Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo, unaoungana nasi alfajiri ya hii leo. Hapa ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, ikiwa ni Oktoba 11 mwaka 2023. Leo hii ikiwa ni siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, wito ukiwa wawekezwa katika wasichana ili kutayarisha viongozi wa kesho. Katika basi ripoti za kuandalia alfajiri ya hii leo, siku ya Jumatano, basi ni kwamba Rais Biden ayihakikishia Israel kwamba Marekani daima iko nyuma yake na itaendelea kuisaidia katika vita vyake vya kupambana na wanamgambo wa Hamas. Na baadhi ya makundi ya wapiganaji mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yanawaomba viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kusaidia kumaliza migogoro na kuleta amani nchini mwao. Sisi tunapambana toka mwezi ya kwanza, tulikuwa tumesimamisha vita kwa maana walituambia kwamba watatafuta suluhisho kwa njia za kidiplomasia. Suluhisho tumechunga toka mwezi ya kwanza mpaka mwezi wa mnane huu wakenda, hakuna hata suluhisho moja tulipata. Basi mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu ya videkezo vya ripoti tulizokuandalia tulizo, tulizo alfajiria hii leo. Basi, ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo hapa. Kwanza Idi anatusomea taarifa habari. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP Jumanne limetoa mwito kuanzishwa kwa njia maalum ya misaada ya, ya kibinadamu ukanda wa Gaza na kutoa wito wa kuwepo kwa uhakikisho wa usalama kwa wafanyakazi wake. Katika taarifa yake WFP imesema imeanzisha operesheni ya dharura ya kutoa misaada ya chakula kwa zaidi ya watu laki nane wa Gaza na ukingo wa Maghrib ambao wanakosa huduma ya chakula, maji, umeme na mahitaji muhimu. Shirika hilo la chakula limesema limesambaza chakula kilicho tayari kwa watu 73,000 ambao wako katika makambi ya Gaza. WFP inasema ina wasiwasi kuhusu upatikanaji wa chakula katika maduka ya ndani, huku chakula kikianza kuisha baada ya Israel kutangaza kuzingira kabisa eneo la Palestina Jumatatu. Israel inasema ilikuwa ikijibu mashambulizi ya Jumamosi ya Hamas. Mipaka na vituo vya ukaguzi kati ya Gaza na Israel vimefungwa, jambo ambalo WFP inasema linazidisha mgogoro kwani inazuia misaada kuingia. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amekwenda Bucharest Jumanne kukutana na mwenzake wa Romania Klaus Iohannis, ambapo walijadili uhusiano wa nchi hizo mbili huku Russia ikiendelea na uvamizi wake Ukraine. Mkutano huo ni wa kwanza wa Zelensky nchini Romania tangu uvamizi wa Russia Februari mwanachama wa umoja wa Ulaya wa NATO imekuwa ikiunga mkono juhudi za vita vya Ukraine, huku rais wa Romania akisema kuwa nchi yake inalenga kuisaidia Ukraine kushinda vita. Zelenski alisisitiza uhusiano thabiti wa mataifa hayo mawili na kuishukuru Romania kwa kuendelea kuiunga mkono kijeshi na kibinadamu. Zelenski amesema kwenye mtandao wa X kwamba uhusiano wa nchi hizo mbili ni muhimu kwa utulivu wa Ulaya na kwingineko. Nigeria imeanza kutoa mafunzo kwa vijana katika uzalishaji wa chakula na kilimo kutokana na msaada wa mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo, kama sehemu ya mpango wa kuongeza upatikanaji wa chakula kote nchini humo. Uhaba wa chakula na gharama kubwa sana ya vyakula na mashambulizi yamesababisha kuingilia shughuli za kilimo katika jamii za wakulima. Mwandishi