The gluts, and we'll give you... Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduwimana. Basi liliokuwa limebeba watu kadhaa lilitumbukia kina cha mita 15 kutoka barabara ya juu katika mji wa Venice nchini Italy, na kusababisha ajali mbaya iliyoua watu 21 na kujeruhi wengine 15, wengi wao wakiwa watalii wa kigeni waliokuwa wakirejea kwenye kambi iliyo karibu. Miongoni mwa waliofariki katika ajali hiyo ya Jumanne usiku ni wa Ukraine watano, raia mmoja wa Ujerumani na dereva wa basi hilo. Kulingana na wilaya ya Venice, wawili kati ya waliofariki ni watoto Mkuu wa wilaya ya Venis Michel Dibari amesema akiongeza, kuwa waathirika wengi katika ajali hiyo walikuwa vijana. Watu tisa akiwemo mtoto wa kike mwenye umri wa miaka mitatu kutoka Ukrain walikuwa katika hali mbaya, maafisa wa hospitali wamesema. Leo Jumatano asubuhi, basi hilo lilikuwa limebeba watalii wa kigeni kutoka mji wa Venis kuelekea kambi ya kitalii ya hu Jumanne jioni, wakati basi ilipoanguka kutoka barabara ya juu karibu na njia ya reli katika mtaa wa Mesre na kushika moto. Taasisi ya Umoja Mataifa ya biashara Jumatano imetoa wito wa kufufua ukuaji wa uchumi wa dunia kwa kupunguza ukosefu wa usawa kati ya mataifa na kwa benki kuu kuchukua jukumu kubwa kwa kuweka sawa uchumi wa dunia. Katika ripoti yake ya mwaka 2023 kuhusu biashara na maendeleo, taasisi hiyo ya Umoja Mataifa ya biashara na maendeleo UNCTAD Ilisema kuongezeka kwa ukosefu wa usawa kati ya mataifa kunachangia kuwepo mahitaji dhaifu ya kimataifa na kupunguza uwekezaji na ukuaji wa uchumi . Hakuna kichocheo cha wazi chenye nguvu kukuza uchumi wa dunia kwenye njia thabiti na endelevu ya kufufua uchumi huo, UNCTAD imesema katika taarifa iliyoambatana na ripoti hiyo. Katibu mkuu wa UNCTAD Rebecca Grinspan alisema kuna haja ya kuwa na uwiano wa sera katika hatua za kifedha na usambazaji wa bidhaa ili kufikia uthabiti wa kifedha na kuimarisha uwekezaji. Unaendelea kusikiliza habari za za dunia moja kwa moja kwa kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Jopo la shirika la nchi zinazozalisha mafuta OPEC Plus leo limependekeza nchi hizo kuendelea na mkakati wao wa sasa wa kupunguza mafuta baada ya wazalishaji wakubwa Saudi Arabia na Rusia kuwapa kuendelea kupunguza usambazaji wa mafuta yao ili kupandisha bei ya bidhaa hiyo. Bei ya mafuta ilipanda tena katika miezi ya karibuni na kukaribia dola mia moja kwa pipa moja wiki iliyopita, huku wazalishaji wakubwa Saudi Arabia na Rusia wakiondoa mamilioni ya mapipa kwenye soko la kimataifa. Bei ya mafuta ghafi ilipungua katika siku za karibuni wakati masoko yalikuwa na wasiwasi juu ya kushuka kwa ukuaji wa uchumi na riba kuendelea kwa viwango vya juu kwa muda mrefu hapa Marekani na Ulaya. Katika taarifa baada ya mkutano kwa njia ya mtandao, OPEC Plus ilisema kamati yake ya pamoja ya ufuatiliaji ya mawaziri ilithibitisha dhamira ya nchi wanachama kuendelea na mkakati wa kupunguza uzalishaji hadi mwisho wa mwaka wa 2024. Serikali ya wa Watalibani nchini Afghanistan Jumatano imeitaka Pakistan kupitia upya mipango yake ya kuwafukuza wahamiaji raia wa Afghanistan, ikitupilia mbali tuhuma kuwa jamii hiyo ya wakimbizi inahusika katika matatizo ya usalama yanayoikabili nchi jirani. Msemaji wa Taliban, Zabihullah Mujahidi, ametoa taarifa siku moja baada ya serikali ya Pakistan kuamuru wahamiaji wasio na vibali wakiwemo zaidi ya wa Waafghanistan milioni moja na laki saba kuondoka nchini humo ifikapo tarehe mosi Novemba. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Zarfaraz Bugti aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Islamabad jana Jumanne kwamba wahamiaji haramu ambao watabaki nchini Pakistan baada ya, ya muda huo wa kikomo watakamatwa na kurejeshwa nchini mwao. Mwenendo wa Pakistani dhidi ya wakimbizi wa, wa Afghanistan haukubaliki. Pakistani inapaswa kutafakari upya mpango wake, Mujahidi amesema kwenye mtandao wa X uliojulikana awali kama Twitter. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tuna pekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia siasa za Marekani baada ya kuondolewa kwa spika wa baraza la wawakilishi Kevin McCarthy na kutumbukiza baraza hilo katika mzozo mpya, siku chache tu baada ya kura ya mswada wa kuepusha kufungwa kwa shughuli za serikali. Wachambuzi wanasemaje? Kwa sasa hivi, kuondoka kwa McCarthy kumeacha pengo na watu wengi wamesema ya kwamba siasa zake bwana zinaweza kugawanya chama cha Republican, na kwa sababu wengi wanafuatilia msingi ama msimamo ya kwamba lazima waandae mikakati ya kumsaidia bwana Trump aweze kurudi mamlakani. E, katika sehemu ya pili tutaangazia utabiri wa hali ya hewa kuonyesha uwezekano wa dunia kupokea mvua kupita kiasi cha kawaida kwa jina la El Nino, huku mataifa mengi yakijiandaa kukabiliana na maafa na majanga ambayo hutokana na mafuriko yanayosababishwa na mvua nyingi. Serikali kuu inaangazia kushirikisha kaunti pia, na mikakati ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. The office of Speaker of the House kama kiongozi siku ya Jumanne na kumfanya kuwa spika wa kwanza katika historia ya Marekani kuwahi kuondolewa baada ya siku 269 tu kwenye usukani kufuatia uwasi kati ya wabunge wa siasa kali za mrengo wa kulia ambao wanahudumu ikiwa ni mfano wa migawanyiko mikubwa ndani ya chama cha Republican. Kuliangazia hili kwa kina tuna wachambuzi wa siasa za Marekani, Amin Mwidau ambaye anajiunga nasi kutoka Toronto, Canada, na baadaye kidogo tutakuwa naye Dr Timothy Sadera akitokea Atlanta, Georgia. Lakini kwanza Amini Mwidau, kuhusu hilo nililolizungumza hapo kwanza, e, mgongano ambao upo ndani ya chama cha Republican unauzungumziaje? Kuanzia hii yaonesha kwamba kuna mgongano wa wanachama wa Republican Party katika kikundi chao kilichoko katika Congress ya Marekani, na wale wenye mrengo wa itikadi za waafidhina wakali zaidi, kwa upande wa kushoto, ambao ni si watu wengi katika kikundi chao, wameweza kutumia nguvu zao za wachache kwa hiyo hiyo pia haikusaidiwa na ushindani ulioko ndani ya Republican Party, au kumesaidiwa na Democratic Party wajumbe wao walioko katika Congress, kutokana na uongozi uliokuweko wa spika alioondolewa wa makasi, kwa kutoweza kuamudu wanachama wote wa, wa Congress katika katika muhula huu tulionao, mbunge Patrick Henry Republican, anachukua nafasi ya McCarthy kama spika wa muda kwa mujibu wa kanuni za bunge ambazo zilimtaka Makathi kutoa orodha ya watakaochukua nafasi za muda iwapo nafasi itakuwa wazi. Lakini kunao ambao wameona yale yaliyotokea jana kama hila za kisiasa, kama alivyodai Makathi wakati akijibu maswali ya waandishi wa habari. Amini Mwidau, unaionaje hiyo kauli ya Makathi na wenzake ambao wanaona kwamba ni hila za kisiasa? Sidhani kwamba ni hila ya kisiasa, isipokuwa ni matokeo ya uongozi uliokuwa ni wa kiitikadi zaidi, uh, wa sera za kichama ama sera za mielekeo ya kifadhina kuliko zaidi utawala wa kiserikali. Kwa sababu katika uongozi wake alijikita zaidi katika sera na mwelekeo ya Republican Party, hakutoa nafasi yote ya kwake yeye