Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jijikuu la Marekani Washington DC. studio kumi na tano hali ikiwa salama sana ikiwa siku ya alhamisi nayo tarehe ni tano mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu nalo jina langu Harrison Kamau mimi ni mkamiti kibayasi, tunakukaribisha katika VOA Express hivi sasa, ambapo tuna mengi tuliyokuandalia. Baadhi yao ni katika kipengele kile cha barazani, tutaangazia je, ungependa kuona teknolojia gani ikienea katika eneo lako? Hapo tutakushirikisha moja kwa moja wewe, msikilizaji, kwa kukupigia simu na kueleza kile unachofahamu. Hali kadhalika, kwenye swali la leo tumekuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook kufuatia taarifa za za mvua za El Nino madhubuti zinachukuliwa na serikali na wewe mwenyewe hapo ulipo. Basi pia tutakusomea mawili matatu uliyoandika. Leo siku ya Alhamis tutakuwa na entertainment, maswala ya burudani yakiangazia pembe zote za dunia, pamoja na hapa nchini Marekani. Na sio hilo tu, natoa pongezi kwa walimu wote, ikiwa siku ya kimataifa ya walimu, ambapo tutazungumzia na kusikia baadhi ya changamoto wanazopitia wanapoadhimisha siku hii muhimu ya kimataifa. Vilevile tutaangalia labda manufaa yanayotokana na mitandao ya kijamii na labda pengine changamoto za kutopata au kukosa kile ambacho kingekusaidia kwenye mitandao hiyo. Hayo na mengine mengi, na mziki ndani ya VU Express. Wewe tulia tu, tusafiri pamoja na naona mkamiti moja kwa moja. Moja tuanze kwa siku ya kimataifa ya walimu, ha, so. Na siku hii kama ilivyo ni kwamba inaadhimishwa kila uh, Oktoba tarehe tano na siku hii yenyewe iliidhinishwa hapo mwaka 1994 baada ya kutiwa saini na shirika la wafanyakazi la kimataifa pamoja na Umoja wa Mataifa. A, wakasema kwamba siku hii iwe ikitambua juhudi za walimu kote duniani katika kuelimisha jamii na pia jukumu wanaloshikilia katika ubora wa wanafunzi. Basi kauli mbiu ya mwaka huu inasema kwamba kuna haja kubwa ya kuwa na walimu, tunawahitaji na elimu tunayohitaji wakati pia tukishughulikia upungufu wa walimu ulimwenguni. Basi siku hii imeadhimishwa na inaendelea kuadhimishwa katika namna tofauti kote ulimwenguni na kule Afrika. Katika mataifa yetu, najua kwamba walimu wamezungumza na wanaendelea kuienzi siku hii kwa namna tofauti. Ili kuifahamu kwa kina zaidi, tunaye mwalimu Matilda Katunka, yuko kule Dar es Salaam, na yeye sana sana anazungumzia kama siku ilivyo na kauli mbiu kwamba kuna upungufu wa walimu. Anazungumzia baadhi ya changamoto wanazopitia kama walimu na iwapo hilo la upungufu wa walimu shuleni ni mojawapo. Karibu sana Matilda, hali ikoje? Na pongezi pia wakati wa maadhimisho haya ya sikukuu ya walimu ya kimataifa walimu wa kutosha, kwa kweli katika Tanzania hawatoshi. Nafika wakati tunapewa walimu wale ambao bado hawajaajiriwa, wanakuja kwa ajili ya kujitolea. Kwa mfano, shule mimi ninayofundisha, kuna walimu ambao wapo kwa ajili ya kujitolea, na tuna idadi nyingi sana ya watoto yani, watoto wanakuwa yani, tuna idadi kubwa sana ya watoto, ni wengi mno. Unakuta darasa moja lina watoto mia mbili, hiyo ni stream, tunasema stream, sio darasa. Stream moja ina watoto mia mbili na stream nyingine hivyo hivyo, mia mbili labda mia hamsini katika watoto labda stream tatu mna watoto