Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Haujambo msikilizaji popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Mimi ni Mkamiti Kibayansi, na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, tarehe 4 Oktoba mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo uzima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi tunasikika pia kupitia radio citizen nayosikika kote nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom karibuni ripoti tulizo nazo wakati huu kuondolewa kwa spika wa baraza la wawakilishi la marekani kevin mccarthy kunamaanisha nini kwa chama cha republican kwa sasa hivi kuondoka kwa makazi kumeacha pengo, na watu wengi wamesema ya kwamba siasa zake Bwana Gates zinaweza kugawanya chama cha Republican, na kwa sababu wengi lazima waandae mikakati ya kumsaidia Bwana Trump aweze kurudi mamlakani. Katika taarifa nyingine, baadhi ya shule za sekondari za bweni nchini Kenya zimeshuhudia maradhi ambayo bado chanzo chake hakijabainika. Mtaalamu wa afya anaeleza takwimu zilizopo hadi kufikia sasa, na je, nini huenda ikawa chanzo cha maradhi hayo? Wanafunzi sitini na mbili wameripotiwa kuwa wamekuwa hospitalized baada ya kuwa na ile tunasema paralysis, hawana uwezo wa kutembea. Kwa hivyo kunao, ile inaweza kuwa ni chakula walikula, ama inaweza kuwa ni maji, ama ni nini imefanya, ambao inafanya shida hii itokee basi msikilizaji ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya ya dakika 30 lakini kwanza namkaribisha patrick nduwimana anakusomea habari za dunia mwenyekiti mpya wa kamati ya mahusiano ya nje kwenye baraza la seneti la marekani jana jumanne alizuia msaada wa kijeshi wa dola milioni 235 kwa misri kutokana na wasiwasi wa haki za binadamu baada ya mtangulizi wake kwenye kamati hiyo kufunguliwa mashtaka katika kashfa ambayo inahusisha uhusiano wake na Misri. Ben Cardin alimwambia waziri wa mambo ya nje Antony Blinken kwamba tutaendelea kuzuia ufadhili kwa Misri hadi nchi hiyo itakapopiga hatua ya kuridhisha kwenye sekta ya haki za binadamu. ninaamini ni muhimu tuendelee kuiwajibisha serikali ya Misri na serikali zote kwa ukiukaji wao wa haki za binadamu, Cardin alisema katika taarifa alisema atazuia msaada huo kwa Misri wakati wote itakuwa haijachukua hatua madhubuti na endelevu ili kuboresha hali ya haki za binadamu nchini humo. Cardin, kutoka chama cha Rais Joe Biden cha Democratic, ameomba msamaha utolewe kwa baadhi ya wa wafungwa wa kisiasa wanaokadiriwa kuwa elfu sitini nchini Misri. Wizara ya ulinzi ya Russia leo Jumatano ilisema kwamba ilitungua ndege zisizo na rubani za Ukraine ambazo zilikuwa zimeelekezwa kwenye mikoa ya Belgorod, Bryansk na Kursk. Mikoa yote hiyo mitatu ipo kwenye eneo la mpaka kati ya Russia na Ukraine. Gavana wa mkoa wa Bryansk Alexander Bogomas alisema jeshi la Ukraine lilifanya mashambulizi kwenye vijiji kadhaa la kuharibu nyumba kadhaa. Bogomas amesema hakuna vifo vilivyoripotiwa. Jeshi la Russia lilisema pia kwamba ilizuia kundi la wanajeshi wa Ukraine ambao walikuwa wanatumia boti ya mwendokasi wakijaribu kuingia katika eneo la Krimea. Rais wa Marekani Joe Biden Jumanne