Ee ay kuqadanaysaa lakin dumarku wahti badan hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Sandai Shomari. Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia redio Butembo na redio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha Jarida la Wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa, tupate habari muhimu za dunia. Habari za dunia zinasomwa kwenu nami Patrick Nduimana. Israel imetangaza hali ya dharura ya wakati wa vita kama jibu kwa shambulio la kushtukiza lililofanywa Jumamosi na kundi la Hamas kwa kurusha makombora kutoka ukanda wa Gaza na kuua watu 40 kulingana na idara ya uokoaji ya Israel. Wanamgambo wa Hamas walijipenyeza pia ndani ya eneo la Israel, jeshi la Israel limesema. Baada ya shambulio la mapema Jumamosi, jeshi la ulinzi la Israel litawalinda raia wa Israel na kundi la kigaidi la Hamas litawajibishwa. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amesema Hamas itawajibishwa vikali kwa vitendo vyake. Gazeti la Israel la Haaretz limeripoti kuwa wanamgambo wa Palestina kutoka Gaza waliwashikilia mateka raia. Mamlaka za Israel zimeonya wakazi katika maeneo karibu na ukanda wa Gaza unaodhibitiwa na Hamas kubaki ndani ya nyumba zao baada ya jeshi la Israel kuonya kwamba magaidi kadhaa walijipenyeza ndani ya eneo la Israel kutoka ukanda wa Gaza. Marekani imelaani vikali shambulio hilo na kutoa rambirambi zake kwa Israel. Watu 15 walifariki na wengine 40 kujeruhiwa katika mitetemeko kadhaa ya ardhi iliyopiga eneo la magharibi mwa Afghanistan leo Jumamosi, afisa wa usimamizi wa majanga ameliambia shirika la habari la Reuters. Tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa 6.3 taasisi ya Marekani ya utafiti wa kijiolojia ilisema huku mitetemeko iliyofuata ikipiga kilomita 35 kaskazini magharibi mwa mji wa Herat. Takwimu hizo za vifo ni za ripoti ya awali kutoka wilaya ya Zinda Yan ya jimbo la Herat, msemaji wa wizara ya usimamizi wa majanga Yan Sayek alisema. Aliongeza kuwa mitetemeko hiyo ilitikisa pia, ilitikisa pia majimbo ya Farah na Bagis ambako kumeripotiwa uharibifu mkubwa wa nyumba lakini hakuna maelezo yaliyotolewa kuhusu vifo. Mashirika ya Umoja Mataifa ya uhamiaji na ulinzi wa wakimbizi leo Jumamosi mosi yalitoa wa wito wa pamoja kwa Pakistan kusitisha mipango yake ya kuwafukuza wahamiaji wa Afghanistan wasio na vibali, yakionya kuwa wanaweza kuwa hatarini wakirudi Afghanistan. Wito huo unatolewa baada ya Pakistan kuamuru siku ya Jumanne wahamiaji wote waishio nchini humo kinyume cha sheria wakiwemo raia milioni moja na laki saba wa afghanistan kuondoka ifikapo tarehe mosi novemba au wafukuzwe na kurejeshwa nchini mwao familia nyingi tayari zimeondoka kwenda afghanistan ili kuepuka kukamatwa na kufukuzwa kwa nguvu huku wizara ya habari ya pakistan ikitoa taarifa ya kila siku kwa wale wanaohusika na sera hiyo kwamba siku zao za kukaa nchini humo zinakaribia kumalizika afghanistan inapitia mzozo mbayo wa kibinadamu pamoja na changamoto kadhaa za haki za binadamu hasa kwa wanawake na wasichana, imesema taarifa ya pamoja ya shirika la kimataifa la uhamiaji na shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mipango kama hiyo itakuwa na athari mbaya kwa wale waliolazimishwa kuondoka nchini Pakistan na wanaweza kukabiliwa na athari za kupata ulinzi watakaporudi nyumbani. Wahamiaji wanaokabiliwa na kufukuzwa ni pamoja na maelfu ya familia ambazo zilikimbia kutoka Afghanistan baada ya Taliban wenye msimamo mkali kurudi madarakani mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na moja