Wamalwaesa, hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nitashirikiana na Sande Shomari, ambapo unasikiliza matangazo haya kupitia Radio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Miongoni mwa taarifa tulizo nazo wakati huu, wanajeshi 400 wa Ufaransa walioko mji wa kusini magharibi wa Kwalam nchini Niger watakuwa wa kwanza kuondoka nchini humo baada ya Ufaransa kutangaza kuanza kuwaondoa wanajeshi wake wiki hii. Na vilevile vile, katika Livetalk hivi sasa tunaangazia kuondolewa madarakani kwa spika wa baraza la wawakilishi Mrepublican Kevin McCarthy. Hali ya kisiasa kwa chama cha Republican ikoje kwa wakati huu? Uh, kwa so sasa hivi kuondoka kwa makazi kumeacha pengo na watu wengi wamesema ya kwamba siasa yes, zake Bwana Gates zinaweza kugawanya chama cha Republican, na kwa sababu wengi lazima waandae mikakati ya kumsaidia Bwana Trump aweze kurudi mamlakani. Na msikilizaji, hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika live talk ya VOA Swahili, lakini kwanza sikiliza habari za dunia zinasoma kwako na Sande Shomari. Vikosi vya usalama vya Uganda vimewakamata watu 40 wakati wa operesheni dhidi ya wafuasi wa kiongozi wa upinzani Richard Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, ambaye kuwekwa kwake kwa katika kifungo cha nyumbani Marekani imesema kunaonyesha ukandamizaji wa demokrasia katika nchi hiyo ya Afrika ya Mashariki. Waandamanaji hawa 40 walikamatwa katika mji mkuu wa Kampala na maeneo mengine huku mamlaka ikizuia mipango ya kuandaa kile ambacho wapinzani wanasema kuwa ni maandamano ya watu milioni moja siku ya Alhamisi. Maandamano hayo yalipaswa kuanza katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe, kusini mwa mji mkuu, ambapo kiongozi huyo Robert Chagulanyi aliwasili kutoka nje ya nchi. Polisi waliokamata washukiwa 40 akiwemo mbunge mmoja kwa kuchochea ghasia walisema katika taarifa yao ya leo Ijumaa. Wanajeshi mia nne wa Ufaransa walioko katika mji wa kusini wa magharibi wa Olam watakuwa wa kwanza kuondoka nchini humo baada ya Ufaransa kutangaza kuanza kuondoa wanajeshi wake wiki hii. Utawala wa kijeshi wa Niger umesema kambi ya jeshi la anga katika mji mkuu wa Niame ambako wanajeshi wengi wa Ufaransa wanakaa itavunjwa ifikapo mwisho wa mwaka, ilisema katika taarifa yake iliyosomwa kwenye redio ya taifa. Ufaransa ilisema itaanza kuwaondoa wanajeshi wake kutoka Niger iliyokumbwa na mapinduzi wiki hii baada ya rais Emmanuel Macron kusema mwezi uliopita ilikataa kushikiliwa mateka na waasi hao, na alikuwa anakomesha ushirikiano wa kijeshi na nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. Uamuzi wa kuwaondoa wanajeshi 1500 kutoka Niger ambao jeshi ilinyakua mamlaka Julai 26 kunaacha pengo katika juhudi za nchi za magharibi kukabiliana na uwasi wa Kiislamu uliodumu kwa muongo mmoja huko Sahel, na kwa pigo kubwa kwa ushawishi wa Ufaransa katika eneo hilo. Rais wa Liberia, George Weah, ana ujumbe kwa wapiga kura wake kabla ya uchaguzi mkuu wa Jumanne, akisema anahitaji muda zaidi baada ya muhula wake wa kwanza kugubikwa tuhuma za ufisadi na kuendelea kwa hali ngumu. Wengi bado wanahitaji kushawishiwa. Nyota huyo wa zamani wa soka ambaye aliingia madarakani mwaka 2017 kutokana na kuungwa mkono na wananchi baada ya majaribio mawili bila mafanikio, alisema yuko njiani kuleta maendeleo katika nchi hiyo iliyokumbwa na umasikini ya afrika ya magharibi, licha ya janga la virusi vya korona ambalo alisema lilimrudisha nyuma katika mipango yake ya awali. Tumefanya karibu asilimia 90 ya kile kinachohitajika kufanywa, ndio maana tunarudi kwenu tukisema tuongezeni muda wetu Wea aliwambia mkutano wa hadhara Jumatano usiku huko Baclayville, kusini mashariki mwa Liberia. Kama mwaka elfu mbili na kumi na saba, Wea anafanya kampeni ya kujenga barabara mpya nchini humo, ambalo ni jambo muhimu wakati wa uchaguzi ambao huja wakati wa msimu wa mvua, wakati barabara nyingi za nchi hiyo zisizo na lami zimekatwa na, na mji mkuu wa Monrovia, kutokana na hali mbaya ya hewa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwanaharakati aliyeko kifungoni Narjis Muhamadi alishinda tuzo ya amani ya Nobeli leo Ijumaa kwa kupambana kwake na ukandamizaji wa wanawake nchini Iran. Anapigania wanawake dhidi ya ubaguzi wa kimfumo na ukandamizaji, alisema Brit rais Anderson, mwenyekiti wa kamati ya Nobeli ya Norway ambaye alitangaza tuzo hiyo huko Oslo. Mamlaka ilimkamata Muhamadi mwezi Novemba baada ya kuhudhuria ukumbusho wa mwathirika wa maandamano ya ghasia ya mwaka 2019. Muhamadi ana historia ndefu ya kifungo huku mukali, na pia wito wa kimataifa umetolewa kwa ajili ya mapitio ya kesi yake. Kabla ya kufungwa jela, Muhamadi alikuwa makamu wa rais wa kituo kilichopigwa marufuku cha watetezi wa haki za binadamu nchini Iran. Muhamadi amekuwa karibu na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli ya Iran, Shirin Ebadi, ambaye alianzisha kituo hicho. UNICEF ilisema katika ripoti yake ya leo Ijumaa kwamba takriban watoto milioni 43 kote ulimwenguni walikimbia makazi yao katika kipindi cha miaka sita kwa sababu ya majanga yanayohusiana na hali ya hewa. Karibu watoto elfu ishirini hupoteza makazi kwa siku. Watoto waliokoseshwa makazi katika hali ya hewa inayobadilika ni uchanganuzi wa idadi ya watoto katika nchi arobaini na nne waliohamishwa na kwa sababu ya mafuriko, dhoruba, ukame na moto wa msituni kutoka mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi elfu mbili na ishirini na na moja Ripoti ya kwanza kama hii pia inaangalia ukosefu wa makazi kwa miaka 30 ijayo. China na Ufilipino ni miongoni mwa nchi zilizo na idadi kubwa zaidi ya wa watoto wasiokuwa na makazi. Hata hivyo, ripoti hiyo ambayo watoto walisema katika nchi masikini zaidi huathiriwa kupita kiasi na hali mbaya ya hewa na Russia itaanza kupeleka nafaka zake kwa nchi za Afrika ndani ya kipindi cha wiki sita. Shirika la habari la Interfax limnukuu waziri wa kilimo wa Russia Dmitri Patrushev akisema leo Ijumaa, sasa