Hospital. Hospital. Hospital. Hospital. hii ni idhaa like ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wa habari za dunia ni jina langu ni Patrick Ndwimana. Jeshi la Mali Jumapili limesema mapigano mapya yalizuka kaskazini mwa nchi kati ya jeshi na makundi ya waasi, yakiwa mapigano ya hivi karibuni katika msururu wa mashambulizi dhidi ya jeshi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi iliyokumbwa na mzozo. Jeshi limeripoti kwenye mitandao ya kijamii mapigano makali dhidi ya magaidi nyakati za asubuhi katika eneo la Bamba ambalo waasi wanaotaka kujitenga wamedai kulidhibiti. Waasi wamesema katika ujumbe uliochapishwa kwenye mitandao ya kijamii kwa niaba ya muungano wa makundi yao CMA kwamba waliliteka eneo hilo la kaskazini mwa nchi. CMA ni muungano wa makundi ya waasi, wengi wao wakiwa Tuareg wanaotaka kujitawala au kujitenga na taifa la Mali. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa na pande zote mbili kuhusu mapigano hayo. Rais wa Nigeria Bola Tinubu leo Jumapili alipendekeza nyongeza ya kima cha chini cha mshahara na bei nafuu ya usafiri wa umma unaotumia petroli miongoni mwa hatua nyingine za kusaidia kukabiliana na athari za mageuzi yake ya kiuchumi, huku vyama vya wafanyakazi vikitishia kuitisha mgomo wa kitaifa. Akizungumza kwenye televisheni ya taifa kuadhimisha miaka sitini na tatu ya uhuru wa nchi yake, tangazo la Tinubu limekuja baada ya kuondoa ruzuku ya muda mrefu ya mafuta ambayo iliyoharimu serikali mabilioni ya dola kwa mwaka na kuifanya biashara huria ya sarafu ya naira. Maafisa wa serikali wanasema mageuzi hayo yalikuwa yanahitajika ili kufufua uchumi wa taifa hilo, na wawekezaji walipongeza mageuzi hayo, lakini wa Nigeria wanasumbuka na kupanda mara tatu kwa bei ya mafuta na mfumuko wa bei ambao umefikia sasa asilimia 25. Ukraini ilizitungua ndege 16 zisizo na rubani za Rusia kati ya 30, usiku wa kuamkia leo katika mkoa wa Chekasi, jeshi lake la anga limesema Jumapili. Nyakati za usiku adui alishambulia sana mkoa wetu wa Cherkasy kwa kutumia ndege zisizo na rubani. Kwa bahati mbaya, ya miundombinu ya viwanda katika mji wa Uman ilipigwa, gavana wa Cherkasi Ihor e Taborets alisema kwenye mtandao wa Telegram. Katika mkoa wa Zaporisisia nchini Ukraine, mtu mmoja aliuawa na mwingine kujeruhiwa katika shambulio la kombora la Rasia. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema katika taarifa yake ya kijasusi ya kila siku kwamba nyaraka zilizovuja za wizara ya fedha ya Rusia zinadai kuwa Rusia amejiandaa kuongeza matumizi yake ya ulinzi. Bajeti ya wizara ya ulinzi ya mwaka 2024 iliyopendekezwa ni kiasi cha dola bilioni 110, ikiwa ni ongezeko la asilimia 68 ikilinganishwa na mwaka 2023 kulingana na nyaraka hizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya America, washington DC. Meli tano zaidi ziko njiani kuelekea bandari za Ukraine kwa kutumia njia mpya iliyofunguliwa ili kuanzisha tena mauzo ya nje ya bidhaa za kilimo, mpango mbadala wa makubaliano ya nafaka ya bahari ya Black Sea yaliyozuiliwa na Rusia. Afisa wa ngazi ya juu wa Ukraine alisema leo Jumapili meli nyingine tano zinasubiri kupakiwa katika bandari za Ukraine. Naibu waziri mkuu Oleksandr Kubrakov alisema kwenye mtandao wa X uliojulikana zamani kama Twitter. Aliongeza kuwa meli hizo zitasafirisha takriban tani laki moja na elfu ishirini za nafaka ya Ukraine