Kesi zinaendelea kumwandama aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, lakini umaarufu wake unaendelea kuongezeka ndani ya chama cha Republican, huku akipiga kampeni kugombea urais katika uchaguzi mkuu mwaka ujao. Kesi hizi zinaweza kuathiri malengo ya siasa ya Trump? Na mbona umaarufu wake unaongezeka licha ya kesi kuongezeka? Katika sehemu ya pili tutaangazia sababu zinazopelekea baadhi ya miradi ya maendeleo inayofadhiliwa na nchi tajiri duniani katika mataifa ya Afrika Mashariki kukwama. Karibu. mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Donald Trump anaendelea kukabiliwa na kesi mahakamani. Idadi ya kesi inaendelea kuongezeka, na kujipata katika matatizo na sheria, ufuasi unaendelea kuongezeka, huku akidai kwamba anaandamwa. Umaarufu wake katika chama cha Republican unaendelea kuongezeka, na wanaompinga wanaonekana kutopata umaarufu kama anaopata Trump. Mara hii yupo katika mahakama mjini New York kujibu kesi zinazohusiana na namna alivyokuwa anaendesha biashara zake kwa kutoa habari za uongo kwa wakopeshaji ili kufadhili miradi yake ya ujenzi wa nyumba karibu kila mwezi Trump anakumbana na mkono wa sheria mahakamani, lakini hilo linaonekana kutomzuia kuendelea kufanya kampeni, akitaka kurudi White House kama rais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2024. Trump anashikilia kwamba kesi zinazoendelea kufunguliwa dhidi yake zina lengo la kuvuruga uchaguzi mkuu wa Marekani na hata ameshambulia mmoja wa majaji wanaosimamia kesi yake. Katika kesi ya New York, Trump anashutumiwa kwa kudanganya kwamba alikuwa na utajiri wa kiasi cha dola bilioni tatu nukta tano ili apate mikopo kwa ujenzi wa majumba yake. Trump amepatikana na kesi za kujibu mahakamani mara nne. Kesi 41 zinamsubiri katika jimbo la Georgia kwa kujaribu kuvuruga matokeo ya uchaguzi mkuu baada ya kushindwa. Ana kesi ya kujibu kwa kuongoza uvamizi dhidi ya majengo ya bunge baada ya kupoteza uchaguzi mkuu. Kesi arobaini zinamsubiri kwa kubeba nyaraka za siri za serikali na kupeleka nyumbani kwake Florida, alipopoteza uchaguzi mkuu kesi ya kutoa pesa kwa ajili ya kumnyamazisha mwanamke baada ya kufanya naye mapenzi katika mji wa New York vilevile vile ina msubiri. Profesa David Monda ni msomi wa siasa na mhadhiri yupo New York hapa Marekani. Monda, tunaelekea wapi na Trump? Hizi kesi zinaweza zikamwathiri ko vyovyote kisiasa? Haionekani kwa wakati huu ya kwamba kwenye kinyang'anyiro cha Republican, ya kwamba kisiasa uh, kesi hizi zinamwathiri uh. Lakini kwenda mbele uh, kwenda pengine zikaanza ku, kupunguza umaarufu wake hususan uh, wakati ule atakapokuwa akichuana uh, na Joe Biden kwa sababu Uh, wale wapiga kura wa kuamua uh, atakayebeba tikiti cha Republican kwenye chama cha Republican ni tofauti na umma kwa jumla ambao uh, watakuwa wakiamua ni nani atakayekuwa rais baada ya uchaguzi mkuu uh, Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Washindano wake wanataka kumwangusha kwa kutumia mbinu zote, anavyodai kwamba anaandamwa kisiasa. Ama hizi kesi hazina siasa ndani yake? Lazima zina siasa, maanake mkondo wa siasa na mkondo wa sheria huwa zinaingiliana, lakini uh, kihalisia ni kwamba kesi hizi zimefunguliwa kwa sababu ya matendo batili au matendo ambayo yanadaiwa kuwa batili kinyume na sheria kwenye nafsi