wetu wa Lagos, Colins Atonhebe, anaripoti zaidi. Waziri wa maji Profesor Joseph Utsev anasema mafunzo haya yanaendana na mpango wa serikali kudumisha usalama wa chakula na pia kutoa fursa ya ajira kwa idadi kubwa ya vijana. Anasema nia ya serikali ni kufufua uchumi wa nchi kupitia kilimo na kuimarisha usalama wa chakula. Atafanya kazi ya upatikanaji wa chakula ili kufufua uchumi wa nchi ambapo usalama wa chakula ni muhimu sana. Tunashughulikia upatikanaji wa maji kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji. Mwakilishi wa mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo IFAD Bibi Dede Ekome anasema ushirikiano kati ya Nigeria na IFAD katika uzalishaji chakula utaboresha maisha ya jamii zinazolengwa. Ni muhimu kufanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha mifumo endelevu ya chakula ili kuboresha maisha ya jamii zinazolengwa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohewi, kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na bado tupo nchini Nigeria ambapo watu wenye silaha nchini humo wamewateka watu wanne kutoka nyumba moja katika mji wa chuo kikuu cha Kefi katikati mwa jimbo la Nasarawa. Polisi wamesema Jumanne utekaji nyara ili kulipwa fidia umekithiri nchini, nchini Nigeria, lakini mashambulizi mengi yamekuwa katika eneo la kaskazini magharibi ambako watu wenye silaha wamewalinga wanafunzi wa chuo kikuu . Msemaji wa polisi wa Nasarawa, Rahman Nansel, alisema polisi walipokea simu majira ya saa 8 na dakika 55 Jumanne usiku baada ya watu wenye silaha kuvamia nyumba ya jamii ya watu wa Angwan Kare. Amesema polisi walifika pamoja na wanajeshi, lakini watekaji hao tayari walikuwa wamekimbia na wale waliotekwa. Kamishna wa polisi ameamuru msako wa wahalifu kwa nia ya kuwaokoa watu wanne waliotekwa wakiwa salama. Kefu inapatikana takriban kilomita sabini mashariki mwa Abuja, mji mkuu wa Nigeria. Na raisi wa Rusia Vladimir Putin amefanya mazungumzo ya biashara na usalama na kiongozi wa Mali Jumanne. Mazungumzo hayo ni ya tatu ya simu katika ukanda, katika muda wa chini ya miezi miwili. Kremlin imesema mara kwa mara mawasiliano ya rais Putin na rais wa mpito wa Mali Asimi Goita yanajikita katika nia kubwa ya Moscow kukuza ushawishi wake katika kanda inayokabiliwa na mapinduzi ya Sahel, Afrika Magharibi kwa ujumla. Rusia inaongeza uhusiano wa kiusalama kwa kuzidi kuyatenga mataifa ya Ufaransa na Marekani. Viongozi hao wawili walijadili dhamira yao ya pamoja ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kiuchumi, ushirikiano wa kiusalama na mapambano dhidi ya ugaidi, ilisema taarifa ya Kremlin. Rais Goita aliandika kwenye mtandao wa kijamii akisema, natoa shukrani zangu kwa msaada wote ambao Rusia inatoa kwa Mali. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante idi kwa taarifa hiyo habari habari yenye uzito bila shaka tunajua wiki hii yote ni vita kati ya israel na kundi la hamas mabomu yanadondoshwa vipi huko naam abdu shakur ni kwamba kwa mara ya pili katika muda wa wiki moja rais joe biden wa marekani amesema kwamba taifa lake lipo pamoja na Israel katika vita vyake na kundi la wanamgambo wa kipalestina la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Sasa akihutubia waandishi wa habari Jumanne mchana, kiongozi huyo wa Marekani amethibitisha kwamba kuna raia wa Marekani waliouliwa kutokana