Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na hapa mimi ni Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Jumatano Oktoba 4 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika kanda zima ya Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu www voa swahili com basi karibone. Hii yaonyesha kwamba kuna mgongano wa wanachama wa Republican Party, wale wenye mrengo wa itikadi za uafidhina wakali zaidi, kwa upande wa kushoto wameweza kutumia nguvu zao za wachache kumwondoa spika, ni kidokezo kutokana na tukio la kihistoria, ikiwa ni kwa mara ya kwanza kabisa uh, historia ya Marekani, wawakilishi walipiga kura Jumanne kumwondoa spika wa baraza la wawakilishi katika kiti cha uspika. Utasikiliza uchambuzi huo Nam matokeo muhimu kabisa na vyama vya siasa na mashirika kutetea haki za binadamu nchini Burundi vyalaumu serikali kwa kuwabagua wafuasi wa vyama vingine. Naam, um, hizo ni habari tu baadhi ambazo tumekuandalia na ripoti zetu katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Abdu Shakur Abord. <tune> Na, na habari muhimu kabisa kama ulivyosema Idi, historia imefanyika hapa Washington. Spika wa baraza la wawakilishi la bunge la Marekani aliyeondolewa kutoka nafasi yake kutokana na hoja iliyowasilishwa na kundi la wabunge wenye sasa kali wa chama chake cha Republican amewaambia wabunge wenzake kwamba hatogombania tena nafasi hiyo ya spika. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya tukio hilo la kihistoria, ambapo ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani kwa spika kuondolewa na wabunge wenzake, amesema ataendelea kupigania haki za Wamarekani kwa njia nyingine. Kuondolewa kwake kumezusha msukosuko wa kisiasa hapa Washington, ambapo hakuna mtu anayefahamika atachukua nafasi yake kuongoza baraza la wawakilishi lenye wabunge wengi wa chama cha Republican. Hatua zote zimesita kwa wiki moja wakati wa bunge watarudi kutoka mapumziko mafupi na wa Republican kuweza kumchagua spika mpya. Mr Republican Patrick McHenry ameteuliwa kwa spika wa muda kufuatana na kanuni za baraza la wakilishi hadi spika mpya atakayechaguliwa. Rais Joe Biden wa Marekani amewapigia simu washirika wake wakuu wa nchi za magharibi jana Jumanne, kuwahakikishia dhamira ya Marekani kuendelea kuunga mkono Ukraine licha ya kwamba msukosuko mwingine wa kisiasa mjini Washington unaweza kuhatarisha kutolewa kwa msaada mpya wa kijeshi. Biden amezungumza na viongozi wenzake kwa lengo la kuwaondoa wasiwasi baada ya msaada mpya kwa Ukraine kuondolewa katika makubaliano ya bajeti kwenye bunge la Marekani katika juhudi za kuzuia serikali kusitisha kazi zake hapo siku ya Jumamosi kufuatia upinzani wa Republican wenye itikadi kali, lakini matumaini ya Biden mdemocrat kuweza kupitisha kwa haraka mswada mpya kwa ajili ya Ukraine yalitoweka muda mfupi tu baada ya kuzungumza na viongozi hao, pale wabunge wale wale wa msimamo mkali walimwondoa spika wa baraza la wawakilishi Makathi katika hatua yao ya kuasi. White House katika taarifa imesema kwamba kutokana na kwamba msukosuko huo unaweza kutishia kuidhinishwa kwa msaada bungeni, Biden amewahimiza wabunge bunge kumchagua spika mpya ili kukabiliana na changamoto dharura zinazokabili taifa hili. Wanamgambo ambao walivamia msikiti na majengo mengine ya kiraia katika mji mkuu wa