na kuweka msururu wa masharti makali kwa wanawake kufanya kazi na kupata elimu. Unaendelea kusikiliza habari za za dunia moja kwa moja kwa kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Wanajeshi sita wa Afrika Kusini walifariki baada ya moto kuzuka katika kituo cha mafunzo cha jeshi kaskazini mashariki mwa nchi, jeshi limesema Jumamosi. Jeshi la Afrika Kusini limesema moto huo uliteketeza moja ya vituo vyake vya mazoezi siku ya Ijumaa mchana. Moto uliharifiwa kusambaa hadi kwenye eneo la kambi ukitokea kwenye mgodi wa karibu na kambi hiyo ya kijeshi. Iliripotiwa kuwa wanajeshi sita walipoteza maisha wakati wa tukio hilo, jeshi limesema katika taarifa. Wanajeshi wengine watatu walijeruhiwa vikali na walipelekwa kwenye hospitali iliyo karibu wanajeshi hao walikuwa wanajiandaa kwa mazoezi ya kijeshi ya kila mwaka. Viongozi wa kijeshi wa Niger wametangaza kupunguzwa kwa kiasi kikubwa kwa bajeti ya mwaka huu, wakitaja vikwazo vya kimataifa vilivyowekewa taifa hilo tangu wachukue madaraka katika mapinduzi zaidi ya miezi miwili iliyopita. Nchi hiyo ambayo ni moja kati ya nchi maskini duniani, inategemea sana msaada wa kigeni kusaidia wananchi wake milioni 25 lakini msaada huo ulipungua tangu wanajeshi walipomwondoa madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum 26 Julai. Niger inakabiliwa na vikwazo vikali vilivyowekwa na mashirika ya kimataifa na kikanda, vilisababisha mapato kupungua sana. Viongozi wa kijeshi walisema kwenye televisheni ya taifa Ijumaa jioni bajeti ya mwaka 2023 ilipunguzwa kwa asilimia 40 hadi dola bilioni 3.2. Taarifa hiyo ya viongozi wa kijeshi imesema. Maafisa wa usalama wa Madagaskar Jumamosi mosi walifyatua gesi ya kutoa machozi kutawanya maandamano kutawanya maanda yaliyoitishwa na upinzani kabla ya uchaguzi mwezi ujao na kumjeruhi rais wa zamani Marc Ravalomanana Ravalo kulingana na mwandishi wa habari wa shirika la habari la AFP aliyekuwa kwenye eneo la tukio Wagombea kadhaa wanaotarajia kumshinda rais aliye madarakani Andri Rajolina waliitisha maandamano ya amani katika mji wa Antananarivo dhidi ya kile wanachokiita mapinduzi ya kitaasisi ili rais Rajolina asalie madarakani. Walitushambulia na gesi za kutoa machozi, mmoja wa wagombea rais Jean Brunel ameiambia AFP. Ravalomanana ambaye aliondolewa madarakani na Rajolina katika katika mapinduzi ya mwaka 2009 alijeruhiwa na gesi ya kutoa machozi iliyofyatuliwa na polisi kutawanya umati wa mamia ya watu . Afisa wa chama katika mji unaodhibitiwa na Russia wa Nova Kakova katika mkoa wa Ukraine wa Kherson aliuawa kwa bomu lililotegwa kwenye gari leo Jumamosi, gavana wa mkoa huu amesema. Vladimir Malov, katibu mkuu wa tawi la chama tawala cha United Russia katika mji huo alifariki akiwa hospitali. Gavana Vladimir Saldo amesema katika ujumbe kwenye mtandao wake wa Telegram. Alisema lilikuwa shambulio la kigaidi, kumaanisha liliendeshwa na Ukraine. Hapakuwa maelezo ya mara moja kutoka Kiev. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini nawaachieni na, na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha jarida la wiki. Hili ni jarida la wiki, kipindi kinachoangazia matukio makuu wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kukuendeshea mpango huu, jina langu ni BMJ Mridhi. Kuanzie nchini Haiti, Kenya imesema iko tayari kuongoza ujumbe unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa nchini Haiti, lakini nyumbani inakabiliwa na shinikizo la kuhalalisha uingiliaji kati huo ambao unaelezwa kwamba ni hatari na vilevile vile hekima ya kupeleka