hadi Afrika na Ulaya. Kubrakov alisema pia kwamba meli tatu kubwa ziliondoka kwenye bandari za Ukraine mapema leo Jumapili kwa kutumia njia hiyo ya muda iliyoanzishwa na jeshi la wanamaji la Ukraine zikibeba tani laki moja na elfu ishirini na saba za bidhaa za kilimo na madini ya chuma. Watu saba walifariki katika ajali ya moto ndani ya klabu ya muziki nchini Uhispania leo Jumapili asubuhi, huku juhudi za uokoaji zikiendelea. Huduma za dharura zilisema kwenye mtandao wa X uliojulikana zamani kama Twitter kwamba wafanyakazi wa zimamoto waliendelea kufanya kazi kwenye eneo la tukio, wakisema kulikuwa uwezekano wa kuwapata waathirika zaidi. Waokoaji walisema walipewa taarifa ya mara ya kwanza nyakati za saa kumi na mbili asubuhi majira ya huko kwamba moto ulikuwa umezuka katika klabu hiyo ya muziki yenye gorofa mbili. Baadaye walifanikiwa kuingia na kupata miili minne na miili mingine miwili dakika arobaini baadaye. Saa moja baadaye, ofisi ya mji wa Mursia ilithibitisha kuwa idadi ya vifo iliongezeka na kufikia saba. Mshambuliaji wa kujitoa muhanga alitegua bomu katika mji mkuu wa Uturuki Jumapili, karibu na jengo la wizara ya mambo ya ndani na kujiua na kujeruhi maafisa wawili wa polisi. Waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki alisema mshambuliaji wa pili aliuawa katika majibizano ya risasi na polisi. Shirika la habari la Associated Press limeripoti mlipuko huo ulitokea saa chache kabla ya bunge kuanzisha tena shughuli zake baada ya mapumziko ya miezi mitatu, na rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan alitarajiwa kulihutubia bunge. Haikufahamika mara moja ni nani walikuwa shambuliaji hao. Hakuna kundi liliodai kuhusika na shambulio hilo. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa uliwasili leo Jumapili huko Nagorno Karabach, Azerbaijan imesema baada ya karibu watu wote wa kabila la Armenia kukimbia tangu jeshi la Azerbaijan ilipoliteka tena eneo hilo lililojitenga. Msemaji wa ofisi ya rais wa azerbaijan msemaji wa ofisi ya rais wa Azerbaijan ameliambia shirika la habari la AFP kwamba ujumbe huu wa Umoja wa Mataifa uliwasili Karabakh Jumapili asubuhi hasa kutathmini mahitaji ya kibinadamu. Ni kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka thelathini ujumbe wa Umoja wa Mataifa kufika kwenye eneo kwenye eneo hilo Waarmenia wanaotaka kujitenga ambao walidhibiti amba wali eneo hilo kwa miongo mitatu walikubali kuweka chini silaha kuvunja serikali na kujiunga tena na jeshi la Azerbaijan kufuatia mashambulizi ya siku moja Azerbaijan wiki iliyopita. Ufaransa ilikosoa Azerbaijan kwa kuruhusu tu ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa kuingia huko, baada ya karibu wakazi wote kukimbia. Karibu wakazi wote wa Karabach wanaokadiriwa kuwa sawa na laki moja na elfu ishirini walikimbia eneo hilo katika siku zilizofuata na kusababisha mzozo wa wakimbizi. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu. Nawaacha na, na Sande Shomari katika kipindi cha Salamu na Muziki. Karibu katika karibu, karibu, karibu, kipindi kingine cha salamu na muziki. Msikilizaji, ni wakati mwingine tena kukutana nawe msikilizaji wetu. Uh, okay, jumapili kama hii basi umepumzika vizuri jioni hii, baada ya shughuli zako za kwenda hapa na pale, mwingine kwenda kusali na kurudi, basi siku inayokwisha namna hii vizuri kwa kupata na kusikiliza salamu kutoka hapa Washington DC kupitia Sauti ya Amerika. Basi leo kukuporomoshia salamu hizo si mwingine, ndani ya nyumba kushajaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sandei Shumari, na moja kwa moja basi mwenye bakti nasema, mwenye bakti kwa sababu ni wengi wanatuma. salamu ya kufungua kipindi hiki si mwingine ni wewe, ukiwa kule Katoro, Geita, Sanda Magela Magesha Magela. Naam, mwenye bahati ya kufunga kipindi hiki si mwingine ni wewe, Ngalama Maluta, ukiwa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania walipa salamu zako zili kwake Amosi Madirisha na Namala Joas Makumbuka, za moyoni Haonga Kabanzi, Jean Eliapenda Mwenyika, Kayun Rashid Salim Mwenjuma, huku msahau Daniel Malaya akiwa kule Tanga, Wajelewa Rudeo huyo na Mkuyu Shulinde Daudi Nkuba, bila kumsahau Simon Shauri na Sawaya Nkuba, na mwisho kabisa Nazaeli Madede akiwa Dar es Salaam. Ujumbe unawambia salamu ni nusu ya kuonana, tuonane bila shaka zambuni yako wewe Ngalama Maluta unasema ukio wapi kule na Gasese Nyamuhanga ukio kivuli Dar es Salaam unapa salamu zako zilikwake Guligote Magambe Elias Irange Profesa Ligima Dage Joseph Ogendo Masuka wa Mbura Kisege Mama Justina ukumsahau pia Mama Dikson Boke Mohono na Mama Sorongayi. Ujumbe unawambia jamaniye tukumbukane bila shaka. Nikitoka huko basi, naruka mpaka wapi? Naruka mpaka huku kwake shukuru Gerald, au baba nje, ukiwa Kariakoo, salamu zako na pendezi kwake manka ikundi Gerald, shukuru Gerald, au baba Angela, hukumsahau Innocencia Gabriel Rwaichi akiwa Hanasifu, Simon Mcholo akiwa Mkomongo, oh, Rwaichi Angel Nazareth Mwakipembe, oh, kule Tukuyu, Mbeya, vilevile hukumsahau. Eh, Gerald bado akiwa Dar es Salaam, kutoka huko unaruka kwako, kwa hadi wewe, si mwingine ni Gerald Felician, ukiwa Dar es Salaam, salamu zako za leo, unapenda zede kwake, kwa unasema kwa shukuru Gerald. Hukumsahau pia Inosenzia Gabriel, umemkumbuka pia Simon Machalo akiwa Mkomongo, umemkumbuka na mdogo wake Manka Ikunda, na huyu unasema yuko pale Hananasifu kwa bimrundi basi kabla ya kupata kibao cha muziki, nakutana nawe Nazareti Mwakipembe ukiwa Cukuyu Kulembea, unapata salamu zako kwake kwa Jofoj Mwamloka, Neil Siobela, Rutaiwa Busisi, Nicolas Godfred Keyago, Kanuti Liambo Magembise, Padri Moshi, Jacob Alei, Pascal Lucas H. Chambi Unyembe, unawambia jamanie, Tuzidi kukumbukana bila shaka. Basi moja kwa moja, baada ya kupata salamu hizo, msikilizaji, ni wakati wa kupoza poza makoo. Tunapoza koo na kibao chake nani. Ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Asante sana. Basi, mzee wa kazi huyo, si mwingine msikilizaji, wanamwita Tembo, wengine wanamwita Harmonize, akichomoka taratibu na kitu chake single, single moja moja. Basi hao mavitu a nayepata mavitu ziko haya kwa wake, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, hapa jijini Washington DC. Asante sana, basi tukisonga mbele na salamu na muziki na kamata salamu zake tano, pita ukiwa wapi, kule Chato nchini Tanzania Salamu zako Jumapili ya leo unapenazi kwake Jovetas Joasin Talima, huku msahau mtu pesa Mwanambuke, Elisha Mlima, Kaisi Musa, Kaisi Musa Mjengi, umemkumbuka pia Mmashaka, Esta Sahani, Fidna Paul, Wakatoro Gundala, Tabu Ndole, umemkumbuka pia Mpelwa Sekela Nyanda, Richard Galila Maiga, Mbona Mtemisemi, Pascal Lucas Chambi Mabula Jensa na mtoto wako anasema John tano, ujumbe unawaambia VOA ni mtambo mkubwa, ama