tunakamilisha nyaraka zote, nadhani ndani ya mwezi au mwezi na nusu zitaanza. Interfax ilimnukuu Patrushev akisema rais Vladimir Putin aliwaambia viongozi wa Afrika mwezi Julai kuwa angewazawadiwa maelfu ya tani za nafaka licha ya vikwazo vya magharibi ambavyo alisema vinaifanya iwe ngumu kwa Mosco kuuza nafaka na mbolea yake kwa nchi za nje. Tutakuwa tayari kupatia Bukina Faso, Zimbabwe, Mali, Somalia, jamhuri ya Afrika ya Kati na Eritrea kati ya tani elfu 25 na elfu 50 za nafaka za bure kila mmoja katika kipindi cha miezi mitatu hadi minne ijayo, Putin aliuambia mkutano wa kilele wa Rusia na Afrika. Wakati huo mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema nafaka iliyoahidiwa haitoshi. Na, msikilizaji, karibu kusikiliza Live Talk ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Kipindi unachokipata kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na mengineyo. Katika takriban dakika 45 zijazo utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Sandey Shomari katika kuendesha mada inayohusu kuondolewa kwa spika wa Baraza la Wawakilishi nchini Marekani, Kevin McCarthy. Wewe msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kutupigia simu ukitumia namba yetu ya studio, ambapo kama upo nje ya Marekani unaanza na plus 1 202 619 3151. Ninarudia kwa msikilizaji ambaye upo nje ya Marekani, unaweza kushiriki moja kwa moja kwa kutupigia simu hapa studio na kutoa maoni yako au kuuliza swali kwa washiriki wetu tuliokuwa nao kwa, kwa kupiga namba 9. Shukran na endelea kusikiliza VOA Swahili. Wiki hii basi, bunge la Marekani liliweka historia baada ya kupiga kura na kumwondoa spika wa baraza la wawakilishi Kevin McCarthy, mrepublican kutoka jimbo la California, ambaye amehudumu wadhifa huo kwa siku 269. Ikumbukwa kwamba hadi kufanikiwa kushinda kiti hicho wajumbe walimpigia kura katika mizunguko kumi na mitano, lakini ametolewa kwa mzunguko mmoja pekee, baada ya mbunge Matt Gaetz ambaye pia ni mrepublican kutoka Florida kuwasilisha hoja ya kumwondoa katika uwadhifa huo siku ya Jumanne. Ili kufahamu hali hiyo kinachoendelea na kile kinachotarajiwa kwa jamii hapa Marekani Washiriki wa bobezi katika siasa za Marekani na kimataifa Timothy Sadera kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani, David Monda kutoka jimbo la New York hapa Marekani, na Amina Mwidau kutoka Canada. Nawakaribisha kwa mara nyingine tena washiriki hapo mlipo. Asante. Shukran, bila shaka mnanisikia vyema na basi bila kupoteza muda, nianze kwako, uh, David Monda. Kuondolewa kwa Kevin McCarthy umetanda kwenye vyombo vya habari ndani ya Marekani na hata nje katika nafasi yake hii ya spika wa baraza la wawakilishi Marekani. Katika hatua na kitendo hichi cha kuondolewa kwake kuna maanisha nini kwa Republican? Kuna maanisha ya kwamba kuna mgawanyiko mkubwa kwenye chama cha Republican hususan kwenye kile kitengo cha hawa wajumbe nane ambao walipiga kura pamoja na Wanademokrat ili kuweza kumwondoa. Pia la pili, ningesema kuna ile pengo kwenye eh, sheria za uenezwaji wa miswada ya bunge ya kwamba mjumbe mmoja anaweza kuwasilisha hoja ya kumwondoa spika. Hilo ndilo pengo ambalo liliweza kumwondoa eh, Bwana Makasi. Na kwenda mbele, itabidi wapige darubini zaidi a, kwenye Bunge ili waweze kujaza pengo hilo, maanake kila kukicha jambo hili huenda likazua balaa a, vile tumeona miaka na mikaka Naam, kama tunavyofahamu na ulivyodokeza kwamba hawa warepublikani nane ni warepublikani ambao wanaonekana walikuwa na ushawishi mkubwa; wakijumuika na wademokrati mia mbili na nane walifanikiwa kumwondoa Kevin McCarthy. Lakini sasa ushawishi huu waliokuwa nao hawa warepublikani wanane eh, katika kumwondoa Kevin McCarthy, je, unadhani atakapopatikana spika mpya watalazimika kusimamia hatua walizokuwa nazo ili kuhakikisha kwamba maslahi yao yanalindwa na wanasimamia kikamilifu. Nije kwako Sadela. Asante uh, uh, jambo hilo la kumwondoa bwana Makati kwa kweli uh, ni jambo ambalo limeleta utata na pia mgawanyiko mkubwa. Kwa hivyo, ijapokuwa ya kwamba sasa hivi wanaweza kumchagua mtu mwingine, lakini linalojidhibitisha hapa ni kwamba bado kutakuwa na mgawanyiko kizungumkuti. Kati yao ni kwamba kuna wanaounga mkono uh, wanaomuunga mkono rais wa zamani bwana Trump ambaye anaonekana kuwa na na mwongozo mkuu katika jambo hili, na haswa katika kumwondoa bwana Makati, na hata tukimkumbuka bwana Gomez ambaye alihusika katika kuendeleza siasa hizi za kumwondoa, ni kwamba walikuwa wanaona ya kwamba bwana Makari sasa hivi ameshirikiana na na Demokrat ili kuweza kupitisha mswada wa serikali kupata msaada. Kwa hivyo bado jambo hili litakuwa kubwa, manake uh, hasa haswa sasa hivi anayepigiwa debe anaonekana ya kwamba anaingia na msimamo mkali. Kwa hivyo kitu cha kwanza ni kuonyesha ya kwamba Wanademokrat walichokubaliana nao sasa hivi hatakubaliana na, na, na mikakati ile. Kwa hivyo sasa anakuja kwa mbinu mpya na kwa upande ule mwingine wale walioasi ama kumpigia bwana makadhi kuondolewa, bado atakuwa na nafasi ya kuwaunganisha katika chama chake ili aweze pia kuungwa mkono katika uongozi huo. Kwa upande wako, Amini Mwidau, tayari tunafahamu kwamba kuna majina mawili ya wa Republican ambayo yanazungumziwa, ambayo yanatazamiwa huenda mmoja akatokea kuwa mrithi ambaye ni uh, Jim Jordan na Steve Scalise. Jim Jordan tayari amepata uungwaji mkono kutoka kwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Hapa kunaleta picha gani katika wagombea hawa wawili ambao wamejiweka hadharani kwamba wapo tayari kuwania kiti hiki uh, kilichoachwa na Kevin McCarthy? Nafikiri kuna kuna kitu ambacho kwamba tukikiangalia kwa, kwa ndani zaidi, tunaweza tukaelewa ni kitu gani ambacho kita, kina uwezo wa kutokea. Jambo la kwanza tukiangalia ndani ya chama cha Republican Party kuna migawanyiko mara tatu. Kuna wale wafuasi wa Rais Trump sugu ambao tunawaita MAGA Republicans, alafu kuna wale Tea Party Republicans wale sana sana vuguvugu vugu lao lilianza wakati wa, wa, wa Rais