vikosi vya polisi wakati taifa hilo linakumbwa na hasia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumaatatu liliidhinisha operesheni ya usalama ambayo inaongozwa na nchi ya Kenya katika taifa hilo la Caribbean ambako uchumi umeporomoka na magenge yenye hasia yanadhibiti ya eneo ya walilonyakua kutoka kwa serikali dhaifu. Viongozi wa nchi hiyo wanaokabiliwa na matatizo waliomba msaada wa kimataifa kwa mwaka mmoja, lakini kumbukumbu kumbu ya hatua nyingine ambazo zilishindwa nchini Haiti zilizuia watu kujitolea. Hapo mwezi Julai, mwokozi alitokea. Kenya ikasema polisi wake elfu moja wanaweza kuongoza ujumbe huo. Ofa hiyo ilifurahiwa na Marekani na wengine ambao walikataa kuwapeleka polisi wake wenyewe kwa ruhusa ya Umoja wa Mataifa. Wa Kenya wametambua ukweli kwamba polisi wao katika siku za karibuni watakuwa wakipambana na majambazi wenye silaha nzito katika taifa geni na la mbali, na hivyo kuanza kuuliza maswali. Azimio hilo lililoandaliwa kwa ushirikiano wa Marekani na Ekuado liliidhinishwa kwa kura kumi na tatu za ndio, huku China na Rasia zikikosa kushiriki. Azimio hilo linaidhinisha kikosi kutumwa kwa mwaka mmoja na kutathminiwa upya baada ya miezi tisa. Ujumbe huo utafadhiliwa na michango ya hiari, huku Marekani ikiwa tayari imeahidi zaidi ya dola milioni mia mbili. Kura hiyo ilifanyika karibu mwaka mmoja tangu waziri mkuu wa Haiti kuomba kutumwa mara moja kwa vikosi vya usalama kusaidia kutuliza hasia za magenge na kurejesha usalama ili nchi hiyo iweze kufanya uchaguzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu. Idara ya polisi ya kitaifa nchini Haiti imetatizika katika vita vyake dhidi ya magenge ikiwa na maafisa wapatao elfu kumi tu katika nchi yenye zaidi ya watu milioni kumi na moja. Kufuatia kura hiyo ya Jumatatu, waziri mkuu wa Haiti alilishukuru baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres, Kenya na nchi nyingine ambazo zimekubali kupeleka vikosi vyake nchini humo, akisema kengele ya ukombozi ililia, hatuwezi kusubiri tena. Rais wa Kenya William Ruto amesema ni muhimu kwa jumuiya ya kimataifa kuiga mfano wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Septemba 21 nilisimama mbele ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kusisitiza kwa Baraza la Usalama la umoja huo kutoa utaratibu ambao utawezesha kupelekwa jeshi la kimataifa kusaidia Haiti katika kuongeza uwezo wake wa kutoa usalama kwa watu wa Haiti, miundo mbinu na mali zao. Lakini sio wote ambao wameridhia mpango huo. Sauti ya Amerika imezungumza na baadhi ya Wakenya ambao wanatoa maoni mseto kuhusiana na suala hilo, baadhi wakihoji uwezo wa Kenya kutekeleza yale inayoahidi. Um, uh, hatujui kinachowashawishi hilo. Ukweli ni kwamba tuna matatizo mengi nyumbani, ambayo pia yanatakiwa kutatuliwa. Tuna tatizo la kutokuwa na usalama katika maeneo mbalimbali ya nchi tungependa kama wananchi wa kawaida serikali yetu kutatua matatizo ya usalama ya ndani kabla hawajarukia kutatua matatizo nje ya nchi yetu. our tarehe ya kutumwa kwa vikosi hivyo haijawekwa, ingawa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema hivi karibuni kwamba ujumbe huu wa kulinda usalama nchini Haiti unaweza kutumwa baada ya miezi kadhaa. Richard Tute ni mchambuzi wa masuala ya usalama ambaye anasema kwamba wale wanaokosoa hatua ya Kenya kutuma kikosi cha usalama nchini Haiti hawana uelewa wa kutosha kuhusiana na suala hilo. Kikosi chote cha usalama kinachotumwa katika sehemu kama ile, kuna yale yani mambo ambao uh, wameangazia wakaangazia wakaviangalia kwa