Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na hapa mimi ni Abdu Shakur Abud. Tukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Jumanne, Oktoba tatu mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika kanda zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Mahakama ya kijeshi nchini DRC imetoa hukumu yake baada ya kuwasikiliza kwa zaidi ya mwezi mmoja, washukiwa wa, wa mauaji raia zaidi ya 30 katika mji wa Goma. Hukumu hiyo imepokewa hivi maneno ya buchungu saa binadamu wote hatufurahi, lakini toko la avokat tunaitika, hatuna na mamlaka ingine ya kuweza sema bila mbele ya decision ya kuru. Na Amnesty International na Media Institute of Southern Africa, MISA, yametoa ripoti zikisema Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ameshindwa kuendana na wakati na kutimiza ahadi za uhuru wa vyombo vya habari. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo mtakazosikia katika matangazo yetu ya leo alfajiri. Lakini kwanza kabisa, kama kawaida, tunaanza na habari za dunia hapa, zinasomwa na Abdu Shakur Abud. Na habari muhimu ya alfajiri ya hii leo ni kwamba wanajeshi 29 wa Niger wameuliwa kufuatia shambulio magharibi mwa nchi, ikiwa ni idadi kubwa ya watu kuuliwa tangu wanajeshi kuchukua madaraka ya taifa hilo mwezi Julai. Wizara ya ulinzi ilitangaza mauaji haya Jumatatu usiku, ikieleza kwamba kundi la wanajeshi wa usalama walishambuliwa kaskazini magharibi mwa mji wa Tabatol kutokana na mchanganyiko mwa silaha ikiwa ni pamoja na vipuluzi na magari yaliyokuwa yanaendeshwa na karibu magaidi mia moja waliojitoa wa mhanga. Wanajeshi wawili wamejeruhiwa vibaya na darzeni kadhaa magaidi waliuliwa. Shambulio lilitokea karibu na mpaka wa Mali wakati wa operesheni ya kijeshi iliyokuwa na lengo la kukabiliana na kuzuia shambulio hilo lililofanywa na kundi la Islamic State katika eneo hilo, kulingana na taarifa ya wizara ya ulinzi. Wizara inasema mawasiliano kutoka magaidi waliolazimika kukimbia yalinaswa na kwamba washambuliaji walipata msaada kutoka kwa wataalamu wa nje bila ya kutoa maelezo zaidi. Taarifa inasema wanajeshi wamefariki kama mashujaa, na siku tatu za maombolezi ya kitaifa zimetangazwa. Rais Kais Said wa Tunisia amekataa msaada wa fedha uliotangazwa na Umoja wa Ulaya mwezi uliopita, akisema idadi ni ndogo na inakwenda kinyume na mkataba uliotiwa saini miezi mitatu iliyopita. Uamuzi wa Said unaweza kuhujumu mkataba huo wa ushirikiano wa usalama wa Julai, ambao ulihusisha pamoja na mambo mengine hatua za kupambana na ulanguzi wa binadamu na kufunga mipaka zaidi yake, kufuatia kuongezeka sana safari za boti kuelekea Ulaya kutoka taifa hilo la Afrika ya Kaskazini. Kamisheni ya Umoja wa Ulaya ilitangaza mwezi uliopita kwamba itatoa msaada wenye thamani ya dola 133 kwa Tunisia kama sehemu ya kukabiliana na uhamiaji haramu kutoka Afrika kuelekea Ulaya. Saida anasema Tunisia inapinga kile EU imetangaza, sio kwa sababu idadi ni ndogo, lakini kwa sababu pendekezo linakinzana na makubaliano ya mwelewano iliyotiwa saini mwezi Julai. Makubaliano ya Julai yaliahidi msaada wa euro bilioni moja kwa Tunisia kusaidia kukabiliana na hali ngumu ya uchumi kuokoa hazina ya taifa na kukabiliana na mzozo wa uhamiaji. Shirika la afya duniani WHO Jumatatu limependekeza juu ya utumiaji wa chanjo mpya ya pili dhidi ya malaria ili kuwalinda watoto kutokana na ugonjwa huo. WHO inatarajia kutoa chanjo hiyo kwa nchi za Afrika mapema mwakani kwa matumaini ya kuzipatia nchi hizo dawa kwa bei nafuu na, na iliyo tayari kuzuia ugonjwa huo wa hatari. Idi Ligongo anatusomea ripoti kamili. Ikiwa imetengenezwa na chuo kikuu cha Oxford kwa kusaidiana na taasisi ya Serum