kwa hakika ni mtambo mkubwa kweli kweli. <laughs> Asante sana ni kutoka huko, nageukia mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naenda moja kwa moja mpaka pale Goma. Goma nakutana na nani? Na Jackson Mwansa Jaid, salamu zako za jumapili leo unapendeza kwake papa Reverend Mashakarugo Nyamitaba, unamkumbuka pia ndugu yako akiwa mjini Goma, ETN Mohozi pia unamsalimu Patrick akiwa mjini Goma, huja msahau. Pia unasema mama yako mkubwa akiwa Rushuru, mama Shukuru. Pia na unasema mwandishi Patrick Nduimana, unapenda sana salamu zimfikie bila shaka. E, mzee mzima huyo, anamwita mzee mzima, mzee wa kazi. Pato zimemfikia bila shaka. Nageukia kwako Jimi Busaika, uko wapi? DRC, kule kule maeneo ya Goma, kiwa Goma, leo mmepamba moto kwelikweli, kweli salamu zako napenda ziende kwa shangazi yako mamika saika akiwa Kampala, Uganda, Jean Kitumaini akiwa Dar es Salaam, wazazi wako wapenzi Matabishi na mama Mwasi wakiwa Goma na mke wako mpenzi Marie na watoto wakiwa hapo hapo Goma. E, moja kwa moja napenda salamu zote ziwafikie, natumaini wote wamezipata. Wewe Festo Kerloson Kirlos, Miyuka ukiwa okay, Hegela unapenda salamu zako ziende kwa familia yako, unasema wakiwa hapo hapo Ihegila, bila shaka wamezipata. Naye Melkisedek, Melkisedek ukiwa kule Jamhuri ya Burundi, salamu zako nasema ziende kwa wazazi wako popote walipo na ndugu zako wote, na unawaambia unawapenda sana. Jambo zuri, ndugu yangu, endelea kuwapenda ndugu zako. Ni kutoka huko, basi mambo naendeke kwa nani? Ni kwake Grace Simon Seni Akiwa Bariadi, Tanzania, salamu zako napenda ziwafikie mme wako mpenzi Sayenda Mabule Magesha, bila shaka amezipata. Mzee wa kazi, Sayenda Sara Simon Seni, Lazaro Simon Seni, Debora Machage, Milka Rasto, Happiness Kayanda, Happiness Zabron, Pio Komsao, Unis Gagaja Malangwa na Estantemi Kiteja, Peter Igu na Rose Malima, wote hao nawambia, jamani, ye unyumbe wangu ni kuwatakia Jumapili yenye njema iliyo njema na furaha tele. Bila shaka wameipata vyema kabisa, jumapili hii ikiwa vizuri, wanafurahi na hiyo kwake. Adams the Badman anajiita huyu gang. Haya, ni Abdalla Juma anasema kutoka Kongo, hilo ndo jina lake. Jamani, yuko kule Uvira. Haya, salamu zako unasema hop King the Badman King Adams the Badman pia na, na washabiki wote wa badman gang kutoka kule Uvira, DRC. Kabla ya kupata kibao kingine cha muziki, namgeukia Adeline Jean Marie Castel kule kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa ni maeneo ya Beni. Kutoka Goma tunaingia Beni, mambo safi. Unasema salamu zako na pendezi wake Beni, Feishi Manga. Salamu zako pia kwa mzazi Rosette akiwa Goma, ukumsahau unasema mganga Lac Vert baba yako mzazi mateso Chimanga huku msahau, yuko kule Minova Bukavu, na mdogo wako Olivia Bahati akiwa Kampala Uganda. Mwisho kabisa, wanasema mke wako mpenzi Anita Manzegele na mtoto wako Armand Shimanga. Haya, ukusema wakwapi, lakini basi, salamu natumai zimewafikia vizuri kabisa, msikilizaji. Basi baada ya kupata hizo salamu, tupate kibao kingine cha muziki Nam oh, na moja basi kwa moja basi inaelekea kwake. Nani zamu yako, mkongwe wa miji anajiita, wewe Baraka, yeah. Rabani Haya, Rabani, salamu zako hii leo, ukiwa kule wapi, unasema huko mdia mkongo wa midia Afrika Mashariki, unajita ukosi Singida, Tanzania, naveza kwake Juma Dunga makumi hayo kinyozi mstaafu sidia fuguru Hagai John Nyogelwa, Sarapion