Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo wa msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu mimi ni Idi Ligongo na hapa studio uko pamoja na mimi Abdushakur Abud. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Jumatatu, Oktoba pili, mwaka elfu mbili ishirini na tatu Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika kanda zima ya maziwa mazi makuu au Afrika Mashariki, pamoja na redio shirika nyingine huko DRC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Licha ya rais wa Marekani Joe Biden kuokoa kufungwa kwa shughuli za Marekani kwa siku 45 zijazo, je, shauri hili limekwisha baada ya siku 45? Hivi mswada huu tena utarudi tena kukaguliwa upya na tena kuwa na hali hii ya vuta ni kuvuta. Na watu wenye ulemavu wataka juhudi zaidi zifanyike kwa Afrika Mashariki katika sekta ya utalii ili washirikishwe kikamilifu. Kwa Afrika ya Mashariki, masuala ya ulemavu bado yamewekwa nyuma. E, tuko nyuma katika hatua nyingi, lakini hata hivyo tunashukuru kwamba hivi sasa mwamko ni mkubwa kutokana na sera na sheria ambazo mabunge ya Afrika Mashariki yameidhinisha. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Abdu Shakur Abord. Serikali ya Bola Ahmed Tinubu wa Nigeria imependekeza Jumapili kuongeza kwa muda tu mishahara ya wafanyakazi wa serikali na kupunguza bei ya mafuta kwa magari ya usafiri wa umma, ikiwa ni miongoni mwa hatua za kupunguza athari za mageuzi ya kiuchumi na kuvirai vyama vya wafanyakazi kufutilia mbali mgomo wa kitaifa waliopanga kufanyika wiki hii. Katika hotuba yake iliyotangazwa na vyombo vya habari vya serikali, Rais Tinubu alisema Mashauri ya mshahara wa chini kwa wafanyakazi wa serikali utaongezwa kwa dola thelathini na mbili kwa mwezi kwa miezi sita ijayo. Alisema hana furaha kuona Nigeria wakitaabika lakini anasema ni lazima kustahamilia machungu ikiwa anataka kufikia upande mzuri wa mustakbal ujao. Vyama vikuu vya wafanyakazi vya NLC na TUC vilitoa wito wa kufanyika mgomo wa kitaifa usio na kikomo kuanzia Oktoba tatu baada ya sherehe za uhuru. Vyama vya wafanyakazi na maafisa wa serikali walikutana jana na, kwa mazungumzo na maafisa wa serikali na serikali ikisema nyongeza ya muda ya mishahara itawahusu wafanyakazi wote wa serikali kuu tangazo hilo lilitolewa baada ya kuondoa mapema mwaka huu ruzuku wa muda mrefu wa mafuta ambazo zilikuwa zinagharimu serikali mabilioni ya dola na kufungua sarafu ya naira kuingia katika masoko huru. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yametoa wito kwa Umoja wa Mataifa hi leo kutathmini rekodi ya haki za binadamu ya Misri ikisema maafisa wa nchi hiyo wanatumia mateso kwa njia ya mpangilio na sehemu zote za nchi na kwamba hali hiyo ni uhalifu dhidi ya ubinadamu. Ripoti hiyo imewasilishwa kwa kamati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya Misri. Imefuatilia mbinu zinazotumiwa na idara za usalama, ikiwa ni pamoja na kupiga watu, kutumia mishtuko ya umeme, unyanyasaji wa ngono na kuwanyima waathiriwa huduma za afya. Muungano wa mashirika sita ya kutetea haki za binadamu unaeleza kwamba maafisa wa Misri wanatumia mateso kama chombo cha kisiasa ili kupunguza upinzani na kuwalenga watetezi wa haki ya binadamu, waandishi wa habari, wasomi, wanasiasa wa upinzani na makabila ya wachache nchini humo. Rais wa kipindi cha mpito wa Gabon ambaye alimwondoa madarakani kiongozi wa taifa hilo la Afrika kati, Ali Bongo, mwishoni mwa mwezi Agosti ameungwa mkono na taifa la jirani la Jamhuri ya Kongo baada ya kukutana na mwenzake