Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiwa yanaendelea vizuri sana katika studio 15, tarehe ikiwa ni 6 mwezi wa 10 mwaka 2023, nalo jina langu Harison Kamau na mimi hapa ni BMJ Muridhi, tukikukaribisha katika siku ambayo mwanaharakati wa haki za wanawake Naese Mohamadi ashinda ah, tuzo ama ameshinda tuzo ya amani ya Nobel ikiwa ni katika harakati uh, zake uh, kuenziwa kwa sababu ya kile wanachosema kwamba ni mapambano yake dhidi ya ukandamizaji wa wanawake nchini Iran. Ni mojawapo wa maswala ambayo tutasikia vilevile, baada, baada ya siku moja tu baada ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya walimu. Je, huko nchini Uganda, ni hatua zipi ambazo mkuu wa nchi ametangaza kuelekea kuboresha zaida, zaidi maisha ya walimu? utapata hayo na mengine mengi bila shaka, kama ilivyo desturi yetu. Hii leo ikiwa ni Ijumaa, tutakuwa pia na burudani na spoti kutoka kule Mombasa. Liberty Adede amejiandaa vilivyo, atakuambia kuna nini huko uh, ikiwa ni pamoja na yale yamefanyika vijana kukusanyika huko kuonyesha ubunifu. Utasikia yote hayo katika matangazo ya leo. Vilevile vile unajua, tunaangalia baadhi ya mambo yanayovuma na kutanda kwenye mitandao ya kijamii, na VOA Express kamwe haikwendi bila muziki. Yote hayo tu, tulia pale, tusafiri pamoja kwenye VOA Express. Nampisha mwenzangu BMJ, mara moja uanzie, uh, kwa mambo ya tuzo ambayo umedokeza bila shaka ndio stori kubwa zaidi ambayo inatanda, siyo tu eh huko Iran, lakini duniani kote. Mwanaharakati wa haki za wanawake Naji na Muhamadi ameshinda ah, tuzo ya amani ya Nobel ikiwa ni kuenzi na kuheshimu mapambano yake dhidi ya ukandamizaji wa wanawake nchini Iran. Ni tuzo ambayo imepewa mwanamke huyo ambaye anatumikia kifungo cha zaidi ya miaka kumi, na vilevile vile, alikuwa amepewa viboko kwamba achapwe viboko mia moja hamsini na nne na imekuja baada ya kuwepo wimbi la maandamano ambayo yameikumba Iran baada ya kifo cha kijana wa kikurdi Masa Amini. Utakumbuka msikilizaji, alikamatwa na ikaelezwa kwamba ni alikuwa nakiuka sheria kali za mavazi kwa wanawake huko Iran hapo mwaka mmoja uliopita. Sasa labda nikueleze tu kwamba huyu aliyepata tuzo hii ni ana umri wa miaka hamsini na moja na kitaaluma, yeye ni mwandishi wa habari na muda wake mwingi wa takriban miongo miwili iliyopita amekuwa akihutumia katika kile ambacho kinasemekana kuwa ni kukaa nje na ndani ya ya jela, yani mara anakamatwa mara anaachiliwa, na hii yote ni kufuatia kampeni yake dhidi ya mavazi ya lazima ya hijabu na vilevile vile hukumu ya kifo. Tuungane sasa na Ananlea Nkia. Huyu ni mwandishi wa habari wa siku nyingi na vilevile mwanaharakati wa kutetea haki hasa za wanawake Ananlea, e, kwanza nipe tathmini yako baada ya ripoti hizi kuibuka kwamba mwanamke amepata tuzo hii, na sio mwanamke tu, ni mtu ambaye anatetea haki kama wewe unavyofanya e, huko nchini Tanzania? Kwangu binafsi, kwanza, kwa Nagesi ambaye na, najua muktadha wake anaopigania sio mrahisi, ni hali ngumu kabisa, lakini nataka kusema kwamba ameonyesha mfano wa kuigwa kwa wasichana wa Afrika na wa dunia yote na wanawake wa Afrika na dunia