hizi nne tofauti na tena ile kesi ya New York wakati huu, ambapo pia jaji ameamua ya kwamba Trump alikuwa akidanganya mabenki na wafadhili ili kupata hela zaidi au umaarufu zaidi wa kibiashara. Mkondo huu wa siasa Uh, utaathiriwa na mkono wa sheria uh, pale pengine Trump atakapohukumiwa kwenye moja au kesi hizi zote nne ambazo zinamkabili kwa wakati huu. Trump angetoka White House na kunyamaza na kutojihusisha na siasa, na kusema nimehudumu mhula mmoja, yametosha niwe raia mwema raia wa kawaida, bila kujihusisha na siasa hizi, kesi zingesikika nafikiria bado zingesikika. Uh, manake kwa mfano uh, ile kesi ya Letitia James ambayo inaendelea kule New York uh, tiari ilikuwa uh, imefunguliwa hata kabla uh, hajamaliza uh, hatamu yake ya urais na pia uh, ile kesi tena ya kwenye mji wa New York, mwendeshaji wa mashtaka hapa, uh, Lower Manhattan ili ya ku, ya ku mlipa um, mcheza sinema za kingono Stormy Daniels pia ilikuwa imefunguliwa. Kwa hivyo uh, sifikiria kwamba hata kama angekuwa amejitoa uh, kwenye siasa kwamba kesi hizi eh, zingekuwa uh, zime Uh, zimepigwa kalamu pengine ile kesi ya Januari sita, uh, pengine kama hangechukua nyaraka, alafu tena ile kesi ya Georgia pengine hazingekuwepo, lakini zile kesi za New York za mwendesha mashtaka wa Jimbo la New York Letitia James na mwendesha mashtaka wa mji wa New York kule Manhattan bado zingalikuwa zimejitokeza. Mbona washindani wake ndani ya chama cha Republican wameshindwa kumpiku Trump katika umaarufu, kutafuta tiketi ya kugombea urais ndani ya chama? Najua ni jambo la ku ni kitendawili kigumu cha kukielewa, wafuasi sugu wa, wa chama cha Republican, tukipiga uh, takwimu, kwa mfano, hadi mwaka elfu mbili kumi na tano ni kama uh, ile hamati kwenye chama cha Republican wa kwenye wafuasi sugu wa Republican dhidi eh, ya serikali ya kwamba serikali ilikuwa imewasahau, ya kwamba serikali ilikuwa ikikiuka sheria eh, ilimpata huyu mgombea Trump kwa wakati mzuri, na Trump akaweza eh, kuielewa ile hamaki eh, ya wapigaji kura sugu wa wana Republican na kuweza kuitumia. Uh, kushinda mwaka, uh, uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Trump hana maadili yoyote ya Kikristo, huwa na watamshi machafu, huwa na usemi mbaya dhidi ya haki za wanawake. Mara nyingi vitendo uh, vyake vya kibiashara vinakiuka sheria, sio tu wakati huu, ana historia ya kudanganya kwenye eh, nyaraka zake za kodi kwa hivyo ni jambo la ku, la kushangaza lakini nafikiria ni jambo la kisiasa pale ambapo Trump ameweza kutumia ile uh, hamaki au chuki dhidi ya serikali ambayo ilikuwa ikibobea eh, pale mwisho wa hatamu ya Rais Barack Obama na akaweza kuitumia kushinda uchaguzi. Na hata ingawa alishindwa mwaka wa elfu mbili na ishirini pia anajaribu pia ku tumia wimbi hiyo na ile, uh, hak, ile, ile hamaki au chuki ya wafuasi wake sugu dhidi ya serikali kwa njia mmoja au nyingine, kuweza pia kuitumia wimbi hiyo tena kukinzana na wakosoaji wake na pia kuitumia kushinda pengine uchaguzi mwaka ujao. Profesa Fulbert Ndamwamba ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Salisbury, Marekani. Profesa, umaarufu wa Trump unaendelea kuongezeka licha ya kwamba hizi kesi zinamwandama, umaarufu umo ndani ya chama na umaarufu pia nje ya chama, lakini wengi wa Republican, nini kinafanya umaarufu huu wa Trump