanake, tayari wameshatanguliza mwanzo. Pia utamwona rais Trump atakuwepo pia naye anaenda kuwashawishi wasusie wa mi, mi, yani, mipango mi yake bwana Biden, kwa sababu uh, sasa bwana Trump atakuwa akitumia kwamba uh, bwana Biden anataka kuangusha uchumi. Lakini pia upande wa bwana Biden naye anataka kuonyesha kwamba anawaunga mkono waongezewe mishahara. Kwa hivyo hapa ni mchezo hawa wafanyakazi wanaomba nyongeza ya asilimia 40 ya mishahara yao, lakini wakubwa au wakurugenzi wakuu wa kampuni hizo wanasema hii itafanya kampuni zao ziingie katika matatizo ya kiuchumi, na Biden anasema ndio, naunga mkono nyongeza hiyo. Unadhani hapa a, atakuwa na ushawishi wowote rais Biden ili hawa hizi kampuni zikubali kutekeleza maombi ya wafanyakazi hao? Uh, kama ulivyosema pale awali ni kwamba Biden ndiye rais wa kwanza aliye, uh, mamlakani kuweza kuingilia mambo kati ya vyama na wafanyakazi. Kwa hivyo anapounga mkono ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi anajaribu kutilia mkazo ama kumsukumo, ambapo sasa wale waajiri wataweza kukubaliana nao, lakini kwa upande ule mwingine kiuchumi wanaona ya kwamba makampuni mengi yataenda hasara. Kwa hivyo hata kusema kwake hiyo ni kama wale wakurugenzi watakubaliana na msimamo wake, lakini wake anapotumia jambo hili la kuwashawishi wafanyikazi, kuwaambia ndio niko pamoja nanyi, ni kuonyesha ya kwamba serikali ya hapa Amerika inawaunga mkono. Kwa hivyo jambo hili linapoendelea kufanikiwa na ufanishi kufaniki huu, basi ni kumaanisha ya kwamba ikiwa wataongeza nyongeza, bwana Biden atakuwa amesema, nilishiriki nikawatetea, nanyi sasa hivi wakati wa kupiga kura itakuwa ni zamu yenu. Rais wa zamani Donald Trump leo anatarajiwa kuwahutubia mamia ya wafanyakazi kwenye eneo la mikutano la kampuni ya kuuza magari katika kitongoji cha mji wa Detroit. Kampuni ya Drake Enterprises ni mtengenezaji wa magari asiye mwanachama wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa kutengeneza magari. Je, Trump kujielekeza Michigan kuhutubia wafanyakazi hao walio katika mgomo ina maana gani? Upande wa Trump pia kwake ni kutafuta anatafuta kuungwa mkono na pia anatafuta kura kwa sababu sasa hivi aonekana kuwa ndiye kinara wa Republican. Lakini anapoelekea mahali pale atakuwa sasa hivi anasikiza hotuba ya Bwana Biden leo, na hivyo kesho atatumia hotuba ya Bwana Biden kumkashifu, na baada ya kumkashifu, atajaribu kuonyesha ya kwamba wakati wake hapo ndipo kulipokuwa na maendeleo, lakini kwa sasa hivi demokrati inapoingia kwenye, uh, kwenye utawala basi hapo ndipo pia waliweza kupungukiwa. Kwa hivyo mambo haya yote najua, na jambo jingine ambalo bwana Trump anaweza kutumia ni utengenezaji wa magari ya kutumia umeme. Kwa hivyo limekuwa ni jambo ambalo linaonekana ya kwamba sasa magari ya kawaida hapa Marekani yatazidi kupunguka na yale ya kutumia umeme yaongezeke. Kwa hivyo akitumia mambo haya mawili matatu, ataweza kule kufanya kaunta ama kumvamia bwana Biden. Ndiyo, katika taarifa iliyotolewa na Trump jana wakati Biden alipokuwa kule Detroit alisema kwamba Biden amedhoofisha