aliwahakikishia washirika wakuu wa nchi za magharibi kwamba Marekani itaendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukraine katika vita vyake dhidi ya Rusia, baada ya wabunge wa chama cha Republican wa mrengo mkali wa kulia kuondoa msaada wa, kwa Ukraine kwenye mswada wa kuhifadhili serikali kuu mwishoni mwa juma. Basi lililokuwa limebeba watu kadhaa lilitumbukia kina cha mita 15 kutoka barabara ya juu katika mji wa Venice nchini Italy na kusababisha ajali mbaya iliyoua watu 21 na kujeruhi wengine 15, wengi wao wakiwa watalii wa kigeni waliokuwa wakirejea kwenye kambi iliyo karibu. Miongoni mwa waliofariki katika ajali hiyo ya Jumanne usiku ni wa Ukraine watano, raia mmoja wa Ujerumani na dereva wa basi hilo, kulingana na wilaya ya Venice. Wawili kati ya waliofariki ni watoto, mkuu wa wilaya ya Venis Michel Dibari amesema akiongeza kuwa waathirika wengi katika ajali hiyo walikuwa vijana. Watu tisa akiwemo mtoto wa kike mwenye umri wa miaka mitatu kutoka Ukraine walikuwa katika hali mbaya, maafisa wa hospitali walisema. Leo Jumatano asubuhi, basi hilo lilikuwa limebeba watalii wa kigeni kutoka mji wa Venis kuelekea kambi ya kitalii ya hu jumanne jioni wakati basi lilipoanguka kutoka barabara ya juu karibu na njia ya reli katika mtaa wa Mesre na kushika moto. Mabalozi wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana kuanzisha mchakato wa kuwawekea vikwazo watu wanaohusika kwa kiasi kikubwa katika vita vya Sudan, kushikilia mali zao na kuwawekea marufuku ya kusafiri. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili. Vita vilianza nchini Sudan mnamo mwezi Aprili mwaka huu kati ya jeshi la serikali likiongozwa na jenerali Abdel Fattah al-Burhan aliyemwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir mnamo mwaka 2019 na kikosi cha kijeshi kinachoongozwa na jenerali Muhammad Hamdan Dagalo maarufu Hemedit. Mapigano hayo yamesababisha umwagikaji mkubwa wa damu na yanaendelea kusambaa licha ya kuwepo juhudi za kimataifa kumaliza vita hivyo zaidi ya watu milioni tano wamekoseshwa makazi na kusababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Wataalamu wa afya wameonya uwezekano wa mlipuko wa magonjwa hasa kipindupindu na homa ya dengue. Mapendekezo yaliyotolewa mwezi Julai ya kuwataka wahusika wakuu wa vita hivyo kuwekewa vikwazo hayajaidhinishwa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wanastahili kuidhinisha vikwazo hivyo kabla ya kuanza kutekelezwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Taasisi ya Umoja Mataifa ya biashara leo Jumatano imetoa wito wa kufufua ukuaji wa uchumi wa dunia kwa kupunguza ukosefu wa usawa kati ya mataifa na kwa benki kuu kuchukua jukumu kubwa kwa kuweka sawa uchumi wa dunia. Katika ripoti yake ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu kuhusu biashara na maendeleo, taasisi hiyo taasisi hiyo ya Umoja Mataifa ya biashara na maendeleo UNCTAD ilisema kuongezeka kwa ukosefu wa usawa kati ya mataifa kunachangia kuwepo mahitaji dhaifu ya kimataifa na kupunguza uwekezaji na ukuaji wa uchumi. Hakuna kichocheo cha wazi chenye nguvu kukuza uchumi wa dunia kwenye njia thabiti