yote, kwamba kupigania haki sio jambo dogo, ni jambo linalohitaji uvumilivu, kujitoa kwa kweli toka moyoni, na Nages ameonyesha hivyo, kwa sababu tumemwona amehukumiwa hapo nyuma, amehukumiwa kwenda jela na kusita, na huko jela amefanya kazi kubwa ya kuhamasisha watu kwa ajili ya haki za watu, na sasa tunashukuru dunia imemwona na imempa hiyo tuzo. Nadhani hii itakuwa ni hamasa kubwa sana kwa wasichana na wanawake wengine amba, na wanaume pia ambao wanajitoa kwa ajili ya haki za watu, na mimi ninasema, kusema ukweli, anayepigania haki za watu ana- anakuwa amefanya jambo jema hata mbele ya Mungu. Kwa hiyo nampongeza sana Nages Mahmoud kwa ajili ya tuzo hilo, na ninawahamasisha wasichana wa nchi yangu Tanzania na wanawake wa nchi yangu Tanzania na wanawake wa Afrika na wasichana wa Afrika na dunia yote, tuendelee kusimama kupigania haki ili ambapo tunapita sisi wanawake na wasichana iwe ni sehemu ya ya, ya ya amani, ni sehemu ya kujifunza, ni sehemu ya kuona kwamba wanawake wakisimama, wanasimamia amani na inakuwa ni jambo la amani kwelikweli kweli wakati ambapo serikali ya Iran imeulizwa kwamba imwachilie huru ili aweze kuhudhuria hafla hii ya kutuzwa mwaka hapo tarehe kumi mwezi Disemba. Labda kwako ananilea nkia, swali langu ni hii ina maana gani kwa Iran ambayo kama unavyojua imekuwa ikishikilia msimamo huo mkali sasa ni kuhusu wanawake? Je, kwa sababu ya kutuzwa huku, sasa serikali hiyo huenda labda ikalegeza e, e, hali yake ambayo imekuwa hasa kwa wanawake? Nadhani itakuwa ni ni fundisho zuri kwa serikali sio tu ya Iran, ni serikali zote pale ambapo inatoa inatoa vitu au sheria au mitazamo au siasa ambazo haziendeani na hali halisi ya dunia na hali halisi ya haki za watu hali halisi ya dunia inavyobadilika. Maanake lazima tukumbuke kwamba dunia inabadilika, na hata kama jambo lolote linahusu utu, lazima watu wenyewe waweze kuhusishwa na kutoa maamuzi, kwa sababu serikali nyingi, sio tu ya Irani, unakuta zinatoa sheria bila hata kuwasiliana na wananchi, wananchi waseme ndio tufanye hivi, na ili sheria itoke vizuri. Kwa hiyo sio tu kwa Irani, mimi nasema ni kwa serikali zote duniani, tujifunze kwamba serikali ya watu ni lazima isikilize watu, isikilize watu wanawake, isikilize na wanaume. Ni kushukuru sana, ananilea nkia kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Asante sana, karibu. Safi sana kwa taarifa hiyo, uh, kweli na pia sisi tunatoa pongezi zetu, na ni hatua ambayo ni hatua ya kutia moyo sana, ambapo tunazikiza VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wili Paul anasema original. Nakwambia ni Willy Paul akisema uh, original. Ndivyo mambo ya Ijumaa. Ijumaa popote ulipo, natumai kwamba unafurahi tukiendeshana pamoja ndani ya VOA Express. Na sasa moja kwa moja turuke katika nchi ya Uganda, ambapo hapo jana ulimwengu umeadhimisha uh, ume siku ya kimataifa ya walimu, na mapendekezo mengi yametolewa, huku kukiwa na malalamishi kutoka mataifa mengi tu kwamba walimu labda pengine hawapati mishahara ya kutosha, mazingira duni ya kikazi na mambo kama hayo, na wengi wakiomba tu serikali ziwasikilize. Basi