ame, amefanya sekta ya, ya kutengeneza magari ianguke chini sana, hasa kwa kutokana na siasa zake au sera yake ya kutaka kuimarisha au wamarekani wakumbatie zaidi magari yanayotumia umeme, na Warepublican wanasema kwamba wafanyakazi wa wafanya kampuni za kutengeneza magari Uh, hawampendi Biden sababu ameleta hiyo sera hiyo ya kuweza ku, uh, kuhamasisha Wamarekani kutumia magari ya umeme. Je, hili suala la magari ya umeme hapa Marekani na mgomo huu wa wafanyakazi wa kampuni hizo kuna uhusiano wote? Uh, kweli una uhusiano maanake, uh, yote ni kama yanabebana, ukiangalia hata wakati wa bwana rais wa zamani Barack Obama kuna wakati ambapo pia kulikuwa na mzukasuko kama huo, na ikawa ya kwamba sasa hivi, uh, kumekuwa na migomo. Kwa hivyo wakati wa siasa, lengo uh, kuu haswa katika majimbo hayo ya Michigan uh, Detroit uh, kwanza jimbo la Michigan, lakini maeneo ya Detroit ni muhimu sana hapa Marekani maanake ndio the major production. Lakini kwa hivyo anaposema hivyo ni kumaanisha kwamba ataangalia uchumi. Je, uchumi umezorota ama umeenea? Naye Bwana na, na Biden atajaribu kuonyesha ya kwamba wakati wake wa utumizi na na utawala wake uchumi umeongezeka. Kwa hivyo uchumi, siasa na maendeleo yote yatakuwa pamoja, lakini kwa upande ule mwingine, tukumbuke, wafanyikazi wengi katika nyumba moja, kati ya nyumba moja, pengine watu wanne wa kati ya watano ndio wanafanya kazi kwenye kwenye viwanda ambavyo vina vina vina, vina muungano wa wanachama wafanyikazi. Kwa hivyo akiweza kuwashawishi basi ni kumaanisha kwamba ataweza kupata zile kura. Na je, vipi mfano waajiri wa hawa wafanyakazi na wafanyakazi wakifikia makubaliano ya kuwaongeza mshahara, hapa Biden atakuwa amepata ushindi na kujipatia umaarufu hasa sababu uh, kura ya maoni inaonyesha kwamba Biden upande wa uchumi hafanyi vizuri, na jumla ya kura ya maoni inaonekana kwamba Biden uh, hafanyi vizuri. Uh, kwanza hivi tukiangalia siasa za Marekani huwa ni tofauti sana na za kufurahisha, manake wengi wanaweza kuchukulia kipengele kimoja wakatilia kuanza kupekua pekua na kuweza kutandaza, lakini tukiangalia umri wa bwana Biden na pengine utelezi, wengi wamekuwa wakisema utelezi wa maneno anapozungumza, pengine wengine wanaangalia uchumi, wanasema uchumi hauendelei, lakini bwana Biden naye anasema kwamba aliridhi uchumi ulioharibiwa. Kwa hivyo rais uh, aliyekuwepo pale awali ndiye aliharibu uchumi, ndiye aliharibu mambo. Kwa hivyo uh, bwana Biden akiweza akiweza kufanikiwa sasa hivi na aa wafanyakazi waongeza wa mshahara, basi kipaumbele kitakuwa upande wa bwana Biden. Mgomo huo wa wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari umegeuka swala la kisiasa, hasa wakati Marekani itafanya uchaguzi mwaka ujao. Rais Biden atawania muhula wa pili kwenye uchaguzi wa pili. Donald Trump ni mgombea wa safa ya mbele kwenye chama cha Republican. Kufikia sasa kura za maoni zinaonyesha kwamba idadi kubwa wa Republican wanamuunga mkono Donald Trump licha kukabiliwa na kesi kadhaa za makosa ya jinai. Je, vyama vya wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari vina