njia ya kijasusi, kwa hivyo hawatumwi tu. Ingawa waziri wa ulinzi wa Kenya Airen Duale amesema kwamba Kenya ina historia ndefu ya kulinda usalama duniani, wakosoaji wanasema kikosi cha Kenya cha polisi kina rekodi mbovu ya haki za binadamu na kimeshutumiwa kwa kutesa na kuwanyanyasa raia wa nchi hiyo. Bado haijabainika ni idadi gani ya maafisa wa usalama watakaopelekwa Haiti, wala ni nchi zipi mbali na Kenya, Jamaika, Bahamas, Antigua na kisiwa cha Babu walioahidi usaidizi wa namna moja au nyingine. Wabunge wa Kenya Jumatano walitangaza kwamba watawaita mkuu wa polisi Jafedi Kome na waziri wa mambo ya ndani nchini humo Kithure Kindiki ili kupata ufafanuzi kuhusu ujumbe huo. Rais William Ruto mwenyewe alisema ni misheni ya ubinadamu katika taifa lililoharibiwa na ukoloni, huku waziri wa mambo ya nje wa wakati huo Alfred Mutua akisema Kenya inafanya mapenzi ya Mungu kwa kusaidia vizazi vya watumwa wa kiafrika huko Haiti. Unaendelea kusikiliza jarida la wiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Uko name bmj mridi. Kuondolewa <muchos> kwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Kevin McCarthy siku ya Jumanne kumelitumbukiza baraza hilo katika mzozo mpya siku chache tu baada ya kura ya mswada wa kuepusha kufungwa kwa shughuli za serikali. Kufuatia hatua hiyo, sasa itabidi chama cha Republican kumpigia kura spika mpya wiki ijayo, ambapo makadhi mwenyewe ameshasema kwamba hatowania nafasi hiyo tena. House of Representatives is hereby declared vacant. Wabunge wanane wa chama cha Republican walipiga kura Jumanne pamoja na wademokrati wote waliokuwepo kumwondoa Kevin McCarthy kama spika wa baraza la wawakilishi, ambaye sasa atabaki kuwa mbunge licha ya kuondolewa kwake kutoka afisi hiyo ya spika. Baraza la wawakilishi la bunge la Marekani lilipiga kura na kumwondoa madarakani Kevin McCarthy kama kiongozi siku ya jumanne na kumfanya kuwa spika wa kwanza katika historia ya Marekani kuwahi kuondolewa baada ya siku 269 tu kwenye usukani, kufuatia uwasi kati ya wabunge wa siasa kali za mrengo wa kulia ambao wanahudumu, ikiwa ni mfano wa migawanyiko mikubwa ndani ya chama cha Republican. Kuliangazia hili kwa kina tuna wachambuzi wa siasa za Marekani, Amin Mwidau ambaye anajiunga nasi kutoka Toronto, Canada na baadaye kidogo tutakuwa naye Dr Timothy Sadera akitokea Atlanta, Georgia. Lakini kwanza, Amini Mwidau, kuhusu hilo nililolizungumza hapo kwanza, e, mgongano ambao upo ndani ya chama cha Republican unauzungumziaje? Kuanzia hii yaonesha kwamba kuna mgongano wa wanachama wa Republican Party katika kikundi chao kilichoko katika Congress ya Marekani na wale wenye mrengo wa itikadi za uafidhina wa wakali zaidi kwa upande wa kushoto, ambao ni si watu wengi katika kikundi chao, wameweza kutumia nguvu zao za wachache kumwondoa spika. Kwa hiyo hiyo pia haikusaidiwa na ushindani ulioko ndani ya Republican Party, au kumesaidiwa na Democratic Party, wajumbe wao walio katika Congress kutoka na, na uongozi uliokuweko wa spika aliondolewa wa makasi wa kutoweza kuamudu wanachama wote wa, wa Congress katika katika muhula huu tulionao. Mbunge Patrick Henry mrepublican anachukua nafasi ya McCarthy kama spika wa muda, kwa mujibu wa kanuni za bunge ambazo zilimtaka McCarthy kutoa orodha ya watakaochukua nafasi za muda iwapo nafasi itakuwa wazi. Lakini kunao ambao wameona yale yaliyotokea jana kama hila za kisiasa, kama alivyodai Makathi wakati akijibu maswali ya waandishi wa habari. Amini Mwidau, unaionaje hiyo kauli ya Makathi na wenzake ambao wanaona kwamba