huenda rais wa Uganda alisikiliza kilio chao, kwa sababu ameamuru wizara ya elimu kwamba imarishe mifumo hasa ya kuwapandisha ngazi waalimu kulingana na viwango vya elimu na pia uzoefu wa kazi na sifa zao za kufunza, na wakati huo huo amesema kwamba vijana wengi wanasusia taaluma ya ualimu kutokana na kwamba malipo yake ni duni, na vilevile wanachukua muda mrefu sana kabla ya kupanda madaraka, labda wakati unakuwa mkubwa pale uh, unakuwa miaka yako imekwisha. Basi kufuatia hilo, nimezungumza naye Levi Masereka ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerele, na pia anafanya kazi ya ualimu kando kando pia ya ule, ile kazi ya uh, ya uhadhiri. Na kitu cha kwanza nimetaka kujua tu kutoka kwake yeye amechukuliaje amri na taarifa kutoka kwa Rais Yoweri Museveni kuhusiana na maisha na mazingira ya kikazi ya walimu. Rais alivyozungumza ni jambo ambalo waalimu na mimi nikiwemo tumekuwa tukilisubiri kwa muda. Mfumo na kanuni ya upandishwaji wa waalimu wanapomaliza, tuseme wamesoma mpaka kufikia kiwango fulani. Kanuni zipo, jambo ambalo linatakiwa lifanywe ni utekelezaji wa hizo kanuni. Kuna waalimu ambao, kwa mfano, wamesoma wakapata shahada, lakini walipoingia kwenye orodha ya malipo walikuwa wanasita shahada, mpaka sasa wako kwenye hicho kiwango. Kuna wengine ambao wamestaafu hata wakiwa wana shahada mbili, lakini mshahara anaopata mshahara ule ambao alipata tegemea ni wakati gani alipoingia kwenye orodha ya malipo. Kwa hivyo ni jambo zuri ikiwa halitasemwa, likabaki kwenye kusemwa bila kutekelezwa. Maombi yetu sisi sote waalimu ni kwamba hilo tamko la Rais <mimu> litekelezwa <mimu> sababu kuna matamko mengi ambayo yamefanywa, mengine yanabaki tu matamko na hakuna utekelezaji. Je, unaona kama vijana wengi wanavunjika moyo na labda pengine wanakosa hamu ya kujiunga na taaluma ya ualimu kutokana na hali hiyo. Sio vijana tu, lakini pia na watu wazima. Kuna wale ambao hata wazazi, dini yake au binti yake akimwambia kwamba anafanya kozi ya elimu anakataa, kutokana na pamoja na kwamba hatakifanya, fursa ni chache. Kuna wengine ambao hata wamehitimu kama waalimu ikuna wakuta wanafanya kazi tofauti, wengine wanaendesha bodaboda hizo boda. Zote ni changamoto za kutokuwepo njia mwafaka za kuwatambua ku, walimu. BMJ unamsikia pale. Uh, Levi Masereka anasema uh, kwa kweli uh, inakuwa kwamba hata wazazi wengi wa, imefikia mahali hawataki watoto wao wenyewe wasomee taaluma ya, ya ualimu, lakini iwapo mambo yataendelea kufanyiwa marekebisho kama alivyoamuru Rais Museveni, basi huenda vijana wengi watatamani hata zaidi kuwa waalimu. Unajua, taaluma ya ualimu of course inajulikana kama ni moja ya taaluma muhimu zaidi, kwa sababu mambo yote yanapitia kwa walimu. Naam, basi wakati umewadia wa kupata habari za kimataifa. Rais wa Liberia, George Weah, ana ujumbe kwa wapiga kura wake kabla ya uchaguzi mkuu wa Jumanne: anahitaji muda zaidi baada ya muhula wa kwanza kugubikwa na tuhuma za ufisadi na kuendelea kwa hali ngumu, wengi bado wanahitaji kushawishiwa. Nyota huyu wa wa zamani wa soka ambaye aliingia madarakani mwaka 2017 kutokana na