na uvamizi wa mwishoni mwa wiki uliofanywa na Hamas ndani ya Israel. Sasa, Abdu Shakur, je, wachambuzi wanasema nini kuhusu hotuba hiyo iliyotolewa wakati Israel inaendelea na mashambulizi makubwa Kwenye ukanda wa Gaza. Kwa hakika wachambuzi wengi wanasema hotuba hiyo ilikuwa ni kuthibitisha uungaji mkono kwa mara nyingi tena wa Marekani kwa Israel, na kuhakikisha kwamba Marekani itaendelea kuisaidia Israel kwa kila njia wakati vita hivyo vikiendelea. Lakini pia Biden alikuwa anazungumzia juu ya Wamarekani wanaoshikiliwa mateka na wanamgambo huko Gaza. We now know that Hivi sasa tunafahamu kuna raia wa Marekani wanaoshikiliwa na Hamas. Ninaamrisha timu yangu kushirikiana na wenzao wa Israel kwa kuwapa habari za kijasusi na kuwatumia wataalam zaidi kutoka idara mbalimbali mbali za serikali ya Marekani kushirikiana na kuwapa ushauri wenzao wa Israel juu ya juhudi za kuwapata waliotekwa nyara. Kuna karibu wa Marekani ishirini au zaidi wasiojulikana walipo kwa hivi sasa. Wakati huo huo, idara za usalama za Marekani zinachukua hatua za kuimarisha usalama na kuzuia uwezekano wote wa kutokea kitisho ndani ya nchi. Na tunapotayarisha ripoti hii, vyombo vya habari vya dunia vinaripoti mapigano makali ya roketi yanayofyatuliwa kutoka Gaza kuelekea Israel kusini na ndege za Israel kushambulia mji wa Gaza city kwa mabomu usiku mzima. Kulingana na Umoja wa Mataifa, tangu uvamizi wa Hamas kufanyika ndani ya Israel siku ya Jumamosi, kuna zaidi ya watu 770 wameuliwa Gaza, zaidi ya wengine elfu nne wamejeruhiwa, na karibu wa Palestina laki moja elfu themanini na saba wamekimbilia katika shule za Umoja wa Mataifa kutafuta hifadhi. Kwa upande wake, jeshi la Israel limeripoti hivi punde kwamba zaidi ya watu elfu moja wameuliwa huko Israel, elfu mbili mia nane wamejeruhiwa na watu 50 rasmi ndo wanachukuliwa wameshikiliwa mateka. Jeshi la Israel limetangaza jana usiku kwamba hivi sasa limeshachukua udhibiti kamili wa mipaka yake na Gaza baada ya mapigano siku nne. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu alitangaza vita na Hamas na amekuwa na mazungumzo na Rais Biden hiyo jana na kumshukuru kwa msaada wake na hasa kupeleka manuari za kijeshi karibu na nchi yake. Rais Erdogan wa Uturuki amekosoa hatua hiyo ya kupelekwa manuari ya Marekani karibu na Israel. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani kwa upande wake imetangaza jana kwamba waziri wa mambo za nje Antony Blinken ataelekea Israel hii leo kukutana na viongozi wa nchi hiyo ili kuonyesha uungaji mkono wa Marekani, alisema msemaji wa wizara Matthew Miller. Msemaji huyo amesema hawana habari bado ya kuhusika kwa Iran katika uvamizi wa Hamas kwa so or hamas. Hivyo hatuna habari yoyote kuweza kusema kwamba Iran ilihusika moja kwa moja au kuchochea mashambulizi ya Hamas. Huenda Iran ilijua kwamba Hamas inapanga operesheni dhidi ya Israel, lakini bila ya kufahamu ni wakati gani itafanyika au ukubwa wake au kuhusika na shambulio. Jumuiya ya kimataifa kwa ujumla umelaani mashambulio yanayoendelea na kutoa wito wa uhasama kukomeshwa mara moja, na kueleza wasiwasi kuhusu uwezekano wa vita kuenea katika kanda zima ya mashariki ya kati, hasa kufuatia mashambulizi ya kijeshi ya nchi kavu yanayotarajiwa kufanywa na jeshi la Israeli. Juhudi za upatanishi zinaendelea kimataifa, ambapo washirika wa karibu wa pande zote wanatafuta njia za kusitisha mapigano ili kuepusha maafa zaidi miongoni mwa raia wa pande zote. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi upenda wasikilizaji, habari nyingine za dunia anasoma Idi Ligongo hapa. Idadi ya watu waliofariki katika tetemeko la ardhi la Jumamosi la kipimo cha 6.3 Afganistan imepita 24 huku timu za utafutaji na uokozi zikiondoa miili zaidi kwenye magofu ya mamia ya nyumba zilizoharibiwa, kwa mujibu wa maafisa wa mkoa huo. Baadhi tuna imani bado wapo chini vifusi, alisema Matiul Hak Khalis, raisi wa Hilali Nyekundu ya Afghanistan, baada ya kutembelea maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko katika mkoa wa Herat Jumanne. Katika kijiji kilichopo katika kitovu cha tetemeko la ardhi inaripotiwa kuwa takribani watu mia tatu wamezikwa. Wizara ya afya ya Afghanistan imeripotiwa vifo 2445 mpaka sasa, lakini ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinaadam imetoa idadi ndogo ya vifo kuwa ni 1300 na watu mia tano hawajulikani walipo. Na Rais wa Finland Sauli Niinisto Jumanne amesema kuvuja gesi kulikosababishwa kufungwa kwa bomba la gesi asilia kutoka Estonia hadi Finland mwishoni mwa juma huenda kulisababishwa na shughuli za nje. Mwaka jana kulikuwa na mfululizo wa milipuko ya chini ya maji ambayo ilipasua mabomba matatu ya gesi asilia kutoka Rusia mpaka Ulaya Magharibi, wakati mvutano mkubwa wa siasa za kikanda ulipozidi, ambapo Moscow ilisimamisha usambazaji wa gesi kwenda Ulaya. Wakati serikali ikionyea kufikia hitimisho lolote, inasema inaonekana si vilipuzi ndivyo vimesababisha. Imesema taasisi ya Norsa ya Norway kuwa Jumatatu iligundua mlipuko katika eneo linakovuja. Rais Nmiston ni amesema amekuwa akiwasiliana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg na kwamba muungano huo wa kijeshi upo tayari kusaidia uchunguzi wake nam unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi hiyo, ambako baadhi ya makundi ya wapiganaji wa, wa zalendo huko Kivu Kaskazini wamewaomba viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kutafuta suluhu ya haraka kwa mzozo wa nchi yao katika saa arobaini na nane. Wanataka suluhu iweze kupatikana kwani wanasema wamechoshwa na uasi wa M ishirini na tatu. Oster Malivika ana ripoti zaidi. Dangendange, mmoja wa wasemaji wa makundi ya wazalendo, kutoka Apeseles yake Javier Karahire, amesema kwa sasa wamechoshwa na msimamo wa viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki tangu mikutano ya Angola, Rwanda pamoja na Burundi. Sisi tunapambana toka mwezi ya kwanza, tulikuwa tumesimamisha vita, kwa maana walituambia kwamba watatafuta suluhisho kwa njia za kidiplomasia. Suluhisho tumechunga toka mwezi ya kwanza mpaka mwezi wa mnane huu wakenda, hakuna hata suluhisho moja Tulipata wapiganaji wa chini kwa chini kutoka makundi ya wapiganaji wazalendo, wakiomba Afrika Mashariki kuwaondoa wanajeshi wao. Sio ombi, tunatoa oda kwao. Majeshi ambao wametoka ndani ya mainji aisa Kenya, Uganda, South Sudan eti wanakuja kusaidia Congo kwa kupata amani, na wanakuja wanakuja shirikiana na M23 na, na kuwasapoti kuwapa nguvu. Tunawaambia ndani ya masaa kumi na nne kama hawajidisaidi kusaidia kuleta amani warudie kwao hatuone mafaa yao kukuya ndani ya Kongo. Wazazi wetu bado wangali ndani ya makemp, wanateseka, wanakosa chakula, na hiyo chakula wanaigavula