ni hila za kisiasa? sidhanii kwamba ni hila ya kisiasa isipokuwa ni matokeo ya uongozi uliokuwa ni wa kiitikadi zaidi uh, wa sera za kichama ama sera za mielekeo ya kifadhina kuliko zaidi utawala wa kiserikali kwa sababu katika uongozi wake alijikita zaidi katika sera na mwelekeo ya Republican Party. hakutoa nafasi yoyote ya kwake yeye kuweza kuongoza uh, ile Congress ama bunge la la Marekani akijua ya kwamba kulikuwa na mgawanyiko ambao walikuwa karibu na wakati kati na kati baina ya Republicans na Democrats. Kwa hiyo kama angelikuwa ni mtu wenye kutumia hekima ya juu zaidi na akahakikisha kwamba malengo yake ya utekelezaji wa kazi za za serikali huko katika katika siasa za mrengo wa kati na kati, leo isingekuwa ni siku ambayo kwamba imeingia katika historia speaker ya kwamba spika wa Marekani ametolewa katika chikiti chake. Kura hiyo rasmi inafuatia juhudi zilizofeli za McCarthy na washirika wake mapema Jumanne kuwasilisha azimio la kumwondoa madarakani wakati wa Republican 11 walipiga kura pamoja na wademokrati kusonga mbele na kura hiyo ya kumwondoa. Mbunge Matt Getse alianzisha hoja ya kumwondoa spika Jumatatu jioni baada ya Kevin McCarthy kushirikiana na wademokrat kupitisha mpango wa matumizi wa siku 45 ili kuzuia kufungwa kwa serikali. Getse alipinga vikali mpango wowote wa matumizi ya muda mfupi na akamshutumu spika Makati kwa kujadili mpango wa siri ili kutoa ufadhili zaidi kwa Ukraine, ingawa ufadhili wa Ukraine uliondolewa kwenye bajeti ya muda katika jitihada za kuvutia kura za kutosha za Republican e kuipitisha. Historia fupi, Makadhi alichaguliwa kama spika wa bunge mwezi Januari mwaka huu kufuatia duru kumi na tano za upigaji kura, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka wa 1860 uchaguzi wa spika kuchukua awamu 9. Alishinda tu baada ya kukubaliana na msururu wa makubaliano ya watetezi wake wa mrengo wa kulia akiwemo Gates ambao alimtaka kubadili sheria za bunge ili kuruhusu mjumbe mmoja tu kuleta hoja ya kuondolewa migawanyiko mikubwa ndani ya chama cha Republican ilizuia mara kwa mara uwezo wa makati kutayarisha mikutano ya Warepublican huku wanachama wa siasa kali za mrengo wa kulia walipopata wa wingi wa kura mia mbili ishirini na mbili kwa 213 katika bunge ili kushinikiza madai yao badala ya kura katika masuala muhimu ikiwa ni pamoja na mpango wa ukomo wa deni mwezi Juni na mazungumzo ya hivi karibuni ya bajeti. Vuta ni kuvute imeendelea, wakati sasa kukiangaliwa ni nani anaweza kuchukua nafasi ya makadhi. Tutalizungumza hilo baadaye na mchambuzi wetu Dr Timothy Sadera. Lakini kwanza, Amini Mwidau hapa anaeleza nini ambacho hayo yaliyotokea yanaashiria kwa uchaguzi ujao wa Marekani. Nafikiri kuwa wapigaji kura wa Marekani watakuwa ni wenye kufikiri sana kwa sababu moja ya jambo ambalo kwamba walikuwa walilitegemea ni kwamba kukiwa na mgawanyiko wa uongozi baina ya Congress na Senate pamoja na urais, basi kutakuwa na zile wanazoziita checks and balances, kwamba mmoja atakuwa akimwangalia mwenzake kwa kazi wanaoifanya. Hawakutegemea ama hawakutarajia kwamba kuchaguliwa kwa chama kimoja kuongoza uh, Congress na kuchaguliwa rais mwenye kutoka kwenye chama chengine na chama chingine kikaongeza kikaongoza Senate itakuwa ni mvuru likano wa utawala katika nchi yao. Kwa hiyo bila shaka, wananchi ambao kwamba hawataridhika na kinachotokea pengine, huenda wakafanya uamuzi tofauti na walivyofanya katika kura za ndogo za 2020. Tunaungana sasa na mchambuzi wa siasa za Marekani akiwa mjini Atlanta, Georgia, Dr. Timothy Sadera. Karibu