unaongezeka katika nchi ambayo siku zote inasema inaangazia sheria, inalinda demokrasia, lakini anayoyafanya Trump mbele ya wengi ni kwamba sio ndiyo, maana yupo mahakamani. Hawa wanampenda Trump sababu yeye alifanya sera ambazo wengine waliogopa. Hata kwa chama cha Republican, kuna sera fulani ambazo uh, wanasiasa na viongozi walikuwa wanaogopa Bwana Trump alipoingia ofisini aliweza kufanya sera kama hizo. Kwa mfano, jambo kubwa ambalo hawa wafuasi wanampenda ni kuwa aliandika kazi uh, majaji wa mrengo wa kulia kinagaubaga, bila kufuatilia wala kujali kama ni lazima aweke kwenye mezani mrengo wa kulia na mrengo wa kushoto. Kesi zinazomwandama ni nyingi. Katika mahakama kuna kesi ambazo zinahusiana na uchaguzi, kesi za kuficha nyaraka za serikali nyumbani kwake, kesi za kushiriki katika kutoa pesa kwa mwanamke aliyefanya naye mapenzi, na kesi nyingine kadha wa kadha. Ni kesi zaidi ya mia moja. Tuchukulia kwamba anashindwa katika kesi hizi, itakuwaje katika ufuasi wake ndani ya chama, nji ya chama na azima yake ya kisiasa? Hata apatikane kuwa na hatia, mvuto wake hautapunguka na umaarufu wake hautapunguka. Kile wafuasi wake wakiangalia ni kuwa yeye amesimama nao, na viongozi wa Republican wanaogopa, sababu wale wafuasi wake wengi sio watu wamesoma nje ya elimu ya sekondari, wengi ni watu wa kawaida, wengi wako mrengo wa kulia na wengi wanaamini kuwa lifanywelo liweko, kuwa Bwana Trump ye anasimama nao. Kwa hivyo apatikane, apatika na hatia, asipatikane na hatia, hawa wanamwamini na hawamwamini eti sababu ye anafuata sheria, wala hamwamini sababu ati yeye anaonekana kuwa ana siasa zake ni za kufurahisha wala kukubalika mbele ya watu wanaangalia kuwa yale maneno anayotaka wafanyike. Kwa mfano wale ambao hawapendi watu uh, wachache wale ambao hawapendi wahamiaji uh, wale wanaosimama juu ya maneno yanayokuhusu kidini, kwa mambo ya utoaji wa watoto, vitu kama vile ambavyo wanasiasa wengine hawataki, yeye, eh, huwa anasimama waziwazi na kusema kuwa anakubaliana watu wapinge au sheria ipinge. Kwa hivyo hawa watakubaliana naye, apatikani na hatia, apatikani na hatia, na hatia, asipatikane na hatia. Profesa Fulbert na Mwamba ni mchambuzi wa siasa, pia mhadhiri katika chuo kikuu cha Salisbury, Maryland hapa Marekani. Asante Profesa, asante ah, sana. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangalia sababu zinazopelekea baadhi ya miradi ambayo zinaanzishwa na nchi tajiri katika nchi za Afrika Mashariki zinakwama. Miradi barani Afrika kwa sasa inaongezeka ambapo baadhi yake hukamilika kwa wakati au kushindwa kuanza kwa wakati unaotarajiwa. Pia inaeleweka kuwa katika nchi nyingi barani Afrika, miradi inakwama au haikamiliki kwa wakati licha ya ukweli kwamba inafadhiliwa vyema. Hapa afrika Mashariki, miradi mikubwa inaonekana kukumbwa na changamoto mbalimbali ikiwemo ufadhili, na serikali zimejipata zikihangaika kutafuta njia mbadala kuikamilisha miradi hiyo. Kwa mfano, mawaziri wa fedha kutoka Tanzania na Zanzibar wameweza kuchangisha fedha kwa ajili ya mradi wa reli ya sasa maarufu kama SGR baada ya mkandarasi mkuu kuonyesha dalili za matatizo ya kifedha. Hii imeibua wasiwasi wa kucheleweshwa zaidi kwa awamu tatu za kwanza za reli ya kilomita elfu mbili mia moja zinazoonekana kuwa muhimu ili kuiweka Tanzania katika