Obama, alafu kuna wale ambao tunawaita Traditional Republicans wale asa, katika ili, katika hao watatu hawa huyu Steve Scalise yuko katika vuguvugu ama mwelekeo wa wale Traditional Republicans. Alafu huyu Jim Jordan yeye yuko katika vuguvugu la MAGA Republicans. Kwa hiyo wako Tea Party ambao baadhi yao watakwenda na na kiitikadi na kimaadili na Traditional Republicans, lakini hawa waliosugu hawa ni wenye kumfuata uh, Rais Trump wale, rais aliyekuwa Trump bila ya kujali ni kitu gani ambacho kwamba wanakifuata. Sasa tukiangalia ya kwamba katika hawa wanane hawa waliopiga walo kura na Democratic Party ili kumwezesha uh, Kevin McCarthy ang'atuke katika kiti cha uspika ni watu ambao kwamba walikuwa na ushawishi na ufuasi mwingi sana katika upande wa MAGA Republicans. Kwa hiyo kama Rais Trump angelikuwa ana haja ya kumwokoa Kevin McCarthy, angeweza kuzungumza nao na wakamwokoa kutoka kutokung'atulika Tukiangalia kwamba katika Republicans wote walimpiga kura Kevin McCarthy, lakini hawa wanani hawakumpigia, wao pamoja na Democrats ndio walomwezesha kuondolewa. Kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa sana kwamba Kevin McCarthy akatumia nafasi hii kwamba ni kama kulipiza kisasi kwa yale ambayo kwamba alifanyiwa na Rais Trump. Aweza akaona kwamba hii ilikuwa ni njama ya Rais Trump kumwondoa katika mahali pale. Kwa hiyo ufuasi wake wote aliokuwa nao aweza akauachia nyuma ya ya Steve Scalise. Kwa hiyo lililoko sasa ni kwamba, je, Democrats watakuwa ni watu wenye kupiga kura kwa mrengo mmoja ama kwa pamoja na hawa Republicans, wakijua kwamba hatari iliyoko ni kubwa zaidi ya kisiasa ya hatima yao ya kuendelea ya mbele, waweza wakaamua kwamba kuchaguliwa kwa Jim Jordan ni hasara kubwa zaidi kuliko kumweka, uh, Steve Scalise katika uspika. Asante, uh, sana. Ameeleza vyema hapo Um, amini, Mwidao, sasa nikitoka kwako Mwidao nigeukie kwako, uh, Profesa David Monda. Kuna kitu ambacho Mwidao amegusia ambao ni mgawanyiko katika chama cha Republican, hawa wanaoongoza Steve Scalise na Jim Jordan, yeyote kati yao atakayefanikiwa pengine kupata hii nafasi, kwa mpango wako wewe unavyoona na utaalamu wako, ataweza kuunganisha huu mgawanyiko mkubwa unaonekana tayari upo kwenye chama cha Republican? Kitakuwa ni kitendawili kigumu e. Hata lazima nieleze nye, ya kwamba hata ingawa kwa wakati huu eh, Steve Scalise na Jim Jordan ndio wanaopewa kipaumbele, kisawo ya kwamba eh, huenda kukawa tena na wengine ambao watatajwa eh, siku za mbele, wakati bunge la Congress litakapokuja, lakini nafikiria ukiangazia kwa hawa wawili ambao wameteuliwa kwa wakati huu Scalise, ana ma, ana uh, shida za kiafya ana ile saratani ya damu ambayo ina ina inamkandamiza uh, ina kimwili. Kwa hivyo hilo ni jambo muhimu ambalo lazima tukiangazie. Hii ni, ni nyadfa kubwa uh, ni kazi ngumu na kama na hizi shida za kiafya tena uh, ni changamoto upande wa Jim Jordan, ya kwamba huyu ndiye aliyehusika au uh, anayeshtakiwa na lile kamati la Januari sita, ambaye alikuwa pamoja na Donald Trump kujaribu kupindua matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu uh, mbili na ishirini. Kwa hivyo nasema hivyo kusema hivi viegezo hivi vyote vya kiafya vya Bwana Skali na vya Januari sita vya Jim Jordan huenda vikaleta mgawanyiko kwa kujaribu kuleta uungwaji mkono kwa upande wa wanademokrat, kujaribu kuwasaidia hawa wawili yeyote atakayeteuliwa kuweza kuendeleza serikali, kwa sababu siasa za Washington zimegawanyika sana. E, na kumalizia, lazima niseme. Kwa hivyo nafikiria ni changamoto kubwa, na huenda tukapitia hata zaidi ya uh, upigaji kura zaidi ya kumi na tano kujaribu kumtafuta spika na nasikia na nafikiria na kwamba kuna ile hatari ya kwamba serikali huenda ikafungwa, eh, na nadhani na pia wanademokrat huenda wakaamua hivyo ya kwamba serikali ifungwe ili wanarepublican waendelee, uh, kujichenga ku, ku, kuji, kuji, kuji, kuji, eh? Alafu baadaye umma isema ya kwamba hawa wanarepublican hawawezi kazi, mwaka ujao wapigwe kalamu na kichapo. Uh, watu watakapoenda kwa debe. Kwa hivyo kuna vitu vingi tu ambavyo vinaangaziwa, sio tu uchaguzi ya hawa uh, viongozi uh, Jim Jordan, lakini pia kuna vigezo vingi uh, upande wanade, uh, wanademokrat na pia kwenye vuguvugu hizi za Donald Trump na uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Shukran. Hebu tukalie kwanza hapa hapa, umezungumzia swala la huenda serikali ikafungwa, na sote tunafahamu tupo ndani ya siku hizi 45 ambazo ndizo bajeti ya muda mfupi iliyopitishwa chini ya utawala wa spika wa zamani uh, Kevin McCarthy uh, Amini Mwidau, kwa ufahamu wako wa kisiasa ni kibarua gani kikuu atakachokabiliana nacho spika mpya ndani ya siku hizi 45 kabla ya kujua hatima ya mwelekeo wa serikali kuu kufungwa ama la? Nafikiri wote ambaye kwamba ataingia ama atakayechaguliwa, itabidi kwanza aamue ni atakuwa ni mtu wa itikadi ya wa vyama ama atakuwa ni mtu ambaye mwenye kupeleka kiti chake na utawala wa kidemokrasia. na baada ya kuamua hayo, atajipima yeye mwenyewe, je, ye, ana nguvu za kutosha kudhibiti upinzani ndani ya chama chake ama la? Ikiwa atakwenda katika mrengo wa katikati baada ya kuchaguliwa na chama chochote pengine Republican Party akaamua kwamba hatakuwa na hamu ya kutafuta vitu vikubwa sana lakini atakuwa katikati -kati. Yani atakuwa ni centrist. Basi huenda akapata nafuu katika kiti chake kutokana kwa Democrats ambao kwamba pengine wangeweza kumtokomeza kwa sababu mtu kama kama Kevin McCarthy angelikuwa kwamba mwelekeo wake na matamshi yake ni uko katikati ya wa kisiasa. Basi pengine wa, uh, inge, ingebidi pengine uh, uh, Democrats wanne wa watano waende upande mwingine, na angekuwa ameokoka kama ambavyo kwamba wa uh, Republicans wanane walipata ufuasi wa wa, wa, wa, wa, wa Democrats zaidi ya mia mbili. Yawezekana pia spika yote atakayeingia apate ufuasi wa, wa mtu ambaye yuko kwenye chama chingine. Kwa hiyo kikubwa ni hicho, ingine ah, sal... ni kwamba no. Uh, siasa inokuja ya, ya mwaka 2024 lazima apime na hakikishe