kuungwa mkono na wananchi baada ya majaribio mawili bila mafanikio amesema yuko njiani kuleta maendeleo katika nchi hiyo iliyokumbwa na umaskini ya Afrika Magharibi. Licha ya janga la virusi vya korona ambalo alisema lilimrudisha nyuma katika mipango yake ya awali, tumefanya karibu asilimia 90 ya kile kinachohitajika kufanywa, ndiyo maana tuna rudi kwenu tukisema tuongezeni muda wetu, Weya ameambia mkutano wa hadhara hapo Jumatano. Vikosi vya usalama vya Uganda vimewakamata watu 40 wakati wa operesheni dhidi ya wafuasi wa kiongozi wa upinzani Bobi Wine ambaye kuwepo kwake katika kifungo cha nyumbani uh, uh, hapa uh, katika nchi hiyo Marekani ndio imeeleza kwamba kunaonyesha ukandamizaji wa demokrasia katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Waandamanaji hao arobaini walikamatwa katika mji mkuu wa Kampala na maeneo mengine, huku mamlaka ikizuia mipango ya, ya kuandaa kile ambacho upinzani ulisema kuwa ni maandamano ya watu wa milioni moja siku ya Alhamisi. Mwanahabari aliyeko kifungoni Najis Muhamadi alishinda tuzo ya amani ya Nobel leo Ijumaa kwa kupambana kwake na ukandamizaji wa wanawake nchini Iran. Anapigania wanawake dhidi ya ubaguzi wa kimfumo na ukandamizaji, amesema Berit Reis Anderson, mwenyekiti wa kamati ya Nobel ya Norway ambaye alitangaza tuzo hiyo huko Oslo. Mamlaka ilimkamata Muhamadi mwezi Novemba baada ya kuhudhuria ukumbusho wa mwathirika wa maandamano ya ghasia ya mwaka 2019. Muhamadi ana historia ndefu ya kifungo, hukumu kali, na pia wito wa kimataifa umetolewa kwa ajili ya mapitio ya kesi yake. Kabla ya kufungwa jela Muhamadi alikuwa makamu wa rais wa kituo kilichopigwa marufuku cha watetezi wa haki za binadamu nchini Iran. Na wanajeshi mia nne wa Ufaransa walio katika mji wa kusini magharibi wa Kwalam watakuwa wa kwanza kuondoka nchini humo ya baada ya Ufaransa kutangaza kuanza kuwaondoa wanajeshi wake wiki hii, utawala wa kijeshi wa Niger umesema. Kambi ya anga ya kijeshi katika mji mkuu Niamey ambako wanajeshi wengi wa Ufaransa wanakaa itavunjwa ifikapo mwishoni mwa mwaka, ilisema taarifa ambayo ilisomwa kwenye redio ya taifa. Ufaransa ilisema kwamba itawaondoa kuwaondoa wanajeshi wake kutoka Niger iliyokumbwa na mapinduzi wiki hii baada ya rais Emmanuel Macron kusema mwezi uliopita alikataa kushikilia mateka na kushikiliwa mateka na waasi hao, na alikuwa amekomesha ushirikiano wa kijeshi na, na nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Hasararo pesa ni makaratasi ya nini? Unitoero kama haunipendi, basi na mimi na moyo tena wa nyama sio bati. Kwa nini unitoero kama haunipendi? Basi nachotaka kukwambia msikuchuki, sina ubaya na wewe. Hali yangu tapambana na hali yangu oh. Hali yangu tapambana na hali yangu hasararo. Pesa ni makaratasi ya nini? Unitoero kama amipendi basi na mina moyo safi sana, pale watu fresh wanasema, sina ubaya <laughs> Sasa mwana unitoe moyo, pesa makaratasi tu <laughs> na swala hilo linalikumbusha jamaa moja mj juzi ametokea kwenye mitandao ya kijamii unaona, watu siku hizi wanavyoonyesha hera kwenye mitandao, kwamba hera zimejaa nyuma yake, amezipanga ya, lakini watu wakawa wanatazama kwa kina ile video yake kwa zile hela alizoonyesha, mrundiko wa hela nyuma yake, kumbe ilikuwa ameweka vitu katikati ya makaratasi, juu ameweka e, pesa za kweli chini, lakini katikati hakuna chochote. Kwa hivyo jamaa hana chochote. Sasa ilikuwa ile video yake watu wanaichambua mm -hmm, akasema, ndugu yangu toka, nenda ukatafute kazi. Wacha kututisha na noti bandia. so <laughs> <laughs> pesa makaratasi tu, lakini nikiashiria kamili kwamba tumefika wakati wa jicho letu ambalo nalo linasema nini ni kwamba Daktari Raymond Mgeni ambaye ni mtaalamu wa afya ya akili amezungumza kuhusu afya ya akili na dalili na vilevile namna ya kukabiliana na changamoto ya afya ya akili. E, ambapo ni mwezi, uh, uh, ya akili ukiwa ni wakati ambapo ni mwezi wa kuadhimisha akili afya ya akili duniani. Uh, tusikie uh, alivyo, uh, kama alivyozungumza na Lusi eh, Mwasege. Kila mwezi wa kumi jumuiya ya kimataifa huadhimisha siku ya afya ya akili na kilele chake huwa ni tarehe kumi ya mwezi wa kumi. Tungependa kujua afya ya akili ni nini? Kwa jina anaitwa Raymond Nusula Mgeni, ni daktari kutoka hospitali ya rufaa ya kanda Mbeya, idara ya afya na magonjwa ya akili. E, katika namna ya tafsiri ya kiwepesi, afya ya akili kwanza si ugonjwa si maradhi, bali tunapogusia afya ya akili na kuwa tuna maana ya ustawi wa mtu katika kuweza kuamua na kutenda mambo, lakini pia uwezo wa mtu wa kukabiliana na changamoto au msongo wa kawaida wa mawazo au magumu anaweza kupitia. Uwezo ule anaweza kukabiliana na haya, anasema mtu ana afya ya akili. Ni dalili zipi ambazo tukiziona kwa mtu zitatujulisha kwamba huyu mtu ana changamoto ya afya ya akili? E, mabadiliko ya kawaida au mabadiliko yanayotokea katika mambo ya kawaida ya mtu anayoyafanya yanaweza yakaashiria afya duni ya akili. Mabadiliko yanayotokea katika uh, utaratibu wa kawaida wa usingizi au kulala. Mtu anaweza akapata changamoto katika kupata usingizi, lakini pia mabadiliko yanayotokea katika ulaji wake, inawezekana eh, akaanza kupoteza hamu ya kula kabisa au kula kupitiliza, ambapo hakukuwa kawaida yake, inaweza ikaonyesha ni lakini mtu huyu anaposhindwa kuhimili au kujizuia hasira zake, mtu huyu nasema na hasira za mlipuko. Lakini pia mtu huyu anapokuwa ni mtu ambaye alikuwa hana tabia fulani, ezekana mtu alikuwa ni mchangamfu, anaongea vizuri na watu, anafanya kazi zake vizuri, lakini ghafla amekuwa ni mtu anayejitenga, mtendaji kazi wake unashuka, inaweza zikawa pia ni kengele. Wakati e, mwingine, tunaweza kaa anapata changamoto za umakini, kumbukumbu. Alikuwa yuko vizuri anafanya kazi zake kwa umakini, lakini sasa hivi utendaji kazi wake umekuwa unatilia mashaka. Au wakati mwingine mtu anaweza akazidisha matumizi ya vilevi isivyo kawaida. Pengine msikilizaji angependa kujua tunamsaidiaje mtu ambaye tayari tumejua ana changamoto ya afya ya akili, ni kufuata wataalam katika mahospitali, na kama kuna kituo cha afya au hospitali ambayo inakosa huduma kama hizi, basi wakati mwingine wanakuwa na huduma za kufanya rufaa kwenye hospitali ambazo mtu anaweza kapata matibabu kulingana na kiwango cha tatizo lake. Inawezekana ni matibabu katika upande wa saikolojia, au ni matibabu ambayo sasa dalili zile zinahitaji matibabu dawa. Jambo la muhimu katika unapoendelea kufanya maazimisho kama haya ya kimataifa ni kuongeza uelewa katika jamii kwa maana ya kutoa elimu, vyombo vya habari, kwenye makongamano mbalimbali, kwenda madarasa, njia ya mitandaoni. Lengo ni kuchochea na kutoa elimu kwa jamii, ili kupunguza hata kiwango kile cha unyanyapaa au kuwazuia watu wanapopata changamoto hizi kuchelewa kupata matibabu au kupata msaada katika uh, sehemu ambazo zinatoa huduma za masuala ya afya ya akili pamoja na magonjwa ya akili. Asanteni sana. Safi kabisa, ni muhimu sana. Harison, ni kuangalia masuala haya ambayo, uh, unaweza kusema mambo mengine ambayo watu hawapendi kuyazungumza, lakini tukizungumza mambo ya afya ya akili mwezi mzima umetengwa, lakini yeah, kitu kinachonifurahisha hmm, ni kwamba kwa kweli kumekuwa na mwamko kote duniani hmm, ambapo watu wamekumbatia tatizo hilo hawaliepuki tena, wanalizungumzia waziwazi, na kilicho kizuri zaidi ni kwamba wenye matatizo wenyewe wengi wanazungumza, na kwa hivyo limekubalika na linashughulikiwa, na ni hongera sana kwa kuweza kukumbatia tatizo hilo na kuweza kutafuta hata suluhu, na kuna wataalamu wa kutosha ambao wanasaidia. Basi wakati umefika wa ngoma yetu ya leo ya Ali Kiba, wakiwa naye Tommy Flavor. Wanasema huku ndani ya vo express hayati e, ngoma inaitwaje, uh, Harisa huku mm -hmm. ni Tommy Flavor wakiwa naye Alikiba. Safi naisikia inakwenda taratibu. Kitu taratibu, Mzigo taratibu. E, na, na, na ni mziki ambao kidogo mi naona ndo unafaa sana wakati huu, wakati tunaingia katika e, maandalizi ya weekend wanasema ni furahi de msikilizaji, popote ulipo, unaendelea kusafiri na Boa Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naona zimesalia dakika sita, Harrison, tufunge kazi hapa studio nambari 15, unaona tuelekee wapi? Hatuwezi tukafunga ikiwa Ijumaa bila mambo ya burudani na michezo. Hayo na mambo ya kwendi, Libert Adede amekuwa akijiandaa kule Mombasa. Najua anazungumza kuhusu wanariadha ambao Kuja hapa Marekani na vile vile, yale yameendelea katika mji wa Mombasa ubunifu na kadhalika. Karibu Liberty Adede tueleze kuna nini. Asante sana wenzangu studio. Tuanze na hapa wanariadha wa Kenya na wenzao kutoka Afrika Mashariki wamefika Marekani kushiriki awamu ya 45 ya mbio za Chicago Marathon kuandaliwa siku ya Jumapili wikendi hii. Hii hii itakuwa kivutio kikubwa kwa wanaafrika Mashariki wanaopendelea riadha Joycelin Jepkoskey ambaye amewahi kushinda New York Marathon na London Marathon mwaka 2019 na mwaka 2021 mtawalia ataongoza kikosi cha wanadada wa Kenya katika mashindano hayo huku akitarajia ushindani mkali kutoka kwa Genzebe Dibaba, raia wa Ethiopia. Genzebe alishinda nishani ya fedha katika mbio za mita 1500 kwenye mashindano ya riadha ya Olimpiki yaliyoandaliwa kule Rio de Janeiro, Brazil. Wengine kupambania taji hilo la Chicago Marathon kwa wanawake ni Ruth Chepngetich wa Kenya na Sifan Hassan wa Uholanzi, bingwa wa London Marathon mwaka huu. Kivumbi kwa wanaume