ushawishi gani kwenye uchaguzi wa Marekani? Ushawishi ni mkubwa sana haswa, sio tu vyama vya wafanyakazi wa kutengeneza magari. Kuna wanavyama wa, wa, viwanda vya, vya, vya, vya, vya, vya chuma pale Pennsylvania na kwingineko. Kwa hivyo utakuta ya kwamba, na pia uchimbaji wa madini, utakuta ya kwamba kati ya makundi haya yote wana usemi, manake ndio wanaosimamia uchumi, utengenezaji pia. Lazima wajulikane ya kwamba ndio tunaweza nani, wanaweza kusababisha hasara kwa nchi kama serikali itafungiwa ama kama watakosa kuifanikisha serikali, basi ndiposa unaona kila upande wanajaribu kuwaonyesha ya kwamba Uh, Bwana Trump anasema tulifanya tukafanikisha, naye Bwana Biden sasa atakuwa anaonyesha ya kwamba tumefanya mpaka sasa tumeleta faida hii na hapa ndipo tunapoelekea yeah. Kwa hivyo kati ya mambo haya mawili, siasa zitakuwa zimekita mizizi hapa. Kwa hiyo uh, vyama vya wafanyakazi hawa hasa huko Michigan vitakapotangaza rasmi kwamba vinamuunga mkono aidha Biden au mgombea mwingine ambaye atakuwa anakiwakilisha chama cha Republican. Kwa hiyo inamaanisha kwamba mgombea huyo atapata kura nyingi katika jimbo hilo la Michigan. Yawezekana, unajua, Michigan ni swing state. Na swing state maana yake ni kuna watu ambao wengine hawajaamua, wengine hawasemi ni Republican damu, ni Democrat damu. Kwa hivyo kuna wale ambao wanaangalia, je, uchumi utaenda ama, ni nani amtakaye tufaidi sisi wenyewe? Ni Profesa Timothy Sadera akizungumza nasi kutoka Atlanta, Georgia. Punde tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani Kenya imekutana na DRC kujadili mkakati wa kibiashara kupitia bandari ya Mombasa, pia kushirikisha nchi nyingine za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Balozi wa DRC Nyakeru John, aliyekutana na wakuu wa mamlaka ya KPA, amesema serikali yake itafungua balozi mdogo katika mji wa bandari wa Mombasa, wakati Kenya ikifungua ofisi ya mawasiliano huko Goma. Kwa undani zaidi na wenzetu wa Mombasa, Salma Mohamed na Josfat Kioko. Asante sana. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo ina umri mchanga zaidi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, sasa imetanua upeo wake wa biashara kwa nchi wanachama wengine wa. Baada ya kukubalika rasmi, sasa wameanza kuangalia mikakati ya kibiashara na wapi wananchi wake wafaidike zaidi, hata wanakubalika kuzuru nchi nyingi tu bila visa ya usafiri. Mapema wiki hii, balozi wa Jamhuri ya Kongo Nyakeru John ambaye sasa na mwaka moja na miezi kadhaa baada ya kuteuliwa na Rais Tshisekedi kuwa balozi nchini Kenya amezuru nchini Kenya kuangalia uwezo mkubwa wa kibiashara, na ziara yake imelenga bandari ya Mombasa. Hiki ni kitovu cha uchukuzi wa mizigo baina ya nchi nyingi tu, ikiwa Kongo inategemea bandari hii kwa usafiri wa mizigo. Uchukuzi umekuwa ni mkubwa tu kuendeleza ile biashara iliyopo baina ya Kenya na Jamhuri ya DRC. Balozi John ametangaza kwamba serikali yake imemtuma kuzindua ubalozi mdogo na ubalozi huu utakuwa unarahisisha ile biashara. Kenya ishatangaza kwamba inaelekea Goma nao kufungua ofisi ili bandari ya Mombasa kupitia