kuweza kuongoza uh, ile Congress ama bunge la, la Marekani akijua ya kwamba kulikuwa na mgawanyiko ambao walikuwa karibu na wakati kati na kati baina ya Republicans na Democrats. Kwa hiyo kama angelikuwa ni mtu wenye kutumia hekima ya juu zaidi na akahakikisha kwamba malengo yake ya kutekelezaji wa kazi za za serikali huko katika katika siasa za mrengo wa kati na kati, leo isingekuwa ni siku ambayo kwamba imeingia katika historia ya kwamba spika wa Marekani ametolewa katika chikiti chake. Kura hiyo rasmi inafuatia juhudi zilizofeli za McCarthy na washirika wake mapema Jumanne, kuwasilisha azimio la kumwondoa madarakani wakati wa Republican 11 walipiga kura pamoja na wademokrati kusonga mbele na kura hiyo ya kumwondoa. Mbunge Matt Getse alianzisha hoja ya kumwondoa spika Jumaatatu jioni baada ya Kevin McCarthy kushirikiana na wademokrat kupitisha mpango wa matumizi wa siku 45 ili kuzuia kufungwa kwa serikali. Getse alipinga vikali mpango wowote wa wa matumizi ya muda mfupi na akamshutumu spika Makathi kwa kujadili mpango wa siri ili kutoa ufadhili zaidi kwa Ukraine, ingawa ufadhili wa Ukraine uliondolewa kwenye bajeti ya muda katika jitihada za kuvutia kura za kutosha za Republican, e, kuipitisha. Historia fupi: Makadhi alichaguliwa kama spika wa bunge mwezi Januari mwaka huu kufuatia duru 15 za upigaji kura, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka wa 1860 uchaguzi wa uspika kuchukua awamu 9. Alishinda tu baada ya kukubaliana na msururu wa makubaliano ya watetezi wake wa mrengo wa kulia akiwemo Gates, ambao alimtaka kubadili sheria za bunge ili kuruhusu mjumbe mmoja tu kuleta hoja ya kuondolewa migawanyiko mikubwa ndani ya chama cha Republican ilizuia mara kwa mara uwezo wa makati kutayarisha mikutano ya wa Republican, huku wanachama wa siasa kali za mrengo wa kulia walipopata wingi wa kura 222 kwa 213 katika bunge ili kushinikiza madai yao, badala ya kura katika masala muhimu, ikiwa ni pamoja na mpango wa ukomo wa deni mwezi Juni na mazungumzo ya hivi karibuni ya bajeti. Vuta ni kuvute imeendelea wakati sasa kukiangaliwa ni nani anaweza kuchukua nafasi ya makazi. Tutalizungumza hilo baadaye na mchambuzi wetu Dr. Timothy Sadera, lakini kwanza Amini Mwidau hapa anaeleza nini ambacho hayo yaliyotokea yanaashiria kwa uchaguzi ujao wa Marekani. Nafikiri kwa wapigaji kura wa Marekani watakuwa ni wenye kufikiri sana kwa sababu moja ya jambo ambalo kwamba walikuwa walilitegemea ni kwamba, ukiwa na mgawanyiko wa uongozi baina ya Congress na Senate pamoja na urais, basi kutakuwa na zile wanazoziita checks and balances, kwamba mmoja atakuwa akimwangalia mwenzake kwa kazi wanaoifanya. Hawakutegemea ama hawakutarajia kwamba kuchaguliwa kwa chama kimoja kuongoza uh, Congress na kuchaguliwa rais mwenye kutoka kwenye chama chingine na chama chingine kikaongeza kikaongoza Senate itakuwa ni mvuru. Ugikano wa utawala katika nchi yao. Kwa hiyo bila shaka wananchi ambao kwamba hawataridhika na kinachotokea, pengine huenda wakafanya uamuzi tofauti na walivyofanya katika kura za ndogo za 2020. Tunaungana sasa na mchambuzi wa siasa za Marekani akiwa mjini Atlanta, Georgia, Dr. Timothy Sadera, karibu kwa kipindi hiki. Kwanza kabisa kuondolewa kwa McCarthy ulikuwa ni mchakato ambao sio wengi walitarajia kwamba utaishia hapo ama utaisha hivyo. E, sio wengi walidhani kwamba huyu Matt Gaetz angefaulu katika kumwondoa, kwa hiyo umekuja kama mshtuko kwa wengi ama mshangao kwa wengi e. na unadhani ni nini ambacho kilipelekea ikawa