ya kwamba uh, uamuzi wake ama, ama, ama rada yake ya kisiasa haitaathiri chama chake, ikiwa katika matayarisho ya kura za za mwaka wa, wa 2024 ili wao, ambayo ina uwezekano mkubwa wao kupotoza uongozi wa uongozi wa, wa, wa Congress asante sana amin mwidau naomba baki hapa kwenye laini ya simu kipindi live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc tuwape nafasi nao mkamiti wa wasikilizaji wetu ambao wametupigia e, simu karibu msikilizaji kwenye live talk ya sauti amerika tupe jina lako mahali ulipo na tupe maoni yako au maswali no. Ni kwa majina naitwa sali bunzali Sali au maarufu waziri wa shida mpango wa ghafula, niko Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. ninapoku ninakuangalia e, kuondolewa kwa uh, kwa ni niseme kwamba baraza la wawakilishi bunge la Marekani sawa lilipiga kula kwa ajili ya kumwondoa madarakani. Sasa je, ni kasoro gani ambazo zilionekana kwake mpaka kuja kubainika kwamba mlisi wake mlisi wake ambaye ni Mc Henry mupubliki, kwamba je, ni kipi ambacho kilionekana dosari kwake mpaka kupelekea kwamba aondolewe, ili kuweza kujifunza kwa mataifa mengine kwa sababu taifa la Marekani, kama taifa la Marekani ni mataifa mengi sana ambayo yanajifunza kutokana na demokrasia iliyoko Marekani, ili hata kama upinzani unapokuja kuonekana kwamba umekuwa na ushindi, mataifa mengine yanajifunza kupitia kwao. Sasa je, mimi nilikuwa nataka tu nijue kwamba baraza la uwakilishi mpaka kupiga kura kumwondoa yeye, kulikuweko na kaso gani, ili mataifa mengine tuweze kujifunza? Na hilo. Hilo Bi. ilangu, Sali Bunzali. Bila shaka mzee Sali wa Bunzali anataka kujua kwa nini spika McCarthy aliondolewa kwenye baraza la wawakilishi, kwenye nafasi yake ya spika. Labda nikupe nafasi mchambuzi Amin Mwidau, unaweza ukamjibu Sali Bunzali kwa kifupi hapa. Okay, kwa ufupi ni kwamba spika McCarthy alipoingia katika utawala alikuwa na aliyetoa ahadi nyingi sana katika kwa kwa watu tofauti wajumbe tofauti katika ile bunge la Marekani, mojawapo ikiwa ni kwamba ameruhusu mbunge mmoja atoe hoja ya kumng'atua ikiwa haridhiki na kazi yake aliyofanya. Hiyo ni, ni ni jambo ambalo kwamba li, li, ni, ni sheria ama kanuni iliyobadilishwa na na, na spika Makasi ambapo zamani katika mwaka wa elfu mbili, wa elfu mbili na kumi na tisa ilikuwa ni wengi wa wabunge ndio waamue, lakini wakati huu akaweka ni mtu mmoja kabla ya elfu mbili na kumi na tisa ilikuwa ni mtu mmoja. Sasa alilofanya yeye ni kwamba alileta mswada wa fedha ndani ya bunge ulioupa ulo, uhai serikali ya Biden iendelee na matumizi ya kifedha ya, ya kinchi kwa siku arobaini na tano zijazo. Kulikuwa na baadhi ya wajumbe wa chama cha Republican Party ambao hamu yao ilikuwa serikali ifungwe ili kwamba kusiwe na matumizi ya aina yoyote mpaka matakwa yao yatekelezwe na serikali katika miswada iliyoletwa bungeni. Shukran sana basi, pia vilevile vile, tuna msikilizaji mwingine katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tuambie unapiga simu kutoka wapi, toa maoni yako, ama kama ni swali, na washiriki wapo tayari kwa kujibu kadri ya uwezo wao. Na kabla sija kukaribisha, tafadhali naomba punguza uh, sauti ya redio uliokuwa nayo. Karibu, ili tuweze kuondoa mwangwi okay. Halo, halo ehe, naomba kwanza, halo, zima zima uh, sauti yako hiyo kwenye redio ili tuweze kusikilizana vyema uh, mimi nimetoka kutoka Garissa. Karibu, habari za Garissa? na unaitwa nani ndugu yangu? Uh, mimi naitwa Nur Nur. tupatie basi maoni yako kuhusiana na mada hii tunayozungumza. nilikuwa nafikiria hiyo Amerika bila umeendelea ni ilikuwa ni sawa manake, uchaguzi inakuja wa rais halo, Nur, nakusikia ehe, unasema. Nilikuwa nafikiria kama wakipatia, unajua hiyo iyo wameendelea sana Amerika. Sasa hii senata kutoka hii marengo ya Republican na Democrat wakikaa wapitishe kitu, afadhali wakipatia muda kidogo, lakini sasa kila mtu Halo. Aya, naona Nur, kidogo mawasiliano na sisi yamekuwa yanasumbua kiasi, lakini hakijaharibika kitu, kwani bado una fursa, wakati wa wowote unaweza ukatupigia simu tena. Nur anakumbusha nambari yetu ya simu kwa wewe uliye nje ya Marekani ni plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Narudia tena namba ni plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Na muda ndio unaelekea ukingoni, ambapo hizi dakika thelathini za kwanza zilikuwa zikisikika kwa njia yote ya redio pamoja na internet, washiriki wetu wa redio popote pale walikuwa wakipokea matangazo haya, na shukran kwako wewe msikilizaji kuendelea kusikiliza matangazo haya. Vilevile washiriki endeleeni kuwa nasi, kwani sekunde chache kutoka hivi sasa dakika thelathini za kwanza zinakamilika na dakika thelathini za pili tutakuwa tukizungumza kwa njia ya internet pekee. Upo nami Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na, na Sandey Shomari. Washiriki wetu ni Timothy Sadera kutoka Georgia, hali kadhalika David Monda kutoka New York hapa Marekani na Amini Mwidau kutoka nchini Canada. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ni Live Talk Leo siku ya Ijumaa ambapo mada yetu ni kuondolewa kwa spika wa baraza la wawakilishi nchini Marekani, Kevin McCarthy siku ya Jumanne. Washiriki tuliokuwa nao ni Timothy Zadera kutoka kule Georgia hapa Marekani, hali kadhalika David Monda kutoka New York hapa Marekani na Amini Mwidau kutoka Canada. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na ninashirikiana na Sandey Shomari. Moja kwa moja katika laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, tupatie jina lako, mahala ulipo, na tunakaribisha maoni ama swali kuhusiana na mada hii tunayoizungumza wakati huu. Halo. Naona msikilizaji laini yake ya simu imekatika, basi endelea kutufuatilia na uendelee kujaribu kupiga simu tunamatumaini kwamba pengine tutakupata hapo baadaye kidogo. Lakini basi moja kwa moja tukirudi kwa wachambuzi wetu e, nikija kwako Professor Timothy Sadira e, siasa za Marekani hivi sasa e, zote zinageukia kwenye swala hili la kufungwa kwa shughuli za serikali na kuna athari zake, pengine sasa wakati mambo haya bado yanaendelea hivi sasa kwenye bunge kukiwa hakuna spika, nini ambacho hivi sasa bunge hili e, linafanya na operesheni zake zinaendaje kabla ya kwenda kwenye uchaguzi wa spika mwingine na nini ambacho wanakuwa wanatarajia hapa wakati wakijiandaa? Uh, jambo la kwanza ambalo hutokea wakati kama huu ambapo hamna spika, kunakuwa na yule spika wa muda ama spika wa zamu. Yule ataweza kuendeleza mikakati, miratibu na pia kati ya mipangilio yoyote ambayo inastahili kufuatiliwa. Kinachoonekana na ambacho kitakuwa ni kizito sana ni pale ambapo baada ya hizi siku arobaini na nne kama hakutakuwa kumechaguliwa spika uh, basi kupitisha mswada na matumizi ya serikali, hapo ndipo tutapata kukiwa na shida, lakini pia katika uongozi wa serikali na pia maandalizi na kupitishwa kwa miradi aina fulani ambayo ni lazima ipitishwe, bado itabidi ule mkutano wa, wa, wa watawala wa dharura ama ule mkutano wa kidharura upitishwe na ndiposa matumizi hayo yawe, yawe. Lakini tukumbuke kitu kimoja. Siasa zimeanza kukita mizizi katika hapa Marekani kwa sababu mambo haya yote tunaona yamemuingiza bwana Trump pale, na pia kuna uh, ule msukumo wa bwana Biden uh, Republican anaonyesha kwamba bwana Biden angali anashindwa kuiongoza nchi ama kudhibiti uchumi wa nchi. Kwa hivyo kati ya vipengele vyote hivi uh, wale viongozi watakuwa bado wanaelekea mlengo wa siasa na pia kuonyesha ya kwamba mwakani tunaelekea kwenye uchaguzi. Je, mafanikio mafanikio yamepatikana? Kuna ufanikio wowote kati ya Democrat uongozi wao, na je Republican sasa hivi wameshaleta pengo katika katika kundi lao la GOP ama GPO? Basi itakuwaje ni je, wamejitenga wamejikwaza wenyewe ama wataendeleza wataendeleza kamati yao ya uongozi katika uh, chama cha Republican. ama pengine utakuta ya kwamba uh, watabidi sasa waweze kuwaleta wale walio kwenye mlango wa kushoto na wakulia waungane pamoja, ndipo waweze kuzungumza kwa sauti moja. Lakini wakati ambapo tupo ndani ya siku hizi arobaini na tano tunafahamu kwamba bunge sasa limeakhirishwa mpaka siku ya Jumanne, ambapo Jumatatu ni sikukuu hapa Marekani eh? Sasa iwapo hakutapatikana huyo spika mpya katika siku hizi 45, je, yeah, huyu Patrick Mchenry ambaye ameshikilia kwa muda akitokea jimbo la North Carolina ataruhusiwa kikatiba kuendelea na nafasi hii kwa muda kadhaa au inakuwaje hapo? Na kulingana na ratiba ya Marekani ni kwamba uh, bwana uh, uh, Henry ataendelea kushikilia mpaka wakati ambapo watakapomteua mwenyekiti mpya ama pia spika mpya lakini ni kwa muda tu. Kwa hivyo kuna mambo ambayo yatazidi kuwekwa kando na pia yatazidi kungojea mpaka wakati ule ambapo itakuwa ni nafasi nzuri ambapo wanaweza kupata uamuzi mkubwa, maanake kisheria, bwana, bwana Henry hataweza kuamua ama kusema kwamba mimi ndiyo spika kwa sasa. Na pia tuangalie upande ule mwingine, wakati ambapo bwana sole anapo pigiwa debe na wengine, lakini pia naye bwana Trump anampigia wake debe. Jambo hili bado litaleta pingamizi kubwa. Sasa itabidi wanademokrat pia nao waweze kumpigia aidha, uh, kama watamchukua bwana Henry kuwa ndiye sasa atakayeteuliwa na waweke wale wengine kando, ndiposa miswada serikali isije ikafungiwa, maanake wakifungia serikali ni kumaanisha ya kwamba wafanyikazi wa serikali hawatapata mishahara. Airport, kule kwenye uwanja wa ndege wafanyikazi kwenye uwanja nyanja za ndege pia, zitakuwa pia viwanja zi vyote vitakuwa vimefungwa, na pengine utumishi utakuwa haupatikani ama haupatiwi hatima inayostahili. Kwa hivyo mambo haya ni mengi ambayo pia wale wanabunge wanastahili waangalie, wananchi watatesekaje, watafaidikaje. Amini no. Mwanzoni mwa mazungumzo uh, David Moda alimzungumzia Jim Jordan kama ni mtu ambaye pia amehusishwa katika lile tukio la Januari sita, na hali kadhalika kwa upande wa mgombea mwingine ambaye amejitokeza Steve Scalise, yeye amemzungumzia katika maswala ya matatizo ya kiafya. Je, uh, tutarajie kuwepo kwa wagombea zaidi kujitokeza katika siku chache zijazo, au hawa wawili wanaweza endelea na kinyang'anyiro hichi na je, uh, Jim Jordan kikatiba ataruhusiwa kuwania nafasi hiyo japokuwa amehusishwa katika hili tukio la Januari sita. Nafikiri katika kikatiba hana kizuizi chochote isipokuwa katika kanuni za Republican Party, ikiwa ni mtu amekuwa indicted ama ameshtakiwa kot, kotini basi haruhusiwi kusimama. Hiyo ni kuna yeye bado hajafika katika daraja hilo. Wa, lakini kitu kingine ambacho ni kizuri katika katika katiba ya Marekani, haishurutishi kwamba spika wa bunge awe ni kiongozi ambaye ni ni mwanachama wa, wa nini ile baraza la wawakilishi la Marekani. Kwa hiyo ikiwa kutakuwa na ugumu wa baina ya Scalisi na Jim Jordan kuchaguliwa na makundi matatu yaliyoko katika Republican Party, kuna uwezekano mkubwa tukapata wale ambao kwa kimombo tuaita uh, nini uh, nini itwaje, uh, itwaje, concession itwaje, mgombea mwenye kukubaliwa na watu wote, ona ambaye afungani na pande yoyote wakaamua kwamba kuna mgombea aliyeko nje, mwanasiasa wa zamani mkongwe, ambaye kwa mpito waweza wakamchagua kama spika ili kuzuia uh, kugawanyika ama kusambaratika kwa chama kwa wakati wa sasa. Kwa hiyo matumaini yako kwamba mwanzo watajaribu kutafuta uh, candidate ambayo kwamba atakubalika na wengi. Ikiwa hiyo haitawezekana, wanao nafasi ya kutafuta mtu ambaye yuko nje ya ya ya baraza la wawakilishi, ili awe ni moja ya ya wa, wenye, wenye kupigania wenye kupigana nafasi ya spika itakapokuja uh, kura katika bunge. Asante ah, sana. Na pengine nikiangalia upande huo huo E, swala la rais wa Marekani Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, limekuwa likijitokeza na kutajwa hasa baada ya yeye kumtaja Jim Jordan kama mtu ambaye anamuunga mkono, lakini yeye mwenyewe sasa anatajwa uwezekano wa kuwemo humu ndani walau kwa muda mfupi. Pengine nirudi kwako Profesa David Monda, swala la kutajwa Trump, inawezekana akaingia katika nafasi hii kwa muda? Nafikiria hizo ni porojo za kisiasa. Uh, huenda kikatiba hakuna