mamlaka ya KPA iweze kurahisisha ule uchukuzi wa mizigo baina ya mataifa haya mawili. Hayo yote unapata hapa katika kwa undani kuangalia wachanganuzi wanasema nini kuhusu ushirikiano huu mpya. Tuliona hapo awali pia Kenya iliweza kutuma jeshi lake kule. Kwa hivyo mkataba huu wa kibiashara hivi sasa utaweza kuleta uhusiano huo pia kwa ukaribu zaidi kwa nchi hiyo ya Kongo ambayo imeingia katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Hata hivyo, bandari ya Mombasa imeweza kupanua mitandao yake kwa hitaji la mfumo wa kisasa wa ICT kwa kuendeleza biashara kwa mataifa sio ya Kongo tu, hadi mataifa mengine na kuweza kukidhi mahitaji ya soko kuu linaloibuka. Bandari imewekeza katika bohari yake ambayo itahakikisha usafirishaji wa shehena ya DRC kwa kasi zaidi, ili kuleta huduma za bandari karibu na wateja wake wa usafiri. Mataifa yote mawili yamezungumzia usalama wakati wakiendelea na biashara hii, kwa sababu marais wote wawili pia washazungumzia hili. Na kwa maana hiyo, tunazungumza na mchanganuzi wa masuala ya siasa na uchumi, Profesa Fred Ogola. Kwanza anaangalia kwa karibu ushirikishaji wa DRC katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni muhimu wakijiunga na Afrika Mashariki kwa sababu wajua, kile kinaitwa ni kwa sababu DRC imechukuliwa sana na Western forces, kama tuseme Belgium, France wako na nguvu sana huko, lakini kuingia Afrika Mashariki itawapatia nguvu, na pia wako na experience. East African Community walipata hiyo independence wao mapema, sasa wako na ile tuseme bargaining power. Pia kukuja pamoja, tuko na population around 300 million kwa East African Community DRC ikikuja sasa. Kwa hivyo ukinegotiate, kama uko na population ya 300 million, uko na nguvu kuliko kama uko tu pekeni. Sala ya uchumi ni mzuri lakini, ya pili, tukiuliza Kenya wanafaa wakubali, wakubali hayo maombi ya DRC kwanza, lazima ujue kwa historia. So ukiwacha hiyo mambo ya ujeshi, Kenya walikuwa wana, wameombwa na na DRC mambo ya, ya usafiri ya Kenya Airways, unakumbuka kulikuwa na deni kubwa sana ambayo DRC hawakuwa wamelipa ya Kenya mpaka kuna wakati William Ruto aliongea vibaya, akasema hawa watu ambao wanashughulika tu na shulika, mambo ya kukamua ng'ombe na nini, unawasikia hizo kama hizo. So, sasa so, pengine inamaanisha ya kuwa mambo ya diplomasia imerudi vizuri kuliko vilivyokuwa kabla Rais William Ruto hajachukua utamu wa uongozi kwa sababu waliona kama William wa Ruto alikuwa nawatusi mpaka kupiga kupiga hodi Kenya. Inamaanisha hiyo mambo imerekebishwa, watu wamesemeana na wanataka kuendelea pamoja kama East African Community. Je, hali ya usalama itakuwaje? Kwa sababu wa, wale wanaofanya biashara Kongo wakisikia kuna usalama zaidi jeshi la umoja wa Mataifa iliko pale wana raha, lakini Kongo sasa inasema munusiku watoke, watajisimamia nasa biashara nao zinazidi kupanuka, ukiangalia kwa uchumi zaidi. Je, uh, United Nations na uh, hata hiyo msaada wanatoanga kwa nchi za Kiafrika, hiyo pesa hutoka wapi? Hiyo pesa hutoka Afrika na hutoka developing country, hiyo iko nayo kuhakika, kwa sababu wakikuja