mia sita katika watoto mia sita walimu wanakuwa sita. Kwa kweli tunazidiwa na watoto, tofauti na miaka ya nyuma ambapo ilikuwa ni watoto arobaini na tano kwa kila mwalimu, lakini sasa hivi unakuta kwa, kwa kila mwalimu ni watoto mia moja na labda pengine katika mataifa tofauti tumeshuhudia katika siku za karibuni walimu wakilalamikia labda mazingira duni ya kikazi na malipo. Sijui kama kuna changamoto kama hii mnayopitia kama walimu, changamoto kama hizo, mazingira ya ufundishaji ni kweli yanakuwa magumu? Ni kweli mazingira ya ufundishaji yanakuwa magumu. Wakati mwingine mnakuta hakuna vifaa vya ufundishaji, tofauti na zamani. Shule za zamani ulikuwa ukifika tu, kwanza unakuta labda kuna ramani ya dunia ipo imechorwa hivyo ukutani, ambapo ikifika labda kipindi ambacho wanatakiwa kufundisha maarifa ya jamii, somo labda la nchi fulani, ramani inakwepo, na watoto nje unawafundisha, au matufe yale ya kufundishia ambayo yamechorwa ramani ya dunia, yanakwepo. Kama hivyo, ukitaka kufundisha kitu, unachukua tu ile tufe, unaliweka mezani, unawafundisha watoto kwamba hili ni bara gani, hili ni bara gani. Kwa sasa vifaa kama hivyo ni kweli havipo mashuleni. Changamoto nyingine, labda unakuta walimu wamepata, wameajiriwa kwa mfano, kama mimi nimeshawahi kuwa yani nimeajiriwa nafanya kazi sehemu ambayo mtu unavuka mto. Sasa mvua ikinyesha na unavuka mto, na pale hakuna daraja, mvua ikinyesha mwalimu anakuwa hawezi tena kuvuka kwenda upande wa pili kwenda kufundisha. Hizo ni changamoto au la, labda ubebe nguo mbili, mkamitu. Unasikia changamoto ni nyingi kweli, Uh, walimu wanazopitia pamoja na upungufu na Uh, shirika la uh, sayansi na elimu la Umoja wa Mataifa limesema kufikia mwaka wa 2030 kutahitajika walimu milioni 69 zaidi ulimwenguni ili kukidhi mahitaji yatakayokuwepo wakati huo. Basi unaendelea kusikiza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tukiendelea vizuri tu kabisa, napomwona Asake anasema lonely at the top <mulia> Ufusheshe, ufusheshe, idanteja, mm -hmm. mufafa, yeah. Haya basi, kibao hicho lonely at the top kutoka kwa kiasake kina pamba moto ndani ya VOA Express ambapo sasa tunaelekea katika masuala mengine. Unafahamu Harrison, kwamba mitandao ya kijamii siku hizi inatumika kwa kasi hasa mm -hmm. na miongoni mwa watu wanaotumia mitandao hii kwa wingi ni vijana mm -hmm. na wanatumia k katika katika huduma mbalimbali za masomo, za kutafuta ajira, za kutafuta marafiki, maana utafiti na kadhalika. mm-hmm. Shukran kwa hilo. Sasa basi, um, mitandao hii ya kijamii kadri inavyokuwa inaelezwa kwamba huko nchini Kenya, ndivyo kadri ambavyo inaleta wigo mpana wa matumizi yasiyo na tija kwa watumiaji hao vijana. Inaelezwa kwamba vijana wanapokuwa na muda wao wa uh, kufanya shughuli zao za hapa na pale kwenye mitandao ya kijamii kama tulivyosema, ajira eh, andika matangazo ya biashara na kadhalika, ili waweze kuitangaza kwa urahisi zaidi, wanakutana na changamoto ikiwemo unyanyasaji, taarifa zisizo sahihi, au picha za utupu, basi na hali hiyo inawafanya kwamba wasite kutopenda kuingia katika mitandao ya kijamii kufanya shughuli zao hizo. Basi nimezungumza na kijana ambaye ni Hopo Tieno, pia ni mdau katika mitandao ya kijamii ikiwemo ule wa TikTok na nikataka kujua kwamba ni kitu