nao wa M23 kule ndani ya majimbo yao. Eneo la mapigano wilani Masisi, nimekutana na kamanda wa kikosi, Kamanda Kambuzi akiwa na silaha ya kudungua ndege. Sie tunaishi magumu siku zote, waona mtoto azaliwe mu hali ya ukimbizi agomalie mu ukimbizi, yeye atakuwa mwenye kuchoka namna gani? na siku zote zenye anaishi ni za mateso, kukimbia kimbia. Kila mkongomani ni jeshi, kwa hiyo wakati mwenye atashikwa na hasira atasimama na kupigania nchi yake. Miongoni mwa wapiganaji wake kuna wasichana ambao vile vile wameamua kushika silaha kutokana na mateso kambini, mmoja wao akiwa ni Kubuya Ngulu Enika. wanapenda wakamate nchi yetu kinguvu, sanashe watoto wa mwingine fo tunawapiga kwanza. Hata hata ningekuwa nyumbani ningekufa tu, mi mwe nikufe na nikwapigania nchi yangu. Tuna hasira tu ya watoto wa, wasome, wa mama yetu wanakufa, ndugu zetu zote zimepotea kwa ajili ya adui sana. Mimi napambana na, na juu ya kumkimbiza M23. Wakazi wakiomba serikali kuwasaidia vijana wanaojitolea kupigania taifa lao. Bulofu mpenda John ni mkazi wa Sake. Serikali tulikuwa tunawaomba wawasaidie wazalendo, kwa maana mzalendo ni mtu ambaye hana mshahara ajulikane kwa government lakini angepata chakula apate na maji apate na vifaa vyake vya kijeshi, ingemusaidia kusukuma vita, kwa sababu ni mutu ambaye anakufia nchi yake. Wasi wa M23 wakishutumu kikosi cha wanajeshi kutoka Burundi kushirikiana na jeshi la Kongo, swala ambalo ni kinyume na sheria zao. Wanajeshi wa Afrika Mashariki wako jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuyapokonya silaha makundi ya wapiganaji, lakini wakiwa wameshashindwa kutokana na mwingiliano wa kisiasa. Oseremalivika, Kumekucha Afrika, Goma. Um, Oliver Ngoma idi huyo wa uh, jamaa wa Gabon tumemsahau mm, kitambo. Muziki wa zamani kweli, huo ulikuwa mtamu, zuku hiyo nzuri kwelikweli. Oliver Ngoma alinanyasa ma alitesa sana kipindi chake hiko. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tuende wapi? Liberia kulikuwa na uchaguzi huo. Naam, George Weah ameingia katika kinyanganyiro hiki cha kutafuta duru ya pili ama muhula wa pili, pili, wa kwake. Zoezi la kuhesabu kura sasa limeendelea hivi sasa nchini Liberia baada ya karibu wapiga kura milioni mbili laki nne waliojiandikisha walishiriki katika uchaguzi wa rais wa Jumanne. Rais George Wea, mchezaji mashuhuri wa zamani wa soka, ambaye ndiye mshindi wa tuzo ya balondo pekee kutoka barani Afrika, anagombania muhula wake wa pili baada ya muhula wake wa kwanza wa miaka sita kugubikwa na tuhuma za ulaji rushwa na matatizo makubwa ya kiuchumi katika taifa la kwanza la Afrika kuwa uhuru. Sasa Abdu Shakur, je, kuna mgombea mwenye nguvu kuweza kumkosesha rais wea muhula wa pili? Kwa hivi sasa Idi, hakika hakuna dalili kwamba anaweza kushinda moja kwa moja, kwani anapambana na wagombea wengine kumi na tisa na hivyo inaonekana hakuna atakayeweza kupata ushindi katika duru ya kwanza na kutakuwepo na duru ya pili mapema mwezi ujao, na hapo tutajua hali itakuwaje. Wia mwenyewe amesema anatarajia kushinda katika duru ya kwanza. Alipochaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na saba aliahidi mambo mengi miongoni mwao ni kubuni nafasi zaidi za ajira na kuwekeza zaidi kwenye elimu, lakini wakosoaji wake wanasema ameshindwa kutekeleza ahadi zake. Hata hivyo, alipokuwa anapiga kura jana Jumanne alisema