Sudan Khartoum wameua watu kumi Jumanne, kwa mujibu wa wanaharakati wa nchi hiyo. Idi Ligongo ana ripoti kamili. Ni tukio jingine jipya ambapo raia kadhaa wameuawa mjini Khartoum katika vita vya karibu miezi sita kati ya mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fatah Al Burhan na naibu wake wa zamani anayeongoza kikosi cha dharura RSF, kamanda Mohamed Hamdan Daglo. Kamati ya raia ya Sudan imesema raia kumi wameuawa na kumi na mmoja kujeruhiwa katika mapambano yaliyofanywa na wapiganaji wa kikosi cha RSF katika kitongoji cha Samrab upande wa pili wa mto Blue Nile kaskazini mwa wilaya ya kati ya Khatum. Kamati hiyo ni moja ya makundi ambayo yalikuwa yakiandaa maandamano ya ya kupigania demokrasia na sasa inatoa misaada wakati wa vita kamati hiyo ilieleza shirika la habari la AFP kwa njia ya simu kutokea mji wa mashariki wa Port Sudan kwamba baadhi ya mabaki ya silaha yalidondokea msikitini, kituo cha afya na nyumba za raia hapo Septemba 12. Vyanzo vya afya viliiambia AFP kwamba raia 17 waliuawa na wanamgambo kaskazini mwa Khatum, ambapo mashuhuda waliripoti kuhusika kwa mashambulizi ya RSF. Vifo hivyo vimetokea siku mbili baada ya watu takribani 51 kuuawa na, na darzeni kujeruhiwa katika shambulizi la anga kwenye soko la kusini mwa Khatum kwa mujibu wa mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volkatuk. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Umoja wa Ulaya umeahidi jana Jumanne kutoa msaada wenye thamani ya dola milioni 680 kwa Ethiopia, ambao umecheleweshwa kutokana na vita vya wenyeko wenyewe katika jimbo la kaskazini la Tigrey kati ya mwaka 2020 na 2022. Kamishna wa ushirikiano wa kimataifa wa EU Uta Urpelin amewaambia waandishi wa habari mjini Adis Ababa kwamba Ethiopia imechukua hatua muhimu kuhakikisha utaratibu wa amani mpito wa haki na mageuzi yanafanyika. Amesema umoja wa Ulaya umekuwa daima ukisaidia hatua hizo. Urpelena aliongeza kusema kwamba kwa pamoja, Ethiopia na Umoja wa Ulaya zina lengo la kurudisha hatua kwa hatua ushirikiano kupitia majadiliano ya kisiasa yaliyopangika na kuimarisha ushirikiano wenye nguvu wa pamoja. Ofisi ya Rais William Ruto wa Kenya imesema jana kwamba baraza la mawaziri la Kenya limeidhinisha na kuamrisha wizara zote za idara na idara zote za serikali kupunguza kwa asilimia kumi bajeti zao za matumizi kwa mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na tatu ishirini na nne. Nchi hiyo Afrika Mashariki inakabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na kuongezeka kwa malipo ya deni, kupanda kwa viwango vya riba na kodi za juu, ambazo zimepunguza mahitaji ya wateja Taarifa ya Ikulu imeeleza kwamba kama sehemu ya mpango wa utawala wa kupunguza madeni kwa lengo la kudhibiti nakisi kwenye madeni, baraza la mawaziri lilikubaliana kupunguza matumizi ya bajeti ya hivi sasa ya kila wizara na idara kwa asilimia kumi. Taarifa imeongeza kusema kwamba mabadiliko haya yatafanywa kupitia bajeti ya ziada. Nam, kama mlivyosikia katika habari za dunia, kwa mara ya kwanza katika historia ya Marekani, wawakilishi walipiga kura Jumanne kumwondoa spika wa baraza la wawakilishi katika kiti cha uspika. Wabunge wanane wa chama cha Republican walipiga kura pamoja na wademokrat wote walikuwepo kumwondoa wa Makathi, ambaye atabaki kuwa mbunge licha ya kuondolewa