gani hasa kifanyike katika kuondokana na changamoto hii, na hivi ndivyo wanavyotueleza. Jana tunaweza kupata kwenye mitandao ya kijamii maanake unapata mitandao ndio ya kijamii imeendelea, imeendelea kukua kwa kasi hasa ukipata kama hii ya TikTok ambapo unaweza kupata vijana wanapata ile fursa ya kuweza kujieleza kama vile wanavyosema kwa kimombo to express themselves. Sasa unapata kwamba inafika uh, mahali ambapo pengine kama ile mikakati ama ile restrictions maybe hazijawekwa zile eh, thabiti ambazo zinaweza kuchangia eh, pengine ile mitandao iweze kutumika vizuri, ndio unapata unakuwa na hii hii naweza eleza vipi ni loophole eh, ambapo sasa zinatumika vibaya. So kama anasema maybe serikali kama inaweza kuweka ile mikakati bora tu, isiyo ile mikakati ya kukandamiza, maanake unajua kadri ulimwengu unavyozidi kuwa vijana wananjia ya kuweza kujieleza hasa katika mitandao ya kijamii yakijamii, unapata pengine nchi zingine sasa zikiamua zinaanza kuweka ile 30 ama wanaanza kukandamiza, kunakuwa na kutoka kwa vijana, maanake sii kama vijana sana sana kujieleza nikupitia hiyo mitandao ya kijamii lakini unadhani kwamba uh, kukiwekwa njia mbadala za kuweza kuzuia uh, changamoto hizi zinazojitokeza je, Ye hili litafanikiwa kwa vijana maanake, kuna baadhi ya vijana ambao wameshakata tamaa na kuamua kufunga akaunti zao kutokana na kile ambacho wanakuwa wanakumbana nacho kwenye mitandao mara kwa mara. Unajua hey, mikakati kiwekwa inakuwa nile isio limekakata kukandamiza, niile mikakati inawekwa kwa uzuri, hasa unapoona kama hii mtandao ambao unatumika kwa sasa imekuwa ikitumika vibaya, hasa ukiona katika hizo sinema za watu kuwatupu. Unaona sana kama sasa kwenye mtandao wa TikTok, imefika wakati sasa, siku hizi ni mambo ni hayo. Haikuwa vile tulianza mwanzoni, unapata pengine watu wanatengeza filamu za kuchekesha, unaona watu wanafanya wanaonyesha video pengine za kufurahisha, sasa ni imekuwa ni kwamba imekuwa ni kama sasa watu wamechukulia wame kwamba ni mahali pa kuonyesha usufu na filamu hizo za ngono zisizokuwa na maana. Kwa hivyo ikiwa serikali wataweza tu ile mikakati ambayo haikandamizi, lakini pia inalinda wale wengine, maanake unajua pia mtandao wenyewe unatumikana hata vijana wadogo wengine, hata wako shule. Kwa hivyo ikiwa kama kuna ile mikakati ambayo inaweza ika restrict maybe, kama ni miaka kumi na minane kuendelea, angalau hapo unaona wale ambao pengine hawajafikisha ile miaka wanaweza kuwa wanakingwa kulim, uh, kutokana na Ee, ule uovu ambao uko kwenye mitandao. Shukrani sana hopu Mzee Otieno kutoka Nairobi, Kenya kwa mchango wako huu kuhusiana na tatizo hili la mitandao ya kijamii na vijana. Unaendelea kusikiliza VOA Express, kaa tayari kupata habari muhimu za dunia. Jeshi la Israeli limesema wanajeshi wake waliwaua Wapalestina wawili wakati wa mapigano Alhamisi katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu. Taarifa ya jeshi la Israeli imesema ufyatulinaji risasi ulitokea baada ya wanajeshi kulipata gari moja, kufuatia ripoti za kufyatuliwa risasi kwa gari la Israeli karibu na mji wa Tulkam ulio kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Jeshi la Israeli limesema bunduki aina ya M16 na risasi zilipatikana kwenye gari hilo. Wizara ya afya ya Palestina imesema watu waliouawa wa walikuwa na umri wa kati ya miaka 23 hadi 27. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Bob Wine, Alikamatwa Alhamis aliporejea kutoka safari ya nje ya nchi, kulingana na chama chake cha National Unit Platform NUP. Mwanamuziki huyo aliyegeuka kuwa mwanasiasa aliwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe Alhamis asubuhi baada ya kuzuru nchi kadhaa, ikiwa ni pamoja na Afrika Kusini. Rais wetu alichukuliwa na maafisa serikali mara tu alipotua kwenye uwanja wa ndege, David Louis Rubongonya katibu mkuu wa NUP Alisema kwenye mtandao wa X, mtandao wa kijamii ambao awali ulijulikana kama Twitter. Ujumbe huo uliambatana na picha iliyoonyesha wanaume wawili wakimkamata wakiwa barabarani. Hakukuwa na kauli ya haraka ya polisi. Wafuasi wa Bobi Wine walikuwa wamepanga kuandamana naye kwa wingi hadi nyumbani kwake kaskazini mwa mji mkuu Kampala kumkaribisha, lakini polisi walisema mikusanyiko kama hiyo haikuwa halali. Serikali ya Uingereza itakata, itakata rufaa katika mahakama ya juu ya taifa hilo hapo Jumatatu ili kujaribu kupatilisha uamuzi uliotolewa awali kwamba mpango wake wa kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda ni kinyume cha sheria. Mpango wa Rwanda uliozinduliwa mwezi Aprili mwaka wa 2022 na waziri mkuu wa Uingereza wakati huo Boris Johnson, ulikusudiwa kuwazuia wanaotafuta hifadhi kufanya safari hatari ya ata takriban kilomita 32 kuingia Ulaya wakitumia boti ndogo hadi fukwe za kusini mwa Uingereza. Kurejesha udhibiti wa mipaka ya nchi na kukomesha usafiri huru wa watu zilikuwa sababu kuu zilizopelekea kura ya 2016 ya Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya. Serikali za kikonservative zilizofuata ziliahidi kupunguza uhamiaji kwa ujumla hadi chini ya elfu mia moja kila mwaka kabla ya kuachana na ahadi hiyo kabla ya uchaguzi wa 2019. Jeshi la Ukraine lilisema Alhamis liliharibu ndege 24 zisizo na rubani zilizorushwa na vikosi vya Rusia usiku kucha. Jeshi la anga la Ukraine limesema Rusia ilituma jumla ya ndege zisizo na rubani 29 katika mashambulizi yaliyoelekezwa katika maeneo ya Odessa, Mikolaiv na Kirohorad. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anahudhuria mkutano wa viongozi wa Ulaya nchini Hispania, huku akitafuta uungwaji mkono zaidi kwa jeshi lake, ikiwemo mifumo ya ulinzi Fire, fire! Ndivyo mambo yanavyokwenda, ni moto ndani ya VOA Express. Anaitwa Sindi Sanyo. Fire, unajua ni miondoko ya wapi nieleze? Miondoko ya Uganda <laughs> miondoko ya Uganda nakwambia, vitu vizito wanasema fire na ni kweli. Hapa studio pia mambo yamekuwa fire haswa, so, wakati tukikaribisha kile kipengele cha barazani. Je, ungependa kuona teknolojia gani ikienea katika eneo lako? Basi mambo ni moto kwenda mbele, fire. Tuanze kusoma basi maoni machache kabla kukaribisha, ambapo, kadamo, ya kukaribisha uwe msikilizaji, ambapo ninaye huyu kadamu likalambile ya natokea Mbinga anasema kwamba angependa kuona teknolojia ya upandaji mbegu kwa kutumia planta au uh, mashine za kupandia na teknolojia ya kupima udongo ikienea katika eneo lake ili kuboresha kilimo cha kisasa. Bin Musheku Maisha, japo ujumbe wake umekatika kidogo, anasema, nafikiri ni bidhaa za utengenezaji chombo kama vile telefoni, kompyuta na vinginevyo, kwani