ana matumaini ya kupata ushindi katika kupigania mhula wake wa pili. Nina imani na wananchi, wa Liberia walinichagua kwa muhula wa kwanza, na nimewaomba wanichague kwa muhula wa pili. Ndiyo maana nimefika hapa kupiga kura na ndiyo maana wako hapa Jambo jingine ambalo analaumiwa ni kwamba hajaunda mahakama ya uhalifu wa vita licha ya shinikizo la kimataifa na la ndani ya nchi. wi alichukua madaraka muda mfupi tu kabla ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kuondoka nchini humo mwaka 2018 baada ya karibu miaka ishirini nchini humo kufuatia mauaji ya karibu watu laki mbili na nusu kutokana na vita viwili vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo kati ya mwaka 1989 na 2003. Vijana wengi waliozaliwa muda mfupi kabla ya vita wanasema wanataka amani kwanza, na pili kiongozi atakayetekeleza ahadi zake. Abraham Jalo ni mwendesha tuktuk mwenye umri wa miaka 32. Wanakuja na wanatuambia watafanya mambo mengi ya kutuletea maendeleo makubwa na mambo mengine, lakini mwisho wa siku wengi wao hawatekelezi ahadi zao na kutugeukia na kusema sauti kubwa tu za wachache. Kwa hiyo tunamwomba Mungu tumpate kiongozi mzuri, ndicho tunataka. Wengi wao wanatuambia uongo mtupu. Hayo ni maoni yanayoelezwa na vijana wengi wa Liberia waliofika kupiga kura jana Jumanne, wakidai wiya hajawafanyia chochote vijana wengi wanasema walimchagua Weah alipogombania mara ya kwanza wakimwona ni mchezaji soka maarufu atakayefahamu matatizo ya vijana na kuleta mabadiliko lakini wanasema safari hii watamchagua mpinzani wake mkuu joseph boaki boaki aliyewahi kuwa makamu rais alishindwa na wia kwenye uchaguzi wa 2017 na anasema kwamba kukiwepo na wizi wowote wa kura au ubadhirifu basi hiyo anasema itaweza kupelekea mwisho wa taifa hilo Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 78 ameunda muungano na mbabe wa zamani wa vita na seneta Prince Johnson anayetishia uasi wa wananchi ikiwa chama tawala kitaiba kura. Wafuatiliaji kutoka Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Uchumi ya Kikanda ECOWAS na Marekani wapo nchini humo kabla na wakati wa uchaguzi unaofanyika katika kanda ambayo imekumbwa na mapinduzi ya kijeshi hivi karibuni. Tume ya uchaguzi ya Liberia inatarajiwa kuanza kutangaza matokeo hii leo na matokeo ya mwisho yatatolewa katika muda wa siku kumi na tano zijazo. Basi ili tusiandike mate wakati wino upo, tusubiri tuone matokeo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika makala ya vijana tunaangazia ushiriki wa vijana katika programu maalum ya kilimo cha kisasa cha mazao mbalimbali, programu ambayo inasaidia kuwapatia elimu ya kilimo cha biashara pamoja na kuwawezesha kutumia teknolojia ya kisasa katika kilimo, ikiwa ni moja mikakati ya kukabiliana na ukosefu wa ajira kwa vijana nchini Tanzania, kwa kuwasaidia kutoa vijana hawa kutoka kwenye kilimo cha kujikimu kwenda kwenye kilimo cha biashara. Tunaungana naye mwandishi wetu Dina Chahali kwa taarifa iliyo kamili. Programu hii ya kilimo kwa vijana iliyopewa jina la Building Better Tomorrow, BBT, iko chini ya Wizara ya Kilimo, ikiwalenga vijana wa Tanzania wenye umri kati ya miaka 18 na 40, wenye uzoefu wa kilimo na kilimo biashara, ambayo inawezesha vijana kushiriki katika kilimo biashara kupitia mashamba ya pamoja, yaani block farms, katika vituo watamizi ambapo baada ya kupata