kwa kipindi hiki. Kwanza kabisa kuondolewa kwa McCarthy ulikuwa ni mchakato ambao sio wengi walitarajia kwamba utaishia hapo ama utaisha hivyo. E, sio wengi walidhani kwamba huyu Matt Gates angefaulu katika kumwondoa kwa hiyo umekuja kama mshtuko kwa wengi ama mshangao kwa wengi e, na unadhani ni nini ambacho kilipelekea ikawa kwamba hatima yake ni hiyo, tofauti na wengi, hata wachambuzi mahiri wa kisiasa hapa Marekani hawakutarajia hilo? Nashukuru sana kaka. Uh, jambo hili la kuondolewa kwa Makadhi ah, uh, ni jambo ambalo limejitokeza, lilionekana kwa umbali. Kumbuka ya kwamba wakati Makadhi alikuwa akichaguliwa ulikuwa ni msongamano, ni msukosuko, ulikuwa ni mwendo mrefu sana, ambapo kura zilipigwa mara kumi na tano na, na haijawahi kuonekana hivyo kwa muda mrefu. Kwa hivyo Makadhi amekuwa na shida kwamba kuna wa Republican ambao hawako wanamtaka, na hata jinsi ambavyo umesema Geza alikuwa ndiye mwandamo mkuu wa kuweza kuthibitisha kwamba anataka kumtoa Bwana Makadhi, lakini kwa upande ule mwingine ukiangalia, Bwana Makadhi alikuwa amesimamia msimamo wa kuongoza bunge kwa jinsi inavyostahili. Unaendelea kusikiliza jarida la wiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. wa Kenya William Ruto Jumatano alifanywa mabadiliko katika baraza lake la mawaziri kuongeza wizara mpya na kuwateua maafisa wapya kuchukua nyadhifa mbalimbali serikalini. Mawaziri wanane ni kati ya waliohamishwa kwa wizara nyingine, huku majukumu ya waziri mkuu Musalia Mudavadi yakiongezwa na idara moja kuondolewa kutoka kwa afisi yake. Rais Ruto pia aliwateua makatibu wakuu kadhaa, mabalozi na manaibu wao huku akiwahamisha wengine kuhudumu katika wizara au balozi mbalimbali. Rais huyo alifanyia mabadiliko baadhi ya wizara huku idara mbali mbali pia zikihamishwa. Mudavadi aliteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje na maswala ya diaspora na wizara hiyo kuhamishwa na kuwa chini ya ofisi yake, ambayo ilibuniwa baada ya uchaguzi wa mwaka jana. Mabadiliko hayo yalifanyika kufuatia ukosoaji wa utendakazi wa baadhi ya maafisa waandamizi wa, wa serikali ya muungano wa Kenya Kwanza. Mwezi Mei, Rais Ruto alikiri kwamba baadhi ya mawaziri walikuwa wamezembea na kuonya kuwa iwapo hawangejirekebisha wangechukuliwa hatua. Ruto alisema mabadiliko hayo yalikuwa muhimu ili kuboresha utendakazi na kuimarisha utoaji wa huduma kama ilivyoainishwa katika manifesto ya utawala wake. Rais huyo amekuwa akikabiliwa na msururu wa maandamano nchini kote, watu wakilalamikia gharama ya juu ya maisha na vilevile vile ongezeko la kodi tangu achukue mamlaka kufuatia uchaguzi wa Agosti mwaka 2022. Hii ni mara ya kwanza kwa Ruto kufanya mabadiliko kama hayo tangu aingie madarakani zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Kufuatia mabadiliko hayo aliyoyafanya katika baraza lake la mawaziri na katika serikali kwa ujumla, maoni mseto yameendelea kutolewa. Kuna wizara ambazo zimekuwa na matatizo hapa na pale, na kuna uwazi ya kwamba rais amejaribu kurekebisha kwa kuweza kuwaondoa labda wale mawaziri na makatibu ambao wamekuwa na mizozo hapa na pale ili ya kwamba kazi iweze kuweza kufanyika katika wizara hizo. Alitumia huo fursa kuhakikisha ya kwamba amefanya mabadiliko kwa wengine kadha wa kadha wa mawaziri kuhakikisha ya kwamba ameonyesha Wakenya imani irudi kwa kwa serikali na kuonyesha Wakenya ya kwamba ku ustadi na ko tayari kuwafanyia Wakenya kazi. Kukataa kwa ule waziri wa Marekani kukutana na Moses, waziri wa biashara wa Kenya, ilionyesha ya kwamba walipoteza imani