kwake katika ofisi ya spika. Nimeongea na Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa za Marekani, na nikataka kujua hili linatoa tafsiri gani? Asante ndugu Idi. Kwa kuanzia, hii yaonyesha kwamba kuna mgongano wa wanachama wa Republican Party katika kikundi chao kilicho katika Congress ya Marekani, na wale wenye mrengo wa itikadi za uhafidhina wakali zaidi, kwa upande wa kushoto, ambao ni si watu wengi katika kikundi chao, wameweza kutumia nguvu zao za wachache kumwondoa spika. Kwa hiyo, hiyo pia haikusaidiwa na ushindani ulioko ndani ya na Republican Party, au umesaidiwa na Democratic Party wajumbe wao walio katika Kongress kutokana na uongozi uliokuweko wa spika alioondolewa wa Makathi wa kutoweza kuamudu wanachama wa wote wa Kongress wa katika katika muhula huu tulionao. Tunafahamu uchaguzi wa spika Makathi ambaye ameondolewa ulikuwa vilevile vile unautata, ulichukua muda kwelikweli. Ni viashirio kwamba spika huyu basingedumu, moja ishara lakini pia moja za ishara nyingine kubwa iliyoko zaidi ni kwamba alikubali baadhi ya viegezo ambavyo kwamba vivia, vya kuweza kumwondoa viwe ni vyepesi zaidi ili kupata ushawishi wa kuchaguliwa katika spika, na kwake yeye kutoa ahadi kwa watu wengi sana katika nyakati za alipokuwa akitaka kiti kile cha uspika pia ilikuwa ni mojawapo ya, ya, ya dalili ya kwamba hatoweza kutimiza ama kufikia ahadi zote alioziahidi ya kwa watu tofauti wakati wa utawala wake kama spika. wakati anajibu Uh, wanahabari mara baada ya tukio hili kutolewa la yeye kuondolewa kwenye kiti cha uspika amezungumza kwamba hii ni hila ya kisiasa. Hili unakubaliana naye? kamba ni hila ya kisiasa isipokuwa ni matokeo ya uongozi uliokuwa ni wa kiitikadi zaidi, uh, wa sera za kichama ama sera za mielekeo ya kifadhina kuliko zaidi utawala wa kiserikali, kwa sababu katika uongozi wake alijikita zaidi katika sera na mwelekeo ya Republican Party. Akutoa nafasi yoyote ya kwake yeye kuweza kuongoza uh, ile Congress ama bunge la la Marekani, akijua ya kwamba kulikuwa na mgawanyiko ambao walikuwa karibu na wakati wakati kati na kati baina ya Republicans na Democrats. Kwa hiyo kama angelikuwa ni mtu wenye kutumia hekima ya juu zaidi na akahakikisha kwamba malengo yake ya, ya utekelezaji wa kazi za za serikali huko katika katika siasa za mrengo wa kati na kati, leo isingekuwa ni siku ambayo kwamba imeingia katika historia ya kwamba speaker wa Marekani ametolewa katika chikiti chake. Kwenda mbele, tunaelekea katika uchaguzi wa Marekani. Je, kuna athari zozote zinaweza kujitokeza? Nafikiri wapigaji kura wa Marekani watakuwa ni wenye kufikiri sana, kwa sababu moja ya jambo ambalo kwamba walikuwa wanalitegemea ni kwamba kukiwa na mgawanyiko wa uongozi baina ya Congress na Senate pamoja na urais, basi kutakuwa na zile wanazoziita checks and balances, kwamba mmoja atakuwa akimwangalia mwenzake kwa kazi wanaoifanya. Hawakutegemea ama hawakutarajia kwamba kuchaguliwa kwa chama kimoja kuongoza Congress na kuchaguliwa rais mwenye kutoka kwenye chama chingine na chama chingine kikao geza kikaongoza seneti itakuwa ni mvurugikano wa utawala katika nchi yao. Kwa hiyo bila shaka, wananchi ambao kwamba hawataridhika na kinachotokea pengine, huenda wakafanya uamuzi tofauti na walivyofanya katika kura za ndogo za 2020. Ni Amini Mwidaha akizungumza na Kumekucha Afrika kutokea Toronto, Canada. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Abdul Shakur Abud anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Jaji Arthur Engoron anayesikiliza kesi ya ubadhirifu wa biashara dhidi ya rais wa zamani Donald Trump katika mahakama ya jimbo la New York ametoa amri ya kumpiga marufuku kuzungumza juu ya baadhi ya mambo katika kesi yake. Jaji Engoron alimkaripia kiongozi wa zamani na kuwaambia wahusika wote kwenye kesi hiyo kutowadhalilisha wafanyakazi wa mahakama, akionya atatoa adhabu kali wakifanya hivyo. Amesema mashambulio ya udhalilishaji dhidi ya wa wafanyakazi wake wa mahakama haikubaliki na haifai na hatostahamilia jambo hilo. Na bila ya kutaja jina la mtu yeyote, alisema haikubaliki pia kumkashifu msaidizi wake yeyote katika mtandao wa kijamii. Mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni kwenye baraza la Senate hapa Marekani, Mdemocrat Ben Cardin amezuia msaada wa kijeshi wenye thamani wa karibu dola milioni 235 kwa Misri kutokana na wasiwasi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu. Cardin amesema amemwambia waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken kwamba wanazuia fedha hizo hadi pale kuna maendeleo muhimu yanayopatikana katika masuala kadhaa ya haki za binadamu huko Misri. Katika taarifa yake, Cardin amesema anaamini ni lazima hivi sasa kuendelea kuiwajibisha serikali ya Misri na serikali yoyote ile kutokana na ukiukaji wao wa haki za binadamu. Karen ametoa wito wa kutolewa msamaha zaidi kwa baadhi ya wanasiasa wanaokadiriwa kufikia elfu sitini wanaoshikiliwa huko Misri. Salam. Tunaendelea na ripoti zetu na tunaelekea kule Kigali Rwanda, ambapo wajumbe wa kamati ya utendaji ya kamisheni ya Umoja wa Afrika wamekamilisha kikao chao cha siku tatu mjini Kigali kwa kuzitolea mwisho serikali za kiafrika kuweka kipaumbele miradi ambayo inatakiwa kuikwamua Afrika. Wajumbe hao walitathmini katika kikao chao cha safari ya miaka kumi iliyopita kutekeleza mkakati wa maendeleo endelevu barani Afrika ifikapo mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Taarifa kamili na mwanahabari wetu wa Kigali, Silvanus Karimira. Mwaka 2013, nchi za Kiafrika kupitia umoja wa Afrika ziliweka mkakati mpana wa miaka 50 ijayo kwa ajili ya kutekeleza mikakati ya maendeleo barani Afrika. Mikakati hii saba iliwekwa wakati huo, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha Afrika inapata hadhi katika medani za kimataifa, hasa kwenye maeneo ya uchumi, usalama, miundo mbinu, uhuru wa kutembea kutoka nchi moja kwenda nyingine na mengineyo. Sasa mawaziri wa mashauri ya kigeni kutoka nchi za Kiafrika pamoja na mawaziri wa uchumi na biashara pamoja na wajumbe wa kamati tendaji ya Umoja wa Afrika wamekutana kwa siku tatu katika mji wa Kigali katika kikao cha faragha cha siku tatu kilichomalizika hivi sasa, hatimaye wakagundua kuwa ndani ya kipindi cha miaka kumi iliyopita ya utekelezwaji wa wakati huo wa maendeleo, changamoto nyingi zimejitokeza. Albert Muchanga ni mjumbe wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Uh, usalama na amani bado ni changamoto kwa nchi nyingi za kiafrika umasikini wa kupindukia bado ni kikwazo lakini pia kuna tatizo la uzito wa madeni yanayotokana na mikopo kutoka mataifa makubwa na hii ndiyo