ya India, chanjo hiyo mpya inajulikana kama R21 Matrix M itaanza kutolewa kwa baadhi ya mataifa ya Afrika mapema mwakani, ambapo mataifa mengine yataipata baadaye, kwa mujibu wa mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus. Utafiti unaonyesha kwamba dozi tatu za chanjo zinafanya kazi kwa hadi asilimia 75 na chanjo za ziada zitakuwepo kwa ulinzi kamili. Ghebreyesus aliueleza mkutano mjini Jeneva kwamba takriban ni miaka miwili iliyopita WHO ilipendekeza matumizi mapana ya chanjo ya kwanza ya malaria inayoitwa RTS,S, ikiuzwa kwa jina la Mosquirin. Chanjo hiyo ya Mosquirin iliyotengenezwa na kampuni ya dawa ya Uingereza GSK inataka dozi nne na inafanya kazi kwa asilimia 30 tu na kupunguza nguvu baada ya miezi kadhaa. WHO inasema hakuna takwimu zinazothibitisha ni chanjo ipi itakuwa ikifanya kazi vizuri zaidi. Watafiti wanaamini kwamba R21 itapatikana kwa haraka zaidi kuliko Mosquirix kwani taasisi ya Seram imesema itakuwa na uwezo wa kuzalisha dozi milioni mia mbili kwa mwaka ukilinganishwa na uwezo wa GSK wa kuzalisha dozi milioni 15 habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc vyama vya wafanyakazi vya nigeria vimekubaliana kuzuia mgomo wa kitaifa walioitisha ili kulalamika dhidi ya kuongezeka kwa gharama za maisha baada ya serikali kutangaza hatua za kupunguza athari kutokana na mpango wake wa mageuzi ya kiuchumi baada ya mazungumzo ya jumapili na jana Jumatatu na wajumbe wa serikali, wajumbe wa vyama viwili vikuu NLC na TUC wamekubali kusitisha mgomo wao uliopangwa kuanza hii leo kwa siku thelathini. Sehemu ya hatua zilizofikiwa na vyama vya wafanyakazi na serikali ni kwamba serikali imekubali kuongeza mishahara ya wafanyakazi wa serikali kuu kwa dola 45 kwa mwezi kwa kipindi cha miezi 16 kwa mradhi kwa miezi sita, kusitishwa kwa muda kodi ya VAT kwa ajili ya dizeli, na Wanigeria wenye mapato ya chini watapokea fedha kutoka idara ya huduma za jamii. Mapendekezo ya serikali ni pamoja pia na kuanzisha matumizi ya basi za umma zinazotumia gesi kama njia ya kupunguza gharama za usafiri, mojawapo malalamiko makubwa ya Wanigeria. Tangu alipochukua madaraka mwezi Mei, Rais Bola Ahmed Tinubu amefutilia mbali ruzuku ya mafuta na kuondoa udhibiti wa sarafu yake ya naira, katika kile maafisa wanaohusika na mageuzi ya kiuchumi wanasema inasababisha machungu, lakini ni muhimu kuchukuliwa ili kusaidia kufufua uchumi wa taifa hilo kuu la barani Afrika. Na bei za mafuta zimeshuka mapema kwenye masoko ya Asia hii leo Jumanne, kufikia kiwango cha chini katika kipindi cha wiki tatu kutokana na kupata nguvu sarafu ya dola ya Marekani, na wafanyabiashara kuvuta baadhi ya fedha zao kutoka faida zilizopatikana mwishoni mwa robo ya tatu ya mwaka huu. Bei ya pipa la mafuta ya Brent kuuzwa Desemba imeshuka kwa senti thelathini na nne na kufikia dola tisini senti thelathini na ya amerikani ya Texas imeshuka kufikia dola themanini na nane senti hamsini na tatu kwa pipa. Kwa upande wa dola kupata nguvu, kufikia jana ilipanda na kufikia kiwango cha juu katika kipindi cha miezi kumi baada ya serikali ya Marekani kuepuka kufungwa na takwimu nzuri za kiuchumi, kutokana na matarajio kwamba benki kuu ya taifa itaacha kiwango cha riba juu kwa muda mrefu. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaelekea kule goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ambapo tunaarifiwa kwamba mahakama ya kijeshi imetoa hukumu yake baada ya kuwasikiliza kwa zaidi ya mwezi mmoja washukiwa wa, wa mauaji ya raia zaidi ya thelathini katika mji wa Goma. Austeri Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Godain, Solidar, Master, Pre -pre -pre Nikombe, mahakama ya kijeshi imewahukumu kwa vifungo mbalimbali wanajeshi wa kikosi cha walinzi wa rais waliofikishwa mahakamani baada ya mauaji ya waumini wa kanisa la Wazalendo mjini Goma tarehe 30 Agosti iliyopita. Kamanda wa kikosi hicho kanali Kalambai Mike Mikombe akihukumiwa kifo na kulipa fidia kwa familia kwa makosa ya mauaji na uharibifu wa silaha za serikali. Wakili wake Serge Lukanga akisema kusikitishwa na hatua ya mahakama, hasa adhabu ya kifo na kuamua kukata rufaa. Maneno ya buchungu saa binadamu wote hatufurahi, lakini doo tokola... ba juge ya instance ya yulu banjulile ba kusambisha tutuone mwenyewe kuna rezo emenye atapata rezo jo mwenyewe we watatupatia. Wote kwa jumla waliofikishwa mahakamani wakiwa sita, wawili wameachiliwa, akiwemo kanali bawili na askari mmoja. Hapa nimezungumza na wakili wao mwanasheria Patrick Mugomba. Sisikie mzuri, nilipenda wote waine waachiliwe, lakini haiwezekane, mmoja anatoka wengine tatu wanabaki ndani. Sasa ili hatujui sheria inafaa vitu vyako kizi, vanaona upande wa waliopoteza watu wao wakirizishwa na hatua ya mahakama. Kama anavyosema mmoja wao ambaye tumezungumza naye hapa mahakamani, saa saba za usiku. Hmm, tunafurahi kabisa sababu hukumu inatoka kama vile kufuatana na makosa ambayo walifanya. Wengine wanaachiliwa maanaake e, kuti imekutana kama hakufanya waku, kosa ya ajabu, ila wengine wamehukumiwa, bon. Ndio vile serikali nani kuti imesema, manaake wamekutana hao njo wako na makosa, ambao wameachiliwa manake hawana hawana makosa. Jina langu Edmod Rusina. Kiongozi wa mahakama ameomba kwa wale wasiorizika kukata rufaa, iwapo wapo tayari. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, katindo Goma. <tinyo> Nam, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama umejiunga nasi hivi sasa kupitia pengine redio shirika ama unatusikiliza kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com, na hivi sasa tunamwalika tena Abdu Shakur Abud kwa ajili ya kuendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya iliyogawika Abdullahi Bathili ametoa wito wa kuwepo na utaratibu wa pamoja wa kuongoza juhudi za kujenga upya mji wa pwani iliyoharibika na mafuriko mwezi uliopita. Katika taarifa yake Jumatatu, Bathili amesema utaratibu kama huo unahitajika wakati kuna mipango ya kipekee na mipango inayokinzana inayotolewa na maafisa wa Libya na taasisi mbalimbali kwa ajili ya ku taka kukarabati mji wa Derna kwenye bahari ya Mediterranean na miji mingine iliyoharibiwa na mafuriko haya ya kipekee mashariki ya nchi. Kutokana na kwamba Libya imegawika kisiasa na utawala wa pande mbili zinazohasimiana zikidai udhibiti wa kisheria na kila upande unataka kusimamia kazi za kukarabati miji hiyo, Bathily ametoa wito wa kuwepo na utaratibu wa pamoja wa kitaifa ili kuhakikisha kazi za ujenzi mpya na kukarabati unafanyika kwa vizu na uhakika. Amewahimiza maafisa wa Libya na washirika wa kimataifa kurahisisha kuunda utaratibu wa pamoja, kuhakikisha uwazi na uwajibikaji. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha azimio linaloruhusu kupelekwa kikosi cha polisi kitakachoongozwa na Kenya nchini Haiti kusaidia kupambana na magenge ya uhalifu ambayo yamekuwa na nguvu kushinda kikosi cha polisi nchini humo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Haiti Jean Victor Genesus amesema kura ya jana kuidhinisha azimio na maende, ni maendeleo muhimu kuelekea kutanzua mzozo mpana ambao Haiti inakabiliana nayo. Amesema ni ishara ya matumaini kwa wananchi ambao kwa muda mrefu wametaabika kutokana na mzozo huo unaotokana na matatizo ya kisiasa, kiuchumi na usalama. Mataifa kumi na tatu kati ya 15 ya baraza yalipiga kura kuunga mkono