na endelevu ya kufufua uchumi huo, UNTAD imesema katika taarifa inayoambatana na ripoti hiyo. Katibu mkuu wa UNTAD Rebecca Grinspan Green alisema kuna haja ya kuwa na uwiano wa sera katika hatua za kifedha na usambazaji wa bidhaa ili kufikia uthabiti wa kifedha na kuimarisha uwekezaji. Jopo la shirika la nchi zinazozalisha mafuta OPEC Plus, leo Jumatano limependekeza nchi hizo kuendelea na mkakati wao wa sasa wa kupunguza mafuta baada ya wazalishaji wakubwa Saudi Arabia na Rusia kuwapa kuendelea kupunguza usambazaji wa mafuta yao ili kupandisha bei ya mafuta. Bei ya mafuta ilipanda tena katika miezi ya karibuni na kukaribia dola mia moja kwa pipa moja wiki iliyopita, huku wazalishaji wakubwa Saudi Arabia na Rusia wakiondoa mamilioni ya pipa kwenye soko la kimataifa. Bei ya mafuta ghafi ilipungua katika siku za karibuni wakati masoko yalikuwa na wasiwasi juu ya kushuka kwa ukuaji wa uchumi na riba kuendelea kwa viwango vya juu kwa muda mrefu hapa Marekani na Ulaya. Katika taarifa baada ya mkutano kwa njia ya mtandao OPEC Plus ilisema kamati yake ya pamoja ya ufuatiliaji ya mawaziri ilithibitisha dhamira ya nchi wanachama kuendelea na mkakati wa kupunguza uzalishaji hadi mwishoni mwa mwaka wa 2024. Idara ya huduma za dharura katika visiwa vya uhispania vya Canary leo imesema kwamba zaidi ya wahamiaji 500 walifika kwenye visiwa hivyo wiki hii wakiwa ndani ya boti kubwa za mbao. Moja ya boti hizo ilikuwa imebeba wahamiaji 280 idara ya dharura ya visiwa hivyo imesema kwenye mtandao wa X uliojulikana awali kama Twitter. Shirika la habari la serikali EFE limesema ilikuwa ni idadi kubwa ya wahamiaji ndani ya boti moja tangu wasafirishaji haramu wa binadamu walipoanza kutumia mara kwa mara njia ya kisiwa cha Canary mwaka 1994. Mratibu wa shirika la Msalaba Mwekundu la Uhispania Antonio Rodriguez Verona ameliambia shirika la habari la Associated Press kuwa hajaona watu wengi kiasi hicho ndani ya boti moja tangu mwaka elfu mbili na nane wakati wahamiaji mia mbili thelathini na nne walipofika sehemu hiyo wakiwa ndani ya boti moja. Mamia ya wahamiaji wengine walizuiliwa wakijaribu kufika kwenye visiwa vingine vilivyoko kaskazini magharibi mwa pwani ya Afrika mahali pengine kwenye ardhi ya Uhispania katika siku za hivi karibuni. Serikali ya wa Wataliban nchini Afghanistan leo imeitaka Pakistan kupitia upya mipango yake ya kuwafukuza wahamiaji raia wa Afghanistan ikitupilia mbali tuhuma kuwa jamii hiyo wa ya wakimbizi inahusika katika matatizo ya usalama yanayoikabili nchi jirani. Msemaji wa Taliban, Zabihullah Mujahid, ametoa taarifa siku moja baada ya serikali ya Pakistan kuamuru wahamiaji wasio na vibali, wakiwemo zaidi ya Waafghanistan milioni moja na laki saba kuondoka nchini humo ifikapo tarehe mosi Novemba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka Washington. Habari tuliopatia uzito wa juu katika ardhi hapa Marekani ni kwamba kuondolewa kwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Kevin McCarthy siku ya Jumanne kumelitumbukiza baraza hilo katika mzozo mpya, siku chache tu baada ya kura ya mswada ya kuepushwa kufungwa kwa shughuli za serikali