mafunzo hayo, vijana waliopatiwa mafunzo wanasaidia kupeleka maarifa kwa vijana wenzao ya namna ya kufanya kilimo cha kisasa pamoja na kukabiliana na changamoto ya masoko na teknolojia. Makala hii imezungumza na Ali Mkimo, mtaalamu wa masuala ya fedha na uchumi katika jukwaa la vijana linalotoa mafunzo ya fedha, ambaye anazungumzia kwa undani faida za vijana kujihusisha katika programu hizi za kilimo biashara aina hii kwanza ina, inaenda na mifumo ya kisasa ya teknolojia. Kwa hiyo eh, kuna ule urahisi wa teknolojia pia kukuwa zaidi eh, kupitia hawa vijana, na wanakwenda kujifunza teknolojia ya kisasa kabisa eh, kwenye maswala ya kilimo ambayo itawasaidia kuweza eh, kulima kwa tija zaidi. Programu ya kilimo kwa vijana, licha ya mafunzo ya kilimo, inatoa pia mafunzo ya fedha ili kuwawezesha vijana kufahamu namna ya kukabiliana na soko linapofika suala la fedha, kwa vile sasa watakuwa wanaenda kufanya kilimo cha biashara zaidi ya fedha pamoja na elimu ya biashara ni moja kati ya changamoto ambayo vijana wengi wamekuwa wakikutana nayo. Hawafahamu juu ya elimu eh, ya fedha. Kijana anapaswa kufahamu ili asije akaingia wakati mwingine eh, katika makubaliano ambayo yanaweza yasimpe chini. Shakila Nyerere ni miongoni mwa vijana walionufaika na programu ya vijana katika kilimo. Mafunzo lioyapata nje hata ya kuwepo kwenye mradi huu, naweza kwenda kujisimamia mwenyewe, kwa maana nje ya huu mpango. Lakini faida ya pili ni kwamba tayari nimepata ajira kupitia sekta ya kilimo. Hii ni faida kubwa sana kwa sababu tulio wengi tulikuwa tuna dhana ya kuona kilimo ni kama vile ni kazi inayofanywa na watu wa hali ya chini sana, kwa maana ya maskini, lakini hapana. Lakini kwa nini vijana wengi hapa nchini wameshindwa kuingia katika biashara ya kilimo? Wengi wanasema kuna changamoto nyingi katika kilimo hasa za mitaji na masoko, na pia upatikanaji wa pembejeo, lakini kikubwa zaidi ni kuona kwamba hakuna mafanikio makubwa yanayopatikana katika kilimo kwa vijana wanaoanza maisha. Hivyo wameshauri vijana wengi kuwezeshwa katika programu za kuwasaidia, ikiwa ni pamoja na kuwapatia mikopo ya kuwawezesha kufanya kilimo cha kisasa mtaji unakuwa nao changamoto pia, kwa sababu katika kilimo kuna vitu vingi unatakiwa ufanye, sio tu unalima tu, kuna kununua pembejeo, sijui kuna kununua nini, mbegu, kuna kupalilia, sijui kuna kuvuna, vyote vinahitaji vinahitaji. Alafu pia kingine kikubwa ambacho mimi nakiona kilimo, yani ni risk sana, ni kama kamari, unaweza ukapata, unaweza ukakosa. Kwa hiyo ni kitu kimoja hapa ambacho kinafanya vijana waone kama hata nikingia kwenye kilimo naweza nikapata au naweza nikakosa. Possibility ya kukosa ni kubwa, kwa mvua isipotokea sijui nini. Kwa hiyo kwa, cha kwanza mimi ninachoona ni kwamba wa kwanza, yani watu ambao wanajihusisha na kilimo sawa, tukaona tukaona yale mafanikio yao ya kweli ya kupitia kilimo, na wakawa wanatueleza na changamoto zao za kweli ambazo wanazozipitia katika kilimo, yani tukajifunza kupitia wao, au serikali kama ikiwekeza kama katika vilimo vile vya tumbaku vya nini, katika kuwakopesha watu nam. Basi makala ya vijana kutoka Dar es Salaam hii leo inakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mpendo wa msikilizaji, basi asante kuungana nasi kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdi Shakur Abud nikisema kwaherini.