mali hii inapatikana ndani ya nchi, ila mashini za transforma zimepatikana nchi zingine. Yeye ya, ya anasema anaripotia mambo haya akiwa kule DRC. Nafikiri ana maana kwamba uh, mambo mengi au ya madini yanayotengeneza vitu vya teknolojia yanatoka mm -hmm. katika DRC. Haya basi, na vilevile vile tumkaribishe basi Kirui Danson, yeye ni mtu wa maswala ya teknolojia anatoka kule Kenya. Haya Kirui, habari za hapa ulipo? Salama sana, labda ya huko VOA eh. Hapa ni faya, mambo ni poa kabisa. Haya basi, tupatie mchango ha, wako kuhusiana na maswala ya teknolojia gani ungependa kuona inaenea katika eneo lako? Uh, asante sana kwa muda huu, nashukuru. Teknolojia kwa kweli imefanya nchi ya Afrika ziko nyuma kimaendeleo, lakini mimi leo ningependa kusema kuwa mm -hmm. Kama, kama Wakenya hivi tunahitaji teknolojia ya upanzi na ukulima, mm -hmm. na mengineo mm -hmm. Kwa nini unadhani, uh, teknolojia ya kilimo ndio muhimu zaidi kuliko sekta nyingine? Asante sana. Kilimo ndio, ndio chanzo kuu cha chakula katika Afrika katika dunia nzima, ndio maana nasema teknolojia ya upanzi wa utoaji wa chakula inaweza kuwezesha Wakenya Afrika mzima na dunia mzima kujisaidia shukrani sana Kirui Danson na hakika uh, Harrison uh, cha kilimo kinaleta chakula na chakula ndicho hicho sote tunachokitegemea tuna ili tuweze kuwa na afya bora na maisha yasonge mbele. Sasa namwona hapa Seleman, Seleman Sambai Moha anasema ye yuko kule Siginda, anasema angetaka kuona ningependa kuona nyumba yenye magurudumu uh-huh. Aha, nikitaka kuhama sehemu nyingine anaivuta tu <laughs> na unajua kweli, pale amezungumza vizuri ndio mtazamo wake wa maswala ya, unaweza ukakaa sehemu moja ukataka kuhama, lakini unataka kuhama na nyumba yako. Mimi hata mimi ningetamani teknolojia hiyo, magurudumu ndio unaondoka na kuenda sehemu nyingine na, na nyumba yako portable house, ambapo nyingi zinakuwepo katika maeneo ya fukwe baharini, hapa Marekani zinakuwepo mm-hmm. Shukrani sana, uh, Selemani. Hali kadhalika Musa Zuberi kabumaye wa unasema unapatikana Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, unasema kiukweli ungefurahi kama ungeona teknolojia ya uashi, maana kila kijana angepata na kushiriki ili kupata fedha za kujikimu. Asanti sana, wengine wengi kina Abduk, dada Zakaria Nyerere, Justin Rene miongoni mwa wengine wengi, kwa kuendelea kuchangia ndani ya VOA Express Barazani. Endeleeni tu, japo labda muda hauruhusu tukasoma kila ujumbe. mm -hmm. Kwa hakika tunauona. my baby anaitwa Diamond Platinum. akishirikiana na Chike tunasonga mbele tukiwa tunaelekea ukingoni kwa VOA Express. Kama kawaida, basi tunakupatia maswala ya burudani. Mkamiti nani aliyejaa hapa studioni kama pishi la mchele? Unajua alivyoingia design ya kuingia yenyewe imenitisha. <laughs> nashindwa la kumwambia sasa, sijui ametuandalia nini. Sande Shomali, mambo yake ya burudani. Nashanga Sande, kuna nini? <laughs> mbona unashtuka sana, kama nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, kuangusha vitu vizito, umeingia kama vile kuna breaking news ya upande yes. wa burudani bila shaka. <laughs> Twende vitu. Uh -huh. Unamfahamu mtu mmoja ambaye amekuwa akiitwa fumbo, fumbo lililosababishwa kwa muda mrefu katika hip -hop music. Mm -hmm. Hili ni fumbo ambayo kila