na waziri wetu. Hivyo basi, ilibidi ya kwamba rais yeye mwenyewe akitaka kuweka ile imani ya investors na imani ya nchi za nje, ilibidi a hakikisha ya kwamba amebadilisha waziri. Kabla hatujamaliza kipindi hiki, msikilizaji, tuangalie masala ya spoti. Moroko, Uhispania na Ureno zimetajwa kuwa wenyeji wa kombe la dunia la soka mwaka wa elfu mbili thelathini huku Uruguay, Argentina na Paraguay wakiwa wenyeji wa mechi za ufunguzi kuadhimisha miaka mia moja ya mashindano hayo. Shirikisho la soka duniani FIFA lilisema wiki hii katika tangazo lililoshangaza wengi siku ya Jumatano. Ulikuwa unasikiliza jarida la wiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi nakuaga kutoka hapa studio zetu Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi. Endelea kusikiliza matangazo yetu ambayo hukujia kwa njia kadhaa, ikiwa ni pamoja na redio, televisheni na mitandao ya kijamii alamsiki. Asante sana BMJ Muridhi kwa kipindi chako hicho cha Jarida la Wiki. Na sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia kabla ya kukamilisha matangazo ya jioni hii kutoka Sauti ya Amerika. Israel imetangaza hali ya dharura ya wakati wa vita kama jibu kwa shambulio la kushtukiza lililofanywa Jumamosi na kundi la Hamas kwa kurusha makombora kutoka ukanda wa Gaza na kuua watu 40, kulingana na idara ya uokoaji ya Israel. Wanamgambo hao wa Hamas walijipenyeza pia ndani ya eneo la Israel. Watu 15 walifariki na wengine 40 kujeruhiwa katika mitetemeko kadhaa ya ardhi iliyopiga eneo la magharibi mwa Afghanistan leo Jumamosi afisa wa usimamizi wa majanga ameliambia shirika la habari la Reuters. Tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa 6.3, taasisi ya Marekani ya utafiti wa kijiolojia ilisema, huku mitetemeko iliyofuata ikipiga kilomita 35 kaskazini magharibi mwa mji wa Herat. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya uhamiaji na ulinzi wa wakimbizi Jumamosi yalitoa wito wa pamoja kwa Pakistan kusitisha mipango yake ya kuwafukuza wahamiaji wa Afghanistan wasio na vibali yakionya kuwa wanaweza kuwa hatarini wakirudi afghanistan wito huo unatolewa baada ya pakistan kuamuru siku ya jumanne wahamiaji wote waishio nchini humo kinyume cha sheria wakiwemo raia milioni moja na laki saba wa afghanistan kuondoka ifikapo tarehe mosi novemba au wafukuzwe na kurejeshwa nchini mwao Wanajeshi sita wa Afrika Kusini walifariki baada ya moto kuzuka katika kituo cha mafunzo ya jeshi kaskazini mashariki mwa nchi, jeshi limesema leo Jumamosi. Jeshi la Afrika Kusini limesema moto huo uliteketeza moja ya vituo vyake vya mazoezi siku ya Ijumaa mchana. Viongozi wa kijeshi wa Niger wametangaza kupunguzwa kwa kiasi kikubwa kwa bajeti ya mwaka huu, wakitaja vikwazo vya kimataifa vilivyowekewa taifa hilo tangu wachukue madaraka katika mapinduzi zaidi ya miezi miwili iliyopita. Nchi hiyo ambaye ni moja kati ya nchi maskini duniani inategemea sana msaada wa kigeni kusaidia wananchi wake milioni 25, lakini msaada huo ulipungua tangu wanajeshi walipomwondoa madarakani rais Mohamed Bazoum tarehe 26 Julai. Na maafisa wa usalama wa Madagaskar leo walifyatua gesi ya kutoa machozi kutawanya maandamano yaliyoitishwa na upinzani kabla ya uchaguzi mwezi ujao na kumjeruhi rais wa zamani Marc Ravalomanana kulingana na mwandishi wa habari wa shirika la habari la AFP aliyekuwa kwenye eneo la tukio. Mwisho wa muktasari wa habari za dunia. Na kufikia hapa tunakamilisha matangazo ya jioni. Patrick Nduimana na kuwageni ikiwatakia usiku mwema na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.