rais Denis Sassou Nguesso Jumapili. Mkutano ulikuwa na lengo la kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao na kulegeza hali ya Gabon kutengwa. Idi Ligongo anatusomea ripoti kamili. Jenerali Brice Oligui Nguema amesema ziara yake mjini Brazzaville ilikuwa na malengo ya kuboresha uhusiano na kupunguza hali ya Gabon kutengwa kimataifa mara baada ya mapinduzi. Gabon ilisimamishwa na Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika ya Kati baada ya kubadilika kwa serikali kupitia mapinduzi. Rais Sasongweso hakuzungumza na wanahabari mara baada ya mazungumzo yake lakini waziri wake wa mambo ya nje Jean Claude Gasoko alimpongeza Oligui kuwa ni kiongozi msahamilivu na anayetaka mwafaka. Ziara hiyo ilikuwa ya pili ya kimataifa kwa kiongozi wa kimapinduzi wa Gabon Oligui kuifanya toka alipoapishwa kuongoza Gabon mwezi uliopita kama rais wa mpito. Jenerali Oligui Nguema alimwondoa madarakani Ali Bongo Odimba mwenye umri wa miaka 64 ambaye aliongoza Gabon toka mwaka 2009 muda mfupi baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais mwishoni mwa Agosti. Matokeo ya uchaguzi yalitangazwa kuwa ya wizi na upinzani na viongozi wa kimapinduzi ambao walikuwa wameushutumu utawala wake kwa kusambaa kwa rushwa na utawala mbaya. Chini ya utawala wa rais Bongo, uhusiano baina ya Gabon na majirani zake Kongo yalikuwa mabaya sana. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litaamua baadaye leo ikiwa litaidhinisha kikosi cha kimataifa kwenda kusaidia kikosi cha polisi cha Haiti kinachopambana na magengi ya uhalifu yanayoshikilia sehemu kubwa ya mji mkuu Kulingana na ratiba ya kazi za baraza hilo hii leo, wajumbe wakitilia maanani changamoto zilizojitokeza wakati wa kazi za kikosi kilichopita cha amani nchini humo, watatafakari juu ya hatari za kupeleka tena kikosi cha kigeni katika janga hilo, na imekuwa vigumu kupata nchi zinazokubali kupeleka maafisa wake. Hata hivyo Kenya ilikubali mwezi Julai kuwa iko tayari kukiongoza kikosi hicho ikiungwa mkono na Jamaica, Bahamas, Antigua na Barbuda, Marekani ambayo imesema tayari iko tayari kusaidia kwa vifaa na uchukuzi, lakini haitaki kupeleka maafisa wake huko. Imedokeza kwamba kuna mataifa zaidi yaliyojitolea kuchangia kikosi hicho kwa muda wa mwaka mmoja sasa waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry na katibu mkuu wa wa umoja Mataifa Antonio Guterres wamekuwa wakitoa wito kuundwa kwa kikosi hicho ili kwenda kukabiliana na mzozo wa usalama unaokumba taifa hilo la kanda ya Caribbean. Rais anayeacha madaraka nchini Madagaska ili kugombania tena kiti chake kwa mhula wa pili hapo Novemba 9, Andrei Rajolina amewakosoa wagombea 11 wa upinzani akiwatuhumu kupanga njama ya kuzusha mzozo mpya wa kisiasa nchini humo. Akihutubia taifa jana, Rajolina mwenye umri wa miaka 49 amesema baadhi ya wagombea hawako tayari kwa uchaguzi huo na hivyo wanaomba kipindi cha mpito. Upinzani nchini Madagaskar ulilaani Septemba 12 kuwepo na mapinduzi ya serikali ilipoambiwa kwamba kambi ya serikali ya rais Rajolina imemteua waziri mkuu kuongoza kipindi cha mpito kuelekea uchaguzi. Katiba ya nchi hiyo inamtaka rais ajiuzulu kama atagombea tena madaraka, lakini upinzani wanataka watu mtu asiyetoka upande wote kuongoza kipindi cha mpito. Wagombea kumi na moja kati ya kumi na tatu wanaogombania kiti cha rais wametishia mkutano wa hadhara kwenye uwanja mkuu wa Antananarivo kueleza malalamiko yao hii leo. Rajolina anasema hakuna mzozo nchini mwake, isipokuwa watu wanataka kutunga mzozo ili nchi irudi nyuma. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya Abdu Shakur Abud kukusomea habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu asubuhi ya leo, na tunaanzia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwaka huu taifa hilo linajipanga kufanya uchaguzi mwezi Desemba, wanasiasa wakiwa mbioni kuwasilisha majina yao kwenye tume huru ya uchaguzi na wengine kuteua wagombea wao. Austere Malivika na ripoti kamili. Wakati ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imejiandaa kwa uchaguzi mwezi Disemba, vyama mbalimbali kwa sasa vimekuwa vikiandaa mikutano hapa na pale, pamoja na Kongres kuamua nani atakuwa mwakilishi wao kwenye bunge na urais. Nimezungumza naye Shabola Bindu, mbunge wa chama tawala cha UDPS chake Felix Tshisekedi, ambao wamemaliza mkutano wao mjini Kinshasa, vyama vinavyomuunga mkono Felix Tshisekedi vikimteua kama mgombea wao kwenye kiti cha uchaguzi Desemba, yaani katika miezi miwili na nusu. Kisekeji, ni mtoto wa Kongo, mtoto wa Kongo, namuna anasema mtoto wa Kongo wa baba na mama na batate yake na manfeta yake ni bakongomani jo mwenyeana starehe kukuwa ele ya nchi yetu, jua mwezi ileta inchi kwa mgeni janja bajirije namuna Biblia inasema. Huku upande wa upinzani wa rais wa zamani Joseph Kabila, ukisema hautashiriki hata kidogo katika uchaguzi huo, akisema Ezekiasi Muhaya, msimamizi wa chama hicho Kivu Kaskazini, hatushiriki uchaguzi ambao unafanyika kwa namna hii kwa sababu sisi tangu zamani tulikanusha kabisa kuteuliwa kwa Bwana Kadima ambaye haikufatana na sheria ile yoyote ya na kuwekwa tokoti kuu ambayo imefanywa kwa namna ya mutu ndugu zake na i zake na mjomba wake. Chama tawala kikisema uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa, akisisitiza shabola bindu, kwenda kolekio haiko obligatoa, mwenye anataka anaenda, mwenye anakatala anabakia, donc unahuli iwae au mbaya pari benye valikwa vanakatalaeeyuwz Amkusikie anasema hii kunaenda hacha kandidatire yake. Wachambuzi kwa upande wao wakisema uchaguzi unaotarajiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni muhimu kwa pande zote, akisema Placidi Njilamba, tunaasani kuwa uchaguzi utapitikana katika hali nzuri, kwa sababu wale wote wagombea, wale wote ambao wanapaswa washiriki kwenye uchaguzi watashiriki, huku muda ukiyoyoma na wakimbizi wakiomba kurudi nyumbani kwao, hasa wale waruchuru na masisi makazi yao yakiwa chini ya uongozi wa m ishirini na tatu mapigano yakiwa yameripotika katika eneo la masisi kati ya waasi wa m ishirini na tatu na wapiganaji wa chini kwa chini wa zalendo m ishirini na tatu ikisema kwamba ni jeshi la serikali liliyowashambulia lakini katika tangazo ambalo limetolewa na msemaji wa jeshi kivu kaskazini luteni kanali njike akisema kwamba jeshi la kongo halijashambulia hata ngome moja ya waasi kutoka taifa la rwanda Iwapo watajaribu kushambulia, jeshi la serikali litajibu kwa haraka, huku kukiwa hali ya wasiwasi wasi kuzuka mapigano mapya kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 kila upande ukionekana kurundika majeshi kwenye mstari wa mbele wa mapigano. Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Asubuhi ya leo hapa, Abdu Shakur Abud anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Nam, katika kampeni hizo za uchaguzi wa DRC, Rais Felix Tshisekedi ameteuliwa rasmi jana Jumapili na muungano wa utawala wa Union Sacre kuwa mgombea kiti cha rais wakati wa uchaguzi wa Disemba ishirini. Chisegeri anagombania mhula wake wa pili katika taifa lenye uchajiri mkuu wa cobalt duniani baada ya kushinda katika mhula wa kwanza ulokumbwa na utata mwaka elfu mbili kumi na nane wajumbe wa muungano wa Union Sacre unaohusisha wanasiasa maarufu wa Kongo kama vile waziri wa ulinzi Jean Pierre Bemba na waziri wa uchumi Vital Kamerhe walimchagua Chisekedi kwa sauti moja moja. Kati ya mpinzani wake mkuu kiongozi wa upinzani Martin Faulu aliyeshindwa na Chisekedi mwaka 2018 alithibitisha Jumamosi kwamba atagombania tena kiti cha rais baada ya awali kutishia kwamba atasusia uchaguzi, kulalamika dhidi ubadhirifu kuhusiana na kuandikishwa wapiga kura. Na wapiganaji wa kabila la Tuareg kaskazini mwa Mali walitangaza jana Jumapili kwamba wameteka kambi nyingine ya kijeshi kutoka jeshi la Mali kufuatia mapigano kaskazini mwa nchi hiyo hiyo imekuwa kambi ya nne kuchukuliwa kutokana na mfululizo wa mashambulizi yanayofanywa na muungano wa waasi unaofahamika kama mratibu wa makundi ya Azwada CMA tangu mwezi Agosti, baada ya kuondoka kwa kikosi cha amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, ambacho kiliweza kusaidia kutumisha kwa sehemu fulani utulivu kwa miaka kadhaa katika nchi hiyo ya Sahel. Muhammed El Maulud Ramdan, msemaji wa CMM ameliambia shirika la habari la Reuters Jumapili kwamba wamechukua udhibiti wa kambi ya kijeshi ya Bamba katika jimbo la Gao, lakini hakutoa maelezo zaidi. Jeshi la Mali limesema kwamba ukurasa wa kwenye ukurasa wake wa X kwamba mapigano makali yamekuwa yakiendelea huko Bamba na kwamba maelezo zaidi yatatolewa baadaye. Shambulio la CMA huko Bamba, kufuatia mashambulio kwenye kambi ya Lera Diura na Burem katika wiki chache zilizopita, ni ishara ya kuongezeka sana mapigano, wakati pande zote mbili zikijaribu kuchukua udhibiti wa maeneo ya janga la kati na kaskazini ya taifa hilo, mara tu baada ya kuondoka kwa Umoja wa Mataifa na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, katika matangazo yetu ya leo asubuhi, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mara baada ya Abdu Shakur Abud kukusomea habari za dunia. Na tunabaki hapa hapa Marekani ambapo rais Joe Biden wa Marekani alitia saini muswada wa kufadhili shughuli za serikali ya Marekani mpaka katikati ya Novemba na kuepusha kufungwa kwa shughuli za serikali saa kadhaa kabla ya idara za serikali kuishiwa fedha. Kutokana na hayo, nimezungumza na Profesa David Monda na kwanza nikamuuliza: Je, shauri hili ni turufu kwa wademokrat ama wa republican? Kwa wakati huu ni kama ushindi uko upande wa wanademokrat, manake ni kana kwamba wanarepublican wamegawanyika. Kuna ule mrengo wa kushoto zaidi ambao unaongozwa na mwakilishi kama Martin, na ni kama chama chao cha wanarepublican kimegawanyika, kwa hivyo, kwa upande wa Joe Biden inamwongezea motisha na pia inaongezea wanademokrat wa bunge la Congress nguvu, wakiendelea kujaribu kuendeleza miswada yao. Kwa upande wa chama cha uh... Republican kwa sababu hili shauri ambalo limekuwa likisababisha hii hali huwa ya sintofahamu bado kama vile halijakamilika. Kwa upande wa Republican, unadhani hii hali ambapo huu mswada uliosainiwa na Rais Biden, ambao mpaka utafika katikati ya mwezi Novemba, shauri hili linaweza likarejea kwa nguvu ile ile tena, inaweza ikarejea kwenye kwa nguvu ile ile, maanake hata ingawa Joe Biden na wanademokrat eh, wamesia fora kuhakikisha mswada huu na kugawanya chama cha wana Republican, lakini pia ya kwamba nafasi ya kiongozi wa walio wengi upande wa Wanarepublican ni kama huenda ukatiliwa kalamu na wale wa mrengo wa kulia, lakini