wakishika doria kwa nchi fulani kwa muda fulani, kama wanaleta usalama kwanza, kuna vile wanalipwa na wanapata pesa kulingana na vile wamechukua doria. Angalia kile inayofanyika South Sudan, inamaasika Sudan, Somalia, ni vile United Nations inatengeneza pesa, na pengine wameona wakishirikana, waki waki na Kenya, pengine ile pesa wao hulipa kwa United Nations inapungua. Sasa watajaribu kuamini nani, wataamini Kenya ama wataamini, wataamini United Nations? Kwa wale wanaishi DRC Congo, kama ni wafanyabiashara ambao wanatoka nje ya Afrika, kama lisema wanatoka Belgium, wanatoka Spain, vitu kama hizo, wangekuwa na imani zaidi na United Nations wakilinda nchi, lakini kwa Waafrika haa hawana shida wakilinda na Waafrika wenzao tuseme ile tofauti kidiplomasia halafu utaona kama France pia wataanza kukata pengine msaada hapa na pale kwa sababu wanaona kama yao Belgium watakata hapa na pale na zile nchi za kigeni wote pia wataanza pia kuangalia DRC. Kwa sababu unasikianga hapa Kenya tunasema look at the east look at the west kule DRC. Sasa wanasema umewacha kuangalia west, sasa unaanza kuangalia east. Sasa Afrika pia itakuwa east. Bwana Ugola, huu mkataba wa biashara ambao wa wameanzisha na bandari ya Kenya Kongo, haswa wabalozi wao kuweza kukutana na na mkuu wa bandari, msimamizi wa bandari Captain William Ruto, labda ni kuna biashara gani hapa inaendelea? Isije ikawa ni kusafirishwa kwa madini, kumekuwa na minong'ono kule nje kwamba hivi sasa Kenya ina interest sana na nchi ya Kongo kwa sababu ya madini yao, sijui utazungumziaje swala hilo? Kusema ukweli, Salma, kila mtu atakuwa na atakuwa makini na nchi ambayo iko na madini zile zaidi, ile ambayo iko DRC Kongo. Unaona, kuna zile madini ambayo Kongo ni nambari moja dunia mzima, na kuna madini Kongo kama kopa, Kongo ni namba tatu dunia mzima kama zile zingine za kutengeneza hizi madini eh, za kutenega simu kutengeneza laptop hizi electronics, kongo ni namba moja. Kwa hivyo kila mtu angetaka kuwa makini na hiyo ayo madini kongo yako nayo sasa. Kenya hawizi kuwa exception, Kenya pia iko tu na hiyo wasiwasi. Lakini swali ungeuliza, kuna uhusiano iko baina ya William Ruto kama rais wa Kenya na Shikedi kama uh, rais right wa DRC iko, kwa sababu najua Kenya iko na influence. Hata Kenya ilikuwa na influence wakati wa transition ile, wakati from Kabila na Shikedi huyu, uh, Kenyatta alikuwepo na sahii, Shikedi anataka apate aka mwingine hapo DRC. pengine kuna vile wanasema, mimi ukitaka nikusaidie hapo mimi pia nipatie hivi, tukuwe na uh, makubaliano, mimi pia nipate ile, halafu najua William Ruto kama rais wa Kenya ni rais ambaye anapendelea hizi mambo za kupata faida na hizi anafanya outside the country. Sasa nimeona kama kuna ubinafsi ya kiinchi baina ya Kenya na DRC Congo, na kuna pia ile ubinafsi ya viongozi vya nchi hivi mbili. Sasa tutajua ni nani ni nani atafaidika kuliko mwingine, lakini hii inakuwa kama ni ubinafsi ya watu wawili sasa akikapa yake lazima iwe kuna, unajua binadamu, kile unachofanya kuna ile unafanyia watu wenu na kuna ile pia unafanyia