kinachomzuia Donald Trump hata ingawa ameshtakiwa na ana kesi hizi nne uh, kwenye nyasa tofauti tofauti za kijimbo na za kitaifa. Uh, manake kumleta Trump kwa bunge tena kutaongeza yale makali ya kisiasa. Wanademokrat kamwe kamwe watakataa kufanya kazi na Trump, uhasama utaongezeka na mrengo wa kulia wa wana Republican utaendelea ku, eh, kupata ile mori au vuguvugu za mrengo wa kulia, kwa hivyo ita, itagawanyisha bunge zaidi tena zaidi. Eh, lakini pia eh, ndugu mwenyekiti, lazima niongezee hapa ya kwamba kuondolewa kwa eh, huyu makasi pia lazima tuliangazie kwa eh, ile tamaa au ile nafsi ya mtu kama uh, Matt Gaetz ambaye siku za usoni anataka kuwa gavana wa Florida, huenda akaamua kuwa gavana wa Florida. Na la pili ni kwamba Matt Gaetz alikuwa amekasirika na McCarthy kwa sababu kuna uh, kuna uh, kesi dhidi yake kwenye bunge uh, kujari, kwa kuingiliana kingono na wasichana ambao wako chini ya umri ya ku, miaka kumi na nane. Kwa hivyo pia kuna vigezo vya uhasama kati ya Matt Gaetz aliyeelekeza mswada huu wa kumwondoa uh, uh, uh, spika McCarthy, naye ndugu spika McCarthy kumwekea kesi kwenye vuguvugu la wanarepublican. Alafu kumalizia, pia lazima niongezea kwamba jambo hili la mvutano kwenye bunge la wawakilishi litaangazia lita au litazorotesha uchumi wa kidunia kwa njia fulani. Tukiangazia kwa mfano Kenya na na Tanzania, tuna mikopo mikubwa. Tuseme Tanzania kwenye idara ya, ya ya ndege Air Tanzania, zile eh, mikopo zao ziko kwenye sarafu ya dola. Uh, ile reli ya Kenya, mkopo huo uko kwenye sarafu ya dola. Kwa hivyo kukiwa na mkanganyiko huu uh, kwenye bunge la Congress ile hadhi au sifa ya dola itaendelea kudorora. Sifa ya dola ikiendelea kudorora kwenye soko za hisa, uh, kiwango cha riba kwenye mikopo hii inaendelea kuwa juu, sio tu kwa mikopo ya Tanzania na Kenya, lakini kwa mikopo ya mataifa mengi ambayo huwa yanaelekeza mikopo yake kwenye sarafu ya dola. Kwa hivyo pia, sio tu siasa za Marekani ambazo zinaendelea, jambo hii, donda ndugu hili litaathiri uchumi wa kidunia kwa sababu sarafu ya dola ndiyo inayoelekeza kwa uh, ukubwa uh, uchumi wa kidunia, na itatuathiri kule, kwa mfano Afrika Mashariki. Bila shaka, kuna mvutano mkubwa sana umeonekana hapa kwa wabunge hawa wa chama cha Republican na mgawanyiko mkubwa hasa katika swala la Ukraine. Tulimsikia Jim Jordan akiongea kwa upande wake kwamba Wamarekani hivi sasa wanachojali ni matatizo yaliyoko barabarani, uhalifu hali kadhalika swala zima la uchumi lakini sio swala la Ukraine. Sasa pengine hawa wabunge wenye mrengo huu na wale ambao pengine hawana katika chama hiki, hali itakuwaje kuendelea mbele? E, nikija kwako Amini Mwidau, nafikiri kwanza ningependa ku, ku, kukorekt kidogo alichosema Profesa Monda. Ndani ya chama cha Republica na wana kanuni zao ambazo hazitamruhusu, uh, Rais Trump kusimamia uspika hata kama akitaka lakini kanuni hizo si sheria za nchi wala si katiba, kwa hiyo waweza waka wakazibadilisha wakitaka. Kwa hiyo hizo ni kanuni ndani ya Republican Party. Sasa tukija katika swala la la la Ukraine, kuhusu wenye wenye kuunga mkono na wenye kupinga usaidizi wa Marekani kwenye Ukraine, hiyo hiyo ni ni ni swala la kiusalama na ni usi usalama wa wa wa Marekani, lakini usalama wa kilimwengu, na hiyo ni moja katika sifa ambayo kwamba wale wanachama walioko katika mrengo wa Republican, wale traditional Republicans waliokuwa nayo kwamba wao ni watu ambao kwamba wenye kupigania debe na kufuatilia masuala ya kisalama ya kilimwenguni. Kwa hiyo ikiwa mmoja wao atachaguliwa, na bila shaka atakuwa na ufuasi mwingi sana wa watu walioko katika mrengo wa wa Democratic Party na ikiwa siasa zake za utawala zitakuwa ni za kati na kati basi bila shaka atapata wa wa ufuasi wa, wa, wa, kupata misaada itakaoweza kupelekewa Ukraine. Shida iliyoko ni kwamba mtu yeyote atakayejaribu kufanya hivyo lazima awe tayari ya kwamba siku za mbeleni katika kura ya 2024, kuna uwezekano mkubwa huenda akaondolewa katika mamlaka yake. Bila shaka nikushukuru sana amini uh, mwidao kutoka huko canada msikilizaji kama unajiunga nasi hivi sasa kipindi live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc kuna wale ambao mmetupigia simu lakini pia mkamiti wako wale ambao wametutumia maoni yao kwenye mtandao wetu wa facebook basi tutaangalia hayo maoni uh, na kuyasoma mbele yako hivi sasa namwona hapa david sechenga akiwa uh, kule mheza changa Anasema kuondolewa kwa spika wa bunge la Marekani ni ishara tosha kwamba Warepublican wanajiosha na kufanya maandalizi ya uchaguzi ujao na kuepuka lawama kwenye mdahalo wakati wa kampeni. Zamayoni Haonga yeye, anasema anapatikana Songwe huko Tanzania, anasema spika wa bunge la Marekani kuondolewa ni ishara tosha kuwa Warepublican wanajisafisha kuelekea uchaguzi na ukizingatia na makosa ya jinai yaliyonayo Donald Trump ni kwamba hali ya uchaguzi itakuwa ngumu sana na hivyo wanafagia uchafu kwenye chama chao. Naye kuizera MC anasema yupo kule Kigali, Rwanda, anasema kuhusiana na vurugu hizi za kisiasa za Marekani inaonekana kwamba huenda chama cha Republican kikafeli katika uchaguzi wa mwaka ujao kutokana na kumwangusha spika wao madarakani. Gervas Doto yeye anapatikana Nkuhungu, Dodoma, Tanzania, amesema chama cha Republican kumngoa spika wa bunge ni kitendo cha uungwana, maana msaliti hana chake. Wenye msimamo mkali Republican, ni muda mwafaka kurudi kwenye makali yao. Bila shaka msikilizaji, endelea kutuma maoni yako pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tunakushukuru sana Emmanuel Bujiku, Sami Ishimwe, Kahuna, Augastini Kabanda na wengineo, asanteni sana. Endelea na maoni yako pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Sasa Mkamiti, tukirudi kwenye mada yetu, mambo ambayo yameonekana e, wakati bunge litarejea siku ya Jumanne ni swala zima la kuangalia nani e, mwenye nafasi ya kuweza kuchukua kiti hiki cha spika wa Bunge. mm -hmm. Mengi ambayo tayari wachambuzi wetu wamesha yajadili hapa, lakini vilevile vile kuna swala zima la