maana tulianzisha mwakati huu wa maendeleo ya afrika hadi mwaka 2063 kwa kufanya hivyo maana yake tuna jukumu la kuhakikisha tunatekeleza mwakati huu wengi wa wajumbe hawa wamekiri kwamba kwa muda wa miaka kumi iliyopita, baadhi ya maazimio hayakutekelezwa, lakini sasa, mnamo kipindi cha miaka kumi ijayo, huenda hali ikabadilika kama anavyoeleza mkurugenzi mkuu wa taasisi ya maendeleo na ushirikiano katika makao makuu ya Umoja wa Afrika, Nados Bekele Thomas. Tumekubaliana kwamba tunapaswa kuongeza nguvu katika kuwa na sauti moja kama Waafrika dhidi ya matatizo yanayotukabili sisi kama Waafrika, kwa mfano tunatakiwa kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa yanayotuathiri, lakini pia kulikabili tatizo la msukosuko wa kiuchumi ulimwenguni ambao kwa kiasi kikubwa unasababishwa na watu wengine. Tumekubaliana pia kwamba tunatakiwa kushirikiana na kukabiliana na mzigo wa madeni ya kimataifa na vitu vingine vinavyotukabili sisi kama Waafrika kwa ujumla. Imebainika kwamba bado kuna changamoto zinazolikabili bara ya Afrika, lakini wajumbe wamesema kwamba serikali za Kiafrika zinatakiwa kuhakikisha zinatoa kipaumbele kwa miradi ya maendeleo na kuahidi changamoto zilizopatikana miaka kumi iliyopita hazitawazuia kuendelea. Huyo ni waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda, Dr Vincent Biruta. Napenda niseme kwamba mmoja ya vile tulivyoazimia kwenye kikao chetu cha faragha ni kutokata tamaa, yani ni kuhakikisha tunaendelea kusukuma na kutekeleza maazimio tuliyojiwekea. Pia wajumbe hawa wamesuramita sekta za fedha sekta binafsi pamoja na wadau wengine kuhakikisha wanaingia kwenye mchakato huu ili ndoto ya Afrika kujikwamua ifikapo mwaka 2063 iweze kufikiwa Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Kwa mujibu wa taarifa rasmi iliyosainiwa na Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye na iliyosomwa katika vyombo vya habari vya kitaifa nchini. Naam, tunaomba radhi kwa mwingiliano wa mambo hapo ya teknolojia. Basi tunaendelea, kusiki, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nchini Burundi, vyama vya kisiasa na mashirika ya kutetea haki za binadamu yailaumu serikali kwamba imewabagua wafuasi wa vyama vingine vya upinzani kwa kutowashirikisha wakati mabadiliko ya baraza la mawaziri yaliyotekelezwa na rais wa jamhuri kwa kuwateua mawaziri wanne wapya wa serikali ya Burundi. Sasa turejie katika ripoti yetu ambayo e, tumeimeicheza lakini, naona mwelekezo wangu ananiambia e, tukae sawa kidogo kutokana na mambo ya teknolojia, lakini sasa tusikilize ripoti hiyo ya uh, hichu Burundi. E, Jean Marie, mwanahabari wetu kutoka Kigali. Kwa mujibu wa taarifa rasmi iliyosainiwa na rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndaishimie na iliyosomwa katika vyombo vya habari vya kitaifa nchini Burundi, kwa jumla ya mawaziri kumi na watano wanaounda baraza la mawaziri wa serikali ya Burundi, mawaziri wane ndio wameondolewa serikalini. Majina ya mawaziri wapya ambao wamewarudilia kwenye nyadhifa zao yakiwa wamehakikishwa na katibu mkuu akiwa pia ni msemaji wa serikali ya Burundi, Prosper Ndaugwamiye son nom ministre de la sante publique et de la lutte contre le sida, Dr Lidwine Baradahana wameteuliwa waziri wa afya na kupambana na ukimwi, Dr Lidwine Baradahana, waziri wa mazingira, kilimo