kuu. Kufuatia hatua hiyo, sasa itabidi chama cha Republican kumpigia kura spika mpya ambapo McCarthy mwenyewe amesema hatawania nafasi hiyo tena. Kuhusiana na hayo, BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Timothy Sadera, na kwanza akamuuliza kuondolewa kwa McCarthy kama spika kunamaanisha nini kwa chama cha Republican? Uh, kwa sasa hivi kuondoka kwa makadhi kumeacha pengo, na watu wengi wamesema ya kwamba siasa zake bwana Gaetz zinaweza kugawanya chama cha Republican, na kwa sababu wengi lazima waandae mikakati ya kumsaidia bwana Trump aweze kurudi mamlakani. Kwa hivyo mambo haya ambayo pengine wanasema wanamuondoa bwana makadhi kwa sababu ya ethics. Kwa hivyo kuna sheria ambazo wanataka wanataka zipitishwe na, mm -hmm. Wanarepublican wengi wanasema ya kwamba uh, jambo hilo haliwezekani. Hebu ni mnukuu, uh, huyu Tim Scott wa South Carolina ambaye ni mrepublican anasema ya kwamba ikiwa e, sasa hivi Bwana Gates anaweza akaingia na kutaka kuongoza chama, anakigawanya zaidi. Kwa hivyo inakuwa ni hatari sana kwake kwa chama cha Republican wakati wanapoelekea kwenye uchaguzi. Na jambo hilo limeungwa mkono pia na Bwana Gingrich ambaye alikuwa ndiye senator wa Georgia, ambaye ni mstaafu. Kwa hivyo, unaona, wengi walio wazamani wa wanaona ya kwamba mgawanyiko huu wa Trumpism ama ama wale wanaomunga mkono Trump watakapokuwa wanaenda katika mbinu wanazofuatilia ni kuchangia kwa mwanguko wa chama. Wengi wa waliopiga kura bila shaka ni wademokrati, na wakaungana na e, warepublikani wanane katika baraza la wawakilishi. Kisiasa, wademokrat wanafaidika vipi na kuondoka kwa makadhi kama spika? Walichokifanya hakikustahili kumwondoa bwana makadhi, ijapokuwa wanaona kama wamefanya vizuri lakini pale ni kuwapa wana Republican mwelekeo ama mwongozo ambao sasa watakuwa na sifa kusema ya kwamba tulimwondoa, tulipitisha kura na tukazipita. Mm -hmm. Lakini kumbuka wiki jana ambapo kulikuwa na upigaji wa kura ndiposa serikali isije ikafungiwa, malipo yasije yaka, yani yakafungiwa, watu wasilipe, mishahara wafanyikazi wa serikali. Bwana Makazi alijaribu sana kuhakikisha kwamba serikali, ofisi za serikali hazikufungwa. Kwa hivyo, kumwondoa wanademokrat ni kumaanisha kwamba hawakumuunga mkono Bwana Makazi alikuwa amekubaliana nao jinsi watakavyoepusha jambo hilo, lakini kwa sasa hivi wali- ni kama walimsaliti Itakuwa ni rahisi kumpata mmoja ambaye atachukua nafasi ya McCarthy, kulingana na hali ilivyo katika Baraza la Wawakilishi kwa sasa hivi, kwa kweli wengine watazidi kujitokeza. Kwa hivyo sasa tunamwona huyu ambaye sasa ni mshikilizi wa muda, ambapo ameanza pia Bwana Patrick Mchenry wa North Carolina, Republican wa North Carolina, ndiye amechukua usukani wa mwenyekiti ama speaker. Lakini kwa sasa hivi tumeona ameanza kutoa sheria na kusema ya kwamba kama kwa mfano Pelosi aondoke ofisini, na ameanza kuweka mikakati yake, manake hata naye anataka kujitia, kujitia jina, lakini nimeona ya kwamba na wachambuzi wengi wameona ya kwamba Bwana Gate anajaribu kuji, kujiwekea sifa kwa sababu anataka kuwa gavana wa Florida, wengine mwakaku uh, wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na