mtu alijiuliza, nani jamani kamua Tupac Shakur? Uh -huh. si ndio? Fumbo ili Mkamiti kubwa linaonekana kuelekea kufumbuliwa Sio limefumbuliwa, lakini linaonekana mm -hmm. kwa mujibu wa waendesha mashtaka wanataka, mm -hmm. kuelekea kulifumua hivi uh -huh. Karibuni wengi mmesikia, ilishatamkwa tayari kwamba jamaa mmoja alikamatwa na kushtakiwa. Huyu bwana anaitwa Kif D Yina, au Dwayne Davis, ambaye hivi sasa ana umri wa miaka sitini. Bila shaka ni mtu mzima ambaye ametafutwa kwa muda mrefu mm -hmm. lakini akupatikana hatimaye. Sasa wanasema wamempata, polisi wenyewe wanasema wamempata mtu wao. Na unajua nini, Sande, wakati aliposimama mahakamani alikuwa amefungwa pingu akiwa amevaa mm -hmm. sare za jela ya rangi ya bluu na vipeperushi vya rangi ya machungwa hivi ndio. Na picha hizo zimekuwa zikisambaa sana kwenye mitandao mbalimbali mbali, ya, ya kijamii na alikuwa ka, najua unafuatilia haya ambayo ndio hivi sasa tunasubiri utueleze kwa kina kinachoendelea. Mimi nimekupa tu muktadha ni kwamba basi Bwana Kif D amefikishwa mahakamani baada ya kutafutwa kwa muda mrefu, na inaonekana kamao na kamiti amekuwa akijulikana mm -hmm. kwa muda mrefu na wachunguzi, kwa sababu alikuwa akizungumza sana kuhusu kitu yeye mwenyewe kwenye kitabu cha mwaka 2019 Street Compton Street Legend mm -hmm. alisema kwamba alikuwemo kwenye ile gari ambayo ilifyatua mm. milio ya risasi iliyomua uh, Tupac Shakur. Sasa baada ya kufikishwa mahakamani siku ya Jumatano jana akiwa amevaa kama alivyoeleza mkamiti hapo, yeye mwenyewe Kifa alikwenda mbele ya polisi na kusema kwamba eh, ameomba muda zaidi Wakili wake sasa alizungumza, alingia mm -hmm. kwa dakika chache sana mahakamani mm -hmm. akasema anaomba muda zaidi. kwa hiyo Jones ambaye ndio jaji mm -hmm. akasema kwamba tunamkubalia ombi lake la kuahirisha kesi, atatenda mahakamani Oktoba kumi na tisa. kwa hiyo mm -hmm. watu wengi wanasubiri kwelikweli kukiwa hatima yeah. ya huyu jamaa kwamba ndio muhusika kwelikweli ama la kwa hiyo kesi hiyo itaendelea na vilevile, vile waendesha mashtaka uh, wanadai kwamba mauaji ya Shakur yalitokana na ushindani, eh, ushindani na utawala katika aina ya muziki ambao wakati huo ulipewa jina la gangster rap. Ni muziki ambao ulikuwa ukitamba kweli. Harrison, sijui wakati huo ulikuwa wapi? Au Sande mwenyewe. Harrison alikuwa wakati huo anatengeneza safari nyingi za Dar es Salaam na Tanzania, Mwanza, kuuza vitu mbalimbali Mwanza. Basi mimi nilikuwa pale mahali mjini pa yetu ITV na Radio One nikitangaza hizi mambo, na wakati tu mpaka napigwa kazi, nilikuwa natangaza hizi habari na notorious moja kwa moja kwenye televisheni, Notorious BIG. Kwa kumbuka ile East Coast na West Coast walikuwa wanashindana wakati ule, na ilikuwa ikiwahusisha wanacha Mao wa East Coast wa kundi la Bloods ambalo lilihusishwa na muziki wa rap wa Marion Suge Knight dhidi ya wanachama West Coast Uh, katika sakata hili la ku, ku, kuania kwao kutaka kupata umaarufu zaidi katika uh, maswala haya ya muziki wa rap, bila shaka ni muziki wa rap, lakini pia vile vile, muda unakimbia sana jamani, msisahau documentary mpya inakuja ya nani, Beckham. Hii inamuelezea David Beckham na maisha yake ya mpira, na anasema kitu kinachomuuma sana ni kadi nyekundu aliyopewa kwenye kombe la dunia 1998. Jamani, hiyo ni muuma sana mpaka leo mwezi mkaamini, documentary hiyo ikija <laughs> msikose kuitazama na habari hizo. Tutakuwa tunasubiri kwa kina kuona kwa kweli nini kilifanyika au kilitokea kwake Tupac Shakur miaka kadhaa iliyopita. Mkamiti, sijui tutazame baadhi yanayotanda kwenye mitandao tuangali... ya kijamii ya swali au tuanze na swali, tuanze na swali hili, ili manamuja, tuweze kujua kile ambacho wasikilizaji wameandika, tuwape fursa ya kuwasomea. Swali linasomeka hivi: kufuatia taarifa za mvua za El Nino, je, hatua gani madhubuti zinachukuliwa na serikali na wewe binafsi kuchukua tahadhari? Elias Langen hajasema yuko wapi, anasema kwamba unapowalinda jamaa zako mlipo, ni ombi langu kama Mkenya, mpate utulivu mkoani, uh, ili muwe salama. oh, amesema kwamba ni Mkenya katika taarifa yake. Heri Njamba yeye anasema anapatikana huko Kongo. Anasema jibu ya nchi yenyewe ni kwamba wakongomani wa DRC tunajua tu vita na Wanyarwanda, hatuna cha zaidi. Henri Jamba anasema jibu lenyewe liko katika nchi yenyewe. Sisi hapa ni wakongomani wa DRC tunajua tu vita na Wanyarwanda, kutatiza kupora mali yetu kila siku na mauaji ya raia hapa Kongo. Kayuni Rashid yanapatikana Dodoma Tanzania, ameandika yeye binafsi, mvua haitabiriki. Unaweza kusema kuna mvua inakuja kutosha, kumbe ni mvua ya kawaida. Kikubwa, serikali itoa elimu juu ya mvua na jinsi mbegu za kupanda wakati huo zinapotakiwa, kwani elimu itamsaidia mkulima kupanda mazao yanayoendana na mvua. Kikweli elimu ikitolewa ya kutosha kwa mkulima kujitayarisha mapema sana, mvua inapokuja itampa faida hapo mbeleni kwenye mashamba. Ni kweli kabisa, naona majibu ni mengi, lakini tunawashukuru Masanja Deus, Alex Lekakeni, Bashiru mnalima tano, Peter Emodo, Tyson Musa Zumberi, uh, na Godfroid Fields, miongoni mwa wengine wengi kwa majibu yenyu. Muda hauruhusu, lakini kwa kweli tunayaona na tunayasoma. Ah, uh, kidogo tu mkamiti, tunapokaribia kumalizika kumaliza, kuna taarifa ambazo nimeona, na wewe ndio unafahamu sana maneno ya afya kuna maradhi tuseme sio maradhi, tuseme kuna tatizo tu la kiafya la kukua au kuwa na usingizi unaopita kiasi. Mara nyingi watu wanalamika kukosa usingizi mm -hmm. Sasa inakuwa ni kinyume chake kwamba ukienda kufunga kiatu umeshalala mm -hmm. ukienda labda kuandika kitu haumalizi umeshalala, ukienda kupika unajisahau, unalala, wakati unaongea story na wewe kama sasa hivi, unashtukia umelala. Lakini wanasema kwamba watafiti wamechunguza kwamba kati ya watu elfu moja kuna mmoja mwenye tatizo hilo. Tatizo lenyewe linajulikana kama epwa itaangalia sasa hivi, lakini hilo ni tatizo ambalo madaktari wame, wamegundua na wanaanza kulishughulikia. Kwa hivyo usimlaumu mtu mm -hmm. anapolala zaidi, labda huenda akawa na matatizo. Na je, pengine katika dondoo zako za ripoti zinasema ni zinawakumba watu katika umri gani? Umri wowote au umri umri wowote wa tu ule ni jambo la kuzaliwa nalo. Basi tutaendelea kulifuatilia, tupate burudani ya muziki inayokamilisha uh, VOA Express kwa sasa. Shukran kwa kuwa nasi katika VOA Express, asante sana Mkamiti. Jina langu Harizon Kamau, upande wa pili tumekuwa naye Aida Isa na mwelekezi alikuwa ni Meri Mgawi ni Saida Hamdun. Kwa siku ya leo tunakamilisha na kibao my baby <laughs>