nafasi ya ukanda muhimu wa biashara kwa Afrika Mashariki na Kati. Waziri wa fedha wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, alikuwa katika ziara ya Ulaya katika muda wa majuma mawili yaliyopita, ambapo alifanya mazungumzo na maafisa wa nchi kadhaa kuhusu uwezekano wa ushiriki wao katika mradi huo wa reli ambao makadirio ya jumla ya gharama baada ya kukamilika ni dola bilioni kumi nukta nne. Maswali kuhusu hatima ya mradi huo ambao Tanzania inauona kama njia ya kuzindua mahusiano ya biashara na nchi jirani za bara kwa kutumia ukanda wa kati yalibuka baada ya kutokea taarifa kutoka Uturuki kuhusu vuta ni kuvute kati ya kampuni ya Yapi Merkezi na wafanyakazi wake waliopewa mradi huo nchini Tanzania. Kampuni hiyo kwa kushirikiana na kampuni moja ya Ureno ilipewa kazi katika sehemu ya kwanza hadi ya tatu kwenye mradi wa jumla kilomita elfu moja na tisini kutoka kutoka Dar es Salam hadi Tabora. Taarifa rasmi zinasema wakati sehemu ya kwanza na ya pili ambayo ni kutoka Dar es Salam Morogoro hadi Makutupora inakaribia kukamilika, sehemu ya tatu ambayo ni Makutupora hadi Tabora ilikuwa imefikia asilimia sitini na saba kukamilika, wakati kampuni ya Uturuki inaripotiwa kuanza kuwa na matatizo ya kifedha. Walta Nguma, mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania, anasema ukosefu wa mikakati bora ndio chanzo kikubwa cha matatizo yanayoikumba miradi mikubwa Afrika Mashariki. Kiukweli ni kwamba um, miradi hii itakamilika, lakini haitakamilika kwa wakati ambao e, walikuwa wamepanga wame, wame lakini vilevile ukija kuangalia kwamba kukamilika kwa miradi hii itakamilika katika gharama kubwa sana ukilinganisha na gharama ile ya awali ambayo E, walikuwa wameweka katika bajeti yao. Ninasema hivyo kwa sababu ukiangalia, kwa mfano e, maswala haya yanayoendelea ya hivi sasa e, shilingi e, ya hizi nchi zetu hivi sasa zimeonekana kushuka kutokana na e, na tatizo hili la, la, la dola ambalo lipo karibia nchi zote za Afrika ya Mashariki, na hili ni jambo ambalo linaendelea kufanya baadhi ya e, gharama katika e, katika matengenezo barabara hizi reli na na construction zote eh, kuendelea kwenda juu zaidi. Sasa ukija kuangalia ni kwamba hata kama mradi huu kwa mfano ukikiangalia wa Tanzania eh, ulikuwa uanze tokea mwaka jana, lakini tukaambiwa mwaka huu, lakini unaona kama vile mwaka na wenyewe unaelekea ukingoni eh, na bado huoni kama eh, kama kuna dalili za kwamba mradi huu utakuwa umekamilika. Sasa na miradi hii ni miradi ambayo inahitaji mabilioni ya fedha. Eh, sasa kukamilisha kwa miradi hii inaonekana pia kuna mkwamo mkubwa eh, kwenye masuala ya upatikanaji wa fedha, na ndio maana eh, ukiangalia wenzetu kama kakama, kama Uganda hivi sasa wanakimbilia kutafuta hela kule China, eh, kwa sababu ule mradi wa EACOP ule mradi wa, wa, wa, wa, wa ile bomba la mafuta. Eh, hivi sasa ni kama vile unawashinda nguvu walivyochukulia awali na hali walioenda kuikuta baada ya kuingia fieldi. Ni kama vile hali imeendelea kuwa ni ngumu eh, ni ngumu kwa upande wao. Tuna shida kubwa sana kwenye mikakati eh, mipango tunakuwa nayo, lakini shida kubwa ipo kwenye mikakati. Unajua hata katika medani za kivita eh, ukisha feli kwenye mikakati, utashambuliwa tu. Sasa ukija kuangalia hapa, kinachofelisha hizi nchi zetu ni mikakati. Wameanzisha miradi kwa mipango mizuri, lakini hawakuwa na mipango mizuri e, mikakati mizuri e, yani kimaanisha strategies nzuri e, za kuweza kuona kwamba wanakamilisha miradi hii, kwa sababu haiwezekani kama leo e, kwenye mradi ikawa sasa hivi ndo mnaenda kutafuta, e, kutafuta pesa. Ingetakiwa iwe mnafahamu kabisa kwamba pesa za kukamilisha mradi huu mnazipata wapi, lakini vilevile vile, unakuta wanafeli kwenye mikakati kwa sababu wanakwenda na mambo mengi kwa wakati mmoja. Wanafahamu hali ya kiuchumi tuliyonayo katika mataifa yetu, upatikanaji wa fedha jinsi ulivyo, lakini vilevile vile, eh, uhitajikaji wa fedha jinsi ulivyo lakini unakuta kwamba unaanzisha mradi mkubwa, kabla ya kukamilisha mradi huo tayari umeshaanzisha ka mradi kingine, umeshaanzisha ka mradi kingine, na unategemea pesa hiyo hiyo. Na wakati mwingine ile pesa ambayo mnakuta wakati mwingine mmekopa au mmeichukua kwa ajili ya miradi hiyo, mnaanza kuhamisha kidogo kidogo, mnaipeleka kwenye maeneo mengine. Wakati mwingine wanachukua fedha hizo hizo wanazipeleka kwenye maeneo kama ya, ya siasa pengine kipindi cha uchaguzi na mambo mengine kama hayo. Kwa hiyo unakuta kwamba Eh, kuna kuwepo na shida ya namna hiyo. Ndio maana unakuta kwamba kukamilisha kwao inakuwa ni kwa, ni kwa taabu sana. Uganda nayo iko katika hatua za mwisho za mazungumzo na wafadhili wa China kusaidia kufadhili mradi wenye utata wa bomba la mafuta baada ya baadhi ya washirika wa, wa magharibi kujiondoa. Kampuni ya Ufaransa ya Total inaongoza mradi wa mabilioni ya dola wa kuiwezesha Uganda kuchimba na kusafirisha mafuta ghafi kupitia bomba la urefu wa kilomita 1445 hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania, lakini mpango huo umekosolewa na makundi ya haki za binadamu na wanaharakati wa mazingira ambao wanasema utadhuru mazingira na maisha ya maelfu ya watu nchini Uganda. Lakini serikali imeapa kuendelea mbele cha upinzani, na Total inasema waliohamishwa na mradi huo wamelipwa fidia ipasavyo na hatua zimechukuliwa kulinda mazingira. Irene Batebe, katibu mkuu wa wizara ya nishati, anasema baadhi ya washirika wa, wa kimataifa katika mradi huo kutoka Ulaya walilazimika kujiondoa katika kuufadhili, na hivyo wakalazimika kutafuta washirika wengine. Total ina asilimia sitini na mbili ya hisa katika ujenzi wa bomba hilo, huku makampuni ya mafuta ya serikali za Uganda na Tanzania ikimiliki asilimia kumi na tano kila mmoja, na shirika la mafuta la China National Offshore, changamoto itakayokuwepo ni kwa sababu eh, mikopo ambayo inatumika katika miradi hii ni mikopo mikubwa sana. Kiukweli ni mikopo mikubwa. Ukiangalia, uangalie miradi hii ya SGR. Uganda nao wanataka kuanza kutekeleza SGR yao eh, ukiangalia Tanzania kuna SGR ikitakiwa iwe mpaka sasa hivi imeshafika Dodoma na ukamilishaji na safari za kutoka hapa mpaka eh, Dodoma zikitakiwa ziwe zimesha kuanza, lakini bado ukija Kenya, bado na yenyewe bado yakwao bado haijakamilika. Kwa hiyo unazidi kuona kwamba tunazidi kuchelewa, lakini vile vile mikopo hii tayari tumekwisha kuikopa na kuna makubaliano. Maana yake ni kwamba pengine riba e, kwenye mikopo hii inazidi kuongezeka, kwa hiyo unazidi kuwa ni mzigo mkubwa kwa wananchi, ni mzigo mkubwa kwenye mataifa yetu. Kwa hiyo ina maana kwamba miradi hii itakapokamilika haitaanza kuonyesha tija katika uchumi wa nchi zetu, kwa sababu tayari tuna mikopo ambayo tunatakiwa kulipa. Na ukiangalia hivi sasa ni kwamba tuna mikopo mingi sana nchi zetu hizi. Eh, ni jambo ambalo ni ngumu sana kuweza kukubaliana nalo haraka, lakini tayari tuna mikopo ambayo inatuelemea kwa kasi kubwa. Ndio maana unaona kwamba eh, hivi sasa viongozi wanaweka wanafanya maamuzi makubwa katika kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo angalau wanaweza E, wakayanusuru mataifa yao na mitikisiko mingine ya kiuchumi. Ndio unaona kwa mfano Mkenya e, tayari rais anawaambia kwamba hakuna masafari ya kwenda nje. Yote hiyo ni kwa ajili ya kuona namna gani ya kuweza kusave na kuweza kusurvive e, katika wakati huu ambapo hali za kiuchumi haziko vizuri. Kwa hiyo e, katika miradi hii itakapokamilika ni kama hivyo kwamba inaweza isiwe na ile tija ya moja kwa moja e, kwa wananchi, ikiwa na maana kwamba pengine hata ule unafuu wa gharama wa kusafiri inawezekana usiwepo, kwa sababu tayari tuna deni ambalo, e, e, ambalo tunatakiwa kulilipa. Kwa mfano ukija huku kuna suala kwa mfano la bwawa la Mwalimu Nyerere la uzalishaji wa umeme, inawezekana likikamilika, ule unafuu kupata umeme wa gharama ndogo usipatikane kwa haraka, kwa sababu tayari tuna deni kubwa ambalo tunatakiwa kulilipa. Kwa hiyo miradi hii inaweza ikaja kunufaisha watu e, baada ya miaka hamsini ijayo, miaka ishirini ishirini na tano ijayo huko moja ya jambo la kwanza ni kuhakikisha kwamba kwanza wanakamilisha miradi hii wasikimbilie kwenye miradi mingine. Eh, sawa. Eh, mahitaji ya binadamu hayabakii, uh, haya, uh, tuseme kwamba hayabakii hapo hapo, yanabadilika badilika lakini embu tuone kwamba ni namna gani ambavyo tunakamilisha miradi, kwa sababu ni miradi ambayo tayari imekwisha kumeza pesa nyingi sana e, kwenye e, pesa nyingi sana ambazo zinatokana na kodi na mikopo mbalimbali. Kwa hiyo tuone kwamba ni kwa namna gani ambavyo tunakamilisha miradi hii, tusiendelee kuitekeleza kwa, e, kwa ile tunasema viraka viraka, tuikamilishe ili kuweza kuenda kuanza miradi mingine, na katika kwenda kuanza miradi mingine tuhakikishe kwamba tumejifunza kutokana na miradi hii ambayo e, tumeifanya hivi sasa. Nayo awamu ya pili ya mradi wa reli ya SGR nchini Kenya ambao ungegharimu dola bilioni 2.78 ilikuwa maeneo la Naivasha baada ya uchina ya kusema kwamba Uganda lazima ionyeshe kujitolea kujenga sehemu yake ya reli ili kutoa pesa zaidi kuendeleza reli hiyo kutoka Naivasha hadi Malaba. Sasa Uganda inasema imepata fedha kutoka kwa benki ya Standard Chartered huku kampuni ya Uturuki ikipata kandarasi ya kujenga reli hiyo baada ya Kampala kushindwa kupata pesa kutoka China. Nia ya Uganda kujenga reli kutoka kwa mpaka wa Malaba hadi Kampala ilikuwa shariti kwa Kenya kupata fedha zaidi kwa ajili ya hatua ya mwisho ya reli ambayo ingeelekea mji huo ulio mpakani. Tanzania mnamo Januari mwaka huu ilisaini na mkataba wa mamilioni ya dola na nchi jirani ya Burundi kujenga reli ya SGR inayounganisha Kitega na Bahari ya Hindi. Taarifa yake Jason Nyakundi inakamilisha Kwa Undani. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Mimi naitwa Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza Sauti ya Amerika VOA. Uwe na usiku mtulivu. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya