In o in yeah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali Rwanda ninayowakaribisha hi leo. Ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington DC. Jeshi la Israeli limesema leo Jumapili kwamba linajitahidi kuwaondoa wapiganaji wa Hamasi waliosalia nchini humo, siku moja baada ya shambulio la ghafla la kundi hilo dhidi ya Israeli. Mamia ya magaidi wameuawa na kukamatwa, afisa wa kijeshi wa Israeli alisema, kufuatia shambulio la kushtukiza la kundi la wanamgambo wa kipalestina lenye makao yake katika ukanda wa Gaza. Jeshi la Israeli liliripoti mapigano katika maeneo kadhaa ya kusini karibu na ukanda wa Gaza, ambapo kundi la Hamasi lilianzisha mashambulizi yake Jumamosi. Maeneo hayo yalijumuisha jiji la Sderot. Luteni Kanali Jonathan Conrikas, msemaji wa IDF aliambia shirika la habari la CNN mapema leo kwamba huenda kulikuwa na wapiganaji elfu moja wa Hamas walioingia Israeli siku ya Jumamosi. Wakati huo huo, Israeli inatafuta usaidizi kutoka kwa Misri ili kuthibitisha habari kuhusu hali ya usalama wa raia wake waliotekwa wali nyara na maeneo waliko, kulingana na ripoti la za gazeti la Wall Street Journal, Hamas na jeshi la Israeli wamesema kwamba Hamasi wenyewe walichukua mateka wanajeshi wa Israeli na raia siku ya Jumamosi, lakini idadi kamili bado haijajulikana. Wakati huo huo Marekani, mshirika wa karibu na msambazaji mkuu wa silaha kwa Israeli, huenda ikatangaza msaada mpya wa kijeshi leo Jumapili kufuatia shambulio la Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema Tunatathmini maombi ya ziada ambayo waisraeli wametoa. Nadhani kuna uwezekano wa kusikia zaidi kuhusu hilo baadaye hii leo, Blinken ameliambia shirika la habari la CNN mgogoro huo mbaya zaidi katika miongo kadhaa umesababisha vifo zaidi ya mia sita upande wa Israeli, afisi ya vyombo vya, vya habari vya serikali ilisema, huku maafisa wa Gaza wakiripoti vifo vya takriban watu mia tatu sabini na maelfu zaidi kujeruhiwa kwa pande zote mbili. Amini Mwidau ni mchambuzi wa maswala ya siasa za, um, za kimataifa uh, ambapo anazungumza kuhusu suala hili akitokea Toronto, Canada, na nimemuuliza ni kwa nini mashambulizi haya na hali ilivyo sasa inatokea sasa hivi na sio wakati mwingine kama hapo awali. Kuna mambo mengi, kuna swala la msikiti ule wa Al-Aqsa, ambao kwa watu wenye imani ya Kiislamu ni, ni, ni sehemu muhimu sana ya tatu ukitoa Maka na Madina, msikiti wa Al Aksa ni msikiti muhimu sana, na katika hizi siku zilizopita kulikuweko na uvurugaji wa baadhi ya ibada za Kiislamu katika msikiti ule ule, na na jambo lingine pia, tarehe sita Oktoba uh, 2023, ilikuwa ni kuadhimisha kuwazi, siku miaka hamsini tangu vita vikubwa zaidi vya ka, hivi karibuni kutokea baina ya nchi za kiarabu na Israel Tukitambua kwamba 1973 Oktoba tarehe sita kulikuwa na ile Yom Kippur War ambayo ilikuwa imesababishwa na Egypt na Syria walipokuwa wakitaka kuvamia Israel. Kwa hiyo ili ni adhimisho la miaka hamsini, ukiliangalia limetokea exactly miaka hamsini tangu litokee lile. Kwa hiyo ukichanganya chemchemu za, za, za asira zilizokuwa zikipanda kwa muda mwingi kwa sababu uhasama baina ya Palestin na Israeli ni uhasama uliokaa zaidi ya miaka sabini na tano. Amini Mwidau ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na Sauti Amerika hapo kutoka Toronto, Canada. Unaendelea kusikiliza habari za dunia zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Idadi ya vifo kutokana na mfululizo wa matetemeko ya ardhi magharibi mwa Afghanistan imeongezeka kwa kasi leo Jumapili na kufikia zaidi ya watu elfu mbili, serikali ya Taliban imesema, huku miili ikiendelea kutolewa kutoka kwa vijiji vilivyobomolewa na kuzikwa kwenye makaburi ya halaiki. Zaidi ya nyumba elfu moja mia tatu ziliporomoka wakati tetemeko la ardhi Jumamosi la kipimo cha 6.3 cha Rikta likifuatiwa na mitetemeko minane mikubwa iliyotikisa maeneo ambayo ni vigumu kuyafikia, takribani kilomita 30 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa mkoa wa Herate, kulingana na maafisa wa serikali hiyo. Katika wilaya ya vijijini ya Zinda Jan, kaya za vijiji zilionekana kuwa rundo la mawe na vifusi, ambapo timu za uokoaji za muda ziliendelea kuchimba katika juhudi za kuwaokoa watu na kuopoa mili. Leo Jumamosi, misaada ilipelekwa taratibu katika eneo la janga, ikiwa ni pamoja na chakula, maji, mahema na vilevile vile majeneza na takriban watu 77 wamethibitishwa kufariki katika mafuriko yaliyokumba kaskazini mashariki mwa India, mamlaka zimesema leo Jumapili. Na barabara na madaraja zimeharibiwa na kuacha maelfu ya wengine bila uwezo wa kuvuka licha ya maji kupungua. Mafuriko makubwa yalikumba jimbo la Sikkim siku ya Jumatano baada ya ziwa la barafu kupasuka ghafla. Wanasayansi wanaonya kwamba majanga kama hayo yataendelea kuwa hatari kubwa ambayo itakuwa ikiongezeka katika milima ya Himalaya ya kadiri hali joto ya kimataifa inavyoongezeka na barafu kuyeyuka ikichochewa na mabadiliko ya hali ya hewa. Jumla ya mili 29 imetolewa kutoka sehemu tofauti tofauti za Sikkim, kamishna wa misaada ya serikali Anerulraji Rai aliliambia shirika la habari la AFP kwa njia ya simu. Na katika jimbo jirani la Bengal Magharibi jimbo polisi wa wilaya ya Jalpaiguri waliambia AFP kwamba mili mingine 48 ilikuwa imepatikana. Zaidi ya watu mia moja bado hawajulikani walipo, kulingana na takwimu rasmi zilizotolewa hii leo. <mulia> Ni siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi eh, mwenyeji wako wa Jumapili tulivu nzuri kabisa ya leo. Naitwa Idi Ligongo, ninakuambia uwe nami mpaka mwisho wa salamu hizi na muziki <mucho> Na, salamu na muziki hii leo unaanza naye si mwingine ni Ngalama Maluta. Ngalama Maluta E, anasema yeye ni mkongwe wa salamu toka Isolo Magu Mwanza, Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwake zi, e, Mandela Mushi wa Kenya, Salimu mwa juma wa Kenya, namala Jonasi, Nazael Madede, Daniel Mali, Deusi Ngaya, Elipenda Mwanyika, Juma o Kazuri Moshi Simon Shaur Masanja, Deus Mkuu, Ishilinde Daudi Nkuba, Sawaya Nkuba Shagembe, Cecilia Maumba, Kabanzi Jean, uh, Pascal Lukas Chambi vilevile amekumbukwa naye si mwingine ni Ngalama Maluta. Ngalama Maluta amekwenda mbele zaidi ya kumkumbuka Baraka Raban wa Singida Tanzania, Mashaka Esa Sahan, Simoni Mashimba Malimi na Kasore luhindukira akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jisalamu anasema kwamba hujenga undugu. Eh, ni ngalama Maluta nakutana naye si mwingine ni Zuberi Makwenya. Zuberi Makwenya anasema anapatikana kule maeneo ya eh, Bujumbura. Bujumbura zake salamu, angependa kumsalimia Abdallah wa Abdallah akiwa maeneo ya Buyenzi, eh, bila kumsahau Habrili Hakizimana akiwa anasema anapatikana kule e, maeneo ya Bujumbura. Akusema maeneo gani? Bujumbura kubwa hii, ndugu yangu. Vilevile amemsalimia vile James wa James Juma wa, wa Bandawe e, kusilo mwa Kendeka a, bila kumsahau a, Hakili e, Habiarimana anasema, salam jamani zinafanya watu wakumbukane popote pale walipo, na hivyo basi tukumbukane kupitia salamu hizi za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Ngusa Mleba. Ngusa Mleba anasema anapatikana kule maeneo ya Igunga, Tabora, Tanzania. Salamu zake kwa Fitina, Paulo Machenji, Lupembe, Abubakari Ngeresi, Letisia Shilogile, Mkankule wa Mkankule, Mbuga Peter Bucheyeki, Saibog amemkumbuka ah, vilevile lenga chapati Robert Kazenza, eh, amewakumbuka. Ngusa Mleba pande za Igunga Tabora, amenikumbusha mambo ya Cyborg. Ilikuwa muvi kali kwelikweli hii ya Jean-Claude Van Damme akipigana na ule mtu matata, kwelikweli Cyborg. Unaambiwa hii muvi bwana, kama ujaona wewe <laughs> eh, basi wewe, ja, wewe ni wa dot com, lakini sisi wale wakali wakali tunakumbuka ya mambo ya Cyborg. <laughs> unasikiliza basi salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa eh, Washington DC. Hivi sasa moja kwa moja naelekea kule nchini Kenya. Nchini Kenya anakamata si, uh, salamu ya mtu mwingine. Basi ni Omondi wa Omondi, anasema z zake salamu zimfikie George Otieno eh, salamu amemkumbuka, vilevile Ochieng George akiwa anapatikana kule maeneo ya Kakamega. Huyu jamaa Ocheng George, bwana, umekaa kimya sana ndugu yangu Ocheng George. Kutoka hapo basi, anasalimiwa si mwingine ni e, Zuberi wa Kabenda, zake salam zimfikie e, Juma Zuberi, akiwa maeneo ya kule Mombasa. E, Abdallah wa Abdallah wa Mombasa, vilevile bila vile, vile kumsahau Salehe Bakari salumu njala, e, akiwa maeneo ya kule e, Mombasa. Anasema jamani, pwani e, iwe katikati Rift Valley ama E, Kisumu, popote sisi ni Wakenya, tukumbukane. Lakini vilevile si Wakenya tu e, bali wasikilizaji wote wa salam na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani e, Washington DC. Hivi sasa moja kwa moja tupate burudani ya muziki e, alafu tukirejea, wakati huu mimi napata kitu baridi kidogo, maji, ili kupoza koo, ili kukuperushia salamu zako hizi E, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kuna ngoma hii. Nam, asante sana. Ngoma tamu kabisa hiyo. Eh, kama nilivyokuahidi kwamba salamu na muziki huwa zinakwenda na burudani ya muziki murwa kabisa. Hivi sasa naelekea mbele na kamata. Eh, ujumbe wake si mwingine ni Sayenda Mabula Magesha, Sayenda Mabula Magesha wa safarini Lusaka, Zambia. Huu jamaa kila siku iko safarini. Haya, mimi nakuruhusu usafiri, labda una E, endelea na biashara biashara za hapa na pale, kama ni mahindi karanga, e, ufuta, e, uwele, mtama, vyote hivyo unajua wewe. Salamu zako ziwafikie wafuatao: mke wako e, Grace Simon Seni, Rose Malima Lenga Chapati, Elimina, Eliminata Daniel Timothy Jamaica, mtu pesa e, Mwanambuke Christopher Mlekela, Benjamin Mpuka amemkumbuka vilevile Maiga Mbona Ntemisen Nyandamayala Magembe Josephu Buloto e, Shabani Liwagwa Deusi Ngaya Lugandu Bahati Ochek, Okech c e, vilevile amemkumbuka Bahame bote ujumbe. e, anawatakia Jumapili njema, naamini Jumapili atakuwao, imekuwa njema kabisa. Kama haikuwa njema, basi tumruhusu e, Mwenyezi Mungu ambaye anapanga kila jambo kuona mambo yanakwendaje hivi e, sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Rwanda kwake Habyarimana Wakaze. Anasema zake salamu zimfikie e, mama yake mzazi bila kumsahau e, kaka yake George wa George. Amemkumbuka vilevile marafiki zake ambao anasema wanapatikana kule jijini Kigali. E, anamkumbuka vilevile e, wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na amenikumbuka mimi hapa mtangazaji wa zamu kwa jumapili hii ya leo. Anasema jamani, e, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mnatufanyia mambo mazuri kabisa kwa kupeperusha salamu hivi sasa. Nakamata ujumbe wake, si mwingine ni galigota magabe mkono. Haya, majina magumu kwelikweli, lakini mimi nayakamata E, sasa Galigota wewe umetuma ujumbe hapa lakini Galigota, Galigota, Galigota, Magabe, Maligota, Magabe, Galigota, Magabe. Haya. Zako salamu unasema zimfikie si mwingine King Majuto, Victor B Mselebuye, e, King Obedi Zenobi, e, Baraka Maganga vile vile, e, e, umemkumbuka mzee Joseph Sindano. Hukueleza hawa wote wanapatikana wapi lakini naamini kabisa ni wasikilizaji wazuri tu e, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, lakini umeongeza kumsalimia vilevile vile James Tano, uh, Thomas Mayunga, uh, Mwanarolesia Mohamed Kachuru, Elius Ranje Magige, Leticia Shilogile, Revocatus Revaeli, Frank Shawe, Mama Sorungai, Mama Justina Fitina, Paul wa Koloto, Maiko Longa, uh, Jaffet John Fund vilevile vile na Maronga wa Shabone. Ujumbe ni kwamba wazazi wale, walezi E, tusomeshe watoto maana ndio taifa la kesho. Nakubaliana kabisa na ndugu yangu hapa e, galigota magabe mkono bwana e, yani, kama kuna kitu ambavyo utakiwa kucheza navyo basi ni elimu ya mtoto wako. E, jua mvua, e, tembea kwa mguu, panda gari, panda sijui matatu, daladala, vyovyote vile unavyoweza, hakikisha mwisho wa siku unampatia mtoto wako elimu. Basi hivi e, sasa tunakaribisha ngoma hii inayotusindikiza taratibu kabisa katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tutaendelea muda mfupi ujao na mambo ya salamu. Eh, salamu kutoka idhaa ki, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. oh, la, la, la. hivi sasa basi, tunasonga mbele inakamata ujumbe wake, si mwingine ni mashaka juma e, Kayungilo. Tunakamata ujumbe huu baada ya kusikiliza kitu kizuri kabisa, burudani ya muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Mashaka juma e, kayungilo anasema anamsalimia, e, si wengine piusi kayungilo akiwa Katoro Geita. Vilevile vile anasema kwamba tumuite Mashaka Juma Kajogelo e, kutoka kule maeneo ya Tabora, Tabora kubwa, ndugu yangu huko Usoke huko e, Tabora mjini, kama ni gongoni pale e, maeneo ya Cheyo eh, <laughs> e, kama uko vile maeneo ya kule uwanja e, ule wa Ali Hassan Mwinyi, e, basi tuambie, au kama uko kule e, maeneo ya Sikonge vilevile vile Eh, ni vyema ukatueleza, ama kama uko stesheni pale, eh, ukivuka reli ile unaenda maeneo ya Isevi, anaijua vizuri sana Tabora. Tabora mi ni nyumbani, vile vile ukimpeleka <laughs> Tabora, Kigoma, Dar es Salaam, umekwisha. Sasa unasema salamu zako zimfikie, si mwingine ni Puc Kayugilo akiwa eh, Katoro Geita, nimeshamtaja huyu. Baba mzazi Juma Kayugilo, akiwa Rufiji. Miraji eh, Zakaria Nywanga. Eh, huyu baba mzazi Juma Kayugilo akiwa Rufiji. Rufiji nayo kubwa kwelikweli, unazungumzia Rufiji gani? Ikwiriri, Nyamwage, eh, Utete <laughs> eh, au unazungumzia Kibiti? Rufiji kubwa kwelikweli ndugu yangu. Haya, huyu hapa si mwingine tena, anazungumzwa ni kinyozi msaafu cjiafuguru, Elias Juma Kigami cjiafuguru Uh, Juventus Joas Ntalima Mashaka Subi Konole, Juventus Joas Ntalima, Faraha James Njile amemkumbuka. Uh, vilevile Edward Mayenga Nshashi na Silvesta Francisco. E, anasema kabisa katika ujumbe, salamu ni nusu ya kuonana, jamani, hivyo tukumbukani kupitia VOA Swahili. Ni ujumbe wake huyo si mwingine ni Mashaka Juma, eh, Kayungilo. Mashaka Juma Kayungilo amesalimia kutoka Tabora, akaenda kule Rufiji, akaenda wapi jamaa, amezunguka kwelikweli. Sasa kama unaondoka Tabora unakwenda Rufiji, inabidi lazima upite jijini Dar es Salaam au kama unapanda ndege hmm, basi lazima upande ndege zile za watalii za kupeleka kule maeneo ya Selu eh, Selu ambapo sasa hivi nnajengwa lile bwawa kubwa kabisa la kufua umeme la Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Nakamata ujumbe wake. Simu ingine ni Charles Juma fundi simu wa Kongwa Anasema zake salamu zimfikie. Simu mwingine ni Baraka Tito Mbiso, Abubakari Ngresi, Fajoel Mwanjoka wa Nkunja, Kiwira Doto Kashaga Masanja Kulwa, mzee wa Sola, Majaliwa Bususu Machenji Lupembe Nazareti, a e, Mwakipembe, Josefu Sindano, Josefu Membe wa Ugala, Katavi Magembise, Emmanuel John Machungwa, Vincent Jejekaji na Mala Jones Fikiri da Gario Gakala, huyu e, ni Fikiri e, Dario Gakala. E, amemkumbuka vile vile. Si mwingine ni Dadit Deusi Michael Paulo Nonja Elefenda Mwenyika Mkuyi Shilinde Gazungu Lukala Ngese Rutahiwa Busisi Masanja Kayunja Mwalimu Kennedy Mpemba Maria Bura Dorico Tadeo Devota Daniel Eliasi Daudi Nkuba Shagembe James Mzalendo Nicholas Godfrey Kayago eh, bwana huyu jamaa ameandika listi ndefu kwelikweli eh, utafikiri listi ile ya watu wa masjala ambao wanatafuta mafaili ya watu ambao wamefuata, eh, viwanja vyao kule tena, sijui we wapi, sijui ni Dodoma au Nairobi au kule Mombasa au Kigali au Bujumbura vile vile, mambo ni mengi kwelikweli. Mimi naitwa Idi Ligongo, nakuambia shukran za dhati kabisa kwa kuwa nami katika salamu na muziki kwa siku hii ya leo. Nakuachana ngoma hii lakini vilevile nakuambia alamsik na, na kusihi usiendelee ama usikose kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jiji la Marekani. Mimi nasalimu kwa siku ya leo. Nasema kabisa mtoto wa Kashinde Ramadhani Katoba. Nasema asante sana kwa kuwa nami ndani ya matangazo haya ya salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukutane tena siku nyingine. Basi ulikuwa na mwenzangu Idi Ligongo hapo akikuendeshea mpango wa salamu na muziki. Kumbuka ni kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumapili, wakati kama wa leo. Usikose kuungana nasi wiki ijayo kwa eh, kipindi kingine hicho ambacho ni moja ya vipindi vinavyopendwa sana sana, hasa katika maeneo ya vijijini kule, Dar es Salaam, kule nchini Kenya, upande wa harisa, upande wa Uganda, huko nchini Uganda, na vilevile katika vile nchi ya DRC wanasikiliza, wanatuma salamu, wanawajulia hali ndugu na marafiki. Ni hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa kabla mimi sijaondoka hapa studio na kusomea muktasari wa habari na kuambia kwa heri. Jina langu ni BMJ Murithi. Lakini kwanza muktasari wa habari. Jeshi la Israeli limesema leo Jumapili kwamba linajitahidi kuwaondoa wapiganaji wa Hamasi waliosalia nchini, siku moja tu baada ya shambulio la ghafla la kundi hilo dhidi ya Israeli. Wakati huo huo, rais wa Marekani Joe Biden ameahidi uungaji mkono ulio imara na usioyumba, kwa maneno yake, kwa Israeli na kuonya dhidi ya upande ambao amesema ni wowote utakaochukia Israeli na ambao ungependa kujinufaisha kutokana na hali iliyopo hivi sasa ya kivita. Marekani mshirika wa karibu na msambazaji mkuu wa silaha kwa Israeli huenda ikatangaza msaada wa kijeshi leo Jumapili kufuatia shambulio la Hamas waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema. Na takriban watu 77 wamethibitishwa kwamba wamefariki katika mafuriko yaliyokumba kaskazini mashariki mwa India, mamlaka zimesema leo Jumapili, na kueleza kwamba barabara na madaraja yameharibiwa na kuacha maelfu ya watu wengine bila uwezo wa kuvuka licha ya kiwango ama kiasi cha maji kupungua. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.