Nikodemas, kasoro hindu Kira Kabanzi, Jean Mchelo, alamu hulo Emmanuel Charles, mc Masai, Vedasto Yohana, na ujumbe unawambia jamani, tupendane wote bila shaka Jumapili kama hii kupindana muhimu safi sana. Nikitoka huko basi nageukia hadi kwake ji sandu Jaga, salamu zako ukiwa kule Mruhumbu Nyika, unapaazawafikie Maria Bura, umemkumbuka Lutaja Kristina, Aswile Mkuyi, Shilinde Gazungu, Janet Cheyo na Janet Ngome. Zamuni yako Eric Amani, ukiwa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mambo namna gani pale Kongo huko? poa natumaini uko vizuri. Salamu zako basi za Jumapili ya leo unapenda zimwendee uh, Didia Ombeni. Unamwita huyu mtangazaji Jonathan Kasole, Chris Jean Christia Kasole, Kato Shadrak Kato, Rogers Fiston Bahati na Julian Bagayana, bila kumsahau Samuel Ntonge. Nikitoka kutoka huko nageukia hadi kwake huyu si mwingine ni Joas John au Mga, mzee wa kazi, ukiwa kule Karagwe, Kagera, Tanzania. Mambo vipi pale Karagwe? Natumaini uko safi kabisa. Nakumbuka zile pale wakiita Bashanga Bashaija, mitaa ya Karagwe pale. Basi najua uko vizuri, mzee wa kazi. Wewe unapenda salamu zako ziende kwa Octavius Alex Demikius Oyo Faskaras Baba David Maginus mwana Yanga, unamwita huyu Uranias Maburuki huku Msao Bienzi Dauda James Gideon wa Mabawe Adelias Hilary Kiduku Hamisi Toto, umemkumbuka pia Filbert Fidelis, Shukuru Nancy Karabandia, Temi William, bila kumsahau Dogo Azam. Kutoka hapo basi salamu zimefika, nageukia kwake nani? Si mwingine ni wewe Geofrey Mwami ukiwa Lunyala, Nkasi, Rukwa, Tanzania. Salamu zako za Jumapili hii leo, ukiwa uko vizuri na tumaini unapenda, zaende kwake Kabichi Boyi Junior Dunga, Mohamed Dunga na Malas Joas wamkumbuka pia Samuel Mashimba Malimi, Emmanuel Masesa na wanasema ujam sahau Dalala Tajiri na Kelvin Prince Priosi na Kipama Abubakar, wanasema wote jamani ye tupendane daima. Nikitoka huko basi nageukia kaka Hamisi Shembaruku kutoka wapi? Arusha kule Sinoni. Mambo vipi pale Arusha? natumaini mambo mazuri, kibaridi kizuri kizuri, kimetulia. Basi salamu zako na pendazi kwake Matikiti Muhammad Magufuli Jikono Jendama Super Skipa Enok Oti kinyozi mstaafu na Mwita huyu Sidia Fuguru huku msahau Smart Queen Bugalu Basila binti Kimario Mariamu Abubakar Halima Kilukindo Mage Mbise Aumania Mary, pia wamemkumbuka Mohamed Salim Dinya huku msahau Baraka Robani na pia wamemkumbuka Mbisi Paulo Paulo Lukugu Jailos Silas Zakaria Msafiri fi fadhila huyu Masawe, na wote anawaambia jamani, VOA Swahili ni mtambo wa maana, ama kwa hakika ni mtambo wa maana kweli kweli. Nageukia kwa nani basi? Ni kwake Florian Nyon, ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, salamu zako napenda leo ziende kwake, kwa watu, kwa wako wa nguvu. Nasema fusofuso fuso, pumzi kikuu wa pumzi unasema Magufuli Jikono Jandama amemkumbuka um, Mwanaasha Mwajiko Saidi, uh, Simon Msarwa Mseti, Mary Musa Mahinda, Mark pia amekumbuka Mihayo Joseph Joakim Chua Janabi, Edward Nyoni Mabere Malale, Robert Kuzenza hukupenda kwa sao Jangala Bugumba, Shukuru Bahati, Dustin Rose Dagno na Florian Kilienyi Kidunda ke Kidunda mwisho namsema huyu. Natumaini wote wako vizuri, salamu zako wamezipokea vizuri kabisa, bila shaka naam, tukiwa huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji ndio tunakamilisha kamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nakamilisha naye basi, si mwingine ni mwanamuziki