kitamshirikisha Benson Kipruto ambaye atakuwa anatetea taji lake aliloshinda mwaka jana dhidi ya Kevin Kiptum ambaye atakuwa anashiriki marathon yake ya kwanza huko Marekani. Kelvin ametambuliwa kuwa na muda bora zaidi duniani katika mbio hizo za marathon. Na katika soka Wikendi hii itakuwa kubwa huku timu mbalimbali mbali za bara Uropa zikiwa zinacheza mechi zao za mwisho kabla ya kuruhusu wachezaji wao kuelekea katika mataifa hayo kushiriki mechi za kufuzu kucheza World Cup pamoja na mechi za mabingwa bara Uropa, yaani Euro Cup. Tumaliza na burudani, ambapo hii imekuwa wiki kubwa kwa vijana pwani ya Kenya. Vijana wavumbuzi wamekuwa Mombasa kuonyesha uvumbuzi wao katika sekta mbalimbali, ili kusaidia kuimarisha maisha. Mfano ni Twende Blue Ecocycle, kundi la vijana wanne ambao tumeangazia habari yao katika matangazo yetu ya Duniani Leo. Hawa wamevumbua jinsi ya kutengeneza madawati kutoka kwa taka za plastiki, na sasa wamejishindia zabuni ya kutengeza madawati ishirini kutoka kwa Shalin Ruto, binti ya rais William Ruto. sasa Kilele cha maonyesho haya ya Pwani Innovation Week yanakamilishwa na Pwani Got Talent, ambapo vijana wanaonyesha talanta mbalimbali za sanaa kufanya mambo kuwa mazuri zaidi. Wasanii watajika Kenya kama vile Calligraph Jones na Jovial wako Mombasa kutoa burudani la kifalme, maonyesho ya Pwani Innovation Week yanapokamilika jioni hii. Sina la ziada, mimi ni Collins Liberty Adede kwenu Washington. Asante uh, sana Collins uh, Liberty Adede. Msikilizaji, unaweza uh, kupata mengi zaidi kila siku ya Ijumaa kama ya leo, wakati kama wa leo, hasa tunaangazia burudani na spoti maeneo ya Afrika Mashariki na kote duniani. Mara nyingi huwa uh, uh, uh, hayo yote yanatoka katika studio zetu za Mombasa, studio nambari 15. Harison, naona tufungafunge virago hapa, lakini kabla ya hapo tuangalie eh, swali la leo, siku ya walimu duniani. Je, matatizo ya walimu yanapatiwa suluhisho ili kuongeza ufanisi katika utendaji wao wa kazi? Huyu Alois Alubi anasema uh, ako kule Rushuru kiwanja. Hili ni swali la walimu na linaleta huzuni sana, kwani hawaridhishwi na mshahara wao ambao wanapewa na kwa ukweli, uh, hakuna mwalimu utaona anajenga nyumba nzuri au uh, kula vizuri wanatumika mchana na usiku, lakini ukiona mabunge wanapewa wana, wanabunge wanapewa mishahara mikubwa kuliko walimu na walimu wanatumika zaidi. Talia anasema, sio Kenya huku mwalimu hana lake A. mwingine ni Imani Mkata anasema yuko Dodoma Tanzania. matatizo ya walimu hayapatiwi suluhu. Kwanza leo uh, hii kuna watu maelfu waliosomea ualimu lakini wamekaa majumbani kwao Asanti sana ni wengi waliojibu. Asanti sana Zabron, kina Richard Kambale vilevile, ah, amwona vile Eliud Kasagala akuizera na wengine wengi ambao mmejibu swali letu la leo, lakini hapo ndio tunafika kikomo cha VOA Express hivi leo, ikiwa siku ya Ijumaa na popote ulipo, basi tunakutakia wikendi njema kutoka studio 15 Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Tumekuwa naye BMJ Muridhi upande wa pili, tumekuwa naye Aida Isa msimamii, mtayarishi wetu akiwa Meri Mgawe. Kwa heri ya kuonana <mulikana>