Ni Jumatatu ya kwanza ya Oktoba 2 mwaka huu wa 2023. Ninakukaribisha katika VOA Express, kipindi ambacho hukuja kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tatu na nusu asubuhi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tumekuandalia habari mbalimbali mbali, tukianzia kule Uganda, serikali inadai kwamba inapoteza kiwango cha shilingi trilioni moja na nusu kutokana na nini, Mkamiti? Kwa sababu kuna waalimu ambao hawaripoti darasani kutoa mafunzo kwa wanafunzi. Tutapata maelezo ya mwalimu mwenyewe ambaye anasema ni kwa nini eh, hali hii inatokea huko Uganda. Hali kadhalika usisahau katika VOA express huwa tunakuletea kile kipengele cha barazani, na tumekuuliza je, unafahamu hatima ya mali ya mteja baada ya benki kufilisika? Tutakushirikisha uwe msikilizaji ili tupate maoni yako live kutoka kwako. Vilevile tutakuwa na burudani ya muziki kama kawaida. VOA express bila ya muziki bado haijakamilika. Na ikumbukwe kwamba leo ni siku ya kimataifa ya kutotumia vurugu, ambapo ujumbe kauli mbiu ni kwamba matendo ya amani yatumike kwa amani kuleta utulivu katika eneo husika. Basi tutakuwa na washiriki kuangazia haya yote na maana gani katika eneo lako. Nitakukaribisha. Nimeshakukaribisha, endelea kuwa na VOA Express ili tuweze kuburudika zaidi pamoja na habari muhimu za dunia bila shaka uh, basi, moja kwa moja bila kuchelewa, tuende kule Uganda, Kampala. Kama nilivyoripoti, ni kwamba serikali inadai kwamba inapoteza uh, shilingi za Uganda trilioni moja na nusu haikusema uh, ripoti yenyewe ambayo nimeiona pale kwa gazeti la Daily Monitor haijasema ni kwa kipindi gani, lakini hizi ni pesa nyingi kwa kipindi fulani na hii ni kutokana na waalimu kuto uh, ripoti darasani ili kutoa mafunzo kwa wanafunzi. Basi kutokana na hali hii eh, nimezungumza na Mwalimu Samuel Kisitu. Huyu ni mwalimu wa uh, uh, shule itwayo na Magoma St Mark College ni magharibi mwa Uganda, na kujua je, hali hii ipo kweli, na ni kwa nini hawa waalimu hawaripoti darasani. Taarifa hizo zimechapishwa zi, katika gazeti la Daily Monitor na zinaonyesha bayana kwamba karibu trilioni moja na nusu hivi inapotezwa kila wakati, ambapo walimu, kuna walimu hewa ambao wapo kwenye daftari ya kudumu la mishahara, wakati hawapatikani hapo shuleni, ambapo wanasemekana kuwa wali- walisajilishwa. Uh, hili ni, ni tatizo na nadhani ni mojawapo ya visa vya ufisadi vinavyoendelea serikalini. Athari ambazo zinaweza kutokea kutokana na uh, walimu kutoripoti darasani, hasa upande wa wanafunzi, unaziona ni zipi na unaona kufanyike nini kukomesha tabia hiyo? Athari zake ni nyingi. Wa kwanza kabisa, kuna shule ambazo kwa kweli hazijapata Uh, walimu wa kutosha katika masomo yote, na shule hizo, wanafunzi unakuta kwamba wanaenda bila ya wa, ya walimu na kwa hivyo hawapati uh, ile elimu uh, ambayo inafaa kutolewa kwao, na hilo tunaona kwamba kwa kweli uh, linaathiri uh, viwango vya wanafunzi kwa sababu mtoto um, akikosa maarifa katika somo fulani, hata ukimpandisha cheo akaenda kwenye daraja lingine, hata kuwa amepata ile e elimu ya msingi ambayo itamwezesha kujimudu katika somo husika. Na kwa hivyo kwetu kama wana Uganda, tunaiomba serikali ya Uganda ikaze sana buti kuona kwamba nyanya kama hii haijitokezi katika uongozi wake, kwa sababu uh, mwishoni ni wananchi ambao wataenda bila ya kupata zile huduma wanazofaa kupata. Samuel Kisitu hii ni mwalimu wa shule itwayo na magoma St. Mark College akizungumzia athari za walimu kutoripoti shuleni na serikali inapoteza pesa hizi kutokana na walimu. Anachosema anasfase, Samuel kwamba ni walimu hewa na serikali inaendelea kupoteza hiki kiwango cha trilioni moja na nusu kutokana na walimu hao kutoripoti shuleni, na athari ni kubwa kwa wanafunzi wenyewe. Basi tupumzike na kibao hiki cha Jovial, na apa ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hivi sasa. Tukiangazia upande mwingine, ni kwamba siku ya kimataifa ya kututumia vurugu, siku hii patrick huadhimishwa ulimwenguni kote, na kauli mbiu ni matendo ya amani ndiyo yanayohamasishwa um, zaidi, na kulingana na ujumbe wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres unasema kwamba tukumbuke ushauri wa busara wa gandi Uwezo wetu wa kufikia umoja katika utofauti utakuwa mzuri na mtihani wa ustaarabu wetu. Kulinda utamaduni wa amani, utulivu, uelewa na kutokuwa na vurugu ni miongoni mwa maneno ambayo ameyasema katibu mkuu wa umoja wa mataifa uh, Antonio Guterres katika uh, ujumbe wake kwenye siku hii uh, ya kimataifa ya kutotumia vurugu. Na historia ya siku hii basi, ni kwamba ni katika kuadhimisha kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa kwa Mahatma Gandhi, inasherehekewa kuto mm -hmm. kutokuwa na vurugu yeah, kama njia ya mabadiliko ya kijamii na kisiasa yaliyoongozwa na harakati nyingi na viongozi duniani kote. Mahatma Gandhi alikuwa ni mwanaharakati mkubwa sana huko India. mm -hmm. uh, hasa wakati huo kulikuwa matatizo sana, wananchi wananyimwa haki, lakini yeye alivyofanya, alihamasisha wananchi na kuomba matakwa ya wananchi yatekelezwe na serikali, lakini kwa njia ya amani. Unafanya mgomo, watu hawapandi basi na nini, mm -hmm. lakini hawatumii vurugu ili matakwa yao yasikilizwe au yatekelezwe. Hilo linaendana pia sambamba na kitu ambacho alikuwa kikifanya mwanaharakati wa haki za bin binadamu hapa Marekani Martin Luther King Leo. unadai haki yako kwa njia ya amani, ya amani. Sio, vurugu. sio vurugu basi ili kutaka kujua siku hii ina maana gani kwa wakazi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC mashariki mwa DRC ambapo kama tunavyofahamu ghasia ya mapigano yanaendelea siku hadi siku mm -hmm. nimepata fursa ya kuongea na Rose Kahambo ni kijana na vilevile vile, ni mwanamke anaishi katika eneo la mashariki mwa DRC na nimetaka kujua kwanza ameipokea vipi siku hii ina maana gani kwake. Mimi kama mkaaji wa eneo ambako kunako uvurugu na uchafu wowote wa ukosefu wa usalama, minaipokea kama ni ilingekuwa muda kabisa kwa taifa nzima ya Umoja wa Mataifa na hata Kongo yote, kwa kuweza kujisaidia na kutukumbuka sisi ambao tunaishi maisha mabaya kufuatana na ukosefu wa usalama. Umoja wa Mataifa ungepashwa kila mwaka kabisa kuchunguza ma, uh, matukio gani yametokea na matunda gani basi imetokea kufuatana na kazi ambazo wanafanya. Hivi naomba tu wafanye juu chini Waka, uh, waweze kuidadisha, uh, wale wote ambao wanaleta mvurugo katika eneo yetu, na hivi waweze kuleta usalama, uh, kwa kuweza kumaliza vita ambayo inaonekana kwetu iwe kupitia silaha. Basi nchi yetu sisi tuna hayo haja tu ya amani hasa zaidi hususan sisi wa mama ambao tunakaa maeneo haya, sio tu tumeua tumeuwa watu, tumeuliwa na watu wabaya, sio tu tumeuliwa na vikosi vya nji vya ndani, sio tu tumeuliwa na vikosi vya nje ya kutoka katika nji jirani, lakini vile tumesumbuliwa sana hadi umaskini umeingia kabisa, umeingia na njia kuingia hivi. Tunalaomba tu tariki ya leo iwe muda kwa Umoja wa Mataifa, hasa kwa taifa ya Kongo kwa viongozi wa Kongo kuchunguza na kuona vipi mwaka ingine basi, tariki hiyo isifike tukiwa katika hali hiyo. Lakini Rosi, uh, kwa mtazamo wako na hali unavyoiona katika eneo lako, nadhani ipo siku itatokea DRC iwe na amani na utulivu bila vurugu. Nadhani kwamba tunayo imani kabisa sisi Wakongomani hatujavunja imani, hasa zaidi sisi tunaokaa hapo katika maeneo ya mvurugo tunayotwena imani na tuna, ndio maana mara na mara tunashimama kwa kuweza u, uh, toa mwito kama na huu ili tuna, ke, tukeomba viongozi hasa Umoja wa Mataifa utusaidie. Tunayo imani kabisa kwamba usalama utakuja, ila inaomba tu vitu moja moja ambavyo lazima vionekane kwa jeshi letu kupitia uongozi wetu wa Kongo na uh, usapoti tu wa Umoja wa Mataifa, uh, na hivi tunazani kwamba tunaweza kuishi tena usalama na maisha yetu ya kiraha. Ni Rose Kahambu, ni kijana na mmoja wa wanawake wanaoishi huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, akielezea hali ilivyo kwenye eneo hilo, wakati ambapo dunia inaadhimisha siku kima ya kimataifa ya kutotumia vurugu mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Watu 38 wamejeruhiwa leo baada ya moto kuzuka kwenye makao makuu ya polisi kaskazini mwa Misri, ripoti ya polisi imesema. Msemaji wa polisi amesema kwamba baadhi ya waliojeruhiwa wamepewa matibabu kwenye eneo la tukio, wakati baadhi wakipelekwa hospitali. Ripoti zimeongeza kusema kwamba chanzo cha moto huo kwenye jengo lililopo katika mji wa Ismailia hakijabainishwa na kwamba takriban magari 50 ya dharura na ndege mbili zilitumiwa kwa ajili ya shughuli za uokoaji. Tuzo ya Nobel ya dawa mwaka huu imetolewa kwa wanasayansi wawili kutokana na uvumbuzi wao wa, wa chanjo ya COVID aina ya mRNA. Kamati inayotoa tuzo hizo imesema kwamba Katalin Kariko na Drew Weissman walipiga hatua muhimu wakati wa janga la korona. Kariko ni profesa kwenye chuo kikuu na pia kwenye chuo cha afya cha Perelman katika chuo kikuu cha Pennsylvania. Wizemana ni profesa kwenye chuo cha utafiti wa chanjo cha Roberts Family na pia mkurugenzi kwenye chuo cha RNA Innovations cha Pennsylvania. Wakati udhibiti wa baadhi ya biashara zake za nyumba ukiwa hatarini, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema kwamba leo atachukua hatua isiyo ya kawaida ya kujifikisha kwenye mahakama ya New York ili kusikilizwa kwa kesi ambayo tayari jaji amesema kwamba alihusika katika ubadhirifu katika baadhi ya shughuli za kibiashara kupitia kwenye jukwaa lake la kimtandao la Truth Social. Trump ameandika, aliandika jana Jumapili kwamba nitajifikisha mahakamani Jumatatu ili kusafisha jina langu pamoja na hadhi yangu. Waziri wa mambo ya nje ya Ukrain Dmytro Kuleba amesema mapema leo kwamba anaamini Marekani itaweza kupata suluhisho muhimu la kuendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukrain. Akizungumza na wanahabari akiwa na mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrel, Kuleba amesema kwamba Ukrain imekuwa kwenye majadiliano mazito na wabunge wa Marekani wa vyama vya mavya, Demokrat na Republican. Ameeleza uamuzi wa wabunge wa Marekani kusitisha ufadhili wa Ukrain ulioondolewa bajeti iliyopitishwa Jumamosi ili kuzuia kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu ni kama tukio la muda tu na wala sio kubadili kwa mfumo wa utoaji wa misaada. Swahili. Swahili. Swahili. Oh, baby, wae, wae. Baby, wae. Akishirikiana na Beka Fleva anasema yeah, mapenzi amemfunza mengi. Alivaa kiato akajua hii saizi ni saizi yake na ataendelea kukivaa, lakini mbona macho yanakutoka? Mapenzi ni funzo, ha, mafunzo amemfunza kichomi. Basi tusonge mbele, wakati ni matamu na wakati mwingine yanaumiza, yanauma, yanakuwa machungu. Haya basi, huo mjadala tukiuanza hapa studio, Patrick, najua tunaweza tukamaliza dakika zote zilizobaki ku, ku, kuzungumzia maswala ya kichomi eh, cha mapenzi eh. Barazani, je, unafahamu hatima ya mali ya mteja baada ya benki kufilisika? Maoni yako mengi haswa, na tunakaribisha pia simu kutoka kwako wewe msikilizaji. Musa Zuberi Kabumaye Wachanika Dar es Salaam Tanzania anasema sifahamu lolote na tamani kufahamishwa. Jibu ni kama hilo hilo kwa Sudi Jema. Hakusema anatoka wapi, naye anasema anatamani kufahamu hilo. Ndakaisaba Claude yeye anajasema anapatikana wapi, lakini amesema hata yeye amewahi kuliwaza hilo. Je, nini kinachoendelea? Huyu ni ndachaisaba Claude Ndachai Saba, jina la kule kwetu. Haya, Pawa Kalunga Wakalunga, ye anasema ni mtoto mpole wa DRC katika tarafa ya Moba Kirungu mtawa hewa bora. Anasema kwa siku ya leo maoni hakuna kabisa, hana maoni, lakini anatutakia kazi njema. Hapa Washington tuna kushukuru, uh, Pawa Kalunga Wakalunga, Wakalunga. Mzee Chelo Shabani yeye anasema wa Busondi Kashishi Uliankuru Tabora Tanzania, ameanza na hashtag hapana. Sifahamu hatma kidogo, hatma ya mteja endapo benki ikifilisika nini anatakiwa afanye? Kwa hiyo wengi inabidi wanatakiwa kufahamishwa. mm -hmm. Haya, Komkia komkia hili jina eh Komkia mm -hmm. zaidi ya kumtafuta meneja na panga du kuna hatuma nyingine sasa, unamsikia huyu jamaa namsikia na, na, na mbushe, kama leo ni siku ya non-violence haswa. Sasa ukienda kumtafuta meneja, weka panga chini, weka panga chini, sababu ukienda na hili panga hata eh, kwamba utakuwa umepoteza pesa kwenye benki yako, hapa tayari umeingia hatiani haswa. Tafuta maridhiano kwa njia ya amani na ufahamishwe, na pengine suluhu itapatikana. Kasioka Ambos anasema hatima ya mali ya mteja huwa mikononi mwa benki kuu nchini. Haya mbwana Kivava, hapa Tanzania hupewi zaidi ya shilingi milioni moja na nusu tu. Baada ya kufanya hesabu za mali na madeni, ndiyo mnaweza kuongezewa kitakachobaki, vinginevyo ni hasara yako. Clopa Maris yeye anasema hatima ya mali baada ya kufilisika kwa benki iko mikononi mwa mahakama. Haya tumalizie na huyu Isaac Makanda, yanasema hana maoni pa Wakalunga Wakalunga anasema shukrani ndugu, pia sina maoni mengi ya kueleza, na kwa kuwa basi wengi pia wamesema hawajafahamu, huenda pia tukatafuta muda siku moja tukawafahamisha kwa undani wake nini hasa kinachotakiwa, hatima ya mali ya mteja baada ya benki kufilisika. Haya basi, ni baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu kwenye kipengele cha barazani. Moja kwa moja tuende kwenye muziki wa leo, music of the day. Tunaongelana na Mviri the Storyteller, anakuja na kitu chake naisha. <laughs> The Storyteller. Huyu jamaa kwa mashahiri ana eh? Mashahiri huyu jamaa mtunzi wa mashahiri mkubwa sana na nyimbo zake hizi inaonekana mwongozaji wetu Aida Isa anazipenda mm, sana anazipenda sana nyimbo za Nviiri the Storyteller, na huyu alikuwa pamoja na bendi ya Sauti Sol, lakini siku hizi kuna wakati anaimba kivyake mm -hmm. au pamoja na wale wale wanamziki wale wa Sauti Sol, kama vile hasa ule Bien ambao wana sauti nzuri sana na nyimbo zao ni nzuri kabisa, zinaliwaza kweli kweli. Ni VOA Express moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC mkamiti. Mm -hmm. Tunaelekea wapi sasa? Tende katika ardhi ya Tanzania, ambapo kwenye ushauri tunaungana naye tu Madandi. Yeye ni mwanahabari na mwanaharakati wa watu wenye ulemavu ambaye anaona kuna umuhimu kwa watu wenye ulemavu hasa vijana kutambua nafasi yao, lakini pia jamii ikitambua kwamba watu wenye ulemavu wana mchango mkubwa wa kuchangia katika suala la ujenzi na jamii zinazotuzunguka. Ushauri wangu ni upi kwa vijana eh, hususan vijana wenye ulemavu kwa ujumla wake, vijana wenye ulemavu na washauri wajitambue, wapambane, lakini kwa hoja eh, tukijenga hoja tukienda na hoja pamoja, mathalan tukasema okay, tunakuja na, na hoja ya elimu. Tukipeleka watoto wetu shuleni wenye ulemavu wakapata elimu, tunakuwa tunawajengea msingi bora wa maisha ya kujitegemea hapo baadaye tukisema kwamba ok, sasa ha, hili swala, tuangalie afya, tuangalie labda biashara, tuangalie labda maswala mengine ya kijamii kwa watu ulemavu, wenye ulemavu. Unakuta tunao wenye ulemavu waliosoma lakini hawana kazi. Kwanini hawana kazi? Ni vitendo tu vya unyanyapaa. Unakuta mtu ana shahada yake au anazo mbili, na hivi sasa pia tuna watu wenye ulemavu waliosoma mpaka kiwango cha PhD hawa watu wanaweza kusoma na wanaweza kufanya kazi kama mtu mwingine yote anavyoweza kufanya kazi. Kwa ushauri wangu, kwa vijana, waendelee kupambania haki zao, kwa sababu wakisubiri mtu mwingine awapambanie itakuwa ngumu kufikia malengo. Watachoka mapema, watazeeka mapema, watakufa bila kutimiza ndoto zao. Kwa hiyo eh, mimi huwa naongozwa na falsafa moja ambayo ni, eh, ni hoja. Kokote nakoenda, naenda na hoja tu kwamba bwana, mimi hoja yangu ni hii moja, mbili, tatu. Kwa hiyo hata yule mtu anayenisikiliza akiona nimeenda na hoja yenye mashiko, lazima atanisikiliza. Shukrani sana, Tuma Dandi, kwa mchango wako katika kipengele cha ushauri. Pambana kwa hoja, ukizingatia hasa leo ni siku ya kimataifa ya kutotumia vurugu. Bila shaka ushauri safi kabisa. Moja kwa moja Mkamiti, naona tuende kwenye swali la leo. Tuliuliza, je, unakubaliana na maelezo yanayotolewa na serikali ya Tanzania kuhusu ukosefu wa umeme? Maoni yakolukukuki kama unavyopenda kusema we Mkamiti, naanza na Mabagala Lazaro, yeye anasema yeye hata kuyasikia hataki. <laughs> Emmanuel Leconas anasema sikubaliani nayo kabisa. Tena serikali imeshindwa kuboresha huduma za jamii, sio umeme tu, hata kwenye zahanati, vituo vya afya, hospitali imefeli. Bora wangekaa kimya, tukaendelea kuumia kimya kimya. Ali Machelanga anasema hata usipokubali washasema, haina maana yeyote. Kutoka Gas City Mtwara. Deusi ngaya lugando wa Kabale Bariadi Tanzania anasema umeme ni udanganyifu tu. hmm. Unashangaa waziri mzima anadanganya, umeme umewaka kila kijiji? Ni uongo mtupu, umeme unapitishwa kisiasa na wengi wanaachwa hawana umeme ndani ya kijiji, hasa hapa Kabale kata ya Zagayu wilaya ya Itilima. Inasikitisha kweli. Ngolo Stani yeye yeah, yeah, hajasema anapatikana wapi, lakini ameandika hata kama hujakubali wewe unafanya nini? Wao ndio wenye maamuzi ya mwisho. Mimi na wewe ni sawa na sisimizi kwa tembo. Ni zaidi ya miaka ishirini tatizo la umeme halina ufumbuzi. Haijambo kidogo, miaka mitano ya Ngosha Magu nafuu kidogo ilikuwepo. Acha watu wafanye yao, hao wana viwanda vya kutengeneza majenereta. Acha wazime umeme ili wauze majenereta yao. Huyu Jisandu Daga yeye anapendekeza eti wanaofanya kazi uh, kwenye mamlaka ya umeme mm -hmm. eti bora wafukuzwe kazi. Ni maoni yake Jisandu Daga, lakini kwa upande wa Sawaya Nkuba Shagembe yeye anasema, anatoka Kadoto, Maswa, Tanzania, anasema maelezo hayo sikubaliani nayo, kwani sekta ya nishati haijajiweka sawa. Haiwezekani umeme ukate katwe kila mara, wakati kuna mainjinia wengi hivyo walio mitaani na wamekosa ajira. Kama mainjinia waliopo hawawezi majukumu, wafukuzwe na waajiriwe wengine. Hii nchi ni ya wasomi, haihitaji kuendeshwa kihasara, hasara basi. Namwona huyu Tommy Kikara, Kikarara, anasema hata aje mtu makini namna gani haitasaidia maana, akiwa hayupo tutarudi kule kule hii ni nchi inahitaji mfumo mpya wa kuongoza hili taifa na mikakati mipya ya taasisi hizi kubwa, uzalishaji wa umeme yaani kutoka ukoloni umeme umeme hadi leo Tanzania. Kichwa cha mwenda wazimu walisema wahenga, hm. Malimao Ramadhani Shija Shija yeye anasema uh, anapatikana Katavi anasema mpaka tamati ipatikane. Kama tulivyosema, maoni yako lukuki na ni lukuki hasa. Tunaendelea kukusomea upande mm. wake swam pia anasema yeye ni swam boy wa DR Congo. Ameandika angeomba kwa serikali ya Tanzania iweze kuweka pesa ili wawe na umeme mzuri kama huko kwao Congo, Bukavu. Iliudi Kasagala wa Shinyanga, Tanzania, yeye anaona serikali ikubali kuwa imezidiwa na iruhusu wawekezaji kutoka nje au wawekezaji wengine katika sekta ya umeme. Amor Mtungo anasema jawabu, jiulize nchi ngapi zilipata uhuru sawa na Tanzania barani Afrika, lakini tatizo la umeme na maji hazina. Shukrani kwako Juma Hassan, Jaka Joshua, Mkoleja Gaseja Nyamuhanga, Yona A. Mjema, Jeremia Kiando, Deus Ngala Lukandu, Maria Bura, Nehemia Moses Amulikwe, Pasco Malage, hali kadhalika, Ricardo Bachilage na Deogratias Mhagama. Tunakuacha na Njovio, mwanamuziki huyo na kibao chake Naapa tunakamilisha VOA Express. Naitwa mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja, tunawaagia tukiwatakia jioni njema. <mucho>