athari za kiuchumi kwa upande wa Marekani, kwa upande wa nji wa Marekani. Hichi kitu ambacho kinaendelea sasa, pengine athari zake kuna baadhi ambazo wachambuzi hapo wamekusha zungumza, lakini kama kitaendelea hivi, athari ni ziko vipi? Nirudi kwako eh, profesa Sadera. Uh, kulingana na sasa jinsi mambo yalivyo ni kwamba adhari zenyewe zitaanza kuonekana haswa wakati ambapo uh, watakubaliana kuhusu mapato ama malipo ya wafanyikazi, manake watu wengi watakuwa wanatarajia kwamba hizo pesa zitawasaidia katika kulipia madeni, kulipia gharama, kulipa kodi za nyumba ama kulipia kodi zao uh, kulipa pengine chochote kile ambacho ni gharama wanastahili. Uh, jambo la pili, tukumbuke ya kwamba pesa nyingi ambazo serikali hupatiana ni zile zinatumika katika kusaidia waliostaafu, yaani uh, kama ni social security, na pesa ambazo wengi wanazitarajia malipo ya hospitalini, pengine miswada aina mbalimbali ambayo inastahili kupitishwa ili familia zisije zikateseka. Kwa hivyo pale tutaanza kuona ya kwamba sasa hivi ni sauti hewani, kuna pale sauti za chura zinajaribu kuwafukuza ng'ombe kwenye maji, lakini kilichopo ni kwamba yatakapodhibitika, sasa itakuwa ni kwamba ule uchungu umewafikia wananchi. Na jambo ambalo pia ni la muhimu, kupatikana kwa spika kutasaidia sana maanake uh, huyo spika sasa hivi kama vile mwenzangu amesema, lazima awe wakati sio kulenga, kulenga upande mmoja manake, akilenga upande mmoja pia ile sheria waliopitisha Bwana Makadhi aliyopitisha ya kwamba uh, spika anaweza kuondolewa na kura ya mtu mmoja Ma, yani matamsho ya mtu mmoja aseme uh, Bwana Spika umekosa hili na lile na ni hilo ndilo ambalo spika makadhi alipitisha naye Gomez akatumia kumwondoa. Kwa hivyo kipengele hicho lazima waweze kukiondoa. Jambo la mwisho, la jambo uh, ambalo nitasema kwa mwisho ni kwamba pia wanademokrat wajitayarishe manake mm, sasa hivi walishangilia kumwondoa wa makadhi, lakini sasa yeyote anayekuja anakuwa na msukumo bwana bwana Trump lazima atahusika katika njia moja ama nyingine. Kwa hivyo wajiandae manake wameshatangaza vita, hivyo vita sasa vitawavamia mpaka mashinani. Ni namna gani ambavyo unadhani kipengele hiki cha uh, mbunge mmoja anaweza wakawakilisha uh, hoja ya kutaka kumwondoa spika uh, na ikapita? Ni namna gani wanaweza yule atakayechaguliwa kuweza kukiondoa kipengele hiki? Uh, kwanza ni changamoto maanake, um, lazima wabunge wote wakubaliane, lazima waone, je, ni yapi ambayo yametokea kwa sasa? Kuna mmoja kati huyu Republican uh, mbunge wa Ohio ambaye amesema ya kwamba uh, kwa yeye haoni kipengele hicho kiki kikiwafaa wengine manake, kimetendeka sasa, kitatendeka kwa mwingine na mwingine. Ahadi hizo ambazo Makadhi alifanya alikuwa anafanya ili kati ya ule mzunguko wa kura mara ile kumi na tano aweze kupita, na jambo hilo ndilo lililompitisha wakati ambapo kura hizo zilikuwa zikipigwa. Kwa hivyo sasa wengine wameona ule mchakato uliokuwepo pale, lazima sasa wajihadhari wa na, pia tukumbuke ya kwamba Republican wanataka kudumisha Senate ili wakati mwakani, wakati wa uchaguzi wa rais, pia nao waweze kuwa na utawala mkubwa na kupitisha kati ya miswada ambayo wamekuwa kitaka. Kwa hivyo jambo hilo litakuwa ni la kujadiliwa kuangalia kwa undani, kwa nini tuendelee na kipengele hiki na je, kimewafaa ama hakijawafaa? Lakini pia hebu tuangalie uh, kuondolewa kwa Kevin McCarthy ni ushindi kwa Demokrat ama hapo tunaweza kusema, nani kashinda? Wote wameshinda nusu kwa nusu? Ama nani wa kulaumiwa? Upande wangu naona ya kwamba ndio wanaweza, tunaweza tukasema nusu kwa nusu, lakini wakulaumiwa ni Wanademokrat kwa sababu Wanademokrat walikuwa tayari wameokoa ule ile, ama ile nanga isije mili yao isije katua nanga, wakati ambapo uh, Republican walikuwa wamesema ya kwamba serikali itafungwa kuanzia tarehe moja mwezi wa kumi, lakini walipopata zile kura na ule mswada wa upitishaji wa utumizi wa pesa ukapita, tena wakamgeuka bwana Makadi. Kwa hivyo upande ule mwingine, siasa za mchezo wa kuwili ni kwamba demokrat wanaonekana ya kwamba waliweza kushinda kumwondoa wa Makadi, lakini sasa anayekuja atakuja na ukali mwingine zaidi ama pengine na uzito mwingine zaidi ambao hautawafaa wanademokrat. Haya ni kwa maoni yangu, lakini uh, kwa upande ule mwingine pia, bado wanademokrat waweze kupitisha miswada yoyote ile, lazima watahitaji watu wanne ama watu wanane kati uh, kundi la Republican. Amini mwidau katika kuchangia swali hili? Nafikiri uh, kitu ambacho kwamba kina kina imani ni kwamba kuna watu kama wawakilishi kama ishirini ambao watoka kwenye majimbo ambayo mwaka wa kura zilizopita Biden alishinda na zaidi ya point kumi katika katika kura za, za za maoni ama kura za zilizopita za uraisi. Kwa hiyo hawa ni watu ambao lazima wawe na tahadhari jambo lolote ambalo kwamba watalifanya ama watalitekeleza ndani ya baraza la uwakilishi huenda likaathiri katika hatima yao siku za mbeleni hao tuwategemee kwamba ndio watakaochukua nafasi kubwa sana kuamua mwelekeo wa bunge hili kwa muda uliobakia kabla ya kura za 2024 nawe david monda una mchango wote katika haya yaliyozungumzwa na mchango pale. Eh, mimi nitasema mawili matatu. Ya kwanza ni kwamba eh, mimi nafikiria huu ni mwanzo wa kusambaratika au kugawanyika kwa uh, chama cha Republican. Sioni ya kwamba wataweza kumteua spika pasi na kuipiga kalamu kile kipengele eh, cha mjumbe mmoja kuweza kuwasilisha hoja kumwondoa spika. Mrengo um, huu wa itikadi kali wa chama cha Republican umetia fora zaidi na utagubikwa sana na wale wa mwelekeo wa wasani uh, kwenye chan, chama cha Republican ambao wangependa pengine kufanya kazi na wanademokrat. Alafu kumalizia pia ni kwamba uh, kwenda mbele nafikiria kitakuwa ni kiegezo kigumu. Uh, ambapo itabidi tupate viongozi ambao wanaweza kuweka taifa mbele, kwa sababu kwenye vuguvugu hizi wanademokrat uh, wameungana na uh, uh, wajumbe wa wanarepublican kumtoa spika uh, ni kama taifa halina mwongozo, ni kama bunge la wawakilishi ambapo miswada ya bajeti huwa linaanzia