mwenyewe, kama mtu hiyo. Nimeona hapo ndio naendelea hapa na shikeja mpaka atamsaidia pengine na au viongozi. Unaona, Ruto alikuwa ameenda kuongea na Museveni, walikutana hapa hapa Nairobi, hata na Kagami. Sasa kuna mambo mengine chini ya meza ambayo hatuwezi kuona kama wananchi, lakini unaweza kuwa na hisia kama ziko. Na pia huoni kama hii ni kinaya kwamba Kenya inakaribisha biashara zengine kutoka mataifa ya nje na huku wafanyi biashara wengine Kenya wanataka kutoroka waende nje? hakuna kile unaweza ona kama hii ni biashara halali, kwa sababu kwanza port ya Mombasa wanasema iko under reform kuna mambo mengi na hiyo ambazo tungetarajia tuyatengeneze kabla tujaanza kusema tunaenda kusaidia mtu mwingine. Hadi ukiangalia mambo ya security, jumuiya ya Afrika Mashariki yenyewe ina mkataba mpana, kwa sababu Burundi, Rwanda, Kenya, Tanzania washamwambia Kongo karibu. Biashara zenyewe huwa mara nyingi, mara mpaka umefungwa. Unaona nchi moja haipendelei nchi nyingine, unaona wataendeleaje? Sasa Kongo ishaingia rasmi ndani mara nyingi hizo karibu ni zile za kamera, saa hii inaweza ingia kwa kamera. Nikuambie, Bwana Kioko na Salma, mmekaribishwa kwa lunch nyumbani kwangu. Hiyo nimeongea kwa kamera, je, nimekutumia pini ya nyumba yangu? Sasa hizi mambo ya custom union, nimeandika hata historia ya journey to economic integration. Bado tuko mbali sana, imagine ukitoka hata Kampala una land Kenya as a foreign nation ukienda Ulaya ukifly flight from Budapest Barcelona, hiyo ni flight ni one hour 25 minutes, lakini is a local flight. Hatujafika hapo bado, kuna mambo mengi tunafaa tufanye kabla tuasema sisi ni jumia la uh, Afrika Mashariki. Bado kuna ni jina tu basi. Hata sahii ukisoma udaktari Uganda, ukifika hapa itabidi tena, sijui ufanye vitu vingine, uanze kwanza practice. Ukifanya udaktari DRC Congo, hakuna mtu atakuruhusu ufanyi i ya daktari hapa Kenya. Sasa kuna mambo mingi bado hatujafikia hapo hatujafikia hapo. Hata Ruto alikuwa anasema anafaa visa ya Kenya, hiyo si kwa nchi zote. Hatujafika hapo. Sasa kuna mambo mingi zinafaa zitengenezwe, mikataba mingi zinafaa zisai, zisainiwe, lakini si vibaya kwanza na pia pia linaanzanga tu hapo alafu baadaye kuna mtu atakuja meza kazi atengeneze hiyo kazi, kwa sababu goodwill ile ile trust between nations. Baada ya kufika Tanzania, wanaamini Kenya itawameza, sijui nani anabibi anamezwa, ndio hawamini, hawezi mezwa. Angalia sa currency. Ukienda DRC, unatumia dola, ni kama mtu anatumia Kenya shilingi. Hapa Kenya tunatumia Kenya shilling hiyo yenyewe inafanya inafanya ni kana kwamba us ina na Kenya. Sasa mbona hawajatengeneza hayo mambo kabla hawajafikia ukaribisho wenyewe, ukutengeneza nyumba ili watu wa wakifika watakuwa wanajisikia huu. Asante sana Profesa kwa kuzungumza na VOA idhaa ya Kiswahili. Asante sana, mambarikie sana. Kutoka kwake Profesa Ogola tunawarudisha kwenu Washington. Shukran Josephat Kioko na Salma Muhamed. Kufikia hapa tunakamilisha kwa undani. Patrick Nduimana na mwongozaji wa kipindi Aida Isa tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki ah.