kutoka huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, si mwingine ni mzee wa kazi Fali Ipupa anakuya kitu chake bolok na hapa msikilizaji ndio nakamilisha naye salamu na muziki, na kushukuru sana wewe uliungana nami kusikiliza salamu na muziki hii leo, na kutakia jumapili njema, jumapili tulivu, jumapili safi, jumapili bambam. Wengiwe wanasema uimalizie we vizuri na ngoma safi. Basi usikose kuendelea kusikiliza matangazo yanayoendelea ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na yale mengine yanayokuja alfajiri. Jina langu ni Sande Shomari, nakwambia kwaheri kwa sasa bye, bye. nam ni bloke bloke bloke. Uh, wimbo wa uh, fali Ipupa. Shukran sana Sande Shomari kwa kipindi cha salamu na muziki, na bila shaka wale waliotuma salamu zao wameridhika na vibao hivyo motomoto -moto ambavyo ulikuwa umewaandalia. Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia kabla ya kukamilisha matangazo haya jioni. Jeshi la Mali Jumapili, limesema mapigano mapya yalizuka kaskazini mwa nchi kati ya jeshi na makundi ya waasi yakiwa mapigano ya ya hivi karibuni katika msururu wa mashambulizi dhidi ya jeshi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi iliyokumbwa na mzozo. Jeshi limeripoti kwenye mitandao ya kijamii mapigano makali dhidi ya magaidi nyakati za asubuhi katika eneo la Bamba ambalo waasi wanaotaka kujitenga wamedai rais wa Nigeria kulidhibiti. Bola Tinubu leo Jumapili alipendekeza nyongeza ya kima cha chini cha mshahara na bei nafuu ya usafiri wa umma unaotumia petroli, miongoni mwa hatua nyingine za kusaidia kukabiliana na athari za mageuzi yake ya kiuchumi, huku vyama vya wafanyakazi vikitishia kuitisha mgomo wa kitaifa. Ukraini ilizitungua ndege 16 zisizo na rubani za Rusia kati ya 30 usiku wa kuamkia leo katika mkoa wa Cherkasy, jeshi lake la anga limesema. Jumapili nyakati za usiku, adui ilishambulia sana mkoa wetu wa Cherkasy kwa kutumia ndege zisizo na rubani kwa bahati mbaya miundombinu ya viwanda katika mji wa Uman ilipigwa, gavana wa Chekasi Ihor e Taborets alisema kwenye mtandao wa Telegram. Na katika mkoa wa Zaporizhzhia nchini Ukraine, mtu mmoja aliuawa na mwingine kujeruhiwa katika shambulio la kombora la Rusia. Meli tano zaidi ziko njiani kuelekea bandari za Ukraine kwa kutumia njia mpya iliyofunguliwa ili kuanzisha tena mauzo ya nje ya, ya bidhaa za kilimo mpango mbadala wa makubaliano ya nafaka ya bahari ya Black Sea yaliyozuiliwa na Russia, afisa wa ngazi ya juu wa Ukraine alisema leo Jumapili. Na watu saba walifariki katika ajali ya moto ndani ya klabu ya muziki nchini Hispania Jumapili asubuhi, huku juhudi za uokoaji zikiendelea. Huduma za dharura zilisema kwenye mtandao wa X uliojulikana zamani kama Twitter kwamba wafanyakazi wa zimamoto waliendelea kufanya kazi kwenye eneo la tukio wakisema kulikuwa uwezekano wa kuwapata waathirika zaidi. Na mshambuliaji wa kujitoa muhanga alitegua bomu katika mji mkuu wa Uturuki Jumapili, karibu na jengo la wizara ya mambo ya ndani na kujiua na kujeruhi maafisa wawili wa polisi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa uliwasili Jumapili huko Nagorno Karabakh, Azerbaijan imesema baada ya karibu watu wote wa kabila la Armenia kukimbia tangu jeshi la Azerbaijan lilipoliteka tena eneo hilo lililojitenga. Mwisho wa muktasari wa habari za dunia. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.