na ufugaji Prosper Dodico, waziri wa ufanyakazi wa serikali Venuste Muyabaga, Waziri wa jumuiya ya Afrika Mashariki, vijana, michezo na utamaduni, Balozi gerve Abayeho. Imearifiwa kwamba waziri mpya wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Balozi gerve abayeho ni mwandishi wa habari wa zamani ambaye aliwahi pia kuwa msemaji wa rais wa zamani wa jamhuri ya Burundi hayati Pierre Ngurunziza, na kabla ya kuteuliwa kwenye uwadhifa huo wa uwaziri, alikuwa ni balozi wa Burundi katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na amechukua nafasi ya Ezekiel Nibigira ambaye anasadikiwa na wengi kwamba ni mshirika wa karibu sana wa chama tawala CNDD FDD tokea chama hicho kifikie madarakani mwaka 2005. Akitoa maoni yake kuhusu mabadiliko hayo ya baadhi ya mawaziri nchini Burundi, Gervais Nibigira, mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi, anahisi kwamba mabadiliko hayo hayana umuhimu wowote ajili yamewabagua wafuasi wa vyama vya upinzani. Lehumaniment ministeriel intervenu noviere y changer en matiere de gouvernance politique au Burundi. Mabadiliko ya baraza la mawaziri yaliyofanyika hayatazaa matunda yoyote kuhusu utawala bora wa kisiasa nchini Burundi. Ni majina tu ya watu yaliyobadilika, lakini wote ni wafuasi wa chama kimoja cha CNDD FDD. Sisi tungependelea rais wa jamhuri awashirikishe pia wajumbe wa vyama vingine vya kisiasa. Hata siku zilizopita kulifanyika mabadiliko ya mawaziri, lakini hakuna hatua ya kuridhisha iliyofikiwa kuhusu utawala bora na uheshimishwaji wa haki za kibinadamu nchini. Kwa upande wake Agaton Gwasa, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi, CNL, mbali na kulaumu kwamba wapinzani wametengwa, amesema kwamba kuna mawaziri wengine wasiowajibika kikamilifu ambao wamesalia serikalini. kuhindura washikiranganji ni cimu jisanzo jikogwa Kubadilisha mawaziri ni jambo la kawaida, sio maajabu. Lakini tukitathmini hali halisi ya mambo inayojiri nchini Burundi, ukihitaji kubadili mambo, kuna mawaziri wengine, hususan waziri wa biashara, ambaye alistahili kuondolewa, ukizingatia jinsi hali ya kibiashara inadidimia zaidi nchini Burundi. Hakuna sababu rasmi zilizotolewa na ofisi ya rais wa jamhuri ya Burundi kuhusu kubadilishwa kwa mawaziri hao wanne wa serikali ya Burundi. Sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tunaelekea huko Uingereza, ambako binti mmoja Mwingereza mwenye asili ya Tanzania Prudensia Kimiti ambaye amepewa tuzo ya Malkia akiwa mtumishi wa mamlaka ya mapato na mkuu wa idara, lakini pia anatumia muda wake mwingine kama mwanaharakati wa haki za watu weusi na makundi ya wachache. Kazi yake hiyo imempelekea kutambuliwa na kupewa tuzo hii maalum ambayo hutolewa mara mbili tu kwa mwaka kwa watu wa kawaida katika jamii. Leo katika jukwaa la vijana mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Prudensia na kwanza kutaka kujua alivyopokea tuzo hiyo. Kwa kweli yani, nilipokea kwa furaha sana, na ilichomeki kitu special ni kwamba walionichagua ni wafanyakazi wangu wa pale kazini. Kwa hiyo ilimeki hiyo more even more special, kwa sababu nilikuwa nafanya kazi kuwatetea haki zao, lakini sikuwa nafanya kutegemea kuwa nitapata. Kwa iyo iyo awadi, India, kitu chochote. Kwa hiyo kupata hii awadi imekuwa kama mara mbili nimepata zaidi ya kitu ambacho