azimio, wakati Rusia na China hazikuunga mkono wala kupinga azimio. Lililoandikwa na Marekani na Ecuador, linaruhusu kazi za kikosi hiyo kwa kipindi cha mwaka mmoja, lakini wanadiplomasia wanasema hawajui lini kikosi kitawasili Haiti au ukubwa wake. Mwisho wa habari za dunia. Na hivi sasa tunaelekea moja kwa moja katika ripoti zetu, na tupo hapa hapa Marekani, ambapo gavana wa jimbo la California hapa Marekani, Gavin Newsom amemchagua Lafonza Butler kutoka Emily's list kamati inayolenga kusaidia kuchagua wagombea wanawake wa Demokrat wanaounga mkono haki za kutoa mimba waweze kuingia madarakani. Batla anaziba kiti cha seneta mdemokrat Diane Feinstein aliyefariki wiki iliyopita. Batler atakuwa mwanamke watatu mweusi kuhudumu katika seneti na pia mtu wa kwanza wa jamii ya LGBTQ kuwakilisha California katika chumba cha bunge. Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Abdulahi Boru akiwa mjini Washington na akamuuliza kwanza mtazamo wake kisiasa kuhusu uteuzi huu. Hii ni hatua chanya kwa chama cha Demokrati kwa kuwa hii ni nafasi ya chama hicho. Jimbo hilo la California ni mojawapo ya wa majimbo makubwa, kwa hivyo kumteua mwanamke mweusi kuchukua nafasi ya mwanamke wa kwanza ambaye anatoka kutoka jamii ya Wayahudi kuchukua nafasi katika Senate na sasa nafasi hiyo kuchukuliwa na Butler, bwana Newsom anahakikisha kwamba anaangazia si tu leo bali kesho pia, ikizingatiwa kwamba uchaguzi mwakani utakuwa unago jamii ya watu wa rangi nyeusi, jamii hiyo ita, itapewa itawapa msukumo mpya. Lakini wakati Newsom akiwa tayari ameshikilia msimamo wake wa kumtangaza Butler, hili kundi la Congressional Black Caucus lenyewe linamsii msii Newsom wakitaka kwamba amteue Barbara Lee wakieleza kuwa alikuwa mtu pekee mwenye rekodi nzuri, mtazamo bora a, katika kutokomeza umasikini na kutetea demokrasia. Maneno haya kutoka kwa Congressional Black Caucus yana uzito gani na yanagusa vipi jamii ya Wamarekani kwa sasa? Kwa kweli, kongamano la wa viongozi kutoka jamii hiyo ni kitu ambacho kina uzito wake, lakini kando na hayo, kisheria Bwana Newsom peke yake ndiyo ana uwezo wa kikatiba ya kufanya uteuzi huo. Kwa hiyo si dhani yeye pia alifanya uteuzi huo pasipo na kujadiliana na makundi hususan, ikiwemo ni pamoja na makamu wa rais ambaye anatoka katika jimbo hilo. Kwa hiyo nadhani jamii, kongamano hili la viongozi waliochaguliwa kutoka kwa jamii ya mwenye rangi nyeusi isidhani wana uzito wowote wa katika uteuzi huo, maanake hili ni swala la jimbo la California, na gavana wa jimbo hilo Bwana Gavin Newsom amechukua hatua kisheria. Kama, ali, kama aliweza kukiuka sheria wangekuwa na nafasi. La pili ni kwamba b Butler pia anatoka jamii hiyo, b Barbara Lee, kwa kweli hakuna mtu anaweza kumfikia katika kufanyia uh, kampeni vitu ambavyo vinawalenga jamii ya watu weusi nchini Marekani. Laphonza Butler huenda akaapishwa Jumanne kuanza kushikilia uh, madaraka hayo kwa kipindi hiki kifupi mpaka uchaguzi. Tunafahamu kwamba anaunga sana haki za utoaji mimba. Je, tutarajie yapi mapya atakayoyafanya katika kipindi hiki cha kushikilia madaraka, kuleta ajenda mpya katika jimbo la California? Kipindi hiki ni kipindi kifupi sana Baadhi ya vitu ambavyo atapigia upato ni pamoja na utoaji mimba ambayo ni salama na vitu ambavyo b uh, Feinstein alipigania. Kwa hiyo yeye ni kuendeleza hatua, shughuli na sera ambazo zilikuwa zinapewa kipaumbele na Bi Feinstein. Ay, basi huyo ni Fali Pupa akiwa amekuja namna hiyo. Ulikuwa ukisikiliza ripoti hiyo, mahojiano ya mkamiti kibayasi na Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa za Marekani, na unaendelea kusikiliza e, matangazo haya yakitangazwa moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington, DC. dnam basi makundi mawili ya haki za binadamu Amnesty International na Media Institute of Southern Africa, MISA, yametoa ripoti yakisema Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ameshindwa kuendana na wakati na kushindwa kutimiza ahadi zake za kuruhusu uhuru wa vyombo vya habari na kupatikana kwa habari. Licha ya hayo, serikali ina mtazamo tofauti kabisa, kama Columbus uh, Mavunga anaripoti sasa. Idi, hebu tueleze ripoti zaidi. Katika ripoti yake Amnesty International inasema rais Emerson Mnangagwa ambaye aliingia madarakani kuchukua nafasi ya Robert Mugabe mwaka elfu mbili kumi na saba ameshindwa kutimiza ahadi yake ya kuruhusu uhuru wa vyombo vya habari nchini Zimbabwe. Lucia Masuka, mkurugenzi mtendaji wa Amnesty International nchini Zimbabwe, anasema katika miaka sita iliyopita, serikali imekuwa ikitumia miswada ya kulenga watetezi wa haki za binadamu na wanahabari. Amnesty inasema sheria zimekuwa zikitumiwa vibaya kama nyenzo ya ukandamizaji na serikali imekuwa ikifanya mabadiliko ya sheria zilizopo ama kuanzisha juhudi mpya zikilenga kukandamiza maoni na makundi ya watetea haki hizo. We this anasema sehemu nyingine za sheria zilizopitishwa katika kipindi hiki inaonyesha mwendelezo wa kusaka wanaohusika na haki za binadamu kama vile sheria ya mitandao na ulinzi wa takwimu ambapo tumeona wanahabari wakitishiwa kufuatana na sheria hiyo. Sera yetu inaeleza pia juu ya matumizi ya sheria hiyo pamoja na unyanyasaji kwa wanahabari. Katika ripoti tofauti, taasisi ya vyombo vya habari kwa kanda ya kusini mwa Afrika, MISA, imesema kwamba serikali katika ukanda huo zinatunga sheria kuruhusu kupatikana kwa taarifa, lakini bado hakuna juhudi za kutekeleza hayo. Mkaba Machazi ni mwanahabari anayehusika na, na taasisi hiyo. Hapa anaeleza the Mapendekezo ni kwamba serikali lazima ibuni njia ya kuwa na utamaduni wa uwazi kubaki katika sheria na kuhakikisha kupatikana kwa taarifa kwa kuwa ni muhimu kwa kila mtu. Kwa kuongeza, ni muhimu kwa serikali kuachia taarifa bila shurti kwa raia kwa kuwa ni haki inayostahili kila mtu. Jenfan Muswere ni waziri wa habari wa Zimbabwe. Yeye anatetea utendaji kazi wa serikali. In order to enhance access to information. Anasema ili kufanikisha kupatikana kwa taarifa, serikali ya Zimbabwe imefanya mengi ili kuhakikisha tunafikisha haki ya pamoja ya kupata taarifa. Amesema serikali inafanya kazi kufungua sekta ya teknolojia ya habari ya ICT, ili teknolojia ya satellite itumike kuhakikisha taarifa zinapatikana kwa urahisi kwa wote. Muswere pia aligusia mabadiliko ya sheria kama vile sheria ya uhuru wa habari, ulinzi wa taarifa na mitandao, na kugusia sheria ya upatikanaji wa taarifa na ulinzi wa faragha inayofahamika kama AIPPA. Amnesty inasema AIPPA ambayo ilipitishwa mwaka elfu mbili na mbili imekuwa ikitumiwa vibaya kukandamiza sauti za wakosoaji wa serikali. Amnesty pia inasema mabadiliko kama hayo ya sheria yatakuwa na madhara mabaya kama hayatazuiliwa. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya leo, siku ya Jumanne, tunasoma muhtasari wa habari. Wanajeshi ishirini na tisa wa Niger wameuliwa kufuatia shambulio magharibi mwa nchi ikiwa ni idadi kubwa ya watu kuuliwa tangu wanajeshi kuchukua madaraka ya taifa hilo mwezi wa Julai. Wizara ya ulinzi ilitangaza mauaji hayo Jumatatu usiku, ikieleza kwamba kundi la wanajeshi wa usalama walishambuliwa kaskazini mwa mji wa Tabalto kutokana na mchanganyiko wa silaha ikiwa ni pamoja na vipulizi na magari yaliyoendeshwa na karibu magaidi mia moja waliojitoa mhanga. Rais Kais Said wa Tunisia amekataa msaada wa fedha uliotangazwa na Umoja