pia siku za kwenda mbele, baada ya siku arobaini na tano hivi, swada huu tena utarudi tena kukaguliwa upya na tena kuwa na hali hii ya vuta ni kuvute. Kwa hivyo siasa bado zipo na pia upande wa Wanademokrat na, na upande wa Wanarepublican lazima wahakikisha kwamba wawalete wawakilishi wa mrengo wa wastani pamoja kutoka vyama vyote viwili ili waweze kuendeleza mswada huu ili ikipita siku hizi arobaini na tano wakijadili swala hili baadaye, waweze kuweka mikakati mwafaka ili kuhakikisha kwamba serikali inaendelea na bajeti inapitishwa kwa njia inayofaa. Hili swala linaenda kuathiri vipi uchaguzi ujao? Maanake tumeona kwamba chama cha Republican hivi sasa kiko katika harakati kalikali kweli katika kuhakikisha kwamba nani anakuwa mgombea wake wa urais. ni donda ndugu, upande wa wana Republican, hususan wale walio kwenye maeneo au eneo jimbo ambazo zina wale wapiga kura wa wastani. Kupitishwa kwa mswada huu utawasaidia, maanake wataonyesha kwamba wao hawapo kwenye ule mrengo wa kulia wenye siasa za itikadi kali, lakini pia kuna hiyo hatari ya kwamba uh, wale wa mrengo wa Republican, uh, ambao viti vyao viko hatarini ya kwao kuondolewa, pia wakakosolewa kwa kuweza kupiga kura na wanademokrati kuongeza mzigo wa deni kwa serikali, kwa sababu watakosolewa kwamba uongezaji wa mzigo au bajeti wa serikali unaendelea kudhoofisha sarafu ya dola na inaendelea kuhakikisha kwamba serikali inaendelea kupanuka kwa njia isiyo sawa ni Dr. Patrick uh, David monda akizungumza nasi akizungumza nasi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC akiwa jijini New York, na tukiwa tunaendelea na matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja, tunaelekea katika pande nyingine, ambapo wakati dunia inajadili kuangazia fursa mbalimbali mbali za sekta ya utalii, watu wenye ulemavu katika ukanda wa Afrika Mashariki kupitia wanaharakati wao wanataka kuona mengi zaidi yanafanyika ili kundi hilo lichangie sekta ya utalii. Nimezungumza na Tuma Dandi ambaye yupo safarini kwenda kwenye mkutano wa wanahabari katika sekta ya utalii na kugusia kile ambacho watu wenye ulemavu wanatarajia kuona sekta hii inafanya. Anaanza kueleza maudhui ya mkutano huo. Mkutano huu unalenga kuwakutanisha wadau wa masuala ya habari wanaoripoti ishu za, za utalii. Kwa hiyo sasa, na mkutano huu wa Gaboroni utaangalia upya kwa namna gani sisi tunakwenda na mada inayohusu kwa nini watu wenye ulemavu hawawezi kufikia vyanzo vya utalii kirahisi. Tunahitaji kuona sera zikibadilishwa kuhusu masuala ya utalii. Tunahitaji kuona elimu ikipelekwa mbele zaidi kuhusiana na maswali ya utalii kwa wote lakini pia tunahitaji na wadau wengine kama usafirishaji tambue haki za watu wenye ulemavu kwenye masuala ya utalii, kwa sababu mambo ya utalii yametuacha nyuma, na sasa umefika wakati. Tunaishi katika dunia ambayo ni jumuishi, tunapaswa kwenda sawa katika maeneo yote. Dunia imeadhimisha utalii juma lililopita. Je, kwa Afrika Mashariki imeweka mazingira rafiki kwa walemavu kunufaika na utalii, kuanzia kushiriki kuona vivutio vya utalii mpaka kufanyia kazi sekta hiyo? Kwanza niseme kwa Afrika ya Mashariki, masuala ya ulemavu bado yamewekwa nyuma. E, tuko nyuma katika hatua nyingi, lakini hata hivyo tunashukuru kwamba hivi sasa mwamko ni mkubwa kutokana na sera na sheria ambazo mabunge ya Afrika Mashariki yameidhinisha. Mathalani Tanzania, tuna sheria namba tisa ya mwaka elfu mbili na kumi kuhusu watu wenye ulemavu. Tunahitaji kuiboresha zaidi, kwa sababu ipo ipo tu na haijakidhi sana viwango. Kwa hiyo sasa, linapokuja swala la utalii, watu wenye ulemavu hawafikii vizuri masuala ya utalii kwa sababu hawahusishwi. E, wanaonekana ni watu tu wa kukaa nyumbani, ni watu tu wa kufanyiwa kila kitu. Kwa hiyo ukishawekwa kwenye tabaka la kufanyiwa kila kitu lazima wewe utajisikia vibaya, hata kile kitu unachoweza kukifanya unakuwa wewe ni mtu wa kufanyiwa. Wewe ukiwa mdau, mapendekezo yako ni yapi kwenye kufanya utalii ushirikishe watu wenye ulemavu? Mimi nikiwa ni mdau wa masuala ya watu wenye ulemavu, pendekezo yangu ni yepi? Mapendekezo ninayo yaona hapa, cha kwanza ni kukarabati sera ya utalii, e, iwe rafiki kwa wote. Unajua kwamba vitu vyote vinaanza na sera. Wakati tunapata sheria namba tisa tulikuwa tumetoka kwenye sera ya mwaka elfu mbili na nne ya watu wenye ulemavu hiyo ambayo ilituleta mpaka tukapata sheria lakini pia ndo hiyo sera ambayo ilitupeleka mpaka serikali ikasaini mkataba wa kimataifa wa haki za watu wenye ulemavu. Kwa hiyo kila kitu kinaanza na sera. Baada ya sera kutokea, sasa tuitangaze kwa wadau wenyewe ambao ni wenye ulemavu, waielewe na wajue namna ya kudai haki zao. Lakini pia wale tunaoenda kuwadai haki zetu, nao watambue kwamba kuna umuhimu wa kufanya mabadiliko, kwa sababu sasa tunaishi katika dunia nyingine ambayo inaheshimu na kuthamini haki za binadamu. Leo katika jamii na maendeleo, tuko nchini Tanzania, ambako wananchi na wakulima wanaojishughulisha na kilimo cha machungwa kutoka mkoani Tanga wameilalamikia serikali kushindwa kulipa kipaumbele zao hilo baada ya kukosekana kwa soko na kufanya hali ya uchumi kwa wakulima hao kushuka. Wameitaka serikali kuwekeza katika viwanda vya usindikaji wa zao hilo ili kuwasaidia kupata soko na kuimarisha uchumi wao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani anayo taarifa kamili. Kilimo cha machungwa ni muhimu kwa maendeleo ya wakulima na jamii kwa ujumla, hasa katika mikoa ambayo ni mzalishaji mkubwa wa zao hili, hususan katika mkoa wa Tanga ambako kilimo hicho kinafanyika kwa kiasi kikubwa. Kukosekana kwa soko la uhakika na viwanda vya usindikaji kumeendelea kuathiri maisha ya wakulima na uchumi wao. Wakulima hao wamesema licha ya jitihada zao za kuzalisha machungwa kwa wingi na yenye ubora, zao hilo limekuwa halina tija kwao kwa sababu ya uko ukosefu wa masoko, hali inayopelekea machungwa mengi kuharibika yakiwa shambani. Wameitaka serikali kuangalia namna ya kutatua kitendawili cha masoko ya zao hilo, kama anavyosema Suleiman Hafidhi, mmoja wa wananchi hao. Lazima serikali iangalie hili kwamba Muheza pana machungwa mengi lakini hayana soko. Wananchi pale wanakuwa na njaa, kilimo cha machungwa anacho na machungwa yanafedhwa, lakini soko sasa sehemu ya kuuzia machungwa ili wapate fedha ndio hakuna. Asilimia sabini ya wananchi wa wilaya ya Muheza wanategemea kilimo cha machungwa ili kujikwamua kiuchumi na hivyo kufanya kilimo hicho kuwa muhimu kwa vizazi vyao. Khatibu Omari, mwandishi wa habari kutoka mkoani Tanga, anasema uchumi wa wakulima wa machungwa unaendelea kudhoofika siku hadi siku, kwa sababu wakulima hao hutumia pesa nyingi katika kuzalisha zao hilo, lakini kinachopatikana ni kidogo, hali inayopelekea waingie katika madeni. Mkulima anayelima machungwa anatumia pesa nyingi, wakati mwingine anaenda kukopa katika taasisi za kifedha, akiwa anatumaini kwamba atapata kwa kiasi kikubwa fedha ambazo zitakuja kumlipa baadaye baada ya mavuno ya msimu wa machungwa, lakini mavuno yanakuja, kinachotokea hakuna soko. Ama kuanzisha viwanda vya usindikaji wa machungwa katika mkoa wa Tanga au eneo jingine karibu na maeneo ya uzalishaji kutasaidia wakulima kuongeza thamani ya mazao yao. Viwanda hivyo vitasaidia kuchakata machungwa kuwa bidhaa zenye thamani zaidi kama juisi au vitunguu swaumu vilivyotiwa ladha ya machungwa. Hii itawezesha wakulima kuuza bidhaa zao kwa bei nzuri na kupata faida kubwa. Kazungu Bakari amesema, changamoto nyingine inayopelekea kukosekana kwa masoko ya kudumu ya zao la machungwa ni ukosefu wa viwanda vya kusindika zao hilo, hali inayopelekea zao hilo kuharibika zaidi mashambani. Anakwenda kuliuza zao lile kwenye eneo gani? Hii ndio shida iliyopo sasa. Unakuta kwa hali ilivyo Tanga sasa hivi ya ukosefu wa viwanda, machungwa yanabakia kuoza, machungwa yanaharibika, watu wanashindwa sasa kuona kwamba zao la chungwa ni kama zao la kibiashara komi naiomba serikali waangalie waanzishe viwanda maalum kwa ajili ya zao hili la chungwa, ili, ili kuwasaidia wakulima wa michungwa. Abedi Shauri ambaye ni mkulima anasema ukosefu wa masoko kunasababisha bei ya zao hilo kuwa ndogo na ya hasara ukilinganisha na gharama wanazotumia kuandaa mashamba yao. Sisi kama wakulima tunaathirika sana, pindi machungwa yanapofikia kwenye mavuno yanakuwa ni mengi sana kiasi ambacho tunauza kwa bei za hasara, bei za chini kabisa, wazaukaliuza chungwa shilingi 20 ama shilingi 30. Khadija Ramadhani ni mwandishi wa habari. Akizungumza na Sauti ya Amerika amesema ikiwa serikali imeshindwa kuwekeza katika viwanda vya usindikaji wa zao hilo wanapaswa kutafuta wawekezaji kutoka nje ili kuwaokoa wakulima na zao hilo. Kwenye suala hili la machungwa, serikali itafuta wawekezaji kutoka nje ya nchi kwa sababu wawekezaji wa ndani wameshindwa kuiona fursa hii, wakati tunaona uzalishaji wa machungwa wilayani Muheza mkoani Tanga upo kwa wingi. Ili kuhakikisha utulivu wa bei, serikali inashauriwa kufuatilia bei ya machungwa sokoni, ili kuzuia kuanguka kwa bei ambayo inaweza kuathiri mapato ya wakulima. Serikali inatakiwa kuhakikisha bei za machungwa zinabaki kwenye viwango vinavyostahili, ameongezea kusema. Omari Amri Ramadhani, sauti ya Amerika Dar es Salaam. Asante, Amri Ramadhani. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu tumwalike Abdul Shakur Abud kwa ajili ya muktasari wa habari Rais anayeacha madaraka nchini Madagaskar ili kugombania tena tiketi chake cha kecha kwa mhula wa pili Novemba 9, Andre Rajulina amewakosoa wagombea 11 wa upinzani akiwatuhumu kupanga njama ya kuzusha mzozo mpya wa kisiasa nchini humo. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, ameteuliwa rasmi jana Jumapili na muungano unaotawala wa Union Sacre kuwa mgombea kiti wa chama hicho au muungano huo wa mhula wa pili wakati wa uchaguzi wa Disemba ishirini. Baraza la Usalama litaamua baadaye hii leo ikiwa litaidhinisha kikosi cha kimataifa kwenda kusaidia kikosi cha polisi cha Haiti kinachopambana na magenge uhalifu, ya uhalifu yanayoshikilia sehemu kubwa ya mji mkuu. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu yametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuangalia rekodi ya Misri ya haki za binadamu kutokana na mateso yanayofanyiwa upinzani na hapo ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya asubuhi ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwongozaji ni Dadi Balawe. Nimeshirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Abud hapa studio. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale ulipo unapotusikiliza. Shukran kwa kuwa nasi.