kwamba hatima yake ni hiyo, tofauti na wengi, hata wachambuzi mahiri wa kisiasa hapa Marekani hawakutarajia hilo? Ah, nashukuru sana kaka uh, jambo hili la kuondolewa kwa makadhi uh, ni jambo ambalo limejitokeza, lilionekana kwa umbali. Kumbuka ya kwamba wakati makadhi alikuwa akichaguliwa, ulikuwa ni msongamano, ni msukosuko, ulikuwa ni mwendo mrefu sana, ambapo kura zilipigwa mara kumi na tano, na na haijawahi kuonekana hivyo kwa muda mrefu. Kwa hivyo makadhi amekuwa na shida kwamba kuna wa Republican ambao hawako wanamtaka, na hata jinsi ambavyo umesema, Geza alikuwa ndiye mwandamo mkuu wa kuweza kuthibitisha kwamba anataka kumtoa bwana Makadhi. Lakini kwa upande ule mwingine ukiangalia bwana Makadhi alikuwa amesimamia msimamo wa kuongoza bunge kwa jinsi inavyostahili hakutaka kuwa na mbinu mbinu za kando, na pia alikuwa na msimamo ambapo haki na sheria lazima ifuate. Kwa hivyo wana Republican wengi hawako wanampenda na pia kuna mambo ya kisiasa ambayo yanaingilia Uh, kama mtu ambaye hakuweza kumpenda ama amekosoa uh, rais wa zamani Bwana Trump. Kwa hivyo jambo hilo pia limekuja kuchangia katika maandamano ama mwelekeo huu ambao umeanda, umeandaliwa hapa mpaka akaweza kuondolewa mamlakani. Sasa labda swali hapa ni kuondoka kwa McCarthy ambaye alikuwa ni mwandani wake. Kwa kuondoka kwake kama spika, kuna maana gani kwa chama cha Republican ambacho kwa sasa kinaelezwa kwamba kinaongozwa na rais wa zamani Trump. Uh, kwa sasa hivi kuondoka kwa McCarthy kumeacha pengo, na watu wengi wamesema ya kwamba siasa zake bwana Gaetz zinaweza kugawanya chama cha Republican, na kwa sababu wengi wanafuatilia msingi ama msimamo ya kwamba lazima waandae mikakati ya kumsaidia bwana Trump aweze kurudi mamlakani. Kwa hivyo mambo haya ambayo pengine wanasema wanamwondoa bwana McCarthy kwa sababu ya ethics. Kuna haki ambazo anastahili kufuatilia, lakini anasemekana ya kwamba haungi mkono. Kwa hivyo kuna sheria ambazo anataka, wanataka wanataka zipitishwe na mm -hmm. Wanarepublican wengi wanasema ya kwamba uh, jambo hilo haliwezekani. Hebu ni mnukuu uh, huyu Tim Scott wa South Carolina ambaye ni Republican anasema ya kwamba ikiwa e, sasa hivi bwana Gaetz anaweza akaingia na kutaka kuongoza chama anakigawanya zaidi. Kwa hivyo inakuwa ni hatari sana kwake Uh, kwa chama cha Republican wakati wanapoelekea kwenye uchaguzi. Na jambo hilo limeungwa mkono pia na bwana Gentry ambaye alikuwa ndiye uh, Senator wa Georgia ambaye ni mstaafu. Kwa hivyo unaona, wengi walio wazamani wanaona ya kwamba mgawanyiko huu wa Trumpism ama ama wale wanaomunga mkono Trump watakapokuwa wanaenda katika mbinu wanazofuatilia ni kuchangia kwa mwanguko wa chama. Wengi wa waliopiga kura bila shaka ni wademokrati na wakaungana uh, na uh, warepublikani wanane katika baraza la wawakilishi kisiasa. Wademokrat wanafaidika vipi na kuondoka kwa makadhi kama spika? Uh, kwa kweli wanademokrat pia pale uh, watalipia manake walichokifanya hakikustahili kumwondoa bwana bwana makadhi, ijapokuwa wanaona kama wamefanya vizuri, lakini pale ni kuwapa wana Republican mwelekeo ama mwongozo ambao sasa watakuwa na sifa ya kusema ya kwamba tulimwondoa, tulipitisha kura na tukazipita. mm -hmm. Lakini kumbuka wiki jana ambapo kulikuwa na upigaji wa kura, ndiposa serikali isije ikafungiwa malipo, yani yakafungiwa watu wasilipe mishahara wafanyikazi wa serikali Uh, bwana Makazi alijaribu sana kuhakikisha ya kwamba, uh, uh, serikali, ofisi za serikali hazikofungwa. Kwa hivyo kumu, kumwondoa wanademokrat ni kumaanisha ya kwamba hawakumuunga mkono bwana Makazi. Alikuwa amekubaliana nao jinsi watakavyoepusha jambo hilo, lakini kwa sasa hivi wali- ni kama walimsaliti. Kwa hivyo wengi wa republican watasema demokrat waliwasaliti wana republican. Wanamuunga mkono bwana Makazi. Tukimalizia tena kwa kifupi, ikiwezekana itakuwa ni rahisi kumpata mmoja ambaye atachukua nafasi ya McCarthy kulingana na hali ilivyo katika baraza la wawakilishi kwa sasa hivi. Aa, kwa kweli wengine watazidi kujitokeza. Kwa hivyo sasa tunamwona huyu ambaye sasa ni mshikilizi wa muda ambapo ameanza pia, bwana Patrick McHenry wa North Carolina, Republican wa North Carolina ndiye amechukua usukani wa mwenyekiti ama speaker. Lakini kwa sasa hivi tumeona ameanza kutoa sheria na kusema ya kwamba kama kwa mfano Bipelosi aondoke ofisini, na ameanza kuweka mikakati yake, maanake hata naye anataka kujitia, kujitia jina. Lakini nimeona ya kwamba na wachambuzi wengi wameona ya kwamba bwana Gate, aa, anajaribu kuji, kujiwekea sifa kwa sababu anataka kuwa gavana wa Florida pengine, mwaka kura, wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Dr. Sadera ni mchambuzi wa siasa za Marekani akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka Atlanta, Georgia. Na hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Naomba usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika huko nami BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Utabiri wa hali ya hewa umeonyesha uwezekano wa sehemu mbalimbali mbali za dunia kupokea mvua kupita kiasi kwa jina la El Nino. Mataifa mengi yanajiandaa kwa hilo, ili kukabiliana na maafa na vilevile vile majanga ambayo kwa kawaida hutokana na mafuriko yanayosababishwa na mvua nyingi kiasi hicho. Collins Liberty Adedi na Amina Chombo, wenzangu hao wakiwa mjini Mombasa, wanaangazia hili kwa undani zaidi, wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa El Nino. Kama ulivyogusia, idara ya utabiri wa hali ya hewa umewatahadharisha wa Kenya kuhusu mvua kubwa inayotarajiwa kunyesha maarufu El Nino mwezi huu wa Oktoba na huenda ikaendelea hadi mwezi Januari mwakani. Idara hiyo imesema tukio hilo la el nino hujirudia rudia baada ya miaka mitatu au mitano, kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Idara mbalimbali za kitaifa na pia majimbo nchini Kenya yameanza kujiandaa kwa ajili ya mafuriko ambayo huambatana na mvua kubwa inaponyesha, kwa kuzibua mitaro na mabomba ya majitaka, kuweka sawa miundo msingi pamoja na kuwatahadharisha wale wa wanaoishi katika maeneo ambayo hukumbwa na mafuriko kujitajarisha kuhama ikiwa mafuriko yatatokea. Idara za serikali zimekuwa zikizungumzia kuhusiana na vile ambavyo wanajipanga katika kukabiliana na hali hiyo itakapotokea, ikikumbukwa kuwa mwishoni mwa mwezi wa kumi mitihani ya kitaifa katika darasa la nane na vilevile vile kidato cha nne Kenya, watakuwa wanafunzi wanakalia mtihani. Idara ya elimu nasema kwamba tayari wanafanya utafiti kufahamu yale maeneo ambayo huenda yakaathirika zaidi na El Nino na hivyo kuhakikisha kwamba mitihani ambayo itakuwa inafanyika hadi mwezi Novemba itakuwa inafika kule, ikiwa ni kutumia uh, vyombo vya usafiri kama vile ndege ama helikopta, kwa kuhakikisha kwamba wanafunzi hawakosi kufanya mitihani hiyo, huku shule ambazo ziko katika maeneo ya maporomoko wakihamishwa katika shule za upande wa juu, kuhakikisha kila mwanafunzi anafanya mitihani hiyo kulingana na katibu mkuu wa Wizara ya Elimu, Belio Kipsang, anasema kwamba wanashirikiana na washikadau mbalimbali mbali, e, kuhakikisha kwamba mitihani ya kitaifa hayataathirika wakati wa El Nino. Anasema wanatumia vyombo vya usafiri kutoka katika idara za polisi, jeshi pamoja na idara ya huduma kwa misitu na ile ya wanyamapori, ambao mara nyingi magari yao huwa yana uwezo wa kupitia maeneo ambayo yana maporomoko vilevile. Vile katika wizara ya afya katibu katika wizara hiyo Mary Mudhoni anasema kwamba tayari wanaendeleza chanjo dhidi eh, ya polio pamoja na kipindupindu katika kuweka tahadhari, kwani Elnino huwa inasababisha mikurupuko ya maradhi ambayo yanatokana na maji ya taka. Na pia wanasema kwamba wana, na pia wanasafirisha dawa za kutosha eh, katika kliniki na zahanati zote mashinani ili ikiwa kutakuwa na ugonjwa eh, basi wale watakao athirika waweze kutibika. Tukiangalia katika upande wa shirika la IGAD, anasema kwamba mvua um, hiyo inatarajiwa kuwa nyingi kama ile ambayo ilinyesha mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba na elfu mbili na sita, huku wakitaka idara hizo kuwajibikia mikakati wanaoiweka. Katika takwimu za kitaifa kuna maeneo kadhaa ambayo hutambulika sana kutokewa mafuriko pindi mvua nzito inapopokewa. Miongoni mwa maeneo hayo ni majimbo ya Kisumu, Nyamira, Kisii, Kakamega, Narok, Isiolo West Pokot, Elgeyo Marakwet, Marsabit, Samburu, Mandera, Wajia, Kiambu, Siaya, Bungoma, Nairobi, Kwale na vitongoji kadhaa vya mji wa Mombasa, ambapo viongozi mbalimbali mbali, wameanza kujitayarisha kwa ajili ya matukio ya mvua kubwa ina, ikiwa itapokewa na taifa hili limeshuhudia mvua ya El Nino ambayo ilijiri mwaka elfu mbili eh, ambayo ilijiri mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba elfu moja mia tisa tisini na nane ya mwaka elfu mbili na sita na pia mwaka elfu mbili na kumi na tano japo hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi na tano haikuwa na mvua nzito kama ilivyokuwa imetarajiwa. Wakati mikakati hii ikiwa inafanyika fedha zitatumika. Na tayari, tayari tume ya, tume ya maadili na kukabiliana na ufisadi EACC, imetoa tahadhari kwa serikali na maafisa wake kuhakikisha kwamba fedha zote ambazo zinaelekezwa katika kukabiliana na athari za El Nino zinawajibikiwa na kuhakikisha kwamba hakuna ubadhirifu wa fedha kama ilivyotokea nyakati za nyuma. Kwenye laini ya simu ni Pius Masai, mtaalamu wa masuala ya usalama na mikakati ya kukabiliana na mikasa. Tahadhari imetolewa, labda ni nini wakenya watarajie? Wakenya wanatarajiwa kuwa kwa wenye subira na pia wenye uangalifu na kujua kwamba mvua za El Nino zipo na ni wajibu wa kila mtu kujitayarisha ile serikali kuu ishatangaza, magavana pia wamefanya hivyo, na ni wasipu wa kila mtu binafsi aelewe ya kwamba mazingira ni tofauti, kila mtu na mazingira yake, na mtu anaelewa mazingira yake vizuri sana, na vile nchi inavyokaa. Kuna changamoto mbalimbali kulingana na kaunti mbalimbali, na pia sehemu wananchi wanapoishi mbalimbali. Kuna zile sehemu za mitaa ndogondogo, kuna sehemu za mashamba, sehemu za wakulima wale kwa hivyo kila mtu binafsi asipange awe na mikakati zake, uh, ile inaitwa kando na ile gavana eh, anafanya kando na ile serikali kuu inafanya. Serikali kuu inaangazia kushurudisha kaunti gavamenti, pia na mikakati na nasi zenyewe hata ukiangalia kwa chini kule kwa mwananchi wa kawaida, wengine hata hawana habari, hawaelewi kujipanga, ni kuna maanisha bwana Pius. Uh, tukizingatia kwamba hamasa ambazo unazungumzia kwamba wananchi waweze kuelezewa, uh, wafahamu kuhusiana na El Nino, kipi ambacho serikali inafaa hasa kufanya mbali na kuhamasisha huyu mwananchi, mafundisho mbalimbali, mafundisho katika shule, mafundisho katika katika makanisa, vijiji watu wapate habari katika biashara, sio watu kuzungumzia kwa maofisi, wajitokeze waende kuleive iza no wa wa wa wa so na wananchi kwenye baraza wasikie wananchi, kwa kwa mtu mmoja moja, watu wachache wachache watu waweze kuelewa. Lakini mambo yatazungumziwa tu kwenye TV kwenye redio, huko mambo mengi waisikii wananchi. Kwaio la muhimu ni kiongozi wahakikishe kwa kwa, kwa ya kwamba kiongozi wa juu apate wa chini mpaka ule wa chini katika kwa ngazi ya chini kuangazia ya kwamba do mwanaingi naye atapata na kwamba anasema hana chakula, anashughulia kutafuta chakula, hata na nafasi ya kusikiza yale anaeleza. Lakini katika redio katika televisheni wananchi waambiwa waweze kukija wale na pia waweze kujipanga, na mtu asipojipanga inaweza kuwa kumpata peke yake a na upepo, kunaweza kuwa na mambo mengine mbalimbali iliochangia. Kwa mtazamo wako wewe, umekuwa katika nafasi hii kwa muda mrefu, Kenya iko tayari kushughulikia tatizo hili ikiwa litatokea? Ni tayari nikipeana moja mbili mpaka kumi nakasema, Kenya sahi imefunga kwa nukta nane, zimewacha mbili juu, kwa sababu wamesema yale ntakaa na Wakenya, lakini kuna yale kidogo kidogo pato ndanindani. Hata e, serikali kama imetoa pesa, zile pesa ntakaa na tipate zile mpangilio kule chini kwa mashinani, lakini nitapata sehemu zingine, hata wananchi waelewe kama pesa kama hizo ziko ama mpango kama hizo ziko. Kwa hio la muhimu ni kuwafikia, kujua mahitaji yao na pia serikali yenyewe. No, na tukiangalia katika madhara ambayo yanatarajiwa kutokea iwapo El Nino uh, itakuwa uh, mvua nyingi kama ile ambayo ilishuhudiwa mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba uh, na elfu mbili na sita kuna swala la elimu kuathirika, kuna swala la chakula kwa sababu kuna baadhi ya maeneo hayatapata nafasi ya kuvuna. Sasa tukirudi pia katika masuala ya afya nini hasa cha msingi kiweze kuwekwa ili kuhakikisha kwamba iwapo kutakuwa na mkurupuko? Sasa hivi hakukuwa haku na mvua El Nino, lakini tuliona kwamba maeneo mengi ya nchi yalikuwa na mkurupuko wa kipindupindu. Taasisi zote lazima wajipike, kwa sababu waasia lazima wajipangi, wana mikakati zao, wanakundija hizi plani zao, kama serikali ya uh, kaunti ni uh, mambo yake, kila kama polisi wana mambo yao mm -hmm. Lazima kila uh, uh, sekta zote za serikali za ummani ziweze kuwa na mipango zao. Kwa hivyo watumii wa, wa, vile uh, yale mambo yalitokea kule nyumae, uh, pale hapo mbeleni kuweza kupanga ya sasa ya kesho. Kwa hivyo la muhimu ni kama ni madawa kunungiliwa na kupelekwa mahali zinahitajika, stock piling na na pia madaktari kupata mafundisho pia, kujipanga kupelekwa sehemu mbalimbali, kutayarisha kuwa na nafasi nzuri ya kufikia watu kama kuna shida ni jambo muhimu sana kwa sababu, napata sehemu nyingine madaktari wako tu sehemu moja, na katika kwenda ile sehemu nyingine ni mbali sana, so lakini labda sikari imeleta hii mambo ya wakai wengi waweze kusaidia mpangilio, waingilie pale pale waweze kusaidia. Tukushukuru sana bwana Pius Masai kwa mchango wako kwa kipindi cha Kwa Undani kwenye VOA Swahili. Asanteni ah, sana wenzangu, Collins Liberty Adedi na Amina Chombo mkiwa hapo Mombasa. Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili na ya mwisho. Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Hapa studio, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tukutane tena panapo majaliwa, alamsiki.