sita mwakani. Hapo mbeleni tunaweza kumwona akitangaza hata pia kung'ang'ania urais. Ni mchambuzi wa siasa za Marekani Dr Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Georgia. Tukielekea katika nchi ya Kenya, ni kwamba baadhi ya shule za sekondari za bweni kwenye kaunti ya Kakamega, magharibi mwa Kenya, zimeshuhudia maradhi yasiyofahamika chanzo chake, ambapo tayari wanafunzi zaidi ya sitini kutoka shule za wasichana Eregi wamelazwa hospitalini, wakati visa vingine vikiripotiwa kwenye shule nyingine za jirani. Kufuatia hali hiyo Harison Kamau amezungumza na Dr Atela Devji, ambaye ni katibu mkuu wa bodi ya madaktari wa jumla na wale wa meno nchini Kenya, KMPDP, ambaye anaeleza takwimu halisi iliyopo mpaka hivi sasa na nini huenda kimesababisha hali hii. Uh, mbao kimetokea ni kuwa wanafunzi katika shile chule inaitwa Eregi Girls High School wanafunzi sitini na mbili wameripotiwa so, kuwa wamekuwa hospitalized baada ya kukuwa na ile tunasema paralysis, hawana uwezo wa kutembea. Kwa hivyo ni hiyo nav zao zimekuwa affected, na pia haijajulikana nini imeaffect wote hivi mara moja hii huu wakati wa mapema mtu hawezi sema kwa with certainty nini ni, nini ni, nimewafanya kwa sababu unajua hata mtu wakati mtu anapata ile tengana ni paralysis hawezi kuwa inatokea watu wote mara moja. Kwa hivyo kunao ile inaweza kuwa ni chakula walikula ama inaweza kuwa ni maji ama ni nini imefanya ambao inafanya shida itokee. Okay, ambao watu wanaulizia ni kuna hiyo mambo ya electrolytes ziko aje. Na hawa wanafunzi wamekuwa admitted katika hospitali tofauti tofauti, kunao wamewekwa katika hospitali ya Kakamega level five, kunao wamewekwa katika hospitali ile ya Shibwe level four, na kuna wengine pia wamewekwa katika ile Iguhu level four matokeo ya lab ambazo zilikuwa zinaonyesha kuwa kuna ile tunaita electrolytes, ndio hmm. Tulikuwa tumeona jana ile. Uh, tunaita Kemry ilichukua sampuli katika wanafunzi Uh, na kwa hivyo inaendelea kuangalia nini haswa inaleta haya, ndio sasa watoe direction ya kuwasaidia daktari. Kuna swali ambalo pia tunauliza na linaulizwa na watu wengi. Je, huu ni ugonjwa ambao unaambukizwa kutoka kwa mtu hadi mwingine, na kuna hatari ya kuenea hata zaidi ya shule na labda kwenye maeneo ya makazi ya watu wa kawaida? Ni mapema sana kusema kuwa ni ugonjwa ambao wanaambukizwa kutoka mtu mmoja kwa mwingine. Ndio maana tunasema hatuwezi jua kama ni lishe imetokea kwa sababu ni lishe, ama hatuwezi jua nini imetokea kwa sababu inakaa tu ni wenye walikuwa pamoja, walikuwa pamoja waki, wakipatana hii ugonjwa. Tutaona ni kuwa mbona hawa sisi tu ndio wame, wameathiriwa, mbona wengine hawajapata ugonjwa. Wakati huu bado inaweza kuwa ngumu sana y ku, kusema kuwa ugonjwa una, una, unaenea kwa kutokana na um, Lazima bado tuangalie ni nini haswa inaileta kwanza, ndio tuone inaweza kuwa inaigemea katika hizo results ambayo zinatoka katika lab. Ni hawa tu 62 ambao wamekuwa affected sasa. So, bado huwezi sema kuwa ni inaegea katika katika hiyo njia moja. Kwa hao ambao tayari wamepatikana wakiwa na maradhi, wanakuwa mwenendo wao ni vipi, inakuwa kutembea ni vigumu ni kupooza wanapooza miguu au nini? dalili zake, ripoti ambao inatolewa katika hizi hospitali ambao walipelekwa ni kuwa wako na ugumu wa kutembea, inaitwa hiyo hiyo kupooza, inaitwa loss of muscle tone and nerves, so hauna ile ability ya kujitembeza jinsi unavyotumia masul zako na nav zako, hiyo kutokuwa na uwezo wa kutembea ni dalili clear kuwa ni nerves na na muscles ambazo zimekuwa affected, ndio maana kuna hiyo tunasema hiyo paralysis hiyo ability not hiyo hiyo hiyo hiyo ku affect functions zao za kutembea. Ni Dr. Atela Devje akizungumza na VOA Swahili kutoka Nairobi. Nam. Katika ripoti nyingine, serikali ya Tanzania kupitia bodi ya mikopo ya elimu ya juu imesema wanafunzi wa stashahada wataanza kupewa mikopo ya elimu ya kati kama vile ya mafundi stadi, wakisema itaongeza idadi ya wataalamu nchini humo ikiwa ni jambo ambalo limechukua muda mrefu kufanyika. Sande Shomari amezungumza na mdau wa elimu na mkurugenzi wa Tanzania Education Network TENMET, Hochola wa Yoga, na kuanza kutaka kujua amepokea vipi uamuzi huo. Ni swala ambalo tumekuwa tukilizungumza kwa muda mrefu. Kwanza ni haki yao ya msingi e, niseme kwamba sio fedha, kwamba serikali inawafanyia fedha, lakini jukumu la kusomesha la kuwezesha rasilimali watu katika nchi yoyote inayoendelea ni jukumu la serikali. Kwa hiyo serikali kwa kuongeza kiwango fulani cha budget imeona ni, ni bora sasa kwa wakati huu wanafunzi wa ngazi hizo pia waweze kuchukua kupata mkopo kwa sababu ni wazazi wao, taasisi zao nazo zinashu, zinachangia sana katika kuchangia kodi ya serikali. Kwa hiyo mwanzoni tunaweza ukasema kuwa kuna ka ubaguzi fulani, lakini huo ubaguzi ulikuwa unatokana na ufinyi wa bajeti. Kwa hiyo mimi kwa kwa mawazo yangu na kwa maoni yangu binafsi ni jambo jema na kila Mtanzania ana haki ya ku access mikopo Sio mikopo tu ya education lakini hata mikopo ya kifedha kuweko na hiyo inclusion ya watu wote katika mifumo. Bila shaka, naomba niongeze kidogo hapa kwamba wanasema fedha hizi zinatoka kwa wanafunzi kama elfu nane hivi kwenye maeneo ya vipaumbele ambayo ina utaji mkubwa wa wataalam. Sasa vipi wengine ambao hapa katika fani hizi haoje? Je, huoni kama bado wananyimwa nafasi? Kwa hakika niseme bado wananyimwa nafasi. Elimu sio kuchaguliwa na mtu au kuwa na kipaumbele cha taifa, inategemea na mtu anahitaji nini. Inatambua wazi kwamba taifa kama taifa inaweza ikawa na mahitaji katika sekta fulani, lakini inapofika swala la mkopo, kwa sababu huu ni mkopo, sio sio, siyo, siyo grant. e, tofauti na mkopo na grant ingekuwa ni tofauti, lakini kwa kuwa ni mkopo, mimi bado nasisitiza hii iwe ni awamu ya kwanza, lakini tunapozidi kuendelea, kila mtu apate fursa ya kupata mkopo huu kwa kujiendeleza kwa elimu na ngazi yoyote anaihitaji kuanzia hiyo ngazi ya diploma na kuendelea. Kwa hiyo bado kuna kaa ubaguzi eh, kwa sababu serikali ina vipaumbele, lakini ndani ya vipaumbele hivyo bado, mimi kwa maoni yangu, nasema kwamba tuendelee na ukusanyaji wa kodi, rasilimali za nchi zitumike kuendeleza wananchi wa Tanzania. wito wako pengine ni upi? Wito wangu ni kwamba wanafunzi kwanza, au ambao wamepata nafasi au elfu nane wachangamkia fursa lakini la pili, serikali iendelee na kubaini vyanzo vya mapato vitakavyosaidia watanzania wote unahitaji kujiendeleza kupata elimu inayostahili ambayo ni jumuishi na ambayo inaleta matumaini kwa taifa letu kwa ujumla. Katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa huko nchini Tanzania jitihada za kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi zinaendelea, ambapo moja ya njia zinazotumika ikiwa ni kuhamasisha watu kupima ili kujua hali zao. Katika mkoa wa Mara kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, na shirika la Amref Health Africa limekuwa likitoa huduma za kupambana na VVU, moja ikiwa kampeni ya jipime VVU kwa makundi mbalimbali mbali. Mwandishi wetu Idi Wesu anayo taarifa kamili. Hili ni eneo la migodi ya kuchimba dhahabu hapa Nyangoto, Tarime Vijijini, katika mkoa wa Mara. Ni eneo lenye shughuli nyingi za uchimbaji na biashara ya madini ya dhahabu. Jirani na eneo hili, anaonekana mwanamke akiwa amezungukwa na vijana. Ni Kleopatra Steven, mwelimishaji rika, akiwa katika majukumu yake ya kutoa elimu juu ya virusi vya Ukimwi. Cleopatra anasema hapa kuna shughuli nyingi na kukutanisha watu wengi, hivyo ni eneo zuri kwa kutoa huduma za VVU kama vile elimu na kuwafundisha wateja wake juu ya huduma za kujipima. Namchukua nesi, tunafika kwenye hilo eneo tunapima, na tukishapima tunawapa huduma za dawa kinga kwa wale watu ambao wana hatari ya kupata maambukizi, anajua kabisa mimi sijatuliana na wenza wengi, tunamwanzishia dawa kinga. Lakini pia kuna huduma za kondom, tunakuwa tunagawa kondom. Lakini pia unaweza kukuta mtu labda amefanyiwa katili, hajui pa kukimbilia, tunakuwa pia tunamshauri akimbilie, akimbilia aende wapi, wapi, ili apate huduma. Katika kijiji cha Nata wilayani Serengeti mkoani Mara ambacho kipo katika barabara inayokwenda katika mbuga za Serengeti. Hivyo pamoja na shughuli zingine, hukusanya idadi kubwa ya watu kwa mujibu wa wenyeji. Hapa nakutana na kijana Samuel Matayo, mmiliki wa saluni ya kiume, ambaye baada ya kupata elimu ya virusi vya ukimwi, sasa naye anahamasisha vijana wenzake. unakuta tunapiga stori wakati na mshefu, mtu nampa nampa elimu na kumshawishi si wote, unakuta wanakubali ila kuna baadhi ambao nakuta anakubali, nampa vipimo ambavyo nimeachiwa na mtoa huduma, namwelekeza namna ya kujipima, anajipima na ananiachia namba za simu na majina yake, naorodhesha na kumuunganisha na, na mtoa huduma. Hata hivyo, jitihada zaidi zinahitajika kuzidi kuwashawishi wanaume wengi, kwani idadi yao ni ndogo. Kwa mujibu wa Rosemary Huruma, muuguzi wa kituo cha afya cha nata, wanaokuwa na ukubali zaidi ni jinsia ya kike jinsia ya kike wanakuwa wengi kuliko jinsia ya kiume. Chini ya ufadhili wa PEPFA kupitia CDC Tanzania, Jessica Green ambaye ni mratibu wa PEPFA hapa Tanzania anasema licha ya mafanikio yaliyopatikana kwenye huduma hizi bado kuna kazi ya kufanya hususan kuwafikia wanaume wengi zaidi. Um, we work... tunafanya kazi kwa karibu na serikali ya Tanzania katika kutekeleza azma ya pamoja ya kumaliza janga la UKIMWI ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Tanzania imepiga hatua kubwa, kama nilivyosema, hasa mara imefanya vyema. Hata hivyo, bado kuna kazi ya kufanya. Ingawa tunakaribia kufikia lengo la UNAIDS la 95, 95, 95. maeneo haya ya mialo ambapo kunakuwa na mkusanyiko wa wafanya biashara wengi wa masuala ya samaki ndiyo miongoni mwa maeneo ambayo yamelengwa na mpango huu wa kutoa huduma ya kujipima hii. Inasaidia kuongeza idadi kubwa ya watu ambao wataweza kujua hali zao za maambukizi ya ukimwi. Kadri elimu inavyotolewa kwa wananchi, mwamko wa kupima virusi vya ukimwi ndivyo unavyoongezeka. Hata hivyo, tija ya kazi hii kubwa inahusisha pia uratibu mzuri wa taarifa sahihi za kila kinachofanyika. Dr. Zabron Masato ni mganga mkuu wa mkoa wa Mara Anasema sasa wameongeza uwezo wa kuhifadhi kumbukumbu za wale wote walio katika utaratibu wa dawa za kufubaza makali ya virusi vya ukimwi kidijitali mara baada ya kupatiwa vifaa vya kibayometriki. kwa sababu sahizi hatuna, hatuna takwimu ambazo tunaweza tukasema zina usahihi sana mpaka, mpaka, mpaka hapa ya... Ndio tunakamilisha matangazo ya VOA Swahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, naitwa mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza. Fuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika ikieleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ni wakati wa kipekee ambao hujawahi kutokea katika ushirikiano kati ya Marekani na Mexico, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kufuatia mkutano wa hivi karibuni wa maafisa waandamizi wa, wa masuala ya kiuchumi kati ya Marekani na Mexico. Hii leo Mexico ndio mshirika mkuu wa biashara wa Marekani. Mataifa yetu mawili yana malengo ya pamoja kwa ajili ya mustakbal wetu wa kiuchumi, ambao unazingatia mashindano ya usawa, uwazi, unaopima ustawi sio tu kwa kiasi gani nchi zimekuwa kiuchumi bali jinsi watu wangapi wananufaika na ukuaji huo. Kwa kubuni miradi inayostahiki katika mazingira ya biashara na kuunganisha nguvu za nchi zetu mbili, tutakuwa na nafasi kubwa kuifanya Amerika ya Kaskazini kwa bara lenye ushindani mkubwa, lenye uzalishaji mkubwa na kanda yenye nguvu duniani. Marekani na Mexico zina mipango ya kuendelea kuimarisha, kupanua na kuchanganyisha mfumo wa usambazaji bidhaa kutoka viwanda kama vile magari yanayotumia nishati ya umeme na vifaa vya elektronic, alisema Blinken. Waziri amesema chini ya uongozi wa rais Biden wanajenga kanda yenye teknolojia ya nishati safi na uzalishaji wa vifaa vya elektroniki chini ya sheria ya kupunguza mfumko wa bei na sheria iliyopitishwa kwa pamoja na vyama vyote viwili vya Marekani kuhusu chips na sayansi, ambazo zitaendeleza uchumi wa nchi zao mnamo karne hii. Marekani na Mexico zinashirikiana kuhakikisha kwamba wafanyakazi katika pande zote mbili za mpaka wako tayari kufanikiwa katika viwanda vya siku zijazo. Hii ni pamoja na ushirika sawa na ule kati ya chuo kikuu cha Arizona na taasisi ya kitaifa ya teknolojia ya Mexico unaopatia wanafunzi wa Mexico nafasi ya kujifunza teknolojia kwa Kiingereza kwa wiki nane, alisema waziri Blinken. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyomulika sera za serikali ya Marekani.