nilitegemea. na pengine Prudence, ya wewe binafsi ukiwa umeingia kwenye kazi umeweza kufanya kazi maeneo kama hayo makubwa katika uh, serikali ya Uingereza, kitu gani hasa kilikupelekea kuingia kwenye hii swala la utetezi wa haki? ukiacha kazi zako za kawaida. Nimeanza kazi pale ni HMC, ni kama TRA ya Tanzania. Kwa hiyo nilivyoanza, nilianza kazi katika nafasi ndogo ya chini sana. Kipindi hicho kazi yangu ilikuwa ni kuweka tu barua, unafunga bahasha, unaweka barua, unafunga bahasha. Kwao ilikuwa kazi ndogo tu, kazi yangu ndo nafanya siku nzima. Lakini kwa ajili ya kufanya kazi kwa ubidii, kipindi cha miezi sita nikapandishwa cheo, nikawa mii ndo naandika zile barua. Baada ya miezi sita tena nikapandishwa cheo, nikawa manaja wa watu wanaoandika zile barua. Kwa hiyo sasa nilivyoanza kupanda cheo nikagundua kwamba kila unavyozidi kupanda waswahili wanapungua. Waswahili wengi au watu waliotoka waindi bara la Asia wako hizi nafasi ndogo ndogo. Kwao mimi nilivyokuja nafasi ya juu sana, nikaona kwa nini mimi siko, watu wengi hawako katika ile nafasi kubwa. Kwao nilichofanya nikaiti, mm -mm, kuna tatizo hapa. Ina maana kwa nini jia wale hawawezi kufanya kazi au ni kuna ubaguzi fulani unaendelea? Kwao nikaanza kutetea, nikaanza taratibu nachukua watu wawili watatu, na niko happy kusema kipindi changu 43% yani asilimia 43 ya watu wameweza kupandishwa vyeo, yani vyeo vya kubwa sana katika vyeo pale chemaasi. Kwa hiyo ndio hicho kitu kimoja alichonichagua. Na pengine kutokana na hili, kwa sababu limekupa chachwe, na namna gani, labda tueleze jinsi ulivyokwenda kukutana na huyu Princess Anne, ilikuwaje? Yeah, katika eneo zima na jinsi eh, shughuli hii nzima ilivyofanyika. Yaani nadhani kama sijui bado niko kama niko kwenye excitement kwa sababu ile kwanza watu wana roho nzuri sana. Ni kwanza ukifika wanapoku treat kwanza, unavoingia pale getini unakutana na mapolisi; unaonyesha in, ile invite yako mwaliko wako unaingia hapo, baba na mama walikuepo na vile mtu dada mmoja kutoka Balozini Messi na yeye alikuepo na mentor wangu. Nilikuwa na wageni wangu wanne. Kwao mnaingizwa, mnatembea, yaani mnapelekwa kila sehemu mnatembezwa pale so ndani ya castle, unaonyeshwa hapo na hapa ilito for brief ambao anawaambia ukifika utamsalimiaje princess Anne, uta act vipi? Kwa hiyo anawafundisha utaongea nini, lakini conversation, yani experience yote ni iko relaxing, yani iko smooth, yani ni vizuri sana, na kuwa na familia yangu pale nimefurahi zaidi, kwa sababu unakuwa soko peke yako tu, baba na mama wako pia, kwa hiyo namshukuru Mwenyezi Mungu na pengine kile ambacho kitakuvutia kutoka sasa kwa sababu umepokea hii tuzo kubwa ya kufanya shughuli yako, kile ambacho pengine ndoto yako anataka kufanya baada ya hapa kuendelea mbele ni kipi hasa kikwelikweli? Mi napenda kufungua foundation na nimeshaanza process, nataka kufungua ya foundation, na mimi nataka bado niendelee kutetea watu haki zao, wa sasa watu weusi au wa bara la Asia, wanawake. Mi sipendi kuona mtu anaonewa kwao, kama kuna mtu yote anaonewa, ningependa kumsaidia ili aweze kupata haki yake. Kwa hiyo aidha itakuwa hapa au Tanzania vile vile. Ngaja nafungua foundation, itakuwa hapa UK. Nataka foundation yangu iwe abroad pia iweze kusaidia watu Tanzania. Kuna wakina mama, kuna watoto, kuna watu wanaonewa wengi. Kwa hiyo ningependa sana kuspeani, kusaidia kwa ukubwa zaidi kuliko hiki ichokua nakifanya. Na pengine wito wako kwa wale ambao wako huko Uingereza, wale kutoka nchi mbalimbali, kwa mfano Tanzania, Kenya, Uganda, wale ambao wanaona nafasi za kazi au kwa ujumla ni vigumu kuweza kufanikiwa kwenda nini wito wako kwao vijana na wafanyakazi wengine wa asili ya nchi zingine <laughs> za Afrika na kwingineko? Kama kuna so, kazi unaiona na nahii unaweza kuifanya, ijaribu iapply hiyo kazi, kwa sababu the worst could happen, utaambiwa hapana, lakini haisaidii unaweza kukuta kumbe ile kazi ni ya kwako. Ni wewe mwenyewe umekuwa adui yako wewe, mwenyewe umekuwa your own enemy. Kwa hiyo uapply kazi, mfano pale HMRC, pia unakuta watu waapply promotion, wanasema reason kwa sababu black people don't get promoted, na mi nawaambia hiyo na Self-fulfilling prophecy, kwa sababu kama uapply kazi automatic utakuwa promoted. Kwao mimi nataka ni kutake chance, wanatakiwa take risk, watafute support. Ni Prudence ya Kimiti mshindi wa tuzo ya Malkia wa Uingereza akizungumza na VOA. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Abdushakur Abud na kukusomea muhtasari wa habari. Spika wa baraza la wakilishi la bunge la Marekani aliyoondolewa kutoka nafasi yake kutokana na hoja iliyowasilishwa na kundi la wabunge wenye siasa kali wa chama chake cha Republican. McCarthy amewaambia wabunge wenzake kwamba hatogombania tena nafasi hiyo ya spika. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya tukio hilo la kihistoria, ambapo ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani kwa spika kuondolewa na wabunge wenzake, amesema ataendelea kupigania haki za Wamarekani kwa njia nyingine. Joe Biden wa Marekani amewapigia simu washirika wakuu wa nchi za magharibi Jumanne kuhakikishia dhamira ya Marekani kuendelea kuunga mkono Ukraine licha ya kwamba msukosuko mwingine wa kisiasa mjini Washington umeweza unaweza kuhatarisha kutolewa kwa msaada mpya wa kijeshi kwa nchi hiyo. Umoja wa Ulaya umeahidi Jumanne kutoa msaada wenye thamani ya dola milioni mia sita thamanini kwa Ethiopia ambao umecheleweshwa kutokana na vita vyenye kwenyewe katika jimbo la kaskazini la Tigrey kati ya mwaka elfu mbili ishirini na elfu mbili ishirini na mbili Ofisi ya rais William Ruto wa Kenya imesema jana kwamba baraza la mawaziri limeidhinisha na kuamrisha wizara zote za na idara zote za serikali kupunguza kwa asilimia kumi bajeti zao za matumizi kwa mwaka wa fedha 2023 2024. Na jaji Arthur Engoron anayesikiliza kesi ya ubadhirifu wa biashara dhidi ya rais wa zamani Donald Trump katika mahakama ya jimbo la New York ametoa amri ya kumpiga marufuku kuzungumza juu ya baadhi ya mambo ya kesi katika kesi yake hiyo ya New York na mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni kwenye baraza la Senate hapa Marekani, Mdemokrat Ben Cardin amezuia msaada wa kijeshi wenye thamani ya karibu dola milioni 235 kwa Misri kutokana na wasiwasi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Na hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, Msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwongozaji ni Dadi Balawe. Nimeshirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Abud, naitwa Idi Ligongo. Ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.