wa Ulaya mwezi uliopita, akisema idadi ni ndogo, inakwenda kinyume na mkataba uliotoa saini miezi mitatu iliyopita. Hatua ya Said inaweza kuhujumu mkataba huo wa ushirikiano wa usalama wa Julai ambao ulihusisha pamoja na mambo mengine hatua za pambana na ulanguzi wa binadamu na kufunga zaidi mipaka yake kufuatia kuongezeka safari za maboti kuelekea Ulaya. Vyama vya wafanyakazi vya Nigeria vimekubaliana kuzuia mgomo wa kitaifa walioitisha ili kulalamika dhidi ya kuongezeka gharama za maisha, baada ya serikali kutangaza hatua za kupunguza athari kutokana na mpango wake wa mageuzi ya kiuchumi. Miongoni mwa mapendekezo ni kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Mwisho wa habari za dunia, muktasari wa habari hili. Asante Abdu Shakur, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwongozaji ni Dadi Balawe. Nimeshirikiana na mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud, naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Dunia yetu inayozidi kuongezeka inaweza kuunganishwa kwa biashara na utalii, lakini inawakilisha ongezeko la tishio kubwa kwa afya ya kimataifa hii leo. Vimelea kama vile virusi vya COVID-19 vinaweza kuhamia ulimwenguni kote kwa kasi kupitia abiria ndani ya ndege. Athari mbaya za COVID-19 zilionyesha kwa nini ulimwengu unahitaji kushirikiana zaidi ya ushirikiano na usawa, ili kuzuia, kujiandaa na kukabiliana na magonjwa ya mlipuko, alisema mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus. Ndiyo maana viongozi wa kimataifa waliamua katika mkutano wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa kuifanya dunia kujiandaa vyema kwa majanga ya baadaye kwa kuimarisha ushirikiano wa kimataifa, uratibu, utawala na uwekezaji muhimu ili kuzuia au kupunguza hatari ya baadaye. Ikitambua umuhimu wa kuwa tayari kwa vitisho vinavyojitokeza, Marekani ilijiunga na nchi zingine ikiahidi kuboresha kuzuia majanga, utayari na kujibu matukio hayo. Katika kilele cha janga la COVID-19, Marekani ilifanya kazi na washirika duniani kote kutoa chanjo Vipimo, matibabu na vifaa na kuwekeza katika juhudi za kikanda na za ndani katika kusitisha ugonjwa huo. Kwa kushirikiana na COVAX na washirika wengine, tulichangia zaidi ya chanjo milioni mia sita thamanini na nane zilizo zilizosalama na zenye ufanisi kwa nchi 117 na uchumi duniani kote kujenga nia yetu ya dhati ya muda mrefu ya kuimarisha usalama wa afya duniani. Tunajiandaa kukidhi dharura ijayo ya afya kwa njia nne muhimu. Kwanza, tutashirikiana na nchi kote duniani kuimarisha usitishaji wa magonjwa, kuboresha mifumo ya maabara na kuwapa mafunzo wafanyakazi wa afya na kuboresha biosafety. Pili, tutashirikiana na sekta binafsi kutengeneza mfumo ambao utarahisisha nchi mbalimbali mbali duniani kupata chanjo, vipimo, matibabu na vifaa vingine wakati vinapohitajika zaidi. Tatu, kusaidia nchi kufadhili hatua muhimu wakati wa dharura za afya za baadaye, tutaongeza juhudi mbalimbali mbali kama vile mfuko wa majanga. Hadi sasa, Marekani inaunga mkono mfuko huu wa dola milioni mia nne na hamsini na ina mpango wa kuchangia dola milioni mia mbili na hamsini zingine. Mwisho, kuboresha kasi, uratibu na uwazi wa majibu ya ulimwengu kwa tishio la usalama wa afya ijayo. Tunafanya kazi na washirika wengi ili kuendana sambamba na mashirika yaliyopo kama vile shirika la afya duniani, WHO. Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zilionyesha kujitolea kwao kwa pamoja kwa kuzuia majanga, utayari na kutoa majibu, ili watu kila mahali waweze kubuni usalama na maisha salama ya baadaye. Marekani ina nia ya dhati kufanya kazi katika sehemu yake. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.