halina uongozi. Kwa hivyo kama Wamarekani, sisi sote ndio tunaopoteza, tunaopote, tuna ni kama taifa ndilo linaloathirika. Kwa hivyo kwenda mbele, nafikiria lazima kuwe na uongozi mbadala, kwa sababu vile wahenga husema, e, mtoto wa paka haanguki chali. Lazima tupate njia nyingine mbadala wa kuelekeza taifa hili la Marekani. Naam, asante sana Profesa David Monda. Mtoto wa paka haanguki chali, ni kweli kabisa. Lakini vile vile labda uh, tukiangalia kwa umaliziaji, sasa swala zima ambalo liko mbele ya hao wagombea mbele ya hawa wabunge ambao wanakutana nao wakikutana kujaribu kumtafuta huyu spika, e, mpambano huu unavyoendelea na unavyokwenda e, nini nafasi ya hawa ambao wanatajwa hivi sasa, mnavyoiona kwenda mbele? Nianze na wewe Amini Mwidau. E, uh, nafikiri nafasi iliyoko nzuri zaidi ni ya Steve Skalisi kwa sababu ya kwamba ni kwanza ni kiongozi wa wengi ndani ya ndani ya hii Congress ya, ya Marekani, yaani ile nyumba ya wawakilishi. mm -hmm. Na vile vile, lakini pia kutakuwa na upinzani wa kutosha kutoka kwa Jim Jordan kwa sababu ana uzoefu mwingi, lakini mi, misimamo yake ndio pekee itamfanya kwamba pengine asiweze kuchukua kiti cha uspika. Haya, ni kukaribishe Profesa David Monda, kwa upande wako unaonaje nafasi uko nani zaidi nafasi? Kwa mwingine sifikirii uh... Scalise ataweza kwa sababu za changamoto zake za kiafya, sasusani ile yake ya damu. Nafikiria eh, Jim Jordan eh, yuko karibu sana na Donald Trump, kwa hivyo wanademokrat watakataka hatakata kuungana naye, na pia wale wafuasi wa makati eh, wanachuki kwa eh, Jim Jordan kwa pengine kuwa na urafiki na Matt Gaetz, kwa hivyo yeye yeah, yeah, pia yuko tabani kwa hivyo nafikiria, eh, majina mengine lazima yajitokeze, kwa sababu hali hii ni hali tete, na ni kama mgawanyiko unaendelea, na miswada ya, ya, ya bunge ya kitaifa hayawezi kwenda mbele vile eh, wajumbe hao wawili walivyoteuliwa kwa nafsi hizi za kisiasa. Sawa kabisa, na kushukuru na Profesa Timothy Sadera. Kwa upande wako, kinyang'anyiro hichi unakiona kwa nani zaidi kinaelekea? Profesa Sadea anatusikia oh, uh, nilikuwa nasema kwamba, samahani, nilikuwa nasema ya kwamba kinyang'anyiro hiki nakiona kwamba kitaelekea upande mwingine, maanake kama vile mwenzangu amesema, uh, huyu bwana Jordan anasukumwa na bwana Trump na naye bwana McCarthy, a aliyemsukuma McCarthy nje ni wafuasi wa Trump. Kwa hivyo kuna ule mgawanyiko kati ya wanaomka mkono bwana Trump, kwa hivyo ni kumaanisha kwamba Jordan hana nafasi kubwa jinsi ambavyo tunaweza kusania. Maanake tukumbuke mwaka mwakjana, um, mwaka jana ndio wakati ambapo Bwana Trump alikuwa wameteua uh, wabunge wachaguliwa katika majimbo tofauti, aliwafanyia kampeni wote, ama kati ya wengi aliokuwa wamewachagua wote waliangushwa. Hata hapa Georgia watu walikuwa wamepiga debe sana kuwapigia Bwana Trump na wenzake, waliweza kuangushwa. Kwa hivyo bado ikiwa taratibu ni hizo dalili ya mvua ni mawingu. Aa, jambo la pili ni kwamba huyo bwana Saleni ambaye sasa hivi hata akichukua uongozi bado kuna shaka ya kwamba afya yake, na pengine, je, yale yanayomkabili katika sasa, mambo mengi ambayo yame, yameanza kutajatajwa hapa na pale. Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba kutatokea wengine ambao pengine kufikia siku ya Jumatatu tutakuwa tunasikia, manake hata bwana bwana Mark alikuwa amesema pia na yeye anataka ateuliwe. Kwa hivyo naona kutakuwa na wengine ambao sasa hivi wanajaribu ili kuleta chama pamoja badala ya kukitenganisha na asante katika kuongeza mm -hmm. na kuungana na washiriki ni kwamba kupitia mtandao wa Truth Social uh, asubuhi ya leo ya Ijumaa uh, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump uh, baada ya kumwidhinisha uh, Jim Jordan katika nafasi hii ya kusema ndio anastahili mm -hmm. kuwa spika ajae, ameendelea kumweleza kwamba anadai kwamba ni mahiri katika masuala ya uhalifu maswala ya kulinda mipaka ya Marekani, swala la jeshi na maveterani, na kikubwa zaidi akasisitiza lile katika kipengele cha Second Amendment kwenye katiba ambayo ni haki ya kubeba silaha. Kwa hiyo akasema huyu ni mtu ambaye anafaa katika nafasi hiyo. Haya, pengine hayo ni kama tulivyosikia maelezo yake rais Donald Trump akimuunga mkono. Uh, Jim Jordan, lakini kama wachambuzi wetu wanavyosema kaziunga mkono pia, si kwamba atapita. mm, -hmm, mm, kazi bado ni kubwa huko mbele mm, mm -hmm. Bila shaka, sasa mda wetu unakimbia, sekunde chache tu, pengine e, eh, ni wapi wachambuzi kumalizia tu kwamba pamoja na haya yote sura ya hili jambo haijatokea kwa zaidi ya miaka mia mbili Marekani, sura na maana, na inavyoonekana nje kimataifa, athari, faida hasara zivyopo kwa hii Nianze na wewe Amin Mwidau. Asante, nafikiri Marekani ndiyo kiongozi katika nchi za demokrasia ulimwenguni na mambo mengi ambayo kwamba yanatendeka Marekani huwa yaangazia katika sehemu zote mbalimbali mbali za ulimwenguni, haswa zile nchi ambazo kwamba ni ni changa katika masuala ya kidemokrasia. Kwa hiyo kuna baadhi ya mifano ambayo imetokea kwa muda huu wa sasa, ambayo kwamba hairidhishi, na kwamba pengine enda yakaigwa katika nchi zingine, wakikua wakitoa sababu ya kwamba ikiwa Marekani wameweza kufanya na sisi pia tuweza tukafanya. Kwa hiyo bila shaka ni kuruhusu hapo hapo, muda umekimbia. Uh, Profesa David Monda na Profesa Tim Sadera, naomba mniwie radhi, najua mngependa kufunga, lakini muda umekwisha kabisa. Niseme asanteni sana kushirikiana nasi katika live talk katika siku hii ya leo, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Msikilizaji, nashukuru sana kuungana nasi upande wa pili. Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya, Mary Mgawe nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sunday Shomari. Tafadhali usikose kuungana nasi kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani hapo saa tatu za usiku. Ni meza ya waandishi hapo leo hii Ijumaa. Basi asanteni, nawaambieni wote usiku mwema na wikendi njema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri.